สอบถามรายละเอียด และการเตรียมตัวไปสมัคร Qatar รวมถึง เมื่อเข้าทำงานแล้วคะ (รบกวนด้วยน๊าคำถามเยอะเหมือนกัน)

ภารโรง: myoldeditor

สอบถามรายละเอียด และการเตรียมตัวไปสมัคร Qatar รวมถึง เมื่อเข้าทำงานแล้วคะ (รบกวนด้วยน๊าคำถามเยอะเหมือนกัน)

โพสต์โดย TETy » วันอาทิตย์ ก.พ. 22, 2015 9:33 pm

สวัสดีคะทุกคนเราพึ่งสมัครสมาชิควันนี้เลย แต่แอบเข้ามาเก็บข้อมูลสักพักแล้ว
ตอนนี้กำลังเตรียมตัวเพื่อไปสมัคร Qatar คะ เห็นว่าเปิดแล้วด้วย ซึ่งเรายังไม่พร้อมเลยยย [smilie=bn18.gif]
เข้าคำถามเลยดีกว่า เดี๋ยวยาว (ยิ่งพูดมากอยู่ [smilie=bn40.gif] )

1. ติดขนตาไปสมัครได้ไหมคะ แลดูเป็นคำถาม ปยอ. รึเปล่า แต่พอดีไปอ่านเจอมาจากกระทู้นึงว่า Qatar ไม่ชอบให้ติดขนตา จขกท. เลยไม่ผ่าน [smilie=bn34.gif]
2. ต่อเล็บอคิลิคไปสมัครได้ไหมคะ ? ไม่ยาว สั้น ๆ พอสวยงาม (2-3มิล) และเมื่อเข้าทำงานแล้วสามารถต่อเล็บได้ไหมคะ ? (ไม่มีปัญหากับเล็บสั้นนะคะ ปกติก็ต่อ ๆ ถอด ๆ ตามอารมณ์)
3. ชุดที่ใส่ไปสมัคร ที่เราคิด เราจะไม่ใส่สูท* แต่ใส่เชิท สีขาว แขนยาว พับแขน กระโปรงทรงเอ สีแดง ยาวถึงเข่า ได้ไหมคะ ? รองเท้าต้องสีดำเท่านั้นใช่ไหมคะ ?
4. มีใคร ไม่ได้เรียนมหาลัยแล้วสอบผ่าน ถึงขั้นได้เข้าทำงานแล้วบ้างคะ (แฟนแอบสงสัยว่า ไม่จบมหาลัยเค้ารับจริง ๆ หรอ [smilie=bn38.gif] )
5. เดือน ๆ นึง หยุดงานกันประมาณกี่วันคะ ? ที่ถามไม่ใช่ว่างอยากจะทำงานน้อย ๆ หรืออะไรน๊า [smilie=bn45.gif] ชอบทำงานหนัก ๆ ด้วยซ้ำ อยากทราบไว้เป็นข้อมูลค่า [smilie=bn21.gif]
6. ถ้าเราซื้อตั๋วกลับไทยเอง ทุกเดือน จะมีปัญหาอะไรกับที่ทำงานไหมคะ ? เค้าจะมองว่าเราติดบ้านไหม ?
7. ช่วงเทรนจะมีเคอฟิว ให้กลับที่พักตามเวลา แล้วหลังเทรน จะมีเคอฟิวไหมคะ เค้ากำหนดเวลาไหมว่าให้เรากลับกี่โมงกี่โมง ?

