น้ำหนักเกินอย่างผม พอจะมีสิทธิ์มั้ยครับ? สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

น้ำหนักเกินอย่างผม พอจะมีสิทธิ์มั้ยครับ? สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

โพสต์โดย toncabincrew3 » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 11:13 am

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน
จากที่ผมได้ติดตามอ่านมาหลายกระทู้นะครับ พอจะเข้าใจว่า น้ำหนักนั้นขาดได้ แต่ห้ามเกินเป็นอันขาด แม้แต่ขีดเดียว จึงทำให้ผมค่อนข้างเครียดครับ
ขออนุญาตเล่าเรื่องของผมให้ทุกท่านฟังนะครับ
เมื่อเดือนต้นพฤศจิกายน ปีที่ผ่านมา ผมตัดสินใจว่าจะลดน้ำหนัก เพื่อสมัครเข้าทำงานเป็นสจ๊วตอย่างที่ฝันไว้มานานให้ได้
(ตอนนี้อายุ 26 ย่างเข้า 27 ครับ ต้องรีบตามความฝัน เดี๋ยวอายุเกิน ฮ่าๆ)
ตอนนั้น ผมหนัก 105 ก.ก. ผมพยายามลดมาเรื่อยๆ ทั้งควบคุมอาหาร และออกกำลังกาย จนชั่งเมื่อเช้านี้ ผมหนัก 79 ก.ก. กับส่วนสูง 176 ซม.
ทุกวันนี้ผมก็ยังพยายามลดอยู่ เพื่อให้ทันวัน Pre screen คือ ศุกร์ ที่5 เมษายน นี้ รอบ 08:00 น. อีก 3 วันเท่านั้น ตั้งเป้าไว้ที่ 74-75 ก.ก. จึงค่อนข้างเครียดนิดหน่อยว่าจะลดทั้นมั้ย

เลยอยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ครับว่า ถ้าน้ำเกินมา 1-2 ก.ก. (โดยสมมติว่าไม่ถูกกดส่วนสูง) ผมยังพอจะมีสิทธิ์ผ่านบ้างมั้ยครับ
อยากให้ทางกรรมการเห็นความตั้งใจของผมจริงๆครับ (26 ก.ก. ในเวลา 5 เดือน ผมพยายามมากนะครับ อีก 4-5 ก.ก. เท่านั้น)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก comment นะครับ [smilie=bn18.gif]
toncabincrew3

จำนวนการตอบ: 13
Reputation point: 0
toncabincrew3 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: น้ำหนักเกินอย่างผม พอจะมีสิทธิ์มั้ยครับ? สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

โพสต์โดย Miracle_X » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 11:32 am

โหหห ลดลงเยอะนะครับ เก่งจัง
แต่ถึงอย่างไร ก็ตาม กฏก้ต้องเป็นก็ครับ ถ้าเกินผมคิดว่าไม่น่าจะได้
เพราะเขามีมาตรฐานไว้แล้ว แต่ลองไปก่อนก้ได้นะครับ เผื่อยืดเยอะๆส่วนสูงจะขึ้น
เหมือนบางกอก ผมขึ้นมาครึ่งเซ็นต์ รอดเลย

ลองดูครับ ลองแล้วไม่ได้ ดีกว่าไม่ได้ลองแล้วมานั่งเสียดาย [smilie=bn40.gif]
Finally, i got it......
Miracle_X
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 117
Miracle_X โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: น้ำหนักเกินอย่างผม พอจะมีสิทธิ์มั้ยครับ? สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

โพสต์โดย Protocol » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 11:33 am

ชื่นชมในความพยายามครับ ลองไปดูก่อนครับ พยายามพูดกับกรรมการว่าจะลดให้ได้ อาจจะได้รับความเห็นใจนะ
lil_Jay
รูปภาพ
Protocol
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 478
Reputation point: 2
Protocol โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย toncabincrew3 » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 11:36 am

Miracle_X เขียน:โหหห ลดลงเยอะนะครับ เก่งจัง
แต่ถึงอย่างไร ก็ตาม กฏก้ต้องเป็นก็ครับ ถ้าเกินผมคิดว่าไม่น่าจะได้
เพราะเขามีมาตรฐานไว้แล้ว แต่ลองไปก่อนก้ได้นะครับ เผื่อยืดเยอะๆส่วนสูงจะขึ้น
เหมือนบางกอก ผมขึ้นมาครึ่งเซ็นต์ รอดเลย

ลองดูครับ ลองแล้วไม่ได้ ดีกว่าไม่ได้ลองแล้วมานั่งเสียดาย [smilie=bn40.gif]

ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจครับว่า กฏก็ต้องเป็นกฏ และพอจะทำใจไว้อยู่บ้างแล้ว
แต่ยังไงผมก็ยังไม่ยอมแพ้ครับ จะพยายามลดไปเรื่อยๆ และจะไปวันพรสกรีนแน่นอนครับ [smilie=bn47.gif]
toncabincrew3

จำนวนการตอบ: 13
toncabincrew3 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Choco111 » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 1:13 pm

