Small Talk : เดียร์ สจ๊วตไทยขวัญใจเก้ง โดย กำแหงหาญ

ภารโรง: myoldeditor

Small Talk : เดียร์ สจ๊วตไทยขวัญใจเก้ง โดย กำแหงหาญ

โพสต์โดย myoldeditor » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2013 2:05 pm

รูปภาพ

Small Talk : เดียร์ สจ๊วตไทยขวัญใจเก้ง
เรื่องโดย กำแหงหาญ

.............................

OPC หรือศูนย์ปฎิบัติการการบินไทยมันก็ยุ่งวุ่นวายเหมือนทุกวันนั่นแหละ ทั้งสจ๊วต แอร์โฮสเตส นักบิน เจ้าหน้าที่ รปภ. ฯลฯ เดินกันขวักไขว่ตั้งแต่ตี 4.. จนเกือบตี 2 ของอีกวันโน่นจึงค่อยๆ ร้างผู้คน อาคารที่เปิดไฟสว่างไสวมาตลอดคืนดูเหมือนจะถูกปรับไปอยู่ในโหมด sleep ซึ่งนั่นรวมไปถึงยามที่นั่งหลับสัปหงกอยู่หน้าลิฟท์ด้วย...

มันก็เหมือนทุกวันที่พวกเราลูกเรือเจอะเจอกันที่ OPC ก็ยิ้มแย้มทักทายกัน บ้างก็ส่งยิ้มหวานให้กัน แต่มือน่ะถือมีดแอบอยู่ข้างหลังคนล่ะเล่ม บ้างก็ทักทายกันเพื่อรักษามารยาท บ้างก็สวมกอดกันด้วยความดีใจด้วยไม่เห็นหน้ากันมานาน และบ้างเดินสวน... แม่งเดินจะชนกันอยู่แล้ว แต่ก็แกล้งทำเป็นไม่เห็นกันซะงั้น

ก็เหมือนผมนั่นแหละ... กำลังนั่งรอขึ้นรถไปบินอยู่หน้าเครื่อง x-ray พลันก็มีมือที่มองไม่เห็นมาทักทายตบหลังไหล่ผมดังป้าบ... ด้วยปฎิกิริยา reflect... ผมกำลังจะอุทานให้กล้วยแต่ก็ยั้งปากไว้ทันเมื่อเห็นหน้าเจ้าของมือ... อ้าว!!! อีย์เดียร์ จิ้งเหลนไฟของผมนั่นเอง

.............................

รูปภาพ

ไหนๆ จะคุยกันถึงหนุ่มใหญ่คนนี้ เรามาทำความรู้จักเขากันซะหน่อย... เดียร์ เอกสิญจ์ บำรุงพฤกษ์ เป็นคนกรุงเทพ จบวิศวะที่อังกฤษและกลับมาทำงานที่การบินไทยเพราะอยากเป็นสจ๊วต ที่ชอบเพราะตอนเด็กๆ ขึ้นเครื่องบินแล้วเห็นพี่ๆ เท่ห์ดี ...เหตุผลก็มีแค่นี้แหละ... เอาเป็นว่าอย่าไปรู้จักมันให้มากเลย

..............................

บอกตรงๆ ว่าตะลึงนะเมื่อแรกเห็นเดียร์... เรียกว่าไม่อยากจะเชื่อสายตาดีกว่า จากสจ๊วตตัวเล็กๆ เอวบางร่างน้อยตามฉายาจิ้งเหลนไฟที่ผมตั้งให้เมื่อหลายปีก่อน แต่วันนี้ของเดียร์... เฮ้ยคุณจะกล้ามปูไปไหน...

รูปภาพ

ผม >> เกิดอะไรขึ้นกับชีวิตครับ (ผมถามถึงกล้ามของเขานั่นแหละ)
เดียร์ >> เพราะหญิงเลยพี่ (อืมม ทำไมผมแทงหวยไม่ถูกแบบนี้) ผมไปชอบหญิงคนนึงเธอชอบเล่นฟิตเนส เล่นแม่งทั้งวี่ทั้งวันอยู่ในนั้น ผมจะนัดไปดูหนังฟังเพลงเดินห้างเธอก็ไม่ไป ก็มีทางเดียว... ผมเข้าไปสมัครเป็นสมาชิกฟิตเนสกับเธอด้วย ตอนนั้นผมถึงกับขายคอมหาเงินมาเล่นเลยนะ ค่าสมัครที่ California ก็ร่วม 30,000 ไหนๆ เสียตังค์แล้วจะไม่ไปเล่นก็เสียดาย

ผม >> ชีวิตประจำวันของเดียร์ก็เปลี่ยนไปมากสินะ (ด้วยน้ำเสียงประชดเล็กน้อย... ว่าแล้วผมก็เปิด iPad ควานหาบทสัมภาษณ์ของเดียร์ที่เคยลงไว้ในเว็บ thaicabincrew.com เมื่อหลายปีก่อนมาอ่านให้ฟัง)

"ชีวิตผมเหรอพี่ น่าเบื่อ ตื่นเช้ากินกาแฟสามสี่ถ้วย สูบบุหรี่ ใช้ชีวิตแค่นี้ เล่นคอม เล่นเกม ดูหนัง นอนเที่ยงคืน ตื่นแปดโมงเช้า แต่ให้ไปหาอะไรกินอร่อยๆ ต่างจังหวัดนี่ไม่ชอบ ยิ่งออกกำลังกายนี่ไม่เอาเลย ผอมก็ผอมอย่างนี้มาแต่ไหนแต่ไร ยิ่งปีนี้รู้สึกสุขภาพแย่ที่สุด"
อ่านบทสัมภาษณ์ “เดียร์ TG: The IT man เขาหาว่าผมขี้โม้!!” คลิกพลัน viewtopic.php?f=34&t=64086

เดียร์ >>> (ฟังผมอ่านจบแล้วอึ้ง หัวเราะขื่นๆ 555) นั่นมันอดีต ชีวิตผมเปลี่ยนไปแล้วพี่
ผม >> เรามาคุยกันอย่างจริงจังบ้าง การเล่นกล้ามแบบนี้ เดียร์ต้องปฎิบัติตัวยังไงบ้าง

รูปภาพ

เดียร์ >> มีสามประการครับพี่ 1. กินถึง คือกินอย่างจริงจัง ยิ่งในช่วงทำน้ำหนักเราต้องกินให้เยอะ แต่ก็ต้องกินให้ถูกตามหลักโภชนาการนะ การสร้างกล้ามเนื้อนี่โปรตีนสำคัญที่สุด

2. เล่นถึง คือมีวินัยในการเล่น ต้องเข้ายิมสม่ำเสมอ ศึกษาวิธีการเล่นอย่างถูกวิธีเพื่อหลีกเลี่ยงอาการบาดเจ็บ อย่างผมนี่บอกตรงๆ ไม่มีเงินถุงเงินถัง ไม่มีเงินไปจ้างเทรนเนอร์แพงๆ ก็ศึกษาเอาจากกูเกิล และโชคดีมีพี่ๆ เพื่อนๆ หลายคนคอยให้คำแนะนำด้วย เรื่องการเล่นนี่ต้องเล่นให้ถึง เล่นให้สุดๆ ไปเลย เพราะผมเป็นคนตัวเล็กมาก่อน ต้องเล่นให้หนัก ต้องรู้จักการ focus กล้ามเนื้อตรงจุดที่เราจะเน้น จะเล่น ต้องพยายามมองว่าส่วนไหนที่เราบอด การ focus เป็นสิ่งสำคัญที่สุดและต้องยกให้ถูกวิธี ...คือถ้าจะให้ใหญ่ ต้องยก 100% correct ครับผิดพลาดไม่ได้เลย ส่วนการเล่นให้ lean จะมีรายละเอียดที่แตกต่างออกไป แต่ที่แน่ๆ คือการ diet และการเล่นในอีกรูปแบบนึง

รูปภาพ

ส่วนเมื่อเล่นจนได้กล้ามใหญ่แล้ว และอยากเพิ่มรายละเอียดเช่น เพิ่มความชัดของกล้ามเนื้อหรือกล้ามท้อง เราจะต้องมาเริ่ม lean สรุปว่าการเล่นกล้ามที่สมบูรณ์ต้องมีช่วง bulking หรือพูดง่ายๆ ว่าช่วงอัดใหญ่อัดบวม ช่วงนี้ต้องกินโปรตีน กินเนื้อกินแป้งให้น้ำหนักขึ้น แต่ยังต้องควบคุมอาหารที่เป็นไขมันบ้าง และช่วง lean คือช่วงกระชักกล้ามเนื้อ

3. พักถึง คือต้องพักผ่อนให้เพียงพอ แม้อาชีพอย่างเราจะพักผ่อนตามเวลาเป๊ะๆ ได้ยาก แต่ก็ต้องหาจังหวะพักให้ได้ อย่างผมนี่ต้องกินอาหารเสริมประเภท growth hormone เพิ่มเติมเพื่อช่วยให้ร่างกายฟื้นฟูกล้ามเนื้อได้สมบูรณ์ที่สุด เพราะเวลาหลับสนิทร่างกายจะหลั่งสารนี้ พอเราอายุมากขึ้น สารชนิดนี้จะค่อยๆ ลดลง หรือแทบจะไม่ผลิตเลย... ดังนั้นเราจึงจำเป็นต้องเติมมันเพิ่มเข้าไปครับ

ผม >> บอกตรงๆ นะเดียร์ ดูโหงวเฮ้งแล้วคนอย่างคุณไม่น่าจัดระเบียบชีวิตได้ขนาดนี้
เดียร์ >> ผมถือเป็นคำชมจากพี่...

รูปภาพ

ผม >> แล้วเดียร์มีจุดมุ่งหมายในการเล่นยังไง
เดียร์ >> ตอนที่พี่เรียกผมว่าจิ้งเหลนไฟน่ะผมหนัก 59 เอง ถึงตอนนี้ผมเข้ายิมมาจะปีนึงน้ำหนักขึ้นมาอยู่ที่ 76 จะว่าพอใจก็พอใจนะ แต่ผมตั้งใจว่าจะอัพให้ถึง 80 อีก 4 โลผมน่าจะทำได้ไม่ยาก ถึงตรงนั้นก็ถือว่าเป็นจุดหมาย พอใจแล้วครับ

ผม >> เรียกว่าจะเอาดีทางนี้ว่างั้น
เดียร์ >> ใช่ครับ ตอนนี้เรื่องอื่นผมเลิกหมด เรื่องดื่มกินเที่ยว บ้ารถบ้าคอม วันๆ จะหาเวลาเข้ายิม ก่อนไปบินก็เข้า กลับจากบินก็เข้า ผมไม่มีข้อแก้ตัวเรื่องเวลาให้ตัวเอง เพราะถือว่าทุกคนมีเวลา 24 ชั่วโมงต่อวันเท่ากัน อยู่ที่ว่าเราจะจัดสรรเวลาให้เหมาะสมกับการดำเนินชีวิตของตัวเองยังไง พี่รู้ไม๊ว่าตอนนี้ผมมีค่าใช้จ่ายราว 30,000 บาทต่อเดือน เป็นค่ายาและอาหารเสริม ถือว่าลงทุนมาเยอะ ไม่มีตังค์เหลือไปยุ่งเรื่องอื่นแล้วพี่

รูปภาพ

ผม >> ชีวิตเปลี่ยนไปเยอะไม๊
เดียร์ >> ทั้งหญิงทั้งเก้งมองกันตรึมเลยเพ่ 555 แม่งใส่ชุดไหนก็หล่อ สราดดดด...

..............................

มันก็เข้าอีหรอบเดิมคือพูดๆ ไปซักพักเดียร์ก็เริ่มโม้ ใส่สีตีไข่เข้าไปจริงบ้างโม้บ้างผมไม่ถือสาหรอก... ใจจริงก็อยากจะคุยต่อ แต่ผมต้องรีบไปบินแล้วล่ะ เราบอกลากันที่หน้าเครื่อง x-ray และเมื่อเดินผ่านไปด้าน remote side แล้วหันกลับมามอง... อีเดียร์อดีตจิ้งเหลนไฟของผมก็หายไปแล้วจากตรงนั้น ให้ผมเดา... เขาก็คงไปหาเหยื่อรายต่อไปเพื่อคุยโม้ในเรื่องกล้ามที่เขาแสนจะภาคภูมิใจนั่นแหละ

ว่าก็ว่าเถอะ ทรวดทรงองค์เอวของเขาอาจจะเปลี่ยน แค่ความขี้โม้ของเขาอาจเป็นสิ่งเดียวที่ไม่เปลี่ยน และผมเชื่อว่ามันจะไม่มีวันเปลี่ยนจนชั่วชีวิต... บอกแล้วไงว่าฉายาเดียร์ขี้โม้ไม่ได้มาด้วยโชค มันเกิดและติดตัวมาพร้อมๆ กับเลือดเนื้อและชีวิตของเขาเลยทีเดียวแหละ...

Small Talk : เดียร์ สจ๊วตการบินไทย จากจิ้งเหลนไฟสู่มนุษย์กล้ามปู
เรื่องโดย กำแหงหาญ

อ่านบทสัมภาษณ์ “เดียร์ TG: The IT man เขาหาว่าผมขี้โม้!!” คลิกพลัน viewtopic.php?f=34&t=64086
http://www.thaicabincrew.com เว็บดีๆ ข้อมูลฟรีๆ ยังมีในโลก
Facebook Fan Page: Thaicabincrew Community and Thai Ground Staff
Twitter: Thaicrew and Thai Ground Staff
Instagram: Thaicabincrew
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2176
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Small Talk : เดียร์ สจ๊วตไทยขวัญใจเก้ง โดย กำแหงหาญ

โพสต์โดย gopkrap » วันศุกร์ มิ.ย. 28, 2013 8:37 pm

โอ้ยยพี่เดียร์ กล้ามใหญ่เว่รร ระวังเข้าประตูห้องบรีพไม่ได้นะพี่
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
gopkrap
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 58
Reputation point: 5
gopkrap โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง บทสัมภาษณ์ลูกเรือสายการบินต่างๆ และรายงานพิเศษกิจกรรมของลูกเรือ