Qatar รอบ May 2014 เป็นอย่างไรบ้างครับ มาร่วมแชร์กันหน่อยครับ

ภารโรง: myoldeditor

Qatar รอบ May 2014 เป็นอย่างไรบ้างครับ มาร่วมแชร์กันหน่อยครับ

โพสต์โดย ชูใจ » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2014 11:29 am

รอบนี้แบ่ง Pre-screen เป็น 2 วัน คือ วันที่ 11 พฤษภาคม (กรรมการอนุญาตให้ walk-in ได้ โดยไม่ต้องมีจดหมายเชิญ) และวันที่ 12 พฤษภาคม (กรรมการไม่อนุญาตให้ walk-in เฉพาะคนที่มีจดหมายเชิญเท่านั้น) แล้วมีการเปลี่ยนแปลงอีกบางอย่าง เช่น ตัดรอบ Group Discussion ออก รบกวนคนที่ไปสมัครมาร่วมแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ จะได้เป็นประโชยน์กับคนที่เตรียมตัวสมัครในรอบต่อๆ ไป โดยเฉพาะคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษครับ เช่น

1. กรรมการมีกี่คน เป็นใครบ้าง
2. รอบแรก Pre-screen โดนถามว่าอะไรบ้าง ผ่านกี่คน
3. รอบสอง กรรมการให้ทำอะไรบ้าง Essay หัวข้ออะไร และมีคนผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
4. รอบ Public speaking เป็นอย่างไร และมีหัวข้ออะไรบ้าง และมีคนผ่านเข้ารอบ Final กี่คน (ชาย/หญิง)
ุ5. เหลือคนผ่านมาทั้งหมดเข้ารอบ Final Interview กี่คน (ชาย/หญิง) และขั้นตอนรอบ Final Interview มีอะไรบ้าง โดนถามว่าอะไรบ้าง มีการคัดออกกันอีกไหม และเหลือสุดท้ายกี่คน (ชาย/หญิง)

* หมายเหตุ : รอบสองกรรมการแบ่งย่อยออกเป็น 4 รอบ คือ วันที่ 13 (รอบ 7.30 และรอบ 14.00 น.) และ วันที่ 14 (รอบ 7.30 และรอบ 14.00 น.)

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์มากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบ May 2014 เป็นอย่างไรบ้างครับ มาร่วมแชร์กันหน่อยครับ

โพสต์โดย Bewvvi04 » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2014 1:54 pm

1. กรรมการมีกี่คน เป็นใครบ้าง
รอบสามวิมี 3 คน แคนเทอรีน โปแลนด์ ซูริ ศรีลังกา(เห็นเพื่อเรียกแบบนี้เราก็ฟังเค้าไม่ทันตอนเค้าแนะนำตัว) อีกคนตรงกลางเราไม่รู้ชื่อนะคะ
2. รอบแรก Pre-screen โดนถามว่าอะไรบ้าง ผ่านกี่คน
เราโดนถามเกี่ยวกับประวัติการทำงานค่ะ เราเคยไปทำงานที่ภูเก็ต ก็เล่าเกี่ยวกับภูเก็ตไป อ้อ ตอนยืนรอหน้าห้องหนาวมากค่ะ เราฟ้องกรรมการว่าแอร์หนาวมาก พอสัมภาษณ์เสร็จ คุณซูริก็เดินบึ่งมาหาเรา บอกให้ไปเรียกสน้าฟมาซิ ชั้นจะบอกให้เร้าปรับแอร์ให้ ทำหน้าดุจัง หนูกลัวว
3. รอบสอง กรรมการให้ทำอะไรบ้าง Essay หัวข้ออะไร และมีคนผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
มาถึงก็เทสภาษาอังกฤษสไตล์โทอิคค่ะ ไม่ยาก มีคำนวนเงิน ซื้อของเท่านี้ๆ จ่ายไปเท่านี้ ทอนเท่าไหร่ มีคำนวนทามโซน ซึ่งเราตอบผิดแน่ๆ แล้วก็อ่านเรื่องตอบคำถาม ส่วนเอสเส ถ้าคุนรวยและมีชื่อเสียงคุนจะ... มีคนถูกเรียกชื่อไปประมาน 30 คนมั้ง เราไม่แน่ใจ ทีแรกเราคิด ตกหรอเนี่ย แล้วกรรมการก็เดินเข้ามา พวกนั้นกลับบ้านแล้วน่ะ พวกคุนที่เหลือผ่านหมด เย้
4. รอบ Public speaking เป็นอย่างไร และมีหัวข้ออะไรบ้าง และมีคนผ่านเข้ารอบ Final กี่คน (ชาย/หญิง)
กรรมการจะให้ไปรอหน้าห้องทีละ 15 คน แต่เข้าไปสัมภาษณ์ทีละคน อันนี้รอบแรกนะคะ อังคารเช้า แต่เห็นรอบวันพุธบ่ายจะเข้าที่ละสามคน เห็นเพื่อนเราว่างี้ หัวข้อก็ go green, best vacation, gossip,cosmetic หัวข้อหลากหลายค่ะ เราได้ lipstik เสดแล้วก็ออกมารอให้เพื่อนพูดครบทุกคน กรรมการรอบนี้สองคนนะคะ คุณแรทเธอรีน กับคุณซูริ แล้วกรรมการก็เดินกลับมา คุณแคทเธอรีนเป็นคนประกาศค่ะ ใครมีหมายเลขที่เรียกผ่าน ใครไม่มีก็กลับค่ะ ไม่มีเวลาบอกลาเพื่อนเท่าไหร่ เพราะจะบ่ายสองแล้ว รอบบ่ายสองมารอหน้าห้องแล้ว กรรมการก็จะแจก application form สอนวิธีกรอก ใบให้กรอกเรื่องแผลเป็นอะไรต่างๆ แล้วก็แจ้งเรื่องถ่ายรูปใหม่ค่ะ เรียบร้อยแล้วกลับบ้าน มาอีกทีวันที่ 15 ค่ะ รอบเราเยอะค่ะที่ผ่าน ไม่รู้กี่คน แต่จากสายตาน่าจะเกือบ 50 ผช 11 รนค่ะ
ุ5. เหลือคนผ่านมาทั้งหมดเข้ารอบ Final Interview กี่คน (ชาย/หญิง) และขั้นตอนรอบ Final Interview มีอะไรบ้าง โดนถามว่าอะไรบ้าง มีการคัดออกกันอีกไหม และเหลือสุดท้ายกี่คน (ชาย/หญิง)
เยอะมากกกกกค่ะ ไฟนอลรอบนี้ ร้อยกว่าเลย ขั้นตอนก็ เรียงตามคิว เริ่มจากกรุ๊ปที่ผ่านมาจากวันอังคารเช้าและต่อไปตามลำดับ การสัมภาษณ์ไม่เครียดค่ะ คุญซูริยิ้มแย้มด้วยค่ะ (แซว555) ของเรากรรมการก็ถามจากเรซูเม่ค่ะ เคยไปทำงานภูเก็ต คุณแคทเธอรีนวางแผนจะไปเที่ยวภูเก็ตเลยให้เราแนะนำ เราก็แนะนำไป แบ้วมีจุดนึวเหมือนว่าจะจบการสนทนา เรารีบหาเรื่อวคุยเลยค่ะ แนะนำนู้นนี่ไป ได้คุยต่ออีกแปป ก็ขอบคุณอะไรกันไป ก่อนออกคุณซูริถามเราว่ากินข้าวเช้ารึยัง หิวมั้ย ชั้นให้แอปเปิ้ลเธอ หยิบเอาสิ เรากผ้จริงหรอค่ะ เอาได้หรอ งั้นหยิบเลยน่ะ ก็หยิบมาแบบงงๆ แล้วก็ขอบคุณแบบงงๆไปอีกหนึ่งทีค่ะ
ตอนนี้ก็รออีเมล รุณแคทเธอรีนบอกว่าเมลจะมาภายในสามวันถึงสามอาทิตย์ค่ะ เอ้าเราลืม มาถึงแล้วก็มีวีดีโอแนะนำประเทศแนะนำสายการบิน และเกี่ยวกับสวัสดิการต่างๆที่เราจะได้ค่ะ พอพรีเซ้นเสดแล้วก็เปิดโอกาศให้ถามก่อนไปสัมภาษณ์ค่ะ

ไม่รู้ว่าช่วยได้มั้ยนะคะ ยังไงถ้าสงสัยตรงไหน ถามได้ค่ะ
เพื่อนๆที่ยังสัมภาษณ์ไม่เสด สู้ๆนะ [smilie=bn21.gif]
Bewvvi04

จำนวนการตอบ: 4
Reputation point: 0
Bewvvi04 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบ May 2014 เป็นอย่างไรบ้างครับ มาร่วมแชร์กันหน่อยครับ

โพสต์โดย socoolminnie » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 15, 2014 3:35 pm

ยินดีด้วยน้าาาา
ของเราตกรอบก่อนไฟนอลอ่า (ขอเรียกรอบเซมิ ไฟนอล 555)
เพิ่มเติมนิด
เราได้รอบบ่ายวันที่ 13 ค่ะ essay คือ when you have to work with unsuccessful team
เสร็จสอบข้อเขียน ประกาศให้คนผ่านเข้าไปจับฉลากพูดที่ละคนต่อหน้ากรรมการ แล้วประกาศผล
ไม่แน่ใจเรื่องจำนวนค่ะ ว่าผ่านเยอะมั้ย
วันนั้นครื้นเครงมาก ได้เพื่อนเยอะ (กระทั่ง bell boy ของโรงแรม ..55)
เห็นว่าเดือนหน้าก็จะมารับอีก จะพยายามต่อไปค่ะ
[smilie=bn40.gif]
socoolminnie
Economy Class

จำนวนการตอบ: 52
socoolminnie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย BBrie » วันศุกร์ พ.ค. 16, 2014 9:31 am

ได้ยินมาว่ากรรมการชักเริ่มจะไม่ค่อยพอใจแล้วนะคะ ที่มาเขียนอธิบาย process กันละเอียดขนาดนี้ เค้าบอกว่าต่อไปนี้จะเปลี่ยนโพรเซสไปเรื่อยๆ

รอบหน้าจะมีอะไรเซอร์ไพรส์อีกมั้ยเนี่ย
BBrie

จำนวนการตอบ: 8
BBrie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย socoolminnie » วันศุกร์ พ.ค. 16, 2014 11:06 am

[smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
socoolminnie

จำนวนการตอบ: 52
socoolminnie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย prapa » วันศุกร์ พ.ค. 16, 2014 6:54 pm

BBrie เขียน:ได้ยินมาว่ากรรมการชักเริ่มจะไม่ค่อยพอใจแล้วนะคะ ที่มาเขียนอธิบาย process กันละเอียดขนาดนี้ เค้าบอกว่าต่อไปนี้จะเปลี่ยนโพรเซสไปเรื่อยๆ

รอบหน้าจะมีอะไรเซอร์ไพรส์อีกมั้ยเนี่ย

คุณคะ ถ้าไม่ช่วยก็อย่ามาพูดบล็อคคนอื่นแบบนี้เลยค่ะ
ที่บอกว่า "ได้ยินมาว่า" กรรมการคนไหนพูดคะที่บอกว่าไม่พอใจ
เท่าที่รู้คือกรรมการเธอแค่แซวว่าเธอรู้ว่าพวกเรารู้ process เพราะอ่านมาเยอะแค่นั้นเอง เลยขอมีเซอร์ไพรส์

การ์ต้ารู้คะ ว่าที่ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น มีสถาบันสอนติวแอร์เต็มไปหมด แล้วคนที่มาสมัครก็รู้ process กัน ฉะนั้นกรรมการเขาไม่ว่าหรอกคะที่จะมาแชร์ความรู้ช่วยเหลือกันในเวปบอร์ดแห่งนี้
แล้วที่กรรมการเพิ่มรอบ Impromptu Speech เข้าไป ไม่ใช่เพราะมารับ กทม. ถึงเพิ่มตรงส่วนนี้เข้าไป แต่โพรเซสตรงส่วนนี้เพิ่มเข้าไปกับการสมัครทั่วโลกคะ เพื่อต้องการจะดูไหวพริบ การแก้สถานการณ์เฉพาะหน้า และภาษาพูดสื่อสารของผู้สมัคร
prapa

จำนวนการตอบ: 64
Reputation point: 2
prapa โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย BBrie » วันศุกร์ พ.ค. 16, 2014 7:17 pm

prapa เขียน:
BBrie เขียน:ได้ยินมาว่ากรรมการชักเริ่มจะไม่ค่อยพอใจแล้วนะคะ ที่มาเขียนอธิบาย process กันละเอียดขนาดนี้ เค้าบอกว่าต่อไปนี้จะเปลี่ยนโพรเซสไปเรื่อยๆ

คุณคะ ถ้าไม่ช่วยก็อย่ามาพูดบล็อคคนอื่นแบบนี้เลยค่ะ
ที่บอกว่า "ได้ยินมาว่า" กรรมการคนไหนพูดคะที่บอกว่าไม่พอใจ
เท่าที่รู้คือกรรมการเธอแค่แซวว่าเธอรู้ว่าพวกเรารู้ process เพราะอ่านมาเยอะแค่นั้นเอง เลยขอมีเซอร์ไพรส์

การ์ต้ารู้คะ ว่าที่ไทย เกาหลี ญี่ปุ่น มีสถาบันสอนติวแอร์เต็มไปหมด แล้วคนที่มาสมัครก็รู้ process กัน ฉะนั้นกรรมการเขาไม่ว่าหรอกคะที่จะมาแชร์ความรู้ช่วยเหลือกันในเวปบอร์ดแห่งนี้
แล้วที่กรรมการเพิ่มรอบ Impromptu Speech เข้าไป ไม่ใช่เพราะมารับ กทม. ถึงเพิ่มตรงส่วนนี้เข้าไป แต่โพรเซสตรงส่วนนี้เพิ่มเข้าไปกับการสมัครทั่วโลกคะ เพื่อต้องการจะดูไหวพริบ การแก้สถานการณ์เฉพาะหน้า และภาษาพูดสื่อสารของผู้สมัคร

อ้าวเข้าใจผิดไปไกลแล้วค่ะ เราไม่ได้จะบล็อคใครนะจะบล็อคทำไม เรื่องนี้เราได้ยินผู้สมัครคนอื่นๆพูดกันค่ะ แถมมีคนบอกว่าที่โอมานแอร์ก็มีการให้เซ็นสัญญาห้ามเปิดเผยข้อมูลบ้างล่ะ อะไรบ้างล่ะ เลยเริ่มกังวลเองแล้วว่ายังงี้เราเตรียมตัวไปก็ไม่มีประโยชน์เลยน่ะสิ

ขอโทษถ้าทำให้เข้าใจผิดค่ะ เราไม่ได้จะบล็อคอะไรใครเน้อ [smilie=bn34.gif]
BBrie

จำนวนการตอบ: 8
BBrie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย prapa » วันศุกร์ พ.ค. 16, 2014 7:33 pm

BBrie เขียน:
prapa เขียน:

อ้าวเข้าใจผิดไปไกลแล้วค่ะ เราไม่ได้จะบล็อคใครนะจะบล็อคทำไม เรื่องนี้เราได้ยินผู้สมัครคนอื่นๆพูดกันค่ะ แถมมีคนบอกว่าที่โอมานแอร์ก็มีการให้เซ็นสัญญาห้ามเปิดเผยข้อมูลบ้างล่ะ อะไรบ้างล่ะ เลยเริ่มกังวลเองแล้วว่ายังงี้เราเตรียมตัวไปก็ไม่มีประโยชน์เลยน่ะสิ

ขอโทษถ้าทำให้เข้าใจผิดค่ะ เราไม่ได้จะบล็อคอะไรใครเน้อ [smilie=bn34.gif]

ไม่เป็นไรค่ะ แต่ต่อไปอยากจะขอให้คิดให้รอบคอบก่อนโพสอะไร ถ้าคนที่เขาไม่ทราบมาอ่านคอมเม้นท์ของ k. BBrie ต่อไปใครเขาจะกล้าโพสแชร์สิ่งดีๆ ช่วยเหลือกันคะ
prapa

จำนวนการตอบ: 64
Reputation point: 2
prapa โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันจันทร์ พ.ค. 26, 2014 4:03 am

ขอบคุณคุณ Bewvvi04 มากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง