เที่ยวบินเฮฮา กับนางฟ้าชุดเขียว (เน้นรูป)

ภูมิใจเสนอโดยทีมงาน thaicabincrew : กำแหงหาญ ดูแลเนื้อหาใกล้ชิด

ภารโรง: myoldeditor, กำแหงหาญ

เที่ยวบินเฮฮา กับนางฟ้าชุดเขียว (เน้นรูป)

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:05 pm

สวัสดีครับเพื่อนๆ งานชิ้นนี้เป็นผลงานแรกของผมในเวป Thiacabincrew.com ขอขอบคุณพี่ต๋อม myoldeditor ที่ให้โอกาสมา ณ ที่นี้ครับ เข้าเรื่องกันเลย

เมื่อวันที่ 16 กันยายน ผมมีบินมาเนเธอร์แลนด์ โดยสายการบิน EVA Air ครับ ซึ่งก็รู้สึกแปลกๆ เพราะว่าเครื่องออกตอนเที่ยงครึ่ง ซึ่งเท่าที่เคยเจอมาหรือเที่ยวก่อนๆ จะออกตอนดึก แต่ก็ช่าง ดีกว่าไม่มีไปแหละน่า

ผมไปถึงสนามบินสุวรรณภูมิตอน 8 โมงเช้าครับ ย้ำว่า 8 โมงเช้าเพราะคุณพ่อกับคุณแม่แกกลัวรถติด เอาน่า เหลือยังดีกว่าขาด ไปนั่งรอดีกว่าตกเครื่อง แต่ก็ได้เจอเพื่อนที่ไปบินที่ตะวันออกกลางที่กำลังจะบินกลับ และเพื่อนนักบินการบินไทยที่บินกลับบ้านพอดี เช็คอินเรียบร้อย ผ่านจุดตรวจเรียบร้อยก็มาที่เครื่องเลยดีกว่าครับ ไม่เสียเวลา

เครื่องเทียบอยู่ที่ Gate E ไกลสุด เดินกันขาขวิด

รูปภาพ

มาถึงแล้ว เครื่องวันนี้เป็น Boeing 777-300ER ครับ เห็นแบบนี้บินไกลเอาเรื่องเลย

รูปภาพ

ระหว่างนั้น 777-200 ของ SQ ก็ผ่านหน้าเราไป

รูปภาพ

กราวน์สตาฟ ผู้ปิดทองหลังพระครับ

รูปภาพ

ระหว่างนั้น 747-400 ของคุณคะ ก็แท็กซี่ผ่านไป
"The rough road leads to the star..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
helldiver
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 144
Reputation point: 0
helldiver โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: เที่ยวบินเฮฮา กับนางฟ้าชุดเขียว (เน้นรูป)

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:09 pm

ขึ้นมาบนเครื่องแล้วครับ ต่อกันดีกว่า

รูปภาพ

บนเครื่องดูดีครับ สะอาดสะอ้าน สีสบายตา มี PTV จอใหญ่ใช้ได้

รูปภาพ

Safety Instructions ครับ ขึ้นเครื่องก็อ่านกันด้วย มีประโยชน์มากๆครับ

รูปภาพ

ดูคอนเสิร์ตซิมโฟนีออเครสตราบนฟ้า มันก็สบายดี

หลายๆท่านอาจเริ่มด่าผมในใจแล้วล่ะสิ ว่านี่บอร์ดลูกเรือนะ ลูกเรืออยู่ไหน ใจเย็นๆครับ มาแน่ๆ
"The rough road leads to the star..."
helldiver

helldiver โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: เที่ยวบินเฮฮา กับนางฟ้าชุดเขียว (เน้นรูป)

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:15 pm

เซอร์วิสเริ่มแล้วครับ เริ่มด้วยนางฟ้าหน้าหมวย(คนไทย) ที่มาบริการเครื่องดื่ม อยากได้อะไรบอก ถ้ามีให้เต็มที่ครับ

พอน้องเขาเดินมาถึง ผมก็เลยถามไปว่า "ขอถ่ายรูปนะครับ"

น้องเขางงๆไปแป๊บนึง พร้อมทั้งตอบว่า "จะดีหรอคะ"

พร้อมทั้งยิ้มให้กล้องทันที

รูปภาพ

ต่อกันเลย

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูป้ายชื่อ ก็พบว่าน้องเขาชื่อแพร บริการดี ยิ้มแย้มแจ่มใส ประทับใจครับ เจอน้องเขาบนเครื่องก็อย่าลืมทักกัน
แก้ไขล่าสุดโดย helldiver เมื่อ วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 9:28 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
helldiver

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:21 pm

เรื่องป้ายชื่อแอร์นี่เป็นอะไรที่สร้างปัญหาให้ผมมาหลายทีแล้วครับ เวลาจะเขียนชมใน feedback form เพราะผมไม่กล้ามอง กลัวเขาจะมองว่าไปมองหน้าอกเขา จนไปถามรุ่นน้องมันก็เลยบอกว่า พี่ก็มองๆไปเหอะ ไม่งั้นเขาจะทำมาทำไมวะ เออจริงของมัน

ต่อกันเลย อาหารวันนี้เป็นกระเพราไก่ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

สักพักนึงน้องแพรเอาที่ปิดตา ที่อุดหูแปรงสีฟัน มาให้ ใส่ถุงมาน่ารักครับ พร้อมกับบอกว่าข้างหลังว่างยาว ถ้านั่งคนเยอะๆอึดอัดจะย้ายก็ได้ ก็เลยย้ายไปตรงครัวหลังดีกว่า เพราะกะนอนยาว 555

รูปภาพ

รูปภาพ

ลืมไม่ได้เลย คือ ห้องน้ำ ครับ สะอาดสะอ้าน กว้างพอใช้ได้ มีแอร์อีกคนเข้าไปทำความสะอาดเรื่อยๆครับ ซึ่งจะพาไปรู้จักกับเธอในโอกาสต่อไป

รูปภาพ
helldiver

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:28 pm

ถ่ายห้องน้ำเสร็จ ก็เห็นน้องแพรกับน้องโบว์(ที่ผมบอกในโพสก่อนว่ามาล้างห้องน้ำเป็นช่วงๆ) ง่วนกับการจัดของว่างอยู่ครับ เลยถามซะก่อนว่าถ่ายได้ไหม หลังจากได้รับอนุญาตแล้วก็ลุยกันเลย

รูปภาพ

น้องแพรยืนเรียบร้อยมาก

รูปภาพ

เริ่มมีพร็อบ

รูปภาพ

ซูมอีกนิด
แก้ไขล่าสุดโดย helldiver เมื่อ วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 8:40 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
helldiver

โพสต์โดย helldiver » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 7:37 pm

จากนั้นหัวหน้าในส่วนครัวหลังก็เข้ามาครับ นึกว่าจะโดนด่า เพราะมาถ่ายรูปข้างหลัง แต่โชคดีที่เธอใจดี เลยชวนมาถ่ายด้วยกันเลย มีการถามว่า

How do I look??

ก็เลยตอบให้ว่า

You are absolutely perfect.

รูปภาพ

จากนั้นน้องแพรกับน้องโบว์ก็ต้องผลัดกับลูกเรืออีกชุดไปนอนครับ

รูปภาพ

อยู่แถบอาเซอร์ไปจานแล้วครับ

รูปภาพ

อาหารเย็นผมเลือกเป็นบะหมี่ผัดครับ

ส่งท้ายกันไปด้วยภาพของหอบังคับการบินของสนามบิน Amsterdam Sciphol

รูปภาพ

สำหรับข้อคิดเห็นหรือติชม แนะนำมาได้เสมอครับ หากผิดพลาดประการใดผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ขอขอบคุณ
1. พี่ต๋อม Myoldeditor ที่ให้โอกาส
2. นางฟ้าจากอีว่าแอร์ น้องแพร น้องโบว์ และหัวหน้าครัวหลังครับ สำหรับการบริการที่ยอดเยี่ยม และความประทับใจ แถมมาเป็นนางแบบให้ด้วย

เตรียมพบกับภาคต่อไปเร็วๆนี้ครับ
helldiver

โพสต์โดย baan_noke_team » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 8:21 pm

คราวหน้าเฮียขอทำตั๋วมาขึ้น BR บ้างดีกว่า...

เผื่อจะได้ถุงของขวัญกะเค้าบ้าง [smilie=bn46.gif]
.

รูปภาพ
baan_noke_team
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 456
baan_noke_team โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย phatty » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 9:38 pm

นางฟ้าชุดเขียวถุงน่องดำ สวยน่ารักดีจังค่ะ

น้าเขยเวลามาไทยก็นั่ง EVA มาตลอด เค้าบอกว่าการบริการดีแถมราคาตั๋วก็สมเหตุสมผล [smilie=bn49.gif]
Take me to the clouds above..^^
phatty

จำนวนการตอบ: 457
Reputation point: 2
phatty โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pitchanee » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 10:07 pm

อยากเป็นส่วนหนึ่งคร่าาาาาาาาาาาาาา [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
Pitchanee
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 31
Pitchanee โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย diia_aiid » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 10:47 pm

พี่แพร น่ารักมากค่ะ ^^
diia_aiid

จำนวนการตอบ: 9
diia_aiid โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lookpat » วันศุกร์ ก.ย. 24, 2010 11:27 pm

กรี๊ดๆๆๆๆ เกิดค่า [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
พี่แพร Pearis กะพี่โบว์ Tina (เขียนงี้ป่าวง่า) เริ่ดมากๆ เพื่อนผ้มมมมมมมมมมมมม
สาวไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก โดยเฉพาะชาติไต้หวันค่ะ...

[smilie=bn45.gif]

ปล1. อ้าว อัมสเตอร์ดัมเอา 777 มาบินแล้วหรอเนี่ย คิดถึงจัง
ปล2. ถึงคุณจขกท. โชคดีจังได้เจอแอร์ดีๆ น่ารักๆ แถมได้นอนยาวแถวหลังอีก
[smilie=bn33.gif] [smilie=bn21.gif]
What dreams may come!!!
lookpat

จำนวนการตอบ: 346
lookpat โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย helldiver » วันเสาร์ ก.ย. 25, 2010 2:12 am

lookpat เขียน:กรี๊ดๆๆๆๆ เกิดค่า [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
พี่แพร Pearis กะพี่โบว์ Tina (เขียนงี้ป่าวง่า) เริ่ดมากๆ เพื่อนผ้มมมมมมมมมมมมม
สาวไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก โดยเฉพาะชาติไต้หวันค่ะ...

[smilie=bn45.gif]

ปล1. อ้าว อัมสเตอร์ดัมเอา 777 มาบินแล้วหรอเนี่ย คิดถึงจัง
ปล2. ถึงคุณจขกท. โชคดีจังได้เจอแอร์ดีๆ น่ารักๆ แถมได้นอนยาวแถวหลังอีก
[smilie=bn33.gif] [smilie=bn21.gif]

โชคดีครับ ที่ได้เจอ เพราะทั้งน้องแพร น้องโบว์ รวมไปถึงท่านอื่นๆ ทำงานเต็มที่ บริการดี และดูก็รู้ว่าเต็มใจและเต็มที่ 100 เปอร์เซนต์ หรืออาจจะเกินด้วยครับ ผมถือว่าผมโชคดีเพราะตอนแรกจะไปสายการบินอื่นแล้ว

เอา 777 มาบิน Operating Cost น้อยกว่า ประหยัดกว่า เดี๋ยวนี้เทรนด์เครื่องบินสองเครื่องประหยัดบินไกลมาแรง จะเห็นได้ว่า A340 ที่ทำมาแก้ลำ 747 ไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควรครับ [smilie=bn21.gif]

ปล คุณลูกปัดก็สาว BR หรอเนี่ย
helldiver

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องเที่ยวไปสไตล์ลูกเรือ, Survival's Kit, ฟ้องด้วยภาพ และชีวิตลูกเรือไทย around the world