หมดละค่าาา ตอนนี้นึกคำถามได้เท่านี้ [smilie=bn28.gif] แอบตื่นเต้นจัง Qatar เปิดรับแล้ว ทั้ง ๆ ที่ตัวเองไม่ได้ไปสมัครรอบนี้ 5555
แต่เมื่อพร้อมนะ ไปแน่นอน !! 10 รอบไม่ผ่านก็จะไปอีก [smilie=bn41.gif] ใครไปรอบนี้ขอให้โชคดีกันทุกคนนะค่าาา [smilie=bn26.gif]
Que los angeles te muestran el camino
TETy
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 34
Reputation point: 0
TETy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สอบถามรายละเอียด และการเตรียมตัวไปสมัคร Qatar รวมถึง เมื่อเข้าทำงานแล้วคะ (รบกวนด้วยน๊าคำถามเยอะเหมือนกัน)

โพสต์โดย TETy » วันอาทิตย์ ก.พ. 22, 2015 9:52 pm

อ้อ มีคำถามเพิ่มแล้วค่ะ
คำถามที่ 8. ที่โดน hold กันนี่เพราะอะไรหรอคะ ทั้ง ๆ ที่ผ่านแล้วเตรียมตัวบินไปอยู่โดฮาแล้ว เห็นบางคนโดน hold นานเป็นปีเลยคะ
Que los angeles te muestran el camino
TETy

TETy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สอบถามรายละเอียด และการเตรียมตัวไปสมัคร Qatar รวมถึง เมื่อเข้าทำงานแล้วคะ (รบกวนด้วยน๊าคำถามเยอะเหมือนกัน)

โพสต์โดย TETy » วันจันทร์ ก.พ. 23, 2015 2:42 pm

แงง ไม่มีใคร มีคำตอบให้สักข้อเลยหรอคะเนี่ย [smilie=bn20.gif]
TETy

โพสต์โดย myoldeditor » วันจันทร์ ก.พ. 23, 2015 7:35 pm

คำตอบเกือบทั้งหมดอยู่ในกระทู้ที่ปักหมุดไว้ข้างบนน่ะครับ ลองเข้าไปอ่านดูนะ
http://www.thaicabincrew.com เว็บดีๆ ข้อมูลฟรีๆ ยังมีในโลก
Facebook Fan Page: Thaicabincrew Community and Thai Ground Staff
Twitter: Thaicrew and Thai Ground Staff
Instagram: Thaicabincrew
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2236
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย TETy » วันอังคาร ก.พ. 24, 2015 9:41 pm

อ่านหลายรอบแล้วค่าา ก่อนตั้งคำถามนี่อ่านมาหมดแล้ว อ่านจนตาลายย
อย่างเรื่องขนตา ก็อ่านมาจากคนที่ไปสมัคร บอกว่า Qatar ไม่ชอบให้ติดขนตา งี้สรุปคือ ไม่ให้ติดขนตาไปจริง ๆ หรอคะ
แค่แอบสงสัยว่า แค่ติดขนตา(แบบธรรมชาต) จะถึงขั้นไม่ให้ผ่านจริง ๆ หรอ

ใครพอจะทราบคำตอบเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ถามไปรบกวนด้วยนะค๊าา [smilie=bn18.gif]
เดี๋ยวจะกลับไปหาอ่านอีกรอบนึง [smilie=bn38.gif] อยู่กับคอมทั้งวัน ตาลายหมดแล้ววว [smilie=bn47.gif]
TETy

โพสต์โดย Snob » วันพุธ ก.พ. 25, 2015 12:52 pm

1. ขนตาปลอมติดได้ค่าา แต่เป็นขนตาแบบธรรมชาติ (แอบกระซิบว่าบางรอบกรรมการยังฝาก candidate ซื้อขนตาปลอมเลยน้า อิอิ [smilie=bn38.gif] )

2. ต่อได้ค่า เอาให้ดูสวยงามแบบพอดีๆ

3. ไม่ใส่สูทไม่มีปัญหาจ้า แต่งตัวให้ดูสุภาพเรียบร้อย ส่วนรองเท้าก็ไม่จำเป็นต้องสีดำ เอาให้ Match กับชุดเรา

4. ก็เค้ากำหนดวุฒิ High School นี่คะ เห็นบางคนยังเรียนอยู่ปี4ก็เห็นว่าได้กันหลายคนเลยน้า

7. มีเคอร์ฟิวให้กลับหอพักค่ะ จำไม่ได้ว่ากี่โมง [smilie=bn20.gif]

8. ส่วนใหญ่ที่โดน hold คือตรวจสุขภาพไม่ผ่าน
Snob

จำนวนการตอบ: 5
Snob โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย TETy » วันพุธ ก.พ. 25, 2015 2:42 pm

Snob เขียน:1. ขนตาปลอมติดได้ค่าา แต่เป็นขนตาแบบธรรมชาติ (แอบกระซิบว่าบางรอบกรรมการยังฝาก candidate ซื้อขนตาปลอมเลยน้า อิอิ [smilie=bn38.gif] )

2. ต่อได้ค่า เอาให้ดูสวยงามแบบพอดีๆ

3. ไม่ใส่สูทไม่มีปัญหาจ้า แต่งตัวให้ดูสุภาพเรียบร้อย ส่วนรองเท้าก็ไม่จำเป็นต้องสีดำ เอาให้ Match กับชุดเรา

4. ก็เค้ากำหนดวุฒิ High School นี่คะ เห็นบางคนยังเรียนอยู่ปี4ก็เห็นว่าได้กันหลายคนเลยน้า

7. มีเคอร์ฟิวให้กลับหอพักค่ะ จำไม่ได้ว่ากี่โมง [smilie=bn20.gif]

8. ส่วนใหญ่ที่โดน hold คือตรวจสุขภาพไม่ผ่าน

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆ นะค๊าา [smilie=bn26.gif] muahhh ~ [smilie=bn21.gif]
TETy

โพสต์โดย i_think » วันพุธ มี.ค. 18, 2015 5:16 pm

1. ไม่เห็นต้องติดขนตาเลย แค่ปัดมาสคาร่าแบบหนามีวอลลุ่มผสมกับแบบยาว ตาก้หนาเป็นแพเลย...ถ้าตรวจกรูมมิ่งไปบินก็ผิดระเบียบถ้าติดขนตา แถมเหตุผลที่ไม่ให้ติดเพราะว่าเป็นเหตุผลด้าน safety
2. ต่อเล็บได้ทั้งตอนสมัครและทำงาน แค่เมนเทนให้ดูสะอาดเรียบร้อยเล็บไม่แตกเป็นพอ
3. แต่ง business attire ไปก็ได้ แต่วันสมัครแนะนำแต่งให้สวยสุดชีวิตดูดี อย่างน้อยรอบสามวิเวลาส่งใบสมัครอาจจะทำให้กรรมการติดตาตรึงใจได้ ถ้าใส่สูทดีกว่าเพราะดูเป็นทางการ กระโปรงทรงเอมันดูไม่ค่อยคล่องแคล้วเปล่า เพราะถ้าตัวเตี้ยใส่ทรงเอตายไปเลย แต่งให้ดูปราดเปรียว chic ไรเงี้ย
4. มีนะ วุฒิขั้นต่ำม.6 แต่ให้ดีจบ ปริญญาตรีดีกว่า
5. เดือนๆหนึ่งหยุดโดฮาประมาณแปดวัน ถ้าบินติดเป็นแผง7 วันในตารางบินเค้าก็จะให้วันหยุด out station นะ
6. รอให้ผ่านโปรหกเดือนก่อนแล้วค่อยได้สิทธิซื้อตั๋วสต๊าฟ กลับทุกวันหยุดเป็นเรื่องปกติของสาวไทย
7. ช่วงเทรนมีเคอฟิวถึงเที่ยงคืน ถ้าช่วงได้บินแล้วตีสี่ ช่วงเทรนขยันอ่านหนังสือเหอะ drills เนี้ยลูกเรือใหม่ไม่มีใครจำได้ เลย บางทีต้องเข้าใจนะเวลาก่อนมาบินแล้วตอบคำถาม safety + first aid ไม่ได้อายคนอื่นแย่ แล้วบางทีถ้ามีผู้โดยป่วยขึ้นมาเอจะทำอะไรไม่ถูก ยิ่งสายการบินนี้ผู้โดย ป่วยบนเครื่องอย่างบ่อย
8. เรื่อ hold ไว้น่าจะเป็นผลตรวจสุขภาพ etc.
ภาพประจำตัวสมาชิก
i_think
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 208
i_think โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย TETy » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2015 12:02 am

i_think เขียน:1. ไม่เห็นต้องติดขนตาเลย แค่ปัดมาสคาร่าแบบหนามีวอลลุ่มผสมกับแบบยาว ตาก้หนาเป็นแพเลย...ถ้าตรวจกรูมมิ่งไปบินก็ผิดระเบียบถ้าติดขนตา แถมเหตุผลที่ไม่ให้ติดเพราะว่าเป็นเหตุผลด้าน safety
2. ต่อเล็บได้ทั้งตอนสมัครและทำงาน แค่เมนเทนให้ดูสะอาดเรียบร้อยเล็บไม่แตกเป็นพอ
3. แต่ง business attire ไปก็ได้ แต่วันสมัครแนะนำแต่งให้สวยสุดชีวิตดูดี อย่างน้อยรอบสามวิเวลาส่งใบสมัครอาจจะทำให้กรรมการติดตาตรึงใจได้ ถ้าใส่สูทดีกว่าเพราะดูเป็นทางการ กระโปรงทรงเอมันดูไม่ค่อยคล่องแคล้วเปล่า เพราะถ้าตัวเตี้ยใส่ทรงเอตายไปเลย แต่งให้ดูปราดเปรียว chic ไรเงี้ย
4. มีนะ วุฒิขั้นต่ำม.6 แต่ให้ดีจบ ปริญญาตรีดีกว่า
5. เดือนๆหนึ่งหยุดโดฮาประมาณแปดวัน ถ้าบินติดเป็นแผง7 วันในตารางบินเค้าก็จะให้วันหยุด out station นะ
6. รอให้ผ่านโปรหกเดือนก่อนแล้วค่อยได้สิทธิซื้อตั๋วสต๊าฟ กลับทุกวันหยุดเป็นเรื่องปกติของสาวไทย
7. ช่วงเทรนมีเคอฟิวถึงเที่ยงคืน ถ้าช่วงได้บินแล้วตีสี่ ช่วงเทรนขยันอ่านหนังสือเหอะ drills เนี้ยลูกเรือใหม่ไม่มีใครจำได้ เลย บางทีต้องเข้าใจนะเวลาก่อนมาบินแล้วตอบคำถาม safety + first aid ไม่ได้อายคนอื่นแย่ แล้วบางทีถ้ามีผู้โดยป่วยขึ้นมาเอจะทำอะไรไม่ถูก ยิ่งสายการบินนี้ผู้โดย ป่วยบนเครื่องอย่างบ่อย
8. เรื่อ hold ไว้น่าจะเป็นผลตรวจสุขภาพ etc.

ขอบคุณมากค่ะ คำตอบชัดเจนน ถามอีกเรื่องนึงคะ ถามคนที่เค้าเป็นแอร์อยู่ว่า สามารถกลับไทยได้ทุกเดือนไหม . .. เค้าบอกไม่ได้ทุกเดือนจริงไหมคะ ?
นอกจากจะได้ day off 4 วันถึงจะซื้อตั๋วกลับได้ [smilie=bn24.gif] [smilie=bn24.gif]
TETy

โพสต์โดย InRedShirt » วันจันทร์ เม.ย. 20, 2015 4:44 pm

1. ติดขนตาไปสมัครได้ไหมคะ แลดูเป็นคำถาม ปยอ. รึเปล่า แต่พอดีไปอ่านเจอมาจากกระทู้นึงว่า Qatar ไม่ชอบให้ติดขนตา จขกท. เลยไม่ผ่าน
- ไม่ต้องติดหรอกค่ะ ปัดมาสคาร่าไปก็พอแล้ว เค้าชอบให้เราเป็นธรรมชาติ พอผ่านแล้วค่อยแอบไปต่อขนตา โฮะๆๆ

2. ต่อเล็บอคิลิคไปสมัครได้ไหมคะ ? ไม่ยาว สั้น ๆ พอสวยงาม (2-3มิล) และเมื่อเข้าทำงานแล้วสามารถต่อเล็บได้ไหมคะ ? (ไม่มีปัญหากับเล็บสั้นนะคะ ปกติก็ต่อ ๆ ถอด ๆ ตามอารมณ์)
- ถ้าต่อแบบธรรมชาติก็คงไม่เป็นไรคะ พอทำงานแล้วกฎบริษัทห้ามต่อ แต่ลูกเรือก็แอบต่อกันเยอะแยะ ไม่มีปัญหา

3. ชุดที่ใส่ไปสมัคร ที่เราคิด เราจะไม่ใส่สูท* แต่ใส่เชิท สีขาว แขนยาว พับแขน กระโปรงทรงเอ สีแดง ยาวถึงเข่า ได้ไหมคะ ? รองเท้าต้องสีดำเท่านั้นใช่ไหมคะ ?
- ใส่แบบไหนก็ได้ค่ะ เอาที่มั่นใจพอ รองเท้าสีอะไรก็ได้ ให้เรียบร้อยก็น่าจะโอเคแล้ว

4. มีใคร ไม่ได้เรียนมหาลัยแล้วสอบผ่าน ถึงขั้นได้เข้าทำงานแล้วบ้างคะ แฟนแอบสงสัยว่า ไม่จบมหาลัยเค้ารับจริง ๆ หรอ
- มีค่ะ เยอะมากกกกก โดยเฉพาะพวกแขกอินเดีย ฝรั่งยุโรปตะวันออก พวกนี้ทำงานตั้งแต่อายุน้อยๆ ถ้ากฎบอกวุฒิม.6 อายุเกิน 21 ก็สมัครโลดดด

5. เดือน ๆ นึง หยุดงานกันประมาณกี่วันคะ ? ที่ถามไม่ใช่ว่างอยากจะทำงานน้อย ๆ หรืออะไรน๊า ชอบทำงานหนัก ๆ ด้วยซ้ำ อยากทราบไว้เป็นข้อมูลค่า
- อย่างน้อยต้องหยุดแปดวัน ตามกฎหมายค่ะ แต่ส่วนใหญ่ก็หยุดเยอะกว่านั้น แล้วแต่ไฟล์ทบินและตาราง อิชั้นเคยหยุดมากสุด 16 วัน ฟินนน 55555

6. ถ้าเราซื้อตั๋วกลับไทยเอง ทุกเดือน จะมีปัญหาอะไรกับที่ทำงานไหมคะ ? เค้าจะมองว่าเราติดบ้านไหม ?
- ไม่มีปัญหาค่ะ กลับได้ตามใจและเงินในกระเป๋า

7. ช่วงเทรนจะมีเคอฟิว ให้กลับที่พักตามเวลา แล้วหลังเทรน จะมีเคอฟิวไหมคะ เค้ากำหนดเวลาไหมว่าให้เรากลับกี่โมงกี่โมง
- มีเคอฟิวส์ตลอดเวลาค่ะ 5555 ช่วงเทรนเดี๋ยวนี้น่าจะเที่ยงคืน (ไม่ชัวร์ เพราะสมัยก่อนแค่สี่ทุ่ม) แล้วก็หลังจากเทรน พอเริ่มบินแล้ว เคอฟิวส์ตีสี่ ถ้าไม่มีแฟนอยู่ที่โดฮาก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ เพราะตีสี่ทุกอย่างที่นี่ก็ปิดหมดแล้ว(ปิดตั้งแต่ตีสอง 555)

หวังว่าคำตอบคงจะเป็นประโยชน์นะคะ โชคดีค่ะ :)

** มาเพิ่มคำตอบ เดี๋ยวนี้ไม่ต้องรอหกเดือนแล้วค่ะ กฎใหม่เพิ่งออก พอเริ่มบินแล้วก็กลับได้เลย แต่จะเป็นตั๋ว ID50(ประมาณ 10000 บาทไปกลับ) พอผ่านหกเดือนถึงจะได้ ID90 (ประมาณ400 ไปกลับ)
InRedShirt

จำนวนการตอบ: 29
InRedShirt โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย TETy » วันพุธ เม.ย. 29, 2015 2:04 am

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆๆๆๆ นะค่ะ [smilie=bn18.gif] ชัดเจนมากกก อ่านแล้วตื่นเต้นน [smilie=bn33.gif]
แต่ช่วงนี้บอร์ดเงียบเหงาจัง [smilie=bn38.gif]
InRedShirt เขียน:1. ติดขนตาไปสมัครได้ไหมคะ แลดูเป็นคำถาม ปยอ. รึเปล่า แต่พอดีไปอ่านเจอมาจากกระทู้นึงว่า Qatar ไม่ชอบให้ติดขนตา จขกท. เลยไม่ผ่าน
- ไม่ต้องติดหรอกค่ะ ปัดมาสคาร่าไปก็พอแล้ว เค้าชอบให้เราเป็นธรรมชาติ พอผ่านแล้วค่อยแอบไปต่อขนตา โฮะๆๆ

- ถ้าต่อแบบธรรมชาติก็คงไม่เป็นไรคะ พอทำงานแล้วกฎบริษัทห้ามต่อ แต่ลูกเรือก็แอบต่อกันเยอะแยะ ไม่มีปัญหา

- ใส่แบบไหนก็ได้ค่ะ เอาที่มั่นใจพอ รองเท้าสีอะไรก็ได้ ให้เรียบร้อยก็น่าจะโอเคแล้ว

4. มีใคร ไม่ได้เรียนมหาลัยแล้วสอบผ่าน ถึงขั้นได้เข้าทำงานแล้วบ้างคะ แฟนแอบสงสัยว่า ไม่จบมหาลัยเค้ารับจริง ๆ หรอ
- มีค่ะ เยอะมากกกกก โดยเฉพาะพวกแขกอินเดีย ฝรั่งยุโรปตะวันออก พวกนี้ทำงานตั้งแต่อายุน้อยๆ ถ้ากฎบอกวุฒิม.6 อายุเกิน 21 ก็สมัครโลดดด

5. เดือน ๆ นึง หยุดงานกันประมาณกี่วันคะ ? ที่ถามไม่ใช่ว่างอยากจะทำงานน้อย ๆ หรืออะไรน๊า ชอบทำงานหนัก ๆ ด้วยซ้ำ อยากทราบไว้เป็นข้อมูลค่า
- อย่างน้อยต้องหยุดแปดวัน ตามกฎหมายค่ะ แต่ส่วนใหญ่ก็หยุดเยอะกว่านั้น แล้วแต่ไฟล์ทบินและตาราง อิชั้นเคยหยุดมากสุด 16 วัน ฟินนน 55555

- ไม่มีปัญหาค่ะ กลับได้ตามใจและเงินในกระเป๋า

7. ช่วงเทรนจะมีเคอฟิว ให้กลับที่พักตามเวลา แล้วหลังเทรน จะมีเคอฟิวไหมคะ เค้ากำหนดเวลาไหมว่าให้เรากลับกี่โมงกี่โมง
- มีเคอฟิวส์ตลอดเวลาค่ะ 5555 ช่วงเทรนเดี๋ยวนี้น่าจะเที่ยงคืน (ไม่ชัวร์ เพราะสมัยก่อนแค่สี่ทุ่ม) แล้วก็หลังจากเทรน พอเริ่มบินแล้ว เคอฟิวส์ตีสี่ ถ้าไม่มีแฟนอยู่ที่โดฮาก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ เพราะตีสี่ทุกอย่างที่นี่ก็ปิดหมดแล้ว(ปิดตั้งแต่ตีสอง 555)

หวังว่าคำตอบคงจะเป็นประโยชน์นะคะ โชคดีค่ะ :)

** มาเพิ่มคำตอบ เดี๋ยวนี้ไม่ต้องรอหกเดือนแล้วค่ะ กฎใหม่เพิ่งออก พอเริ่มบินแล้วก็กลับได้เลย แต่จะเป็นตั๋ว ID50(ประมาณ 10000 บาทไปกลับ) พอผ่านหกเดือนถึงจะได้ ID90 (ประมาณ400 ไปกลับ)
TETy

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง