แชร์ประสบการณ์ Qatar airways June 2014 (associates with MECCTI) ครับ

ภารโรง: myoldeditor

แชร์ประสบการณ์ Qatar airways June 2014 (associates with MECCTI) ครับ

โพสต์โดย CSK » วันศุกร์ ก.ค. 18, 2014 1:01 pm

ขอแชร์ขั้นตอนการสมัคร/รีวิว Qatar airways June 2014 (associates with MECCTI) ครับ

19 June Pre-selection by MECCTI (ผู้สมัครราวๆ 600-700 คนครับ ซึ่งน้อยมาก)
ก่อนอื่นรอบนี้ Qatar airways ให้ MECCTI ช่วยในการ Recruit ครับ ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ให้ MECCTI มาช่วยคัดเลือกคนในบ้านเราครับ
MECCTI ตามที่ผมเข้าใจ (ถ้าเข้าใจผิดแก้ให้ด้วยนะครับ) คือน่าจะเป็น Agency ที่ช่วยในการคัดเลือกบุคคลเข้าทำงานในสายการบินครับ
ซึ่งในไทยจะให้บุคคลากรของ อ. อุ้ม มาช่วยส่วนนี้ครับ*

*ส่วนตัวไม่ได้เรียนกับสถาบันใดและคิดว่าการให้ Agency มาช่วยคัดเลือกในครั้งนี้มีความยุติธรรมครับ
(พอดีเห็นหลายๆ คนสงสัยว่าจะมีการคัดเลือกที่ไม่ยุติธรรมรึเปล่า แต่ส่วนตัวคิดว่า ยุติธรรมครับ)

เข้าเรื่องกระบวนการรอบ Pre-selection ครับ
1. Register 2. ชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง เอื้อมแตะ 212 cm 3. Essay writing 4. Interview ครับ

ขอข้ามมาที่ Essay เลยครับ ให้เขียน Essay 150-200 คำใน 15 นาที
หัวข้อเกี่ยวกับการทำงานบริการเป็นหลักครับ How can you improve relationships with customers?
แต่ละคนจะได้หัวข้อไม่ซ้ำกันครับหัวข้อประมาณ6-7 หัวข้อครับ

ต่อด้วย Interview สั้นๆ 3-4 คำถาม
คำถามที่โดนประมาณๆนี้ครับ

How long have you lived in USA?
What is your first impression in USA?
How can you describe American people?

เกณฑ์ของการตัดสินรอบนี้พิจารณาจาก 5 องค์ประกอบดังนี้ครับ
1. Appearance 2. Grooming 3. Personality 4. Service attitude 5. Communication skill

เป็นอันเสร็จพิธีรอบ Pre-selection ครับ

21 June Assessment day: Gets to know you better, English paper test, and public speaking by QR recruiter

Gets to know you better (เหลือผู้สมัครราวๆ 260 คนครับ)
คล้ายรอบ Pre-selection ครับ เป็นการสัมภาษณ์สั้นๆ ครับ
Your name is xxx?
How many times you applied with us?
What happen last time?
You have working experience in Japan?
In case of emergency, how can you identify yourself?
Could you please do the reach test?
ประมาณนี้ครับ

English paper test (เหลือผู้สมัครราวๆ 110 คนครับ)
ตัวเลือก 35 ข้อเหมือนเดิมครับวัดเรื่อง Reading comprehension, Grammar, Vocabulary, Understanding instruction
Essay หัวข้อเรื่อง What is your biggest accomplishment in your life? How can you achieve it?

ต่อด้วย Public speaking ครับ
คืออันนี้ส่วนตัวคิดว่าโหดมากครับ จัดในห้องใหญ่
กรรมการจะสุ่มคำให้ 1 คำเวลาเตรียมตัว 1 นาทีแล้วออกไปพูดต่อหน้ากรรมการและผู้สมัครทุกคน! แต่ละคนไม่มีคำซ้ำครับ
ประเด็นคือคำที่สุ่มมา ส่วนตัวคิดว่ายากมากครับ (โดยเฉพาะคนหลังๆ) ส่วนคำที่ง่ายก็มีครับแล้วแต่ดวงจริงๆครับ
ตัวอย่างคำที่ยากในความเห็นส่วนตัวครับ Illusion, Humiliation, Racism, Desperate, Comedy, Geography, Confuse
คำที่สุ่มมาตลกที่สุดตกเป็นของคำว่า "จินตหรา พูนลาภ"

22 June Final assessment: Group discussion & Individual interview by QR recruiter

Group discussion (เหลือผู้สมัครราวๆ 70 คนครับ)
แบ่งผู้สมัครเป็นกลุ่มละประมาณ 12 คน 6 กลุ่มครับ ของกลุ่มมีเวลาให้ 7 นาที (น้อยสุดๆ)
ทำกรุ๊ปพร้อมกันทีละ 2 กลุ่มครับ ดังนั้นจึงมี 3 หัวข้อครับ
จัดโต๊ะเป็นวงกลม กรรมการมี กระดานให้เขียนข้อมูลได้ครับ
ขอแชร์ในส่วนหัวข้อตัวเองครับ
หัวข้อที่ได้คือ ออกแบบผลิตภัณฑ์โคโลญ โดยต้องมี
Name-Shape-Size-Color-Logo-Scent-Reason to buy-Packaging-Promotion-How can we apply to customer (ประมาณๆนี้ครับ)
พอเสร็จแล้วก็ให้แข่งกัน Present ระหว่างกรุ๊ปครับ
อีกสองหัวข้อรู้สึกจะเป็น
เปิดร้านอาหารแล้วให้แบ่งให้แต่ละคนในกลุ่มทำหน้าที่ต่างๆ ครับ
ออกแบบผลิตภัณฑ์อะไรสักอย่างครับ - -"

จำนวนผู้รอดชีวิตอยู่ที่ประมาณ 55 คนครับ (ผชเหลือ 11 คน ถ้านับไม่ผิดนะครับ)

หลังจากนั้นกรรมการบอกว่า No more cut!!!!! บอกว่าเค้าจะไม่ตัดใครอีกแล้ว แต่! ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของคนที่โดฮา!
อย่างไรก็ตาม Final interview ยังคงมีครับ เค้าจำเป็นต้องทำตามระเบียบที่เค้าได้รับมา

แล้วเค้าก็บรรยายถึงกาต้า - วัฒนธรรม - ความเป็นอยู่ - การโตในสายงาน - เงินเดือน - สวัสดิการ ประมาณนี้ครับ
แล้วก็เข้าสู่รอบสุดท้าย

Final individual interview (ผู้สมัครเหลือประมาณ 55 คนครับ)
ไปถึงห้องสัมภาษณ์แล้วเค้าก็บอก Relax นะรอบนี้ชิวๆ
ถามข้อมูลส่วนตัวเราชิวๆครับ ไม่มีไรมาก
What do you now?
When you will graduate?
Why you want to change your career?
You have been in US. How can you make American know more about Thai?
Anything that represent Thai culture?
Anything else?
เช้คพวก Application form นิดหน่อยครับ

หลังจากนั้นไม่ถึง 1 สัปดาห์ก็มีคนได้รับ E-mail ให้ไปกรอกข้อมูลเพิ่มเติมครับ ซึ่งมีคนได้รับอีเมล์นี้ประมาณ 40 คนครับ
แล้วอีกราวๆ 1 สัปดาห์ถัดมากก็ได้รับ E-mail ให้ไปตรวจสุขภาพครับ ประมาณ 40 คนได้รับกันทุกคนครับ
ช่วงนี้ก็กำลังรอที่กาต้าตรวจสอบผลการตรวจสุขภาพครับ

*ถามถึงเรื่องทริคหรือเทคนิคในครั้งนี้
ส่วนตัวคิดว่า การที่ภาษาอังกฤษดี ทัศนคติดี บุคลิกภาพดี มองโลกในแง่บวก มีไหวพริบในการแก้ไขปัญหา นำเสนอได้
และมีอินเนอร์ของการเป็นลูกเรือจริงๆ สิ่งสำคัญที่สุดคือ สติ - ความมั่นใจ - ความ Nice โดยธรรมชาติครับ
คนรู้จักที่เป็นลูกเรือหลายคน (เน้นสายต่างชาตินะครับ) บอกว่า
ผู้สมัครลูกเรือต้องมี X factor ให้กรรมการเห็น เพราะทุกคนก็ดูคล้ายๆ กัน (กรรมการยังบอกเลยว่าทุกคนดูเหมือนกันไปหมด)
มันจะต้องมีอะไรบางอย่างให้กรรมการจำเราได้ครับ ต้องรู้ว่าจุดเด่นของตัวเราคืออะไร และพยายามนำเสนอในจุดนั้น
ตอบคำถามเพื่อแสดงจุดเด่นของตัวเองครับ เพราะ X factor ในตัวแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ บางคนเฟรนลี่มาก ยิ้มได้ ตลกได้ ทุกสถานการณ์
บางคนมีความสามารถพิเศษแปลกๆ หรือ บางครั้งแค่การทักกรรมการด้วยภาษาแปลกๆ ก็ทำให้กรรมการจำได้แล้วครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจุดเด่น ต้องไม่เป็นภัยต่อเพื่อนร่วมงานด้วยนะครับ

ขอให้โชคดีทุกท่านและเป็นกำลังใจให้ QR5238 MECCTI ทุกคนด้วยครับ
CSK

จำนวนการตอบ: 4
Reputation point: 0
CSK โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: แชร์ประสบการณ์ Qatar airways June 2014 (associates with MECCTI) ครับ

โพสต์โดย OFFsan » วันศุกร์ ก.ค. 18, 2014 1:30 pm

Bravo!
OFFsan

จำนวนการตอบ: 2
OFFsan โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: แชร์ประสบการณ์ Qatar airways June 2014 (associates with MECCTI) ครับ

โพสต์โดย AnAnAn » วันเสาร์ ก.ค. 19, 2014 12:16 am

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ยังล่าฝันต่อไปมากๆ เดี๋ยวนี้มีเว็บไซค์หรือโชเชียลมีเดียเกิดขึ้นมากมายเลยเลยไม่ค่อยมีใครมาแชร์หรือตอบข้อมูลในนี้เลย ทั้งที่คนที่เข้ามาอ่านก็ยังเยอะเหมือนเดิม รอบเดือนหลังๆนี่ผ่านกันเยอะมาก 40-50 คนเลย เมื่อก่อนมาต่ละทีเอาไปแค่สิบ ยี่สิบคนเอง แสดงว่าคนไทยต้องทำงานดีจนติดใจ ดีค่ะรอบหน้ามารับซักร้อยคนเลยนะคะ สุดท้ายขอให้โชคดีนะคะทุกคนที่รอผล และคนที่กำลังล่าฝันต่อไป
AnAnAn
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 164
AnAnAn โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย meili » วันเสาร์ ก.ค. 19, 2014 3:01 pm

จขกท น่ารักมาก ใจดีเหมาะที่จะเป็นลูกเรือมากๆ [smilie=bn21.gif]
meili
Royal First Class
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 687
Reputation point: 7
meili โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง