Qatar รอบ 12 เมษายน มีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง รบกวนมาแชร์กันหน่อยนะครับ

ภารโรง: myoldeditor

Qatar รอบ 12 เมษายน มีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง รบกวนมาแชร์กันหน่อยนะครับ

โพสต์โดย ชูใจ » วันพุธ เม.ย. 16, 2014 12:32 am

เห็นว่ารอบนี้มีการเปลี่ยนแปลงบางอย่าง เช่น ไม่เช็ค Invitation จึงสามารถ walk-in ได้ (และคนที่วอล์คอินก็มีคนผ่านด้วย) หรือแม้กระทั้งมีการเพิ่มเรื่องพูด public speaking ขึ้นมา ช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ จะได้เป็นประโชยน์กับคนที่เตรียมตัวสมัครในรอบต่อๆ ไป โดยเฉพาะคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษครับ เช่น

1. กรรมการมีกี่คน เป็นใครบ้าง
2. รอบแรก Pre-screen โดนถามว่าอะไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
3. รอบสอง กรรมการให้ทำอะไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
4. รอบข้อเขียน หัวข้อ Essay อะไร ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
5. รอบ Group Discussion หัวข้ออะไร ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
ุ6. รอบ Final Interview โดนถามว่าอะไรบ้าง และเห็นว่ามีการคัดออกกันตอนรอบ Final อีก เปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างครับ และเหลือสุดท้ายกี่คน (ชาย/หญิง)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบ 12 เมษายน มีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง รบกวนมาแชร์กันหน่อยนะครับ

โพสต์โดย BabySani » วันพุธ เม.ย. 16, 2014 9:15 pm

ช่วยแชร์ให้นะคะในฐานะที่เข้ารอบ final แบบไม่คาดฝันแต่ที่สำคัญคือเราทำเต็มที่ที่สุดค่ะ
อย่างที่รู้กันว่า รอบนี้รวมถึงรอบที่แล้วมีการเปลี่ยนแปลงเยอะมาก เช่นเพิ่มการพรีเซ็นต์เดี่ยว + เพิ่มการคัดเลือกให้ถี่ขึ้นเป็นต้น

เราตกรอบที่แล้วซึ่งเป็นครั้งแรกของเราแบบงงๆ แต่เราเกร็งด้วยค่ะ ไม่เป็นตัวของตัวเองเลย คุณพันธุ์ทิพย์ถามคำ เราตอบคำ เลยตกรอบเอื้อมแตะสวยๆ

รอบนี้เราเลยชิว คุยกับเพื่อน เฮฮา เป็นตัวของตัวเองสุดๆ ปล่อยมุขให้กรรมการบ้างแต่ก็แบบเหมาะสมและสุภาพนะคะ 55555555
และเราก็เป็นคนนึงที่ไม่ได้รับเมลล์อินไวท์แต่ไปวอล์คอินตอน 4.00 เพราะเพิ่งรู้ว่าวอคได้ค่ะ

- จำได้ว่ามีสี่คน แต่ตอนสัมภาษณ์กลับมี 3 คนค่ะ เป็นคนอินเดีย มาเลย์
2. รอบแรก Pre-screen โดนถามว่าอะไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
- อย่างที่บอกว่าเราวอคอิน พอเข้าไปถึงตอน 4 โมง คือ รร โล่งมาก ไม่มีใคร กรรมการนั่งเล่นเกมกันอยู่
เรา - May I come in?
กรรมการ - Yes, How r u?
เรา - Very fine a lil exited, thx. Here is my CV pls. (ยื่นให้ไปแต่ CV มือสั่นเพราะวิ่งมา)
กรรมการ - Oh and Do you hv ur passport with you?
เรา - Oh yes! here u r.
กรรมการ- And Do u hv any invitation?
เรา - Oh certainly not mam, I just try my luck today. (ยิ้ม)
กรรมการ- (หันหน้าไปมองกัน ยิ้ม) How do you get here?
เรา - (ไม่แน่ใจว่าถามว่ามายังไงรึเปล่า แต่ไม่น่าจะใช่เลยตอบว่า) My friend cam here without any invitation this morning and she got the invite for tomorrow so I just come here to try my luck as I say.
กรรมการ- ขำ แล้วก็ให้ใบอินไวท์มา ชี้แจงให้มาพรุ่งนี้
(ใช้เวลาทั้งหมดไม่ถึง 5 นาที นับตั้งแต่มาถึง รร. ฟลุคมากเพราะคิดว่าไว้ว่าจะโดนปฏิเสธกลับมา)

ผ่านกี่คนไม่แน่ใจ เบอร์สุดท้ายคือ 155 แต่เลขไม่ได้รันกันค่ะ

3. รอบสอง กรรมการให้ทำอะไรบ้าง ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
เช้าวันต่อมา ก็คล้ายๆรอบที่แล้วคือมีการชิตแชท แต่ว่าจะมีการเอื้อมแตะเฉพาะคนที่กรรมการคิดว่าสูงไม่ถึง (บางคนโดนตั้งแต่รอบ 3 วิ)
กรรมการก็จะให้ไปนั่งเรียงแถว แล้วเข้าห้องสัมภาษณ์(แสงธรรมชาติส่อง ตามสไตล์) คุยเรื่องทั่วไปค่ะ จิปาถะ...
คนก่อนหน้าเราใช้เวลาเร็วมากไม่ถึงนาทีเลย...ส่วนเราคิดไว้แล้วค่ะต้องถ่วงเวลาให้นานที่สุดจะได้ให้เค้ารู้จักเรามากที่สุด
กรรมการ- ชื่ออะไร-อยู่ที่กทมไหม-อยู่คนเดียวเหรอ-ตอนนี้ทำอะไรอยู่
เรา - บอกชื่อ-อยู่กทม -เคยเรียนแต่จบแล้ว ทำพาร์ททามอยู่+หน้าที่- แม่มาหาเดือนละ1-3 ครั้ง
กรรมการ - แค่นี้ล่ะ
เรา - เร็วจังเสร็จแล้วเหรอ +ชวนกรรมการคุยนิดหน่อย
*** เรามีข้อสังเกตว่า กรรมการรอบนี้ชอบ คนเฟรนลี่ ยิ้มง่าย เข้าถึงได้ง่าย ประมาณนี้ค่ะ
*** ผ่านประมาณ 60 คนถ้าจำไม่ผิด

4. รอบข้อเขียน หัวข้อ Essay อะไร ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
essay = What is your lowest point in your life? and How can you improve it?
***รอบนี้ เพิ่ม จับฉลากหัวข้อแล้วพรีเซ็นต์เดี่ยวหน้าห้องด้วย มีเวลาเตรียมตัวคนละ 1 นาที พูดอีก 1 นาที รันเลขไปเรื่อยๆ
หัวข้อ เช่น Go green, Favorite travel destination, Initiative, Teamwork, Grooming, 3 wishes etc.
เหลือ 40 คน ชาย 9

5. รอบ Group Discussion หัวข้ออะไร ผ่านกี่คน (ชาย/หญิง)
หัวข้อ= Create your own airline with Name, Logo, Qualification of crews that willing and unwilling.
มีเวลา 8 นาที แบ่งเป็นกลุ่มละ 10 4 กลุ่ม ทำกรุ๊ป ครั้งละ 2 ทีม
* ผ่านทุกคน

ุ6. รอบ Final Interview โดนถามว่าอะไรบ้าง และเห็นว่ามีการคัดออกกันตอนรอบ Final อีก เปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างครับ และเหลือสุดท้ายกี่คน (ชาย/หญิง)
ไม่ได้ไปต่อ 6 คน ชาย 1 คน เปลี่ยนโพรเสสด้วยการ ให้สัมภาษณ์ก่อน แล้วประกาศผู้เข้ารอบแล้วให้ดู Presentation กรอบ Appication กลับบ้าน
ตอนสัมภาษ์
เรา- Good morninggggg, Did you go somewhere last night for celebration?
กรรมการ - No, We just had dinner and backed to the hotel
เรา - That's pity.
กรรมการ - Just go to Bangkok is my celebration
เรา - Thank you
กรรมการ - ถามเรื่องงานว่าทำอะไรอยู่
เรา - อธิบายงาน + งานเก่า
กรรมการ - ถามเรื่องวิชาสัมนาที่เราลงพื้นที่ช่วยชาวบ้าน
กรรมการ - แล้วพร้อมจะไปโดฮาเมื่อไร
เรา - ประมาณ 1 เดือน เราต้องลาเพื่อน ลาครอบครัว เผื่อเขาจะจัดปาร์ตี้ส่งให้ (ยิ้ม) แล้วที่สำคัญต้องแจ้งบอสก่อน
กรรมการ - ถามกันเองว่ามีอะไรจะถามไหม
กรรมการ - เทอใช้เครื่องสำอางยี่ห้องอะไร หน้าดีจัง เนียน 555
เรา - ยิ้ม ขอบคุณ แล้วบอกว่า จริงๆแล้วต้องระวังตีนกามากเพราะหน้าแห้งมาก 5555
กรรมการ - ถามเราว่าจะถามอะไรอีกไหม
เรา - คือเราชื่อเล่นว่าหมู คงไม่เป้นอะไรใช่ไหมถ้าไปอยู่นู่น
กรรมการ - ขำ ไม่เป้นไร 555
----จบ----

ความเห็นส่วนตัวของเราคือ กรรมการใจดีมาก เฟรนด์ลี่ที่สุด ที่สำคัญคือเราต้องเป้นตัวของตัวเอง ถ้ากังวลให้ช่วยเพื่อนคุย ปล่อยมุข คุยเล่น
อย่าจมกับความเครียดมันจะทำให้เราเกร็งค่ะ [smilie=bn40.gif]
BabySani

จำนวนการตอบ: 3
Reputation point: 0
BabySani โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: Qatar รอบ 12 เมษายน มีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง รบกวนมาแชร์กันหน่อยนะครับ

โพสต์โดย sandy_k » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 11:08 am

BabySani เขียน:ช่วยแชร์ให้นะคะในฐานะที่เข้ารอบ final แบบไม่คาดฝันแต่ที่สำคัญคือเราทำเต็มที่ที่สุดค่ะ
อย่างที่รู้กันว่า รอบนี้รวมถึงรอบที่แล้วมีการเปลี่ยนแปลงเยอะมาก เช่นเพิ่มการพรีเซ็นต์เดี่ยว + เพิ่มการคัดเลือกให้ถี่ขึ้นเป็นต้น

เราตกรอบที่แล้วซึ่งเป็นครั้งแรกของเราแบบงงๆ แต่เราเกร็งด้วยค่ะ ไม่เป็นตัวของตัวเองเลย คุณพันธุ์ทิพย์ถามคำ เราตอบคำ เลยตกรอบเอื้อมแตะสวยๆ

รอบนี้เราเลยชิว คุยกับเพื่อน เฮฮา เป็นตัวของตัวเองสุดๆ ปล่อยมุขให้กรรมการบ้างแต่ก็แบบเหมาะสมและสุภาพนะคะ 55555555
และเราก็เป็นคนนึงที่ไม่ได้รับเมลล์อินไวท์แต่ไปวอล์คอินตอน 4.00 เพราะเพิ่งรู้ว่าวอคได้ค่ะ

- จำได้ว่ามีสี่คน แต่ตอนสัมภาษณ์กลับมี 3 คนค่ะ เป็นคนอินเดีย มาเลย์
- อย่างที่บอกว่าเราวอคอิน พอเข้าไปถึงตอน 4 โมง คือ รร โล่งมาก ไม่มีใคร กรรมการนั่งเล่นเกมกันอยู่
เรา - May I come in?
กรรมการ - Yes, How r u?
เรา - Very fine a lil exited, thx. Here is my CV pls. (ยื่นให้ไปแต่ CV มือสั่นเพราะวิ่งมา)
กรรมการ - Oh and Do you hv ur passport with you?
เรา - Oh yes! here u r.
กรรมการ- And Do u hv any invitation?
เรา - Oh certainly not mam, I just try my luck today. (ยิ้ม)
กรรมการ- (หันหน้าไปมองกัน ยิ้ม) How do you get here?
เรา - (ไม่แน่ใจว่าถามว่ามายังไงรึเปล่า แต่ไม่น่าจะใช่เลยตอบว่า) My friend cam here without any invitation this morning and she got the invite for tomorrow so I just come here to try my luck as I say.
กรรมการ- ขำ แล้วก็ให้ใบอินไวท์มา ชี้แจงให้มาพรุ่งนี้
(ใช้เวลาทั้งหมดไม่ถึง 5 นาที นับตั้งแต่มาถึง รร. ฟลุคมากเพราะคิดว่าไว้ว่าจะโดนปฏิเสธกลับมา)

ผ่านกี่คนไม่แน่ใจ เบอร์สุดท้ายคือ 155 แต่เลขไม่ได้รันกันค่ะ

เช้าวันต่อมา ก็คล้ายๆรอบที่แล้วคือมีการชิตแชท แต่ว่าจะมีการเอื้อมแตะเฉพาะคนที่กรรมการคิดว่าสูงไม่ถึง (บางคนโดนตั้งแต่รอบ 3 วิ)
กรรมการก็จะให้ไปนั่งเรียงแถว แล้วเข้าห้องสัมภาษณ์(แสงธรรมชาติส่อง ตามสไตล์) คุยเรื่องทั่วไปค่ะ จิปาถะ...
คนก่อนหน้าเราใช้เวลาเร็วมากไม่ถึงนาทีเลย...ส่วนเราคิดไว้แล้วค่ะต้องถ่วงเวลาให้นานที่สุดจะได้ให้เค้ารู้จักเรามากที่สุด
กรรมการ- ชื่ออะไร-อยู่ที่กทมไหม-อยู่คนเดียวเหรอ-ตอนนี้ทำอะไรอยู่
เรา - บอกชื่อ-อยู่กทม -เคยเรียนแต่จบแล้ว ทำพาร์ททามอยู่+หน้าที่- แม่มาหาเดือนละ1-3 ครั้ง
กรรมการ - แค่นี้ล่ะ
เรา - เร็วจังเสร็จแล้วเหรอ +ชวนกรรมการคุยนิดหน่อย
*** เรามีข้อสังเกตว่า กรรมการรอบนี้ชอบ คนเฟรนลี่ ยิ้มง่าย เข้าถึงได้ง่าย ประมาณนี้ค่ะ
*** ผ่านประมาณ 60 คนถ้าจำไม่ผิด

essay = What is your lowest point in your life? and How can you improve it?
***รอบนี้ เพิ่ม จับฉลากหัวข้อแล้วพรีเซ็นต์เดี่ยวหน้าห้องด้วย มีเวลาเตรียมตัวคนละ 1 นาที พูดอีก 1 นาที รันเลขไปเรื่อยๆ
หัวข้อ เช่น Go green, Favorite travel destination, Initiative, Teamwork, Grooming, 3 wishes etc.
เหลือ 40 คน ชาย 9

หัวข้อ= Create your own airline with Name, Logo, Qualification of crews that willing and unwilling.
มีเวลา 8 นาที แบ่งเป็นกลุ่มละ 10 4 กลุ่ม ทำกรุ๊ป ครั้งละ 2 ทีม
* ผ่านทุกคน

ไม่ได้ไปต่อ 6 คน ชาย 1 คน เปลี่ยนโพรเสสด้วยการ ให้สัมภาษณ์ก่อน แล้วประกาศผู้เข้ารอบแล้วให้ดู Presentation กรอบ Appication กลับบ้าน
ตอนสัมภาษ์
เรา- Good morninggggg, Did you go somewhere last night for celebration?
กรรมการ - No, We just had dinner and backed to the hotel
เรา - That's pity.
กรรมการ - Just go to Bangkok is my celebration
เรา - Thank you
กรรมการ - ถามเรื่องงานว่าทำอะไรอยู่
เรา - อธิบายงาน + งานเก่า
กรรมการ - ถามเรื่องวิชาสัมนาที่เราลงพื้นที่ช่วยชาวบ้าน
กรรมการ - แล้วพร้อมจะไปโดฮาเมื่อไร
เรา - ประมาณ 1 เดือน เราต้องลาเพื่อน ลาครอบครัว เผื่อเขาจะจัดปาร์ตี้ส่งให้ (ยิ้ม) แล้วที่สำคัญต้องแจ้งบอสก่อน
กรรมการ - ถามกันเองว่ามีอะไรจะถามไหม
กรรมการ - เทอใช้เครื่องสำอางยี่ห้องอะไร หน้าดีจัง เนียน 555
เรา - ยิ้ม ขอบคุณ แล้วบอกว่า จริงๆแล้วต้องระวังตีนกามากเพราะหน้าแห้งมาก 5555
กรรมการ - ถามเราว่าจะถามอะไรอีกไหม
เรา - คือเราชื่อเล่นว่าหมู คงไม่เป้นอะไรใช่ไหมถ้าไปอยู่นู่น
กรรมการ - ขำ ไม่เป้นไร 555
----จบ----

ความเห็นส่วนตัวของเราคือ กรรมการใจดีมาก เฟรนด์ลี่ที่สุด ที่สำคัญคือเราต้องเป้นตัวของตัวเอง ถ้ากังวลให้ช่วยเพื่อนคุย ปล่อยมุข คุยเล่น
อย่าจมกับความเครียดมันจะทำให้เราเกร็งค่ะ [smilie=bn40.gif]

Process ที่กล่าวมาทั้งหมดใช้เวลา 3 วันใช่ไหมคะ [smilie=bn31.gif]
ไม่มีคำว่า นะค่ะ.........นะคะ ^_^
sandy_k
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 23
sandy_k โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย BabySani » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 12:14 pm

ทั้งหมดสามวันค่ะ
BabySani

BabySani โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ennui » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 12:46 pm

ไม่รู้กะเค้าว่าวอคได้เลยไม่ได้ไป เศร้าเลย [smilie=bn18.gif]
QR ขยันเปลี่ยนProcessจังนะคะ ผู้สมัครงงค่ะ 555
ennui
Economy Class

จำนวนการตอบ: 91
ennui โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย BabySani » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 1:16 pm

ennui เขียน:ไม่รู้กะเค้าว่าวอคได้เลยไม่ได้ไป เศร้าเลย [smilie=bn18.gif]
QR ขยันเปลี่ยนProcessจังนะคะ ผู้สมัครงงค่ะ 555

เราเองเพิ่งรู้วันนั้นตอนบ่าย 3 ตอนนั้นอยู่ลาดพร้าว ต้องรีบขับรถกลับสาทร
ไปแต่งตัว ทำผมแต่งหน้า มาถึง รร 4 โมงค่ะ
BabySani

โพสต์โดย Chantimapang » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 5:15 pm

มีใครเคย ตกรอบ qatar รอบ final บ้างค่ะ?? เราตกรอบ final qatar ครั้งนี้ อ่ะ เสียใจสุดๆ ร้องไห้ แบบสุดๆ,,, แล้วถ้าเราจะสมัครอีกรอบจะได้เลยไม๊ค่ะ?? ใครรุ้ช่วย ตอบหน่อย น้าาาา ขอบคุณค่ะ [smilie=bn24.gif] [smilie=bn24.gif] [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
Chantimapang

จำนวนการตอบ: 1
Chantimapang โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ployfhaployfon » วันพฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 10:09 pm

Chantimapang เขียน:มีใครเคย ตกรอบ qatar รอบ final บ้างค่ะ?? เราตกรอบ final qatar ครั้งนี้ อ่ะ เสียใจสุดๆ ร้องไห้ แบบสุดๆ,,, แล้วถ้าเราจะสมัครอีกรอบจะได้เลยไม๊ค่ะ?? ใครรุ้ช่วย ตอบหน่อย น้าาาา ขอบคุณค่ะ [smilie=bn24.gif] [smilie=bn24.gif] [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]

เคยค่ะ ตกรอบ final มาหลายครั้งแล้ว สมัครได้ค่ะ สู้ๆนะคะ เอาใหม่ [smilie=bn21.gif]
ployfhaployfon
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 15
ployfhaployfon โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย aonsweety » วันอังคาร เม.ย. 22, 2014 4:05 pm

Qutar จะรับสมัครอีกทีเมื่อไหร่ค่ะ มีใครรู้บ้าง เพิ่งพลาดรอบล่าสุดไป
aonsweety

จำนวนการตอบ: 2
aonsweety โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย kotori85 » วันอังคาร เม.ย. 22, 2014 6:50 pm

น่าจะมาอีกเรื่อยๆ ครับ เพราะตอนสัมภาษณ์กรรมการบอกว่าตอนนี้สนามบินโดฮาอันใหม่กำลังจะเปิด และเครื่องใหม่ก็กำลังจะส่งมอบ ต้องการลูกเรืออีกเยอะ ดังนั้น เดือนหน้า และเดือนต่อๆ ไป จะมีการมารับแน่นอนครับ

ได้ยินมาแว่วๆ จากคนที่ทำโรงแรม ว่าทางกาต้าร์ได้จองห้องเพื่อการรับสมัคร เดือนหน้าแล้วครับ [smilie=bn21.gif]
kotori85

จำนวนการตอบ: 59
kotori85 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันพุธ เม.ย. 23, 2014 6:32 pm

ขอบคุณคุณ BabySani นะครับ
ชูใจ

ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันพุธ เม.ย. 23, 2014 6:43 pm

จากเพจ crewabs ครับ
https://www.facebook.com/CrewabsCabincrew

รีวิวการสมัครกาต้าร์ แบบส่ง invitation รอบ เมษา 2014 ครับ

ช่วงสงกรานต์หลายๆคนอาจจะไปเล่นน้ำกัน แต่ยังมีนักล่าฝันอีกกลุ่มนึงที่ไปลงสนามสมัครกาต้าร์ และผ่านเข้ารอบไฟนอลแล้วจ้า รอบล่าสุดผ่านทั้งหมดประมาณ30คน 3คนเป็นลูกศิษย์ค่ายมวยCrewabsเอง และ1ในนั้น น้องโก้จะมารีวิวProcessแบบละเอียดให้ฟังแบบเนื้อๆเลยค่ะ

รอบนี้เริ่มด้วยการกรอกใบสมัครออนไลน์ไว้ อัปโหลดเอกสารลงในเวบให้ครบ ทำไว้แต่เนิ่นๆ จะดีครับ เพราะที่นี่ชอบปิดรับก่อน deadline จริงๆ
หลังจากปิดรับแล้ว เราจะได้ invitation mail บอกสถานที่ walk-in เพื่อส่ง CV และเอกสารอื่นๆ ที่ต้องนำมา รวมถึง การแต่งกายด้วย
รอบนี้ไม่ได้บอกว่าต้องมี invitation mail ติดตัวไปหรือไม่ แต่ เตรียมไปไว้ก็ดีครับ เพราะตอนนี้ทางกาต้าร์ทราบว่าคนไทยเตรียมตัวกันมาดี
อ่านในอินเตอร์เนตกันเยอะ ไม่แน่ว่าต่อไปหลังจากที่คนอ่านกันเยอะ อาจจะมีการเปลี่ยนขั้นตอนอีกก้อได้นะครับ สถานที่จัดงานรอบนี้อยู่ที่ โรงแรม Atrium ตรงเพชรบุรีตัดใหม่ครับ
ไม่ห่าง จาก MRTเพชรบุรีนัก มีที่จอดรถพอสมควรครับ
CV Submission day รอบ 3 วินาที ตามที่ร่ำลือกัน นัดเวลา 09.00-17.00 แต่ไปถึงเร็วก้อดีครับ จะได้แสดงให้เห็นถึงความกระตือรือร้นของเรา
ไปถึงก้อนั่งต่อคิวกันในห้องประชุม จากนั้นจะมีพนักงานโรงแรมมาคอยเรียกไปอีกห้องหนึ่ง เพื่อทำการยื่น CV กับกรรมการครับ รอบนี้เป็นกรรมการ อินเดีย/มาเลย์/กาต้าร์ 4 คนครับ
ทำให้การรันคิวในการยื่น CV เร็วพอสมควร จุดนี้ยื่นเอกสารเสร็จ มีอะไรอยากขายให้บอกกรรมการเลยครับ ใครเป็นลูกเรือเก่า หรือมีประสบการณ์ในงานบริการให้บอกเลยครับ จะได้ช่วยเพิ่มความน่าสนใจ
ให้กรรมการอยากเจอกับเรามากขึ้น ถ้ากรรมการถูกใจ จะยื่นกระดาษ A4 พับๆ ให้แผ่นหนึ่ง เป็น Invitation ให้มา Assessment day ในวันถัดมาครับ รวมแล้วเสร็จประมาณ 11 โมง ถือว่าเร็วทีเดียว
Assessment Day ถือเป็นวันที่ยาวมาก และแทบเป็นวันชี้ชะตาเลยทีเดียว กรรมการจะนัดมารวมกันตั้งแต่ 7.30 ครับ ควรมาให้ตรงเวลาด้วย หลังจาก เข้ามาในห้องแล้ว กรรมการจะแนะนำตัวนิดหน่อย แจกป้ายชื่อกับลำดับที่ หลังจากนั้นก้อจะทำความรู้จักกับพวกเราที่ละคนครับ
1. Get to know better ขั้นตอนเหมือนรอบ 3 วินาที ครับ แต่ยาวกว่าเดิมหน่อยเป็น 5- 10 วินาที จะเป็นการเข้าไปพบกรรมการทีละ คน โดยมี กรรมการ 3 คน นั่งประจันหน้ากับเรา คำถามก็จะประมาณว่า ตอนนี้ทำอะไรอยู่ ทำไมถึงอยากมาทำสายการบิน แล้วก้อเรื่องเกี่ยวกับตัวเราครับ
หลังจากทุกคนสัมภาษณ์เสร็จแล้ว กรรมการจะเรียกโดยใช้เลขลำดับที่ เพื่อให้คนที่ไม่ผ่านกลับบ้านครับ

2. English Test หลังจากที่ใจหายกับรอบที่ผ่านมาแล้ว กรรมการจะเรียกขวัญกำลังใจโดยเปิด presentation สวยๆ เกี่ยวกับ กาต้าร์ ให้เราอยากมาทำงานกับเขา พอวีดีโอจบ
กรรมการจะแจกข้อสอบข้อเขียนให้ โดยจะเป็น กากบาท 35 ข้อ เขียนเรียงความอีก 1 หน้า ความยากประมาณโทอิกครับ และเรียกความอาจจะถูกนำมาถามกรณีเราผ่านไปถึงรอบไฟนอลครับ เวลาในรอบนี้ทั้งหมด 50 นาที
ยังไม่มีการคัดคนออกจากรอบนี้ครับ
3. Public talks เป็นขั้นตอนใหม่ที่เพิ่มเข้ามาครับ อันนี้ทุกคนหน้าเซอไพรส์มาก หลักก็คือ กรรมการจะให้เราจับฉลากที่มีชื่อหัวข้อต่างๆ อยุ่
เราจะมีเวลา 1 นาที ในการคิดเรื่องที่จะพูด และอีก 1 นาที ที่เราจะต้องออกไปยืนพูดหน้าเพื่อนๆ ทั้งหมด และกรรมการ ถ้าได้เรื่องที่ชอบหรือสนใจ จะดีครับ เพราะกรรมการน่าจะดูว่าเราสามารถ improvise และพูดได้น่าฟังแค่ไหนต่อหน้าผู้คนครับ
หัวข้อที่พอจำได้ นะครับ Go Green, Teamwork, Success, Grooming, ถ้าเปลี่ยนโลกได้ 3 อย่าง จะเปลี่ยนอะไร , ถ้ามีพลังพิเศษจะมีพลังอะไร ทำไม, การเปลี่ยนแปลงในชีวิต และอื่นๆ อีก
หลังพูดจบทุกคน กรรมการจะเรียกลำดับที่ เพื่อแยกคนที่ไม่ผ่านให้กลับบ้านครับ
4. Group Discussion ตอนแรกทุกคนคิดว่าจะไม่มีแล้ว แต่กรรมการบอกว่า ขออีกขั้นตอนนึง แล้วจะปล่อยพวกเรากลับบ้านครับ ตอนนี้เหลืออยู่ 40 คน กรรมการแบ่ง ออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่ม ละ 10 คน เรียกเข้าห้องไปทีละ 2 กลุ่ม
โดยจะได้รับหัวข้อเดียวกัน เพื่อช่วยกันออกควมเห็น และมีกระดาษโปสเตอร์ให้เขียน ข้อมูล และ วาดรูปประกอบการบรรยายครับ เรื่องหัวข้อ เกี่ยวกับการตั้งสายการบิน การออกแบบโลโก้ของสายการบิน เลือกเมืองที่จะเป็นเบส รวมไปถึงการตั้งคุณลักษณะที่พึงประสงค์ และ ไม่พึงประสงค์ของลูกเรือที่จะรับด้วย
ขั้นตอนการทำงานสำคัญสุดครับ ถึงแม้จะทำไม่เสร็จ แต่ถ้าทุกคนช่วยกัน อุ้มกันให้ออกความเห็นทุกคน แบ่งงานกันทำ ก็จะผ่านไปได้ครับ หลังจากแต่ละกลุ่มพรีเซนต์เสร็จ กรรมการบอกว่า ไม่มีการคัดคนออกครับ ให้มาเจอกันวันรุ่งขึ้น เวลา 9.00 เพื่อ Final interview ครับ
Final Interview day เป็นสอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายแล้วครับ ทุกคนดูมีกำลังใจมาก เพราะกรรมการเคยพูดไว้ว่า ถ้าพาทุกคนกลับโดฮาได้หมดก้อจะทำ แต่ขั้นตอนการคัดเลือกจำเป็นเพื่อจะหาคนที่เหมาะที่สุด ดังนั้น จึงไม่มีจำนวนจำกัดของคนที่จะผ่านครับ
ขั้นตอนนี้จะเหมือนกับ Get to know better แต่จะนานประมาณ 5-10 นาที ต่อคน บางคน อาจไม่ถึง 2 นาที แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากรรมการจะไม่ชอบนะครับ ให้ตอบคำถามตามจริง แบบไม่เสแสร้ง เป็นตัวของตัวเองที่สุด กรรมการจะเรียกไปสัมภาษณ์ตามลำดับที่แต่แรกครับ
โดยคนแรกๆ จะได้คำถามสั้นๆ ต่อมาก็จะลึกขึ้นเรื่อยๆ ไปถึงการทำงาน การรับมือปัญหา การปรับตัวกับสิ่งแวดล้อมใหม่ๆ หลังจากที่ทุกคนสัมภาษณ์เสร็จ กรรมการเดินมาบอกเรียกลำดับอีกนิดหน่อย เพื่อให้กลับบ้านบางคนครับ จุดนี้ทุกคนก็คงเสียใจไม่แพ้กัน เพราะว่าอุตส่าห์เป็นเพื่อนที่ร่วมขั้นตอนกันมาสองสามวัน อีกนิดเดียวจะได้ไปด้วยกันแล้วแท้ๆ แต่ก็หวังว่ารอบต่อไปจะตามพวกเรามาครับ หลังจากบอกลากับเพื่อนแล้ว กรรมการจะประกาศว่าเราผ่านการคัดเลือกจากพวกเขา จากนี้จะเป็นการกรอกใบสมัคร เพื่อนแนบไปกับ CV ที่เรายื่นไป รวมถึงรูปถ่าย และ comment ที่กรรมการได้เขียนจากการสัมภาษณ์เราครับ หากส่งไปที่โดฮาแล้วทางผู้บริหารโอเคกกับเรา ก้อจะส่งเมลมาให้ดำเนินการตรวจร่างกายเพื่อขอวีซ่าครับ ก่อนกรอกใบสมัคร กรรมการจะเปิด powerpoint presentation เกี่ยวกับสายการบิน โดฮา การเทรน กฏระเบียบ และ สิทธิประโยชน์ต่างๆ ของลูกเรือครับ เมื่อเรากรอกใบสมัคร แนบไปกับ สำเนาtranscript
ส่งให้กรรมการเรียบร้อยแล้ว ก็กลับบ้านได้ครับ กรรมการท่านหนึ่งแจ้งว่า เมลน่าจะมาถึงใน 1-3 สัปดาห์หลังจากนี้ว่าจะไปตรวจร่างกายหรือไม่

ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

ขอบคุณน้องโก้มากๆสำหรับการรีวิวprocessอย่างละเอียดค่าาา เนื้อๆไม่มีน้ำ ^^ ใครอยากสมัครเป็นแฟนคลับหมอโก้ กดไลค์และขอเสียงหน่อยเร็ววววว
ชูใจ

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง