Wigspan TG Ticket Agent 1 : พนักงานด้านจำหน่ายบัตรโดยสาร (Agent 1)

คำถาม คำตอบ ข้อแนะนำเกี่ยวกับงาน ground งานการท่าฯ, BFS, Freight Forwarders (DHL, UPS etc.)Customer Service, Cargo Handling, Catering นักศึกษาฝึกงานสายการบิน และงานสายการบินอื่นๆ

ภารโรง: myoldeditor

Wigspan TG Ticket Agent 1 : พนักงานด้านจำหน่ายบัตรโดยสาร (Agent 1)

โพสต์โดย Ball_SKL » วันเสาร์ พ.ค. 05, 2012 3:55 pm

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับว่า พอดีผมโดนเรียกสัมภาษณ์ วันที่ 10 นี้ ไปสอบสัมภาษณ์ ที่ สำนักงานหลานหลวง อยากจะทราบว่าทางพี่ๆเขาจะสัมภาษณ์เกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง มีใครพอจะทราบ แบบคร่าวๆไหมครับ ขอบคุณนะครับ
Ball_SKL

จำนวนการตอบ: 3
Reputation point: 0
Ball_SKL โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Wigspan TG Ticket Agent 1 : พนักงานด้านจำหน่ายบัตรโดยสาร (Agent 1)

โพสต์โดย chibi123 » วันเสาร์ พ.ค. 05, 2012 10:20 pm

โทอิคได้เท่าไรหรอคะ ถามเกี่ยวกับประวัติส่วนตัว ให้แนะนำตัวเปนภาษาอังกฤษ ถ้ามีภาษาที่ 3 ก้อจะให้พูดด้วยค่ะ ถามประมาณนี้อะค่ะ
chibi123
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 36
chibi123 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Wigspan TG Ticket Agent 1 : พนักงานด้านจำหน่ายบัตรโดยสาร (Agent 1)

โพสต์โดย Ball_SKL » วันเสาร์ พ.ค. 05, 2012 10:41 pm

ผมสอบToeic 650 ครับ เพราะผมแค่กังวลว่าเขาจะถามคำถามอะไรบ้างและถามเกี่ยวกับระบบการบินไทยใช้ระบบอะไรในการจองตั๋วหรือว่าตอนนี้ทางหารบินไทยนำระบบอะมาดิอุสมาใช้ในการจองตั๋วเพราะว่าผมไม่มีประสบการณ์เรื่องนี่เท่าไหร่ครับ อันที่จริงอยากสมัครกราวน์ครับแต่อายุเกินไป2ปี ยังไงก็ขอบคุณนะครับคุณchibi123ที่ให้คำแนะนำดีๆ
[smilie=bn48.gif]
Ball_SKL

Ball_SKL โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย chibi123 » วันอาทิตย์ พ.ค. 06, 2012 8:03 pm

ไม่เปนไรค่ะ ว่าแต่เก่งจัง อยากได้โทอิคเยอะๆแบบนี้บ้าง
chibi123

จำนวนการตอบ: 36
chibi123 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย niratchakorn5498 » วันอาทิตย์ พ.ค. 06, 2012 8:16 pm

ไม่ลากเท่าไร หรอกครับ วิงสแปน สู้ๆ นะ
niratchakorn5498

จำนวนการตอบ: 1
niratchakorn5498 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย MyLiveInTheSky » วันจันทร์ พ.ค. 07, 2012 11:43 pm

เคยทำตำแหน่งนี้ครับ สมัยนานนนแล้วก่อนที่จะมีวิงแสปนด์อีก
อย่าไปกลัวครับเรื่องที่ไม่มีประสบการณ์

ประสบการณ์เป็นสิ่งที่บริษัทเค้าจะให้กับเรา
แต่ที่เค้าอยากได้จากเราคือใจที่รักองค์กร และใจที่พร้อมจะทำให้ผู้โดยสารครับ

โชคดีครับผม พี่พี่แผนกตั๋วน่ารักเยอะแยะ นิสัยดีทั้งนั้นครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MyLiveInTheSky
พ่อเทพทุกสถาบัน
พ่อเทพทุกสถาบัน

จำนวนการตอบ: 1751
Reputation point: 14
MyLiveInTheSky โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lala14 » วันอังคาร พ.ค. 08, 2012 1:12 am

เค้าไม่ถามอะไรยากเลยค่ะ ให้แนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษ เรื่องระบบไม่มีเลย เหมือนไปคุยกันมากกว่า เค้าจะดูว่าเรามี service mind มั้ย ถ้าโดนผู้โดยสาร complaint เราจะทำยังไง ประมาณนี้อ่ะค่ะ
lala ( " ; )....อยากเป็นนางฟ้ากับเค้าบ้าง....
ภาพประจำตัวสมาชิก
lala14
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 139
lala14 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย bud_soap » วันจันทร์ พ.ค. 14, 2012 2:53 pm

ขายตั๋วต้องยิ้มเก่ง แล้วก็ดูใจเย็นๆ เพราะจะโดนผู้โดยสารเหวี่ยงใส่เยอะมากเวลาเค้าต้องเสียตังค์หรือทิ้งตั๋ว ระบบใช้ royal กะ amadeus เวลาสัมภาษณ์บอกไปเลยว่าสะดวกทั้ง office hour ที่หลานหลวงหรือสำนักงานใหญ่ และงานกะที่สุวรรณภูมิ สู้ๆคร้าบ [smilie=bn49.gif]
bud_soap

จำนวนการตอบ: 27
bud_soap โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Ball_SKL » วันจันทร์ พ.ค. 14, 2012 3:06 pm

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ ตอนนี้ผมสัมภาษณ์ผ่านเรียบร้อยแล้ว พี่คนที่สัมภาษณ์ใจดีมากคุยกันซะมากกว่า
แต่ตอนนี้ ผมตัดสินใจไม่รับงานนั้นครับเพราะว่า ผมได้งานอีกบริษัทนึงซึ่งได้เงินอาจจะดีกว่าค่อนข้างมากครับพร้อมสวัสดิการ

แต่ของทางwingspan เงินเดือนเริ่มที่12xxxไม่มีสวัสดิการอะไรเลยและต้องจ่ายเงินค่าค้ำประกันตนเองอีก20000บาท ครับผมก็เลยตัดสินใจได้ง่าย
ผมรักการบินไทยแต่ว่าถ้าทำงานเงินเดือนเท่านี้คงจะไม่พอใช้แน่นอนครับ... [smilie=bn20.gif]
Ball_SKL

โพสต์โดย xxart » วันจันทร์ พ.ค. 14, 2012 4:41 pm

Ball_SKL เขียน:ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ ตอนนี้ผมสัมภาษณ์ผ่านเรียบร้อยแล้ว พี่คนที่สัมภาษณ์ใจดีมากคุยกันซะมากกว่า
แต่ตอนนี้ ผมตัดสินใจไม่รับงานนั้นครับเพราะว่า ผมได้งานอีกบริษัทนึงซึ่งได้เงินอาจจะดีกว่าค่อนข้างมากครับพร้อมสวัสดิการ

แต่ของทางwingspan เงินเดือนเริ่มที่12xxxไม่มีสวัสดิการอะไรเลยและต้องจ่ายเงินค่าค้ำประกันตนเองอีก20000บาท ครับผมก็เลยตัดสินใจได้ง่าย
ผมรักการบินไทยแต่ว่าถ้าทำงานเงินเดือนเท่านี้คงจะไม่พอใช้แน่นอนครับ... [smilie=bn20.gif]

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

แต่แอบติงนิดนึงว่า เนื่องจากเป็นฐานเงินเดือนของบริษัทวิงสแปน ไม่ใช่การบินไทย ก็เลยต่ำนะครับ

ปล : บริษัท วิงสแปน เซอร์วิสเซส จำกัด ดำเนินธุรกิจเกี่ยวกับจัดหาบุคลากรให้กับบริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน)
อย่าฟังคำคน อย่าสนใจใคร อย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้น ผู้ชนะ
xxart
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 89
xxart โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับงานกราวนด์ ตำแหน่งงานว่างและงานสังกัดสายการบินทุกชนิด (ยกเว้นตำแหน่งแอร์สจ๊วต)