ภาพและเรื่องดีๆ จาก workshop “I wanna be JALs” by Genex

ภารโรง: myoldeditor

ภาพและเรื่องดีๆ จาก workshop “I wanna be JALs” by Genex

โพสต์โดย myoldeditor » วันจันทร์ พ.ค. 08, 2006 11:39 pm

ผ่านไปแล้ว สำหรับ workshop ดีๆ “I wanna be JALs” ซึ่งสถาบัน Genex สถาบันสอนภาษาและเตรียมความพร้อมสำหรับคนรุ่นใหม่เพื่อก้าวไปสู่อาชีพในฝัน-สจ๊วตและแอร์โฮสเตสจัดให้สมาชิกเว็บไซต์ thaicabincrew.com โดยเฉพาะ งานนี้จัดกัน 2 วันเต็มๆ ตั้งแต่เช้าจรดเย็น เหนื่อยหมดแรงกันเป็นแถวทั้งน้องๆ สมาชิก ทั้งคณาจารย์และเจ้าหน้าที่ของ Genex แต่ต้องขอบอกว่าใครพลาดน่าเสียดายจริงๆ เพราะนานๆ ทีจะมี workshop (ฟรีๆ) แบบนี้ที่มาถูกที่ถูกเวลาให้ซ้อมก่อนลองสนามจริง

งานนี้มีน้องๆ สมาชิก thaicabincrew.com รุ่นใหม่ๆ ทั้งหมด 42 คน (วันละ 21 คน) ฝ่าด่านอรหันต์ได้รับการคัดเลือกเข้าร่วม workshop จากผู้สมัครเป็นร้อย แหมแต่น่าเสียดายที่มีสมาชิกบางคนสมัครแล้ว confirm แล้วแต่เบี้ยวไม่มาดื้อๆ โดยไม่แจ้งให้เราทราบล่วงหน้า นั่นทำให้สมาชิกท่านอื่นที่มีรายชื่อสำรองพลอยหมดโอกาสเข้าร่วม workshop ดีๆ แบบนี้ไปด้วย

myoldeditor ล่ะเหนื่อยใจกับคนจำพวกนี้จริงๆ

....................................

ก่อนอื่น ทีมงานขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งต่อการจากไปของคุณพ่อน้อง senorita2bitchy จึงไม่สามารถเข้าร่วม workshop ครั้งนี้ได้ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ขอให้ดวงวิญญาณของท่านจงไปสู่สุคติ และขอส่งกำลังใจให้น้อง senorita2bitchy ผ่านวันเลวร้ายนี้ไปได้โดยเร็วครับ

....................................

งานใหญ่ๆ แบบนี้ผมในฐานะภารโรงเฝ้าบอร์ดไม่พลาดที่จะไปสังเกตการณ์ เก็บเรื่องราวอันมีสาระและภาพกิจกรรมมาฝากแทนน้องๆ สมาชิกอยู่แล้ว แม้ว่าจะต้องตื่นเพื่อเดินทางมาที่สถาบัน Genex แต่เช้าก็ต้องยอมครับ เวลานัดหมายของเราคือ 08.45 น. ผมมาถึงประมาณ 08.30 น. แล้วรีบออกไปซื้อหมูปิ้งกับชาเชียวมากินรองท้อง กลับมาอีกทีก็มีน้องๆ มานั่งรอภายในสถาบันกันหน้าสลอนแล้ว กระตือรือร้นกันจริงๆ

แต่พวกมาสายก็มีครับ ครั้งหน้าต้องตรงเวลานะครับ ไม่ว่ากับใครนัดแล้วต้องทำให้เป็นนิสัย ถ้าเป็นวันจริงมาไม่ตรงเวลาแบบนี้ก็ตกตั้งแต่ยังไม่ได้เข้าสัมภาษณ์แล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

มาถึงแล้วทุกคนต้องลงทะเบียนกับคุณเชอร์รี่ก่อน ติดป้ายชื่อ รับแบบสอบถาม จากนั้นก็ไปถ่ายรูป และกรอกเอกสารทำประวัติอาชญากรรม เอ๊ยไม่ใช่ เพื่อเก็บเป็นข้อมูลของทางสถาบัน

รูปภาพ

น้องๆ ส่วนใหญ่ดูจะคุ้นเคยกันโดยง่าย ตอนแรกๆ ก็นั่งกระจัดกระจายกัน แต่เนื่องจากมางานเดียวกัน มาจากเว็บไซต์เดียวกัน มีความฝันอันเดียวกัน ต่างคนก็ค่อยๆ กระเถิบมารวมๆ กันตามแรงดึงดูดของโลกโดยไม่รู้ตัว เผลอแป๊บเดียวก็เมาท์กันสนุกสนานเหมือนกับรู้จักกันมาแรมปี

รูปภาพ

บางคนก็กระหืดกระหอบมาผมเผ้ากระจัดกระจาย เล็บก็ยังไม่ได้ทา ก็ต้องอาศัยเพื่อนๆ ที่เพิ่งจะรู้จักกันนี่ล่ะครับช่วยๆ กันจัดการ

รูปภาพ

วันนี้สถาบัน Genex สดใสคึกคักแต่เช้า... ผมก็พลอยครื้นเครงไปกับเค้าด้วยทั้งที่ยังไม่ค่อยสร่างดีนัก

.....................................

ผมได้รับเกียรติจากสถาบัน Genex ให้เป็นผู้กล่าวอะไรเชยๆ เพื่อเปิด workshop ในครั้งนี้ทั้งสองวัน เนื้อหาใจความก็ไม่มีอะไรมากเพราะพูดไม่ค่อยเก่ง (แต่รักหมดใจ) ส่วนใหญ่ก็เป็นการเทศนาให้น้องๆ สมาชิกตั้งใจให้คุ้มค่ากับการแต่งตัวสวยๆ รวมทั้งเปิดใจให้กว้างพร้อมจะรับสิ่งใหม่ๆ ที่จะได้แน่นอนจากคณะอาจารย์ที่พร้อมใจมาในวันนี้

ไม่ว่าจะเป็นคุณอาร์ท ช่างแต่งหน้ามืออาชีพชื่อดังแห่งวงการบันเทิงที่มาสาธิตการแต่งหน้าตามสไตล์ Jalways (ช่างแต่งหน้ามืออาชีพในประเทศนี้มีไม่น้อย แต่ช่างแต่งหน้าที่พร้อมจะถ่ายทอดความรู้โดยไม่ปิดบังมีไม่มาก) คุณกุ้ง มาดูแลด้าน grooming รวมไปถึง Dr.แมน (หรือ Aj.Man) และอาจารย์เจี๊ยบที่ไปซุ่มรออยู่แล้วในห้องสัมภาษณ์

.....................................

รูปภาพ

การสาธิตการแต่งหน้าดำเนินไปทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติ มีน้องอาสาสมัครออกมาเป็นนางแบบให้คุณอาร์ท ผมก็นั่งชมเพลินๆ ดีเหมือนกัน

รูปภาพ

ส่วนน้องๆ ก็นั่งมองกันตาค้าง ใครสงสัยตรงไหนสอบถามคุณอาร์ทได้ตลอดเวลา การสาธิตเป็นไปอย่างสนุกสนานแถมได้สาระด้วย

รูปภาพ

คนที่อยู่ในห้องเรียนกับคุณอาร์ทก็เรียนไป แต่น้องๆ จะถูกแบ่งเป็นกลุ่มละ 5 คนสลับกันลงไปยังห้องเชือด เอ๊ยห้อง interview ซึ่งสถาบันได้จำลองบรรยากาศหรือที่เรียกว่า mock up interview มาให้น้องๆ ได้สัมผัสได้อย่างเสมือนจริง

รูปภาพ

ผมไปสังเกตการณ์อย่างใกล้ชิดยังรู้สึกหนาวแทนน้องๆ เลยครับเพราะอาจารย์ทั้งสองท่านใช้ประสบการณ์ที่สั่งสมมาสวมบทบาทดาราตุ๊กตาทองอย่างเต็มที่

รูปภาพ

เริ่มจากน้องๆ แต่ละกลุ่มต้องแนะนำตัวเองภายใน 30 วินาที บางคนไม่ถึง 10 วินาทีก็จบเห่ซะแล้ว บางคนประหม่าพูดจาตะกุกตะกักด้วยความตื่นเต้น บางคนก็จบแบบห้วนๆ ดื้อๆ ดูแล้วยังต้องกลับไปปรับปรุงกันอีกเยอะครับ

รูปภาพ

กรรมการทั้งสองท่านให้คะแนนกันอย่างหน้าดำคร่ำเครียด ผมได้ยินชัดถนัดสองหู Hair is bad, suit is bad, skirt is bad, shoe is dirty ...... น้องบางคนเจอติตรงๆ แบบนี้ก็เริ่มๆ สะอื้นน้ำตาตกใน อย่าตกใจไปเลยน้องสาว จะบอกให้ว่าการสัมภาษณ์จริงของบางสายการบินนั้นเครียดและกดดันมากกว่านี้หลายเท่า

รูปภาพ

จริงๆ ผมแอบกระซิบน้องๆ ตั้งแต่หน้าห้องสัมภาษณ์แล้วว่าการมา workshop ครั้งนี้จะได้ประโยชน์มาก หากตั้งใจและจริงจังกับมัน แต่ผลที่ออกมาน้องๆ ส่วนใหญ่ยังทำกันได้ไม่ดีนัก ขาดตรงนี้นิดตรงนั้นหน่อย ก็มีการแนะนำกันครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการแต่งกาย grooming เคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ ที่อาจารย์แมนพูดอยู่เสมอว่าเปรียบเสมือนเส้นผมบังภูเขา

รูปภาพ

มีการจำลองสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องสัมภาษณ์ ไม่ว่าจะเป็นทดสอบทางด้านจิตวิทยา คำถามที่จะเปิดเผยความเป็นตัวตนที่แท้จริงของเราออกมา น้องๆ บางท่านมาพร้อมกับความมั่นใจสุดๆ บางคนก็มาพร้อมกับความน้อยใจในโชคชะตาของตัวเอง เรียกว่ามีทุกรูปแบบ แต่ละคนก็ได้ข้อคิดจากกรรมการเพื่อกลับไปปรับปรุงตัวเอง

รูปภาพ

หรือการทำ group discussion ภายใต้บรรยากาศที่กดดันและหนาวสุดๆ เพราะใครดันพิเรนไปตั้งแอร์ไว้ที่ 18 องศาก็ไม่รู้

รูปภาพ

การ interview เดี่ยวและการทำ group discussion ทำให้น้องๆ หลายคนเห็นภาพตัวเอง เพราะกรรมการทั้งสองท่านให้ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะอย่างตรงไปตรงมา

รูปภาพ

ผลลัพธ์ที่ออกมาตกหมดเกือบทุกคน!! ไม่เป็นไรวันนี้เป็นเพียงเหตุการณ์สมมติ การนำเอาข้อบกพร่องไปแก้ไขได้ทันเวลาอาจนำมาสู่ความสำเร็จในวันสัมภาษณ์จริงที่กำลังจะมาถึงก็เป็นได้ครับ

รูปภาพ

ช่วงบ่ายเป็นการสรุปรวบยอดถึงข้อบกพร่องของแต่ละคน จริงๆ ไม่แต่ละคนหรอกครับแม้ว่าจะมีการบันทึกวีดีโอไว้รายบุคคลก็ตาม เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นห้าทุ่มก็คงยังไม่ได้เลิก เป็นช่วงถามตอบข้อสงสัยของน้องๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Airline Concept ของสายการบิน Jalways, เทคนิคการสัมภาษณ์สไตล์ Jalways, เทคนิคการสัมภาษณ์กลุ่ม Group Discussion รวมถึงมารยาทในการสัมภาษณ์กลุ่มและเดี่ยว และความรู้อื่นๆ อีกมากมายที่น้องๆ ได้รับไปอีกหลายกระบุงโกย

แล้วก็ถ่ายรูปหมูกันตามระเบียบ

รูปภาพ
รอบวันเสาร์ที่ 6

รูปภาพ

รอบวันอาทิตย์ที่ 7 รอบไหนเนี้ยบกว่า ใครสวยกว่า ใครเป็นใครกรุณาทัศนากันเองเองครับ เอาเป็นว่าสองวันนี้ผมเห็นน้องหน้าตาดีๆ น่ารักและสดใสจนมึนหัวไปหมด

ปิดท้าย workshop ด้วยคำพูดเชยๆ จากผมเช่นเคย แม้จะฟังดูอุดมคติหน่อยๆ แต่ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้แน่ๆ หากตั้งใจ

- เป็นลูกเรือแล้วต้องลูกเรือที่ดี เป็นคนดีของพ่อแม่และสังคม เป็นตัวอย่างที่ดีของผู้หญิงไทย อย่าให้คนต่างชาติมาดูถูกเราได้ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการปฏิบัติตัว การทำงานรวมไปถึงเรื่องการดำเนินชีวิต
- ได้เป็นแอร์แล้วกลับมาให้วิทยาทานกับน้องๆ รุ่นหลังด้วย การให้ข้อแนะนำที่มีประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการสมัคร การสัมภาษณ์ การใช้ชีวิตต่างแดน สภาพการทำงาน ฯลฯ ไม่ใช่การนำความลับของสายการบินนั้นๆ มาเผยแพร่หากแต่เป็นการนำประสบการณ์ตรงของตนเองมาบอกให้คนที่มีความฝันเดียวกันได้รับรู้
- น้องๆ ทุกคนเป็นแอร์ได้ด้วยความสามารถของตัวเอง ย้ำ ด้วยความสามารถของตัวเอง เว็บไซต์ thaicabincrew.com เป็นเพียงสื่อกลาง เราจึงไม่มีอะไรติดค้างกัน แต่ความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างสมาชิกในเว็บบอร์ด มีอะไรช่วยเหลือกันแบ่งปันกันประสาเพื่อน พี่หรือน้องเป็นสิ่งที่ผมอยากเห็นที่สุดเลย
- เสียงลือเสียงเล่าอ้างอันใดที่ได้ยินมาจะถูกทำลายได้ด้วยมือเล็กๆ ของพวกเด็กๆ รุ่นใหม่อย่างเรา เป็นแอร์น้องใหม่ต้องเป็นน้องแอร์ที่น่ารักนะครับ การอ่อนน้อมถ่อมตนกับรุ่นพี่เป็นสิ่งที่ดี รุ่นพี่คนไหนแนะนำหรือเตือนในสิ่งที่ดีขอให้จดจำไว้และกล่าวขอบคุณอย่างจริงใจ รุ่นพี่คนไหนจิกตีจำชื่อไว้และบอกต่อๆ กันไป ห้าปีหมดสัญญาก็ไปกันหมดแล้วอย่าไปคิดแก้แค้นให้ปวดหัว ขอเพียงเมื่อตัวเองเป็นรุ่นพี่แล้วอย่าทำอย่างนั้นกับรุ่นน้องก็แล้วกัน แล้วระบบอันไม่สมประกอบนี้จะค่อยๆ หายไปในช่วงคนรุ่นเรานี่แหละ

ท้ายสุดจริงๆ ทีมงาน thaicabincrew.com ขอขอบพระคุณสถาบัน Genex ที่ให้การสนับสนุนการดำเนินงานของเว็บไซต์ thaicabincrew.com ด้วยดีมาโดยตลอด ผมคงไม่จำเป็นต้องช่วยประชาสัมพันธ์สถาบันอะไรมาก คุณภาพของแต่ละสถาบันเป็นสิ่งที่พิสูจน์กันได้โดยง่ายอยู่แล้ว , ทีมงาน Genex ที่ขยันขันแข็งและสมาชิก thaicabincrew.com ที่เข้าร่วมกิจกรรมทุกท่าน

กิจกรรมดีๆ แบบนี้มีที่เว็บไซต์ thaicabincrew.com ที่นี่ที่เดียว และสำหรับสมาชิก thaicabincrew.com เท่านั้น เรายังมีกิจกรรมดีๆ ฟรีๆ แบบนี้อีกมากมาย

**** (((( โปรดอย่ารอคอย แต่จงติดตามด้วยความตึ๊กตึ๊กในดวงหทัยพลัน )))) ****

จบข่าว...
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2253
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย zeicento » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 12:27 am

เป็นคนนึงที่ได้เข้าร่วม Workshop "I wanna be JALs" ครั้งนี้นะคะ ถือว่าเป็นโชคเรยจิงๆ เพราะว่าเป็นหนึ่งในรายชื่อสำรอง .. อย่างไรก้อตาม ขอขอบคุนอย่างแรง สำหรับพี่ๆทางเวบไซด์ Thaicabincrew และ Genex มากๆ ที่ร่วมกันจัดกิจกรรมที่เป็นประโยชน์อย่างนี้ขึ้นมา แร้วก้ออยากให้ จัดกิจกรรมดีดีแบบนี้ขึ้นมาอีกค่ะ :oops:
zeicento

จำนวนการตอบ: 7
Reputation point: 0
zeicento โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Gunggade » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 12:33 am

ขอบคุณนะคะ ที่จัดกิจกรรมดีๆ แบบนี้ให้พวกเรา
ได้อะไรเยอะมากๆ เลยคะ
ทั้งความรู้ และ เพื่อนใหม่ มากมาย
จัดอีกบ่อยๆ นะคะ :D
Gunggade

จำนวนการตอบ: 4
Gunggade โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย upside-inside out » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 1:51 am

เป็นคนหนึ่งที่ได้เข้าร่วมกิจกรรมที่มีประโยชน์ในครั้งนี้ค่ะ ขอบคุณสำหรับโอกาสดีๆในครั้งนี้ นะคะ
ps. myoldeditorคะ ทำไมข้อความบนรอบวันเสาร์ ถึงเป็น "ถ่ายรูปหมูกันตามระเบียบ" :roll: รอบนี้อ้วนกว่ารอบวันอาทิตย์เหรอคะ [ล้อเล่นนะคะ บางทีอาจจะลืมเลยพิมพ์ตก ] :D
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น
upside-inside out
Economy Class

จำนวนการตอบ: 96
upside-inside out โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย il_mare349 » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 8:58 am

ขอบคุงก๊าฟ พี่ my oldeditor ที่น่ารักของหมู๋เฮา และสถาบัน GENEX ด้วยน่ะก่ะที่จัดงานดีๆแบบนี้ (ฟรีอีกต่างหาก หาได้ที่หนายกานหล่ะ เอิ๊กๆๆ) อยากให้จัด work shop ยางนี้อีก ถึงแม้ว่าพวกนู๋จาโดนพี่แมนกัดซ้าย แควะขวา กลับบ้านมาเลือดอาบซิบๆต้องนอนรักษากายไปหลายวัน แต่ก้อได้ประโยชน์อีกเพียบเลย ได้รู้ถึงจุดบกพร่องของตัวเราเอง (บางทีเราอาจจะไม่สังเกตุ) tipsและtricks ในการสอบสัมภาษณ์ (อันที่จิงยางแอบกัวพี่แมนอยู่เลย โหดง่ะกึ๊ย~~) ขอบอกว่า staff ทุกคนน่ารักเป็นกันเองมั่กๆค่ะ ขอบอกว่าหลงรักที่นี้แล้วอ่ะจิ

ปล1.รูปปลากอบแอบมีเราหันหลังทำภาระกิจลับอยู่ด้วย อิอิ
ปล2.รูปหมู่วันเสาร์ดูมึดมนเพราะเราหรือป่าว อ่ะล้อเล่ง ดูแล้วรอบวันอาทิตย์สดใสซาบซ่าเลย
ปล3.ขอบคุณผู้ที่สละสิทธิน่ะก่ะ มิยั่งง๊านอิช๊านต้องอดไปแน่ๆ ขอบคุงค่ะ
ปล4.ขอโทดน่ะก่ะที่เขียนภาษาวัยรุ่น (แต่ก้ออ่ะน่ะ จะพยายามไม่ทำให้ภาษาไทยวิบัติก้อแล้วกานเน้อ)
รักแผ่นดินบ้านเกิด เรารักในหลวง
il_mare349
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 445
il_mare349 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย jangchuna3 » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 11:21 am

:lol: (มีประโยชน์มากๆ เลยน่ะค่ะ ) เพื่อนที่ไปได้ประสบการณ์เพียบแน่เลยรอบนี้ หนูไม่ว่า.....แต่รอบหน้า ขอ หนู ด้วยคนนะเคอะ .....Please!!!!
:)เราจะไม่ ลด ละ เลิก "ความฝัน" ชิ.. มิ.. เคอะ
jangchuna3
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 17
jangchuna3 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย missmessy » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 11:46 am

อยากเป็นแอร์ด้วยเหมือนกันค่ะ .. สู้ๆๆๆ :lol:
missmessy
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 16
missmessy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย LittleRabbit4 » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 1:48 pm

โห....ดีจังเยยย
คราวหน้าขอนู๋ไปด้วยคนนะเจ้าคะ
LittleRabbit4
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 162
LittleRabbit4 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย yinying » วันอังคาร พ.ค. 09, 2006 5:38 pm

:oops: มีคนบอกว่าเห็นพี่ต๋อมตัวเป็น ๆ ด้วยเหอเหอ :shock: ใช่ปะโน๊ต.....อิอิ
อาจารย์สอนดีมากค่ะ ลูกฮึดมีขึ้นเพียบเลย คำแนะนำดี ๆ ทำให้มั่นใจ อย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน เอ๊ะ เหมือนโฆษณาอะไรเลยเนอะ
ได้เกร็ดความรู้เรื่องแต่งหน้ามาเพียบ.....ไว้แล้วจะถ่ายทอดต่อนะคะ

ขอบคุณพี่ต๋อมที่กรุณาหาคอร์สดี ๆให้น้อง ๆ ค่ะ ขอกราบขอบพระคุณอย่างแรง... :D
รูปภาพ
yinying

จำนวนการตอบ: 379
yinying โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย voy_a_volar » วันพุธ พ.ค. 10, 2006 12:20 am

ดูจากรูปก็พอทราบเหตุการณ์ว่าอ.แมนกะอ.เจี๊ยบดุเรื่อง Grooming ไปหลายเลยใช่มั้ยครับ อิอิอิอิ
รูปภาพ
voy_a_volar
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 900
voy_a_volar โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

work shop I wanna be Jal

โพสต์โดย thaniya » วันพุธ พ.ค. 10, 2006 11:09 pm

ขอบคุณนะคะ myoldeditor ที่จัดกิจกรรมดีๆมาให้พวกเราชาว tcc
งานนี้ได้ประโยชน์มาปรับปรุงตัวล้นหลาม งานนี้แอบดีใจมากๆที่ได้เจอ myoldeditor ตัวเป็นๆ อยากเจอมาตั้งนานแล้ว ว่าใครกันนะที่จัดตั้ง website อันเป็นประโยชน์กับพวกเราที่ฝันอยากจะติดปีก
เอาเป็นว่าหนูสัญญานะคะว่าเมื่อไหร่หนูได้เป็นแอร์ หนูจะเป็นแอร์ที่มีดีอ
แล้วหนูจะกลับมาช่วยพี่ต๋อมสานฝันให้น้องๆที่อยากติดปีกด้วยคนคะ

โน้ตเองค่า.....
ปล. หญิงมีแอบกัดนะจ้ะ แต่ยังไงหญิงก็เป็นเพื่อนที่น่ารักจริงๆ
thaniya

จำนวนการตอบ: 74
thaniya โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กิจกรรมชิงรางวัล ส่งข่าวถึงสมาชิก ข่าวประชาสัมพันธ์กิจกรรมที่จัดโดยเว็บไซต์ รวมภาพกิจกรรม