Life of QR Crew: แอร์ไทยในกาต้าร์หม่ำอาหารเกาหลี รูปเพียบบบบ

ภูมิใจเสนอโดยทีมงาน thaicabincrew : กำแหงหาญ ดูแลเนื้อหาใกล้ชิด

ภารโรง: myoldeditor, กำแหงหาญ

Life of QR Crew: แอร์ไทยในกาต้าร์หม่ำอาหารเกาหลี รูปเพียบบบบ

โพสต์โดย cute » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 11:18 am

รูปภาพ

Life of QR Crew: แอร์ไทยในกาต้าร์หม่ำอาหารเกาหลี

เรื่องและภาพโดย cute
........................................

เดือนนี้ว่างจัด ว่างมากจริงๆ ..ไหนนะ ใครบอกว่าเป็นแอร์การ์ต้าแล้วบินหนักแทบไม่ได้พัก หนักบ้าหนักบอที่ไหนกันล่ะ นี่เราได้วันหยุดสามวันติดกันทั้งที่ไม่อยากได้เล้ย (เอาน่ะ ยังไงก็ยังดีกว่า stand by แต่ไม่ถูกเรียกบิน หรือถ้าถูกเรียกไปบินก็เป็นไฟลท์อะไรก็ไม่รู้ที่ไม่อยากจะบิน …เฮ่อ เรื่องมากไม๊ล่ะคนเรา)

มีวันหยุดเยอะๆ แบบนี้มันสบายก็จริง แต่อย่าลืมว่าเมื่อถึงสิ้นเดือน อืมส์ อืมส์ อืมส์…เงินชั้นไปไหนหมดเนี่ย? เราเลยอยากได้ไฟลท์บินเยอะๆ มากกว่า (บินเยอะก็ได้เงินเยอะ บินน้อยก็ได้เงินน้อย) แต่เอาเหอะ ชีวิตเรามันเลือกอะไรไม่ได้มากนัก เขาให้หยุดก็ต้องหยุด เขาให้บินก็ต้องบิน นี่แหละ ชีวิตแอร์รับจ้างนอกราชอาณาจักร จะเรียกร้องอะไรได้เล่า

…………………….

ไหนๆ ก็เป็นวันหยุด เลยมีโอกาสได้พิสูจน์ฝีมือทำอาหารเกาหลี ซึ่งก็ร่ำเรียนจากเพื่อนๆ เกาหลีร่วม batch ที่เทรนด้วยกันนี่แหละ ถ้าใครเคยบินไปเกาหลี รับรองว่าต้องรู้จักอาหารชนิดนี้แน่ๆ เพราะเป็นอาหารแนวๆ สิ้นคิดหากินง่ายทั่วทุกตรอกซอกซอยพอๆ กับข้าวผัดกระเพราบ้านเรา

อาหารจานนี้ มีชื่อว่า Tukbokki เป็นอาหารเกาหลียอดนิยมอีกจานนึงในหมู่คนเกาหลีทั่วไป ส่วนประกอบหลักของอาหารจานนี้คือ Rice Cake หรือเส้นแป้งข้าวเจ้าเหนียวหนึบๆ ที่เรียกว่า Ga rae tuk ต้มให้สุกและปรุงรสด้วยซอสพริกเกาหลี Ko chu jung ใส่เนื้อ ลูกชิ้นปลาและผักหลากชนิดเพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหารค่ะ อิอิ

…………………….

รูปภาพ

อันนี้เป็นห้องครัวของข้าพเจ้าเอง

ขอบอกว่าอาหารจานนี้ง่ายนิดเดียวค่ะ เครื่องปรุงที่ใช้ก็ไม่เยอะ และก็หาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปที่ขายอาหารเกาหลี ราคาก็ไม่แพง พูดง่ายๆ คือซื้อเขากินแพงกว่าทำเองหลายเท่าค่ะ

รูปภาพ
1. Ko chu jung ซอสเกาหลี

รูปภาพ
2. Rice Cake แป้งสีขาวๆ นุ่มๆ อร่อยดีค่ะและพวกเส้นต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น สปาเกตตี้หรือมาม่า ฯลฯ แล้วแต่ชอบ

รูปภาพ
3. โอเด้ง (บ้านเราคือแนวๆ ลูกชิ้นปลานั่นล่ะค่ะ)

รูปภาพ
4. ไข่ต้ม

5. น้ำตาลทราย (คงไม่ต้องมีรูปประกอบใช่ไหมคะ)

รูปภาพ
6. ผักต่างๆ แล้วแต่ชอบ แต่โดยทั่วไปจะใช้ แครอท ต้นหอม หอมหัวใหญ่ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ กว้างราว 1 ซม.ยาวราว 3 ซม. แล้วก็กะหล่ำปลี (แต่วันนี้ใช้แครอทกับหอมหัวใหญ่ค่ะ)

รูปภาพ

ส่วนประกอบทั้งหลายทั้งปวงค่ะ

…………………….

มาดูวิธีการปรุงกัน ในที่นี้จะทำสำหรับกิน 3-4 คนค่ะ

รูปภาพ

ต้มน้ำสักหนึ่งลิตรให้เดือด เดือดแล้วใส่ซอสเกาหลี Ko chu jung ลงไปหนึ่งช้อน ถ้าชอบเผ็ดก็ใส่สองช้อน คนให้เข้ากัน

รูปภาพ

ใส่ Rice Cake และเส้นสปาเกตตี้ลงไป ต้มจนสุก ระหว่างต้มก็คนไปด้วยนะคะ เส้นจะได้ไม่ติดกัน จริงๆ จะต้ม Rice Cake และเส้นต่างๆ ไว้ก่อนและตั้งรอท่าไว้ก็ได้ และถ้าทำแบบนั้น ตอนต้มให้ใส่เกลือนิดนึง สุกแล้วสะเด็ดน้ำ และคลุกด้วยน้ำมันพืชซะหน่อยเส้นจะได้ไม่ติดกัน จากนั้นทำตามขั้นตอนด้านล่างไปเรื่อยๆ และใส่เส้นตามตอนท้าย

รูปภาพ

ใส่ผัก และลูกชิ้นปลาที่หั่นเป็นชิ้นพอคำตามรูปลงไป ต้มจนได้ที่ (แล้วแต่ว่าชอบผักสุกมากสุกน้อย)

เติมน้ำตาลทรายลงไปสักสองช้อนโต๊ะ ก็แล้วแต่ว่าจะชอบกินหวานมาก หวานน้อย แต่ไม่ต้องเหยาะน้ำปลาลงไปนะคะ คนละเรื่องเลย ไม่ใช่อาหารไทย อิอิ แต่ว่าแอบเหยาะผงรสดี ลงไปซะหน่อยก็ไม่ผิดกติกา ทำไปทำมามันก็เพิ่มรสชาติให้ถูกปากขึ้นค่ะ เสร็จแล้วใส่ไข่ต้ม แล้วตามด้วยเส้นที่เตรียมไว้แล้ว

รูปภาพ

เสร็จแล้วค่ะ ง่ายมากๆ เลยใช่ไม๊คะ อร่อยมากค่ะขอบอกให้ทราบโดยทั่วกัน

รูปภาพ

ยกไปให้ท่านอาจารย์ นามว่า “อินยอง” และ "มิจิ่น" ก็เพื่อนเกาหลีนั่นแหละค่ะ ที่นั่งรอรับประทานอยู่อย่างใจจอใจจ่อ ในขณะที่อิชั้นยืนปาดเหงื่ออยู่หน้าเตา แต่เมื่อเธอบอกว่า Ma si ta แปลว่า อร่อยค่าาาา เราก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง (โธ่ ก็มันง่ายซะขนาดนั้น) แสดงว่างานนี้สอบผ่าน

รูปภาพ

ดูหน้าอินยองและกันว่าอร่อยขนาดไหน อิอิ

ถ้าใครชอบทานอาหารเกาหลี หรือใฝ่ฝันอยากเป็นสะใภ้เกาหลี ก็ลองหัดทำดูนะคะ ไม่ยาก อร่อย และราคาก็ไม่แพง อย่างมื้อนี้คำนวณคร่าวๆ น่าจะตกอยู่ราวๆ 150 บาท รับประทานกันได้สามคนอิ่มท้องไปทั้งวันเลยค่ะ

…………………….

เจ๊อินยองเห็นหน้าเธอขาวๆ คุณหนูๆ สไตล์เกาหลีแบบนี้ ฝีไม้ฝีมือในการทำอาหารเกาหลีเธอถือว่าใช้ได้ค่ะ ถ้าเทียบกับเราๆ คนไทยก็อาจแนวๆ ผัดผักทำแกงจืดหรือปรุงแกงกะทิง่ายๆ ได้ แต่ก็ไม่ได้เชี่ยวชาญขนาดทำอาหารจานยากๆ เช่นฉู่ฉี่หรือตำเครื่องแกงกินเอง พูดง่ายๆ คือระดับเอาตัวรอดได้สบายในต่างแดน อินยองเธอเป็นเพื่อนเกาหลีที่นิสัยดีอีกคนหนึ่งของเราค่ะ เธอเป็นคนเกาหลีโดยกำเนิด แต่ตามพ่อแม่ไปทำธุรกิจที่ฮ่องกงตั้งแต่เล็ก เรียนไฮสคูลที่นั่น เลยได้ความรู้พูดภาษาจีนได้ติดตัวมาด้วย

ส่วน “มิจิ่น” นี่เธอจากปูซาน จะแบบแนวบ้านๆ หน่อย เปิ่นๆ เชยๆ แต่นิสัยดี แบบกันเอง บ้านๆ อะ อธิบายไงดี เห่ยๆ อิอิ แต่น้ำใจดี ไปเรียนหลักสูตรภาษาอังกฤษที่ฟิลิปปินส์ เรียนเอกเยอรมันตอนมัธยมปลาย ส่วนตอนมหาลัยเรียนเอกญี่ปุ่น อะไรราวๆ นี้ ทำให้พูดได้ถึงสี่ภาษา เก่งจริงๆ แล้วถ้าพูดถึงเรื่องทำอาหาร มิจิ่นนี่เก่งจริงๆ ค่ะ ทำอาหารเกาหลีได้ทุกชนิดไม่ว่าจะเบสิคหรือระดับ advance เธอเป็นคนมีน้ำใจค่ะ มีอะไรจะขนมาให้เรากินหมด อาหารเกาหลีหลายๆ อย่างที่เราทำเป็นก็ได้มิจิ่นนี่แหละค่ะ ช่วยสอนช่วยชิม

อินยองกับมิจิ่นนี่เวลาไปบินจะชอบเจ๊าะแจ๊ะกับลูกเรือไทยมาก จะรีบพุ่งเข้าใส่ทันที เธอจะรู้สึกภูมิใจมากที่คุยโม้โอ้อวดว่ารู้จักเว็บไซต์ thaicabincrew.com เพื่อนๆ พี่ๆ ลูกเรือคนไทยคนใดเจอเธอทั้งสองคนรบกวนช่วยทะนุถนอมเธอด้วยนะคะ เธอจะได้มีทัศนคติที่ดีกับคนไทยตลอดไป อิอิ

…………………….

อิ่มหนำสำราญกันดีแล้ว อินยองกับมิจิ่นก็ขอตัวกลับห้องไปพักผ่อนตัวใครตัวมัน ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง เพื่อนก็โทรมาตามให้ไปกินอาหารเย็นเป็นการตอบแทน ตอนแรกเราก็ว่าจะไม่ไปเพราะยังอิ่ม Tukbokki อยู่เลย แต่นึกขึ้นได้ เอ้ย ไปถ่ายรูปต่อดีกว่า เผื่อจะได้มีอะไรเด็ดๆ มาลงเว็บ

ไปถึงห้องเค้าก็ตั้งหน้าตั้งตาถ่ายรูปอย่างเดียวเลยค่ะ แบบว่ามื้อนี้ไม่กินด้วยนะ ขอถ่ายรูปหน่อยละกัน

รูปภาพ

มื้อเย็นมีอาหาร อยู่ 5 อย่าง จริงๆ สองสาวเธอสารภาพว่า ไม่ได้ทำตอนเย็นนี้ทีเดียวหรอก ทำไว้ตั้งแต่ตอนเช้าแล้ว ส่วนตอนเย็นก็ทำเพิ่มแค่อย่างเดียว อือ เรื่องนี้เป็นเรื่องธรรมดามากๆ สำหรับลูกเรือต่างแดนอย่างเรา ที่ชอบทำอาหารใหญ่ๆ หลักๆ ไว้ซักหนึ่งอย่าง แล้วแบบว่ากิน (แม่ง) มันทั้งวันนี่แหละ เผลอๆ สองสามวันยังกินได้อีกด้วย ยัดใส่ตู้เย็น เวลาจะกินก็โยนเข้าไมโครเวฟ แบบว่าขี้เกียจล้างจานบ่อยๆ อะค่ะ

รูปภาพ

จานแรกนี่คือ Moul Chi Jorim หน้าตาคล้ายปลาชิ้งชั้งบ้านเรา (หรือจริงๆ อาจจะเป็นชนิดเดียวกันก็ได้) ปลาตัวเล็กๆ อบแห้งเก็บไว้กินได้นานๆ เป็นเครื่องเคียงที่มีแจมอยู่ในอาหารเกาหลีทุกมื้อ ก็อร่อยดีเหมือนกัน หวานๆ เค็มๆ แต่ไม่กรอบเหมือนปลาชิ้งชั้งบ้านเรานะคะ

รูปภาพ

Bul Gogi เนื้อผัดกับเห็ดและหัวหอม เป็นอาหารขึ้นชื่อของเกาหลีอีกเช่นกัน แต่น่าเสียดายที่เราไม่กินเนื้อ เลยไม่ได้ลิ้มลองรสชาติ แต่จริงๆ เคยกินที่เกาหลีแล้วแต่สั่งเป็นหมู ก็อร่อยดี พูดแล้วอยากกินหมูจัง (แค่คิดคงไม่ผิดใช่ไหมคะ?? อยากกินหมูที่เมืองแขก) อ้อ เพื่อนให้ความรู้มาว่า Bul แปลว่า Fire ส่วน Gogi แปลว่าเนื้อ รวมกันก็คือเนื้อผัดกับไฟนั่นเอง

รูปภาพ

Kimchi JJige และ Dengang JJige คือซุปค่ะ อันนึงใส่ปู อันนึงใส่ทูน่า ( JJige แปลว่าซุป อ่านว่า จีเก)

รูปภาพ

อันสุดท้ายนี่ขาดไม่ได้คือ Manul JJang Achi หรือกิมจิของคู่ครัวเกาหลีเลยค่ะ

รูปภาพ

เพื่อนๆ ที่กรุงเทพที่นึกอยากทำอาหารเกาหลีเห็นแล้วคงไม่ยากเย็นใช่ไม๊คะ เพราะทราบมาว่าตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำทั่วไปก็มีเครื่องปรุงเกาหลีวางขายหาไม่ยากเหมือนก่อน หรือถ้าไป Korean town แถวๆ สุขุมวิทยิ่งง่ายใหญ่เพราะมีของหลากหลายคุณภาพให้เลือกซื้อหลายราคา

รูปภาพ

ส่วนเรา อิอิ ก็อาศัยอินยองกับมิจิ่นนี่ล่ะค่ะ เอาตัวรอดไปวันๆ ไม่ได้กินฟรีนะคะ เพราะเราก็ทำอาหารไทยสไตล์ไข่เจียวให้เธอทานเป็นการตอบแทนด้วยเหมือนกัน อิอิ

…………………….

ขอให้เพื่อนๆ ที่กรุงเทพมีความสุข รวมไปถึงเพื่อนๆ แอร์กาต้าร์คนอื่นๆ ด้วย สุดท้าย เราขอตัวไปทำกล้วยบวชชีก่อนนะคะ อิอิ

Life of QR Crew: แอร์ไทยในกาต้าร์หม่ำอาหารเกาหลี
เรื่องและภาพโดย cute
cute cute cute !!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
cute
Economy Class

จำนวนการตอบ: 92
Reputation point: 0
cute โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Boom Boom » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 11:29 am

หน้าเจ๊แกได้ใจจริงๆ

น่ากินม๊ากค่า :D
Boom Boom
พ่อเทพทุกสถาบัน
พ่อเทพทุกสถาบัน

จำนวนการตอบ: 2023
Boom Boom โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

น่ากินๆ

โพสต์โดย Namtan » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 11:56 am

ดูรูปล้วอยากหม่ำๆบ้างอะ ไว้จะลองทำดู :D :D
Namtan
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 156
Namtan โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Jun_young » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 12:28 pm

น่าทานจังเยย..คับ :P
Jun_young

จำนวนการตอบ: 52
Jun_young โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย guruguru » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 12:48 pm

หิวเลย :P
guruguru

จำนวนการตอบ: 5
guruguru โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย nupy » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 1:02 pm

โอ้โห! น่าตาน่าทานมั่กมากกกกก...ไม่เผื่อแผ่มาแถวๆ Napoli Building บ้างเลยนะคะ...จริงๆ แล้วที่ตึกก็มีเหล่าน้องเกา อยู่กันเยอะแยะ...แต่จะว่าไป ก็ไม่กินเส้นกับสาวไทยซักเท่าไหร่...อันนี้มีประวัติ กร๊ากกกกกกก

เจอเพื่อนดีๆ ได้ประสบการณ์ดีๆ ก็ดีไปอ่ะค่ะ...ว่าแต่คราวหน้า...ขอไปร่วมวงแจมอาหารเกาหลีด้วยจะได้มั้ยคะ...อิอิ
Be yourself, Do your best
nupy
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 348
nupy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย berry555 » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 1:42 pm

ดูแล้วก็น่าทานจริง ๆค่ะ
ส่วนสุนัขกินน้ำนี่ สุดยอดจริง ๆ เห็นหลายทีแล้ว น่ารักมาก ๆ
berry555

จำนวนการตอบ: 87
berry555 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Angel* » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 2:11 pm

ขอให้มีความสุขกับการเป็นแอร์ที่นั่นนะคะ
สู้ๆค่ะ
♥ The winner says "It may be difficult, but it's possible".
The loser says "It may be possible, but it's too difficult".
Angel*
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 773
Angel* โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย senorita2bitchy » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 2:46 pm

สังเกตจากท่าทางพี่เขา...เชื่อเลยว่าอร่อยจริงๆๆค่ะ :lol:
senorita2bitchy
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 296
ที่อยู่: ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ในอ้อมใจของ N' ตุ้ย V12 ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ 7th Floor in Heaven
senorita2bitchy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย juzsimplegal » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 3:47 pm

อ่านแล้วหิวเลย อิอิ

ขอให้บินเยอะๆๆนะคะเดือนหน้า

แล้วสักวันจะตามไปชิมอาหารเกาหลีค่า อิอิ :D
~*~*ความโก๊ะมากมี ความเป็นกุลสตรีมิมีปรากฎ*~*~

~*~*\^0^/*~*~
juzsimplegal
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว

จำนวนการตอบ: 1343
juzsimplegal โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย little210 » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 4:04 pm

อ่า.....อยากไป....อยากไป

อยู่ด้วยจัง....ขอสักครั้งมีโอกาสแบบนี้เถ้อ

แล้วจาไม่ขออารายอีก...... :shock: :shock:
Keep try on...U'll reach the goal
little210

จำนวนการตอบ: 188
little210 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Engineernoi » วันจันทร์ ก.ย. 11, 2006 4:24 pm

หน้าสาวเกา ได้ใจมักมากแสดงถึงความอร่อยได้นักแล โอ้หิวๆๆๆ
รูปภาพ
.....ตูล่ะเบื่อ.....
Engineernoi

จำนวนการตอบ: 381
Engineernoi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ท่องเที่ยวไปสไตล์ลูกเรือ, Survival's Kit, ฟ้องด้วยภาพ และชีวิตลูกเรือไทย around the world