เล็กๆน้อยๆจาก Perth&Fremantle Australia ครับ

ภูมิใจเสนอโดยทีมงาน thaicabincrew : กำแหงหาญ ดูแลเนื้อหาใกล้ชิด

ภารโรง: myoldeditor, กำแหงหาญ

เล็กๆน้อยๆจาก Perth&Fremantle Australia ครับ

โพสต์โดย คนที่บังเอิญผ่านมา » วันอังคาร ม.ค. 29, 2008 10:51 pm

สวัสดีครับ เมื่อกลางเดือนมีโอกาสได้บินไปเมืองเพิร์ธ ประเทศออสเตรเลีย(ก่อนที่เค้าจะตัดไม่ให้ลูกเรือ Y ทั้งหลายไปบิน) เก็บเรื่องกับรูปมาฝากกันเหมือนเดิมครับ

ตอนไปถึงนั้นก็บ่ายๆเย็นๆแล้วครับ ออกจากโรงแรมมาตอน 5 โมงนิดๆ เมืองเงียบเอามากๆครับ ประหนึ่งเกือบๆเมืองร้างเลยครับ
เพราะว่าที่นี่กิจการร้านค้าเค้าจะปิดกันตอน 5 โมงเป็นส่วนใหญ่ จะเหลือก็แต่ร้านอาหาร / แล้วก็ร้านสะดวกซื้อบางร้านเองครับ
รูปภาพ
ภาพนี้ถ่ายตอนทุ่มกว่าๆ ถ้าเป็นบ้านเราคงกำลังยุ่งวุ่นวายทีเดียว แต่ที่นี่เงียบมากๆครับ

หลังจากวันแรกผ่านไปวันที่ 2 ก็นัดกันไปซื้อของฝากก่อนในตอนเช้า ก่อนจะไป Fremantle ต่อในตอนบ่าย
ปกติผมจะใช้โทรศัพท์มือถือเป็นนาฬิกาปลุก คราวนี้ก็เช่นกัน นัดกัน 10 โมง (เวลาที่นั่นเร็วกว่าเรา 2 ชั่วโมง)
ผมก็ตั้งปลุกไว้ตอน 7. 40 (เวลาบ้านเรา) แต่ลงมาแล้วไม่เจอใคร พอเหลือบดูนาฬิกาที่ฟรอนท์ มันดันเป็น 8 โมงซะได้
ผมก็ยังงงๆทำไมอยู่ๆดีๆโทรศัพท์มันเปลี่ยนเวลาเองได้ฟะ? มันอัพเดตผ่านซิมหรือไง? nokia 8250 เนี่ยนะ?
หลังจากงงๆแล้วก็กลับขึ้นไปนอนต่อ แล้วค่อยลงมาอีกทีตอน 10โมง แล้วก็ออกไปกินข้าว+ ซื้อของกัน
สำหรับผม ได้แต่ซื้อตามใบสั่งจากที่บ้านแค่นั้นเอง ไม่มีของตัวเองเลยแม้แต่น้อย
ที่นี่ฟ้าใสมากครับ มากซะจนคิดว่า มีเมฆหน่อยก็ดีนะ ร้อนจะตายหองอยู่แล้ว ช่วงที่ไปนี่แดดจ้ามากๆครับ
รูปภาพ
ฟ้าใสแจ๋ว จริงๆครับ (จริงๆมีเมฆบางๆนิดหน่อย แต่มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย)

พอตกบ่ายๆก็ขึ้นรถไฟไปฟรีเมนทัล ได้ยินจากพี่ๆมาว่า เมืองนี้จะเป็นเมืองท่าเรือริมชายทะเล ไปหาร้านนั่งกิน fish&chip จะได้บรรยากาศมากๆ อืม... พอได้ยินว่าเป็นเมืองริมทะเลมีท่าเรือ ผมก็จินตนาการไปไกลเลย แต่พอไปถึงมันไม่ค่อยจะเหมือนกับที่คิดเท่าไหร่แฮะ ไปถึงนู่นก็ 4 โมงกว่าเข้าไปแล้ว(สาวๆซื้อของนาน แต่ไม่ว่ากัน ออสเตรเลียนี่ไม่ได้มากันบ่อยๆ ส่วนผมกลับไปนอนรอได้อีกเกือบ2ชั่วโมง) ร้านรวงปิดเกือบหมดแล้วเหมือนเดิม ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมรีบปิดกันจัง
รูปภาพ
ตึกแถบๆที่เห็นนี่จะเป็นพวกร้านกาแฟ/ไอศครีมซะส่วนมาก

หลังเดินวนไปวนมาอยู่นานหาที่ลงกันไม่ได้ซะทีก็เลยเดินไปที่ คุกฟรีเมนทัล โชคยังดีที่ไปทันทัวร์รอบสุดท้ายพอดีตอน 5 โมง
ระหว่างทางเดินก็ร้อนมากครับแดดเปรี้ยงมากแม้เกือบจะ 5 โมงแล้วก็ตาม (ซีกโลกใต้ฤดูร้อนมันมืดช้า รึเปล่า ไม่แน่ใจ)
ที่คุกแห่งนี้มีประวัติเก่าแก่พอสมควร แต่ปัจจุบันเลิกใช้ไปแล้ว ถ้าผมจำ/ฟังไม่ผิด ที่นี่น่าจะใช้เป็นที่ขังนักโทษยุคแรกๆของออสเตรเลียเลย
คุณไกด์ผู้คุม(คุณ Jane)จะใช้ศัพท์ 2 คำคือ convict กับ prisoner ผมไม่เข้าใจว่ามันต่างกันตรงไหน(มันก็นักโทษเหมือนกันนิ)
คุณ Jane จะพาชมคุกไปเรื่อยๆ อธิบายส่วนต่างๆภายในคุกให้ฟัง ซึ่งผมก็ลืมๆไปมั่งละ โดยเฉพาะรายละเอียดปีต่างๆที่ทำนู่นทำนี่อ่ะ
ที่นี่มีจัดแสดงห้องนักโทษตั้งแต่ยุคแรกสุด ยันยุคสุดท้าย รวมทั้งห้องประหารที่ยังคงอยู่ที่เดิมด้วยครับ
รูปภาพ
หน้าทางเข้าครับ เห็นคำว่า Open นี่ดีใจมากๆ แต่ก็มัวถ่ายรูปนกแก้วอยู่นั่นล่ะไม่เข้าไปซักทีเกือบไม่ทันเหมือนกัน

รูปภาพ
ตอนเข้าไปข้างในคุณ Jane ยังมีแอบแซว "เป็นไงบ้างล่ะบ้านใหม่ของพวกคุณ" (อืม ใหญ่กว่าบ้านตูเยอะเลย)

รูปภาพ
บรรยากาศทั่วๆไปในคุกครับ จะมีตาข่ายกันไว้ระหว่างชั้นมีไว้ป้องกันการฆ่าตัวตาย และการโยนของใส่หัวคนอื่น
ซึ่งส่วนมากจะโยนถังขี้ลงมากัน แม้ว่าถังจะติดตาข่ายไม่โดนหัว แต่ของข้างในไม่ติดตาข่ายนะครับ เหอๆ

รูปภาพ
ห้องขังยุคแรกสุด มีที่เท่าแมวดิ้นตายจริงๆ แต่จะได้อยู่คนเดียว ต่อมาภายหลังจะทุบกำแพงรวม2ห้อง เป็น 1ห้อง
แต่ต้องอยู่ด้วยกัน 2 คน แบบนี้อยู่ที่เท่าแมวดิ้นตายดีกว่า อีกคนมันจะทำอะไรเราบ้างก็ไม่รู้ - -*

รูปภาพ
ส่วนนี่เป็นห้องขังห้องสุดท้าย ก่อนที่จะให้ดื่มบรั่นดี ใส่ตรวน แล้วพาเดินไปยังห้องต่อไป....

รูปภาพ
คือห้องนี้ครับ คงไม่ต้องบอกว่าใช้ทำอะไรนะครับ

ออกจากคุกที่บรรยากาศหดหู่มาแล้วก็ไปหาอะไรกินกันตรงท่าเรือ หลักๆก็ลองไปกิน fish&chip แบบดั้งเดิม
จริงๆมันก็แค่ปลาชุปแป้งทอดกับเฟรนช์ฟรายน่ะแหละครับ หลังจากเข้าร้านไป 6 คนก็สั่งแบบเดียวกัน
แล้วก็....เหลือเหมือนกันหมดเลยครับ(อย่างน้อยๆก็มันฝรั่งทอดล่ะ) เพราะว่ามันเลี่ยนน่าดู ให้กินกับ vinegar แล้วก็เกลือ
ถ้าต้องการซอสอื่นๆก็ต้องซื้อเองล่ะครับ รู้งี้สั่งมา 4 ชุดแบ่งกันกินก็พอละ เห็นแล้วเสียดายง่ะ
เลยหาไอศครีมมากินแก้เลี่ยนกันต่อ แต่ว่าแต่ละคนก็กินกันไม่ค่อยไหวแล้วเลยซื้อถ้วย 3 สกู๊ป มาแบ่งกันกิน
ไปยืนจิ้มๆชี้ๆเลือกรสไอศครีมกันอยู่นาน เลือกได้เสร็จคนขายก็หันมาถามยิ้มๆว่า เอาช้อนกี่อัน? เอ่อ.. 5 ครับ แหะๆ
คนขายเค้าก็เสียบช้อนมาให้ 5 อัน ไอ้เด็กแถวๆนั้น(ประมาณ 5-7 ขวบ) มันก็พูดซะดังว่า โอ้ว ช้อนเยอะจังเอาไปทำอะไร?(น่าเตะจริงๆ เด็กเวง )
รูปภาพ
บรรยากาศร้านที่ไปนั่งกินกันครับ แต่แดดแรงมาก เลยไม่ได้ไปนั่งติดน้ำ นั่งกินในร้านตามปกติ

จากนั้นก็เดินไปริมหาดแถวๆนั้นแล้วเลยไปที่ round house ที่อยู่ใกล้ๆ เป็นจุดชมวิวแถวๆนั้นเลยครับ
รูปภาพ
น้ำทะเลนิ่งมากๆครับ เห็นเป็นเส้นตัดกับขอบฟ้าเลย

สำหรับวันต่อมาก็ออกไปเดินเล่นคนเดียวช่วงเที่ยงๆ เล่นเอาเกือบตายเหมือนกัน แดดแรงมากๆ ไม่ได้พกน้ำติดตัวไปด้วย
จะซื้อกินก็มีแต่น้ำเย็น ตอนนันเจ็บคออยู่เลยกินไม่ได้ (เริ่มสำนึกตัวหลังจากกินไอติมไป 2 รอบ แล้วอาการแย่ลง)
เดินไปแถวๆท่าเรือเฟอรี่ของเพิร์ธ ที่นั่นจะมี อาคาร Swan Bells หนึ่งในเครื่องดนตรีที่ใหญ่ที่สุดในโลก
ซึ่งภายในมีระฆังของ St.Martin-in-the-fileds 12 อัน (ป้ายเค้าว่างั้นอ่ะ)
รูปภาพ
นี่ล่ะครับอาคาร swan bell ที่ว่า ค่าเข้าคนละ 10เหรียญ ผมค่อยมีเวลาเลยไม่ได้เข้า

รูปภาพ
Park ใกล้ๆท่าเรือ ครับฟ้ายังคงใสไร้เมฆแดดจ้าอยู่เช่นเดิม

ทีแรกว่าจะไปหาที่เที่ยวต่ออีกซักหน่อยแต่ว่าแดดมันแรงเหลือเกิน ทั้งหมวกทั้งแว่นกันแดดก็ไม่ได้เอาไป แถมหิวน้ำอีก
ว่าแล้วก็แวะหาอะไรกินแล้วกลับโรงแรมดีกว่า แถมกลับไปเฉียดเวลา wake call ไปหน่อยเดียวเอง เหอๆ

จบแล้วครับ รูปที่เหลือไปดูได้ที่บล๊อคผม จิ้มที่ลายเซ็นต์ได้เลยนะครับ
ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

ปล. นั่งพิมพ์อยู่นาน คิดชื่อกระทู้ไม่ได้ซักที สุดท้ายก็ได้มาแค่เนี้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนที่บังเอิญผ่านมา
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 60
Reputation point: 0
คนที่บังเอิญผ่านมา โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย rachall » วันอังคาร ม.ค. 29, 2008 11:01 pm

ขอบคุณมากเลยนะคะ
รูปสวยงามมากเลยคร่า

ว่าแต่ทำไมเค้าไม่ให้บินไปที่นั้นอะคะ(ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคร่า)

อิอิ
@_+
rachall
Royal First Class
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 526
rachall โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย aOii_coOL » วันอังคาร ม.ค. 29, 2008 11:15 pm

หดหู่ได้อีก...เห็นสภาพคุกแล้ว เอ้ออออออ

ถ่ายภาพออกมาได้ใส่กิ๊งเลยค่ะคุณขา

:D
Try and Success !!
aOii_coOL
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 991
Reputation point: 1
aOii_coOL โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย paula_pink » วันอังคาร ม.ค. 29, 2008 11:58 pm

รูปสวยมากค่ะ :D

แต่คุกนี่หดหู่จริงๆ น่ากลัวมาก
paula_pink

จำนวนการตอบ: 887
Reputation point: 7
paula_pink โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beer_tg » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 12:29 am

คุณไกด์ผู้คุม(คุณ Jane)จะใช้ศัพท์ 2 คำคือ convict กับ prisoner ผมไม่เข้าใจว่ามันต่างกันตรงไหน(มันก็นักโทษเหมือนกันนิ)

ศัพท์บางตัว ในสมัยก่อนจะใช้คนละความหมายกันคับ
แต่พอมาในยุคปัจจุบัน ความหมายมันใกล้เคียงกัน
เค้าเลยรวบรวมเป็นกลุ่มคำศัพท์

เช่น นักโทษ :convict, prisoner, inmate, captive

แต่ถ้าศึกษาจริงๆ แล้วจะพบข้อแตกต่างอย่างชัดเจนคับ
ที่คุณไกด์ใช้ทั้ง 2 คำนี้ เพราะว่ามันเป็นเรื่องราวทางประวัติศาสตร์
ยังต้องแบ่งความหมายของคำเหมือนสมัยก่อน

convict แปลว่า "นักโทษ" คับ แต่เป็นคนที่ทำผิด
แล้วถูกกระบวนการทางกฎหมาย หรือจารีตประเพณี
พิสูจน์หรือตัดสินแล้วว่ามีความผิด แล้วต้องได้รับโทษตามบัญญัติ

prisoner แปลว่า "ผู้ต้องขัง" คับ ไม่จำเป็นต้องเป็นนักโทษเสมอไป
เพราะสมัยก่อนจะหมายความว่า "เชลย" คับ

immate แปลว่า "ผู้ถูกกักขัง" ไม่จำเป็นต้องถูกกักขังไว้ในคุกคับ
ที่บ้าน โรงพยาบาล หรือ สถานที่อื่นก้อได้คับ

captive แปลว่า "ผู้ถูกควบคุม หรือ ครอบงำ"
หากเราถูกสะกดจิต หรือ ต้องทำตามคำสั่งของใคร
ก้อใช้คำนี้ได้คับ เพราะว่าเราทำหรือถูกกระทำเพราะมีคนมาบังคับ

...

ดูจากความมหายแล้วมันครือๆเหมือนกันหมดใช่ไหมคับ
สมัยนี้เลยไม่ซีเรียสมาก ใช้กันได้หมด ...

ปล. เหมือน take course วิชา History of Language เลย :lol:

........................................

พาไปดูคุกหดหู่มากๆคับ แต่ว่ารูปที่ถ่ายตอนกลางวันแสงสวยนะคับ :D
รูปภาพ
beer_tg
พ่อเทพทุกสถาบัน

จำนวนการตอบ: 3038
Reputation point: 21
beer_tg โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย myoldeditor » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 12:51 am

ไม่ได้ไป Perth หลายปีแล้ว เห็นภาพก็คิดถึงเหมือนกัน (แต่ถ้าเลือกได้ก็ไม่ไปหรอก เพราะรู้ๆ กันอยู่ว่าผู้โดยไม่ธรรมดา) เลยนำภาพสมัยโบราณมาแชร์กะเค้าบ้าง รูปทั้งหมดถ่ายจากกล้องโซนี่ F505 ความละเอียด 2.1 ล้านพิกเซล ราคาขณะนั้นสามหมื่นกว่าบาท เป็นกล้องดิจิตอลระดับไฮโซสุดๆ แล้ว ณ นาทีนั้น ภาพที่เห็นถ่ายเมื่อราวปี 1999-2000 ยุคที่กล้องดิจิตอลอุบัติขึ้นบนโลกใหม่ๆ ผมมีภาพที่ Perth และ Frementle ที่ถ่ายโดยกล้องฟีลม์ก่อนปี 1999 หลายร้อยภาพครับ แต่ไม่ขยันเอามาแสกน ป่านนี้หนูและแมลงสาบอาจแทะไปหมดแล้ว...
แนบไฟล์
ภาพนี้ถ่ายที่แถวๆ walking street เค้าเรียกว่าอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ภาพนี้อายุราว 9-10 ปี คนกลางจำได้ไม๊ครับใคร พอลลี่ไง... เอ๊ะ ใครจะรู้จัก
43_resize.jpg (60.82 KiB) เปิดดู 10828 ครั้ง
สมัยนั้น Bell Tower สร้างยังไม่เสร็จดี แต่เราก็อวดดีขึ้นไปเที่ยวกันครับ ฟรี แอร์ที่เห็นในภาพได้ดิบได้ดีมีผัวมีลูกกันไปเรียบร้อยแล้ว ส่วนหนุ่มรูปหล่อคนกลาง ...คนที่คุณก็รู้ว่าใคร สมัยผมยังดกดำ
59_resize.jpg (39.23 KiB) เปิดดู 10827 ครั้ง
คนกลางเพอร์เซอร์ยอดนภา ลูกเรือไทยคงรู้จักกันดี ภาพนี้ถ่ายคาเฟ่เล็กๆ ริมแม่น้ำสวอน อืมม.. บางครั้งการชมภาพเก่าๆ ก็ทำให้เราโหยหาบรรยากาศเมื่อครั้งกระโน้นเหมือนกัน
66_resize.jpg (54.15 KiB) เปิดดู 10835 ครั้ง
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2174
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย minnie_mostwanted » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 12:52 am

some of its aspects remind me of GB so much ka...so lovely ^^

เคยเข้าไปศึกษารายละเอียดที่ concentration camp of Auschwitz เข้าใจความรู้สึกเหมือนกันค่ะ มันหดหู่ เหมือนกับว่าเราเป็นนักโทษซะเองเลย

ปล.เสียดายนะคะที่ rounte นี้ ให้แอร์ E บินแล้ว กว่าจะได้ไป แก่ตายพอดี

ปล.2 เพิ่งจะเห็นภาพที่ myold โพส รูปยังดูใหม่ ๆ ชัดแจ๋วอยู่เหมือนเดิมเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย minnie_mostwanted เมื่อ วันพุธ ม.ค. 30, 2008 12:58 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
minnie_mostwanted

จำนวนการตอบ: 922
minnie_mostwanted โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย aOii_coOL » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 12:56 am

เหอเหอ...แอบมาแซวคุณ myoldeditor

แอบรำลึกถึงวันเก่าๆ...ป๊าดดดดดด
Try and Success !!
aOii_coOL

จำนวนการตอบ: 991
Reputation point: 1
aOii_coOL โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย N' Thung » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 8:19 am

ตามมาดูรูปและบรรยากาศสวยๆคะ
น่าเสียดายจังที่เขาจะไม่ให้ y บินแล้ว
ยังงี้ก็รอไปตอนแก่กันพอดี (เอ๊ะ หรือไม่ยอมแก่ อิอิ)

ดูไปดูมามารูปก็สวยดีมาต๊กกะใจรูปหลังๆ
พี่พอลลี่ไหงดูตัวเล็กจัง ตอนนี้ตัวหญ่ายกว่านี้นา เอ๊ะหรือรูปมันหลอกตา
และ....
myoldอิดิเต้อ สมัยมีผมและยังไม่มีพุงกะทิแถมสาวๆประกบข้างด้วย โอ๊ว...
กรั๊กๆๆๆ
Sometimes life can be deceiving
I'll tell you one thing, it's always better when we're together...

รูปภาพ
N' Thung

จำนวนการตอบ: 1884
Reputation point: 7
N' Thung โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย pimcu » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 9:06 am

เห็นด้วยกับน้องถุงอ่ะว่าพี่พอลลี่ตัวเล็กมากๆ
แล้วคุณพี่คนนั้นที่ผมดกดำเนี่ย เอ่อ...หน้าตาเด๋อด๋ามากคะ
รูปภาพ
pimcu
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 461
pimcu โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Boom Boom » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 5:08 pm

เฮียถ่ายรูปทะเลที่เห็นเส้นขอบฟ้าสวยมากๆ

ส่วนรูปคุณลุง my old ก็แบบว่า ไม่น่าเชื่อว่าพี่พอลลี่เคยตัวเล็กขนาดนั้น โอ้ววว :oops:
Boom Boom

จำนวนการตอบ: 2023
Boom Boom โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beer_tg » วันพุธ ม.ค. 30, 2008 9:37 pm

กร๊ากกกกก เมื่อก่อนลุงผมดกดำมากๆ
มาดูเดี่ยวนี้สิ ยิ่งกว่าท่าเตียน 555

ถึงพี่พอลลี่จะตัวเล็ก แต่พี่พอลลี่ก้อน่ารักเสมอ :oops:
รูปภาพ
beer_tg

จำนวนการตอบ: 3038
Reputation point: 21
beer_tg โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องเที่ยวไปสไตล์ลูกเรือ, Survival's Kit, ฟ้องด้วยภาพ และชีวิตลูกเรือไทย around the world