คำแนะนำสำหรับน้องๆ

ภารโรง: myoldeditor

คำแนะนำสำหรับน้องๆ

โพสต์โดย 1597 » วันอังคาร ธ.ค. 10, 2013 10:55 pm

สวัสดีครับน้องๆทุกคน [smilie=16.gif]

วันนี้พี่เข้าไปเรียนหนังสือมา พอดีคุณครูเขาก้อเล่าเรื่องต่างๆของบริษัท อนาคตต่างๆในภายภาคหน้า และส่วนใหญ่ก้อเป็นเรื่องลูกเรือที่มีการวางแผนที่จะทำการรับในปีหน้า พร้อมกับสนามบินใหม่ เครื่องบินA380ที่กำลังจะมา เอาเป็นว่าพี่ขอแนะนำเป็นข้อๆล่ะกันนะครับ

1.บริษัทจะเริ่มทำการรับลูกเรือชาติ australia,europe,british ให้มากขึ้นกว่าชาวเอเชียแน่นอน เพราะบริษัทต้องการเพิ่มจำนวนให้เยอะขึ้น

2.การไปรับสมัครจะมีเจ้าหน้าที่จากแผนก grooming ไปด้วย เพราะฉะนั้นหมายความว่า ตอนนี้ look ที่บริษัทมองหาคือ ดูดีมาก่อน การแต่งตัว ผู้ชายใครชอบทำผมตั้งๆๆ พี่ไม่แนะนำ ที่นี่ไม่อนุญาติ สูงตามที่เขาต้องการ พูดง่ายๆ สวย หล่อ สะดุดตา

3.Communication Skill ต้องดีพอสมควร พูด อ่าน เขียน

4.มีประสปการณ์ก้อดี แต่ overall จะยังต้องดูดี.

5.ไหวพริบ การตอบคำถาม ความรู้รอบตัว อะไรที่เกี่ยวกับบริษัท อันนี้ตอบได้ก้อจะดี

ในอนาคตบริษัทจะขยายตัวมากขึ้นเป็นหลายเท่า ฉะนั้นการมารับแต่ล่ะครั้งเขาจะดูจำนวนคนที่เขาต้องการ อย่างเช่น ญี่ปุ่น เกาหลี เป็นอะไรที่เขาต้องการตลอดเวลา บางที่ในภายภาคหน้าอาจมาเมืองไทยน้อยลง เพราะมีจำนวนคนไทยเยอะ เพราะฉะนั้นถ้ามีโอกาศแบบตอนนี้อยากให้น้องทำให้ดีที่สุด เตรียมตัวให้ดีที่สุด เพราะอย่างที่บอก concept การรับลูกเรือปีหน้าจะเน้นชาวผมทองเยอะ กฏอะไรต่างๆอาจจะมีการผ่อนลงอย่างแน่นอน เพราะบริษัทต้องการให้เขาอยู่นานๆ

หวังว่าข้อลูกเล็กๆน้อยคงเป็นประโยชน์สำหรับน้องๆบ้างนะครับ [smilie=bn40.gif]
1597
Economy Class

จำนวนการตอบ: 63
Reputation point: 0
1597 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: คำแนะนำสำหรับน้องๆ

โพสต์โดย monitas » วันพุธ ธ.ค. 11, 2013 8:57 am

1597 เขียน:สวัสดีครับน้องๆทุกคน [smilie=16.gif]

วันนี้พี่เข้าไปเรียนหนังสือมา พอดีคุณครูเขาก้อเล่าเรื่องต่างๆของบริษัท อนาคตต่างๆในภายภาคหน้า และส่วนใหญ่ก้อเป็นเรื่องลูกเรือที่มีการวางแผนที่จะทำการรับในปีหน้า พร้อมกับสนามบินใหม่ เครื่องบินA380ที่กำลังจะมา เอาเป็นว่าพี่ขอแนะนำเป็นข้อๆล่ะกันนะครับ

1.บริษัทจะเริ่มทำการรับลูกเรือชาติ australia,europe,british ให้มากขึ้นกว่าชาวเอเชียแน่นอน เพราะบริษัทต้องการเพิ่มจำนวนให้เยอะขึ้น

2.การไปรับสมัครจะมีเจ้าหน้าที่จากแผนก grooming ไปด้วย เพราะฉะนั้นหมายความว่า ตอนนี้ look ที่บริษัทมองหาคือ ดูดีมาก่อน การแต่งตัว ผู้ชายใครชอบทำผมตั้งๆๆ พี่ไม่แนะนำ ที่นี่ไม่อนุญาติ สูงตามที่เขาต้องการ พูดง่ายๆ สวย หล่อ สะดุดตา

3.Communication Skill ต้องดีพอสมควร พูด อ่าน เขียน

4.มีประสปการณ์ก้อดี แต่ overall จะยังต้องดูดี.

5.ไหวพริบ การตอบคำถาม ความรู้รอบตัว อะไรที่เกี่ยวกับบริษัท อันนี้ตอบได้ก้อจะดี

ในอนาคตบริษัทจะขยายตัวมากขึ้นเป็นหลายเท่า ฉะนั้นการมารับแต่ล่ะครั้งเขาจะดูจำนวนคนที่เขาต้องการ อย่างเช่น ญี่ปุ่น เกาหลี เป็นอะไรที่เขาต้องการตลอดเวลา บางที่ในภายภาคหน้าอาจมาเมืองไทยน้อยลง เพราะมีจำนวนคนไทยเยอะ เพราะฉะนั้นถ้ามีโอกาศแบบตอนนี้อยากให้น้องทำให้ดีที่สุด เตรียมตัวให้ดีที่สุด เพราะอย่างที่บอก concept การรับลูกเรือปีหน้าจะเน้นชาวผมทองเยอะ กฏอะไรต่างๆอาจจะมีการผ่อนลงอย่างแน่นอน เพราะบริษัทต้องการให้เขาอยู่นานๆ

หวังว่าข้อลูกเล็กๆน้อยคงเป็นประโยชน์สำหรับน้องๆบ้างนะครับ [smilie=bn40.gif]

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ [smilie=bn49.gif] [smilie=bn49.gif] [smilie=bn43.gif] [smilie=bn43.gif]
Difficult roads often lead to beautiful destinations
monitas
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 175
monitas โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย DeGaZz88 » วันพุธ ธ.ค. 11, 2013 10:16 am

ขอบคุนมากๆนะคับผม :)

[smilie=bn49.gif]
:::::::::: ~ - ~ -WaNNa Be A F/A - ~ - ~ ::::::::::
DeGaZz88
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 48
DeGaZz88 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย gwenkon » วันพุธ ธ.ค. 11, 2013 4:36 pm

ขอบคุณมากๆเลยคร้าบ [smilie=bn49.gif] [smilie=bn40.gif]
gwenkon

จำนวนการตอบ: 7
gwenkon โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย inccycle » วันอังคาร ธ.ค. 17, 2013 7:59 am

ลูกเรือกาต้าร์ทุกคนต่างก็ได้ยินข่าวลือ ข่าวที่แพร่กระจายกันแทบทุกวัน ทุกไฟล์ท แต่ถ้าจะมาประกาศก็ควรให้รู้แน่ชัดก่อนนะครับ .... เรื่องบางเรื่องที่โพสท์มา ก็เป็นเพียงข่าวลือ ไม่ได้มีการประกาศเป็นลายลักษณ์อักษร แถมบางเรื่องก็เป็นเรื่องที่ไม่จริงแล้วด้วย เพราะฉะนั้นก่อนจะโพสท์อะไรพวกนี้ ทราบครับว่าหวังดีกับน้องๆ คนไทย แต่ถ้าไม่ชัวร์ก็อย่าเพิ่งโพสท์เลยครับ

เรื่องการรับลูกเรือชาติอังกฤษ ออสเตรเลี่ยน และอเมริกันนั้น ถูกระงับมาหลายปีแล้วครับ.... น่าจะประมาณ 3 ปี ทั้งนี้เป็นผลจากกฏหมายแรงงานของทั้ง 3 ประเทศนั้นไม่สอดคล้องกับนโยบายของกาต้าร์ครับ ลองกลับไปดูการประกาศรับสมัครครับ กาต้าร์ไม่ไปประเทศนี้มานานแล้วครับ

สร้างกำลังใจให้น้องๆ รุ่นใหม่ได้ครับ แต่อย่าขายฝัน อยู่กับความเป็นจริง
-:| Qatar Airways.com : It couldn't be simpler |:-
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
inccycle
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว
ระดับเทพ เหินฟ้าเดินอากาศโดยไม่ใช้ตั๋ว

จำนวนการตอบ: 1311
Reputation point: 15
inccycle โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย 1597 » วันอังคาร ธ.ค. 17, 2013 4:39 pm

inccycle เขียน:ลูกเรือกาต้าร์ทุกคนต่างก็ได้ยินข่าวลือ ข่าวที่แพร่กระจายกันแทบทุกวัน ทุกไฟล์ท แต่ถ้าจะมาประกาศก็ควรให้รู้แน่ชัดก่อนนะครับ .... เรื่องบางเรื่องที่โพสท์มา ก็เป็นเพียงข่าวลือ ไม่ได้มีการประกาศเป็นลายลักษณ์อักษร แถมบางเรื่องก็เป็นเรื่องที่ไม่จริงแล้วด้วย เพราะฉะนั้นก่อนจะโพสท์อะไรพวกนี้ ทราบครับว่าหวังดีกับน้องๆ คนไทย แต่ถ้าไม่ชัวร์ก็อย่าเพิ่งโพสท์เลยครับ

เรื่องการรับลูกเรือชาติอังกฤษ ออสเตรเลี่ยน และอเมริกันนั้น ถูกระงับมาหลายปีแล้วครับ.... น่าจะประมาณ 3 ปี ทั้งนี้เป็นผลจากกฏหมายแรงงานของทั้ง 3 ประเทศนั้นไม่สอดคล้องกับนโยบายของกาต้าร์ครับ ลองกลับไปดูการประกาศรับสมัครครับ กาต้าร์ไม่ไปประเทศนี้มานานแล้วครับ

สร้างกำลังใจให้น้องๆ รุ่นใหม่ได้ครับ แต่อย่าขายฝัน อยู่กับความเป็นจริง

http://careers.qatarairways.com/qatarai ... earch.aspx
น้องครับไปเปิดดูเอานะครับ พี่ไม่เคยเอาเรื่องมาเป็นข่าวลือ อยู่มาจะสิบปี ก้อคิดเอานะครับน้อง มีอะไรส่งมาหลังไมค์ได้
1597

จำนวนการตอบ: 63
1597 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ABCDEFG1985 » วันจันทร์ ม.ค. 06, 2014 6:45 pm

สวัสดีครับ ผมขออนุญาตมีคำถามครับ คือ การ์ต้าไม่รับคนที่มีฟันซ้อนจริงๆหรอครับ?
ABCDEFG1985

จำนวนการตอบ: 2
ABCDEFG1985 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง