รวบรวมคำถามความรู้รอบตัว TG 2/2013 แบบสมบูรณ์ครับ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

รวบรวมคำถามความรู้รอบตัว TG 2/2013 แบบสมบูรณ์ครับ

โพสต์โดย bhubhuja » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 8:55 pm

1. Gaya - Place of Enlightenment
2. สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 19
3. สมเด็จพระสังฆราช สถิต ณ วัดบวรนิเวศวิหาร
4. Carry-on Baggage - 7 kg
5. สถานที่ท่องเที่ยวที่การบินไทยไม่ได้บิน - Statue of Liberty
6. สถานที่ท่องเที่ยวที่การบินไทยบิน - Merlion Park
7. ประเทศใดบ้าง ที่การบินไทยบินไปประเทศละ 2 เมือง - Italy&Germany
8. เมืองหลวงของประเทศใด ที่การบินไทยบิน - Norway
9. เครื่องบินรุ่นใด เพิ่งเกิดอุบัติเหตุ - A330-300
10. เครื่องบินรุ่นใด ที่การบินไทยไม่ได้ใช้งาน - A320
11. เมืองใดที่การบินไทยไม่ได้บิน - Adelaide
12. จังหวัดใดไม่ได้อยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ - สงขลา
13. Amnesty Bill มีทั้งหมดกี่ฉบับ - 7
14. คำนวณ​ - 6:20am
15. คำนวณ - 10:15hrs
16. First European Flight - Copenhagen
17. เมืองหลวงพม่า - Naypyidaw
18. การบินไทยไม่บินไปเมืองหลวงของ - Australia (Canberra)
19. ข้อใด FALSE - Thai Smile เปิด 2010 (ผิด)
20. ใต้สุดของโลก - Johannesburg
21. ไฟแดงกระพริบ - “หยุด” มองซ้าย-ขวา
22. ความเร็วสูงสุดบนทางด่วน - 120 km/hr *แก้จาก 80 km/hr
23. ข้อใดไม่ใช่ ground service ของการบินไทย - ROH
24. ถ้าเกิด 15th March เป็นราศีใด - Pisces
25. อยู่ญี่ปุ่นได้กี่วัน หากไม่มี Visa - 15 วัน
26. ถนนที่ยาวที่สุดในประเทศไทย - เพชรเกษม
27. ลูกชายของ William และ Kate ชื่อ - George Alexander Louis
28. Take off และ Landing - หน้าต่างต้องเปิดให้หมด
29. หลินปิง ตอนนี้อยู่ที่ - เฉิงตู
30. แคบที่สุดในประเทศไทย - ประจวบคีรีขันธ์
31. Olympics 2020 - Tokyo
32. Vision - The first choice carrier with touches of Thai
33. First airline - KLM
34. First online check-in - Alaska
35. ไม่ใช่ online shopping - Wikipedia
36. อุปกรณ์ที่อนุญาตให้ใช้งานได้ตลอด flight - Electronic watch
37. เข้าร่วม Star Alliance ล่าสุด - EVA
38. หัวหน้าแผนกพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน - Mrs. Bhinkham Rohitasthira
39. ศรีลังกา อยู่ฝั่งไหนของ Maldives - Left
40. Route ล่าสุด - Sendai
41. เขาพระวิหาร - Amsterdam
42. ไม่ใช่ผู้ก่อตั้ง Star alliance - Turkish Airline
43. Seasonal route ของการบินไทย - พาราณสี
44. จังหวัดใด ไม่มีสนามบิน - ถูกทุกข้อ
45. เมืองอะไรที่ตั้งอยู่ 2 ทวีป - Azerbaijan
46. HTML ย่อมาจาก - HyperText Markup Language
47. เริ่ม APEC - Australia
48. ICAO - International Civil Aviation Organization
49. IATA - International Air Transport Association
50. ถ้าต้องการไปเยี่ยมหลินปิง ต้องลงเครื่องที่เมืองใด - เฉิงตู
ข้อสอบส่วนใหญ่ได้มาจาก topic ก่อนหน้า คุณ birdseyeview ครับ บางส่วนจากหลายๆ user รวมกัน
ข้อไหนผิด รบกวนช่วยกันแก้ไขครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อรุ่นถัดไปครับ

ขอบคุณครับ

*แก้ไขครั้งที่ 1 จากคำตอบของคุณ Pai... ครับ (ขอบคุณครับ)
*แก้ไขครั้งที่ 2 จากคำตอบของคุณ Pai... ครับ (ขอบคุณครับ)
*แก้ไขครั้งที่ 3 จากคำตอบของคุณ beebah ครับ (ขอบคุณครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย bhubhuja เมื่อ วันพุธ พ.ย. 27, 2013 11:09 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
รูปภาพ
The First Choice Carrier with Touches of Thai
ภาพประจำตัวสมาชิก
bhubhuja
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 18
Reputation point: 0
bhubhuja โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รวบรวมคำถามความรู้รอบตัว TG 2/2013 แบบสมบูรณ์ครับ

โพสต์โดย Pai... » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 11:19 pm

34. ถาม Online check-in ครับ ตอบ Alaska
43. พาราณสี
45. Istanbul
50. ถ้าจะไปเยี่ยมหลินปิง บินไปลงที่เมืองไหนไกล้ที่สุด - เฉิงตู

แก้ไขข้อที่ 22. 120 กม/ชม มีข้อมูลเป็นไฟล์ภาพ แต่โพสต์ไม่เป็นครับ [smilie=bn43.gif]
Pai...

จำนวนการตอบ: 2
Pai... โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รวบรวมคำถามความรู้รอบตัว TG 2/2013 แบบสมบูรณ์ครับ

โพสต์โดย bhubhuja » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 11:38 pm

Pai... เขียน:34. ถาม Online check-in ครับ ตอบ Alaska
43. พาราณสี
45. Istanbul
50. ถ้าจะไปเยี่ยมหลินปิง บินไปลงที่เมืองไหนไกล้ที่สุด - เฉิงตู

แก้ไขข้อที่ 22. 120 กม/ชม มีข้อมูลเป็นไฟล์ภาพ แต่โพสต์ไม่เป็นครับ [smilie=bn43.gif]

ขอบคุณมากครับ แก้ไขเพิ่มเติมแล้ว
หลินปิงอยู่ในข้อที่ 29 แล้วครับ

[smilie=bn49.gif]

ส่วนตัว ผิดเพิ่มไปอีก 1 ข้อ เนื่องจากตอบ 80 km/hr ครับ

[smilie=bn29.gif]
รูปภาพ
The First Choice Carrier with Touches of Thai
bhubhuja

bhubhuja โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pai... » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 11:45 pm

ถามเกี่ยวกับหลินปิง2ข้อครับ ถามว่าอยู่เมืองอะไร แล้วถามว่าถ้าจะไปเยี่ยมต้องบินไปลงเหมืองไหน ซึ่งตอบเฉิงตูทั้ง2ข้อครับ [smilie=16.gif]
Pai...

จำนวนการตอบ: 2
Pai... โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย bhubhuja » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 11:51 pm

Pai... เขียน:ถามเกี่ยวกับหลินปิง2ข้อครับ ถามว่าอยู่เมืองอะไร แล้วถามว่าถ้าจะไปเยี่ยมต้องบินไปลงเหมืองไหน ซึ่งตอบเฉิงตูทั้ง2ข้อครับ [smilie=16.gif]

ขอบคุณมากครับ

ผมจำข้อสอบเกี่ยวกับหลินปิงไม่ได้แล้ว เพราะตอบผิดข้อที่ไปเยี่ยมหลินปิงนี่แหละครับ มี 2 ข้อเลยเหรอครับ?

กลายเป็นผิดเพิ่มอีก 1 ข้อเลย

[smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
รูปภาพ
bhubhuja

โพสต์โดย bhubhuja » วันอังคาร พ.ย. 26, 2013 11:51 pm

bhubhuja เขียน:
Pai... เขียน:ถามเกี่ยวกับหลินปิง2ข้อครับ ถามว่าอยู่เมืองอะไร แล้วถามว่าถ้าจะไปเยี่ยมต้องบินไปลงเหมืองไหน ซึ่งตอบเฉิงตูทั้ง2ข้อครับ [smilie=16.gif]

ขอบคุณมากครับ

ผมจำข้อสอบเกี่ยวกับหลินปิงไม่ได้แล้ว เพราะตอบผิดข้อที่ไปเยี่ยมหลินปิงนี่แหละครับ
หลินปิงมีถาม 2 ข้อเลยเหรอครับ?

กลายเป็นผิดเพิ่มอีก 1 ข้อเลย

[smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
รูปภาพ
bhubhuja

โพสต์โดย funny_c » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 10:27 am

กดเข้ากระทู้มาแล้วไม่กล้าอ่านเลย
กลัวตอบผิดเยอะ 5555
funny_c

จำนวนการตอบ: 42
funny_c โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย nattziiz » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 1:12 pm

ทำใจก่อนอ่าน 2 วิ [smilie=bn38.gif]

อ่านจบทำให้รู้ว่า ตัวเอง "มั่ว" เก่งเหมือนกันนะ 55555

แต่คะแนนรวมแล้ว ไว้อาลัยตัวเอง 2 วิ [smilie=bn34.gif]
"ONE OF THE HARDEST PARTS OF LIFE IS DECIDING WHETHER TO WALK AWAY OR TRY HARDER"
Blog >> https://nattziiz.wordpress.com/
nattziiz
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 90
nattziiz โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pavel » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 1:45 pm

ไปแล้ว 20 กว่าข้อ [smilie=bn34.gif]
Pavel
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 104
Pavel โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 3:19 pm

คำถามเรื่อง 2 ทวีป
โจทย์ถามว่า "ประเทศ" ไหนอยู่ 2 ประเทศ
ข้อนี้ต้องตอบ Azerbaijan อยู่ระหว่าง เอเชียและยุโรป
เพราะ Moscow เป็นเมืองใน Russia อยู่ระหว่างเอเชีย และยุโรป
Istanbul เป็นเมืองใน Turkey อยู่ระหว่างเอเชียและยุโรป
อีกเมืองจำไม่ได้จริงๆ สรุปคือคำตอบทุกข้ออยู่ใน 2 ทวีปหมด
แต่ 3 ข้อเป็นเมือง แต่ Azerbaijan เป็นข้อเดียวที่เป็นประเทศ
น่าจะตอบโจทย์ถูกมากที่สุด [smilie=16.gif]
beebah

จำนวนการตอบ: 145
Reputation point: 6
beebah โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pavel » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 3:45 pm

beebah เขียน:คำถามเรื่อง 2 ทวีป
โจทย์ถามว่า "ประเทศ" ไหนอยู่ 2 ประเทศ
ข้อนี้ต้องตอบ Azerbaijan อยู่ระหว่าง เอเชียและยุโรป
เพราะ Moscow เป็นเมืองใน Russia อยู่ระหว่างเอเชีย และยุโรป
Istanbul เป็นเมืองใน Turkey อยู่ระหว่างเอเชียและยุโรป
อีกเมืองจำไม่ได้จริงๆ สรุปคือคำตอบทุกข้ออยู่ใน 2 ทวีปหมด
แต่ 3 ข้อเป็นเมือง แต่ Azerbaijan เป็นข้อเดียวที่เป็นประเทศ
น่าจะตอบโจทย์ถูกมากที่สุด [smilie=16.gif]

เป็นข้อที่ทำร้ายจิตใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก [smilie=bn41.gif]
Pavel

Pavel โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pavel » วันพุธ พ.ย. 27, 2013 3:46 pm

Pavel เขียน:
beebah เขียน:คำถามเรื่อง 2 ทวีป

เป็นข้อที่ทำร้ายจิตใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก [smilie=bn41.gif]

จริงๆข้อนี้ไม่ได้หลอกซ้ำซ้อนเลยนะครับ

เพราะทุกตัวเลือกเป็นเมืองหมด ยกเว้น อาเซอร์ไบจัน
Pavel

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile