Kuwait assessment

ภารโรง: myoldeditor

Re: Kuwait assessment

โพสต์โดย ZinkyGal » วันศุกร์ ก.พ. 06, 2015 2:14 pm

เราได้จันทร์ที่ 9 กพ.นี้เหมือนกันคะ เวลา 8.30 น.
ตอนนี้ที่ไม่เข้าใจจริงคือ ใบจบ.ม.ปลายคะ ไม่เข้าใจว่าถ้าเราจบปริญญาไม่สามารถใช้ได้หรอคะ

ใครที่มีประสบการณ์รบกวนชี้แจงหน่อยได้ไหมคะ
ขอบคุณมากคะ
ZinkyGal
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 30
Reputation point: 0
ZinkyGal โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย plaloppy » วันศุกร์ ก.พ. 06, 2015 8:16 pm

ไม่ทรายว่าได้เลขประจำตัวกันรึป่าวคะ?
plaloppy

จำนวนการตอบ: 1
plaloppy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lumo » วันศุกร์ ก.พ. 06, 2015 10:14 pm

ได้ค่า
lumo

จำนวนการตอบ: 3
lumo โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย puka_puy » วันเสาร์ ก.พ. 07, 2015 5:31 pm

เราก็ไม่มีใบจบม.ปลายเหมือนกันค่ะ แต่จะเอาใบจบปริญญายื่น..55+ [smilie=bn40.gif] [smilie=bn41.gif]
puka_puy

จำนวนการตอบ: 11
puka_puy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย i_loveta » วันอาทิตย์ ก.พ. 08, 2015 1:08 pm

ใครพอจะทราบ prosesss วันพรุ่งนี้บ้างไหมค่ะ [smilie=bn49.gif]
i_loveta

จำนวนการตอบ: 20
i_loveta โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย cocopalmy » วันอาทิตย์ ก.พ. 08, 2015 6:28 pm

ถ้าหาวุฒิ ม.6 ไม่เจอ ลองติดต่อขอที่โรงเรียนดูสิคะ เพราะยังไงก็ต้องใช้ค่ะ
cocopalmy

จำนวนการตอบ: 12
cocopalmy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย minchae1985 » วันจันทร์ ก.พ. 09, 2015 1:17 am

เราก็หาใบจบม.ปลายไม่เจอเหมือนกันค่ะ ลองติดต่อไปที่โรงเรียนแล้ว เค้าสามารถค้นประวัติให้ใหม่ได้ค่ะ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย เราเลยคิดว่าจะลองนำใบจบปริญญาตรีไปยื่นดูก่อนค่ะแล้วสอบถามทางสายการบินดูว่าขอส่งเอกสารเพิ่มเติมตามมา(ถ้าผ่าน)ได้มั้ย เพราะเมื่อโอกาสมาถึงแล้ว ขอไปลองดูก่อนค่ะ ถ้าลองแล้วไม่ได้ มันน่าจะดีกว่า ไม่ได้ ทั้งที่ยังไม่ได้ลอง ^^ [smilie=bn21.gif] ขอให้ทุกคนโชคดีนะคร้าาาา
minchae1985

minchae1985 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ninew540 » วันอังคาร ก.พ. 10, 2015 9:38 am

ขออนุญาติเข้ามาแชร์เรื่องเอกสารใบรับรองผลการเรียนของมัธยม และใบรับรองการเป็นนักเรียนนะคะ เราผ่านไปจนถึงด่านสุดท้ายและได้รับคัดเลือกแล้วรอแค่ยื่นวีซ่า แต่โดนยกเลิก เพื่อนๆตามอ่านได้จากกระทู้ก่อนหน้านี้

เรื่องเอกเอกสารใบรับรองผลการเรียนของมัธยม ซึ่งต้องออกโดยโรงเรียนเท่านั้น ถ้าคุณผ่านไปจนถึงได้รับการคัดเลือกคุณจะต้องใช้เอกสารตัวนี้ในการยื่นขอทำวีซ่าคูเวตนะคะ มันจำเป็นมาก ถ้าไม่มี บอกเลยว่าหมดสิทธิ์คะ ยังไงก็ต้องมีใบนี้ นั่นคือเหตุผลว่าทำไมเค้าถึงขอเอกสารตัวนี้ในวันสมัครคะ

ถ้าคุณไม่มี หรือหามาไม่ทัน อันนี้เราไม่ทราบได้ว่าเค้าจะอนุโลมให้ยื่นได้รึป่าวนะคะ แต่บอกเลยว่า ตอนทำวีซ่าคูเวตคุณต้องใช้มัน

อีกเรื่องนึงคือ คุณต้องเอาเอกสารตัวนี้ไปรับรองที่กงศุล และรายชื่อโรงเรียนต้องมีอยู่ในลิสต์นะคะ ตอนเราไปขอรับรอง ชื่อในโรงเรียนเราไม่มีต้องขับรถกลับลพบุรี เพื่อเอาไปให้ผู้อำนวยการรับรอง และเพิ่มรายชื่อเข้าไปในระบบของกงศุล

ถ้าจบจากโรงเรียนดังๆก็โชคดีไปคะ และคุณต้องเอกสาร กลับมาสแตมป์รับรองที่สถานทูตคูเวต

อันนี้ออกเองนะคะ สายการบินไม่ได้ออกให้ ค่าใช้จ่ายตกประมาณ เกือบ 2000 บาทคะขอให้โชคดีนะคะ ทุกคน
ninew540

จำนวนการตอบ: 11
ninew540 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย kreevorrachat » วันอังคาร ก.พ. 10, 2015 11:45 pm

สวัสดีค่ะ ตอนนี้พี่เป็นลูกเรือที่คูเวตนะคะ

เรื่องเอกสาร นั้นนนนน จำเป็นมากอย่างที่น้องกระทู้ข้างบนกล่าว (ทำไมนั้นหรือพี่เองก็ไม่ทราบค่ะ ไว้น้องมานี้ได้แล้วพี่จะบอกค่ะ ว่าเพราะอะไร เพราะพี่ๆที่นี้บางคนจบ ป.โทก็ เอาม.ปลายยื่นค่ะ ) เพราะตอนพี่ทำเอกสาร ที่นี้ใบรบ. พี่ก็หายค่ะ แต่พี่ก็ไปคัดจากโรงเรียนม.ปลายค่ะ ไม่มีคือหมดสิทธิ ไม่ทันก็อาจจะต้องโดนถอยไปแบชถัดไป ถ้าเค้าไม่ชอบน้องแบบมากกกกกก อุตส่าห์ได้แล้วอย่าให้เรื่องเอกสารมาเป็นอุปสรรค์นะคะ ถ้าไปตอนเช้า ขอแบบด่วน จ่าย400ร้อยมั้งคะ พี่ไม่แน่ใจ

ถ้าเปลี่ยนชื่อ แนะนำให้ไปขอที่โรงเรียนใหม่ เพราะ มิฉะนั้น น้องต้องรับรองเอกสารมากกว่า1ใบซึ่งเปลืองค่ะ ลองคำนวนดูเนอะว่าค่ารถกะค่ารับรองอันไหนแพงกว่ากัน เพราะ บริษัทจะไม่ออกให้น้องแม้แต่สตางค์เดียว น้องต้องออกเองค่ะ

รูป 1 นิ้ว กะนิ้วครึ่ง อัดมาเลยอย่างละโหลค่ะ เกินไว้อย่าขาดเป็นพอ เสียเวลา ทั้งพื้นขาวและพื้นฟ้า นะคะ เอกสารหลักที่เอามาใช้เตรียมมาใช้ที่คูเวตมีแค่นี้ค่ะ
พาสปอร์ต copy เตรียมมาสัก 20แผ่นค่ะ เพราะจะมาหาxeroxที่นี้ ต้องเดิน และเปิดไม่ค่อยเป็นเวลา ช่วงที่น้องๆจะมาน่าจะเข้าหน้าร้อนแล้ว มันร้อนค่ะ (ไม่เป็นไรแดดที่นี้ไม่ดำค่ะ ถ้าอยากจะเดินนะคะ)

น่าจะประมาณนี้ค่ะ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กะน้องๆบ้างนะคะ โชคดีนะคะ
👼You Get What You Give😊🍰🍭🍤💸💸💸💵💷💶👼
kreevorrachat

จำนวนการตอบ: 37
kreevorrachat โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย kakomae » วันศุกร์ ก.พ. 13, 2015 10:52 pm

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาแชร์บอก นะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ของหนูกะเตรียมทั้งใบทรานสคริปมัธยม และ ใบรับรองการศึกษา จาก สพฐ เลยค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้รึป่าว (สำหรับใบ สพฐ) แต่ทำเผื่อๆไว้ค่ะ เผื่อต้องใช้

*การจะออกใบรับรองการศึกษา ลองเซิสเนตดูว่า รร ของตัวเองอยู่ สพฐเขตไหน และไปออกที่ สพฐเขตนั้นเอาค่า [smilie=16.gif]
kakomae

kakomae โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Gulf Air, Kuwait, Royal Jordanian