ความสำเร็จจะเป็นของ คนที่ ไม่ยอมแพ้ ค่ะ

สู้ ๆ นะคะ ,,, เรา ไป พรีสกรีน วันพรุ่งนี้แล้ว กลัว นน เกินเหมือนกัน ค่ะ คิคิ

[smilie=bn22.gif]
Choco111
Economy Class

จำนวนการตอบ: 53
Choco111 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 2:36 pm

ไปมาวันแรก มีผชน้ำหนักเกินเหมืิอนกัน (แต่ฟังไม่ถนัดว่ากี่โล) เห็นยืนอธิบาย+ขอร้องอยู่เกือบห้านาที สุดท้าย กรรมการก็ให้ไปพรีสกรีนนะ เราไม่ได้มาให้ความหวังนะ แต่คิดว่าอยากให้ลองไป และมาเล่าในสิ่งที่เห็นจริงๆ ลองไปดีกว่า มีเวลาอีก 3 วัน ลองทุกขกิริยาอีกหน่อย เราว่า1-2โลหายไปไม่ยาก สู้ๆ นะ
beebah

จำนวนการตอบ: 145
Reputation point: 6
beebah โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 2:37 pm

ปล. เราไม่โดนกดส่วนสูงนะ ยืดๆ ตัวหน่อย
beebah

จำนวนการตอบ: 145
Reputation point: 6
beebah โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย winthologiez » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 3:11 pm

ต้องลองดูครับ แต่วันนี้มีรอบบ่อยมีคนตกน้ำหนักไปสี่ห้าคน วิธีการช่วงนี้ตอนนี้อาจจะทรมานหน่อยแต่เสี่ยงต่อการโยโย่สูงคือถ้ายังไม่ทำงาน พยายามตื่นสายเพื่อนมื้อเที่ยงมื้อเดียวเป็นสลัดชามนึงครับ ตอนเย็นทานแต่น้ำเปล่า แล้วก็พยายามวิ่งออกกำลังการครับ สี่วันผมลดไปสามโลครับ สู้ๆครับ จขกท
winthologiez

จำนวนการตอบ: 136
winthologiez โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ryan.ja0626 » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 4:02 pm

รอบเดียวกันเลยครับ ลุ้นน้ำหนักเกินเหมือนกันด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ แล้วเจอกัน
I might have to wait but I'll never give up. TG2013/4
ryan.ja0626

จำนวนการตอบ: 57
ryan.ja0626 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย wanuttha » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 5:46 pm

เอาใจช่วยนะคะ เราไม่โดนกดส่วนสูง สูง 170 น้ำหนัก 54.7 ขาดไปสามขีด กรรมก็ให้ผ่านค่ะ
กรรมการใจดีมากค่ะ วันนี้เพิ่งวันที่ 2 ยังพอมีเวลาที่จะเอาออกได้อีก ซัก 2-3กิโลนะคะ เพราะเค้าคิดตามค่า BMI ค่ะ
สู้ๆค่ะ
wanuttha

จำนวนการตอบ: 56
wanuttha โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pujjin » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 6:26 pm

ถ้าอยากให้ปลอดภัย ผมคิดว่าให้ได้ซัก 75 ผ่านชัวร์

ของผมไปวันแรก ปกติ 177-177.5 วัดได้ 176 คิดว่าตัวเอง หนัก 75 กว่าๆ ชั่งได้ 76.

กรรมการบอกว่าดูเหมือนน้ำหนักจะไม่เยอะขนาดนี้ เฉียดฉิวเลย ถ้าเกินขีดเดียวคงไม่ผ่านมาง่ายๆ :(

ขอให้ไปลองดูครับ พยายามลดให้เยอะๆ ก่อนไปพรี

ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่ไป เพราะเสี่ยง นน เกินถ้าเค้าใช้ BMI.

มีคนบอกว่า ถ้าอยู่บ้านโอกาศเป็น 0 แต่ถ้าไปโอกาสได้มีมากกว่ส 0 แน่นอน :)) สู้ๆ นะคับ
Pujjin
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 16
Reputation point: 2
Pujjin โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย aomlet » วันอังคาร เม.ย. 02, 2013 6:29 pm

ส่วนสูงเราไม่โดนกดเลยค่ะ แถมได้เพิ่มอีกต่างหาก (ปกติสูง164 บางกอกได้ 163.3 TGได้ 165 แน่ะ!!!) น้ำหนักเราได้ 49.7 หลังจากที่อัดน้ำไปเยอะ แต่ก้ผ่านค่ะ
ตอนวัดส่วนสูง ไม้ที่วัดไม่โดนผมเลยค่ะ ลอยๆ

มีคนนึง เราถาม เค้าบอกว่าน้ำหนักเกินไป3ขีด แต่กรรมการก็ให้ผ่านค่ะ

ยังไงก็ลองไปดูนะคะ ส่วนสูงอาจได้เพิ่มเหมือนเราก้ได้ค่ะ

ปล คิดว่ากรรมการไม่ได้พิจารณาจาก นน สส อย่างเดียวนะคะ เพราะตอนเข้าห้องวัดส่วนสูง กรรมการท่านนึงอ่านโปรไฟล์คร่าวๆ ให้กรรมการท่านอื่นฟังด้วยค่ะ

สู้ๆนะคะ โชคดีค่ะ (ปล ของเราวันที่2 เมษา ตอนบ่ายนะคะ) [smilie=bn21.gif]
aomlet
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 36
aomlet โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile