ทำอย่างไรดีครับ หนักใจเหลือเกิน มีแผลเป็นที่มือขั้นรุนแรง (มีรูป)

เรารวมไว้ที่นี่ ทุกคำถาม คำตอบเกี่ยวกับการเตรียมตัวเองก่อนสมัครงาน เอกสารการสมัคร รูปถ่าย ร้านถ่ายรูป การแต่งกาย แต่งหน้า ทำผม เลสิค แนะนำเครื่องสำอางค์ การดูแลสุขภาพสำหรับการสมัครงานแอร์โฮสเตสและสจ๊วตทุกสายการบิน สอบถามเฉพาะเจาะจงแต่ละสายการบิน เชิญบอร์ดสายการบินที่ต้องการเลยครับ

ภารโรง: myoldeditor

ทำอย่างไรดีครับ หนักใจเหลือเกิน มีแผลเป็นที่มือขั้นรุนแรง (มีรูป)

โพสต์โดย pongpat_sp.k » วันพุธ ธ.ค. 10, 2014 8:47 pm

ผมมีรอยแผลเป็นระดับที่เรียกว่า รุนแรงมากจริงๆ สำหรับคนที่คิดจะประกอบอาชีพพนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน
เป็นแผลที่เกิดจากรอยเย็บจากอุบัติเหตุถึง 18 เข็ม ตั้งแต่สมัยเด็กๆแล้วครับ
ผมใฝ่ฝันมานานมากแล้วว่าผมอยากเป็นสจ๊วต ทุกครั้งที่ผมเห็นรุ่นพี่ที่เขาติดปีกไปก่อน มันทำให้ผมมีกำลังใจมากที่จะพัฒนาตัวเองให้เป็นได้แบบพี่ๆเขา
แต่พอลองย้อนกลับมาดูแผลเป็นที่มือตัวเอง ผมรู้สึกเหมือนความฝันตัวเองดับลงอย่างบอกไม่ถูกเลย
ผมเคยไปปรึกษาคุณหมอที่คลินิกแห่งหนึ่ง ท่านบอกว่า รักษาอย่างไรก็ไม่มีวันหายดีเป็นปกติ 100% ทำได้แค่เพียงลดรอยให้ดูจางลง
(ซึ่งการสมัครงานสายนี้ แค่จางลงก็คงไม่พอ เพราะปกปิดอย่างไรก็ปิดไม่อยู่ ยิ่งกลบก็ยิ่งเห็นชัด)
ผมแค่คิดก็รู้สึกท้อแล้ว ผมไม่อยากให้ความฝันของตัวเองต้องดับลงเพราะรอยแผลเป็นนี้
ตอนนี้ผมเรียนอยู่ ปี2 แล้ว กำลังเร่งพยายามฝึกทักษะภาษาอังกฤษ และเพิ่งเริ่มหัดภาษาที่สาม อีกอย่างคือพยายามเก็บเงินทำศัลยกรรมแผลเป็นที่มือ
เพราะผมหวังว่าอนาคตจะมีวิวัฒนาการทางการแพทย์ที่ทันสมัยขึ้น สามารถรักษาให้หายขาดเป็นปกติได้ (ฝันๆ)
อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ Thaicabincrew ทุกท่านทีครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ สู้ต่อไปดีไหม หรือควรจะหยุดความฝันลมๆแล้งๆของตัวเองลงแค่นี้ดีครับ

รูปครับ คลิปดูรูปใหญ้ได้ครับ

ปล. ถ้าเป็นไฟสว่างกว่านี้ หรือแสงแดดธรรมชาติ จะเห็นชัดกว่านี้อีกหลายเท่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย pongpat_sp.k เมื่อ วันพฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2015 8:26 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pongpat_sp.k

จำนวนการตอบ: 3
Reputation point: 0
pongpat_sp.k โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ทำอย่างไรดีครับ หนักใจเหลือเกิน มีแผลเป็นที่มือขั้นรุนแรง (มีรูป)

โพสต์โดย myoldeditor » วันศุกร์ ธ.ค. 26, 2014 10:20 am

ปรึกษาหมอศัลยกรรมอาจช่วยได้ครับ
http://www.thaicabincrew.com เว็บดีๆ ข้อมูลฟรีๆ ยังมีในโลก
Facebook Fan Page: Thaicabincrew Community and Thai Ground Staff
Twitter: Thaicrew and Thai Ground Staff
Instagram: Thaicabincrew
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2192
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง รวมทุกเรื่องการเตรียมตัวก่อนการสมัครงาน เอกสาร การสอบโทอิค ถ่ายรูป สอบถามเรื่องความสวยความงาม ลด/เพิ่มน้ำหนัก เสื้อผ้าหน้าผม เครื่องสำอางค์ ฯลฯ