ตกตรวจร่างกาย มีสิทธิ์ได้บินอีกมั้ยค่ะ

ภารโรง: myoldeditor

ตกตรวจร่างกาย มีสิทธิ์ได้บินอีกมั้ยค่ะ

โพสต์โดย sandychilli » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 11:19 am

คือว่าถ้าตกตรวจร่างกายแล้ว ยังมีสามารถไปสมัครใหม่ได้มั้ยค่ะ หรือควรถอยเลยดีกว่า เพราะเป็นที่ร่างกายแล้ว ไม่รู้จะแก้ไขยังไง ไม่รู้ว่าจะต้องทำตัวยังไงแล้วเพราะสู้จนถึงที่สุดแล้ว หรือว่าจะยังสู้ต่อ แล้วมีสิทธิ์ที่จะเข้าถึงรอบนี้อีกมั้ยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
sandychilli
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 23
Reputation point: 0
sandychilli โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ตกตรวจร่างกาย มีสิทธิ์ได้บินอีกมั้ยค่ะ

โพสต์โดย Haru » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 12:35 pm

ตกตรวจร่างกายเพราะอะไร พอทราบไหมคะ แล้วลองปรึกษาหมอหรือยังคะ ว่ามีทางรักษาหายหรือเปล่า
ถ้ามีทางรักษาก็รักษาให้หายแล้วไปสมัครใหม่ได้เลยค่ะ บอกกรรมการว่าเรารักษามาจนหายดีแล้ว
Haru

จำนวนการตอบ: 32
Haru โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ตกตรวจร่างกาย มีสิทธิ์ได้บินอีกมั้ยค่ะ

โพสต์โดย flying high » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 2:12 pm

Haru เขียน:ตกตรวจร่างกายเพราะอะไร พอทราบไหมคะ แล้วลองปรึกษาหมอหรือยังคะ ว่ามีทางรักษาหายหรือเปล่า
ถ้ามีทางรักษาก็รักษาให้หายแล้วไปสมัครใหม่ได้เลยค่ะ บอกกรรมการว่าเรารักษามาจนหายดีแล้ว

เหนด้วยค่ะ ลองปรึกษาคุนหมอก่อนแล้วรีบรักษาให้หาย อย่าเพิ่งหมดหวังนะคะ สู้ๆค่าาา
"You will always keep it flying high in the sky of love"
flying high
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 110
flying high โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย RabBit meeh » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 2:21 pm

เป็นกำลังใจให้อีกคนนึงค่ะ อย่างที่เพื่อนๆว่าลองปรึกษาคุณหมอดูก่อนนะคะ ถ้าพอมีทางรักษาให้หายได้ก็อย่าท้อนะคะ [smilie=bn49.gif]
RabBit meeh

จำนวนการตอบ: 8
RabBit meeh โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Alene_ink » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 4:52 pm

เราเคยตกตรวจร่างกายเมื่อสองปีที่แล้ว
ตอนนี้เรารอผลไฟนอลอยู่ค่ะ
ส่วนคราวที่แล้วตกเพราะอะไรเราก็ไม่ทราบแน่ชัดนะ
ทุกอย่างเราปกติหมดเลยค่ะ ยกเว้นเราเป็นพาหะธาลัสซีเมีย
ซึ่งเราเองก็ไม่แน่ใจว่ามีผลรึเปล่าเพราะค่า HB เราก็ได้ 11 - 12 ก็ไม่ได้ต่ำอะไร
แล้วบางคนที่เป็นก็ได้บินแล้ว เราเลยไม่แน่ใจ

ส่วนในใบสมัครเค้าถามว่าเราเคยสมัครมาก่อนมั้ย เราไม่ได้บอกไปค่ะ ว่าเราเคยตก
เพราะเพื่อนเราเคยบอกจ้า เค้าก็บอกว่าคุณสมบัติยูผ่านไปแล้ว เค้าไม่รับพิจารณาให้ไปติดต่ากับทางการ์ต้าเอง
เพราะหน้าที่ของคนที่มารับคือมาสกรีนคุณสมบัติเบื้องต้น ประมาณนี้เราก็ไม่ค่อยแน่ใจ
ทุกอย่างอยู่ที่ใจและความตั้งใจจริง...ผิดหวังไม่เป็นไรแค่ทำให้ดีที่สุด เต็มที่!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alene_ink

จำนวนการตอบ: 199
Alene_ink โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย PHUU » วันจันทร์ ต.ค. 22, 2012 9:33 pm

P'kew หรือท่านอื่นที่ทราบค่ะ พอจะมีใครทราบบ้างถ้าหากผลการตรวจการได้ยินของเรา มีค่าต่ำกว่ามาตรฐาน(หูข้างขวา) เค้าจะซีเรียสมากมั้ยค่ะ เราควรจะทำยังไงดี เพราะหมอก็หาสาเหตุของเพื่อนไม่เจอ และเค้าไม่เคยป่วยหรือได้รับการกระทบกระเทือนที่หูเลย และถ้าหากส่งผลการตรวจนี้ไป หากไม่ผ่านแล้ว การสมัครครั้งต่อไป จะโดนบล็อคมั้ยค่ะ อีกคำถามนึงนะคะ หรือว่าเพื่อนเราควรไปตรวจ หู กับโรงพยาบาลเฉพาะทางอีกที่ดีมั้ยค่ะ
PHUU

จำนวนการตอบ: 9
PHUU โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย noo_chanties » วันอังคาร ต.ค. 23, 2012 4:30 pm

PHUU เขียน:P'kew หรือท่านอื่นที่ทราบค่ะ พอจะมีใครทราบบ้างถ้าหากผลการตรวจการได้ยินของเรา มีค่าต่ำกว่ามาตรฐาน(หูข้างขวา) เค้าจะซีเรียสมากมั้ยค่ะ เราควรจะทำยังไงดี เพราะหมอก็หาสาเหตุของเพื่อนไม่เจอ และเค้าไม่เคยป่วยหรือได้รับการกระทบกระเทือนที่หูเลย และถ้าหากส่งผลการตรวจนี้ไป หากไม่ผ่านแล้ว การสมัครครั้งต่อไป จะโดนบล็อคมั้ยค่ะ อีกคำถามนึงนะคะ หรือว่าเพื่อนเราควรไปตรวจ หู กับโรงพยาบาลเฉพาะทางอีกที่ดีมั้ยค่ะ

เราไม่โดนอะไรนะคะ เพราะหูข้างซ้ายเราก็ได้ต่ำกว่าหูขวาเหมือนกัน แต่เราบอกหมอว่าเราเคยบินมาก่อนไม่รู้เกี่ยวไหม หมอก็ลงให้เป็นปกติจ้า มาตรวจที่กาต้าเค้าก็ไม่เห็นพูดอะไรนะคะ ลองคุยกับหมอรึยังคะว่ามีทางช่วยไหม [smilie=bn49.gif]
I'm trying hard to make you happy, sorry if I'm not smiling
noo_chanties
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 386
Reputation point: 2
noo_chanties โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ketprasert » วันพุธ ต.ค. 24, 2012 8:02 pm

เราก็เป็นพาหะแบบแฝง แต่ไม่ได้ส่ง CBC ไป้พราะเขาไม่ได้ขอตอนนี้ได้ Medical cleraence เรียบร้อย รอเเซ็นสัญญาค่ะ จะเสี่ยงไปค่ะ มาถึงขนาดนี้แล้วถ้าตรวจเจอก็กลับบ้านค่า ไม่ท้อนะคะสู้ๆเป็นกำลังใจให้ เพราพาหะธาลัส ไม่ใช่โรค คนไทยเป็นเยอะมากเพราะมาจากพันธุกรรม ยังไงก็รักษาไม่ได้ ก็เสี่ยงดวงเอาค่ะ ถือซะว่าเราทำเต็มที่แล้วจริงๆ [smilie=bn21.gif]
ketprasert

จำนวนการตอบ: 31
ketprasert โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Alene_ink » วันพฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2012 11:50 am

แล้วมึใครเปนพาหะแล้วได้บินมั้ยหรือว่าโดนส่งกลับเพราะเปนพาหะ?
ทุกอย่างอยู่ที่ใจและความตั้งใจจริง...ผิดหวังไม่เป็นไรแค่ทำให้ดีที่สุด เต็มที่!!!
Alene_ink

จำนวนการตอบ: 199
Alene_ink โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย kew » วันพฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2012 3:37 pm

พาหะธาลัสซีเมียไม่มีปัญหาครับ บินได้ เพื่อนผมก็เป็นอยู่ ไม่โดนส่งกลับครับ

แต่ปัญหาคือ อย่าให้เค้ารู้ว่าเราเป็นพาหะฯ ตั้งแต่ตอนอยู่ประเทศไทยครับ ฉะนั้นตอนส่งผลตรวจร่างกายไปโดฮา อย่าส่งผล CBC ไปด้วย ส่งไปเท่าที่เค้าขอพอครับ
คือถ้าเค้ารู้ว่าเราเป็นพาหะฯ ตั้งแต่ตอนแรกที่อยู่ไทย เค้ามักจะ reject อ่ะครับ แต่ถ้ามาถึงโดฮาแล้ว ไม่มีปัญหาครับ อย่างมากก็แค่โดนตรวจเลือดบ่อยๆ ครับ
(เรื่อง CBC นี้เป็นปัญหาเยอะจริงๆ ครับ คือค่ามันปวนแปรง่ายมาก ถ้าส่งไปด้วยไม่โดนเรื่องเลือด ก็อาจโดนเรื่องภูมิแพ้ ฯลฯ เค้าก็จะส่งกลับให้เรามาแก้ไขซ้ำแล้วซ้ำอีกครับ จนกว่าค่าจะอยู่ในเกณฑ์ปกติทุกตัว แล้วเค้าก็มีสิทธิ reject เพราะเรื่องเหล่านี้ได้ครับ ฉะนั้นอย่าส่งไปตั้งแต่แรกครับ จะได้ไม่มีปัญหาตามมา)

ฉะนั้นการส่งผลตรวจร่างกายสำหรับทุกคน 1. อย่าส่งผล CBC ไปด้วย 2. ใครรู้ตัวว่าเป็นพาหะฯ พยายามโด๊ปก่อนมาโดฮาครับ ให้ค่าฮีโมโกบินมันเกิน 12 ไว้ก่อน แล้วจะไม่มีปัญหาครับ (ส่วนใครที่โด๊ปไม่ขึ้นจริงๆ พยายามให้ค่าเลือดมันเกิน 10 ไว้ก่อนครับ อย่าให้เป็นเลขตัวเดียว คือถ้าเป็นเลขตัวเดียว เค้าอาจส่งกลับได้ แต่ถ้าถึง 10 เค้าไม่ส่งกลับครับ อย่างมากก็ให้ตรวจเลือดบ่อยๆ)

ป.ล. ส่วนเรื่องหูไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าหมอจากไทยลงความเห็นว่าเกณฑ์การได้ยินปกติ แล้วหมอที่โดฮามาดูกร๊าฟแล้วเห็นว่าโอเค ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ป.ล 2 พอมาถึงการ์ต้า เค้าจะตรวจร่างกายอีกทีภายในสามวันแรกที่มาถึงครับ แล้วเค้าจะตรวจ CBC ด้วย แต่ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าเค้าเห็นผลไม่ปกติ เค้าก็จะให้เราตรวจใหม่แก้ตัวได้เรื่อยๆ ครับ ไม่ได้ส่งกลับบ้านเลยครับ ยกเว้นแต่ค่าเลือดมันต่ำมากๆ จริงๆ แบบได้เลขตัวเดียวเลย คือพยายามพาตัวมาให้ถึงโดฮาให้ได้ก่อน แล้วโด๊ปเรื่องเลือดมา แล้วจะไม่มีปัญหาครับ (พวกเรื่องเลือด ถ้ามันมีปัญหาจริงๆ อย่างมากก็แค่ได้บินช้ากว่าคนอื่นครับ แต่สุดท้ายเค้าก็ให้บินอยู่ดี แต่อาจต้องกลับมาตรวจเลือดทุก 6 เดือน หรือปีครึ่งอะไรแบบนี้ครับ แต่ต้องพยายามโด๊ปให้ได้ค่าเลือดเกิน 10 ไว้ก่อนนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น เค้าอาจส่งกลับบ้านได้ครับ เพราะตอนไปบินแล้วอาจมีปัญหาได้ครับ)
Fly Slow, We Are Sure
kew
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 205
kew โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ketprasert » วันศุกร์ ต.ค. 26, 2012 7:22 pm

ขอบคุณ คุณ kew มากๆค่ะ เรามีกำลังใจเยอะมากๆละคะตอนนี้ รอเซ็นสัญญาละคะ จะไปสู้ต่อที่โดฮา
ketprasert

จำนวนการตอบ: 31
ketprasert โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย highfly » วันเสาร์ พ.ย. 03, 2012 3:34 am

ได้อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจมากขึ้นเลย แต่เราคงยากกว่าคุณ เพราะเราดันเป็นพาหะไวรัสบี อันนี้เจ็บปวดสุด ร้องไห้ไม่รู้จะร้องยังไงแล้ว แต่เราก้อสมัครมันไปเรื่อย ๆ ถ้าอันไหนที่คุณสมบัติเบื้องต้นของเราผ่านเราก้อสมัคร ของอย่างนี้มันก้อต้องขึ้นอยู่กับดวงด้วย ถ้ายังไงไม่ว่าคุณจะเป็นอะไร เกิดอะไรขึ้นกับคุณ ผมขอให้คุณพยายามทำความฝันให้เต็มที่
ทำให้ถึงที่สุด ไม่ต้องกลัวไม่ต้องแคร์อะไรทั้งนั้น "ถ้าเราทำแล้วเดี๋ยวเราก้อจะรู้เองว่าเราสามารถเป็น cabin crew ได้หรือไม่"
ขออย่างเดียวอย่าหยุด ยอมรับว่าหลาย ๆ คนเหนื่อยและท้อกับการสมัคร แต่จงทำเถอะ ทำมันไปจนถึงขั้นตอนสุดท้ายของการสมัคร
โพสท์ต่าง ๆ ของหลาย ๆ คนมันช่วยเราได้ เราอ่านมันได้ แต่ขอให้อ่านเพื่อให้เรารู้เท่านั้น อย่าเอาที่อ่านมาตัดสินตัวเรา เพราะเราจะรู้ด้วยตัวเราเองถ้าเราทำทุกขั้นตอนเสร็จสิ้น
แล้วตัวเราเองนี่แหละจะเป็นตัวตัดสิน ว่าเราจะสู้กับความฝันนี้ต่อไปหรือไม่

ขอให้ทุกคนได้คว้าถึงฝัน
highfly

จำนวนการตอบ: 5
highfly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง