ตกรอบแรก

ภารโรง: myoldeditor

ตกรอบแรก

โพสต์โดย Pratchaya.BB » วันอาทิตย์ ม.ค. 25, 2015 8:42 pm

สมัครครั้งแรกก็ตกรอบเลยจร้าาาา... งงกับกรรมการไม่ถามไรเลยง่ะ
Pratchaya.BB
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 39
Reputation point: 0
Pratchaya.BB โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ตกรอบแรก

โพสต์โดย Liz01 » วันพุธ ม.ค. 28, 2015 10:13 am

ตอบในฐานะที่สมัครการ์ต้าครั้งแรกและผ่านพรีสกรีนนะคะ เราคิดว่าสิ่งที่กรรมการมองและจะให้ผ่านรึไม่ผ่าน
1. Grooming >> อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะคะ หลายคนเราเห็นแล้วยังรู้สึกเลยว่าแต่งตัวแต่งหน้าไม่โอเค แบบ..ยังงี้อ่ะนะมาสมัครแอร์ ไม่ใช่เพราะเค้าไม่ใส่สูทหรืออะไรนะคะ คนไม่ใส่สูทผ่านก็มีค่ะ แต่คือผมไม่รวบ แล้วก็ไม่ไดร์ให้โอเค ไหนๆก็อุตส่าห์แต่งตัวแต่เช้าแล้ว เสียเวลามาก็เอาให้เต็มที่แล้วกันนะคะ หน้าก็ต้องเกลี้ยง มีสิวมีผดนี่ไม่ค่อยผ่านนะคะ
2. First appearance >> คือบุคลิกการย่างก้าวเข้าห้องครั้งแรกค่ะ เคยเจอปะคะเวลาใครสักคนเดินผ่านเราแล้วแบบ วิ๊ง...มีออร่ามาแต่ไกล ซึ่งสิ่งนี้ก็มีทั้งสิ่งที่เราควบคุมได้ เช่น บุคลิกที่ดี ท่าเดิน การยิ้มของเรา และสิ่งที่ควบคุมไม่ได้ เช่น กรรมการถูกชะตา ชอบหน้าแบบนี้ เห็นแล้วปิ๊งเลย ซึ่งมันคือดวงค่ะ เราสวดมนต์ทำบุญอย่างเดียวเลยอ่ะข้อนี้ 555

สองสิ่งนี้เราว่าคือสิ่งแรกที่กรรมการมองค่ะ ถ้าสองอย่างไม่ผ่านเค้าก็อาจจะไม่ถามไรเลยค่ะ say bye แต่ถ้าผ่านก็มาต่อข้อ 3 ค่ะ
3. resume และการพรีเซ็นตัวเองของเรา เราสังเกตจากที่เราผ่านพรีสกรีนการ์ต้าและตกพรีสกรีนเอมิรตรอบล่าสุดนะคะ >> การ์ต้าเราพูดค่อนข้างช้า น้ำเสียงอ่อนหวานมากๆ ดูอ่อนโยน อย่าถามคำตอบคำแต่อย่า hard sale ขายตัวเองมากเกินไป เอาให้พอดี โชคดีเรามีประสบการณ์ไปทำงานที่อเมริกาและเคยไปแลกเปลี่ยนที่นิวซีแลนด์ค่ะ เค้าน่าจะชอบก็เน้นตรงจุดนี้ค่ะ และที่สำคัญที่สุดก็คือยิ้ม! ยิ้ม! ยิ้ม! ค่ะ ยิ้มอย่างจริงใจนะคะ ไม่ใช่ยิ้มเกร็ง เรานั่งแผ่เมตตาก่อนเข้าห้องค่ะ การนั่งสมาธิบ่อยๆ ช่วยได้นะคะ จะทำให้เราคุมสติได้ดีขึ้นค่ะ

สุดท้ายจากที่เราแค่หวังแค่ให้ผ่านพรีสกรีนเพราะเค้าบอกที่นี่พรีสกรีนโหดสุด (สายในฝันเราคือเอมิเรต เอธิฮัด สิงคโปรืแอร์ไลน์ค่ะ การืต้าแค่มาลองสนามเฉยๆ) เราผ่านไปถึง group discussion และตกรอบกรุ๊ปก่อนไฟนอลเองค่ะ ซึ่งก็เสียดายแต่ไม่เสียใจค่ะเพราะเราว่าเรามาไกลมากๆจากการสมัครการ์ต้าครั้งแรก (และเป็นการสมัครแอร์ครั้งที่สองในชีวิตค่ะ) เราได้ประสบการณ์และได้เรียนรู้มากจริงๆค่ะ คือรอบกรุ๊ปมันเริ่มเหนื่อย สติหลุด เริ่มกลับมาเป็นตัวเองค่ะ เริ่มไม่ใช่สาวหวานแระ 555 ซึ่งถ้าเราคุมสติได้อีกแค่ 15 นาทีนั้นเราว่าเราผ่านไปไฟนอลค่ะ (คนตก group คือคนที่พูดเก่งค่ะ พูดบ่อย และใครท่าทางดูจะเป็นผู้นำมากๆ ตกรอบค่ะ) เราว่าเค้าต้องการคนที่เป็นผู้ฟังที่ดี ไม่ก้าวร้าวค่ะ (ซึ่งเราหลุดไปค่ะ 555)

แต่ทั้งหมดทั้งมวลการตัดสินทุกอย่างมากจากอารมณ์ของคนค่ะ ขึ้นชื่อว่าอารมณ์คนก็เอาแน่เอานอนไม่ได้นะเราว่า เราหมายถึงถ้าคนสามสี่คน grooming ผ่าน ภาษาผ่าน บุคลิคการวางตัวผ่าน แต่ต้องเลือกคนเดียว เราเชื่อมากๆๆๆๆๆ ว่ามันคือดวงค่ะ ขึ้นอยู่กับว่ากรรมการจะชอบคนไหน ก็แค่นั้น เพราะฉะนั้นเราฝึกสิ่งที่เราควบคุมได้ คือภาษา บุคลิก ส่วนที่ควบคุมไม่ได้คือดวงก็ทำบุญอย่างเดียวค่ะ แผ่เมตตา อย่าคิดว่าทุกคนเป็นคู่แข่งค่ะ คิดว่าทุกคนเป็นเพื่อน ช่วยๆกันค่ะ ที่สำคัญคือไปเช้าๆเข้าไว้ค่ะ ไปสายกรรมการก็เหนื่อยค่ะ อารมณ์เริ่มบูดแล้วค่ะ

สู้ๆนะคะ การได้ปีกมาไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบค่ะ เราเองขนาดสมัครแอร์แค่สองครั้งไม่ผ่านยังเจ็บ แล้วคนที่กว่าจะได้ สมัครมาเป็นห้าหกครั้ง บางคนเป็นยี่สิบครั้งเค้าจะอดทนแค่ไหนคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เสียใจได้ท้อได้ แต่รีบลุกขึ้นมาสู้ใหม่นะคะ [smilie=bn21.gif]
Liz01

จำนวนการตอบ: 37
Liz01 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pratchaya.BB » วันศุกร์ ม.ค. 30, 2015 1:59 pm

ขอบคุณมากนะคะ รอบหน้าจะทำให้ดีกว่านี้ค่าาาา [smilie=bn21.gif]
Pratchaya.BB

จำนวนการตอบ: 39
Pratchaya.BB โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย pupa_smile » วันอาทิตย์ ก.พ. 01, 2015 7:36 am

เราก็ตกมาแล้ว 2 รอบ
วันนี้ไปวอล์กอินมาอีกรอบของกาต้าร์ น่าจะกลายเป็นรอบที่ 3 [smilie=bn18.gif] เพราะไม่มีเมลล์อะไรตอบกลับมาเพื่อไปรอบต่อไปเลย
แต่รอบนี้ถามเยอะกว่ารอบแรก แต่ก็คงกินแห้วอีกเหมือนเดิม + ตัวเล็กสูงน้อย 555+
อยากรู้ว่านานแค่ไหนคะ กว่าจะได้เมลล์ตอบกลับมาจากวันแรกที่พรีสกรีนไป
นี่แอบตัดใจตั้งแต่ตอนเย็นเลย เช็คเมลล์ตลอด แต่เงียบฉี่.... [smilie=bn18.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
pupa_smile

จำนวนการตอบ: 42
Reputation point: 1
pupa_smile โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Liz01 » วันอาทิตย์ ก.พ. 08, 2015 10:28 pm

pupa_smile เขียน:เราก็ตกมาแล้ว 2 รอบ
วันนี้ไปวอล์กอินมาอีกรอบของกาต้าร์ น่าจะกลายเป็นรอบที่ 3 [smilie=bn18.gif] เพราะไม่มีเมลล์อะไรตอบกลับมาเพื่อไปรอบต่อไปเลย
แต่รอบนี้ถามเยอะกว่ารอบแรก แต่ก็คงกินแห้วอีกเหมือนเดิม + ตัวเล็กสูงน้อย 555+
อยากรู้ว่านานแค่ไหนคะ กว่าจะได้เมลล์ตอบกลับมาจากวันแรกที่พรีสกรีนไป
นี่แอบตัดใจตั้งแต่ตอนเย็นเลย เช็คเมลล์ตลอด แต่เงียบฉี่.... [smilie=bn18.gif]

รอบพรีสกรีนการต้าไม่มีส่งเมลหรือโทรค่ะ ถ้าผ่านเค้าจะให้กระดาษเรามาเลยเพื่อให้มาวันต่อไป คนที่ไม่ได้เค้าก็จะบอกว่าจะโทรหรือเมล์ไปค่ะ ซึ่งเค้าไม่โทรหรือเมลมาจริงๆค่ะ ซึ่งเราว่าอันนี้ไม่ถูกต้อง คือคนทึ่รู้ก็จะรู้ว่าถ้าไม่ได้กระดาษมาคือตก แต่คนที่ไม่รู้ก็จะไปตั้งตารอเมล์และโทรศัพท์ซึ่งเราว่าไม่แฟร์อ่ะ ได้ไม่ได้ก็ควรบอกมาเลยดีกว่า
Liz01

จำนวนการตอบ: 37
Liz01 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง