รายงานขั้นตอนการสัมภาษณ์ SIA รอบ 14-15 เมย. ที่สิงคโปร์ ใครกำลังจะไปสัมภาษณ์ต้องอ่าน

ภารโรง: myoldeditor

รายงานขั้นตอนการสัมภาษณ์ SIA รอบ 14-15 เมย. ที่สิงคโปร์ ใครกำลังจะไปสัมภาษณ์ต้องอ่าน

โพสต์โดย adrienne » วันพุธ เม.ย. 18, 2012 5:50 pm

**หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ต่อสาวๆที่ใฝ่ฝันอยากจะใส่เคบายานะคะ

ลองอ่านๆกันดูนะคะ ว่าดิชั้นจะไปได้ถึงรอบไหน [smilie=bn40.gif]
หลังจากที่เตรียมเอกสารพร้อมเรียบร้อยแล้ว ดิชั้นก็บินตรงจากสุวรรณภูมิสู่สิงคโปร์เมื่อวันที่สิบสองเมษา กะว่าจะมีเวลาชิลๆซักวันสองวันก่อนเพื่อเตรียมพร้อม

วันเสาร์ที่ 14 เมษา ดิชั้นไปถึง 8.30 ตามที่เว็บแจ้ง คาดการว่าคนคงจะำไม่เยอะนัก ปรากฏว่า โอววว.. ล้นหลามค่ะ แถวยาวเฟื้อย สิ่งที่ตกใจอีกอย่างคือ ทุกคนมากันชิลมากกกก บางนางมาแบบรองเท้าแตะ หน้าไม่แต่ง จูงมือแฟนมาก็มี แต่เราสาวไทยซะอย่าง ดิชั้นไปเต็มค่ะ (สูทขาวแขนสั้น ผมหน้าจัดเต็ม) ไปสวยดีกว่า จิงมั๊ยคะ? [smilie=bn21.gif]

กว่าจะได้ส่งใบสมัครและรับหมายเลข ก็ปาไปกรุ๊ปที่ 65 ซึ่งแต่ละกรุ๊ปมี สิบ คน หลังจากได้กลุ่มแล้วเค้าก็แจ้งให้กลับมาใหม่ตอนสิบโมงกว่า และมารอในห้องบอลรูมใหญ่ ระหว่างนั่งรอ ก็มีวีทีอาร์เกี่ยวกับการเทรนนิ่งของSIA นั่งดูไปเรื่อยๆ เพลินๆ พอถึงเวลาเค้าก็จะเรียกไปเป็นกลุ่มๆ

กลุ่มที่ 65 ของดิชั้นได้หัวข้อ คิดยังไงกับเทคโนโนยี เช่น พวกไอโฟน หรือ สมาร์ทโฟนที่คุณมี (ของเพื่อนอีกกลุ่มเค้าถามว่าถ้าให้เลือกเป็น shape จะเป็นแบบไหน และเพราะอะไร)
สิ่งที่ดิชั้นทำ : แนะนำตัว และแสดงความคิดเห็น พร้อมกับสนับสนุนบางความคิดเห็นของเพื่อนๆคนที่พูดไปก่อนเรา

หลังจากครบสิบคน ก็ออกมายืนรอข้างนอกประมาณห้านาที แล้วเค้าก็จะออกมาบอกว่าใครได้ไปต่อ ส่วนใครที่ได้กลับบ้าน เค้าก็จะคืนฟอร์มเมื่อเช้าให้นะคะ ส่วนดิชั้นได้ไปต่อค่ะ :)

รอบถัดไปเป็นการวัดส่วนสูงและเอื้อมแตะ ส่วนตัวเราว่าไม่ได้เอื้อมสูงเลยนะ(เราสูง160cm) แค่ชูมือก็ถึงเลยอ่ะ สิ่งที่แปลกคือ ไม่มีการชั่งน้ำหนัก...
เอื้อมเสร็จแล้วก็มาเช็คเอกสาร สิ่งที่เราเตรียมไปมีใบเกิดตัวจริง+ใบแปล ใบเปลี่ยนชื่อ+ใบแปล วุฒิสูงสุด(ป.ตรี) พาสปอร์ต บัตรประชาชน
เค้าก็บอกเราว่า ใบทรานสคริปใช้ไม่ได้นะ(ถึงแม้ว่าจะระบุวันจบชัดเจน) ต้องเอาcertificateมา แล้วก็บอกว่าตอนนี้ใช้ใบนี้ไปก่อน แต่ถ้าได้รับเลือกต้องเอาcertificateมาให้เค้า

หลังจากนั้นก็เป็น skin check พอเดินเข้าไปในห้องปั๊บก็ไปยืนกลางไฟสาดส่องมาที่หน้าเรา เค้าก็ถามๆว่ามีแทตทูมั๊ย มีแผลเป็นตรงไหน หลังมีแผลมั๊ย หมุนซ้าย หมุนขวา จากนั้นก็ให้มานั่งรอข้างนอก รอแจ้งผล.. มาถึงรอบนี้ดิชั้นก็ผ่านค่ะ [smilie=bn21.gif] แล้วเค้าก็แจ้งว่าให้กลับมาอีกทีตอนบ่ายสอง

ก่อนบ่ายสองนิดหน่อย ดิชั้นก็มาเสนอหน้ารอหน้าห้อง พอถึงเวลา เค้าก็จะเรียกชื่อให้นั่งทีละคน และก็เข้าห้องสัมพาดทีละคนๆ รอบนี้เป็น หนึ่งต่อหนึ่งค่ะ ตอนนั่งรอตื่นเต้นมากกกกกก อารมณ์เหมือนน้ำจะท่วมบ้านแต่ไม่ท่วมซักที พอถึงคิวปั๊บก็เข้าไปในห้อง เค้าก็ถามว่าทำงานอะไรอยู่ ในเล่าเกี่ยวกับตัวเองนิดหน่อย จากนั้นก็ให้เลือกกระดาษตรงหน้าหนึ่งแผ่น(ซึ่งมีอยู่ประมาณห้าแผ่น) และก็อ่านสิ่งที่อยู่ในกระดาษ เป็นพวกสถานการณ์และเราจะทำยังไง
สิ่งที่ดิชั้นทำ : สิ่งที่เขียนอยู่บนกระดาษคือ "มีนักธุรกิจขอกาแฟ แต่พอนำมาให้เค้าก็หลับไปแล้ว คุณจะทำอย่างไร วางกาแฟไว้ หรือปลุก??" เราตอบไปว่าเอากาแฟไปเก็บแล้วรอเค้าตื่นถึงนำมาเสริฟ เค้าก็ถามเราว่า เวลาเราดื่มกาแฟเนี่ยเพื่ออะไร? เราก็ตอบไปว่าเพื่อให้ตื่นแต่ในพาสเสจไม่ได้บอกว่าเค้ากะลังทำงานอยู่ และบางคนก็ดื่มกาแฟเฉยๆไม่ได้อยากจะตื่น เค้าก็อืม.. แต่จะมีวิธีอื่นมั๊ยเพื่อนที่เราจะทำงานง่ายขึ้น อย่างเช่นว่าทิ้งโน๊ตไว้? เราก็อืมม.. ก็ใช่

พอเดินออกมาจากห้องก็หวั่นๆบวกกับตื่นเต้นมากเลยฝากเพื่อนจองที่ไว้แล้วเราก็เดินไปเข้าห้องน้ำ
เดินกลับมาอีกทีเพื่อนก็ยิ้มแก้มปริมาเลยบอกว่านางผ่าน แล้วก็ให้เราไปหาคนที่แจกผลซะ ปรากฏว่า.... ผ่านค่ะ [smilie=bn40.gif] เค้ามีใบแจ้งว่าพรุ่งนี้ให้ไปที่ SIA training center ตอน10 โมง อยากจะกรี๊ดเป็นภาษาสเปน ดีใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
อ่อ เพื่อนเราใส่กางเกงมาสมัคร เป็นกางเกงสี่ส่วน กรรมการเค้าก็เดินมาบอกตอนก่อนกลับมา ถ้าพรุ่งนี้ได้ไปต่อรู้ใช่มั๊ยว่ากางเกงมันไม่เหมาะสมนะ กรรมการใจดีมากไม่ดุเลยค่ะพูดๆยิ้มๆ จากนั้นก็แยกย้ายกลับบ้าน เสร็จประมาณสี่-ห้าโมงเย็น

วันที่สอง 15 เมษา
ถึงเทรนนิ่งเซนเตอประมาณเก้าโมง แลกบัตรแล้วก็เดินตามๆเค้าไป เพราะไม่รู้ว่าตึกไหน 555
ถึงปั๊บก็กรอกฟอร์มเกี่ยวกับสุขภาพสองหน้าแล้วก็นั่งรอ
จากนั้นเค้าก็แบ่งเป็นกลุ่มๆละหกคน เป็น พาเนล เอ บี ซี ดี แล้วก็ให้นั่งเราเป็นกลุ่มๆ
ระหว่างที่เรานั่งรอก็คุยกันไปเรื่อย ว่าใครเป็นใครมาจากไหนทำอะไรอยู่

พอเค้าเรียกเข้าห้องก็ให้นั่งเรียงตามที่เค้่าบอก ให้เวลาหนึ่งนาที คุยกะเพื่อนข้างเราซักประวัติแล้วก็บอกกรรมการว่าทำใมต้องเลือกเพื่อนเรามาเป็น cabin crew
จากนั้นก็แบ่งกลุ่มละสามคน โต้วาทีกัน (ของเราได้เรื่องศัลยกรรมพลาสติก กลุ่มนึงสนับสนุน กลุ่มนึงไม่สนับสนุน)
สุดท้ายเป็นการอ่านพาสเสจ เกี่ยวกับประสบการณ์ของผู้โดยเมื่อได้มาใช้บริการ SIA
คุณพระอิชั้นอ่านตะกุกตะกัก แถมอ่านไม่ออกอีก คำอะไรไม่รู้ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต กรรมการเค้าก็ออกเสียงให้ฟังเราก็ขอบคุณแล้วก็พูดตามเค้า 555 เสร็จแล้วก็ออกมานั่งรอข้างนอก ซักพักก็ออกมาบอกว่าใครผ่านบ้าง หญิงสาวข้างดิชั้นได้กลับบ้านไป และดิชั้นก็วิเคราะห์ไม่ออกว่าเพราะอะไร นางก็อ่านดีกว่าชั้นอีกนะ พอเค้าบอก Thank you for comming กะนางแล้ว เค้าก็หันมาหาเราแล้วบอกว่า ที่เหลือให้นั่งรอหลัง Lunch รอบถัดไปเป็นการลอง Kabaya โอ๊วววววว ผ่านว๊อยยยยย!!! [smilie=bn18.gif]

ถึงเวลาเราก็ได้ลองคาบาย่าสมใจอยาก ใส่ชุดเสร็จก็ออกมารอหน้าห้องเค้าก็จะเรียกไป skin check อย่างละเอียดบนหน้า แอบเปิดหลังเราดูด้วยนะ ให้เดินไป-กลับ ยกกระโปรงขึ้นถึง เข่า ดูแผลเป็นบนขาบนเข่า พอถึงตอนนี้แหละท่านผู้ชม .. เค้าก็แยกดิชั้นออกมากะเพื่อนสองนางที่เจอกันตั้งแต่เมื่อวาน และก็ใครไม่รู้อีกคนนึง สี่คนก็นั่งมองหน้ากันใจตุ้มๆต่อมๆว่านี่มันเกิดอะไรขึ้น?! แล้วเค้าก็เรียกเราเข้าไปทีละคนๆ

พอถึงตาเราเค้าก็ถามว่า นำหนักนี่เป็นปกติรึป่าว (เขียนไปในใบสมัครว่า 46 แต่ตอนนั้นกะเอา ไม่ได้ชั่งจริงๆ) เราก็บอกว่าประมาณนี้หละ มันขึ้นๆลงแต่ไม่เคยเกิน 50 เค้าก็อืมๆ โอเค แล้วก็ให้ออกไปนั่งรอ

หลายนาทีผ่านไป ก็มีเจ้าหน้าที่ออกมาบอกว่า ให้ไปเพิ่มน้ำหนักแล้วค่อยอีเมลกลับมาหาเค้า เพื่อนอีกคนนึงให้ไปลดน้ำหนักกับทำฟัน ส่วนอีกคนผ่าน(ทั้งๆที่รูปร่างก็ไม่ต่างกะเราเลย)
สามคนเรามองหน้ากันงงๆ เราก็ถามเค้าว่าถ้าเรากลับมาแล้วต้องเริ่มใหม่มั๊ย? หรือเป็นขั้นตอนถัดไป(คือตรวจร่างกาย)เลย เค้าก็บอกไม่รู้ บอกแต่ว่าให้เราไปเพิ่มน้ำหนักแล้วก็อีเมลมาบอก.. เราก็เลยต้องกลับบ้าน ณ จุดๆนั้น.... ( อ่อ เราก็แอบถามเพื่อน เค้าก็บอกว่าวันถัดไปก็ไปตรวจสุขภาพแล้วก็รอผล ก็ถือว่าเสร็จสิ้นขบวนการ)

สองวันผ่านไป เช็คอิเมลก็ได้รับ Inivitation ให้มาสัมภาษณ์รอบกรุงเทพ (อันเนื่องด้วยอยากได้มากกกก เลยสมัครซะเลยสองที เผื่อวืด 55) ก็เลยทำให้เกิดความสงสัยว่า สรุปแล้วนี่ดิชั้นอยู่ในขั้นตอนไหน? ต้องเริ่มใหม่หรือยังไง? เราก็เลยอิเมลไปถามในอิเมลที่เค้าให้มา ก็ได้ความว่า รอบที่กรุงเทพไม่ต้องไป เพราะได้มาสัมภาษณ์ที่นี่แล้ว ให้เพิ่มน้ำหนักแล้วติดต่อกลับมาภายในสองเดือน [smilie=bn43.gif]

สรุปแล้วสิ่งที่ดิชั้นต้องทำตอนนี้คือกินๆๆๆๆๆ [smilie=bn34.gif]

รอบถัดไปที่สิงคโปร์

Interviews will be conducted on 19 May 2012 (Saturday) at:

Suntec City Convention Centre
Level 3,
1 Raffles Boulevard
Singapore 039593

ถ้าใครสนใจก็ไปกันนะคะ รับรองว่าสาวไทยอย่างเราๆไม่แพ้ชาติใดในโลก โชคดีค่า [smilie=bn21.gif]
แก้ไขล่าสุดโดย adrienne เมื่อ วันพุธ เม.ย. 18, 2012 7:47 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
adrienne
Economy Class

จำนวนการตอบ: 74
Reputation point: 0
adrienne โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รายงานขั้นตอนการสัมภาษณ์รอบ 14-15 เม.ษ ที่สิงคโปร์

โพสต์โดย ImVIP » วันพุธ เม.ย. 18, 2012 7:02 pm

ยาวมาก แต่อ่บนสนุกดี...เราเคยผ่านมาทั้งสองที่ ..ทั้งที่กรุงเทพ ทั้งสิงคโปร์..
เราว่าที่ไทยยากก่าเยอะเลย เพราะ มีแต่คนเป๊ะๆ มาสมัคร จะคัดใครออกก้อดูลำบาก
แต่ที่สิง...คนไทยเป๊ะก่าเยอะ

ขอให้อ้วนขึ้น..แล้วก้อผ่านไปบินด้วยกันนะค่ะ

ปล....เรารอตรวจสุขภาพอยู่ค่ะ [smilie=bn21.gif]
ImVIP
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 29
ImVIP โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รายงานขั้นตอนการสัมภาษณ์รอบ 14-15 เม.ษ ที่สิงคโปร์

โพสต์โดย adrienne » วันพุธ เม.ย. 18, 2012 7:46 pm

ImVIP เขียน:ยาวมาก แต่อ่บนสนุกดี...เราเคยผ่านมาทั้งสองที่ ..ทั้งที่กรุงเทพ ทั้งสิงคโปร์..
เราว่าที่ไทยยากก่าเยอะเลย เพราะ มีแต่คนเป๊ะๆ มาสมัคร จะคัดใครออกก้อดูลำบาก

ขอให้อ้วนขึ้น..แล้วก้อผ่านไปบินด้วยกันนะค่ะ

ปล....เรารอตรวจสุขภาพอยู่ค่ะ [smilie=bn21.gif]

ขอบคุณค่า
ว่าแต่ หรือเราจะเคยเจอกันตอนลองเคบาย่า??
adrienne

adrienne โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ImVIP » วันพุธ เม.ย. 18, 2012 8:30 pm

adrienne เขียน:
ImVIP เขียน:ยาวมาก แต่อ่บนสนุกดี...เราเคยผ่านมาทั้งสองที่ ..ทั้งที่กรุงเทพ ทั้งสิงคโปร์..

ขอบคุณค่า
ว่าแต่ หรือเราจะเคยเจอกันตอนลองเคบาย่า??

ไม่แน่นอนค่ะ ..เรบไปสัมภาษที่สิงตั้งแต่มิถุนาปีที่แล้วค่ะ แต่ไม่ผ่าน..
เลยมาลองใหม่ที่ไทยตอนพฤศจิกา แล้วก้อผ่าน รอตรวจสุขภาพอยู่ค่ะ ...

รอนานนน จนจะแก่อยู่แล้นนน 5555 [smilie=bn35.gif]
ImVIP

จำนวนการตอบ: 29
ImVIP โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย adrienne » วันพุธ เม.ย. 18, 2012 8:34 pm

ImVIP เขียน:
adrienne เขียน:

ขอบคุณค่า

ไม่แน่นอนค่ะ ..เรบไปสัมภาษที่สิงตั้งแต่มิถุนาปีที่แล้วค่ะ แต่ไม่ผ่าน..
เลยมาลองใหม่ที่ไทยตอนพฤศจิกา แล้วก้อผ่าน รอตรวจสุขภาพอยู่ค่ะ ...

รอนานนน จนจะแก่อยู่แล้นนน 5555 [smilie=bn35.gif]

555 น่าจะได้เริ่มเทรนสิ้นเดือน พค นะคะ เห็นข่าวแว่วๆ
adrienne

โพสต์โดย poyxvp » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 12:19 am

กินๆๆ สู้ๆนะจ๊า จะได้ไปสิงคโปร์กันอีก เราเจอกันวันที่ 15แน่เลย :)
poyxvp

จำนวนการตอบ: 46
poyxvp โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย adrienne » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 9:12 am

poyxvp เขียน:กินๆๆ สู้ๆนะจ๊า จะได้ไปสิงคโปร์กันอีก เราเจอกันวันที่ 15แน่เลย :)

แอร๊ยยยยย ใช่ๆๆ หวังว่าจะทันเทรนรอบเดียวกันน้า

ปล.จะอ้วนทั้นมั๊ยเนี่ยยยยยยย [smilie=bn18.gif]
adrienne

โพสต์โดย som_za27 » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 11:08 am

พี่คะ หนูรบกวนถามนิดนึงนะคะ พอดีหนูไม่มีประสบการณ์เลย [smilie=bn34.gif]
เรื่องใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ แล้วก็เอกสารที่เป็นภาษาไทย ต้องทำใบแปลไปด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าสมัครในเมืองไทย
แล้วหนูยังไม่ได้ใบจบมหาลัย แล้วใบจบมอ6หนูหาไม่เจอค่ะ จะใช้เป็นใบรับรองการเป็นนักศึกษา certification letter แทนได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ [smilie=bn49.gif]
som_za27

จำนวนการตอบ: 50
som_za27 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย jwwaranya » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 11:15 am

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าคุณ adrienne สูงเท่าไหร่หรอคะ เค้าถึงให้ไปเพิ่มนน. แล้วอีกคนนึงที่เค้าบอกให้ไปลดนน.นี่อวบมากเลยหรอคะ พอดีกำลังจะไปสัมภาษณ์ปลายเดือนนี้ กำลังเครียดกับนน.ตัวเองมาก เพราะเห็นเค้าบอกว่าสายการบินนี้ชอบผอมๆใช่มั๊ยคะ [smilie=bn18.gif]
jwwaranya

จำนวนการตอบ: 7
jwwaranya โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย adrienne » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 12:06 pm

som_za27 เขียน:พี่คะ หนูรบกวนถามนิดนึงนะคะ พอดีหนูไม่มีประสบการณ์เลย [smilie=bn34.gif]
เรื่องใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อน่ะค่ะ แล้วก็เอกสารที่เป็นภาษาไทย ต้องทำใบแปลไปด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าสมัครในเมืองไทย
แล้วหนูยังไม่ได้ใบจบมหาลัย แล้วใบจบมอ6หนูหาไม่เจอค่ะ จะใช้เป็นใบรับรองการเป็นนักศึกษา certification letter แทนได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ [smilie=bn49.gif]

ถ้าสมัครที่สิงคโปต้องแปลไปนะคะ (เพราะไม่มีเจ้าหน้าที่ไทยคอยดูเอกสาร) ที่เมืองไทยไม่ทราบค่ะ ไม่เคยไปสัมภาษณ์เหมือนกัน
ใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อ แปลให้หมด (ของพี่ไปแปลแถวๆกงศุลแจ้งวัฒนะ)

ส่วนใบจบนี่ไม่แน่ใจเพราะตอนสมัครเค้าขอดูวุฒิที่สูงสุด อะไรที่มีก็เอาไปก่อนแล้วถ้าขาดเหลืออะไรเค้าจะให้เอามาให้ทีหลังได้ค่ะ
adrienne

โพสต์โดย adrienne » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 12:11 pm

jwwaranya เขียน:ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าคุณ adrienne สูงเท่าไหร่หรอคะ เค้าถึงให้ไปเพิ่มนน. แล้วอีกคนนึงที่เค้าบอกให้ไปลดนน.นี่อวบมากเลยหรอคะ พอดีกำลังจะไปสัมภาษณ์ปลายเดือนนี้ กำลังเครียดกับนน.ตัวเองมาก เพราะเห็นเค้าบอกว่าสายการบินนี้ชอบผอมๆใช่มั๊ยคะ [smilie=bn18.gif]

ชอบผอมๆไม่จริงหรอกค่ะ เพราะเราหนักแค่ 47 สูง 160 ยังโดนไล่มาเพิ่ม นน เลย
เพื่อนอีกคนที่โดนไล่มาลด เค้าก็สูงพอๆกับเรานะ ประมาณ 163 แต่หน้าเค้ากลม ดูมีเนื้อ เลยโดนไล่ไปลด

เราคิดว่าเค้าน่าจะเอาคนที่ดูสมส่วนมากกว่า (ส่วนสูง - 110 = นน ที่ควรจะหนัก) เพราะเพื่อนอีกคนที่ได้ไป สูง 165 แต่ดูผอมเพรียว(ลืมถามว่านางหนักเท่าไหร่)

เรากะจะเพิ่มให้ถึงซัก 49-50 แล้วเมลกลับไปหาเค้า [smilie=bn49.gif]
adrienne

โพสต์โดย paparn » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 1:08 pm

ให้กลับไปทำฟัน แล้วฟันเป็นแบบไหนคะ เกหรือเปล่า
paparn

จำนวนการตอบ: 39
paparn โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Finn Air, Jetstar, Norwegian Long Haul, Singapore Airlines, SWISS, United Airlines และสายการบินต่างประเทศอื่นๆ