small talk: คุยกับน้องเก๊ะ แอร์เก่าเอเชียน่า... ปัจจุบันแอร์การบินไทย โดยกำแหงหาญ

ภารโรง: myoldeditor

small talk: คุยกับน้องเก๊ะ แอร์เก่าเอเชียน่า... ปัจจุบันแอร์การบินไทย โดยกำแหงหาญ

โพสต์โดย กำแหงหาญ » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2012 5:13 pm

small talk คุยกับน้องเก๊ะ แอร์เก่าเอเชียน่า... ปัจจุบันแอร์การบินไทย
เรื่องโดยกำแหงหาญ
ภาพโดยน้องเก๊ะและ myoldeditor

………………………

เป็นความบังเอิญ... ขณะที่สายการบินเอเชียน่ากำลังเปิดรับสมัครแอร์โฮสเตสสาวไทย ก็พอดีกับที่ผมไปบิน... และได้ทำงานร่วมกับอดีตแอร์เก่าสายการบินเอเชียน่าที่เพิ่งย้ายมาอยู่การบินไทยได้ไม่นาน จึงนับเป็นโอกาสดีที่ผมจะได้พูดคุยเบาๆ กับเธอเกี่ยวกับประสบการณ์ใหม่ๆ หมาดๆ ที่ยังติดค้างข้นคลั่กอยู่ในก้านสมองส่วนความทรงจำของเธอ...

………………………

รูปภาพ

ผม: อยู่แอร์เอเชียน่าก็ดีแล้วออกมาไม
เก๊ะ: ที่ไหนจะสุขใจเหมือนบ้านเราพี่
ผม: ช่างสำบัดสำนวน แล้วเป็นไงผู้โดยสารเกาหลี
เก๊ะ: ขอสามคำได้ไม๊พี่ “censored censored censored”
ผม: เฮ้ยเหรอ จริงอะ?... ซีรีย์เกาหลีโคตรเท่เลยอะ พระเอกก็น่ารัก นางเอกก็สวย เห็นกอดคอขี่หลังกันน่ารักจะตาย โรแมนติกสุดๆ
เก๊ะ: มันภาพลวงตา ไม่งั้นเค้าจะเรียกละครเหรอพี่...
ผม: เออเนอะ
………………………

ไม่รู้สินะ... สายการบินไทยของเรามีเที่ยวบินเข้าออกเกาหลีวันนึงหลายเที่ยว แต่ละเที่ยวก็ขนผู้โดยสารเกาหลีแน่นเอี๊ยด... แต่จากประสบการณ์ของผม... ผู้โดยสารชาวเกาหลีที่เดินทางกับเราค่อนข้างเรียบร้อย ไม่ยุ่ง ไม่งอน ไม่เรื่องมาก ไม่ได้ choice อาหารที่ต้องการก็ไม่บ่น ก้มหน้าก้มตากิน ดื่มนิดหน่อย หลับ แล้วก็กรน...

หรืออาจเป็นเพราะ... อย่างที่เราทราบๆ กัน ผู้โดยสารไม่ว่าชาติใด ก็มักมีอคติกับสายการบินของตัวเอง เช่น... ผู้โดยสารคนไทยจะเรียบร้อยเป็นพิเศษเมื่อต้องไปนั่งสายการบินอื่น โดยเฉพาะสายการบินฝรั่ง แต่จะมี demand สูงขึ้นมาทันทีทันใดเมื่อมาใช้บริการสายการบินประจำชาติของตัวเอง... ไม่เว้นแม้ผู้โดยสารชาวสิงคโปร์... เค้าก็รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจเหมือนกันนะ และก็รู้สึก (ไปเอง) เหมือนกันว่า.. แอร์สายการบินของตัวเองไม่เอาใจใส่ดูแลชาวสิงคโปร์ด้วยกัน เหมือนกับที่เอาใจผู้โดยสารชาติอื่น... อืมมม ก็คิดไปได้เนอะ...

………………………

รูปภาพ

ผม: ตอนนี้รู้แล้วสินะว่าโลกนี้มันไม่สวยหรูเหมือนในละคร
เก๊ะ: ก่อนไปก็มีคนเล่าให้ฟังนะพี่ แต่หนูไม่เชื่อ
ผม: เพราะซีรีย์เกาหลีสินะ
เก๊ะ: ใช่พี่ คนไปเที่ยวประเดี๋ยวประด๋าวไม่รู้สึกหรอก เพราะไปกินไปช้อป อะไรๆ มันก็ดูสวยงามไปหมด เค้าไม่ได้คลุกคลีตีโมงกับผู้โดยสารเหมือนเรา แต่ก็ไม่ทุกคนหรอกนะ คนดีๆ ก็เยอะ เรียกว่าอุปนิสัยประจำชาติของเราและของเค้ามันต่างกันสุดขั้วมากกว่า ของเค้าจะแข็งๆ ส่วนเราจะนิ่มๆ (หมายถึงบุคลิกนะเธอว์)
ผม: อืมมม ใช่ๆๆๆ วัฒนธรรมของแต่ละชาติมันต่างกัน เค้าไม่ได้ทำอะไรผิดหรอก เพียงแต่มันไม่ถูกจริตเราเท่านั้น ที่เค้าเรียกว่า culture shock ไง เหมือนฝรั่งมันเอาตีนชี้ซื้อของแม่ค้าหาบเร่ ไม่โดนตีนก็บุญแล้ว... แล้วบรรยากาศการทำงานล่ะ
เก๊ะ: บนเครื่องไม่มีปัญหาพี่ เพื่อนๆ ลูกเรือเกาหลีขยัน ไม่อู้ แต่บอกตรงๆ ว่าหนัก เหนื่อย เครียด บางไฟลท์น้ำลายบูดเลยเพราะเป็นแอร์คนไทยคนเดียว ไม่มีใครคุยด้วย แงๆ
ผม: ทำงานอะไรมันก็เหนื่อยทั้งนั้น...
เก๊ะ: ก็จริงพี่ แต่ที่นั่นมันเหนื่อยกว่า... ไม่มีสายการบินไหนให้ลูกเรือล้นหลามอย่างเราหรอกพี่ ที่โน่นต้องวิ่งรอกทำเองเกือบทุกอย่าง เหนื่อยกว่าที่นี่เยอะ...

………………………

เอาเป็นว่าอย่าพล่ามเยอะ... เพราะ concept ของ small talk คือคุยเบาๆ แต่เน้นเนื้อหาที่เข้มข้นและโชว์รูปกันแบบเน้นๆ จึงขอรวบรัดมายังขั้นตอนการรับสมัครแอร์โฮสเตสสายการบินเอเชียน่ากันเลยเพื่อมิให้เป็นการเสียเวลา...

ผม: อะเล่าให้ฟังหน่อยเค้าทำไงบ้าง
เก๊ะ: รอบแรกเรียกว่ารอบดูตัวและกันพี่ เพราะไม่ได้พูดคุยอะไรกับกรรมการซักคำ ไอ้เรื่องแต่งหน้า แต่งตัว เสื้อผ้าหน้าผมก็จัดเต็มเข้าไปกันเลย ผิวขาวดำยังไงไม่มีสเปคเพราะเข้าไปแล้วจะเห็นว่ามีทั้งขาวทั้งดำปนกันไปหมด (อืมมม ใช่.. เพราะหนูก็ไม่ขาว... ผม) ก็เข้าไปในห้องพร้อมกันทีเดียว 10 คน ในห้องมีทั้งกรรมการไทยและเกาหลีนั่งเรียงหน้ากระดาน 6-7 คน... ไปถึงก็ยืนประจันหน้ากันเลยทีเดียว

ผม: แนะนำตัวดิ ตามสูตร
เก๊ะ: ไม่เลยพี่ ไปถึงก็ยื่นแขนพลิกไปพลิกมาให้กรรมการดู ดูหน้าดูแขนดูขา แค่นี้จบ จากนั้นก็ไปสอบข้อเขียนภาษาอังกฤษ จะว่ายากก็ไม่เชิง มันเหมือนกับสอบโทอิคนั่นแหละ ยากง่ายพอๆ กัน ทำเสร็จก็กลับบ้านรอประกาศผล

รูปภาพ

มาถึงรอบไฟนอล คราวนี้เข้าไปกลุ่มละ 5 คน ก็คุยนิดหน่อย แนะนำตัว กรรมการให้เราจับคำถามคนละข้อ ถามโน่นถามนี่ตามที่เราให้รายละเอียดไปในใบสมัครนั่นแหละ ถามเรื่องเรียน เรื่องที่ทำงาน และก็พวกคำถามบังคับเช่น ทำไมถึงมาสมัครสายการบินนี้ และก็ถามความรู้เกี่ยวกับสายการบินบ้าง เส้นทาง ฯลฯ ที่ฟังๆ ดูก็ไม่เห็นกรรมการจะถามออกนอกลู่นอกทางเท่าไหร่ ที่สำคัญคือคุยเสร็จกรรมการให้เดินรอบห้องยังกะนางแบบเดินบน cat walk เลยพี่ ดูขา รู้เลยว่าตั้งใจดูขากันเลยทีเดียว หนูเข้าใจว่ากรรมการไม่ชอบคนขาใหญ่ ขาโก่ง ก็ไม่รู้นะ ...เพราะคนที่ได้ก็ขาเรียวสวยแบบหนูทั้งนั้น

รูปภาพ
กลัวไม่เชื่อว่าขาสวย...

ผม: อันนี้คิดเองสินะ...
เก๊ะ: นั่นแหละพี่ เดินเสร็จก็คุยนิดหน่อยไม่ซีเรียส แล้วก็ให้โค้ง โค้งแบบเกาหลีน่ะพี่ เสร็จแล้วก็จบ กลับบ้าน ง่ายจะตาย
ผม: แล้วหนูก็ได้ไปใช้ชีวิตที่โน่น
เก๊ะ: ใช่พี่ ตอนเทรน 3 เดือนหินสุดๆ เอาจริงเอาจัง พอมาบิน... เดือนนึงก็ได้กลับบ้านเดือนละ 8 วันค่ะพี่

รูปภาพ
manual น่ากลัวๆๆๆ

ผม: บินไปไหนบ้าง
เก๊ะ: โห... คำถามแบบนี้เปิดเว็บดูเหอะพี่ จะมาถามหนูทำไม๊...
ผม: เปล่าๆ พี่หมายถึงตอนเทรนจบใหม่ๆ อะ อย่างการบินไทยแรกๆ ก็บินใกล้ๆ พอวิชาแก่กล้าแล้วค่อยขยับไปบินไกลขึ้นไง
เก๊ะ: อ๋อๆๆๆ ก็ไปหมดเลยค่ะ ยุโรป เมกา เอเชีย เครื่องบินก็หลายแบบ แอร์บัส 320 321 330 โบอิ้ง 737 747 777
ผม: แบบเครื่องเยอะเหมือนเราเลยเนอะ....
ผม: มาคำถามสุดท้ายและ... มีอะไรจะฝากน้องๆ ที่กำลังจะไปสมัครบ้างเปล่า
เก๊ะ: ก็ขอให้ไปสมัครกันเยอะๆ ค่า งานดี รูทดี ได้เที่ยวเยอะ ได้กลับบ้านบ่อย เป็นประสบการณ์ที่ดี ทำให้เราโตขึ้นจริงๆ นะ ยิ่งถ้าเป็นคนขยัน ตั้งใจจริง อยู่ที่ไหนก็ได้ค่ะ (ปรบมือแปะๆ)

………………………

ว้า... เวลาแห่งความสุขมักผ่านไปเร็ว เราไม่มีเวลาเยอะ ...เครื่องบินเริ่มลดระดับ เสียงสัญญาณรับเข็มขัดดังขึ้น... ผมเอ่ยคำลาน้องเก๊ะ... เสร็จแล้วก็วิ่งกลับไปที่ครัวของตัวเอง... เพื่อจะพบว่า... เพอร์เซอร์จ้องผมตาเขียวปั๊ด... ครัวตัวเองไม่อยู่... หนีไปไหนมาอีลุง....
ภาพประจำตัวสมาชิก
กำแหงหาญ
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 98
Reputation point: 5
กำแหงหาญ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: small talk: คุยกับน้องเก๊ะ แอร์เก่าเอเชียน่า... ปัจจุบันแอร์การบินไทย โดยกำแหงหาญ

โพสต์โดย Por_mu » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2012 5:50 pm

น่ารักจังเลยค่ะ
สานฝันสู่คนบนฟ้า
ชัยชนะมีไว้สำหรับคนที่พร้อมเท่านั้น
Por_mu
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 111
Reputation point: 0
Por_mu โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: small talk: คุยกับน้องเก๊ะ แอร์เก่าเอเชียน่า... ปัจจุบันแอร์การบินไทย โดยกำแหงหาญ

โพสต์โดย Cuties » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2012 11:27 pm

ขอบคุณค่ะ ที่เอามาแชร์กัน ถึงจะเหนื่อยแต่ก็คงให้ข้อคิด ทัศนคติ และการทำงานหลายๆอย่างแน่ๆ
อย่างที่พี่ว่าคนขยันอยู่ที่ไหนก็ไปรอดค่ะ [smilie=bn40.gif]
Cuties
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 51
Cuties โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Angle Pang » วันศุกร์ พ.ค. 11, 2012 1:42 pm

[smilie=bn40.gif] อยากไปบ้าง อิอิ
Angle Pang
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 22
Angle Pang โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย prinscess » วันจันทร์ พ.ค. 14, 2012 9:48 am

ขาไม่สวยเท่าพี่เค้านี่สิประเด็น [smilie=bn20.gif]
A girl should be two things: classy and fablous. (coco channel)
prinscess
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 34
prinscess โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Hongyok_PJ » วันอาทิตย์ พ.ค. 20, 2012 3:36 pm

เห็นด้วยกับพี่เก๊ะ
ที่ไหนจะสุขใจเท่าบ้านเรา : D
Hongyok_PJ

จำนวนการตอบ: 11
Hongyok_PJ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Cakky » วันอาทิตย์ ม.ค. 13, 2013 11:08 am

สวัสดีค่ะ. พี่ๆรบกวนตอบคำถามหน่อยนะค่ะ [smilie=bn40.gif]

หนูสูง157 หนัก 48. อยากทราบว่าน้ำหนักที่เหมาะสมเท่าไหร่ค่ะ
และความสูง157นี้สายการบินไหนรับบ้างค๊ะ นอกจาก JAL
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆน้างฟ้าล่วงหน้าค่า [smilie=bn27.gif]
Cakky

จำนวนการตอบ: 1
Cakky โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง บทสัมภาษณ์ลูกเรือสายการบินต่างๆ และรายงานพิเศษกิจกรรมของลูกเรือ