รวบรวมทุกคำถาม - คำตอบน่ารู้ ETIHAD AIRWAYS (***MUST READ***)

ภารโรง: myoldeditor

รวบรวมทุกคำถาม - คำตอบน่ารู้ ETIHAD AIRWAYS (***MUST READ***)

โพสต์โดย ReadyToFly » วันเสาร์ ธ.ค. 27, 2014 3:29 pm

โพสนี้ขอไขข้อสงสัยที่ถามกันเข้ามาบ่อย เกี่ยวกับการรับลูกเรือ ETIHAD นะคะ

[smilie=16.gif] 1/
Q: ไม่รับคนไทยหรอ ผู้ชายรับมั้ย
A: รับค่ะ ทั้งชายและหญิง ยืนยันว่ารับคนไทยแน่นอน และชอบคนไทยค่ะ

อย่างรอบล่าสุดที่มารับที่ฮ่องกง มีผู้สมัครนับพันจากทั่วทุกประเทศในเอเชีย ฝรั่งก็มา แต่คนไทยเราไม่แพ้ชาติใดในโลก ไปกันประมาณไม่ถึง 10 แต่ผ่านไฟนอลถึง 4 คน ตอนนี้นอนรอบินไปเทรนแล้วค่ะ ซึ่ง 1 ใน 4 นี้เป็นผู้ชายด้วย และจะเป็นชายไทยคนแรกที่จะได้ทำตำแหน่ง "In-flight Chef" ของสายการบินอีกต่างหาก น่าภูมิใจมากๆจริงๆ ค่ะ

น้องปิ๊กหนึ่งในกลุ่มคนที่ผ่านการคัดเลือกได้มีโอกาสพูดคุยกับกรรมการ เลยถามไปว่า ทำไมเอติฮัดไม่มารับที่ไทยซะที เค้าบอกว่า เพราะคนไทยสมัครออนไลน์เข้าไปน้อยมาก ซึ่งการที่เค้าเลือกที่ไปเปิดรับที่ประเทศไหน เค้าเองก็ต้องมีการประเมินว่าไปเปิดแล้วจะไม่แป๊กด้วย และเค้าก็ประเมินจาก online application จากชาติต่างๆ นี่แหละ ที่ผ่านมา ดูเมืองไทยมี demand น้อย เลยไม่มาค่ะ

----------------------------
[smilie=bn49.gif] 2/
Q: อ้าว แล้วอย่างงี้ ต้องสมัครยังไง ต้องรอดูประกาศจากไหน
A: สมัครออนไลน์เข้าไปค่ะ

http://www.etihad.com/en/careers/cabin/cabin-crew/
คลิก "Apply Now" ด้านล่าง

ระบบออนไลน์เปิดตลอด 24 ชั่่วโมงตลอดปีให้เราเข้าไปกรอกข้อมูลทิ้งเอาไว้ (ต่างจากบางสาย เช่น กาต้าร์ ที่ระบบออนไลน์จะมีเวลาจำกัดเฉพาะช่วงที่เค้าประกาศรับเท่านั้น) ระบบของเอติฮัดเปิดให้เราเข้าไปกรอกออนไลน์ตลอดค่ะ ส่งแล้ว จะมีอีเมล์ตอบรับมา และถ้าเค้าเห็นว่าเราโอเค และอยากทำความรู้จักเราเพิ่มขึ้น เค้าก็จะส่ง worldwide invitation มาให้ เราก็สามารถเลือกประเทศ, เมืองที่เราสะดวกไป assessment โดยการคลิกจองผ่านระบบออนไลน์เท่านั้นเอง ง่ายมากเลย

อย่างเดือน มค '58 นี้ ก็มีมาทั้งที่มาเลย์เซีย (5 Jan 15) และที่เวียดนาม (26 Jan 15)ใกล้ไทยมากเลยนะ ถ้าเราภาษาดีมาก พูดจาฉาดฉาน ทัศนคติดี ให้เกียรติคนอื่นเป็น ไม่ self-centred ก็ลุยค่ะ
(ปูลู ไม่เอานะ พวก one-man show ชั้นรอดคนเดียว คนอื่นตายหมด Etihad ไม่ปลื้มนะจ๊ะ)

---------------------------
[smilie=bn26.gif] 3/
Q: ไม่กรอกออนไลน์ แต่ไปวอกอินเลยได้มั้ยคะ
A: คือ เอาจริงๆ พีก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไมน้องหลายคนถึงคิดว่าวอกอินมันดีกว่า ถ้าเรามีทางเลือกก็อย่าไปตายเอาดาบหน้าเลยนะ

ออนไลน์ไปเหอะจ้ะ รับรองเค้าได้อ่านของน้องทุกคนค่ะ ให้เค้าได้ประเมินคุณสมบัติเราเบื้องต้น ประสบการณ์ทำงาน หรือประสบการณ์ต่างประเทศ ดูว่าเราเหมาะมั้ย รับรองรอไม่นานเกิน 5-7 วัน ก็ได้เมลล์ตอบรับแล้ว

---------------------------
[smilie=bn49.gif] 4/
Q: แต่ถ้ายังไง หนูก็ยังยืนยันอยากจะวอคอินจริงๆ ทำได้มั้ยคะ แหะๆ
A: ได้ค่ะ เค้ารับพิจารณาหมด เค้าไม่ไล่กลับบ้านจ้ะ แต่หนูต้องไปต่อคิว ลงทะเบียน รับบัตรคิว ยืน+นั่งรอนานๆ และถ้าเกิดคนแห่มาวอกแบบถล่มทลายอย่างที่ฮ่องกงเดือน ธค ที่ผ่านมา "ด้วยเวลาที่จำกัด" กรรมการก็อาจไม่สามารถพิจารณาผู้สมัครวอกอินได้หมดทุกคน จึงมีบางคนที่ไม่มีโอกาสแม้กระทั่งเข้าไป drop the CV ในขณะที่คนที่มี invite มาแล้ว เค้าก็ไม่ต้องไปรอคิว และผ่านเข้าไป assessment สบายใจเฉิบ

-----------------------------
[smilie=bn27.gif] 5/
Q: เค้าชอบแบบไหนคะ หน้าอย่างหนู พี่ว่าพอได้มั้ย
A: ETIHAD เป็นสายการบินที่ value เรื่อง cultural differences และมองเห็นว่าคนเรามีความสวยงามตั้งหลายแบบ ขอแค่บุคลิกดี เดินเหิรให้สง่า สวย หล่อ ในแบบของเรานี่แหละ จะอวบ ผอม สูงกลาง สูงมาก ได้หมดค่ะ เค้าเน้นเรื่องทัศนคติในการทำงานและการใช้ชิวิตตามที่กล่าวไปตอนต้นทั้งหมดมากกว่าจ้ะ

หวังว่าโพสนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับทุกคนที่มีความฝันอยากเป็นลูกเรือ ETIHAD นะคะ ครอบครัว อาบูดาบี้ยินดีต้อนรับคนไทยค่ะ :)

หากมีคำถามเพิ่มเติม ยินดีเลยนะคะ หรือน้องๆ ที่มีประสบการณ์ไปฮ่องกงรอบล่าสุดมีอะไรจะเอามาฝากเพื่อนๆ มามาร่วมด้วยช่วยกันนะคร้าาา

https://www.facebook.com/ReadyToFly.Bangkok
แนบไฟล์
etihad ads TCC.jpg
etihad ads TCC.jpg (34 KiB) เปิดดู 10347 ครั้ง
ReadyToFly

จำนวนการตอบ: 4
Reputation point: 0
ReadyToFly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รวบรวมทุกคำถาม - คำตอบน่ารู้ ETIHAD AIRWAYS (***MUST READ***)

โพสต์โดย toonny_tt » วันเสาร์ ธ.ค. 27, 2014 7:39 pm

ขอบคุณมากครับ
toonny_tt

จำนวนการตอบ: 5
toonny_tt โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รวบรวมทุกคำถาม - คำตอบน่ารู้ ETIHAD AIRWAYS (***MUST READ***)

โพสต์โดย Pinpillon » วันอาทิตย์ ม.ค. 04, 2015 4:20 pm

[smilie=bn48.gif] [smilie=bn49.gif] [smilie=bn45.gif]
Pinpillon
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 28
Pinpillon โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย steward054 » วันศุกร์ พ.ค. 15, 2015 11:41 pm

ขอบคุณครับพี่นก
+ - - +
ภาพประจำตัวสมาชิก
steward054
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 306
steward054 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lukjanzx » วันพฤหัสฯ. ก.ย. 03, 2015 2:45 am

พี่คะ ขอถามเรื่อง service letter หน่อยค่าา คือเขาขอสองฉบับ แต่พอดีว่าหนูเพิ่งจบ ยังไม่มีประสบการณ์การทำงานมาก เลยมีแค่ฉบับเดียวตอนฝึกงาน แบบนี้ควรเสี่ยงไปไหมคะ? ถ้าไม่มีสองฉบับคือตัดสิทธิเลยหรือเปล่า ถ้ารอทำงานจนได้ใบรับรอง ใบอินไวท์คงหมดอายุก่อน 55555 ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
lukjanzx

จำนวนการตอบ: 6
lukjanzx โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Emirates, Etihad