Star of Crew Connexion: คุยสบายๆ กับเต้ สจ๊วตหนุ่มจากสายการบินสัญชาติออสซี่แห่งหนึ่ง

ภารโรง: myoldeditor

Star of Crew Connexion: คุยสบายๆ กับเต้ สจ๊วตหนุ่มจากสายการบินสัญชาติออสซี่แห่งหนึ่ง

โพสต์โดย myoldeditor » วันพุธ มิ.ย. 12, 2013 9:40 am

เรื่องและภาพโดย Crew Connexion
เรียบเรียงโดย myoldeditor

..................................

ในปัจจุบันมีสถาบันเตรียมความพร้อมมากมายเกิดขึ้นเพื่อรองรับอาชีพพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินที่กำลังเป็นที่นิยม และสถาบัน Crew Connexion ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับหนุ่มสาวที่ต้องการก้าวไปถึงฝั่งฝัน ทั้งนี้ก็ด้วยบุคลากรที่มีคุณภาพและมากด้วยประสบการณ์ในแวดวงการบิน บวกกับระบบการเรียนการสอนที่สนองตอบความต้องการของผู้เรียนอย่างลงตัว จึงทำให้สถาบัน Crew Connexion เป็นสถาบันเตรียมความพร้อมที่สร้างพนักงานต้อนรับที่ดีมีคุณภาพได้มากที่สุดแห่งหนึ่ง

วันนี้ผมได้มีโอกาสมาเยี่ยมเยือนสถาบัน Crew Connexion และได้คุยกับคุณเต้ สจ๊วตหนุ่มหน้าตาดีจากสายการบินสัญชาติออสซี่แห่งหนึ่งครับ

..................................

รูปภาพ

แนะนำตัวหน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมชื่อ ธนา ปิติสุวรรณรัตน์ ชื่อเล่น เต้ จบการศึกษาจากคณะวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เคยทำงาน บริษัท รอยเตอร์ซอต์ฟแวร์ไทยแลนด์ ตำแหน่งเก๋ๆ เรียก ควอลลิตี้ แอชชัวแรนส์ เอ็นจิเนียร์ (Quality Assurance Engineer) ครับ

จบวิศวะแล้วมาเป็นลูกเรือเนี่ยะนะ มีแรงบันดาลใจอะไรเหรอครับ

จุดที่ทำให้สนใจเลือกอาชีพนี้จริงๆ คือ ตอนไปดูงานที่ศูนย์ลูกเรือการบินไทย หลักสี่ ทำให้ฉุกคิดว่าอาชีพนี้เขาทำอะไรกันมั่ง ก็เลยมานั่งคิด หาข้อมูลดู แต่เอาจริงๆ แล้วก็ไม่ได้คิดอะไรมาก แค่คิดว่าอยากทำอะไรที่คิดว่าทำแล้วไม่เบื่อจะได้ทำได้เรื่อยๆ ผมชอบฝึกภาษา ไม่ชอบบรรยากาศซ้ำๆ แล้วผมก็อยากเปิดโลกกว้าง ไปๆ มาๆ อาชีพนี้ก็ตอบโจทย์สิ่งที่เราอยากทำไม่เบา ก็เลยเลือกที่มาทำอาชีพนี้ อีกอย่างส่วนตัวคิดว่า ถ้าเราได้ทำในสิ่งที่เราชอบ เราสนใจ มันจะทำให้เรามีกำลังใจที่จะทำ แล้วก็ไม่เบื่องานง่ายๆ มีความสุขลั่นล้าทุกวัน

