QATAR : ถามตามตรงเลยนะคะ ส่วนสูงมีผลต่อการทำงานไหมคะ?

ภารโรง: myoldeditor

QATAR : ถามตามตรงเลยนะคะ ส่วนสูงมีผลต่อการทำงานไหมคะ?

โพสต์โดย fernista » วันเสาร์ ธ.ค. 14, 2013 7:51 pm

คือ เราสูง 157 ค่ะ แต่สามารถเอี้อมถึงตามที่สายการบินกำหนดค่ะ ซึ่งอยากจะทราบตามความจริงว่า
ตัวเตี้ย มีผลต่อการทำงานจริงๆไหมคะ ประมาณว่า ต้องเป็นภาระให้กับลูกเรือด้วยกัน อะไรทำนองนี้อะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
รูปภาพ

So start out today with faith in your heart and climb till your dream comes true : )
ภาพประจำตัวสมาชิก
fernista

จำนวนการตอบ: 8
Reputation point: 0
fernista โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: QATAR : ถามตามตรงเลยนะคะ ส่วนสูงมีผลต่อการทำงานไหมคะ?

โพสต์โดย Butades » วันจันทร์ ธ.ค. 16, 2013 12:09 am

เราเคยถามอาจารย์ในเรื่องนี้เหมือนกัน
ได้ความประมาณว่า จะมีอุปกรณ์ฉุกเฉินบางอย่างที่อยู่ในCompartmentอะค่ะ เป็นเหตุผลจริงๆว่าทำไมต้องมีเอื้อมแตะ212cm ถ้าเข้าไปได้แล้วมันลำบากจะเช็คหยิบจับ ก็เหมือนต้องให้เพื่อนลูกเรือคนอื่นเป็นคนเช็คหยิบให้ ซึ่งไม่ควรเท่าไหร่ถ้านั่นเป็นหน้าที่ที่เราต้องเป็นคนเช็คอุปกรณ์ฉุกเฉิน
แต่ก็นะ เราก็เคยเห็นบางสายการบินลูกเรือก็ปีนที่นั่งขึ้นไปเช็คอุปกรณ์ แต่ส่วนสูงก็มีความสำคัญในการคัดคนอยู่ดี

ผิดถูกยังไงขออภัยนะคะ ยังไม่มีโอกาสได้เทรนกะเขาเลย ได้แต่หาข้อมูล ศึกษาไปเรื่อย [smilie=bn40.gif]
Butades
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 27
Reputation point: 0
Butades โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: QATAR : ถามตามตรงเลยนะคะ ส่วนสูงมีผลต่อการทำงานไหมคะ?

โพสต์โดย inccycle » วันอังคาร ธ.ค. 17, 2013 7:51 am

มีครับ มีมากด้วย

ตามหลักเซฟตี้ ตามความเห็นข้างบนบอกไว้เลย อุปกรณ์บางอย่างอยู่สูง ในกรณีฉุกเฉินลูกเรือเป็นผู้ช่วยชีวิตผู้โดยสาร ไม่ใช่ผู้โดยสาร หรือเพื่อนลูกเรือมาคอยช่วยเรา เหตุผลนี้เป็นตัวอย่างที่ดีในการทำให้เห็นภาพครับ แต่ทั้งนี้เหตุการณ์ดังกล่าวไม่ได้เกิดขึ้นทุกวัน และขอให้ไม่เกิดขึ้น...

งั้นเรามามองในด้านของเซอร์วิส การปิดโอเวอร์เฮดบิน และการทำงานแกลลี่ ล้วนแล้วต้องใช้ความสูงช่วย มันไม่งามและไม่เป็นมืออาชีพที่จะต้องให้คนช่วยเรื่องนี้ตลอด และในสายตาของเพื่อนร่วมงานชาวต่างชาติ คุณกำลังกินแรงเค้า และมันไม่แฟร์ อันนี้มองแบบฝรั่งเลย

นี่เอาเหตุผลที่ทำให้เห็นภาพชัดๆ เลยนะ ยังมีอีกหลากหลายด้านที่ความสูงเกี่ยวข้องกับการทำงานของเราจ้ะ
-:| Qatar Airways.com : It couldn't be simpler |:-
รูปภาพ
inccycle
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว

จำนวนการตอบ: 1311
Reputation point: 15
inccycle โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง