สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, ความสูง, หน้าหมวย, ขนแขน ฯลฯ ต่างๆ

ภารโรง: myoldeditor

สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, ความสูง, หน้าหมวย, ขนแขน ฯลฯ ต่างๆ

โพสต์โดย yonk » วันพุธ มี.ค. 14, 2012 10:05 pm

มีน้องๆ หลายคนค่อนข้างกังวลใจเรื่องต่างๆ เหล่านี้ครับ เอามาบอกจากประสบการณ์ครับ

1. จัดฟัน (แบบเหล็กติดฟัน) ที่นี่ไม่อนุญาตให้ลูกเรือดัดฟันครับ ฉะนั้นถ้าใครใส่เหล็กดัดฟันอยู่ มีแนวโน้มว่าอาจไม่ผ่านรอบแรกสูงครับ เว้นเสียแต่ว่า บอกกรรมการไปว่าจะเอาออกเร็วๆ นี้ และกรรมการอนุโลมให้ผ่านรอบแรกเข้ามาได้ แต่แน่นอนก่อนที่จะประกาศผล ทางบริษัทก็จะขอเช็คอีกอยู่ดีว่าถอดเหล็กดัดฟันออกหรือยัง
*จ้ดฟันแบบใส จริงๆ ที่นี่ก็ไม่ให้ แต่ปกติมักจะมองไม่เห็นอยู่แล้ว ฉะนั้นถ้าเราไม่บอกกรรมการ และกรรมการไม่สังเกตุ ก็ผ่านได้ครับ เพราะที่นี่ลูกเรือบางคนก็จัดฟันแบบใสอยู่

2. ฟันเรียงไม่สวย ปกติแล้วกรรมการจะแอบดูฟันด้วย คนที่ฟันเรียงกันสวย ฟันขาวก็มีโอกาสผ่านเข้ารอบมากกว่า แต่ในความเป็นจริงแล้ว มีลูกเรือหลายคนเลย ที่ฟันเรียงกันไม่สวย (แต่ไม่ถึงกับหน้าเกลียด) ฉะนั้นถ้าฟันเรียงกันไม่สวย แต่ภาษาอังกฤษดีมาก ทัศนคติดี บุคลิกโดยรวมดี มั่นใจในตัวเอง มาเลยครับ มีโอกาสแน่นอน ขอให้ฟันขาวไว้ก่อนพอ

3. สีผิว หน้าแขก หน้าหมวย หน้าตี๋ ที่นี่รับคนจากทั่วโลกครับ ฉะนั้นไม่มีการแบ่งแยกสีผิวแน่นอน คุณจะดำ คุณจะขาวไม่มีปัญหา ขอให้มีความดูดีในแบบของตัวเอง และอีกอย่างที่นี่ไม่มีสเป็กหน้าตาครับ และกรรมการต่างชาติมักมองไม่ออกว่าสวยหล่อของคนไทยเป็นยังไง ฉะนั้นเค้าจะพิจารณาจากอย่างอื่น เช่น บุคลิกท่าทาง หุ่น ความมั่นใจในตัวเอง ความฉะฉานในการตอบคำถาม เสื้อผ้าหน้าผม ที่นี่คนไทยมีทุกหน้าทุกสไตล์ครับ ทั้งหน้าไทย หน้าแขก หน้าฝรั่ง หน้าหมวย หน้าตี๋ ฉะนั้นมั่นใจในแบบที่เราเป็นแล้วเดินไปยื่น resume เลยครับ

4. ความสูง ขอให้เอื้อมแตะถึง 212 ซม. พอครับ ให้ถึงแค่ปลายนิ้วก็พอแล้ว ส่วนตอนเอื้อมแต่ แล้วแต่คำสั่งกรรมการครับ โดยทั่วไปแล้ว ผู้ชายเค้าจะให้ใส่รองเท้าแล้วเอื้อมแตะ แต่ห้ามเขย่ง ส่วนผู้หญิง ถอดรองเท้าแล้วเอื้อมแต่ ให้เขย่งได้
ที่นี่ผู้ชายตัวเล็กๆ มีเยอะครับ ฉะนั้นไม่ต้องกังวัล ผู้ชายตัวเล็กๆ ก็สามารถผ่านเข้ามาได้ครับ

5. ขนแขน ผู้หญิง ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้กำจัดออกก่อนสมัครครับ ที่นี่เป็นสายการบินตะวันออกกลาง ตามวัฒนธรรมเค้าไม่ชอบให้ผู้หญิงมีขนแขนกันครับ (แต่ผู้ชาย มีขนแขนได้ครับ ไม่มีปัญหา ไม่ต้องซีเรียส)

6. Birthmark เช่น ไฝ ขี้แมลงวัน ปาน ที่นี่ไม่ซีเรียสครับ กับ Birthmark ฉะนั้น declare กับกรรมการไปได้เลย ว่ามีอยู่ตรงไหนบ้างในกรณีที่กรรมการถาม แต่แนะนำว่าพยายามทำหน้าเราให้เกลี้ยงเกลาที่สุดครับ เพราะว่าที่ไทย ผู้สมัครค่อนข้างเยอะ คนที่หน้าเกลี้ยงเกลาอาจมีโอกาสถูกใจกรรมการกว่า

7. รอยสัก (tattoo) ขณะนี้บริษัทซีเรียสเรื่องนี้มาก ห้ามลูกเรือมี Tattoo เด็ดขาด ไม่ว่าจะอยู่ส่วนไหนของร่างกายก็ตาม ถึงแม้จะอยู่ในร่มผ้าก็ห้าม ถ้าหลุดรอดมาได้ แล้วเขาเจอที่หลังตอนตรวจร่างกาย มีสิทธิ์ถูกส่งกลับสูงมากๆ หรือถ้าไม่ถูกส่งกลับ ก็ต้องไปลบรอย Tattoo ออก ถึงจะอนุญาตให้บินได้ ฉะนั้นอย่าเสี่ยง ถ้ามีใครมีรอยสักแล้วอยากเป็นแอร์สจ๊วตการ์ต้า ไปลบออกก่อนให้หมดครับ

8. แผลเป็น (scar) ที่นี่ค่อนข้างซีเรียสเรื่องแผลเป็นนอกร่มผ้าเท่านั้นครับ เช่น หน้า มือ แขน (ส่วนแขนโดยเฉพาะสำหรับผู้หญิง เพราะต้องใส่แขนสั้น แต่ผู้ชายคงไม่เน้นตรงส่วนแขน) และถ้า declare แผลเป็นในส่วนเหล่านี้ไป ต้องถ่ายรูปส่งไปให้เค้าดูเยอะแยะมากมายครับ และคนที่ declare แผลเป็นส่วนเหล่านี้ไป ก็มีทั้งที่ได้และไม่ได้ ฉะนั้นจะ declare หรือไม่ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราเอง เพราะปกติแล้วถ้าเรากลบดีๆ กรรมการมักจะไม่เห็น เพราะที่นี่กรรมการจะไม่ได้มาดูผิวใกล้ๆ และเวลาตรวจร่างกายที่โดฮาหรือตอน declare แผลเป็นตอน grooming class ถึงเค้าเจอ ก็มักจะไม่เกิดอะไรขึ้น ยังไม่เคยเจอเจอเคสที่เค้าส่งกลับเพราะเรื่องแผลเป็นครับ แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าแผลเป็นนั้นมันเห็นชัดมากๆ กรรมการเห็นแน่ๆ ก็ต้อง declare ไปตั้งแต่ตอนที่สัมภาษณ์เลยครับ

** ข้อควรระวัง ! รอยแผลเป็นที่ข้อมือคล้ายรอยมีดกรีด เค้าอาจจะนึกว่าเกิดจากรอยมีดกรีดคิดสั้นมาก่อน ฉะนั้นแผลเป็นตรงนี้ ห้าม declare ครับ มีโอกาสตกสูง ให้มาบอกบอกที่โดฮาเลยทีเดียว
เท่าที่ทราบ ยังไม่เคยเจอเคสส่งลูกเรือกลับเพราะเรื่องแผลเป็นนะครับ ในกรณีที่เค้าตรวจพบทีหลังที่โดฮา

อันนี้ข้อความจากข้างล่างครับ เป็นประโยชน์มาก เกี่ยวกับแผลเป็น

แผลเป็นกับกาต้า
โดย noo_chanties » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 8:24 am

ว่าด้วยแผลเป็นที่เพื่อนๆๆน้องๆๆถามกันอย่างคับคั่งว่าจะบอกหรือไม่บอกดี มีผลหรือไม่มีผลไหม จะทำยังไงดี และอีกต่างๆๆมากมาย

แผลเป็นถามว่าเค้าซีเรียสไหม เค้าซีเรียสคะ แต่ ถ้าเราปิดได้ เค้าก็ไม่ว่าคะ ตราบใดที่มันปกปิดและกลบได้

มีแผลเป็นแต่ปิดได้ ควรบอกไหม ในส่วนตัวของเต้คิดว่าถ้ามันปิดได้และวันสมัครปิดมิด ไม่จำเป็นต้องบอกคะ ย้ำๆๆๆ ถ้าบอกแล้วเราต้องมาคิดว่าและมั่นไม่ใจ กลบมันให้มิด แล้วเชิดหน้าเซย์โนซะ สวยๆๆๆ

ถ้าเค้าจับได้ที่หลังจะว่าไหม เอาตรงๆๆ เต่ไม่ได้บอกเค้าว่าเป็นแผลเป็นตั้งแต่สมัครจนตรวจร่างกาย แล้วค่อยมาเฉลยที่โดฮาตอนเทรน พร้อมชี้แจงว่าเราโป๊ะปิดมันได้ ทำให้เค้าดูเค้าก็ไม่ว่าคะ ไม่โดนส่งกลับและไม่มีผลใดๆๆๆ เพราะตอนนี้บินจนเลื่อนขั้น ก็ไม่เคยมีปัญหาที่มาจากแผลเป็น

วิธีโป๊ะแผลเป็นก็รองพื้นคอนซีลเลอร์นี่ละคะ โป๊ะๆๆ โบ๊ะๆๆๆมันเข้าไป ถ้าเป็นที่ขาก็สวมถุงน่องไปหลายๆๆชั้นมันก็เนียน ตอนเต้สมัคร เต้สวมถุงน่องสี่ชั้นทั้งสามวันที่สัมภาษณ์ลำบากแต่เพื่องานทำได้คะ !!!!! อย่างเวลามาบินก็สวมไปสองชั้นสวยๆๆๆ อารายประมาณนี้

แผลเป็นที่หน้า เต้เอาลิงค์วีดีโอวิธีการโบ๊ะปิดแผลเป็นมาให้ดูนะคะ
http://www.youtube.com/watch?v=jiE5QHZZc3A

พอปิดเนียนแล้วก็เชิดสวยอย่าห่วงแผลเป็น เอาเวลาไปยิ้มเริ่ดเชิด เตรียมตัวกับการสัมภาษณ์ เตรียมตอบคำถาม พัฒนาบุคลิกดีกว่าคะ แผลเป็นเรื่องเล็กอย่าได้เอามาให้ชีวิตคิดนอยด์

รับรองผลจาก เด็กหญิงโปเต้ผู้ที่มีแผลเป็นเต็มน่องขวา คีลอยด์ด้วย แต่ผ่านมาได้ฉลุย !!!!!!

viewtopic.php?f=18&t=78329

โดย kew » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 9:27 am

เห็นด้วยกับโปเต้ครับ โดยเฉพาะ "แผลเป็นที่ข้อมือ" ถ้าบอกตั้งแต่ตอนสัมภาษณ์ มีสิทธิตกสูงมากๆ ครับ เพราะเค้าจะคิดว่าเราเคยคิดสั้น แต่ถ้าไม่บอก แล้วมาเสี่ยงดวงเอาที่โดฮา รอดทุกรายครับ เค้าก็ไม่เห็นจะส่งกลับอะไร (เพราะเค้าลงทุนกับเรามาเยอะ) แต่เหมือนถ้ายังไม่ได้มาแล้วเค้า doubt บางอย่างในตัวเรา เค้าก็ตัดเราทิ้งเลย เพราะเค้ามีตัวเลือกอีกเยอะครับ

ผู้ชายกับแผลเป็น
โดย noo_chanties » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 8:08 am

ตราบใดที่ปิดมิด ก็ไม่จำเป็นต้องเซย์เยส อันนี้แล้วแต่คุณด้วยนะคะ เพราอย่างของเต้ มีแผลเป็นปิดมิด ตอนสมัครสัมภาษณ์เค้าถามก็ตอบไม่มี ตอนไปตรวจร่างกาย ก็ปิดไป หมอลงว่าไม่มี มาเฉลยเอาตอนเทรนคะเค้าไม่ว่าอะไรตราบใดที่มันปิดได้ อันนี้มาบอกในจุดที่ตัวเองเคยทำมาแล้วนะคะ อยากแนะนำอะไรก็ได้ที่เราทำแล้วพูดแล้วมันทำให้เรามั่นใจและไม่นอยด์ แล้วทุกอย่างจะดีเองคะ

viewtopic.php?f=18&t=78326

โดย InRedShirt » วันพุธ พ.ค. 02, 2012 11:11 am
มาช่วยตอบเท่าที่ประสบมานะคะ

แผลเป็นนอกร่มผ้า ถ้าปิดดีแล้วไม่ต้อง declare ก็ได้ค่ะ เพราะมันจะทำให้ยุ่งยากมากกกกก
เรามีแผลเป็นกลางหน้าผาก ยาวประมาณนิ้วนึง ไม่ได้ปิด(เพราะมันอยู่กับเรานานมากจนคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งของร่างกายไปแล้ว) และไม่ได้ declare
แต่กรรมการเห็นตอนไปทำเอื้อมมแตะ ซึ่งเราก็บอกไปตามความจริง หลังจากผ่านไฟนอล ต้องส่งภาพไปเป็นสิบๆภาพ ยุ่งยากมาก
ถ้าปิดได้ ก็ปิดแล้วทำเนียนไปค่ะ

ส่วนแผลในร่มผ้า บอกไปเลยค่ะ ถึงแม้เราจะ declare ส่วนมากเค้าก็จะตอบกลับมาว่า "it's ok if it's not visible"
แต่ถ้าไม่ declare แล้วเค้าเห็นตอนตรวจร่างกาย(เปลือยท่อนบน) เค้าจะถามว่า อันนี้ declare ไปรึยัง

ส่วน tattoo เราว่ากาต้าไม่ชอบรอยสักนะ เพราะถามย้ำบ่อยมาก
แต่ถ้าเป็นในร่มผ้าก็คงไม่เป็นไร

สิ่งที่ดีสิ่งหนึ่งของสายการบินนี้ที่เราชอบคือ they take you what you are สูง เตี้ย ดำ ขาว ผอม อวบ กาต้าไม่แคร์ (จากที่เราเห็นนะ)
คือเค้าไม่มีบล็อกการรับคนเหมือนสายอื่นๆในเอเชียว่าต้องสูงขนาดนี้ หุ่นแบบนี้ ผิวขาว หน้าหมวย อะไรแบบนี้
ขอให้มั่นใจในตัวเอง แล้วก็ลุยโลดค่ะ [smilie=bn21.gif]
แก้ไขล่าสุดโดย yonk เมื่อ วันจันทร์ เม.ย. 28, 2014 9:25 pm, แก้ไขแล้ว 13 ครั้ง.
yonk
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 32
Reputation point: 7
yonk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, หน้าหมวย ฯลฯ ต่างๆ

โพสต์โดย butter1 » วันพุธ มี.ค. 14, 2012 10:15 pm

แล้ว walk in ครั้งนี้ เบสที่ไหนอ่าคะ ที่นี่เขามีเบสไไทยมั้ยคะ รบกวนด้วยค่าา [smilie=bn25.gif]
butter1

จำนวนการตอบ: 15
Reputation point: 0
butter1 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, หน้าหมวย ฯลฯ ต่างๆ

โพสต์โดย finalgolf » วันพุธ มี.ค. 14, 2012 10:49 pm

ถ้าผมมีแผลเป็นในร่มผ้าต้องบอกกรรมการไหมครับ

ประมาณว่าถ้าไม่ถอดเสื้อเค้าไม่เห็นแน่นอนอ่ะครับ

แต่ถ้ามีการถอดเสื้อตรวจจะเห็นแน่นอนครับ
finalgolf

จำนวนการตอบ: 35
finalgolf โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย siriluk » วันพุธ มี.ค. 14, 2012 11:12 pm

หากมีรอยแตกลายที่ต้นขา (แต่ใช้คอนซีลเลอร์ปกปิด+ใส่ถุงน่อง ก็มองไม่เห็น) จะสามารถผ่านเข้ารอบไปได้ไหมคะ
ขอบคุณคะ
siriluk

จำนวนการตอบ: 7
siriluk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย meili » วันพุธ มี.ค. 14, 2012 11:22 pm

butter1 เขียน:แล้ว walk in ครั้งนี้ เบสที่ไหนอ่าคะ ที่นี่เขามีเบสไไทยมั้ยคะ รบกวนด้วยค่าา [smilie=bn25.gif]

เบสที่โดฮา กาตาร์

ขอบคุณ จขกท.มากๆค่ะ
meili
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 703
meili โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย soloman » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2012 8:27 am

กระทู้มีประโยชน์มากๆ ขอบคุณครับ [smilie=bn18.gif]
Don't let someone destine your destiny, we are all brilliance!!~*
ภาพประจำตัวสมาชิก
soloman
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 384
soloman โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย luk » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2012 10:09 am

ชอบกระทู้ดี มีประโยชน์อย่างนี้จังเลย ขอบคุณมากค่า :D
luk
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 78
luk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย prinscess » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2012 10:48 am

ขอบคุณ K.yonk มากๆ เรากังวลเรื่องฟันอย่างเดียวเลยตอนนี้ เคยอ่านหลายๆกระทู้การ์ต้าชอบคนฟันสวยมากๆๆๆๆๆ [smilie=bn28.gif]
A girl should be two things: classy and fablous. (coco channel)
prinscess

จำนวนการตอบ: 34
prinscess โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย apostropheS » วันศุกร์ มี.ค. 16, 2012 10:09 pm

เฮ้อ... จัดฟันแบบ เหล็กติดฟัน อ่ะค่ะ
เอาออกปลายปีเลย.... T^T
ก็เป็นแค่ใครคนหนึ่ง
ที่มีแค่...ความฝันใฝ่

http://adamas-oryx.exteen.com
apostropheS

จำนวนการตอบ: 29
apostropheS โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย yonk » วันศุกร์ มี.ค. 16, 2012 10:33 pm

ผมอยากจะแนะนำว่า คนเราทุกคนไม่มีใครเพอร์เฟคไปซะทุกอย่างค้าบ คนที่สวยหล่อ บางคนก็ไม่ผ่านก็มีถมเถ
สิ่งที่อยากให้เพื่อนๆและทุกคนที่ตั้งใจกับสายการบินนี้ คือรวบรวมความมั่นใจและดึงเสน่ห์ในตัวเราให้กรรมการได้เห็นเป็นอันดับแรก และที่เหลือคือพยายามอุดช่องโหว่งหรือข้อเสียของเราให้มากที่สุดก่อนวันที่จะวอล์กอิน
การเตรียมตัวเรื่องภาษาก็เป็นจุดที่หลายต่อหลายคนพลาดมาแล้ว ท่องจำมาเป็นอย่างดี แต่พออยู่หน้ากรรมการก็รนและตื่นเต้นจนควบคุมสมาธิไม่อยู่ แนะนำว่า อย่าขี้เกียจในการฝึกฝนตอบคำถามกับหน้ากระจกหรือพูดคุยโดยใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันให้มาก เพราะยิ่งถ้าผ่านด่านสุดหินจนกระทั่งได้มาที่กาต้าร์แล้ว จะเจอด่านที่ยากขึ้นอีกหลายสิบเท่า..ขอให้ทุกคนตั้งใจ ฝึกฝน แม้ว่าครั้งนี้เรายังไม่สำเร็จแต่ยังมีครั้งต่อๆไปอีกครับ สายการบินนี้เติบโตขึ้นทุกวันอย่างรวดเร็วและคนไทยเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพที่ทุกสายการบินต้องการ
yonk

จำนวนการตอบ: 32
yonk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันอาทิตย์ เม.ย. 15, 2012 2:49 am

โดย noo_chanties » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 8:24 am

ว่าด้วยแผลเป็นที่เพื่อนๆๆน้องๆๆถามกันอย่างคับคั่งว่าจะบอกหรือไม่บอกดี มีผลหรือไม่มีผลไหม จะทำยังไงดี และอีกต่างๆๆมากมาย

แผลเป็นถามว่าเค้าซีเรียสไหม เค้าซีเรียสคะ แต่ ถ้าเราปิดได้ เค้าก็ไม่ว่าคะ ตราบใดที่มันปกปิดและกลบได้

มีแผลเป็นแต่ปิดได้ ควรบอกไหม ในส่วนตัวของเต้คิดว่าถ้ามันปิดได้และวันสมัครปิดมิด ไม่จำเป็นต้องบอกคะ ย้ำๆๆๆ ถ้าบอกแล้วเราต้องมาคิดว่าและมั่นไม่ใจ กลบมันให้มิด แล้วเชิดหน้าเซย์โนซะ สวยๆๆๆ

ถ้าเค้าจับได้ที่หลังจะว่าไหม เอาตรงๆๆ เต่ไม่ได้บอกเค้าว่าเป็นแผลเป็นตั้งแต่สมัครจนตรวจร่างกาย แล้วค่อยมาเฉลยที่โดฮาตอนเทรน พร้อมชี้แจงว่าเราโป๊ะปิดมันได้ ทำให้เค้าดูเค้าก็ไม่ว่าคะ ไม่โดนส่งกลับและไม่มีผลใดๆๆๆ เพราะตอนนี้บินจนเลื่อนขั้น ก็ไม่เคยมีปัญหาที่มาจากแผลเป็น

วิธีโป๊ะแผลเป็นก็รองพื้นคอนซีลเลอร์นี่ละคะ โป๊ะๆๆ โบ๊ะๆๆๆมันเข้าไป ถ้าเป็นที่ขาก็สวมถุงน่องไปหลายๆๆชั้นมันก็เนียน ตอนเต้สมัคร เต้สวมถุงน่องสี่ชั้นทั้งสามวันที่สัมภาษณ์ลำบากแต่เพื่องานทำได้คะ !!!!! อย่างเวลามาบินก็สวมไปสองชั้นสวยๆๆๆ อารายประมาณนี้

แผลเป็นที่หน้า เต้เอาลิงค์วีดีโอวิธีการโบ๊ะปิดแผลเป็นมาให้ดูนะคะ
http://www.youtube.com/watch?v=jiE5QHZZc3A

พอปิดเนียนแล้วก็เชิดสวยอย่าห่วงแผลเป็น เอาเวลาไปยิ้มเริ่ดเชิด เตรียมตัวกับการสัมภาษณ์ เตรียมตอบคำถาม พัฒนาบุคลิกดีกว่าคะ แผลเป็นเรื่องเล็กอย่าได้เอามาให้ชีวิตคิดนอยด์

รับรองผลจาก เด็กหญิงโปเต้ผู้ที่มีแผลเป็นเต็มน่องขวา คีลอยด์ด้วย แต่ผ่านมาได้ฉลุย !!!!!!

โดย kew » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 9:27 am

เห็นด้วยกับโปเต้ครับ โดยเฉพาะ "แผลเป็นที่ข้อมือ" ถ้าบอกตั้งแต่ตอนสัมภาษณ์ มีสิทธิตกสูงมากๆ ครับ เพราะเค้าจะคิดว่าเราเคยคิดสั้น แต่ถ้าไม่บอก แล้วมาเสี่ยงดวงเอาที่โดฮา รอดทุกรายครับ เค้าก็ไม่เห็นจะส่งกลับอะไร (เพราะเค้าลงทุนกับเรามาเยอะ) แต่เหมือนถ้ายังไม่ได้มาแล้วเค้า doubt บางอย่างในตัวเรา เค้าก็ตัดเราทิ้งเลย เพราะเค้ามีตัวเลือกอีกเยอะครับ

ผู้ชายกับแผลเป็น
โดย noo_chanties » วันเสาร์ เม.ย. 07, 2012 8:08 am

ตราบใดที่ปิดมิด ก็ไม่จำเป็นต้องเซย์เยส อันนี้แล้วแต่คุณด้วยนะคะ เพราอย่างของเต้ มีแผลเป็นปิดมิด ตอนสมัครสัมภาษณ์เค้าถามก็ตอบไม่มี ตอนไปตรวจร่างกาย ก็ปิดไป หมอลงว่าไม่มี มาเฉลยเอาตอนเทรนคะเค้าไม่ว่าอะไรตราบใดที่มันปิดได้ อันนี้มาบอกในจุดที่ตัวเองเคยทำมาแล้วนะคะ อยากแนะนำอะไรก็ได้ที่เราทำแล้วพูดแล้วมันทำให้เรามั่นใจและไม่นอยด์ แล้วทุกอย่างจะดีเองคะ

viewtopic.php?f=18&t=78326
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, ความสูง, หน้าหมวย ฯลฯ ต่างๆ

โพสต์โดย InRedShirt » วันพุธ พ.ค. 02, 2012 11:11 am

มาช่วยตอบเท่าที่ประสบมานะคะ

แผลเป็นนอกร่มผ้า ถ้าปิดดีแล้วไม่ต้อง declare ก็ได้ค่ะ เพราะมันจะทำให้ยุ่งยากมากกกกก
เรามีแผลเป็นกลางหน้าผาก ยาวประมาณนิ้วนึง ไม่ได้ปิด(เพราะมันอยู่กับเรานานมากจนคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งของร่างกายไปแล้ว) และไม่ได้ declare
แต่กรรมการเห็นตอนไปทำเอื้อมมแตะ ซึ่งเราก็บอกไปตามความจริง หลังจากผ่านไฟนอล ต้องส่งภาพไปเป็นสิบๆภาพ ยุ่งยากมาก
ถ้าปิดได้ ก็ปิดแล้วทำเนียนไปค่ะ

ส่วนแผลในร่มผ้า บอกไปเลยค่ะ ถึงแม้เราจะ declare ส่วนมากเค้าก็จะตอบกลับมาว่า "it's ok if it's not visible"
แต่ถ้าไม่ declare แล้วเค้าเห็นตอนตรวจร่างกาย(เปลือยท่อนบน) เค้าจะถามว่า อันนี้ declare ไปรึยัง

ส่วน tattoo เราว่ากาต้าไม่ชอบรอยสักนะ เพราะถามย้ำบ่อยมาก
แต่ถ้าเป็นในร่มผ้าก็คงไม่เป็นไร

สิ่งที่ดีสิ่งหนึ่งของสายการบินนี้ที่เราชอบคือ they take you what you are สูง เตี้ย ดำ ขาว ผอม อวบ กาต้าไม่แคร์ (จากที่เราเห็นนะ)
คือเค้าไม่มีบล็อกการรับคนเหมือนสายอื่นๆในเอเชียว่าต้องสูงขนาดนี้ หุ่นแบบนี้ ผิวขาว หน้าหมวย อะไรแบบนี้
ขอให้มั่นใจในตัวเอง แล้วก็ลุยโลดค่ะ [smilie=bn21.gif]
InRedShirt

จำนวนการตอบ: 29
InRedShirt โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง