ประสบการณ์การสมัคร Kenya Airways 2011 by Ch.Pl. ค่ะ

ภารโรง: myoldeditor

ประสบการณ์การสมัคร Kenya Airways 2011 by Ch.Pl. ค่ะ

โพสต์โดย ^chunling^ » วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 10:09 am

สวัสดีค่ะทุกคน จขกท ตั้งใจมานานมากแล้วค่ะว่าถ้าได้เป็นแอร์เมื่อไหร่จะทำกระทู้อธิบายรายละเอียดขั้นตอนการรับสมัครทั้งหมด วันนี้ฤกษ์งามยามดีก็มาถึงแล้วค่าาา กรี๊ดดดดดดด!!! [smilie=bn33.gif]

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่านะคะ อันดับแรกสมัครค่ะ สมัครสิคะ ถ้าไม่สมัครสิทธิ์ของคุณจะเป็นศูนย์ แต่ถ้าคุณสมบัติครบ (หรือเกือบครบ) อย่างน้อยเปอร์เซ็นต์ได้ก็หนึ่งเปอร์เซ็นต์แล้วค่าา คุณสมบัติแรกที่สำคัญมว๊าก เน้นนะคะว่าสำคัญมากจริงๆในการสมัครลูกเรือเคนย่าคือพูดจีนได้ค่ะ แล้วขอเป็นจีนกลาง ส่วนจีนแต้จิ๋ว กวางตุ้ง อะไรก็แล้วแต่ ถ้าพูดได้ก็ดีค่ะ แต่ต้องได้จีนกลางประกอบด้วย ถ้าพ่นได้แค่จีนตะเข็บชายแดนนี่นะคะ ตกรอบโลดดดดค่ะ(อันนี้ออกตัวว่าเป็นความเข้าใจของตัวเองและประสบการณ์ที่เห็นเพื่อนตกรอบในรอบปี 2011 นะคะ) เอาเป็นว่าขอให้ได้จีนกลางเพื่อความปลอดภัยในอนาคตบนฟากฟ้าแล้วกันนะคะ ในที่นี้ขอไม่เอ่ยถึงคุณสมบัติอื่นนะคะ เพราะจำไม่ได้จริงๆ มันนานมาแล้ว ความทรงจำเริ่มเลือนลางค่ะ คุคริ!!!

สมัครแล้วไม่นาน หรือนานก็ไม่รุ เพราะอารมณ์ตอนได้คอลคือประมาณว่า ''เอ่ออออ คิดก่อนว่าตรูไปสมัครมาตอนไหนหว่า?? '' และแล้วก็นึกออก แฮ่ๆ แสดงว่าไม่นานมาก ใช้เวลาคิดไม่ถึงสิบวิ [smilie=bn45.gif]

เข้าเรื่องหน่อยนะคะ พอพี่เค้าโทรมาปุ๊บก็คุยกันทั่วๆไปกรุบกริบๆนิดหน่อยค่ะ
แต่ประเด็นหลักคือ ''น้องพูดจีนได้มั้ยคะ''
อิชั้นก็ตอบไปว่า ''ได้คร่าาาา'' คุณพี่ ''งั้นพี่ขอสัมภาษณ์จีนตอนนี้เลยนะคะ''
ในใจคิดว่า เอ่อออ จะดีหรอคะพี่ขา ตอนนี้หนูอยู่ข้างถนนที่มีมลพิษทางเสียงเยอะแยะมากมาย
แต่ปากดั๊นไม่ตรงกับใจตอบไปว่า ''ได้ค่ะ แต่ขอให้พี่พูดดังๆหน่อยนะคะ หนูไม่ค่อยได้ยิน''

จากประสบการณ์ตรง การคุยโทรศัพท์กับคนจีนเป็นอะไรที่ฟังยากมว๊ากกกกก แต่โชคดีที่พี่คนที่สัมภาษณ์เป็นลูกเรือคนไทยที่พูดจีนได้ค่ะ ก็เลยพอจะกร้อมแกร้มคุยกับเค้ารู้เรื่อง เนื้อหาหลักก็ให้แนะนำตัวเป็นภาษาจีนค่ะ แล้วถ้าเค้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมเค้าก็จะถามเอง เกี่ยวกับประวัติส่วนตัวนี่แหละค่ะ จขกทเข้าใจว่าเค้าจะทดสอบเราว่าสามารถสื่อสารภาษาจีนรู้เรื่องมั้ย ถ้ารู้เรื่องก็ แถ่น แท้นนน ''คุณมีสิทธิ์ได้ไปต่อค่ะ'' [smilie=bn21.gif]
^chunling^

จำนวนการตอบ: 12
Reputation point: 0
^chunling^ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ประสบการณ์การสมัคร Kenya Airways 2011 by Ch.Pl. ค่ะ

โพสต์โดย ^chunling^ » วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 11:17 am

รอบพรีสกรีนนะคะ ก็สวยๆไปตามระเบียบค่ะ พี่เค้านัดที่โรงแรมอมารี วอเทอร์เกท เข้าไปแล้วพี่เค้าจะแจกหมายเลขนะคะ นั่งรอจนครบทุกคน แล้วกรรมการก็เข้ามาทักทายค่ะ ตอนนี้เราไม่ไต้องทำอะไรนะคะ นั่งทำหน้าสวยๆตั้งใจฟังกรรมการเค้าไปนะคะ

กรรมการออกไปแล้ว พี่เค้าก็มาเรียกหมายเลขหนึ่งถึงห้าค่ะ ซึ่งจขกทก็อยู่กลุ่มนี้นะคะ เรียกให้ไปอีกห้องนึง เข้าไปมีกรรมการอยู่เต็มเลยค่ะ ทั้งคนไทยและแอฟริกัน
เค้าก็ให้ไปชั่งน้ำหนักวัดส่วนสูงนะคะ อิชั้นกลัวมากค่ะรอบนี้ เพราะทั้งอวบและเตี้ย ตอนวัดส่วนสูงเค้าวัดเป็นฟุตนะคะ อิชั้นขี้เกียจคิดเลข กลัวสูงไม่ถึงเลยแอบเขย่งค่ะ กรรมการดั๊นเห็น โอ๊ยยยยย ใจตกไปที่ตาตุ่ม แต่เค้าก็ใจดีมากนะคะ ไม่ว่าอะไร แค่บอกไม่ต้องเขย่ง ชั่งน้ำหนักเสร็จแล้วผ่านก็ไปนั่งรอทำกรุ๊ปค่ะ

คำถามกรุ๊ปถามว่าถ้าคุณสามารถเอาของสิ่งนึงไปฝังใต้ดินได้ คุณจะฝังอะไร แล้วหลังจากนั้นร้อยปีคนที่ขุดจะได้อะไรจากของของคุณ คำถาม ถามเป็นจีนนะคะ แล้วให้ตอบเป็นจีน เสร็จแล้วก็อังกฤษ เล่นเอาเปลี่ยนโหมดไม่ทันกันเลยทีเดียวค่ะ ในใจคิดว่า คุณกรรมการขา หนูไม่ใช่ talking dict นะคร๊า แฮ่ๆ ล้อเล่นค่ะ

ทำกรุ๊ปเสร็จแล้วก็ออกมานั่งรอค่ะ พี่เค้าบอกว่าถ้าได้จะโทรตามไปสัมภาษณ์ต่อรอบบ่าย ของเรากรุ๊ปแรกเสร็จประมาณเก้าโมงกว่า ไม่รุจะทำอะไรค่ะ ออกไปกินข้าวที่แพตทตินั่ม ซื้อข้าวเสร็จกำลังจะกิน คอลมาแล้วค่ะ เพื่อนที่ไปกินข้าวด้วยกันได้คอลกันเกือบทุกคนค่ะ แต่เราสิ หงอยคอตกอยู่คนเดียว [smilie=bn34.gif]

กินข้าวเสร็จก็กลับไปรอที่โรงแรมค่ะ ตัวเราเองหมดหวังไปแล้วค่ะ แต่ในใจนี่ปลุกพระมาทั้งประเทศเลยทีเดียวเชียวค่ะ สมองหมดหวัง แต่ใจยังสู้ค่ะ ว่าจะรอจนถึงเที่ยงครึ่ง ไม่ได้จะกลับบ้านไปนอนแล้วค่ะ แต่ แต่ แต่ เสียงสวรรค์มาค่ะ มาตอนเที่ยงตรง โอ๊ยยยย ขอบคุณพระเจ้าเลยทันที

รอบนี้เป็นรอบไฟนอลแล้วนะคะ ตอนนั่งรอ รุ่นพี่ที่เป็นลูกเรือก็มาแนะแนวให้ฟังค่ะ น่ารักมากจริงๆ ถึงเวลาต้องเข้าไปคุยกับกรรมการ กรรมการหกรุมหนึ่งนะคะ เข้าไปก็ทำหน้าสวยๆค่ะ เดินสวยๆ ยิ้มเข้าไว้ กราบสวัสดีงามๆ เข้าไปนั่งปุ๊บ กรรมการก็ถามค่ะ เอาเท่าที่จำได้นะคะ ก็จะถามประมาณว่าตอนนี้น้ำท่วม จะช่วยอะไรเค้าได้บ้าง เราก็ตอบว่าจะออกบูทรับบริจาคค่ะ ถ้าได้เป็นแอร์เคนย่า ก็จะชวนเพื่อนๆแอร์ไป ไปทำกิจกรรมหาเงินเอาไปซื้อของบริจาคค่ะ แล้วก็มีถามว่าถ้าเห็นเพื่อนร่วมงานสูบบุหรี่ในชุดเครื่องแบบจะทำยังไง ประมาณนี้ค่ะ นอกนั้นจำไม่ได้แล้วค่ะ เพราะนานแล้วจิงๆ ตอนนนั้นแทบไม่รู้ตัวด้วยค่ะว่าตอบไรไปบ้าง รู้แต่ว่ายิ้มตลอดเว [smilie=bn40.gif]

ไฟนอลเสร็จรอผลค่ะ นานมากกกกกกกก ย้ำว่านานมากค่ะ เพราะช่วงนั้นติดน้ำท่วมใหญ่ ผลออกก็ไปตรวจสุขภาพ ผ่านก็รอเทรนค่ะ
^chunling^

^chunling^ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ประสบการณ์การสมัคร Kenya Airways 2011 by Ch.Pl. ค่ะ

โพสต์โดย ^chunling^ » วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 11:31 am

ถึงเพื่อนๆที่อยากเป็นแอร์ทุกคนนะคะ เราใช้ความพยายามมานานมาก สมัครมาแล้วเป็นสิบครั้ง ครั้งนี้สมดังใจหวังแล้วค่ะ แต่ต้องขอออกตัวว่าไม่เคยเรียนคอร์สสมัครแอร์ที่ไหนนะคะ ไม่เคยไปพรีสกรีนกับใคร ความเชื่อมั่นล้วนๆค่ะ ใครมีเงินอยากซื้อความมั่นใจโดยการเรียนเสริมก็ดีนะคะ แต่ถ้าใครไม่มีก็พึ่งตัวเองนี่แหละค่ะ สวยน้อย สวยมาก สวยโคตรๆ ไม่เกี่ยว ความเชื่อมั่นสำคัญที่สุดค่ะ

ประสบการณ์ที่เราได้ถ่ายทอดไปถือว่าเป็นการตอบแทนเว็บไซด์นี้นะคะ แล้วก็เป็นการแทนคำขอบคุณเจ้าของกระทู้เก่าๆในสายการบินต่างๆที่เราเคยเข้าไปอ่าน มันมีประโยชน์และช่วยเราได้มากจริงๆค่ะ เราเลยอยากให้กระทู้ของเราได้สานฝันให้คนอื่นบ้าง ใครมีอะไรสงสัย หรืออยากได้กำลังใจจากเรา เรายินดีเสมอค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย ^chunling^ เมื่อ วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 2:59 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
^chunling^

โพสต์โดย hutchil » วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 1:59 pm

เจอกันพฤษภานะหนู อิอิ [smilie=bn50.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
hutchil
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 40
hutchil โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ^chunling^ » วันเสาร์ ม.ค. 07, 2012 3:00 pm

hutchil เขียน:เจอกันพฤษภานะหนู อิอิ [smilie=bn50.gif]

อยากให้ถึงวันนั้นไวๆ แล้วเจอกันค่ะ
^chunling^

โพสต์โดย fly_high » วันพุธ ม.ค. 11, 2012 7:35 pm

thaks for sharing information ka
fly_high

จำนวนการตอบ: 49
fly_high โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย strawberryfa » วันศุกร์ ม.ค. 20, 2012 11:55 pm

Haha,so nice to share a detail to other ppl
Na!c u in class ja
strawberryfa

จำนวนการตอบ: 15
strawberryfa โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Criza_posh » วันพุธ ก.พ. 29, 2012 6:38 pm

ถ้าได้ภาษาจีนระดับ 4 ถือว่าใช้ได้มั้ยคะ แล้วสมัครต้องส่งผลสอบไปด้วยรึเปล่าคะ [smilie=bn31.gif]
Criza_posh

จำนวนการตอบ: 3
Criza_posh โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย meili » วันศุกร์ มี.ค. 02, 2012 12:30 pm

ไม่ว่าจะระดับไหน ถ้าสัมภาษณ์แล้วพูดคุยกันรู้เรื่องก็โอเค อยากจะส่งผลสอบไปก็ได้ แต่ที่สำคัญคือ เอกสารทั้งหมดที่เค้าร่ะบุว่าต้องส่ง
meili
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 726
Reputation point: 7
meili โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย tippow » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2012 8:20 pm

รอบคอลนี่ยากไม๊คะ
แล้วส่วนใหญ่ใช้ภาษาอะไรตอบคะ
ถ้าตอบอังกฤษไม่ได้ ตอบจีนได้ปะคะ ฮ่าๆๆๆๆ
พอดีภาษาจีนแน่นกว่าอังกฤษอะค่ะ แปลกๆเนอะ [smilie=bn20.gif]
tippow

จำนวนการตอบ: 42
tippow โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย belive_me » วันศุกร์ มี.ค. 09, 2012 5:29 pm

ขอถามพี่ๆแอร์เหน่อย ส่วนสูง159 หน้ก 51 จะผ่านไหมค่ะ
ภาษาจีนค่อนข้างดี ภาษาไม่ค่อยดีพอ งูๆปลาๆ พอมีหวังไหมค่ะ [smilie=bn43.gif]
belive_me

จำนวนการตอบ: 1
belive_me โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ninja_hatrori » วันอังคาร มี.ค. 13, 2012 12:47 am

[smilie=bn28.gif]

จะงูหรือจะปลา ก็จะสู้คับบบ

อิอิ
NinJa_HaTrORi นินจาตัวน้อย ๆ จะไปปล่อยดาวกระจาย บนท้องฟ้า นิน ๆ ๆ นิน ๆ ๆ ^__^
ภาพประจำตัวสมาชิก
ninja_hatrori
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 132
ninja_hatrori โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Egypt Air, Jet Airways, Kenya Airways, PIA, Royal Brunei