รบกวนช่วยมาแชร์ประสบการณ์ Qatar รอบนี้กันหน่อยนะครับ เห็นว่าเป็น Process ใหม่หมดเลย

ภารโรง: myoldeditor

รบกวนช่วยมาแชร์ประสบการณ์ Qatar รอบนี้กันหน่อยนะครับ เห็นว่าเป็น Process ใหม่หมดเลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันจันทร์ มี.ค. 24, 2014 10:52 pm

รบกวนช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ จะได้เก็บไว้ให้คนสมัครรอบต่อๆ ไปได้อ่านกันครับ คนที่ไม่ได้เรียนพิเศษ เด็กใหม่ๆ จะได้รู้แนวทางครับ เช่น

- คนไป pre-screen เยอะไหม
- รอบ pre-screen เป็นอย่างไร ถูกถามอะไรบ้าง และโพรเซสการประกาศผล
- คนผ่านไปวันที่ 2 เยอะไหม (ชาย/หญิง)

- Process วันที่ 2 เป็นอย่างไร คำถาม essay คำถาม group คำถามสัมภาษณ์กับกรรมการ
- คนสอบผ่านเข้า Final เยอะไหม (ชาย/หญิง)

- รอบ Final เป็นอย่างไรบ้าง คำถามที่ถูกถาม

ประมาณนี้ครับ มาช่วยกันแชร์กันหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอให้ประสบความสำเร็จกับการสมัครครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รบกวนช่วยมาแชร์ประสบการณ์ Qatar รอบนี้กันหน่อยนะครับ เห็นว่าเป็น Process ใหม่หมดเลย

โพสต์โดย heater694 » วันอังคาร มี.ค. 25, 2014 2:05 pm

[quote="ชูใจ"]รบกวนช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ จะได้เก็บไว้ให้คนสมัครรอบต่อๆ ไปได้อ่านกันครับ คนที่ไม่ได้เรียนพิเศษ เด็กใหม่ๆ จะได้รู้แนวทางครับ เช่น

ประมาณ 900+ คน

- รอบ pre-screen เป็นอย่างไร ถูกถามอะไรบ้าง และโพรเซสการประกาศผล
กรรมการมี 2 ท่าน คนแรก คุณพันทิพย์ ท่านที่ 2 เป็นชาวอินเดีย(ผู้หญิง)
ยื่นเรซูเม่ + ถามคำถามเล็กน้อย เช่น How are you? Do you have experience in airlines business? Why Qatar?
กรรมการคัดทิ้งในรอบนี้เลย รู้ผลเลย ส่วนคนที่ผ่านกรรมการจะให้ใบนัดสำหรับวันต่อไปมา

- คนผ่านไปวันที่ 2 เยอะไหม (ชาย/หญิง)
200 คน ผู้หญิงเยอะกว่าผู้ชายมาก

- Process วันที่ 2 เป็นอย่างไร คำถาม essay คำถาม group คำถามสัมภาษณ์กับกรรมการ
Register 7.30
ดู Presentation Video ของ Qatar
เรียงเลขที่ตามลำดับในใบนัด ขึ้นไป เอื้อมแตะ 212 cm + a little bit chit chat + คำถามเหมือนเดิม กรรมการ 2 ท่านเดิม คนนึงจด คนนึงถาม
ประกาศผล ตามเลขที่ เพื่อไปต่อในรอบ Group discussion จำนวน 60 คน หญิง 53 ชาย 7 คน
Essay : Example for your miscommunication. How can you resolve it? And what is the outcome?
Group discussion: 15 คน ต่อ 1 กลุ่ม หัวข้อเกี่ยวกับการช่วยเหลือและค้นหา MH370
และประกาศผลคนที่ได้ไปต่อ

ผมมาถึงสุดทางแค่นี้ครับ ที่เหลือไม่รู้แล้ว
heater694

จำนวนการตอบ: 1
Reputation point: 0
heater694 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: รบกวนช่วยมาแชร์ประสบการณ์ Qatar รอบนี้กันหน่อยนะครับ เห็นว่าเป็น Process ใหม่หมดเลย

โพสต์โดย Orapar » วันอังคาร มี.ค. 25, 2014 3:56 pm

เราก้อมารอบแรกแบบมึนๆ อึนๆนะ ตามล่างนี่แหละ

รอบแรก 700คน มาแค่ ยื่นๆๆCVแล้วกลับบ้านไป วันแรกแนะนำว่า ให้มาก่อนเวลากำหนดนะ คิวเบอรที่เราได้จะช่วยไห้เราไม่ต้องรอนาน นัด9โมง มาแปดจะเริสมาก
รอบนี้เค้าให้มาเปนกระดาดเลย ว่าผ่าน คล้ายๆบัตรเชินมาวันต่อไปพร้อมกับวิธีการถ่ายรุปที่ถูกต้อง

วันที่สอง เหลือ 196คน
รอบแรกเอื้อมแตะ กะภามเรื่องแผลเป็น in case of emergency how could we identify you!?
ตกกันไป เหลือ ร้อยคน
สอบอังกิด ตกไป เหลือ 60คน
กรุ๊ปdiscussion เหลือ 45คน แบ่งสี่กลุ่ม กลุ่มละ15คน
คุยเส้ด ร่วงยาวเหลือ 36คน สำหรับไฟนอล
วันที่สาม สอนกรอกapplication form
และถามคำถามนิสหน่อย abt your application
Any difficulty in your past experience abt culture different something ลืมอะ
Who is your role model
They will ask abt what you write in your application
Why you not wroking for your family business
Etc แอบลืมๆ
ตอนนี้ก้อรอ รอคำตอบทางอีเมล เค้าจะส่งลิ้งให้อัฟรูปถ่าย
ถ้าจะสมัครเค้า for lady ยืนตรง BG ฟ้า อ่อน เห็นหู ผมปาดข้าง ไม่ตีโป่ง มือข้างลำตัว ชุดสุภาพ ไม่เอากะโปรงเอวต่ำ

ประมานนี้ฮะ
Orapar

จำนวนการตอบ: 2
Orapar โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันพุธ มี.ค. 26, 2014 9:24 am

ขอบคุณคุณ Orapar และ heater694 มากนะครับ ที่มาช่วยแชร์ประสบการณ์
ชูใจ

ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันพุธ มี.ค. 26, 2014 9:26 am

จากเพจ Ready To Fly ครับ
https://www.facebook.com/ReadyToFly.Bangkok

ประสบการณ์สัมภาษณ์ QATAR - March 2014

23 MARCH 2013 -

จากผู้สม้ครนับไม่รู้กี่พัน เลือกมาเหลือประมาณ 700 คน เพื่อนัดมาดูตัวจริง และสัมภาษณ์ในเบื้องต้น วันนี้สาวๆ จาก Ready To Fly เข้ารอบมาหลายคนทีเดียวค่ะ กระบวนการในวันนี้มีแค่การสัมภาษณ์ 1 ต่อ 1 เข้าไปในห้องสัมภาษณ์ทีละคน พอสัมภาษณ์เสร็จ กรรมการก็จะบอกเลยค่ะ ว่าคุณผ่านสัมภาษณ์วันนี้หรือไม่ คำถามเกี่ยวกับตัวคุณเอง โดยกรรมการดูตามเรซูเม่ที่แต่ละคนเขียนมาเลยค่ะ ไม่มีการโทรแจ้งผลแล้ว

24 MARCH 2014 -

วันนีี้ความตื่นเต้นเริ่มมาตอนเช้าตรู่เลย ไม่มีภาพประกอบ ทุกอย่างเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วจนควักกล้องไม่ทัน เริ่มด้วยการเปิดลงทะเบียนตอน 7:30 โดยที่ใครโดนเรียกหมายเลข แล้วไม่โผล่หัวมาเกินสามครั้งนี่มีแอบโดนประจานเบาๆ วันนี้ เหลือผู้สมัครแค่ 196 คนค่ะ กิจกรรมการคัดเลือกวันนี้เริ่มด้วย...

1/ VDO presentation of Qatar Airways

2/ Height and scar check - เรียกเข้าไปพบกรรมการเพื่อพูดคุยเล็กๆ น้อยๆ ดูแผลเป็น และเอื้อมแตะค่ะ กรรมการสองท่านต่อผู้สมัคร 1 คน จ้องกันให้ทะลุไปเลย

ด่านนี้ เริ่มตั้งแต่ ประมาณ 8:30 - 14:00 กว่าจะเสร็จสิ้น เหลือผู้สมัครอยู่ประมาณ 70 คน
คนที่ถูกคัดออก หลักๆ คือ คนที่เอื้อแตะไม่ถึงชอบบนของกระดาษ มีแผลเป็นที่เด่นชัด คนทีหูกาง ผู้หญิงที่มีจอน เป็นต้น

3/ English Test - ผู้ที่ได้ไปต่อก็เข้าสู่การทำเทสต์ภาษาอังกฤษค่ะ ข้อสอบมีทั้งเป็นกากบาท และ essay

ตรงนี้มีคนไม่ผ่านแค่ 10 คน (ไม่เยอะเท่าไร ปีนี้มีแค่คนภาษาดีๆ ทั้งนั้นค่ะ) ถึงตรงนี้แอบโม้นิดส์นึงว่า Ready To Fly ติวแนวคำถามตรงใช้ได้ และนักเรียนของเราก็ผ่านข้อเขียนสบายๆ ค่ะ

4/ Group Discussion - สำหรับคนที่ได้ไปต่อ ให้มาทำ group discussion กัน โดยให้แบ่งเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 13-15 คน ซึ่งปีนี้ topic ที่ให้ถกกันก็ in-trend ที่สุดแล้วในวงการการบิน คือว่า "Imagine you are a rescue team of MH370, what would you do and what are the responsibilities of each of the group members?"

แล้วก็ให้กลุ่มออกมานำเสนอหน้าห้องค่ะ ทุกคนได้พูดหมดค่ะ

ด่านนี้คัดออกครึ่งนึงเลยค่ะ เหลือผู้ไปต่อ รวมนับได้ 34 คน เป็นชาย 5 คน
แล้วกรรมการก็ congratulations เพื่อแจกเอกสารให้กรอก และฉาย presentation ประเทศกาต้าร์ ชีวิตการทำงาน ́ความเป็นอยู่ กฎเกณฑ์ต่างๆ ของลูกเรือ รวมทั้งค่าตอบแทน

5./ Final Interview - โปรดติดตามตอนต่อไปวันพรุ่งนี้นะคะ ซึ่งจะเป็นรอบสัมภาษณ์สุดท้ายค่ะ เอาใจช่วยทุกคนนะคะ ขอให้โชคดีทุกคนค่ะ
ชูใจ

โพสต์โดย korapitch » วันพุธ มี.ค. 26, 2014 10:32 pm

รอบนี้ เอื้อมแตะ 212 จริงๆรึเปล่าคะ หรือสูงกว่านั้น
ส่วนตัว แปะถึง 212 พอดิบ พอดี....เลยกังวลค่ะ
ล่าท้าฝัน --- นางฟ้าอเวจี
korapitch
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 17
korapitch โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย A-kamwan » วันศุกร์ มี.ค. 28, 2014 8:53 am

ชูใจ เขียน:รบกวนช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ จะได้เก็บไว้ให้คนสมัครรอบต่อๆ ไปได้อ่านกันครับ คนที่ไม่ได้เรียนพิเศษ เด็กใหม่ๆ จะได้รู้แนวทางครับ เช่น

- คนสอบผ่านเข้า Final เยอะไหม (ชาย/หญิง)

- รอบ Final เป็นอย่างไรบ้าง คำถามที่ถูกถาม

ประมาณนี้ครับ มาช่วยกันแชร์กันหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอให้ประสบความสำเร็จกับการสมัครครับ

แชร์คำถามรอบไฟนอลล์ครับผม

กรรมการ 2 ท่าน ต่อผู้เข้าสัมภาษณ์ 1 คน กรรมการไม่กดดัน ไม่เครียด สบายๆ
สำหรับคนที่ผ่านเข้ามาจากรอบกรุ๊ปแล้ว กรรมการจะให้เอกสารมากรอกข้อมูลส่วนตัวอีกครั้ง ในเชิงลึก รวมถึง Essay สั้นๆ

คำถาม

1)เริ่มจากการที่กรรมการ อ่านจากเอกสารข้อมูลส่วนตัวเรา ถามตามจากนั้นเพื่อเป็นการเปิดประเด็น (1ท่านสัมภาษณ์ 1 ท่านจดข้อมูล)
เช่น ยังทำงานอยู่หรือ? ตรงนี้ลืมกรอกนะ เซ็นตรงนี้ 9ล9

2) คำถามที่กรรมการนึกขึ้นได้ที่จะถามตอนนั้น ซึ่งก็เป็นคำถามที่คล้ายๆรอบ 3 วิ คำถามทั่วไปที่ผมคิดว่าหลายๆท่านก็น่าจะสามารถเดากันได้ เช่น ทำไมถึอยากทำงานอาชีพนี้(ที่ผมได้)
.....จากจุดนี้ไปครับ ขึ้นอยู่กับตัวเราว่าจะสามารถสร้างความน่าสนใจต่อกรรมการมากแค่ไหน พยายามลองคิดคำตอบที่ "ทิ้งคำถามต่อ" ไว้ให้กรรมการ [smilie=bn50.gif] เพื่อเป็นการชี้นำให้เราได้ present ตัวเองเพิ่มเติมครับ [smilie=bn46.gif]
หลังจากคำถามนั้นมา ผมก็ไก้มีโอกาสคุยกับกรรมการอีกสักพักเลยครับ

เหมือนการที่เราคุยกับคนๆหนึ่งที่ไม่รู้จัก ถ้าเราไม่อยากคุยต่อ เราจะจบการสนทนาด้วยคำตอบปลายปิด จริงไหมครับ ดังนั้นถ้าเราอยาสกจะคุยกับคนๆนั้นต่อ ตอบคำถาม ให้เป็นคำถามต่อเอาไว้สักหน่อย ก็จะเป็นการดีครับ [smilie=bn43.gif]
A-kamwan

จำนวนการตอบ: 12
A-kamwan โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันอาทิตย์ มี.ค. 30, 2014 4:13 am

จากเพจ crewabs ครับ
https://www.facebook.com/CrewabsCabincrew

March 26

Review Process+Technique ของการสมัครQatarรอบล่าสุดจ้าาา

ตามที่รู้กันว่าQatarเปิดรับลูกเรืออีกแล้ว รีบสมัครออนไลน์ก่อน12เมษายนค่ะ (รีบสมัครเลยก็ดี เดี๋ยวปิดก่อนแบบคราวที่แล้วอีกจะเสียใจน้าา) พี่แอ็บส์เลยขอรีวิวprocessจากน้องรักสุดหล่อ(ว่าที่สจ๊วตเนอะ อิอิ เพราะผ่านถึงรอบสุดท้ายและรอผลอยู่) ที่แรงคือ มีฝากเคล็ดลับอะไรมาให้ชาวเพจด้วยจ้าาา
(รอบนี้มีผู้ชายผ่านเพียงไม่กี่คน และรอบนี้มีคนที่ยังใส่เหล็กผ่านไปถึงไฟนอลด้วย <<ใกล้ถอด ดังนั้น ใครที่ใกล้ถอดเหล็ก แนะนำให้ลองไปนะ)

Day1:
หลังจากได้จดหมายเชิญ วันแรก แนะนำให้ไปเร็วๆครับเพราะกรรมการจะยังไม่เพลีย ผมได้คิวไม่เกิน100 เริ่มแรกจะให้ไปรับบัตรคิวและทยอยขึ้นไปรอเข้าห้องยืนเอกสาร ของผมได้ยื่นกับกรรมการชาวไทยแต่ผมไม่ทราบว่าเป็นคนไทยครับ หลังจากทักทายกรรมการ ผมก็โดนถามเรื่องงานในResumeนิดหน่อย และได้กระดาษพับใส่มือกลับมา กรรมการกำชับให้กับไปอ่านที่บ้าน สรุป เป้นกระดาษแจ้งว่าผมผ่านรอบPre-screenและให้มา7.30ในวันถัดไป มีข้อความชี้แจงการแต่งกายนัดแนะต่างๆ

Day2:
ไปกันตั้งแต่เช้า ไปถึงก็จะมีการเช็คจดหมายที่ได้เมื่อวาน เพราะจะมีชื่อเขียนอยู่ในใบนั้นด้วยครับ หลังจากนั้นจะแบ่งเป็นสองกลุ่ม กลุ่มละร้อยคน ฟังpresentationสายการบิน กลุ่มแรกขึ้นไปก่อน กรรมการก็จะแจ้งเองครับว่าจะทำอะไรบ้าง ก็มีเอื้อมแตะ และกรรมการ2ท่านรุมสัมภาษณ์เราเพียงคนเดียว ให้เตรียมแนะนำตัวเองไปด้วยครับนิดหน่อย(แบบที่พี่แอ็บส์สอนในVDO youtubeก็ได้) และสอบถามเรื่องประวัติงานในResume ผมมีโดนถามเรื่องที่ว่าเคยไปต่างประเทศแถวอาหรับมา เป็นอย่างไร ให้เล่าเรื่องวัฒนธรรมเขาให้ฟังหน่อย หลังจากนั้นก็มีการถามเรื่องแผลเป็น ไฝต่างๆ ผมมีที่ปลายหางตา ก็บอกไปครับ (ใครที่กลัวเรื่องบอกแผลเป็นแล้วตกรอบ อันนี้ผมไม่รู้นะ แต่ผมก็ผ่านไปสู่รอบต่อไปได้หลังจากบอก)

[--------พักยาว ทานข้าว กลับมาประกาศผู้ผ่านไปทำข้อสอบ--------]

ข้อสอบ 50นาที แบ่งเป็น
1. กากบาทและจับผิด และคำนวณเวลาGMT(ข้อสอบอังกฤษบอกเลยไม่ยากครับ แต่GMTลองศึกษาไปด้วยก็ดี) ทั้งหมดประมาณ35ข้อ
2.Essay หัวข้อเรื่องMiscommunicationกับเพื่อนร่วมงาน อันนี้เขาจะบอกให้เราจดเองตั้งแต่เริ่มทำเลยครับ

[--------พัก กลับมาประกาศผู้ผ่านไปทำGroup--------]

Groupจะแบ่งเป็นกลุ่มละประมาณ15คน รวมๆประมาณ3-4กลุ่ม โดยให้หัวข้อว่า "ถ้าเราเป็นทีมค้นหาMH370 จะแบ่งหน้าที่กันอย่างไร" 15นาที
ทุกคนแบ่งหน้าที่กันดีครับ ใครทำหน้าที่จับเวลา จด แต่ผมเองอยากแนะนำน้องๆนะครับพี่แอ็บส์ว่า พยายามพูดเรื่องงานและหัวข้อที่เขาสั่งมาก่อนครับ อย่าเพิ่งเม้าเรื่องอื่นนะครับ 55 เพราะอาจทำให้กรรมการจับเราตกรอบได้หลังจากรวมความเห็นกันแล้ว ก็จะออกไปpresent แนะนำว่า ให้ทุกคนได้มีโอกาสได้พูด จะเวิคที่สุดเลยครับ

[--------ประกาศผู้ผ่านไปfinal รับเอกสารกลับไปกรอก--------]

Day3:
มาถึงปุ๊บ เขาจะเช็คที่เรากรอกในใบapplication form ถ้ากรอกผิด กรรมการก็จะช่วยแก้ให้ในห้องเลยครับ ผมแนะนำว่า พยายามเขียนขายตัวเองให้มากที่สุด เพราะเขาก็จะเอาข้อมูลในนั้นมาถามเราเช่นกัน เตรียมไปด้วยครับ รวมทั้งในResumeที่เราส่งไป ผมเจอถามเรื่องงานเยอะเลยครับจากResume แนะนำว่าเป็นตัวเอง เป็นธรรมชาติ อย่ากลัวกรรมการ อย่าเป้นหุ่นยนต์ และเพื่อนๆผู้ชาย อยากให้พยายามออกกำลังกายกันหน่อยครับ เท่าที่ผมดูผู้ชายที่เข้ารอบส่วนใหญ่ จะหุ่นใหญ่ๆนิดนึงครับ ถ้าเป้นไปได้ แนะนำให้ลองออกกำลังกายเพิ่มนะครับ

และที่สำคัญครับ พี่แอ็บส์ถามผมว่า ผมทาอะไรไปบนหน้าตอนไปรึเปล่า ผมบอกเลย ทาแค่แป้งเด็กธรรมดาครับ ผมมีแผลที่หางตา อยากกลบconcealerเหมือนกัน แต่ผมทำไม่เป็นครับ แต่กรรมการก็ไม่ได้ว่าอะไร เลยอยากฝากเพื่อนๆผู้ชายว่า "เขาต้องการสจ๊วตครับ อย่าแต่งหน้าแบบแอร์ไปนะครับ อิอิ"

สุดท้ายผมหวังว่าข้อมูลที่ผลฝากพี่แอ็บส์มาแชร์ จะเป็นประโยชน์กับทุกคนนะครับ ขอบคุณและโชคดีครับ

#######
ขอบคุณคุณน้องเอ(นามสมมติ)มากๆเลยจ้า ยังไงใครที่สนใจอยากสมัคร รีบกดลิ้งค์ด้านล่างเลยนะคะ ปิดรับ12เมษาก็จริง แต่รีบสมัครก่อนก็ดี เพราะถ้าเกิดเขาปิดก่อนกำหนดแบบเดิมอีก จะหาว่ามิเตือนนะจร้าาาา

หากข้อมูลเป็นประโยชน์ แชร์ได้ไม่หวงค่าาา
ชูใจ

โพสต์โดย ChavalitD » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2014 4:49 pm

ไม่มีการว่ายน้ำเลยหรอครับ
ChavalitD

จำนวนการตอบ: 1
ChavalitD โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย wanuttha » วันพฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2014 5:25 pm

ChavalitD เขียน:ไม่มีการว่ายน้ำเลยหรอครับ

กาต้าร์ ไม่มีสอบว่ายน้ำค่ะ ตอนเทรนจะมีการลงน้ำแต่ให้ใส่เสื้อชูชีพค่ะ
wanuttha
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 56
wanuttha โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง