สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Etihad Airways หน่อยค่ะ

ภารโรง: myoldeditor

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Etihad Airways หน่อยค่ะ

โพสต์โดย felionalanla » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2014 9:10 am

อยากสอบถามเกี่ยวกับการเอื้มแตะของ Etihad ค่ะ สงสัยนิดหน่อยตรง "Able to reach 210cms without shoes" แบบนี้คือเขย่งได้มั้ยค่ะ?
แล้วถ้าได้ Invitation แล้ว ต้องไปตรวจร่างกายที่ไหนค่ะ? บังคับโรงพยาบาลหรือเปล่าค่ะ?
การเดินทางไป Assessment เนี่ย ควรเตรียมงบเท่าไรถึงจะพอค่ะ? อย่างพวกค่าตั๋ว ค่าที่พัก ตลอด Process ประมาณกี่วันเสร็จค่ะ?

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ อยากลองสายนี้ดูค่ะ
felionalanla
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 22
Reputation point: 0
felionalanla โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Etihad Airways หน่อยค่ะ

โพสต์โดย Nomadd » วันศุกร์ ก.ค. 25, 2014 10:23 am

มาตอบให้นะค่ะ เราไปAssessment day เดือนเมษา แต่ว่าไม่ได้นะ ฮ่าๆๆๆ

1. เอื้อมแตะ สามารถเขย่งได้สุดปลายเท้าเลยค่ะ แล้วก้อใช้แค่มือเดียวได้นะ
2. เรื่องตรวจร่างกาย ไม่ต้องไปตรวจนะค่ะ กรอกข้อมูลเฉพาะส่วนที่เปน yes no เท่านั้นค่ะ ไม่ต้องไปตรวจอะไรทั้งนั้น เพราะเอกสาร medical จะเก็บเฉพาะคนที่ผ่านไปถึงไฟนอลค่ะ และเอทิฮัทจะให้คนที่ได้เทรนไปตรวจร่างกายที่โน่นค่ะ ดังนั้นไม่ต้องไปตรวจให้เสียเงินนะจ๊ะ
3. เรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ค่าตั๋วเครื่องบิน ถ้าบินสายเอทิฮัทช่วงนี้ จะถูกค่ะ เพราะเปนช่วงโลว์ซีซั่น เพราะเป็นหน้าร้อนมาก อุณหภูมิเดือนนี้ก็ประมาน 47 องศา ดังนั้น ช่วงเดือนมิถุนาถึงประมานตุลาคม จะเป็นช่วงที่ค่าตั๋วจะถูก ตอนเดือนเมษาที่ไป ค่าตั๋วอยู่ประมาน 33,000 ค่ะ แต่สอบถามจากเพื่อนที่จะไปอาทิตย์หน้า ซื้อตั๋วประมาน29,000 ค่ะ ที่พัก แนะนำโรงแรม Premium Inn Abu Dhabi International Airport ถูกที่สุด ห้องดีเริ่ด ติดสนามบิน สามารถเดินจากสนามบินมาที่โรงแรมได้เลย และไม่ไกลจากEtihad Academy สถานที่คัดเลือกค่ะ ค่าวีซ่า ต้องทำผ่านเอเจนซี่ที่เป็นตัวแทนของสายการบิน อยู่ใกล้ๆ BTS ศาลาแดง วีซ่า 2,900 บาท
4. Process สำหรับคนที่ได้invite แล้วไปAssessment Day ใช้เวลาทั้งหมด 1 วันเต็มๆค่ะ เริ่มจากให้ยื่น CV, Photo และ Registration form (แบบฟอร์มอันที่มีให้ระบุtattoo) กรรมการมีสี่คนเปนเพอร์เซอร์ทุกคนค่ะ แต่งตัวตามยูนิฟอร์มทั้งสี่คน เขาจะให้เข้าแถวรอยื่น บรรยากาศเปนกันเองมาก เพราะเราจะได้นั่งโซฟาคุยกับกรรมการ คำถามที่จะถามก็มีทั้ง what do you do? Tell me about yourself? why Etihad? why want to be a cabin crew? จากนั้นจะขอดูมือทั้งสองข้าง แล้วให้ไปเอื้อมแตะค่ะ จากนั้นจะให้หมายเลขมาติดหน้าอก เสร็จแล้วก้อออกไปนั่งรอ พอยื่นครบทุกคน กรรมการก็จะกล่าวต้อนรับ และแนะนำตัว พร้อมทั้งอธิบายขั้นตอนทั้งหมดที่จะทำในวันนี้ แล้วจะให้ดูวิดีโอเกี่ยวกับเอทิฮัทและอาบูเล็กน้อย จากนั้น เริ่มขั้นตอนแรก คือ ให้จับกลุ่ม 2- 3 คน แนะนำตัวเองและเพื่อนๆในกลุ่ม โดยกรรมการจะให้หัวข้อมาค่ะ ว่า เราจะต้องบอกอะไรมั้ง ของเราคือ ให้บอกชื่อและหมายเลขของเรา จากนั้นให้พูดเกี่ยวกับเพื่อนในกลุ่มเรา ว่า ชื่ออะไร ตอนนี้ทำงานไรอยู่ และบอกสิ่งที่พิเศษในตัวเพื่อนเราหนึ่งอย่าง ให้เวลาสิบห้านาที จากนั้น ก็จะให้พรีเซ็นที่ละกลุ่มจนครบหมด จบแล้วก็ทำข้อสอบภาษาอังกฤษ ข้อสอบไม่ยากค่ะ คล้ายๆโทอิคแต่เราว่าไม่ยากเกินไปค่ะ แบ่งออกเป็น5 part เริ่มจากให้เติมคำในประโยค เช่น อาจให้เติม กริยา กรรม หรือพวกpreposition pm, am, kilometer ประมานนี้ ส่วนที่สองเปนเรื่องสั้นๆ ให้เราเติมคำที่หายไป ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีสองข้อนะค่ะ พาร์ทต่อไป เปนเรื่องยาวๆ ค่ะ แต่ก้อเติมคำเหมือนเดิม อันสุดท้ายเปนเรื่องให้อ่าน มีคำถามมาให้ตอบ แต่ข้อนี้ต้องเขียนตอบเองค่ะ ไม่มีตัวเลือกให้ จากนั้นกรรมการก็จะเก็บ ระหว่างรอผลก็จะเปิดวิดีโอเกี่ยวกับอาบูและเอทิฮัทแบบละเอียด จากนั้นประกาศผล เราไม่ผ่านรอบแรกค่ะ แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันผ่านจนไฟนอล (แต่ว่าสุดท้ายก็ได้ regret นะค่ะ ซึ่งเราก็ไม่รุ้เหตุผล) รอบเรามีคนมาประมานร้อยต้นๆ แต่ผ่านไปรอบสองแค่ 29 คนเอง เพื่อนเราบอกว่า รอบต่อไปคือ group discussion ให้หัวข้อมาประมานว่า ถ้าลูกน้องเรามีปัญหากับลูกค้า หรือผู้โดยสาร แล้วต้องการคำแนะนำจากเรา เราจะให้คำแนะนำอย่างไร โดยบอกเปนขั้นตอน จากนั้นก็ให้ออกไปพรีเซ็นท์ รอบนี้คัดออก สี่คน เหลือ ยี่สิบห้าคนเข้าไปไฟนอล รอบไฟนอล เพื่อนเราโดนถามว่า ทำไมถึงอยากเปนแอร์ ทำไมอยากทำกับเอทิฮัท ถามว่า แอร์มีหน้าที่อะไรมั้ง แล้วก้อถามเกี่ยวกับเรื่องงานจากเรซูเม่ค่ะ สุดท้ายก็รอผลภายในหนึ่งอาทิตย์ เพื่อนเรารู้หลังจากนั้นประมาณสี่วันมั้งค่ะ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ปล. คำแนะนำส่วนตัวจากเรานะ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ)

1. ถ้าได้ invite เรามีเวลาหกเดือนที่จะบุ๊ควันสัมพาด เราอยากให้รอก่อนค่ะ เผื่อจะมีมาเปิดที่ใกล้ๆบ้านเรา มากกว่าจะไปอาบู เพราะค่าใช้จ่ายเยอะมาก
2. รอบที่เราไป ฝรั่งและแขกขาวเยอะมาก ส่วนใหญ่ร้อยละ เก้าสิบแปดคือคนที่ทำงานในสายบริการ ไม่ว่าจะเป็นโรงแรม หรือสายการบินอยู่แล้ว และทำงานอยู่ใกล้ๆ อาบู จึงเดินทางมาที่นี่
3. grooming เราขอบอกเลยค่ะ ว่าฝรั่งและแขกทั้งหมด ใส่สูทแบบธุรกิจทั่วไปคือ สีดำ หรือเทา เสื้อข้างในสีขาว ไม่ก็แดง( มีคน สองคน ) ไม่ใช่แบบที่เราเหนสูทสมัครแอร์ในบ้านเรานะค่ะ แต่รอบที่เราไปมีคนไทยสี่คน ทุกคนก็ใส่สูทแบบแอร์สาวชาวไทย (คนไทยผ่านสองคนค่ะ แต่ไม่รุ้ว่าตกลงสุดท้ายได้congrat กี่คนนะค่ะ หนึ่งในสองคนคือเพื่อนเรา แต่ได้ regret) แต่ทุกคน ย้ำว่า ทุกคน แต่งหน้าทำผมมาเป๊ะค่ะ แต่ไม่เป๊ะเท่าคนไทยนะค่ะ 5555
4. ถ้าไม่ผ่าน ต้องรออีกหกเดือนถึงจะสมัครใหม่ได้ สำหรับเราหกเดือนคือ เดือนพฤศจิกายนค่ะ ถ้าหากตอนนั้นยังไม่ได้สายไหน ก็จะลองสมัครใหม่ แต่ว่าคงรอให้มีใกล้ๆบ้านเรา ไม่งั้นก็รอ open day ค่ะ
5.grooming ต่อนะค่ะ (ลืม) เล็บควรจะทำเป็นแบบ french nail นะค่ะ เพราะเราสังเกตจากแอร์บนเครื่อง ทุกคนทำแบบนี้หมด ดูแลมือให้สวยงามนะค่ะ เอทิฮัทใส่ถุงน่องได้
6.ดวงค่ะ อันนี้คือ ขึ้นอยู่กับดวงว่าเราจะเจอกรรมการแบบไหน และมีสเปคอย่างไร หรือผู้สมัครอย่างไร คนรู้จักของเพื่อนเราไปรอบพฤษภาคมที่อินเดียเปนแบบopen day และเธอก็ไม่ใช่คนผอมเพรียว ออกจะอวบ และไม่ได้เก่งภาษามาก ใช้ศัพท์ง่ายๆ และผ่านได้ congrat และจะไปเทรนสิงหานี้แล้วค่ะ ดังนั้น อันนี้ขึ้นอยู่กับดวงจริงๆนะค่ะ เราบอกเลย เพราะหลังจากที่เรากลับมา เราก็ได้คุยกะคนอื่นๆ เห็นบอกว่า ไม่รับคนไทยแล้ว เพราะช่วงต้นปีรับไปเยอะ และอยากได้คนที่ภาษาดีมากๆ มากกว่า แต่พอมารู้ว่ามีคนไทยได้รอบอินเดีย เราเลยคิดว่าที่ได้ยินมาคงไม่ได้จริงทั้งหมด
7. เอกสารสำคัญ คือ ใบ letter service จำเป้นต้องมีอย่างน้อย 2 ฉบับนะค่ะ เตรียมให้พร้อมยื่นเลยนะค่ะ ไม่ควรลืม หรือเตรียมมาไม่ครบนะ

สุดท้าย ตั้งใจ สู้ๆ และขอให้ได้เจอกรรมการดีๆ ถูกจริตกับเรา และประสบความสำเร็จนะค่ะ มีไรถามได้เน้อ
Nomadd

จำนวนการตอบ: 13
Nomadd โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Etihad Airways หน่อยค่ะ

โพสต์โดย felionalanla » วันศุกร์ ก.ค. 25, 2014 10:48 am

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ เรากำลังจะสมัครค่ะ หวังว่าจะได้ Invitation เหมือนกัน

ขอให้ได้ติดปีกไวๆ นะคะ หวังว่าจะได้เจอกันค่า
felionalanla

จำนวนการตอบ: 22
felionalanla โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย vivianlau » วันจันทร์ ก.ค. 28, 2014 12:08 am

สายการบินนี้จำเป็นจะต้องมีประสบการณ์หรือป่าวค่ะ อยากเข้าสายการบินนี้มากๆเลยค่ะ แต่เคยไปอ่านคุณสมบัติของเขาต้องมีประสบการณ์ รบกวนขอคำตอบด้วยนะค่ะ
vivianlau

จำนวนการตอบ: 26
vivianlau โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Nomadd » วันจันทร์ ก.ค. 28, 2014 10:37 am

สวัสดีค่ะ คุณ vivianlau อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ เพราะเราหาข้อมูลในเว็บต่างชาติ บางคนที่ได้ ก็ไม่มีประสบการณ์ บางคนก็มี ส่วนตัวเรา เราไม่เคยมีประสบการณ์การทำงานประจำมาก่อนที่จะสมัครนะค่ะ แต่เราเคยไป work&travel โครงการของDisney สมัยเรียน และเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนมาก่อน อันนี้อาจจะเป็นเหตุผลส่วนหนึ่งที่ได้invitation ค่ะ เพราะเอกสารสำคัญของEtihad ที่เราว่าน่าจะมีส่วนมากในการเลือกคือ Service letter ถ้ามีประสบการณ์ทำงานมาก่อน เราก็สามารถหาคนมาเขียนให้เราได้ เพราะในเอกสารที่ต้องกรอก จะมีส่วนที่ให้กรอกประวัติการทำงาน พร้อมทั้งเบอร์ติดต่อ ตำแหน่งคนที่ให้ recommend และetihad จะโทรหรือติดต่อบุคคลที่เราระบุไป หากว่าเราผ่านไฟนอลค่ะ
Nomadd

Nomadd โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย vivianlau » วันจันทร์ ก.ค. 28, 2014 11:21 am

ขอบคุณสำหรับคำตอบน้าค่ะ แล้วถ้าใช้เป็นใบ certificate ที่ได้จากการฝึกงานแทนได้ไหมค่ะ
vivianlau

จำนวนการตอบ: 26
vivianlau โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Nomadd » วันจันทร์ ก.ค. 28, 2014 1:16 pm

มาตอบค่ะ ไม่ได้ค่ะ ใบcertificate เป็นเอกสารอาจจะไว้พิจารณาเพิ่มเติม แต่ใบ service letter ต้องออกอย่างเป็นทางการค่ะ เช่น ถ้าเคยทำงานหรือฝึกงานที่โรงแรม จะต้องออกใบ service letter ที่มีชื่อบริษัทหรือตราของบริษัท คือ ออกเป็นทางการ มีการลงชื่อผู้เขียนให้ ระบุชื่อ ตำแหน่ง อีเมล์ เบอร์โทร โดยอีเมล์ยังระบุว่าห้ามเป็นพวก hotmail เหมือนต้องเป็นอีเมล์ของบริษัทค่ะ
Nomadd

โพสต์โดย Ptrpr » วันจันทร์ ส.ค. 11, 2014 8:47 pm

อีกหนึ่งทางเลือกที่จะสมัครเมื่อได้ invitationมาแล้วนะคะมันจะมีอายุ6เดือน ถ้าไม่รีบให้รอดูประเทศที่เค้าไปเปิดรับนะคะ จะมีทุกเดือนเวียนไปเรื่อยๆ
ถ้ามาสมัครที่อาบู้เลย ค่าใช้จ่ายจะค่อนข้างสูงไหนจะเรื่องวีซ่ายุ่งยากอีก ตอนนั้นเราเลยเลือกไปสมัครที่อินเดีย นอนโรงแรมเดียวกับที่เค้ามาจัดassessment dayน่ะแหละ ค่าใช้จ่ายเทียบกันแล้วถูกกว่าเกือบครึ่งค่ะ [smilie=bn18.gif]

สู้ๆนะคะ [smilie=bn33.gif]
Ptrpr

จำนวนการตอบ: 3
Ptrpr โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Emirates, Etihad