Mail ให้ไปตรวจร่างกายส่งมาแล้วครับ

ภารโรง: myoldeditor

Mail ให้ไปตรวจร่างกายส่งมาแล้วครับ

โพสต์โดย rayong123 » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 29, 2014 4:55 pm

Qatar รอบคัดเลือกพฤษภาคม 2557 นี้ ได้รับเมลให้ไปตรวจร่างกายในวันนีแล้วครับ
rayong123

จำนวนการตอบ: 6
Reputation point: 0
rayong123 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Mail ให้ไปตรวจร่างกายส่งมาแล้วครับ

โพสต์โดย kew » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 29, 2014 6:31 pm

ตรวจร่างกายอย่างให้พลาดกันนะครับ แนะนำตามนี้ครับ

- ตรงส่วนแรก ที่เป็น Medical History ให้ติ๊ก No ให้หมดนะครับ เคยคุยกับน้องคนหนึ่ง หมอเค้าติ๊ก Yes ให้ในช่อง Visual problems and Color Blindness เพราะหมอเค้าเห็นว่าน้องสายตาสั้น เลยติ๊ก Yes สุดท้ายตกตรวจร่างกายเพราะเรื่องนี้ครับ ฉะนั้นให้ติ๊ก No ให้หมด ถึงจะสายตาสั้นก็ให้ติ๊ก No เพราะตรงส่วนนี้ การ์ต้าเค้าคงจะหมายถึงเรื่องตาบอดสีเท่านั้นหรือปัญหาเรื่องสายตาอื่นๆ เช่น พวกต้อกระจก เพราะสำหรับการ์ต้าแล้ว สายตาสั้น สายตาเอียงไม่ใช่ปัญหา หรือ visual problem ครับ (หมอที่โดฮาเค้าคงถูกบรีฟมาด้วย ว่าถ้าเห็น Yes สักช่องนึง ก็ให้ fail ไปเลย)
- สายตาตรงช่อง Corrected ต้องเป็น 20/20 เท่านั้นนะครับ ไม่งั้นเค้าจะส่งให้มาตรวจใหม่ (20/20 = ใส่แว่นหรือคอนแท็กเลนส์แล้ว สายตามองชัดปกติ) ส่วน uncorrected จะเป็นเท่าไหร่ก็ได้
- กระดูกสันหลังคด (Scoliosis) ถ้าไม่คด ก็ต้องให้หมอเขียนมาเลยนะครับว่า 0 องศา เพราะหมอบางคนพอเห็นว่ากระดูกไม่คด ก็ไม่แสดงผลเป็นองศามาให้ เค้าก็จะส่งมาให้ตรวจใหม่อีก (กระดูกสันหลัง คดได้ถึงประมาณ 14 องศาครับ ถ้าเกินกว่านั้น ต้องวัดใจหมอที่โดฮาอีกที)
- ตรวจแต่ Chest X-ray พอครับ พวกช่วง Lumbar ไม่ต้องให้หมอส่งผล x-ray ไปด้วย เพราะหมอบางคนเค้าจะตรวจตัวนี้และแสดงผลไปในใบด้วย ถ้าเค้าอ่านผลแล้ว มันเจอว่ากระดูกตรงช่วย Lumbar คด เค้าก็จะส่งมาให้ตรวจใหม่อีก ซึ่งกระดูกตรงช่วง Lumbar มันคดทุกคนอยู่แล้ว
- ตรวจตาบอดสี อย่าลืมให้หมอเขียนมาด้วยนะครับ ว่าอ่านกี่แผ่น (ไม่ใช่แค่แสดงผลว่าปกติอย่างเดียวนะครับ แต่ต้องบอกจำนวนแผ่นที่อ่านด้วย)
- CBC ให้ตรวจไว้เล่นๆ ด้วย แต่ไม่ต้องส่งผลไปให้เค้านะคับ (ย้ำ!! ไม่ต้องส่งไปนะครับ) เพราะถ้าส่งไปมันจะมีปัญหา เพราะถ้าเค้าเห็นว่า CBC มีค่าบางตัวผิดปกติ เค้าก็จะส่งให้มาตรวจใหม่จนได้ผลเป็นปกติให้ได้ มันก็จะช้าไปกันใหญ่ หรืออาจจะให้ regret mail เลยด้วยซ้ำ แต่ที่ให้ตรวจไว้ด้วย เพราะว่าจะได้รู้ว่าเลือดเราปกติหรือเปล่า เราจะได้บำรุงทันครับ เพราะพอไปถึงโดฮา เค้าจะให้ตรวจตัวนี้ด้วย ซึ่งผู้หญิงเอาค่าฮีโมโกบิน 12 (หยวนๆ อาจเป็น 11) แต่พยายามโด๊ปมาให้ถึง 12 ก่อนครับ ส่วนผู้ชายประมาณ 13.5 ครับ ถ้ารู้ตัวว่าไม่ถึง จะได้กินบำรุงทันก่อนไปถึงที่โน่นครับ

** เรื่องพาหะธาลัสซีเมีย/ ธาลัสซีเมีย ผู้หญิงไทยเป็นกันเยอะมากๆๆ ใครที่รู้ตัวว่าเป็นธาลัสซีเมีย หรือพาหะธาลัสซีเมีย ก่อนมาโดฮา ให้โด๊ปเลือดให้ได้ค่าฮีโมโกบินสูงๆ ไว้ก่อนเลยนะครับ คือถ้าได้ค่าเลือดเกิน 12 ขึ้นไป เค้าจะไม่ตรวจธาลัสซีเมียครับ แต่ถ้าได้ต่ำกว่านั้น เช่น ไม่ถึง 11 เค้าจะสงสัยแล้วว่า เราเป็นธาลัสซีเมียหรือเปล่า ถ้าโชคไม่ดีเค้าจะตรวจครับ (ถ้าตรวจแล้วเจอว่าเป็นพาหะฯ เค้าจะไม่ให้บินครับ ส่งกลับ) ฉะนั้นใครที่รู้ตัวว่าเป็น โด๊ปค่าเลือดมาเลยนะครับ ให้เกิน 12 ไว้ก่อน แล้วเค้าจะไม่สนใจเรื่องธาลัสซีเมียครับ (อย่างต่ำโด๊ปมาให้ได้สัก 11 ก็ยังดี แต่ถ้า 12 นี้คือปลอดภัยแน่นอน) ใครที่ค่าเลือดขึ้นยากจริงๆ ปรึกษาหมอครับ อาจต้องฉีดยา มันจะมียาตัวนึง ที่ฉีดแล้วจะทำให้ค่าเลือดขึ้นได้ แล้วจะอยู่ได้ประมาณอาทิตย์นึง (พอมาถึงจะตรวจเลือด 3 วันแรกครับ ฉะนั้นโด๊ปๆ ให้ค่าเลือดขึ้นไปก่อนครับ)
ที่นี้มีลูกเรือเยอะเลย ที่เป็นพาหะฯ หรืออาจเป็นธาลัสซีเมียเลยด้วยซ้ำ แต่เค้าก็ยังบินได้ปกติ แค่อย่าให้เค้ารู้ว่าเราเป็นครับ

ป.ล. มาถึงโดฮา จะตรวจร่างกายภายใน 3 วันแรกที่เริ่มเทรนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kew เมื่อ วันอาทิตย์ ก.ค. 13, 2014 9:00 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Fly Slow, We Are Sure
ภาพประจำตัวสมาชิก
kew
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 205
kew โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Mail ให้ไปตรวจร่างกายส่งมาแล้วครับ

โพสต์โดย kotori85 » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 29, 2014 11:12 pm

ตามที่คุณ Kew บอกเลยนะครับ ย้ำว่าสำคัญมากๆ เกือบทุกคนต้องได้กลับไป รพ คนละครั้ง เพื่อไปแก้ข้อมูล
ขอเสริมด้วยนะครับ
1. พวกไวรัสตับ A,B,C และ เอดส์ HIV 1/2 พยามถามโรงพยาบาลว่าพิมพ์ผลตรวจให้เป็นรูปแบบเหมือนที่ทางกาต้าร์ต้องการได้ไหม เพราะการตรวจว่าเป็นบวกของแต่ละเชื้อใช้วิธีไม่เหมือนกัน บางตัวดูจากว่าเรามีเชื้อในร่างกายหรือไม่ บางตัวดูว่าร่างกายเรามีการสร้างภูมิต่อเชื้อหรือไม่ ซึ่งบางโรคมีวิธีตรวจได้ทั้งสองวิธี อย่างของผมตรวจผลเอดส์ออกมาว่า HIV antibody negative ซึ่งก็คือผ่าน แต่ทางกาต้าร์ส่งเมลกลับมาว่า ให้ระบุว่า HIV 1/2 negative ในทางการแพทย์ไม่ต่างกัน แต่เขาต้องการผลแบบนี้ครับ

2. ทดสอบตาบอดสี โดยวิธี Ishihara Method ต้องระบุว่าอ่านได้ 38 แผ่นนะครับ เลขอื่นไม่เอา

3. ผลเอ๊กซเรย์ช่องอก หมอรังสีอาจจะระบุว่า Normal Heart + Lung size shape , No signs of Tuberculosis อะไรก้อแล้วแต่ที่รวมๆ ว่าเราปกติ แต่ทางกาต้าร์ต้องการคีย์เวิร์ดครับ คือ " No active & inactive lesion" หรือแปลว่า ไม่มีรอยโรคเก่าและใหม่นั่นเอง ตอนที่ได้ผลเอกซเรย์ออกมา ต้องตรวจทานตรงนี้ด้วย ในใบสั่งตรวจร่างกายพวกคีย์เวิร์ดสำคัญๆ จะเป็นสีแดงครับ

4. Scoliosis (หลังคด) ของผมส่วน Thoracic หรือช่องอกปกติ แต่ ส่วนเอว Lumbar คด คุณหมอกระดูกท่านก้อนั่งวัด Cobb Angle ให้ และระบุว่า 7 องศา แต่ท่านลืมใส่ตรงส่วนกระดูกสันหลังส่วนอกมา ต้องเน้นย้ำด้วยนะครับ ในกรณีที่ กระดูกสันหลังส่วนอกไม่คด ต้องมีคีย์เวิร์ดว่า " 0 degree of Cobb's angle on Thoracic spine/vertebrae" ลองดูในแผ่นคำแนะนำจะมีไฮไลท์สีแดงอยู่ครับ

สำหรับค่าตรวจร่างกายจะอยุ่ตั้งแต่ 5000-7000 บาทครับ โรงพยาบาลเอกชนจะได้ผลครบทุกอย่างในวันเดียวครับ ถ้าให้ดีควรดำเนินการตรวจร่างกายให้เสร็จและ แสกนผลส่งใน 48 ชั่วโมงหลังจากได้รับเมลตรวจร่างกาย เพื่อที่จะได้เข้าสู่ขั้นตอนต่อไปเร็วขึ้นนะครับ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่บ้านหลังใหม่นะครับ

Marhaba !
kotori85
Economy Class

จำนวนการตอบ: 59
kotori85 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย kotori85 » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 29, 2014 11:13 pm

ตามที่คุณ Kew บอกเลยนะครับ ย้ำว่าสำคัญมากๆ เกือบทุกคนต้องได้กลับไป รพ คนละครั้ง เพื่อไปแก้ข้อมูล
ขอเสริมด้วยนะครับ
1. พวกไวรัสตับ A,B,C และ เอดส์ HIV 1/2 พยามถามโรงพยาบาลว่าพิมพ์ผลตรวจให้เป็นรูปแบบเหมือนที่ทางกาต้าร์ต้องการได้ไหม เพราะการตรวจว่าเป็นบวกของแต่ละเชื้อใช้วิธีไม่เหมือนกัน บางตัวดูจากว่าเรามีเชื้อในร่างกายหรือไม่ บางตัวดูว่าร่างกายเรามีการสร้างภูมิต่อเชื้อหรือไม่ ซึ่งบางโรคมีวิธีตรวจได้ทั้งสองวิธี อย่างของผมตรวจผลเอดส์ออกมาว่า HIV antibody negative ซึ่งก็คือผ่าน แต่ทางกาต้าร์ส่งเมลกลับมาว่า ให้ระบุว่า HIV 1/2 negative ในทางการแพทย์ไม่ต่างกัน แต่เขาต้องการผลแบบนี้ครับ

2. ทดสอบตาบอดสี โดยวิธี Ishihara Method ต้องระบุว่าอ่านได้ 38 แผ่นนะครับ เลขอื่นไม่เอา

3. ผลเอ๊กซเรย์ช่องอก หมอรังสีอาจจะระบุว่า Normal Heart + Lung size shape , No signs of Tuberculosis อะไรก้อแล้วแต่ที่รวมๆ ว่าเราปกติ แต่ทางกาต้าร์ต้องการคีย์เวิร์ดครับ คือ " No active & inactive lesion" หรือแปลว่า ไม่มีรอยโรคเก่าและใหม่นั่นเอง ตอนที่ได้ผลเอกซเรย์ออกมา ต้องตรวจทานตรงนี้ด้วย ในใบสั่งตรวจร่างกายพวกคีย์เวิร์ดสำคัญๆ จะเป็นสีแดงครับ

4. Scoliosis (หลังคด) ของผมส่วน Thoracic หรือช่องอกปกติ แต่ ส่วนเอว Lumbar คด คุณหมอกระดูกท่านก้อนั่งวัด Cobb Angle ให้ และระบุว่า 7 องศา แต่ท่านลืมใส่ตรงส่วนกระดูกสันหลังส่วนอกมา ต้องเน้นย้ำด้วยนะครับ ในกรณีที่ กระดูกสันหลังส่วนอกไม่คด ต้องมีคีย์เวิร์ดว่า " 0 degree of Cobb's angle on Thoracic spine/vertebrae" ลองดูในแผ่นคำแนะนำจะมีไฮไลท์สีแดงอยู่ครับ

สำหรับค่าตรวจร่างกายจะอยุ่ตั้งแต่ 5000-7000 บาทครับ โรงพยาบาลเอกชนจะได้ผลครบทุกอย่างในวันเดียวครับ ถ้าให้ดีควรดำเนินการตรวจร่างกายให้เสร็จและ แสกนผลส่งใน 48 ชั่วโมงหลังจากได้รับเมลตรวจร่างกาย เพื่อที่จะได้เข้าสู่ขั้นตอนต่อไปเร็วขึ้นนะครับ

ยินดีต้อนรับทุกคนสู่บ้านหลังใหม่นะครับ

Marhaba !
kotori85

จำนวนการตอบ: 59
kotori85 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย jang_abac » วันศุกร์ พ.ค. 30, 2014 10:56 pm

[smilie=bn21.gif]
--=BinBinBin=--
jang_abac

จำนวนการตอบ: 75
jang_abac โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง