ขอคำแนะนำด้วยครับ

ภารโรง: myoldeditor

ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย r-noi » วันเสาร์ มี.ค. 03, 2012 8:02 pm

อยากทราบว่า ถ้าเกิดผ่านการสัมภาษณ์ภาษาจีนทางโทรศัพท์แล้ว
ขั้นตอนต่อไป คือ การไปสัมภาษณ์ ณ สถานที่ และ วันเวลาที่ ได้นัดหมาย (อยากทราบว่า ขั้นตอนนี้สัมภาษณ์ ภาษาอะไรเป็นหลักครับ)
และถ้าผ่านรอบนี้ไปได้อีก . . . รอบ ไฟนอล เนี่ย ที่เป็น กรรมการรุม เราหนึ่งคนเนี่ย ? ใช้ภาษาอะไรสัมภาษณ์ครับ ?

จากตรรกะที่ผมคิดเองนะครับ
คือการที่เคนย่า รีไคว์โทอิค แค่ 550 และ เน้นคนที่ได้ภาษาจีน
มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ ที่เค้าจะเน้นที่ภาษาจีน มากกว่า ภาษาอังกฤษ นะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำนะครับ
r-noi

จำนวนการตอบ: 7
Reputation point: 0
r-noi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย firewings » วันเสาร์ มี.ค. 03, 2012 9:33 pm

ตอบน่ะครับ

ภาษาจีนคือรอบแรก น่ะครับ

ถ้าตาม process ของแบทที่ 4 คือภาษาจีนก่อน แล้ว ตามด้วยภาษาอังกฤษ

จากนั้น final ภาษาอังกฤษล้วนๆครับ เพราะกรรมการจากเคนย่า และฝ่ายนายๆ ให้เกียรติมาสัมภาษณ์ ผู้สมัครทุกท่านครับ (6-8 คนรุมสัมภาษณ์)

ตรรกะคุณทั้งผิดและถูกครับครับ

คนที่ได้ภาษาจีนได้เปรียบแค่ช่วงรอบแรกเท่านั้น พอผ่านไฟนอลไป ภาษาอังกฤษอย่างเดียวแลย่าลืมว่าท่านกรรมการเป็นสำเนียงแอฟริกัน คุณลองคิดดูแล้วกัน

ทำไมผมถึงบอกว่าตรรกะคุณผิด เพราะมีเพื่อนของผมหลายคน พ่อแม่เป็นคนจีน พูดจีนกับพ่อแม่ทุกวัน ผ่านรอบแรกไปได้ แต่พอเข้าไฟนอลแล้วไม่ผ่านเพราะไฟนอล ถือว่าโหดเหมือนกัน เพราะคำถามวัดทัศนคติสุดๆ คนละ 30-45 นาทีเป็นอย่างต่ำ กรรมการต้องการรู้ตัวตนของคุณ

เพราะฉะนั้น ได้ภาษาจีนมากกว่าอังกฤษ ไม่ได้แปลว่าคุณได้ไปแล้ว 50 เปอเซนต์ เพราะตราบใดที่คุณ ไม่สามารถพรีเซนต์ตัวเองให้กรรมการเคนย่าได้ ก็ไม่ผ่านอยู่ดี

:) [smilie=bn22.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
firewings
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 186
firewings โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย r-noi » วันเสาร์ มี.ค. 03, 2012 10:03 pm

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณจากใจจริงๆ ครับ
r-noi

r-noi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Spoknics » วันจันทร์ มี.ค. 05, 2012 1:24 am

ขอถามคุณ firewings ด้วยคนนะครับ เท่าที่หาข้อมูลจากกระทู้เก่าๆเห็นว่า
รอบแรกเป็น call ไม่ทราบว่า ถามแค่เรื่องเกี่ยวกับตัวเราและในresumeใช่ไหมครับ(เท่าที่อ่านเจอ) ไม่มีนอกเหนือจากนั้นหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าใครผ่านเห็นว่ารอบ สองและรอบสามจะ เป็นวันเดียวกัน เช้า กับบ่าย
เช้าทำ group discussion ที่ต้องทำเป็นภาษาจีน ไม่ทราบว่า เข้มงวดเรื่องภาษาแค่ไหนครับ หรือเน้นการคิดและสื่อสารมากกว่า
บ่าย เห็นว่าสัมภาษณ์เดี่ยว อันนี้ที่คุณ firewings บอกว่าเป็นอังกฤษ แสดงว่าเราก็ต้องใช้ภาษาจีนถึง 2 รอบเลยใช่ไหมครับเท่าที่เข้าใจ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ^_^
Spoknics
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 16
Spoknics โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย firewings » วันจันทร์ มี.ค. 05, 2012 2:59 pm

Spoknics เขียน:ขอถามคุณ firewings ด้วยคนนะครับ เท่าที่หาข้อมูลจากกระทู้เก่าๆเห็นว่า
รอบแรกเป็น call ไม่ทราบว่า ถามแค่เรื่องเกี่ยวกับตัวเราและในresumeใช่ไหมครับ(เท่าที่อ่านเจอ) ไม่มีนอกเหนือจากนั้นหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าใครผ่านเห็นว่ารอบ สองและรอบสามจะ เป็นวันเดียวกัน เช้า กับบ่าย
เช้าทำ group discussion ที่ต้องทำเป็นภาษาจีน ไม่ทราบว่า เข้มงวดเรื่องภาษาแค่ไหนครับ หรือเน้นการคิดและสื่อสารมากกว่า
บ่าย เห็นว่าสัมภาษณ์เดี่ยว อันนี้ที่คุณ firewings บอกว่าเป็นอังกฤษ แสดงว่าเราก็ต้องใช้ภาษาจีนถึง 2 รอบเลยใช่ไหมครับเท่าที่เข้าใจ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ^_^

เค้าต้องการดูว่าเราพูดภาษาจีนได้จริงๆคร่าวๆแค่นั้นเองครับ คำถามง่ายๆ เกี่ยวกับการสมัครงานทั่วไปที่ต้องเจอ เตรียมไว้ไม่เสียหาย "ทำไมถึงอยากเป็น", "ทำไมเลือกเรียนภาษาจีน" บลาๆๆ แล้วแต่กรรมการอยากจะถาม แต่ไม่หลุดจากคำถามที่เป็นเกี่ยวกับสมัครงานแน่นอนครับ

คนที่ผ่านการสัมภาษณ์โทรศัพท์ ขอใช้คำว่าผ่านพรีส สกรีนแล้วกัน ก็จะนัดสัมพาษณ์ รอบต่อไป

รอบที่แล้ว process วันเดียวจบ ช่วงเช้า ใช่ครับ ทำกรุ๊ป ดิสคัสเป็นภาษาจีน และ..... ภาษาอังกฤษในหัวข้อเดียวกัน จากนั้นลงมารอล็อบบี้ข้างล่าง ลุยรอบไฟนอล รอบบ่าย

รอบบ่าย final interview ก็อย่างที่บอกไปข้างบน ภาษาอังกฤษล้วนๆ ของจริงแท้แน่นอน เตรียมตัวไปเยอะๆๆน่ะครับ เพราะไม่มีเวลาเตรียมตัวแล้ว หน้าเน้อ เตรียมไปสับไปเติม นิดหน่อยก็ดี

พวกข้อมูลสายการบิน รูทบิน ประเทศเคนย่า ทัศนะคติ......เตรียมไว้ก็ดีครับ. กรรมการใจดีและ น่ารักทุกท่าน

อ่อ มีพี่ๆ แอร์ของสายการบินมาคลายเครียดและเป็นกำลังใจให้เราด้วยครับ ถามพวกพี่ๆๆเค้าเลยครับ รุ่นก่อนเม้าท์มัน เข้าขั้นเรื่องเงินเดือน ที่กินที่นอนที่เคนย่า การเทรน ทุกอย่างเท่าที่พี่จะตอบได้ สนุกสนานเป็นกันเอง สู้ๆๆครับ
firewings

firewings โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย FIM » วันจันทร์ มี.ค. 05, 2012 5:01 pm

เตรียมแบตโทรศัพท์ให้สามารถรับโทรฯได้ทั้งวันด้วยค่ะ เผื่อว่าโทรตามตัวมารอบสองแล้วแบตหมดแย่เลย
FIM
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 418
Reputation point: 7
FIM โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย r-noi » วันอังคาร มี.ค. 06, 2012 2:24 am

ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ที่บอกว่า Process หลังจาก ผ่าน Pre-Screen ไปได้แล้วนะครับ
อยากทราบว่าคนที่ผ่านเข้าไปในรอบสัมภาษณ์แล้วเนี่ย
จะได้อยู่ทั้งรอบเช้าและบ่าย เลยหรือป่าวครับ?
หมายความว่า ถ้าเช้าเป็น กรุ๊ป-ภาษาจีน และ บ่ายเป็น สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษล้วน
คนที่ผ่านเข้าไปรอบนี้ได้ ต้องผ่าน กรุ๊ป-ภาษาจีน ให้ได้เท่านั้น ถึงจะไปได้ต่อ สัมภาษณ์รอบบ่าย
หรือว่าทุกคนมีสิทธิ์ที่จะได้อยู่ ทั้ง 2 รอบเลยครับ
หรืออะไรยังไงครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
r-noi

โพสต์โดย firewings » วันอังคาร มี.ค. 06, 2012 2:43 pm

r-noi เขียน:ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ที่บอกว่า Process หลังจาก ผ่าน Pre-Screen ไปได้แล้วนะครับ
อยากทราบว่าคนที่ผ่านเข้าไปในรอบสัมภาษณ์แล้วเนี่ย
จะได้อยู่ทั้งรอบเช้าและบ่าย เลยหรือป่าวครับ?
หมายความว่า ถ้าเช้าเป็น กรุ๊ป-ภาษาจีน และ บ่ายเป็น สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษล้วน
คนที่ผ่านเข้าไปรอบนี้ได้ ต้องผ่าน กรุ๊ป-ภาษาจีน ให้ได้เท่านั้น ถึงจะไปได้ต่อ สัมภาษณ์รอบบ่าย
หรือว่าทุกคนมีสิทธิ์ที่จะได้อยู่ ทั้ง 2 รอบเลยครับ
หรืออะไรยังไงครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

คุณจะได้อยู่รอบบ่ายหรือไม่ ก็ต่อเมื่อคุณ ได้ผ่านเข้า final ไงครับ หมายถึง ถ้าคุณผ่านการคัดเลือกจากรอบกรุ๊ป เค้าก็จะ congrats แล้วให้คุณเตรียมตัวเข้าไปไฟนอลนั้นเอง [smilie=bn21.gif]
firewings

โพสต์โดย Spoknics » วันอังคาร มี.ค. 06, 2012 9:06 pm

ขอบคุณคุณfirewings and r-noi ที่ทำให้หลายๆคนที่สงสัยเข้าใจมากขึ้นด้วยนะครับ
สู้ๆครับทุกคน ผมก็จะสู้สักตั้งครับ คงต้องกลับไปฟิตภาษาจีนก่อนครับ ตอนนี้อ่อนแอมากจริงๆ [smilie=bn18.gif]
Spoknics
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 16
Spoknics โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย r-noi » วันอังคาร มี.ค. 06, 2012 9:35 pm

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับ

งั้นแสดงว่า รอบเช้า (ทีเป็นภาษาจีน) ก็ต้องใส่ไม่ยั้งก่อนเลย ละสิเนี่ย !!!!

สู้ สู้ นะครับ ทุกๆ คน

ผมตื่นเต้นไปหมดแล้ว เพราะนี่ก็เป็นครั้งแรกของผมเหมือนกัน
r-noi

ย้อนกลับไปยัง Egypt Air, Jet Airways, Kenya Airways, PIA, Royal Brunei