รีวิวการสัมภาษณ์ nok scoot รอบล่าสุดด

ภารโรง: myoldeditor

รีวิวการสัมภาษณ์ nok scoot รอบล่าสุดด

โพสต์โดย Beijing » วันอังคาร ก.ค. 19, 2016 1:37 am

รีวิว ขั้นตอนการสัมภาษณ์ nok scoot
เริ่มด้วยการสมัครทางonline นะคะ ทางเว็บไซต์ http://beawesome.nokscoot.com
เราก็เข้าไปกรอกใบสมัครในตำแหน่ง cabin crew ได้เลยค่ะ เสดเรียบร้อยรออีเมล์จากทางnokscoot แจ้งมาค่ะ

เมื่อnokscoot ส่งอีเมล์ มาให้ เค้าจะส่งมา 2 อีเมล์ค่ะ
1. เมล์ให้ทำ ข้อสอบ online
2. เมล์ ให้ทำ วีดีโอสัมภาษณ์ online
แต่ละอีเมล์จะมีวันกำหนดส่งค่ะ ซึ่งจะคนละวันกัน เราก็ทำส่งให้ทางnok scoot ไปและรออีเมล์ invite เราให้ไปสัมภาษณ์ที่บริษัท nokscoot ที่สนามบินดอนเมืองค่ะ

*ต้องดูเมล์บ่อยๆนะคะ เพราะทางnokscootจะติดต่อเราทางอีเมล์เท่านั้นค่า

และเราก้ได้เมล์ invite ค่าา เย่ๆๆ ในเมล์ก็จะให้เราbookingวัน/เวลา ที่จะไปสัมภาษณ์ที่ดอนเมืองค่า ซึ่งตอนนั้นมีวัน/เวลาเดียวให้เราเลือกค่าา 555 booking เสดเค้าก็จะส่งเมล์มาconfirm ว่าเราไปวัน/เวลานี้นะ เอาเอกสารอะไรไปบ้าง และบอกที่อยุ่บริษัทค่า

ขั้นตอนการสัมภาษณ์ที่ดอนเมือง

1. ด่านเชคเอกสาร และวัดส่วนสูง
ต้องถอดรองเท้าวัด ต้องสูงตั้งแต่ 160 ขึ้นไปค่าา ( ไม่มีชั่ง นน นะค้าา โล่งใจได้ 55 )
และก็มีตรวจแขน มือ ว่ามีรอยอะไรมั้ย แต่มีจางๆก็ไม่น่าเปนไรค่ะ

2. ด่าน ข้อสอบภาษาอังกฤษ
ด่านนี้มีผู้สมัครทั้งหมด ประมาน 50 คน (มี 2 รอบนะคะ รอบเช้ากะรอบบ่าย อีกรอบก็น่าจะประมาน 50 คนเช่นกันค่ะ )
พี่เค้าก็จะให้เราเข้าไปฟังข้อมูลของบริษัทก่อน พี่ๆ hr น่ารักมากๆ ใจดีค่ะ พยายามให้เรา relax พอฟังจบพี่ๆก็แจกข้อสอบให้ทำค่า มีเวลา 10 นาที 18 ข้อ
คำถามเปนอังกฤษหมด เปน choice ให้เลือกตอบค่า
รอบนี้ใครไม่ผ่านคัดออกค่า

3. ด่าน จับคำ และออกมาพูด
พี่ๆเค้าจะแบ่งพวกเราเปน 4 กลุ่ม กลุ่มละประมาน 8 คน ละให้เราหยิบซองคนละ 1 ซอง ในนั้นมีคำศัพท์อยู่ ให้เวลา 2 นาที ในการพูด และ คิด คนแรกเปิด คิด 2 นาที ละออกมาพูด 2 นาที ขณะที่คนแรกออกไปพูดคนที่ 2 เปิดดูคำศัพท์ได้เลยค่ะ พอคนแรกพูดครบ 2 นาที คนที่ 2 ก็ออกไปพูด คนที่ 3 ก็เปิดดูคำศัพท์ได้เลย เปนงี้จนถึงคนที่ 8 ค่ะ คำศัพท์ก็เปนคำทั่วไปค่ะ เช่น social media , กิมจิ , my hero , news , china , surprise gift , town เป็นต้น
รอบนี้ไม่มีคัดคนออกนะคะ
พยายามพูดให้ถึง 2 นาทีนะคะ ที่สำคัญต้องยิ้ม และเปนธรรมชาติค่ะ เราคิดว่า กรรมการ เค้าน่าจะดูเสน่ห์ในการพูด

4. ด่าน group discussion
แบ่งเปน 4 กลุ่มเหมือนเดิมค่า กลุ่มละ ประมาน 8 คนเหมือนเดิม พี่เค้าจะให้เนื้อเรื่องมา 4 แผ่น a4 ต้องอ่านให้เสดภายใน 10 นาที ละให้a4 เปล่าๆมา 1 แผ่นเพื่อจด อันนี้อ่านคนเดียวนะคะ ห้ามคุยกะเพื่อน สำหรับเราอ่านไม่จบค่าา อ่านได้แค่ 2 แผ่น เองหมดเวลาแล้วเรายัง งงๆ อยุ่เลย 5555 เสดแล้วพี่เค้าก็จะให้เรา discuss กัน กับเพื่อนๆในกลุ่ม 20 นาที ระหว่าง discuss กัน พี่ๆ กรรมการก็จะยืนดูรอบๆตลอดค่ะ ตัวเราเองโชคดีค่ะ ได้ทีมดี เพื่อนๆเข้าใจเนื้อเรื่องละก็เสนอความคิดกัน ส่วนเราก็ I agree with you อย่างเดียวค่าาาา 55555 แต่ก็มีขยายความส่วนที่เพื่อนแสดงความเห็นบ้างนิดๆหน่อยๆ เราจะเน้นฟังเพื่อนมากค่ะ ฟังและเห็นด้วยอย่างเดียว 55555
เราว่าด่านนี้ กรรมการดูหมดค่ะ ว่าเรา ฟัง เพื่อนมั้ย แสดงความเห็นบ้างมั้ย ด่านนี้ไม่ใช่ debate นะคะ กลุ่มเราไม่มีใครไม่เหนด้วยเลยค่ะ ทุกคนเหนด้วยด้วยกันหมด มันคือการทำงานเปน team work ค่ะ
ด่านนี้มีคัดออกอีกค่าา

และเราก็ผ่านด่านนี้มาได้ค่าาา ขอบคุณ กรรมการ และเพื่อนๆในทีมมากๆๆๆค่าา 🙏🏻🙏🏻🙏🏻🙏🏻😭

5. ด่านสัมภาษณ์ไฟนอล
ด่านนี้มีคนผ่านเข้ารอบมาประมาน 20 คนค่ะ พี่กรรมการก็จะแบ่งเปนกลุ่มละ 4 คน เพื่อเดินไปพร้อมกัน และเข้าไปสัม ห้องละ 2 คน มี 2 ห้อง แต่คนละโต๊ะนะคะ ห้องนึง มี 2 โต๊ะ กรรมการ โต๊ะละ 3 คน พี่กรรมการใจดีมากๆ ไม่กดดันเลยค่ะ ถามเปนกันเอง ยิ้มแย้ม แจ่มใส
5.1 พี่เค้าจะให้เราอ่าน role play ในกระดาษว่าสถานการณ์เปนยังไงๆบ้าง ละก็ให้เรานั่งเล่นกะพี่เค้า เล่นที่โต๊ะเลยค่ะ ไม่มียืน 55 จะบอกว่าเราอ่านไม่จบอีกแล้วค่าา พี่เค้าให้เวลาอ่าน 3 นาทีหรือ 5 นาทีนี้แหละ โชคดีที่เรายังจับใจความได้ 😅😅

เราได้สถานการณ์ถ้าเรากำลัง boarding ผดส อยุ่ ละมีเดกๆวิ่งเล่นกันไม่ยอมนั่งที่ เราก็บอกเดกให้นั่งแล้ว แต่เดกก็ไม่ฟัง เราเลยต้องไปบอกแม่เดก และ เราจะบอกแม่เดกว่ายังไง ?? พอเสร็จ ละพี่เค้าก็ถามเกี่ยวกับเรซูเม่และคำถามทั่วไปค่ะ เช่น รู้อะไรเกี่ยวกับนกสกู๊ตบ้าง ทำไมอยากร่วมงานกะนกสกู๊ต , ทำงานนี้มาหรอ , ทำไมออก , ละเคยเจอสถานการณ์ดีและร้ายในการทำงานมั้ย คืออะไร , ละต้องบินกะผดสจีนมีการเตรียมตัวยังไง , ผดส จีนแบบไหนที่ไม่อยากเจอไรงี้ ประมานนี้ สัมเสดก็กลับบ้านได้เลยค่าาา รอผลทางอีเมล์ว่า ได้หรือไม่ได้ใน วันมะรืนเลยค่าา

process ที่นี่รวดเรว ทันใจมากเลยค่ะ ชอบมากๆ สัมภาษณ์เสดภายในวันเดียว และบริษัทก็เปนระบบมากๆ ส่งเมล์มาให้เราตลอด บางทีมีเมล์มาเตือนใกล้ๆวันdeadline ว่าอย่าลืมทำวีดีโอ interview น้า ทำก่อน ส่งก่อนมีสิทธิ์ก่อนนะ ไรงี้ น่ารักมากๆ

สำหรับเพื่อนๆที่ยังล่าปีกกันอยู่สู้ๆนะคะ ท้อได้แต่อย่าถอย เราเข้าใจเลยค่ะ ว่าสมัครงานนี้ใช้พลังงานเยอะมากกๆ ต้องมีสติ สมาธิ ควบคุมความตื่นเต้นให้ได้ การไม่ตื่นเต้นเปนลาภอันประเสริฐมากๆค่ะ เพราะเราจะสามารถพูดในสิ่งที่เราคิดออกไปได้จนหมด มั่นใจ และดูเปนธรรมชาติ เปนตัวของตัวเราเองค่ะ เปนธรรมชาติในแบบของเราดีที่สุดค่ะ กรรมการเค้าชอบ และมองเห็นชัวๆค่ะ สู้ๆนะคะ เราเชื่อว่าทุกคนทำได้ ✌️✌✌
Beijing

จำนวนการตอบ: 5
Reputation point: 0
Beijing โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รีวิวการสัมภาษณ์ nok scoot รอบล่าสุดด

โพสต์โดย archdeadbody » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2016 12:12 am

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์นะคะ จขกท ใจดีจังงง ^^

ขอสอบถามนิดนึงค่ะ นกสกู๊ดมีด่านสอบว่างน้ำหรือเปล่าคะ
archdeadbody
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 18
archdeadbody โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รีวิวการสัมภาษณ์ nok scoot รอบล่าสุดด

โพสต์โดย Beijing » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2016 2:02 pm

ค่าาา ยินดีมากๆเลยค่า
ไม่มีสอบว่ายน้ำค่าา พอผ่านก็มีแค่ตรวจสุขภาพอย่างเดียว ^^
Beijing

Beijing โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย archdeadbody » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2016 4:21 pm

ขอบคุณอีกครั้งค่า และขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ^^
archdeadbody
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 18
archdeadbody โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Beijing » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2016 6:46 pm

ค่าาาา ขอบคุณมากๆนะค้าา ขอให้ได้ติดปีกเรวๆเช่นกันนะค้าา สู้ๆค่า ✌🏻️✌🏻✌🏻😁✨
Beijing

โพสต์โดย mlnnlmcc » วันศุกร์ ก.ค. 22, 2016 4:05 pm

รบกวนสอบถาม จขกท หน่อยค่าา
รอบล่าสุด คือ รอบJulyนี้ปะคะ [smilie=bn21.gif]
mlnnlmcc

จำนวนการตอบ: 4
mlnnlmcc โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Beijing » วันจันทร์ ก.ค. 25, 2016 3:59 pm

รอบมิถุนาค่าาา 😊
Beijing

โพสต์โดย mlnnlmcc » วันอังคาร ก.ค. 26, 2016 2:23 am

ขอบคุณค่า จขกท ผู้น่ารัก [smilie=bn22.gif]
mlnnlmcc

จำนวนการตอบ: 4
mlnnlmcc โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Beijing » วันอังคาร ก.ค. 26, 2016 9:06 am

ยินดีมากๆค่าาา สู้ๆนะค้าาา ขอให้ได้ๆๆนะคะ
ยิ้มๆๆ เปนตัวของตัวเอง สดใส ร่าเริงไว้ค่าาา ✌🏻️✌🏻✌🏻😁
Beijing

ย้อนกลับไปยัง Air Asia, Orient Thai and 1-2-Go, Nok Air, Nok mini, NokScoot, Thai Vietjet