รูปภาพ

เตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ

สำหรับผม เตรียมความมุ่งมั่นสำคัญที่สุด แน่วแน่ว่าเราเลือกสิ่งนี้แหละ มันเหมาะสำหรับเราแล้ว จะลุยก็ลุยให้ถึงที่สุด ไม่ยอมแพ้กลางคัน ต่อมาก็เตรียมความรู้ อาชีพนี้คืออะไร ยังไง บริษัทที่เราจะไปร่วมเป็นยังไง สุดท้ายก็ความพร้อม วิธีรับสมัคร เอกสารที่ต้องใช้ ประสบการณ์ของคนที่เคยสมัคร ฝึกฝนตัวเองให้บุคลิกดี เหมาะกับอาชีพนี้ที่สุด

ประโยชน์และความประทับใจที่ได้รับจากการอบรมกับ Crew Connexion

ที่ Crew Connexion ทำให้ผมมั่นใจขึ้น เป็นตัวของตัวเอง แล้วก็ลุยแบบที่เราเป็น พี่ป้อมพี่ฝน เป็นเสมือนกระจกที่สะท้อนตัวผม และเพิ่มความเข้าใจในอาชีพนี้ ด้วยประสบการณ์ที่พี่ๆ เขามี ทำให้เราเห็นภาพในอนาคตของตัวเอง กับเทคนิคในการจัดการปัญหามากมาย ที่สำคัญคือ พี่ ๆทั้งสองเขาเชื่อว่า ทุกคนมีของดีในตัวเอง เราแค่เอามันออกมาให้ได้ ขจัดความคิดที่ดึงเราไว้ กั้นเราจากของดีที่เรามี ความคิดลบที่มาทำลายความมุ่งมั่น ความพยายามของเรา แล้วพยายามฝึกฝนให้มากที่สุด เพื่อเพิ่มความพร้อมที่สุด และความมั่นใจที่สุด

รูปภาพ

ตอนสมัครเป็นยังไงบ้าง

ตอนสมัครก็ตื่นเต้นเป็นปกติ น่าจะเหมือนคนทั่วไป แต่ก็ควบคุมตัวเองเวลาคุยกับคนสัมภาษณ์ให้ดูดี ยิ้มเยอะๆ ตามแบบฉบับคนไทย เป็นตัวของตัวเอง ตอบคำถามก็เหมือนพูดคุยปกติกับเพื่อนหรือผู้ใหญ่ พูดอะไรก็พยายามยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดขึ้น เพราะแต่ละคนมีพื้นฐานต่างกัน เขาอาจจะไม่เข้าใจสิ่งที่เราสื่อสารออกไป ยกตัวอย่างเลยสำคัญครับ ตอนทำกรุ๊ปก็ตั้งใจฟังเพื่อน เปิดใจรับความคิดเห็นคนอื่น แล้วก็อย่าลืมแสดงออกความคิดตัวเองครับ

ตอนทำงานบนเครื่องล่ะครับ

การทำงานบนเครื่องแรกๆ เต็มไปด้วยการเรียนรู้ครับ เราต้องเปิดใจ เปิดสมองรับความรู้ใหม่ๆ ความเข้าใจใหม่ๆ ความคิดใหม่ๆ ครับ ยิ่งเราเปิดรับและปรับตัวมากเท่าไร เราก็จะเก่งขึ้น ทำงานดีขึ้นเรื่อยๆ เพื่อนร่วมงานช่วยเหลือกันดีเหลือเกินครับ ทำงานด้วยกันเป็นทีม เราต้องช่วยแก้ทุกปัญหาที่เจอครับเพื่อให้ไฟล์ทเป็นไปอย่างเรียบร้อยที่สุด รุ่นพี่ก็ให้คำแนะนำตลอดเวลาครับ ทุกครั้งที่เราถาม เขาจะช่วยแนะนำ ช่วยสอน เพื่อให้เราเก่งขึ้น อีกอย่างก็ทุกคนเป็นกันเองครับ หลังทำงานแสนเหนื่อย ก็จับกลุ่มไปกินข้าว เดินเล่น ชิทแชท ตามภาษาครับ สนุกดี…

รูปภาพ

ว่างๆ จากการบินล่ะครับมีกิจกรรมอะไรบ้าง

เวลาว่างก็ทำอะไรทั่วๆไปครับ กิจกรรมสันทนาการในวันหยุดเหมือนชาวโลกทำกัน ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ นอนตีพุง เล่นเกมส์ เล่นเน็ต เจอเพื่อนฝูง แล้วก็อาจจะมี สวดมนต์ ไหว้พระ ชำระจิตใจบ้าง ให้ใจสงบ

แล้วก็ต้องดูแลสุขภาพของตัวเองให้มากๆ ด้วยใช่ไม๊ครับ

ทำอาชีพนี้ ก็ควรดูแลสุขภาพเป็นพิเศษ เพราะ เรา นอน กิน ตื่น เดิน ไม่เป็นที่และไม่เป็นเวลา เราควรดูแลอาหารการกิน ซึ่งผมก็พยายามอย่างมากที่จะทำ แต่ก็ยากเพราะเราไปต่างที่ต่างถิ่น ก็อยากกินนู้นนี่เต็มไปหมด ถึงจะไม่หิว อิ่มมาก หรือไม่ดีต่อสุขภาพ แค่ไหนก็ตาม (ไม่ดีมากๆ ไม่ควรทำ) แล้วก็อาจจะกินอาหารเสริมเพิ่มหน่อยก็ได้ เพื่อเพิ่มภูมิต้านทานกับสารอาหารให้ร่างกายอีกหน่อย ต้องออกกำลังกายเป็นประจำด้วย ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมโคตรพยายาม มันค่อนข้างยากที่จะลุกจากเตียงเพื่อไปวิ่งจริงๆ นะ แต่อย่างน้อยแค่ออกไปเดินเล่น ขยับร่างกายก็ยังดี สุดท้ายนอนให้เพียงพอ (ถนัดที่สุด) จัดสรรเวลานอนให้ดี พยายามจัดบรรยากาศให้เราสามารถหลับสนิท ซึ่งทุกคนก็จะมีเทคนิคต่างกันไป หลับสนิทให้ได้อย่างน้อยก็ซัก 6 ชั่วโมง ก่อนถึงเวลาบินก็หาเวลางีบซัก 1-2 ชั่วโมง ตื่นขึ้นมาแล้วจะมีแรง สดชื่นมากขึ้น

รูปภาพ

สุดท้ายก็ฝากไว้ว่าให้ถามตัวเอง ว่าอยากทำงานนี้จริงๆ หรือเปล่า คิดว่าทำงานนี้แล้ว ภาพรวม ฉันจะแฮปปี้ไหม ถ้าใช่แล้วก็ไม่ต้องไปเสียดายกับสิ่งที่เราเคยทำมา ไม่กังวลกับสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ไม่เครียดเกี่ยวกับอะไรลบๆ ไม่ว่าจะเป็นความคิดตัวเอง หรือคำพูดคนอื่นที่บั่นทอนความตั้งใจของเรา มุ่งมั่นแล้วก็อดทนให้มากพอที่จะรอให้ถึงวันที่เราสมใจ แล้วหลังจากนั้นเราก็จะแฮปปี้แบบที่เราคิดไว้ไง… ขอให้มีปีกกันไวๆ ... อยากเห็นคนไทยบินได้ครับ

......................

สถาบัน Crew Connexion กำลังรับสมัครนักเรียนคลาสใหม่ ผลักดันจนกว่าจะติดปีก สนใจข้อมูลเพิ่มเติม โทร 080-049-5961

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
http://www.thaicabincrew.com เว็บดีๆ ข้อมูลฟรีๆ ยังมีในโลก
Facebook Fan Page: Thaicabincrew Community and Thai Ground Staff
Twitter: Thaicrew and Thai Ground Staff
Instagram: Thaicabincrew
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2176
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง บทสัมภาษณ์ลูกเรือสายการบินต่างๆ และรายงานพิเศษกิจกรรมของลูกเรือ