ยกเลิกกระทู้นี้

ตามนั้น...

ภารโรง: myoldeditor

ยกเลิกกระทู้นี้

โพสต์โดย myoldeditor » วันอาทิตย์ ส.ค. 27, 2006 9:28 pm

ขณะนี้เรามีสมาชิกที่ลงทะเบียนในเว็บบอร์ดทั้งหมดกว่า 50,000 username (แน่ล่ะบางคนมีหลาย username-ไม่ว่ากัน) และทุกวันเราจะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นไม่ต่ำกว่า 50 ท่าน สมาชิกส่วนใหญ่กว่า 99.99% ที่สมัครแล้วจะไม่มีปัญหาในการกลับเข้ามา Log in เพราะทราบดีว่าเมื่อสมัครสมาชิกแล้ว จะต้องกลับไป activate ลิงค์ที่ระบบอัตโนมัติได้จัดส่งไปให้ยังอีเมล์ที่ผู้สมัครได้ให้ไว้ และเมื่อ activate ลิงค์ที่ทางเว็บไซต์ได้จัดส่งไปให้แล้วจึงกลับมา Log In เข้าสู่ระบบได้

สำหรับผู้ที่สมัครแล้วได้รับอีเมล์อัตโนมัติจากระบบใจความสรุปว่า "รอ admin เป็นผู้ activate ให้" อย่าตกใจครับ fwd อีเมล์นั้นมาที่ [email protected] ด่วน เราจะ activate ให้อย่างเร็วที่สุดคือเดี๋ยวนั้นเลย และอย่างช้าที่สุดไม่เกิน 24 ชั่วโมง

........................................

การสมัครสมาชิกง่ายๆ เริ่มด้วยการคลิกสมัครสมาชิกในหน้าเว็บบอร์ด
จากนั้นกรอกรายละเอียด เช่น username และ password รวมถึงกรอกอีเมล์ที่ระบบจะจัดส่งลิงค์ไปให้เมื่อคุณสมัครเสร็จเรียบร้อย

ข้อควรระวังคืออย่ากรอกอีเมล์ผิดครับ ถ้ากรอกผิด ระบบจะจัดส่งลิงค์ไปให้ตามอีเมล์ที่คุณให้ไว้นั่นแหละ มีอยู่บ่อยๆ ครับ ที่โวยวายว่าทำไม Log in เข้าสู่ระบบไม่ได้ ตรวจสอบไปมาปรากฎว่าพิมพ์ email address ของตัวเองผิดไปตัวนึงซะงั้น

กรอกก็ง่ายๆ แหละครับ ช่องไหนที่จำเป็นต้องกรอกก็กรอก ช่องไหนที่ไม่ต้องกรอกก็เว้นไว้ กรอกเสร็จแล้วคลิก submit จะปรากฎหน้าต่างนี้ขึ้นมาครับ

รูปภาพ

ข้อความตรงนี้ชัดเจนมาก "ขอบคุณที่สมัครสมาชิก www.thaicabincrew.com ข้อมูลของคุณถูกสร้างแล้ว แต่คุณต้องยืนยันก่อนจะใช้งานได้ กรุณากลับไปเช็ค email ที่คุณใช้สมัคร"

ผมเข้าใจว่าท่านที่มีปัญหาคือไม่ได้อ่านประโยคนี้ครับ คือกรอกเสร็จแล้วก็คิดว่าเสร็จกัน ใส่ username และ password และ Log in เข้าสู่ระบบเลย ก็เข้าไม่ได้แหละครับ ในเมื่อไม่ได้ยืนยันแล้วมันจะ Log in เข้าไปได้ยังไงล่ะครับพ่อคุณแม่คุณ

ดังนั้น กลับไปที่อีเมล์ของท่าน ณ เดี๋ยวนั้นเลย เพราะเมื่อสมัครเสร็จ ระบบก็จะจัดส่งลิงค์อัตโนมัติไปให้ท่านเดี๋ยวนั้นเลยเหมือนกัน ขอยืนยันว่าเราส่งให้เดี๋ยวนั้น ย้ำ ในวินาทีที่ท่านคลิก submit นั่นแหละครับมันส่งไปแล้ว บางท่านบอกว่าไม่ได้รับ ขอยืนยันอีกครั้งครับว่าเป็นไปไม่ได้ ไม่งั้นเราคงต้องมานั่ง manual activate ให้กับสมาชิกทั้ง 50,xxx กว่าคนที่สมัครแล้วสามารถ Log in เข้าสู่ระบบได้โดยไม่มีปัญหา

ดังนั้นก่อนจะโวยวายกรุณาตรวจสอบดูให้ถี่ถ้วนครับ หากไม่เจอเมล์จาก www.thaicabincrew.com ใน inbox ให้ลองไปตรวจสอบใน junk mail ด้วยเพราะบางครั้งมันอาจถูกมองว่าเป็นเมล์ขยะ บ่อยๆ ที่มันถูกส่งไปอยู่ในนั้นครับ

และเมื่อมันถูกส่งไปอยู่ใน junk mail มันก็อาจถูกลบอัตโนมัติภายในวันที่อีเมล์ที่คุณใช้อยู่กำหนด ดังนั้นสมัครเสร็จแล้วกรุณากลับไป activate ลิงค์ซะเดี๋ยวนั้นจะดีกว่าครับ

หน้าตาของอีเมล์ที่ระบบจัดส่งไปให้จะเป็นอย่างนี้ครับ ผู้ส่งคือ [email protected] และ subj หรือหัวข้อก็ชัดเจน ถ้าอ่านถี่ถ้วนรับรองว่าไม่มีพลาด

(หมายเหตุ: หากได้รับเมล์จาก webmaster tcc หรือ myoldeditor tcc โดยไม่มี subj ที่ชัดเจนอย่าเปิดครับ เพราะนั่นล่ะขยะของแท้ ดีไม่ดีเปิดไปอาจได้รับไวรัสเป็นของแถม ตัวผมเองก็ยังได้รับเมล์ชนิดนี้จากผู้ที่ใช้ชื่อว่า webmaster tcc หรือ myoldeditor tcc อยู่บ่อยๆ)

รูปภาพ

หน้าที่ของคุณคืออ่านมันซะหน่อย และหากเป็นไปได้กรุณาจด username และ password ของคุณไว้ด้วยครับกันลืม มีบ่อยๆ ที่สมาชิกมีปัญหาแต่จำไม่ได้แม้กระทั่ง username ของตัวเอง ทีมงานช่วยได้ครับ แต่หมดใจเลยบอกตรงๆ แค่ username ของตัวเองแท้ๆ ยังจำไม่ได้

จากนั้นคลิกลิงค์ครับ คลิกแล้วจะมีข้อความดังรูปข้างล่างนี้ปรากฎขึ้นมา

รูปภาพ

ถ้าแบบนี้ก็แสดงว่าจบแล้วครับ จากนั้นคุณก็สามารถใช้ username และ password Log in เข้าสู่ระบบได้เลย

ไม่ยากหรอกครับสำหรับน้องๆ ระดับสมาชิก thaicabincrew.com แต่ปัญหาส่วนใหญ่คือเกิดขึ้นกับน้องๆ ที่ไม่อ่านอะไรให้ถี่ถ้วนเท่านั้น

สำหรับผู้ที่สมัครแล้วได้รับอีเมล์อัตโนมัติจากระบบความว่า "รอ admin เป็นผู้ activate" อย่าตกใจครับ fwd อีเมล์นั้นมาที่ [email protected] ด่วน เราจะ activate ให้อย่างเร็วที่สุดคือเดี๋ยวนั้นเลย และอย่างช้าที่สุดไม่เกิน 24 ชั่วโมง

ทีมงานยินดีรับคำติชมและคำแนะนำทุกเรื่องตามทุกช่องทางที่ได้ให้ไว้ครับ ไม่ว่าจะ PM อีเมล์ หรือทางโทรศัพท์ แต่นับจากวันนี้อย่าโกรธกันนะครับ เพราะเราจะไม่ตอบปัญหานี้อีกแล้วทางโทรศัพท์ ไม่ได้หยิ่ง เล่นตัว หรือทำอะไรให้ยุ่งยากหรอกครับ แต่เราเชื่อว่าน้องๆ ระดับสมาชิก thaicabincrew.com สามารถแก้ไขปัญหาง่ายๆ แบบนี้ได้ด้วยตนเอง

ด้วยความเคารพจากทีมงาน thaicabincrew.com

........................................
แก้ไขล่าสุดโดย myoldeditor เมื่อ วันจันทร์ เม.ย. 16, 2007 3:30 pm, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2239
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Enggie » วันจันทร์ ส.ค. 28, 2006 12:00 pm

ง่ายขึ้นตั้งเยอะแน่ะค่ะ

เมื่อก่อนตอนเพิ่งปรับปรุงบอร์ดใหม่ๆ อิงยังต้องปลอมลายเซ็นผู้ปกครอง แล้วแสกนส่งให้พี่ต๋อมเพื่อ activate เลยค่ะ เหอๆ

(อย่าว่ากันนะพี่ นู๋ปลอมลายเซ็นพ่อให้พี่อ่ะ อิอิ)
Enggie
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 596
Reputation point: 0
Enggie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ทำไมมันเป็นภาษาต่างด้าว

โพสต์โดย porpor_p » วันอาทิตย์ ก.ย. 03, 2006 10:02 pm

บางทีเปลี่ยนเป็น Thai window แล้วแต่ยังเป็นภาษาที่อ่านไม่รู้เรื่องอยู่ค่ะ
ขอวิธีแก้ไขด้วยค่ะ
แต้งๆ
porpor_p

จำนวนการตอบ: 557
porpor_p โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

-

โพสต์โดย cisco » วันพุธ ก.ย. 06, 2006 11:50 pm

หมั่น update phpbb ด้วยนะครับ

http://www.phpbb.com/support/
cisco

จำนวนการตอบ: 6
cisco โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ^^Por_Jalways^^ » วันจันทร์ ก.พ. 26, 2007 4:40 pm

ถ้าจะเปลี่ยนไม่ให้เข้าระบบอัตโนมัติทำยังไงคะ ตอนแรกไปเผลอตั้งเป็นเข้าอัตโนมัติ ดูมันเข้าง่ายระบบง่ายเกินไป เปลี่ยนไม่ให้เข้าอัตโนมัติทำยังไงคะ รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ
^^Por_Jalways^^

จำนวนการตอบ: 6
^^Por_Jalways^^ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย admin ยังไม่ activate - - » วันพุธ มี.ค. 07, 2007 2:45 pm

สมัคร ไปแล้วอะครับ แต่ admin ยังไม่ activate account ให้เลยอะครับ :cry: แล้ว พอไปดูที่ email มันก้อบอกว่าหั้ยรอ admin ตรวจสอบก่อน สรุป คือเวปนี้ ปิดรับสมัครสมาชิกแล้วหรอคับ จาดูรายละเอียด การรับสมัครของสายการบิน แล้วมันเข้าไม่ได้อ่า YY ทำไงดีครับ
admin ยังไม่ activate - -

โพสต์โดย รอ admin activate อีกคน » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 1:35 am

เหมือน reply บนครับ เมล์แจ้งมาว่าให้รอ admin activate ให้ก่อนนี่ก็จะ 2 วันแล้ว ผมส่งเมล์ขอ activate ไปให้แล้วด้วย อยากรู้ว่าต้องรอกี่วันคับ เพราะจะเข้าไปดูข้อมูลไม่ได้เลย ทั้งๆที่ใกล้จะสมัครแล้วด้วย อยากให้ช่วยเหลือด้วยครับ จำเป็นจริงๆ
รอ admin activate อีกคน

โพสต์โดย myoldeditor » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 9:45 am

admin not at home, will fix it soon
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย รอ activate ด่วนมากๆ » วันเสาร์ มี.ค. 10, 2007 12:30 am

admin คับ ช่วย activate ไอดีผมให้หน่อยสิคับ อยากอ่านข้อมูลมากๆแล้ว แต่เข้าไม่ได้สักที รอวันแล้ววันเล่า... วันรับสมัครก็ใกล้เข้ามาทีละนิดละ

หรือใครไม่หวงไอดีมีสำรองผมขอเข้าไปอ่านข้อมูลหน่อยสิคับ คือต้องการจริงๆคับ Pls. :(
รอ activate ด่วนมากๆ

โพสต์โดย myoldeditor » วันเสาร์ มี.ค. 10, 2007 7:38 am

ใครแน่ใจว่า admin ยังไม่ได้ activate ให้กรุณา fwd อีเมล์อัตโนมัติที่ระบบจัดส่งไปให้มาที่ [email protected] ด่วนครับ
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

โพสต์โดย ขาจร » วันศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:19 am

คือหนูเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวโดยเปลี่ยน e-mail จะใช้อันใหม่ แล้วกลับไปเช็คเมลทั้ง 2 ก็ยังไม่ได้รับการตอบกลับอะไรเลย ต่อมาอีกวันหนูก็เข้าระบบไม่ได้แล้วทั้งๆที่ใส่ username และ password ถูก ทำไงดีคะ ช่วยด้วยนะคะ
ขาจร

โพสต์โดย ขาจร » วันศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:19 am

Anonymous เขียน:คือหนูเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวโดยเปลี่ยน e-mail จะใช้อันใหม่ แล้วกลับไปเช็คเมลทั้ง 2 ก็ยังไม่ได้รับการตอบกลับอะไรเลย ต่อมาอีกวันหนูก็เข้าระบบไม่ได้แล้วทั้งๆที่ใส่ username และ password ถูก ทำไงดีคะ ช่วยด้วยนะคะ
username:plesocute ค่ะ
ขาจร

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กฎ กติกา มารยาท ปัญหา ข้อขัอข้องในการสมัครสมาชิก และข้อแนะนำต่างๆ ในการใช้เว็บบอร์ด