รายงานพิเศษทัศนศึกษา TG Crew Center 18 เมษายน 49 รูปเพียบ

ภารโรง: myoldeditor

รายงานพิเศษทัศนศึกษา TG Crew Center 18 เมษายน 49 รูปเพียบ

โพสต์โดย myoldeditor » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 3:18 pm

ผ่านไปอีกครั้งสำหรับกิจกรรมดีๆ จาก www.thaicabincrew.com นับเป็นปีที่ 4 แล้วสำหรับกิจกรรมเยี่ยมชมศูนย์ฝึกลูกเรือการบินไทย ใครที่พลาดไม่ได้ไปครั้งนี้อย่าเพิ่งเสียใจนะคะ ปีหน้ามีอีกแน่ๆ ค่ะ (ถ้าการบินไทยให้ไปน่ะนะคะ)

เวลานัดหมายของเราในเช้าวันที่ 18 เมษายน 2549 คือ 8.20 นาฬิกาตรง น้องๆ บางคนบ่นผ่านแบบสอบถามว่าทำไมต้องให้มาก่อนเวลานานขนาดนั้น (กิจกรรมเริ่ม 09.00 น.) ที่ต้องนัดกันล่วงหน้าเกือบ 40 นาทีก็เพราะคราวนี้ไม่เหมือนครั้งก่อนๆ ที่เมื่อน้องๆ มาครบแล้วก็เริ่มกิจกรรมกันเลย แต่ครั้งนี้ยุ่งยากขึ้นมาหน่อยเพราะต้องจัดการเรื่องคืนเงินมัดจำให้กับน้องๆ ด้วยเลยต้องเผื่อเวลาสำหรับเรื่องนี้ไว้มากหน่อย เผื่อพลาดไปเรื่องเงินเรื่องทองเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปเปล่าๆ หวังว่าน้องๆ คงเข้าใจนะคะ

รูปภาพ

พี่ทีมงานไปถึงศูนย์ฝึกลูกเรือก่อนเวลาเล็กน้อย ก็ให้แปลกใจที่มีน้องสมาชิกนั่งรออยู่แล้วที่ล็อบบี้อาคาร 2 หน้าสลอนเลยค่ะ สวยๆ หล่อๆ กันทั้งนั้น

รูปภาพ

ถามไถ่ได้ความว่ามากันแต่ไก่โห่โน่น แหม คงตื่นเต้นกันน่ะสิ พี่ทีมงานเองก็ตื่นเต้นไม่แพ้กันค่ะ เพราะงานนี้ myoldeditor ดันเบี้ยว ปล่อยให้ทีมงานลุยๆ กันไปเองตามยถากรรม

แต่ก็ยังมีน้องๆ อีกหลายคนที่ไม่ตรงต่อเวลา ฝันจะเป็นลูกเรือเรื่องเวลาและความรับผิดชอบเป็นสิ่งสำคัญนะคะ คราวหน้าต้องกระตือรือร้นกว่านี้ค่ะ ต้องให้เพื่อนคนอื่นรอแย่เลย

รูปภาพ

เห็นน้องสมาชิกมากันเยอะแบบนี้เล่นเอาเป็นปลื้ม หายเหนื่อยหายง่วงกันไปเลย ระหว่างที่ทยอยลงทะเบียนและรับเอกสาร น้องๆ ต่างจับกลุ่มคุยกันอย่างสนิทสนมกลมเกลียว คนมีฝันอันเดียวกันคุยกันแป๊บเดียวก็รู้เรื่องค่ะ

รูปภาพ

อะ ถ่ายรูปหมูกันหน่อยค่ะ

รูปภาพ

โฉมหน้าน้องเบียร์และน้องต้อง อาสาสมัครตลอดกาลของ thaicabincrew.com ที่อุตส่าห์ลางานมาช่วยงานครั้งนี้ค่ะ ขอขอบคุณอย่างแรงมา ณ โอกาสนี่ค่ะ พี่ myold จะจัดน้ำหอมให้เป็นรางวัลนะคะ อดใจรอหน่อย

รูปภาพ

น้องส้มโอและน้องตั้ม คู่ขวัญที่เกือบจะไม่ได้มาแล้วค่ะ น่ารักทั้งคู่เลย

รูปภาพ

สวยๆ น่ารักกันทั้งนั้นเลยค่ะ นี่ล่ะค่ะอนาคตลูกเรือของเราที่จะไปทำงานในสายการบินต่างๆ ทั่วโลก เห็นน้องๆ น่ารักกันอย่างนี้แล้วเสียดายแทน myoldeditor จริงๆ ที่คราวนี้ไม่มีโอกาสมาเจ๊าะแจ๊ะกับน้องๆ

รูปภาพ

ใครเป็นใครดูกันเอาเองนะคะ อธิบายไม่หมดจริงๆ ค่ะ

รูปภาพ

งานนี้มีหนุ่มๆ อนาคตลูกเรือมาแจมหลายคน เป็นนิมิตหมายอันดีค่ะ เพราะจัดกิจกรรมแบบนี้ทีไรไม่ค่อยมีหนุ่มๆ มาให้สาวๆ ชื่นใจเล้ย

09.00-10.15 น.

รูปภาพ

บริเวณห้องโถงคลาคล่ำไปด้วยหนุ่มสาวหน้าใส หน้าเห็นใจที่ส่วนใหญ่ต้องยืนจับกลุ่มคุยกันเพราะที่ล๊อบบี้มีโซฟาอยู่แค่ 1 ชุดค่ะ นอกนั้นก็ต้องยืนเมาท์กันขาแข็ง น้องปอนด์และน้องอ้อมด้านขวามือนี่คุ้นๆ มากนะคะ อิอิ รู้สึกจะเห็นกันบ่อยๆ ทุกงานเลยค่ะ

รูปภาพ

เมื่อถึงเวลา ครูเดโชหรือครูต้อก็ลงมาต้อนรับพวกเราและนำเข้าไปใน Cabin Emergency Evacuation Trainer หรืเรียกสั้นๆ ว่า Cabin Simulator น้องๆ ต่างจับจองที่นั่งกันตามใจชอบโดยไม่ต้องมี boarding pass (เอ๊ะ เหมือนสายการบินอะไรเอ่ย) และนั่งฟังกันอย่างเพลิดเพลินสนุกสนานอย่างยิ่ง จะเห็นว่าหลายต่อหลายคนตาค้างกับการบรรยายที่เป็นเอกลักษณ์ของครูต้อ

รูปภาพ

Cabin Simulator ประกอบไปด้วยส่วน Cockpit ของเครื่องบินแบบแอร์บัส A300-600, ส่วนห้องโดยสารของเครื่องบินแบบ A300-600 (บริเวณประตู 2R), ส่วนห้องโดยสารของเครื่องบินแบบ B747-400 (บริเวณประตู 4R), มีตัวสร้างไฟและควันเพื่อความสมจริงในการฝึก, ระบบการเคลื่อนไหวของเครื่อง Cabin Simulator ที่สามารถแกว่งไปมา (Roll Motion) ได้ถึง +/- 15 Max ในความสูง (Pitch Motion) +/- 5 Max , รวมทั้งตัวควบคุมการ Inflation ของ Slide ทั้งสองตัว

รูปภาพ

ส่วนสำคัญที่ทำให้การฝึกด้านความปลอดภัยบนเครื่อง Cabin Simulator สมจริงคือโปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่ใช้ในการควบคุมความเคลื่อนไหวและจำลองสถานการณ์ต่างๆ ตามที่กำหนด และนอกจากเครื่อง Cabin Simulator นี้จะใช้ฝึกลูกเรือการบินไทยแล้ว ยังใช้ทำการฝึกลูกเรือไทยจากทุกสายการบินให้ได้มาตรฐานตามที่กรมการบินพาณิชย์กำหนดไว้อีกด้วย

รูปภาพ

นอกจากนี้ยังมีการจำลองเหตุการณ์ไฟไหม้ภายในเครื่องบิน และสาธิตการดับเพลิง จำลองสถานการณ์เครื่อง taxi แต่ไม่ได้นำเครื่อง take off จริง เนื่องจากค่าใช้จ่ายสูง (เสียดายแทนจริงๆ คราวที่แล้วยังมีเลยอะ) รวมทั้งให้คำแนะนำสิ่งที่ควรทำและไม่ควรทำเมื่อเวลาต้องหนีออกจากเครื่องโดยสไลด์ โดยบรรยายผ่านการฉายสไลด์ อย่างน้อยๆ สมาชิกที่เข้ารับฟังการบรรยายครั้งนี้คงจะเปลี่ยนจากการเรียก “ตกหลุมอากาศ“ เป็น Turbulence แทน เพราะครูต้อบอกว่ามันจะดูดีมีชาติตระกูลกว่าเยอะเลย และต่อไปเมื่อมีโอกาสนั่งเครื่องก็คงจะเชื่อฟังและทำตามคำแนะนำของลูกเรืออย่างเคร่งครัดมากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อไหร่ที่ได้ยินคำว่า Head down รับรองว่าทำได้กันทุกคนแน่ๆ เลยใช่ไม๊คะ

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็มีการมอบของที่ระลึกจากเว็บไซต์ให้แก่ครูต้อ น้องๆ หลายคนขอถ่ายรูปคู่กับครูต้อเป็นที่ระลึก (ทราบมาว่าครูต้อชอบ shot นี้มากที่สุดค่ะ อิอิ)

รูปภาพ

จากนั้นก็มีเวลาเล็กน้อยสำหรับการถ่ายรูปตามอัธยาศัย

รูปภาพ

แล้วก็ลงไปถ่ายรูปหมู่หน้าเครื่อง simulator กันเช่นเคยค่ะ

10.30-11.45น.

รูปภาพ

พี่โตมารับช่วงต่อนำเราขึ้นลิฟท์ไปชั้น 5 เพื่อรับฟังการบรรยายจากคุณธเนศ พึ่งวิทยานุกูล ในเรื่องคุณสมบัติของผู้ที่จะมาเป็นลูกเรือ ขั้นตอนการฝึกอบรมพนักงาน และคุณสมบัติของห้องปฏิบัติการจำลองที่ทันสมัย เหนือสิ่งอื่นใดคือข่าวดีว่าจะมีการเปิดรับลูกเรืออีกครั้งแน่ๆ ในเร็วๆ นี้เนื่องจากยังขาดลูกเรืออีกหลายร้อยตำแหน่ง เอ้า เตรียมตัวกันได้แล้วจ้า ช่วงนี้ทีมงานเห็นน้องๆ หลายคนแอบงีบหลับน้ำลายไหลเลยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

บรรยายเสร็จ (เฮ้อ) พวกเราก็ได้มีโอกาสเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการจำลอง

รูปภาพ

ถือโอกาสรื้อโน่นรื้อนี่กันใหญ่ ดูๆ ไว้นะคะ ได้มาฝึกจริงๆ เมื่อไหร่จะได้ไม่ตื่นเต้นมาก

รูปภาพ

รูปภาพ

และเนื่องจากมีการอบรมลูกเรือรุ่น 2006 อยู่พอดี พวกเราได้จึงได้เข้าสำรวจชั้นห้องฝึกจำลองชั้นเฟิร์สคลาสกันเพียงอย่างเดียว โดยพี่ไก่และพี่โตมาช่วยตอบคำถามและบรรยายอุปกรณ์ต่างๆ กันจนเป็นที่พอใจ

รูปภาพ

พี่ปลามอบของที่ระลึกให้คุณธเนศค่ะ ใครทายถูกว่ารางวัลในกล่องเป็นอะไรส่งคำตอบมานะคะ อิอิ มีรางวัลจาก myoldeditor (ไม่ใช่รางวัลใหญ่ surpriseeee เหมือนเจ๊ดันนะคะ)

12.15 น.

รูปภาพ

น้องๆ ส่วนใหญ่แยกย้ายกันกลับบ้าน ส่วนบางคนก็ยังคุยติดพันอยู่ ก็โชคดีได้เข้าชมห้องปฏิบัติการจำลองชั้นธุรกิจ เนื่องจากลูกเรืออบรมกันเสร็จพอดี พี่ไก่กับพี่โตก็ใจดี เฝ้าตอบคำถามน้องๆ ที่อยากรู้อย่างอดทน (หิว)

12.30 น.

หลังจากงานเลี้ยงเลิกรา ก็เลยเวลาอาหารกลางวันไปแล้ว ก็อุดหนุนแคนทีนของศูนย์ลูกเรือนี่แหละค่ะ ใกล้ดี จะไปไหนไกลได้ หิวจะแย่อยู่แล้ว

สุดท้าย ทีมงานหวังว่าน้องๆ สมาชิกทุกท่านจะได้รับประโยชน์ไม่มากก็น้อยจากกิจกรรมทัศนศึกษาในครั้งนี้ ทีมงาน thaicabincrew.com ขอขอบพระคุณสำนักวิเทศสหกิจ บริษัทการบินไทยจำกัด (มหาชน) เจ้าหน้าที่และหน่วยงานของบริษัทการบินไทยจำกัด (มหาชน) ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน เจ้าหน้าที่ฝ่ายฝึกอบรมพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน คุณธเนศ พึงวิทยานุกูล ผู้จัดการแผนกจัดระบบห้องฝึกจำลอง พี่โต คุณชลัท มนต์ไตรเวศย์ (BQ-M) Senior Supervisor ผู้ประสานงานโครงการคุณธำรง วิบูลสันติ (BY) ผู้จัดการกองอุปกรณ์การฝึกด้านความปลอดภัยการบิน ครูต้อ คุณเดโช สายมงคล (BT-B) รองผู้จัดการกองฝึกอบรมด้านความปลอดภัยการบินที่ช่วยอำนวยความสะดวกให้กิจกรรมครั้งนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี

รูปภาพ

ขอบคุณน้องๆ สมาชิกทุกท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ สำหรับสมาชิกที่สมัครไว้และไม่สามารถมาร่วมกิจกรรม รวมทั้งน้องที่มาร่วมกิจกรรมแต่เต็มใจบริจาคเงิน ได้มอบเงินเข้าร่วมโครงการสมาชิก TCC ติดปีกทำบุญน้องหมาเป็นเงิน 1005 บาทถ้วน ตามรายละเอียดที่ได้แจ้งไว้ล่วงหน้าแล้ว

กิจกรรมดีๆ ฟรีๆ อย่างนี้ ยังมีอยู่ในโลก เรายังมีกิจกรรมดีๆ ฟรีๆ แบบนี้มาเสนอให้สมาชิกของเราเสมอ โปรดอย่ารอคอยแต่จงติดตามเว็บไซต์ thaicabincrew.com มิให้กระพริบตา มิฉะนั้นจะมาบ่นเสียดายไม่ได้นะจ๊ะ

..................................
แก้ไขล่าสุดโดย myoldeditor เมื่อ วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 10:24 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2241
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย YelloraN » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 5:50 pm

ทัศนศึกษาครั้งนี้ แอบมีสายลับมาจากสายการบินอื่นด้วยรึป่าวเอ่ย

ผมว่าผมเห็นนะ อิอิ

แต่ไม่แน่ใจเพราะชื่อเค้าไหมือนที่เคยรู้อ่ะ :D

ยอมรับมาดีๆว่า ใช่สาวอาหรับป่าวครับ คริคริ :lol:
***อย่าไปคาดหวัง ก็แค่ฝันเล็กๆเอาไว้ก่อน***
YelloraN
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 311
Reputation point: 0
YelloraN โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย BEE Kool! » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 8:36 pm

ขอบคุณพี่ๆเว้บTCCมากนะคะสำหรับกิจกรรมดีๆแบบนี้ ไปทัศนศึกษาครั้งนี้ทั้งสนุกและได้รับความรู้มากมายเลยค่ะ ที่สำคัญได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆเยอะแยะเลย :D :D :D
BEE Kool!
Economy Class

จำนวนการตอบ: 76
BEE Kool! โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย por_narak » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 10:02 pm

ขอบคุณพี่ๆ ทีมงานมากๆ นะค้าบที่จัดงานดีๆ แบบนี้ขึ้นมา
หลังจากกลับมาได้รู้อะไรๆ เยอะแยะเลยคับ โดยเฉพาะพี่ต้องข้อมูลแน่นมากๆๆๆๆๆๆ เลยคับ อิอิ
por_narak

จำนวนการตอบ: 446
Reputation point: 5
por_narak โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย NekoKaburi » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 10:16 pm

เพิมเติมให้อีกนิดค่ะ
แนบไฟล์
IMG_0868.jpg (23.67 KiB) เปิดดู 18126 ครั้ง
IMG_0869.jpg (14.85 KiB) เปิดดู 18145 ครั้ง
IMG_0866.jpg (27.42 KiB) เปิดดู 18107 ครั้ง
IMG_0861.jpg (23.21 KiB) เปิดดู 18113 ครั้ง
IMG_0860.jpg (23.05 KiB) เปิดดู 18104 ครั้ง
IMG_0859.jpg (26.78 KiB) เปิดดู 18084 ครั้ง
IMG_0857.jpg (23.5 KiB) เปิดดู 18097 ครั้ง
IMG_0856.jpg (24.2 KiB) เปิดดู 18040 ครั้ง
IMG_0843.jpg (21.3 KiB) เปิดดู 17979 ครั้ง
IMG_0841.jpg (14.59 KiB) เปิดดู 18000 ครั้ง
Ouch !!!!!

" เงินไม่ใช่ทุกอย่าง.... มันยังมี Cheque และบัตร Credit ด้วย "
NekoKaburi
Business Class

จำนวนการตอบ: 218
NekoKaburi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย NekoKaburi » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 10:18 pm

อีกนิด
แนบไฟล์
IMG_0833.jpg (31.72 KiB) เปิดดู 17937 ครั้ง
IMG_0829.jpg (31.09 KiB) เปิดดู 17915 ครั้ง
Ouch !!!!!

" เงินไม่ใช่ทุกอย่าง.... มันยังมี Cheque และบัตร Credit ด้วย "
NekoKaburi

NekoKaburi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย แอนนา » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 11:11 pm

หุหุหุ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ที่จัดกิจกรรมดีๆแบบนี้

ไปแล้วได้ความรุ้กลับมาเยอะแยะเลยคะ แถมสนุกมากมายๆ ^^

ถ้ามีโอกาสงานอื่น จะไม่พลาดแน่นอนเลยค่า~! \\^o^//

P$.ถ้าใครถ่ายรูปไว้ก็ช่วยลงๆกันอีกน้าค้า... อยากดูรูปอีกจังเลย
เสียดายอย่างแรงๆไม่ได้เอากล้องป๊ายยยยยยยยย TTxTT
แอนนา

จำนวนการตอบ: 55
แอนนา โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย voy_a_volar » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2006 11:27 pm

หวัดดีกิ๊ฟท์ นี่เราต่อนะ เห็นเด็กเจนเอ๊กซ์ไปเยอะเหมือนกันเนาะ เราเองไม่ไปเพราะเคยไปแล้วตอนที่คณะพาไป เสียดายไม่ได้ไปด้วยกัน :D
แอบเห็นรูปคนนึงที่เรารำคาญมากเมื่อคราว walk-in EK ตอนนั้นพูดไรไม่ได้แต่นะ 555+ ช่างมัน
รูปภาพ
voy_a_volar
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 900
voy_a_volar โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย NekoKaburi » วันศุกร์ เม.ย. 21, 2006 12:28 am

อ้าว !!!! เพื่อนต่อเองเหรอ แหมรู้ได้ไงว่าเป็นเค้าอ่ะ :oops: เสียดายเนอะ
ไปคราวนี้หนุกมากเลย ไปแอบดูเค้าเทรนกันด้วยหล่ะ เด็กเจนเอ๊กซ์ไปเยอะ
เหมือนกัน มีแต่น่ารัก ๆ ทุกคนเรย (แอบรวมตัวเองด้วยหล่ะ)

ปล.เรานึกว่าคนอื่น คนไกลที่ไหนเพิ่งจารู้นะเนี่ยว่าเป็น ต่อ นี่เอง :D :D
Ouch !!!!!

NekoKaburi

โพสต์โดย beer_tg » วันศุกร์ เม.ย. 21, 2006 12:38 am

เอารูปสาวที่สวยที่สุดในวันที่ไป THAI's crew training center มาฝาก
คนนี้อ่า ทั้งสวย ทั้งน่ารัก นิสัยดี เป็นเบญจกัลยาณี
แถมยังอุตส่าห์โดดงานจาก JAL Cargo มาพาเที่ยว
ขืนใครมาบอกว่าสวยกว่า หมู่เฮาสมาชิกทั้งเก่าและใหม่ทั้งโขลง และคนที่มาบอกว่าสวยกว่า
เมื่อภายภาคหน้าเราจะอดไปกันอีกแน่ๆ

ในภาพเป็นโอกาสสุดพิเศษที่ต้องรีบคว้าไว้ ก่อนที่เธอจะชิ่งกลับไปนอนอุตุที่บ้าน

รูปภาพ
รูปภาพ
beer_tg
พ่อเทพทุกสถาบัน
พ่อเทพทุกสถาบัน

จำนวนการตอบ: 3038
Reputation point: 21
beer_tg โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย minnii » วันศุกร์ เม.ย. 21, 2006 7:00 am

มีรุปพี่สาวสุดสวยของเราด้วยอ่า....อิอิ น่ารักๆ
รูปภาพ

[email protected] น่ารักอีกแล้ว เด็กบ้า...สาวก Berryz工房 Berry Koubou
minnii

จำนวนการตอบ: 78
minnii โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กิจกรรมชิงรางวัล ส่งข่าวถึงสมาชิก ข่าวประชาสัมพันธ์กิจกรรมที่จัดโดยเว็บไซต์ รวมภาพกิจกรรม