พาหะทาลัสซีเมียกับการเป็นแอร์การ์ต้าาาาาาาา รบกวนรุ่นพี่แอร์ ช่วยกระจ่างด้วยคะๆๆๆ

ภารโรง: myoldeditor

พาหะทาลัสซีเมียกับการเป็นแอร์การ์ต้าาาาาาาา รบกวนรุ่นพี่แอร์ ช่วยกระจ่างด้วยคะๆๆๆ

โพสต์โดย tam_6111 » วันเสาร์ ธ.ค. 15, 2012 5:58 pm

รบกวนถามและขอคำตอบอย่างกระจ่างด้วยคะสำหรับคนที่เป็นพาหะทาลัสซีเมีย ทำไมบางคนโดนส่งกลับ บางคนได้บิน และคนที่โดนส่งกลับรบกวนขอข้อมูลมากหน่อยคะ ในสาเหตุการถูกกลับ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
^_^
tam_6111
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 178
Reputation point: 0
tam_6111 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: พาหะทาลัสซีเมียกับการเป็นแอร์การ์ต้าาาาาาาา รบกวนรุ่นพี่แอร์ ช่วยกระจ่างด้วยคะๆๆๆ

โพสต์โดย ketprasert » วันอาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 9:43 am

บำรุงเยอะแล้วกันนะค่ะสู้ๆ เดินทางเมื่อไหร่ค่ะ
ketprasert
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 31
ketprasert โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: พาหะทาลัสซีเมียกับการเป็นแอร์การ์ต้าาาาาาาา รบกวนรุ่นพี่แอร์ ช่วยกระจ่างด้วยคะๆๆๆ

โพสต์โดย tam_6111 » วันอาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 1:08 pm

รอผลตรวจร่างกายอยู่คะๆๆๆๆ เราไปแอบตรวจเองถึงได้รู้คะๆๆๆว่าตนเป็นพาหะแบบ. Hb E trait แต่เลือดเราไม่ต่ำนะคะ12.3และค่าอื่นๆๆๆก้ปรกติถ้าไม่ตรวจเจาะพาหะก้จะไม่รู้เลยคะ [smilie=bn24.gif] [smilie=bn24.gif] แต่มีค่า mch จะต่ำนิดนึงคือปรกติ27เราอยู่ที่26.4อ่ะ [smilie=bn24.gif] [smilie=bn28.gif] [smilie=bn24.gif] แต่mcv ปรกติ. งง กับตัวเองงงงงงคะ [smilie=bn34.gif]
^_^
tam_6111

tam_6111 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย srisakul » วันศุกร์ ธ.ค. 21, 2012 5:22 pm

คุณ tam_6111 คะ

จะรบกวนคุนส่วนตัวได้ไหม เราก็เป็น Type เดียวกะตัวเอง เลือดต่ำกว่าตัวเองอีก ไม่ถึง 12

ตัวอื่นๆก็ต่ำกว่มาตรฐานมาก

เรา PM หาตัวเองไม่ได้อะคะ ยังไงอีเมลล์เรา [email protected]

ทิ้งเบอรืไว้ก็ได้ เด๋วเราโทรหา

viewtopic.php?f=18&t=80239

อันนี้เป้นกระทู้ดเก่าๆ ลองอ่านดู ถ้าเลือดตัวเองเกิน 12 อย่ากังวล เราเลือดต่ำกว่า 12 แล้วไม่รุ้จะขึ้นด้วยป่าว
srisakul
Economy Class

จำนวนการตอบ: 52
srisakul โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย tam_6111 » วันศุกร์ ธ.ค. 21, 2012 6:36 pm

เราได้คำตอบ จากน้องสาวใจดี ที่เพิ่งบินกับการ์ต้ามาแล้วคะ เขาก็เป็น type เดียวกับเรา ตอนนี้บินอยู่จ้าาาา (โล่งไปเลย) เขาบอกที่โนนตรวจ cbc คะ ไม่ได้ตรวจเจาะพาหะโดยเฉพาะ ฉะนั้น ถ้าเลือดผ่าน 12 ก็คือจบคะ เราต้องบำรุงมากกก กว่านี้ เพราะไปโน่น เลือดต้องลดลงแน่ๆๆๆ คะ (นอนไม่พอ/เครียด/ต่างๆๆนาน ลดได้หมด) บำรุงที่ไทยไว้เยอะๆๆ กันเหนี่ยวคะะะะ [smilie=bn22.gif] [smilie=bn22.gif]

คุณ srisakul เมลที่ให้ไว้ ส่งหามิได้ อะ มันผิดเปล่า อ่ะ [smilie=bn44.gif]
^_^
tam_6111

โพสต์โดย srisakul » วันเสาร์ ธ.ค. 22, 2012 12:38 pm

คุณ tam_6111

เราเขียนอีเมลล์ผิดเองอะะ 555+ จิงๆต้องเป็น [email protected]
srisakul

srisakul โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ketprasert » วันเสาร์ ธ.ค. 22, 2012 6:39 pm

บำรุงกันแบบไหน แชร์กันบ้างนะคะ อิอิ [smilie=bn45.gif]
ketprasert

ketprasert โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย srisakul » วันอาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 1:31 pm

ตอนนี่ที่เราแนะนำได้นะ แล้วก็กะที่มีคนอื่นแนะนำด้วย

1.ซุปปลาช่อน มันบำรุงเลือด อันนี้มีพี่คนนึงในเว็บบอร์ดแนะนำเรา เรา
โทรไปที่บริษัทตอนนี้มีขายตามโรงพยาบาล ลองโทรไปถามดูว่าเค้าลงของลงที่ไหนบ้าง

http://www.souppla.com/history/index.htm

2.โสม

ราคาค่อนข้างแพง มีทั้งเป็นแบบแคปซูลแล้วก็แบบหัวสกัด แต่แบบสกัดจะแพงกว่า แต่คนขายบอกเราว่ามันจะดูดซึมได้เร็วกว่า
จริงไม่จริงยังไง ลองไปหาข้อมูลกันดูนะคะ แต่โสมเนี่ยมันเป็นสมุนไพรอายุวัฒนะอะคะ ที่เราหาข้อมูลมาอะนะ ลองๆดูไว้ก็ไม่เสียหาย เอาอันที่มันมีอย. รับรองนะคะ ถ้าจะซื้อ

3.เห็ดหลิงจือ
เราลองถามคนขายเค้าบอกว่าจิงๆโสมช่วยเรื่องการหมุนเวียนของเลือดได้ดีกว่า แต่จะกินเสริมด้วยก็ได้คะ
เราเห็นของ GPO ก็มีขายคะ 60 แคปซูล 650 บาท

4.ไข่

อันนี้ที่เราเคยไปสภากาชาด แล้วเจอว่าเป็นพาหะ หมอเรยให้มากินวันละ 3 ฟอง แต่ใครกลัวโคเลสเตอรอลสูง อันนี้ลองถามคุณหมอดู เราไม่กล้าตอบจิงๆ

ส่วนตัวเราเองเป็นพาหะ ค่า MCV กะ MCH ต่ำกว่าค่าปกติทั้งสองตัว คุณหมอบอกว่ามันเกิดจากที่เราติด trait ก็คือตัวพาหะนั้นเอง
ค่า HGB 11.4 ทั้งที่เรากินย่าบำรุงเลือดกะไข่เยอะมากก กินมาตั้งแต่เดือนพ.ย ขึ้นมา 0.2 เอง
เคุณหมอบอกว่า ถ้า base line มันเท่าไหน มันก็จะได้เท่านั้น ไม่ขึ้นไปมากกว่านี้ คุณหมอบอกว่าคนไทย 11 กว่าๆก็ถือว่าปกติ
เราเองก็แอบทำใจไว้แล้ว ที่ทำได้ตอนนี้ก็คือ ออกกะลังกาย กะบำรุง คือดีกว่าไม่ได้พยายามอะไรเรย ถ้าเค้าส่งกลับมาก็คงต้องเป็นไปตามนั้นจิงๆ

อ่อ อีกอย่างอย่าลืม กินยาบำรุงเลือดพวก furrous fumurate โฟลิค แล้วก็วิตามิน บี 1 6 12
อันนี้เราก็กินตั้งแต่รู้อะคะ กินไปก็เหมือนจะไม่มีผล แต่ก็กินไว้ก่อน
คนที่เลือดถึง 12 แล้วก็พยายาอย่านอนดึกนะคะ บำรุงเยอะๆ
เราเองหวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กะทุกคน เราเองยังไม่รู้ชะตากรรม เรย ขอให้เพื่อนๆทุกคนคงโชคดีนะคะ
srisakul

โพสต์โดย ketprasert » วันอาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 1:52 pm

เราก็เป็น trait นะค่ะและเราตรวจ cbc ทุกอาทิตย์ ค่าเลือด เราปกติ อยู่ใน normal ทั้งหมดแม้กระทั่ง mcv mch และ hb 12.9 เรากินแต่ เหล็ก มา เดือนกว่าๆ
แต่สงสัยว่าทำไม คนอื่นถึง mcv and mch ต่ำ ของเรา 81.4 / 28.04 และขอบคุณสำหรับรายการอาหารเสริม เราจะไปหามาซื้อทานด่วนๆ เพราะจะเดินทางในเร็ววันค่ะ ขอบคุณค่ะ [smilie=bn18.gif] สู้ๆนะทุกคน
ketprasert

โพสต์โดย srisakul » วันอาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 2:30 pm

อืม อันนี้เราก้ถามคุณหมอมาเหมือนกัน

มันก็เกิดจากการที่เราเป็น trait อะคะ ซึ่งแล้วแต่บางคนก็เลือดเข้ม บางคนก็เลือดไม่ถึงอย่างเรา

แต่เราว่าจะไปคุยกะคุณหมอทางเลือดจิงๆ อันนี้เราคุยกะคุณหมออายุรกรรมที่เรารู้จัก แต่เค้าก็รู้เรื่องอยู่ประมาณนึง

แต่เราว่าของตัวเองไม่น่ากังวลนะ เพราะว่าตัวเลขทุกตัวผ่านมาตรฐานก้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ ของเรานี่สิ มีปัญหา! 555+
srisakul

โพสต์โดย tam_6111 » วันอาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 11:47 pm

ตอนนี้เราก็เริ่มหาหมอจัดเต็มคะ ไปเจาะเลือดกับหมอโรคเลือดโดยเฉพาะ ตามหมอสั่งงง ทั้งกินทั้งฉีดทั้งออกกำลังกาย หละคะครานี้ๆๆๆ5555555 [smilie=bn20.gif]. แต่จะเป็นลมกับค่าหมอออออ
^_^
tam_6111

โพสต์โดย ketprasert » วันจันทร์ ธ.ค. 24, 2012 6:00 am

คุณ tam หาคุณหมอพรรณเทพ ที่บำรุงราษรึเปล่าค่ะ เราก็ไปพบท่านทุกอาทิตย์แต่หมอไม่ฉีดให้อ่า หมอบอกเปลืองเงิน มันแพง แต่ทำไมบางคนหมอฉีดให้ [smilie=bn20.gif] หมอให้กินแต่เหล็ก
ketprasert

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง