Qatar รอบวันที่ 27 - 30 June เป็นอย่างไรกันบ้างครับ เข้ามาแชร์กันหน่อยนะครับ (เห็นว่าตัดคนรอบ pre-screen ออกค่อนข้างเยอะ)

ภารโรง: myoldeditor

Qatar รอบวันที่ 27 - 30 June เป็นอย่างไรกันบ้างครับ เข้ามาแชร์กันหน่อยนะครับ (เห็นว่าตัดคนรอบ pre-screen ออกค่อนข้างเยอะ)

โพสต์โดย ชูใจ » วันจันทร์ มิ.ย. 30, 2014 1:21 pm

รอบนี้เปิด pre-screen 2 วันครับ คือวันที่ 27 และ 28 มิถุนายน รบกวนช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ จะได้เอาไว้ให้คนที่จะสมัครรอบต่อๆ ไปได้อ่านศึกษาครับโดยเฉพาะคนที่ไม่ได้เรียนติวที่ไหน

1. กรรมการรอบนี้เป็นใคร
2. รอบ pre-screen เป็นอย่างไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
3. รอบสองทำอะไรบ้าง แต่ละด่านผ่านไปรอบต่อไปกี่คน (ชาย/หญิง)
4. รอบ final interview เป็นอย่างไรบ้าง
5. ฯลฯ

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบวันที่ 27 - 30 June เป็นอย่างไรกันบ้างครับ เข้ามาแชร์กันหน่อยนะครับ (เห็นว่าตัดคนรอบ pre-screen ออกค่อนข้างเยอะ)

โพสต์โดย kampankab » วันจันทร์ มิ.ย. 30, 2014 2:00 pm

สวัสดี เพื่อนๆ ทุกคนครับ มาอัพเดท process รอบ 28 มิย 57 วันที่ 2

วันแรก 28 มิย
1. pre-screen กรรมการมี 3 คน ชาย 2 หญิง 1 ให้เดินเข้าไปในห้องที่ละคน คนที่ผ่านจะได้กระดาษ A4 พร้อมหมายเลขเพื่อมา assessment ในวันที่ 29 มิย เวลา 07.30 น. รอบนี้ผ่านทั้งหมด 102 คน จากเท่าไรไม่แน่ในครับ อาจจะสัก 1000 คน

วันที่สอง 29 มิย
มีกรรมการ ญ 2 คน ชื่อ ซูมี่ กับ จูลี่ หรือไรนี่แหละ ฟังไม่ถนัด
1. เริ่มด้วยสอบข้อเขียน มีสองพาส คือ grammar กับ essay (หัวข้อคือ plan a tour/event for foreigners in Thailand ) ให้เวลาทำ 50 นาที เสร็จแล้วประกาศผลเลย จาก 102 คน น่าจะเอาคัดออกเกือบ 20 ให้กลับบ้านเลย

2. ต่อจากข้อเขียน ให้ทำ public speaking ให้จับฉลากพูดตามคำที่ได้ เช่น KFC, Whitney Huston, Lady gaga, Gorgeous, และอื่นๆ จากประมาณ 80 คน เหลือ 53 คน ครับ ช 19 ญ 34

3. ต่อจาก public speaking ก็เป็น final interview จากนัั้น กรรมการแจก Application form ให้เขียน เขียนเสร็จแล้วเดินเข้าไปหากรรมการที่ละคน กรรมการจะถามเรื่อง Birthmark และอื่นๆ ตาม Cv แล้วก็จะตรวจ application ที่เขียนและให้ส่งเอกสารที่ขอเพิ่ม แล้วบอกให้รออีเมล์ยืนยัน และปล่อยให้กลับบ้านเลยครับ

ผมรู้สึกว่าจะโดนถามเยอะมาก ทุกรอบเลย ( แอบดีใจว่ากรรมการสนใจไม่งั้นไม่ถาม //กรูเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน 555)
ผ่านมาแบบงงครับ 5555 งงว่าทำไมกระบวนการมันน้อยๆ เร็วมากอ่ะ เพื่อนคนอื่นๆ เป็นไงมาแชร์กันนะ
kampankab

จำนวนการตอบ: 4
Reputation point: 0
kampankab โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบวันที่ 27 - 30 June เป็นอย่างไรกันบ้างครับ เข้ามาแชร์กันหน่อยนะครับ (เห็นว่าตัดคนรอบ pre-screen ออกค่อนข้างเยอะ)

โพสต์โดย kampankab » วันจันทร์ มิ.ย. 30, 2014 2:01 pm

[smilie=bn21.gif] [smilie=bn21.gif] [smilie=bn21.gif]
kampankab

จำนวนการตอบ: 4
kampankab โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย boomycrispy » วันจันทร์ มิ.ย. 30, 2014 8:47 pm

ของเราไปวันที่ 28 นะคะ แล้วได้อินไวท์ให้มาวันที่ 30

คุณจิลลี่ กับคุณ ซูมิค่ะ ของเราได้อีเมล์ให้ไปวันที่28 เราไปตอนบ่าย3 กว่าๆ พบกับคุณจิลลี่กับคุณซูมิ เค้าก็ถามคำถามเล็กน้อย ทำอะไร สมัครครั้งที่เท่าไร แล้วก็ให้อินไวท์นัดวันเวลาค่ะ แล้วให้มาวันที่ 30 อีกทีค่ะ

2. รอบ pre-screen เป็นอย่างไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
รอบวันที่28 รู้สึกจะผ่านมา 67 คนค่ะ ชายประมาณ 10คน ไม่น่าเกิน(ไม่แน่ใจนะคะ แต่ไม่ถึงครึ่งของผู้หญิง) ไม่แน่ใจจำนวนเป๊ะๆ แต่ราวๆไม่เกิน 70 ค่ะ พรีสกรีนก็ถามคำถามเล็กน้อย เน้นถูกใจกรรมการค่ะ ไม่มีเกณฑ์ที่ชัดเจนนะเราว่า บางคนตัวเล็ก บางคนหน้าแขก บางคนหน้าไทย บางคนอวบ บางคนขาว บางคนผิวแทน มีครบค่ะ

3. รอบสองทำอะไรบ้าง แต่ละด่านผ่านไปรอบต่อไปกี่คน (ชาย/หญิง)
รอบสองคือวันที่30 นะคะ ก็นัดเวลา 7.30 น. มาทำข้อสอบแกรมม่า+เขียนเอสเสค่ะ ทำเสร็จก็ออกมารอนอกห้องสักพักก็เรียกรวม และประกาศคนไม่ผ่านค่ะ รู้สึกว่าจะไม่ผ่านข้อเขียนประมาณ 10 คนค่ะ จำจำนวนที่ชัดเจนไม่ได้ จากนั้นก็ Public Speaking เลยค่ะ ไม่มีเอื้อมแตะระหว่างทำข้อเขียนนะคะ แต่กรรมการจะเรียกเอื้อมแตะตอน พูด Public ค่ะ แต่บางคนก้ไม่โดนเรียกให้เอื้อม อย่างเราไม่โดนเรียกเอื้อมแตะค่ะ ไม่รุ้ว่าเพราะเราสูง หรือว่าเค้าคัดเราออกก้ไม่รู้เพราะเราตกรอบนี้ค่ะ เหอะๆ [smilie=bn38.gif] และก็กรรมการจะถามว่ามีแผลเป็นหรือรอยสักอะไรไหม เป็นอันจบค่ะ หัวข้อก็ตามที่เพื่อนๆเคยบอกไว้ในกระทู้ก่อนๆ จะเรียกไปกรุปละ 10คนตามเลขที่ แล้วเดินไปหากรรมการในอีกห้องนึง แล้วให้เข้าห้องไปทีละคน จับฉลากแล้วก็พูดสดต่อหน้ากรรมการค่ะ ไม่มีเวลาเตรียม จะพูดมากพูดน้อยก็ตามศรัทธาค่ะไม่มีเวลากำหนดสำหรับรอบนี้ ในห้องที่กรรมการอยู่จะเป็นห้องแสงธรรมชาติ เปิดม่านสว่างโล่ง เรียกได้ว่าใครหน้าไม่เนียนเห็นยันลิ้นปี่ค่ะ [smilie=bn45.gif] พอพูดเสร็จทุกคน เค้าก็เรียกให้ทุกคนเข้าไปรวมห้องเดิม สักพักกรรมการก็ประกาศผลค่ะ รอบนี้เหลือผู้รอดชีวิต 27 คน จาก 60 และเราก็เปน1 ในคนที่ตกค่ะ หึหึหึหึหึ เจ็บ [smilie=bn42.gif] เสร็จปุบ กรรมการก็แจกฟอร์มให้คนที่ผ่านกรอกและรอผลทางอีเมล์อีก 2อาทิตย์ค่ะ เห็นว่ามีสัมภาษณ์ตอนส่งใบกรอกฟอร์ม ชวนคุยเนียนๆ

เรียกได้ว่า Public speaking เป็นตัวชี้ชะตาค่ะใครมีอะไรดี ภาษาแน่น ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ อะไรยังไงงัดมาพูดเลยนะคะ อย่าเงอะงะ ทำตากลอกกลิ้ง มองหาจิ้งจก ห้ามเด็ดขาด พูดไปด้วยความมั่นใจค่ะ เพราะมันเป็นการแสดงศักยภาพให้เค้าเห็นว่าเรามีอะไร เพระาอย่างที่บอก เราไม่มีเวลาคุยกะกรรมการมากนัก เค้าไม่ได้มาทำความรุ้จักเราแบบรอบก่อนๆที่มีรอบ Final หรือรอบ A little bit chitchat คือถ้าใครทำรอบนี้ดี เรียกว่าลอยลำค่ะ ผ่านแน่ๆ

4. รอบ final interview เป็นอย่างไรบ้าง

****อัพเดทค่ะ พอดีไปถามเพื่อนที่เข้ารอบ เพื่อนบอกว่ามีสัมภษณ์ตอนส่งใบกรอกฟอร์ม สั้น/ยาวแล้วแต่คนค่ะ

5. ฯลฯ
ใช้เวลาแค่ครึ่งวันก็กลับบ้านไปพักผ่อนได้ค่ะ รวดเร็วมากค่ะ
boomycrispy
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 22
boomycrispy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย qwerty11 » วันพุธ ก.ค. 02, 2014 10:16 am

ถ้าได้ยินไม่ผิดจะชื่อ ซูมิ จาก อินเดีย กับ จูลี่ จากเวเนซูเอร่า

วันเสาร์ 28 เราได้ สามวิกับ ซูมิ ตอนนั้นหน้านางเหวี่ยงมากกกกกกก สปอร์ตไลท์ก็ใหญ่ป๊ายยย
นางแค่ถามว่าสมัครครั้งแรกรึเปล่า เราบอกว่ามาสอง สามครั้งแล้ว แค่นั้นจริงๆ แล้วนางก็หันไปฟังอีกคนที่กำลังโดนจูลี่ถามไถ่อยู่ เสียเซลฟ์มากตอนนั้น เราก็ไม่ได้หาเรื่องชวนคุยด้วย
รู้สึกหมดหวังมากกกก คิดว่าจะไม่ได้แล้ว แล้วนางก็หยิบกระดาษมาเขียนๆ แล้วยื่นให้ ช๊อคคคค งงมากก เดินออกจากห้อง งงๆ ไม่เคยผ่านพรีเลย น้ำตาจะไหล [smilie=bn18.gif]

ผ่านกันมาวันจันทร์ประมาณ 67 คน แต่มีคนไม่มาด้วย ส่วนใหญ่ที่ผ่านรอบนี้เห็นมีแต่คนที่สมัครครั้งแรกทั้งนั้นเลย ไอ้เรานี่สาม สี่ครั้ง เพิ่งเคยผ่านพรี [smilie=bn18.gif]
เริ่มที่ทำข้อสอบภาษาอังกฤษ
มี reading ไม่ยาก ไม่ซับซ้อน ศัพท์ไม่ยาก
แกรมม่า ก็ไม่ถึงกับยากมาก เพราะเราโง่แกรมม่ามาก ได้โทอิคไม่ถึง 500 [smilie=bn34.gif]
มีคำนวน สอง สามข้อได้ ไม่ยากนะ บวกลบ ธรรมดา ไม่มีคูณ หาร
แล้วก็แปลความหมายจาก caution นิดหน่อย
ส่วน essay ให้ plan a tour for foreigner in Bangkok

หลังจากเสร็จก็เบรค กรรมการก็ตรวจข้อสอบ แล้วก็เรียกเข้าไปในห้อง ประกาศผลคนที่ไม่ผ่าน แล้วก็ให้คนที่เหลือเตรียมตัว public speaking
เราได้คำว่า ยูทูป โชคดีหน่อยได้คำไม่ยาก แต่ด้วยความตื่นเต้นพูดผิดๆ ถูกๆ ลืมยิ้มด้วย เค้าให้พูดคนละ 3 นาที แต่ในความรู้สึกเราพูดไปไม่ถึงนาทีเลยอ่ะ
แล้วกรรมการก็ถามหาแผลเป็น แล้วให้ไปเอื้อมแตะ ใครตัวเล็กๆจะโดน ใครที่ลองซ้อมเอื้อมแตะที่บ้าน เอาให้ความสูงมากกว่า 212 หน่อยนะ ซัก 213-214 จะได้หัดยืดๆตัว
เพราะในห้องสติ๊กเกอร์แปะสูงมาก เราว่าสูงเกิน 212 อ่ะ

เป็นไฟนอลรึเปล่าไม่รู้ ดูงงๆ กรรมการบอกว่า พยายามเป็นตัวของตัวเอง อย่าเครียด
กรรมการก็เช็คแบบฟอร์มที่กรอกไป แล้วก็พูดคุยนิดหน่อย ไม่มีคำถามแบบเป็นทางการเลย ขำกันสนุกสนาน วันนี้นางอารมณ์ดี นางน่ารัก
นางถามว่าไม่ชอบทำอาหารหรอ แล้วก็พูดถึงเรื่องข้ามเหนียว หมูปิ้ง แล้วก็ฮากันเองสองคน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
เข้าไปแป๊บเดียวมากจริงๆ ประมาณสามนาที แล้วก็กลับบ้าน คนผ่านไฟนอลรอบวันจันทร์ทั้งหมด 27 คนค่ะ ผช ไม่ถึง 10 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด
qwerty11

จำนวนการตอบ: 7
qwerty11 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันพฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2014 1:50 am

จากเพจ Ready To Fly
https://www.facebook.com/ReadyToFly.Bangkok

CLUB FRIDAY คืนนี้ ขอเสนอเรื่องราวของคุณลิลลี่ (ภาคต่อ)

(บอกใบ้เลยว่า ใครเอ่ยที่ไปตกแต่ FINAL มาหลายสาย หลายครั้ง ไม่รู้จะปรับจูนตัวเองยังไงแล้ว ทำไมตกซ้ำๆ ที่ FINAL FINAL FINAL อยู่นั่น ต้องลองมาอ่าน trick วิธีคิด และความเฉียบคมในการพลิกสถานการณ์จนกลายเป็นผู้ชนะดูค่ะ)

ความเดิมตอนที่แล้วคือ น้องลิลลี่เธอเกือบจะสละสิทธิกาต้าร์ไปโดยไม่เจตนาใจ ด้วยความสับสนในอีเมลล์อันเก่าอันใหม่ที่ใช้สมัคร แต่มาวันนี้ ในฐานะของเจ้าแม่ Final มาหลายที่ ลิลลี่ได้จบตำนาน Final ของตัวเองลงด้วยความสำเร็จแล้วค่ะ เลยขอมาเล่าประสบการณ์ Final ล่าสุดขอนางให้ฟังค่ะ จริงๆ นางเองก็เกือบพลาดท่าไปหลายจุดเหมือนกัน รู้สึกคล้ายๆ กำลังบังคับเรือใบลำเล็กที่โครงเครงอยู่ในมหาสมุทรที่คลื่นแรง แต่นางก็ใช้สติ ไหวพริบ ประคองการสัมภาษณ์ให้จบอย่างสวยงามในที่สุด

"สวัสดีคร่า วันนี้จะเล่าประสบการณ์รอบ FINAL ของสายสีแดงเบอร์กันดีให้เพื่อนๆได้ฟังกัน ลี่เคยได้มีประสบการณ์สมัครงานกับสายการบินกาต้าร์ถึง 2 ครั้ง ครั้งแรกลี่ไป walk-in รอบ Meccti ค่ะ process ก็เหมือนเดิมตามเสต็ปกาต้าร์ มีการ pre-screen, paper test, group discussion, public speaking, และ individual interview ตามลำดับนะคะ ความยากส์ของมันคือเราต้องเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด โดยที่ไม่ทำให้เค้ารู้สึก offend และต้องยิ้มค่ะ ย้ำ ต้องยิ้ม อันนี้สำคัญ ซึ่งสำหรับลี่แล้ว แม่มยากค่อดดดดด 555 เพราะเราเป็นคนหน้าดุ พอไม่ยิ้มแล้วเหมือนเหวี่ยง นิสัยก็ห้าวๆ เปิ่นๆ พูดจาโผงผาง คิดมากจะทำไงดี พอถึงไฟนอลปุ๊ป เราก็เอาละ งั้นชั้นแอ๊บละกัน เอาให้ดูเป็นคนอ่อนหวาน กุ๊กกิ๊ก แบ๊วๆไป จำได้ว่าไม่เป็นตัวของตัวเองเลย พอออกมาจากห้องมันรู้สึกแปลกๆ แบบไม่มั่นใจเลย มันไม่แฮปปี้อะ คิดในใจว่าไม่ผ่านแน่ๆ แล้วก็เป็นไปตามคาดค่ะ คือไม่ผ่านจริงๆ หลังจากนั้น 2 สัปดาห์ก็โดนรีเกรท แต่โชคยังดีที่กาต้าเค้ายังเปิดอีกรอบในเดือนเดียวกัน ลี่ก็รีบปรับสุขภาพจิตของตัวเองให้เตรียมพร้อมสำหรับรอบต่อไป process รอบนี้ก็เหมือนกับรอบที่แล้ว แค่ไม่มี public speaking มีแต่ speak on the given topic โดยจะพูดให้แค่กรรมการฟังอย่างเดียวค่ะ ไม่ต้องออกมาพูดต่อหน้าเพื่อนๆ ซึ่งเราโชคดีมาก ล้วงไหได้ topic “USA” ก็เลยเล่าประสบการณ์ที่เคยไปเรียนมา 1 ปีให้ฟัง เค้าก็ถามว่าชอบอะไรที่นั่นบ้าง เราก็บอกชอบบลาๆๆ แล้วก็มาจบที่ transportation ว่าของเค้าเป็นระบบดีนะ ใช้ง่ายและสะดวก กรรมการก็ "Really? But I like Tuk Tuk in Thailand more.” อีลี่....เงิบแพพ.... แต่ด้วยความฉับไวเราก็ เห้ยยยยย จริงดิ ไอก็ไลค์ตุ๊กๆ ทู You get to see the beautiful view of Bangkok and I also like the feeling when the wind blows into my face... soooo goooodddd แล้วก็ยิ้มแฉ่งไปที เค้าก็หัวเราะก๊ากๆ ในใจลี่ตอนนั้นเออ ตูรอดละ อยากจะบอกเพื่อนๆว่าเวลาเค้าถามอะไร พยายามอย่า compare นะคะ ให้พูดถึงข้อดีของสิ่งๆนั้นโดยที่ไม่เอาอีกสิ่งมาเปรียบเทียบจะดีที่สุดค่ะ พอมาถึงรอบ final ความรู้สึกแบบนี้มันมาอีกแล้ว คือกังวลค่ะ แล้วก็คิดในใจว่าเราต้องทำตัวยังไงถึงจะให้เค้าชอบดี สุดท้ายก็คิดว่าเป็นตัวของตัวเองแล้วกัน แค่มีสติ สุภาพอ่อนน้อม ยิ้มแย้มก็พอละ พอเข้าไปถึงห้องก็ทำตัวสบายๆค่ะ ทักทายกรรมการทั้ง 2 ท่าน ขออนุญาตนั่ง แล้วก็เริ่มค่ะ เค้ารีวิวเอกสารที่เราเขียน คนนึงถาม อีกคนนึงจดบันทึกการสนทนา คำถามแรกของเราคือ "are you a Scorpio?” ตอนนั้นคิด ป่าวชั้นตุล แต่ก็ Ohh yes are you a Scopio too? พอเค้าตอบ yes เราเกือบจะยกมือ hi5 กับนางและลืมตัว แล้วก็พับมือเก็บที่เดิม 55555 ทีนี้นางเลยยาวเลย "Tell me about scorpio?” เราก็ well,... แล้วก็ไล่ยาวเลย พูดถึงแต่ด้านดีนะคะ ห้ามพูดด้านลบ เราก็เออสาวราศีนี้ตาสวยนะ แล้วก็มองไปที่ตาเค้า อย่างกับจะไป flirt นาง5555 นางก็เขินเอามือชันคาง แล้วเราก็สาธยายความเป็นสาวแมงป่องให้นางฟัง เค้าก็โอเค สุดท้ายหลังจากที่ถามรายละเอียดต่างๆเรื่องแผลเป็นกับรอยสัก เค้าก็แนะว่าพยายามดูแลผิวหน้าด้วยนะ เหมือนมีผดนิดหน่อยอะไรแบบนี้ ด้วยความปากไวก็สวนไปว่า อ๋อ ปกติหน้าหนูเนียนค่ะ แต่ตอนนี้แพ้เครื่องสำอางมีแอลกอฮอลค่ะ ช่วงนี้เลยมีผื่นขึ้น ในใจตัวเองตอนนั้นเหมือนตกเหววจมดิ่งลงมหาสมุทร ตู้มม อีลี่แกรจะพูดไมวะ อย่าไปเถียงเค้า ตอนนั้นอยากจะเอามือตบปากตัวเองซัก10 ที แล้วก็เรายิ้มๆ คือมันไม่สำคัญหรอกค่ะว่าเราจะไปทำอะไรมายังไงทำไมถึงเป็นแบบนี้ เพราะถ้าเค้าแนะนำอะไรให้ฟังแล้วยิ้มๆไป จะชวนคุยเรื่องอื่นก็ได้ค่ะ อย่าไปแก้ตัว มันไม่เหมาะสม พอเสร็จปุ๊ปเราเลยทำเปลี่ยนเรื่องแบบ เออ คุณมาเที่ยวที่นี่บ่อยไหม เป็นยังไงชอบเปล่าคะ อะไรแบบนี้ ก็เลยเปลี่ยนบรรยากาศไปให้ดีขึ้น.. แต่ สุดท้ายก็ผ่านมาได้

ลี่อยากขอบคุณที่พี่นกไม่เคยละเลยลูกศิษย์คนนี้เลย แม้แต่รายละเอียดเล็กๆ ไปถึงวิธีคิด พี่นกกล้าที่จะบอกจุดที่ควรปรับปรุง และชมในจุดที่บางครั้งเราก็ไม่รู้ตัวว่าเรามี พี่ให้คำแนะนำ โดยที่เราไม่ต้องเปลี่ยนตัวเองเลยค่ะ แต่ปรับให้ดีที่สุดในแบบของเรา พี่นกมักจะบอกเสมอว่า ตัวเราเป็นยังไงมา จะเศร้า โมโห หรืออะไรก็ตาม เมื่อถึงตอนสัมภาษณ์ ให้ทิ้งความกังวลไว้ให้หมด ยิ้มอย่างจริงใจ มีสติ เป็นตัวของตัวเอง จำได้ครั้งหนึ่งเราโทรไป อยากปรึกษา พี่นกทานข้าวไปคุยไปไม่ยอมวาง บอกไม่เป็นไรพี่คุยได้ (ข้าวเต็มปาก) ทุ่มเทมาก 555 ก่อนมาเรียนคิดว่าตัวเองเจ๋งแล้ว มาเรียนก็คงช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่ผิดค่ะ เปรียบดังตัวเราส่องกระจก เราอาจจะเห็นตัวเองแค่บางส่วน แต่พี่นกเหมือนกระจกอีกใบที่ส่องในมุมที่เรามองไม่เห็น สุดท้ายอยากว่าลี่ดีใจที่ได้มาเรียนที่นี่นะคะ ได้เจอเพื่อนใหม่ ได้เรียนรู้อะไรเยอะแยะ มี trick แปลกๆฮาๆที่ใช้ได้จริง บอกไปก็คงไม่หมด ลี่ขอบคุณพี่นกจริงๆค่ะสำหรับความห่วงใยที่มีให้เสมอมา รักนะจุ้บจุ้บ"

ยาวมากกก แต่พี่อ่านไม่เบื่อเลยลี่ พี่ก็ขอบคุณลี่เช่นกันค่ะ ที่ไว้วางใจ เชื่อใจในตัวพี่ และพัฒนาตัวเองตามที่พี่แนะทุกอย่าง รักนะจุ๊บๆ ทู
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง