ร่วมด้วย ช่วยกัน ติวส์ จุ๊บ จุ๊บ รวมทุกอย่างเกี่ยวกับ Qatar Airways : Pre-Screen - ข้อสอบ - Essay - Group Discussion - Final Interview กระทู้นี้กระทู้เดียว

ภารโรง: myoldeditor

Re: ร่วมด้วย ช่วยกัน ติวส์ จุ๊บ จุ๊บ รวมทุกอย่างเกี่ยวกับ Qatar Airways : Pre-Screen - ข้อสอบ - Essay - Group Discussion - Final Interview กระทู้นี้กระทู้เดียว

โพสต์โดย ชูใจ » วันเสาร์ ธ.ค. 15, 2012 3:04 am

30 ยังแจ๋วว เริ่ดดดดดด
by SkyCoachMam on Sunday, 9 December 2012 at 19:12 ·

อีกหนึ่งการแชร์ประสพการณ์จากลูกศิษย์โค้ชแหม่ม น้องแอนนี่ที่อายุเหยียบเลข 3 แล้วแต่ก็ไม่ล้มเลิกความพยายามในการเดินตามความฝันของเธอ และเมื่อความตั้งใจประจวบเข้ากับความสามารถและความพร้อม หงษ์น้อยก็ได้โอกาสติดปีกอย่างสวยงามกับ กาตาร์ 5 ดาวค่ะ อย่าให้อายุมาหยุดฝันของเราค่ะ :)

กราบสวัสดีงามๆ สักหนึ่งครั้ง เพื่อเป็นการทักทาย และขอบคุณทุกคนที่เสียสละเวลาอันมีค่าเข้ามาอ่านนะคะ

เราคิดว่าอยากเขียนแชร์ประสบการ์ของเรา ไม่ใช่แค่คนที่มีความฝันเดียวกันเรา ได้มีกำลังใจและพยายามทำ

ความฝันให้สำเร็จให้ได้ แต่รวมถึงการเป็นแรงบันดาลใจให้กับใครอีกหลายคนที่อยากจะทำสิ่งที่ฝัน แต่คิดว่ามันอาจ

จะสายไปรึปล่าว ลองอ่านเรื่องของเราก่อนนะคะ อาจจะเป็นประโยชน์กับใครได้ ไม่มากก้อน้อย

......................................................

เราเป็นคนหนึ่งที่มีความฝันตั้งแต่เด็กๆ ว่าอยากเป็นแอร์ เรารู้ว่าเราอยากเป็นค่ะ แต่คนรอบข้างมักบอกว่า จะเป็น

แอร์ต้องสวย สูง หุ่นดี เก่งภาษา ฯลฯ............. เฮ้อ .... เราไม่มีสักอย่างค่ะ เราก้อเลยดับความฝันตัวเอง

ด้วยคำพูดคนอื่น ตั้งแต่ยังไม่่ได้เริ่มเลย.............. เวลาผ่านไป พอเราเรียนจบ เป็นธรรมดาที่ก้อต้องหางาน

ตามสายที่เรียนมา แต่เพราะมันไม่ใช่งานที่เรารักเราชอบ เลยทำให้เราหาข้อติเตียน หาเร่องเปลี่ยนงานตลอดเวลา

จนคิดได้ว่า มันคงไม่ใช่สิ่งที่เราอยากทำสินะ แล้วอะไรล่ะ คือสิ่งที่เราอยากทำ อยากเป็น กลับมาได้คำตอบเดิมค่ะ

............"อยากเป็นแอร์" ........................

เฮ้ย!!!!! ใครๆก้อทั้งบอก ทั้งกรอกหูว่า เป็นแอร์ต้อง... บลาๆๆๆๆๆ ทีไม่มีอยู่ในตัวเราอ่าาาาา จิงดิ !!!!!!

คิดทบทวนในสิ่งที่อยู่ในหัวมาสัก ล้านแปด ตลบ แล้วก็ บอกตัวเองว่า ขอลองดูสักตั้งเหอะ มันจะเป็นไรไปล่ะ

แล้วสิ่งแรกที่ทำคือ เปิดเว็บ TCCของดีจากทุกสารทิศ มันอยู่ในนั้น หาข้อมูล เปิดทุกหน้า ทุกสายการบิน

จนสดับรับรู้ว่า ชั้นยังมีโอกาสนะ มันไม่น่าจะยากเกิน ความพยายามของเรานะ ถ้าเราลองตั้งใจจริง สักตั้งเนี่ย

แต่!!!!!! ..................................................

เราไม่ได้เริ่มต้นสมัครแอร์ตั้งแต่วันนั้นค่ะ เพราะว่าเรารู้ตัวว่าเรายังไม่พร้อมเท่าไหร่ ถึงแม้วันนั้นอายุดิชั้นจะปาไป

28 แล้วก้อเถอะ แต่เราตัดสินใจแล้วว่า ขอเตรียมตัวให้ดีกว่านี้ จะได้มั่นใจยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะ เริ่มดูแลตัวเองอย่างจริงจัง

จากหัวจรดเท้า ทาครีม โลชั่น เซรั่ม ขัดสรับ อาบน้ำแร่ ฯลฯรวมทั้ง อาหารการกิน ก้อให้ระมัดระวังมากขึ้น ออกกำลังกาย

บ้างจากที่เอาแต่นอนอืดไปวันๆ ทานวิตามิน อาหารเสริมบ้างบำรุงร่างกายเข้าไป นั่งดูโมเม เพื่อจะลองหัดแต่งหน้าเอง

แล้วก้อใช้เครื่องสำอางค์ตังเองเป็นซะที เฮ้อ!!!!

ส่วนเรื่องงาน ก็เก็บเกี่ยวประสบการ์ณงานที่เกี่ยวกับการบริการและงานอาสาสมัครต่างๆ ที่ล้วนแล้วแต่เป็นประโยชน์ในการใส่

ในประวัติการทำงานเราทั้งหมดค่ะ........................

ที่ขาดไม่ได้และสำคัญมาก คือพัฒนาภาษาค่ะ อยากบอกว่าเราทุกคนมีพื้นฐานดีกันอยู่แล้ว แค่ปัดผุ่นมันซะ จะไปเรียนทบทวน

หรือเพิ่มเติม มันก้อดีกับตัวเราทั้งนั้น เชื่อเถอะค่ะ...............

เมื่อเดี๊ยน เริ่มจะดูดี มีสกุลแอร์ขึ้นมาแล้ว ก็ได้เวลาลงสนามค่่ะ

และการลงสนามครั้งแรกกับการ์ต้า (แต่เป็นครั้งที่สามในชีวิตค่ะ สว่น2 ครั้งแรก ไปลองที่ EKค่ะ) ผลที่ได้มาก็ประสบผลสำเร็จเมื่อ

อายุ 30 ค่ะ ( แอบเขินเล็กน้อยที่ต้องบอกอายุนะเนี่ย )

อยากบอกทุกคนว่า ถ้าเราตั้งใจ และพยายามอย่างที่สุดจริงๆ เราจะได้สิ่งที่เราต้องการมาในที่สุดค่ะ และทุกอย่างนี้จะสำเร็จ

ไม่ได้เลยถ้าขาดกำลังใจจากครอบครัว เพื่อนๆ ที่น่ารัก

กำลังใจจาก น้องๆ The Wing 1

โค้ชแหม่ม แห่ง Skycoachmam และโค้ชโบว์ ที่ให้ข้อคิด ทัศนคติดีๆ และความรู้ + ประสบการ์ มากมายค่ะ

พี่ส้มที่น่ารัก แห่งสถาบันฟ้าใส ที่คอยให้คำแนะนำ คำปรึกษา และความรู้อันมีค่าค่ะ

ขอบคุณจากใจนะคะ.................... ^^

http://www.facebook.com/notes/skycoachm ... 2323913323
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชูใจ
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 620
Reputation point: 5
ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ร่วมด้วย ช่วยกัน ติวส์ จุ๊บ จุ๊บ รวมทุกอย่างเกี่ยวกับ Qatar Airways : Pre-Screen - ข้อสอบ - Essay - Group Discussion - Final Interview กระทู้นี้กระทู้เดียว

โพสต์โดย ชูใจ » วันเสาร์ ธ.ค. 15, 2012 3:09 am

ลูกศิษย์การกุศลคนสวยแชร์ประสพการณ์ติดปีกกาตาร์ 5 ดาว
by SkyCoachMam on Wednesday, 5 December 2012 at 17:30 ·

ถึงโค้ชแหม่มจะพึ่งสอนไปแค่ 1 คอรสใหญ่ The Wing และ คอรสสั้นการกุศลอีก 2 ครั้งเอง แต่ก็มีลูกศิษย์ที่ประสพความสำเร็จเขียนมาแชร์ประสพการณ์เรื่อยๆ โค้ชขอบคุณที่น้องๆนึกถึงโค้ช และ ดีใจที่เราได้มาเจอกันในพื้นที่สร้างสรรค์บนเพจ Skycoachmam นี้นะคะ น้องเอคอร์สการกุศลที่พึ่งได้Congrat เมลมาสดๆร้อนๆ เขียนมาแชร์ไว้ค่ะ :)

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์การไปวอล์คอินการ์ต้าแอร์เวย์ค่ะ ก่อนอื่นเลยก็ไปศึกษาหาข้อมูลคร่าวๆใน TCC เรื่องการเตรียมตัวไปวอล์คอินเพราะไม่รู้จะถามใคร หลังจากนั้นไปลงสนามจริงครั้งแรกที่เซ็นทรัลลาดพร้าวประมาณปี 51 คนเป็นพัน แล้วก็กินแห้วเป็นอันเสร็จพิธี หลังจากนั้นก็เลยย้อนกลับมาดูตัวเองว่าวันน้ันทำอะไรไปบ้างถึงพลาด เรื่องแรกเลยกระโปรงที่ใส่ไปวันนั้นสั้นเกินไปค่ะ ควรจะใส่ให้คลุมเข่าเพื่อความสุภาพ รองเท้าที่ใส่ไปควรเป็นคัชชูสีที่เข้ากับชุด ไม่แฟชั่นเกินไป (วันนั้นใส่ส้นสูงปรี๊ดสีม่วงเข้ม) accessory ใส่ได้เอาพองามค่ะ ตุ้มหูใส่แบบมุกสีขาวติดหู นาฬิกาข้อมือก็ควรใส่ค่ะ ตอนยื่น CV ก็พูดเบาแอบเกร็ง แนะนำว่าพูดเสียงดังฟังชัดอย่าไปกลัวกรรมการค่ะ

หลังจากพลาดครั้งแรกก็ห่างหายจากการไปสมัครไป 4 ปีเพราะทำงานใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อยไปวันๆ อยู่ๆวันนึงก็มานั่งคิดว่าเราลืมความฝันตัวเองตั้งแต่เมื่อไหร่ นี่ก็ 28 แล้วนะใกล้หมดอายุเต็มที เลยเริ่มล่าท้าฝันอีกครั้ง ก็ศึกษาจาก TCC เช่นเคย (ต้องขอบคุณ TCC ที่ให้ความรู้เราตลอดมา) ปี 2555 นี้ ไปวอล์คอินทั้งหมด 5 ครั้ง ได้คอล 3 ครั้ง ครั้งแรกก็ไปถึงไฟนอลแต่ได้รีเกรทมา ครั้งที่สองไปถึงแค่รอบข้อเขียน และครั้งสุดท้าย 21 Oct 12 (เลขสวย)ได้ Congrat มานอนกอดสักที

มาดู Process Qatar กัน วันแรกก็คือวันเสี่ยงดวง grooming ต้องเป๊ะ ไม่ได้หมายความว่าต้องสวยแต่หมายถึง ผมควรรวบตึงจะเกล้าจะมวยหรือหางม้าก็ได้ ขอแค่อย่าให้มันหลุดร่วงลงมาสร้างวิบากกรรมให้เราพอ ฉีดสเปร์อัดๆเข้าไป สำหรับน้องๆจบใหม่ยังไม่มีทุนทรัพย์ไม่จำเป็นต้องไปเสียเงินค่ะ เสยเองได้เลย พี่ก็รวบเองประจำ(แต่ครั้งแรกพี่ก็จัดเต็มไป..เพิ่มความมั่นใจโดยการทำที่ร้าน..แต่ก็ไม่ได้คอลค่ะ) มาถึงหน้าตาก็แต่งพองามค่ะเน้นผิวสดใส ปากมีสีแก้มมีเลือดฝาด ใครเหมาะกับปากแดงก็จัดไป เลือกโทนสีที่เข้ากับหน้าเราค่ะ แต่ไม่ต้องถึงกับสโมคกี้อายดำปื้ด..(พี่ไม่ได้คอลเพราะโทนนี้เลยทำให้หน้าเราดูไม่เป็นมิตรหรืออย่างไรไม่ทราบ เพราะจริงๆเป็นคนหน้าดุอยู่แล้วด้วย แต่ถ้าน้องหมวย..ก็น่าจะสโมคกี้ได้คงไม่น่ากลัวเหมือนพี่) สรุปเลยละกันกรรมการชอบแบบเนียนๆเผยผิวใสไรงี้ แต่งแบบไหนก็ได้ให้มันปกปิดริ้วรอยต่างๆก่อนไปวอล์คอินก็นอนให้เต็มอิ่มหน้าจะได้ไม่โทรม (นึกว่าประกวดนางงาม...เพลีย) หลังจากนั้นก็รอคิวยื่น CV พร้อมกับทักทายกรรมการ ที่เค้าเรียกรอบ 3 วิ.. ยิ้มค่ะ..อย่ามัวแต่ยิ้ม..ตอบคำถามเค้าด้วย..เข้าไปถึงโต๊ะตอนยื่นก็ทักทายเค้าหน่อยค่ะ ให้เค้ายิ้มบ้าง..(กรรมการบางคนหน้าไม่ค่อยยิ้มดูดุค่ะ แต่พอยิ้มแล้ว เราว่ามันดูผ่อนคลายขึ้นเยอะ สงสารเค้านะต้องมานั่งตาลายดูเรซูเม่เป็นร้อยเป็นพันคน) หลังจากยื่นเสร็จช่วงบ่ายๆก็รอคอลค่ะ(เสียงสวรรค์) ใครจะได้ไปต่อก็จะได้คอลภายในวันนั้นๆไม่เกินหกโมงเย็นค่ะ กรรมการจะบอกวันเวลาสำหรับรอบสองตอนที่โทรมาค่ะ บางคน(เราเองแหละ)ตื่นเต้นจนฟังไม่ทันต้องมาถามเพื่อนๆใน TCC

วันที่สอง ห้ามใส่ถุงน่อง บิ๊กอายส์ ขนตาปลอม (ความจริงเริ่มปรากฎ) อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไปก็มี ปากกา ลิขวิด ค่ะ จะมีข้อสอบให้ทำ 30 ข้อ คล้ายๆโทอิคค่ะ(มีสองชุด A,B) และมีข้อเขียน 1 ข้อ กรรมการจะบอกตอนที่แจกชีทแล้วค่ะ คนนั่งหน้าจะได้เปรียบได้ยินชัดหน่อยเวลากรรมการเค้าพูดอะไร(กรรมการจะขึ้นโจทย์บนโปรเจคเตอร์ให้ด้วยค่ะ) ก่อนทำข้อสอบก็จะให้ดูเกี่ยวกับสายการบิน มีในข้อสอบนิดหน่อยค่ะ ระหว่างนั้นก็จะเรียกออกไปเอื้อมแตะเรียงตามหมายเลข และถามเกี่ยวกับแผลเป็นและรอยสัก จบกระบวนการกรรมการจะประกาสผลคนที่ผ่านรอบนี้ค่ะ รอบสาม Group Discussion อันนี้แล้วแต่กรรมการค่ะว่าจะใช้วิธีไหน บางรอบก็ให้ทุกคนออกมาพูดเรื่องฮาๆหน้าแตกของเราที่ผ่านมาแล้วก็บอกวิธีแก้ไขเหตุการณ์นั้นๆ ส่วนรอบเราก็ให้แบ่งเป็นสองกลุ่มสนทนากันในหัวข้อที่กรรมการให้มา ในเวลาที่กำหนดและต้องมีคนจดบทสรุป 1 คนค่ะ ระหว่างสนทนาควรนั่งหลังตรง เก็บขาให้เรียบร้อย(ไม่ไขว่ห้าง) ยิ้ม.. ระหว่างนี้กรรมการจะเดินจงกรม(แอบดูเรา)รอบๆ พูดเสนอความคิดเห็นแต่ต้องไม่แย่งซีนกันนะ อันตัวเรานั้นพูดไม่ทันเพื่อนได้แต่ยิ้ม และ อืม..i agree with you, it's good idea 555+ เนียนๆไป เพื่อนบางคนพูดเก่ง ก็โยนให้เพื่อนตอบบ้าง ช่วยๆกันไปค่ะจะได้ผ่านยกกลุ่ม พอทำกรุ๊ปเสร็จกรรมการก็จะเรียกถามเกี่ยวกับข้อสรุปทีละคน และเล็งเห็นว่าเราไม่ได้พูดเลย(มันเป็นใบ้รึป่าวหว่า เลยลองเรียกให้เราพูด 555+) นาทีนั้นตกใจค่ะแต่ก็รวบรวมความมั่นใจพูดไปสั้นๆแต่ได้ใจความ(จริงๆแล้วนึกไม่ออก) หลังจากนั้นก็รอสักพักกรรมการก็จะประกาศผลผู้ผ่านเข้ารอบไฟนอลค่ะ รวมเวลาวันนั้นราวๆ 4 ชั่วโมง สมกับที่รอคอยผ่านค่ะ กรรมการแจกใบสมัครและใบที่เป็นไกด์ไลน์ให้ไปศึกษาคร่าวๆ และให้ลงเวลานัดสัมภาษณ์(ไฟนอลนั่นเอง) เย้ๆๆ รอบไฟนอลเราเคยตกมาแล้วรอบนึง รอบนี้เลยเตรียมตัวมานิดหน่อยแต่กรรมการดันไม่ถามไอ้ที่เราเตรียมมาเลย แต่ถามเกี่ยวกับงานปัจจุบัน,เพื่อนร่วมงาน และทำไมไฟนอลครั้งที่แล้วถึงไม่ผ่าน..(เจ็บปวด) เราตอบไปว่ากรรมการรอบก่อนคอมเม้นท์เรื่องภาษาให้มาปรับปรุงภาษาอังกฤษค่ะ(จะบอกว่าเราไม่เก่งค่ะยิ่งมาเจอกรรมการคนก่อนเป็นคนอังกฤษ เธอพูดรัวเร็วและเบามากสงสัยจะรีบไปเดินแพลตตินัม 55+) แต่ก็นะถ้าใจรักจะทำงานนี้เราต้องเรียนรู้เพิ่มเติมค่ะเพราะเราต้อง communicate กับผู้โดยสาร รอบนี้ลื่นไหลกว่ารอบก่อนคงเพราะเคยชิน ความกังวลและกลัวน้อยลง เจอกรรมการคนเดิมเค้าจำเราได้เลยไม่ถามมากแต่ก็ถามน้อยจนนอยด์ แต่ละครั้งที่ไปวอล์คอินให้ประสบการณ์ทุกครั้ง ได้เพื่อนใหม่ ได้รู้อะไรใหม่ๆเยอะมาก ส่วนตัวรู้สึกชอบไปวอล์อคอินแต่ขี้เกียจตื่นแต่เช้ามาแต่งหน้าทำผม ทรมานมากๆแต่ก็ต้องไป....เพื่ออนาคต

จนแล้วจนรอดรอครบ 1 เดือนก็ได้ Congrat ค่ะ(รีเฟรชเมลทุกวัน รอจนเปื่อย ได้ยินเสียงเตือนในโทรศัพท์ว่ามีเมลเข้าทีหัวใจแทบวาย) ตอนนี้ก็รอผลตรวจร่างกายอยู่ค่ะ รอต่อไป ฮึบๆๆ ก็อยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่มีฝันเดียวกัน สู้ต่อไปค่ะ มีพลาดบ้างอะไรบ้างก็เก็บตรงนั้นแหละค่ะมาปรับปรุงไม่ต้องรอให้ใครมาบอก เรารู้ด้วยตัวเราค่ะ อย่าไปเก็บอะไรมาคิดจนทำให้เราท้อ ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน ออ...สำหรับเพื่อนรอบก่อนหน้าเราหรือรอบเดียวกันที่ยังไม่ได้เมล ใจเย็นนะค่ะ ขอให้ได้คอนเกรทกันทุกคน มีน้องเราคนนึงรอตั้งสี่เดือนยังได้คอนเกรทเลย ระหว่างรอก็บำรุงร่างกาย ออกกำลังกาย พักผ่อนกับครอบครัว เที่ยวบ้างอะไรบ้าง อิอิ เดี๋ยวไปแล้วจะไม่ได้ทำอะไรหลายๆอย่างที่อยากทำน้า (อันนี้คนที่ไปบินแล้วเค้าว่ามา) หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ต่อทุกคนนะค่ะ

ปล. ขอบคุณโค้ชแหม่มมคนสวย(SkycoachMam) และพี่ส้ม(ฟ้าใส)ที่ให้โอกาสดีๆในการเป็นนักเรียนคอร์สการกุศล ทำให้ได้พบเจอคนที่มีความฝันเดียวกัน

ขอบคุณน้องๆในคลาสทุกคนที่คอยให้กำลังใจ ถึงแม้เราจะเจอกันแค่เวลาสั้นๆ(5 ชม.) แต่ก็ได้รู้อะไรหลายๆอย่างที่มีประโยชน์ต่อการสมัคร เช่นการตอบคำถามว่า ทำไมสายการบินถึงจะต้องเลือกคุณ(ซึ่งหนูสงสัยมานานว่าจะตอบยังไงดี) สายการบินอยากได้อะไรจากเรา

และขอบคุณครอบครัวและทุกแรงบันดาลใจที่ทำให้มีวันนี้ ^^

http://www.facebook.com/notes/skycoachm ... 0540756168
ชูใจ

ชูใจ โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ชูใจ » วันเสาร์ ธ.ค. 15, 2012 3:16 am

"กาต้าร์มองหาอะไรจากผู้สมัคร?"
โดย พลอย on 28 November 2012

ลูกศิษย์ติดปีกสีแดงเบอกันดี น้องพลอยเขียนลงในกลุ่มนร.Crewabs แต่เห็นว่ามีประโยชน์เลยขอเอามาแชร์ที่หน้าเพจให้น้องๆในเพจอ่านด้วยนะคะ ขอบใจพลอยมากค่ะ..

กาต้าร์รอบนี้มีใครจะไปวอคอินมั่งป่าวคะ อยู่ว่างๆ (ก็ไม่ว่างหรอก เดี๋ยวจะไปเซิ้งอินเดีย 555) เอาคีย์เวิร์ดเล็กๆน้อยๆที่เก็บตกจากชีวิตลูกเรือที่นี่มาฝาก เผื่อจะตอบคำถามเพื่อนๆน้องๆหลายคนได้ว่า "กาต้าร์มองหาอะไรจากผู้สมัคร?"

1. อยู่ที่นี่ เซอร์วิสเป็นเรื่องสำคัญ (มาก-ที่สุด) เพราะเราเป็น 5-Star Airline "ความใส่ใจในรายละเอียด - pay attention to detail" จึงเป็นเรื่องสำคัญ ตย.ง่ายๆเวลาเสิร์ฟ logo facing customer เหมือนกับการยื่นหนังสือให้ แล้วคนที่รับไปเค้าไม่ได้รับหนังสือกลับหัวอ่ะค่ะ งงมั้ยเนี่ย ก็เอาไปปรับใช้ตอนยื่นเรซูเม่รอบสามวิกันดูละกันนะ

2. Cultural awareness ที่นี่มีลูกเรือเป็นร้อยเชื้อชาติ อย่าได้ดูถูกหรือมี attitude ต่อคนที่เค้าแตกต่าง (อันนี้พอมาทำงานจริงๆอาจจะทำยากหน่อยนะ 5555)

3. Willing to learn ไม่มีใครรู้ทุกเรื่องบนโลกใบนี้หรอกค่ะ กาต้าร์เปลี่ยนโน่นปรับนี่ตลอดเวลาเพื่อบริการที่ดีที่สุด เพราะฉะนั้น แอคทีฟเข้าไว้ เปิดใจ เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ค่ะ

4. Initiative เห็นใครกำลังลำบากหรือเดือดร้อน ต้องมี "ใจ" ที่จะเข้าไปช่วยเหลือ ไม่ใช่ช่วยไปตาม "หน้าที่" จริงอยู่ค่ะ หน้าที่เป็นสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบ แต่บางทีแค่ความรับผิดชอบแล้วบังคับตัวเองให้ทำไปวันๆมันทำงานไม่สนุกนะคะ หลายๆไฟลท์ที่ทำใจให้สนุกกับงานได้ยาก โดยส่วนตัวเราแก้ด้วยการไปสนุกกับการพูดคุยถามไถ่ผู้โดยบ้าง เพื่อนร่วมงานบ้าง ก็ช่วยได้เยอะค่ะ

5. "ระเบียบวินัย" ใครติดเที่ยวอาจจะอยู่โดฮายากหน่อยล่ะ ไม่ค่อยมีอะไรให้ทำเท่าไหร่ แถมกฎระเบียบก็เยอะ ทำอะไรก็ต้องระมัดระวังค่ะ กฎเค้าตั้งมาเพราะมันมีที่มาที่ไป บางเรื่องก็เพื่อภาพลักษณ์ของลูกเรือและสายการบิน หลายๆเรื่องก็เพื่อความปลอดภัยของเราเอง อยู่ในกฎเข้าไว้ค่ะ สบายใจ ปลอดภัย ไม่ต้องกังวล

http://www.facebook.com/pages/Crewabs-C ... ts&fref=ts
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันเสาร์ ธ.ค. 15, 2012 3:28 am

เงินเดือนแอร์ Qatar ปี 2009
http://wonderwall.diaryclub.com/2009103 ... 1%CD%C3%EC

Qatar Airways ให้อะไรบ้าง?
http://wonderwall.diaryclub.com/2009102 ... ar-Airways
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันพฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2012 6:43 am

Final Interview in November 2012
by hachiko

วันนี้ว่าง รอเมลจากกาต้าร์จนไม่เป็นอันทำอะไร อ่านในบอร์ดก็แล้ว เช็คเมลก็แล้ว ยังไม่หายเวิ้นเว้อ..งั้นถือโอกาส มาเล่าวันสัมภาษณ์ไฟนอลของกาต้าร์รอบล่าสุดดีกว่า เผื่อจะได้เป็นแนวทางสำหรับคนที่อยากลองสนามนางฟ้าบ้าง

ทริคสำคัญ ของเราสำหรับการสัมภาษณ์ครั้งนี้ก็คือ การนั่งเขียนเรียงความเป็นภาษาอังกฤษเกี่ยวกับตัวเอง ซึ่งเราคิดว่ามันช่วยได้มากจริงๆ ทำให้เราไม่อึ้งตอนกรรมการถาม เพราะในหัวเรามีคำตอบเพียบ แค่พูดมันออกมาแค่นั้น รอบนี้ใครจะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากมันก็ยาก เพราะเราจะทำยังไงให้กรรมการสนใจ แล้วเลือกเรา ภายในเวลา 20 นาที ซึ่งบางทีก็น้อยกว่านั้น เราเลือกสัมภาษณ์คนแรกของวัน เพราะมันเหลือให้เลือกแค่ 9.00 9.20 20.00 โอววว 9 โมงก็ได้ฟ่ะ

พล่ามมาซะยาว ไปดูบทสนทนาของเรากัน

เรา : ไฮมิสริต้า สวัสดีค่ะ คุณบงกช ( รอบนี้คุณริต้าถาม คุณบงกชจด )
กรรมการ : สวัสดี และถามสบายดีมั้ยตามมารยาท
เรา : เมื่อวาน เป็นวันลอยกระทง คุณทั้งสองได้ไปลอยกระทงมั้ยคะ
กรรมการ : ไม่ได้ไปเลย ก็ดันติดคัดเลือกผู้สมัครอะสิ เลยอดอะ
เรา : ยิ้ม ไม่ได้พูดไรต่อ
กรรมการ : ไหน มีรอยแผลเป็นมั้ย ดีแคลให้หน่อย ว่าแล้วก็ยื่นกระดาษดีแคลแผลมาให้
เรา : มีคะ ต้องขอโทษจริงๆ วันก่อนลืมบอกไป ดิชั้นมีปานตรงคอ กับ เสตทมาส์ก ( รอยแตก ) ตรงเข่าคะ
กรรมการ : ไหนขอดูสิ อืมมม ไม่เป็นไร ไม่ชัด ไม่ต้องเขียนก็ได้
เรา : โอเค รอดละตู ( คิดในใจ ไม่เห็นจะเหมือนรอบที่แล้วเลย โดนพันทิพย์ดุด้วย เหอๆ )
กรรมการ : ขอดูใบสมัครหน่อยซิ
เรา : ยื่นให้ทั้งซอง ( เราใช้รูปเดิมตั้งแต่วันแรกที่วอคอิน )
กรรมการ : เอ่ะ นี่มันรูปเดิมหนิ ( หยิบรูปเดิมคืนเรา เอารูปใหม่ไป -"- ) กรรมการตรวจใบสมัคร แล้วก็เริ่มถามคำถามแรก " เคยไปต่างประเทศมั้ย "
เรา : เคยไปคะ ตอนปีหนึ่ง ไปอเมริกา ไปเวิคแอนท์แทลเวลคะ แล้วเพิ่งกลับมาจากจีน เมื่อเดือน กค ไปเรียนภาษามา 1 ปีคะ ตอนอยู่จีนนะ มีเพื่อนเยอะแยะ หลายชาติเลยค่ะสนุกมากๆ
กรรมการ : เห็นในนี้เขียนว่ามักได้รับเลือกให้เป็นตัวแทนคณะให้ร่วมกิจกรรมมหาลัยหรอ บอกหน่อยสิว่าทำไม
เรา : ก็เล่าๆไป ว่าตอนเราอยู่มหาลัย ถึงเราจะเรียนบัญชี ซึ่งก็หนักสำหรับเรา แต่เราก็มักทำกิจกรรมเสมอ ที่ได้รับเลือก อาจจะเพราะเราสามารถแบ่งเวลาเป็น รู้ว่าควรทำอะไรก่อนหลัง มีความรับผิดชอบ ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ดี สามารถแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ เพราะแน่นอน ทำงานเป็นกลุ่มต้องมีปัญหาเสมอ ซึ่งการทำกิจกรรมบ่อยๆ มันฝึกให้ชั้นเป็นคนยอมรับฟังความคิดเห็นคนอื่น และ ปรับตัวเก่ง
กรรมการ : ยิ้ม และพยักหน้ารับ " ตอนทำงานเซอร์วิส เคยมีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน หรือ ลูกค้าบ้างมั้ย "
เรา : ไม่มีคะ แต่มีเคสของเพื่อน ตอนนั้นเพื่อนโดนคอมเพลนเรื่องทำหน้าไม่รับแขก แต่ ณ ตอนนั้น ชั้นคิดว่าเพื่อนคงไม่สบาย ชั้นเลยไปรับลูกค้าคนนั้นแทน แล้วก็อธิบายให้เค้าเข้าใจ ว่าเพื่อนอาจจะไม่สบายจริงๆ ขอโทษด้วยจริงๆ แล้วลูกค้าก็พอใจ
กรรมการ : ยิ้ม พยักหน้ารับ " มีอะไรจะถามมั้ย "
เรา : มีค่ะ อยากถามว่า ทำไมกาต้ามารับคนไทยบ่อยจัง
กรรมการ : อึ้งไปนิดนึง แล้วก็บอกว่า ก็คนไทยไนส์มาก บุคลิกดี ดูดี ขยันอดทน เข้ากับทุกชาติได้ดี ทำงานเป็นทีมเวิค แต่เราก็ไปรับที่อื่นด้วยนะ ไม่ใช่เฉพาะที่ไทยหรอก
เรา : ยิ้มมมมมม :))
กรรมการ( คุณบงกช ) : เออนี่ ช้านว่า เธอน่าจะพัฒนาภาษาอังกฤษให้ดีอีกหน่อยนะ เพราะถ้าอยู่ในสถานการณ์นั้นๆแล้ว เธอจะมาแปลเป็นคำๆไม่ได้นะ ต้องรีแอคชั่นเลย มันไม่มีเวลาขนาดนั่นหรอกนะ ซึ่งชั้นก็เข้าใจว่าคนไทยไม่ได้มีภาษาอังกฤษเป็นภาษาหลัก แต่ถ้าเธอหมั่นฝึกฝน ชั้นเชื่อว่าเธอทำได้
เรา : น้ำตาคลอเลยจ้า ซึ้งมากๆ ขอบคุณคะ
กรรมการ(คุณริต้า) : ใช่ๆ เธอลองฟังข่าวบีบีซีบ่อยๆสิ ช่วยได้นะ ชั้นมีหนังสือแนะนำด้วย เกี่ยวกับประเทศโคลัมเบีย ใช้ภาษาที่ง่ายต่อการเข้าใจมากๆ หันไปถามบงกช เอ่ะ สำนักพิมพ์อะไรนะ ใครเป็นคนเขียน แล้วนางก็บอกเรา แต่เราจำไม่ได้ละ 555
เรา : ขอบคุณมากๆคะ ณ จังหวะนั้น เหมือนเรานั่งคุยกันเฉยๆ ชิลมาก ไม่ค่อยเกร็งเลย เหมือนพี่แนะนำน้องมากกว่า เราประทับใจสุดๆ
กรรมการ : มีอะไรจะถามอีกมั้ย
เรา : ไม่มีแล้วคะ แต่อยากจะขอขอบคุณคุณทั้งสองมากๆนะคะ ที่ให้โอกาสหนูได้มาสัมภาษณ์วันนี้ ครั้งนี้เป็นครั้งที่สามของหนูแล้วที่ได้ผ่านเข้ามาไฟนอล หนูอยากทำงานกับสายการบินของคุณมากๆ
กรรมการ : รอบที่แล้วสัมภาษณ์กับใครละ
เรา : คุณฮอลลี่ กับคุณพันทิพย์คะ ( โดนขัดจังหวะทำซึ้งเล็กน้อย 555+ ) หนูรู้ว่าสองสามวันที่แล้ว กรรมการทุกคนเหนื่อยกันมาก หนูซาบซึ้งใจจริงๆคะ แล้วก็ขอบคุณจากใจจริงๆคะ
กรรมการ : ขอบคุณเหมือนกันนะ เป็นการสัมภาษณ์ที่ประทับใจจังเลย ขอบคุณที่มากวันนี้
เรา : ขอบคุณมากๆนะคะ have a nice day คะ
กรรมการ : thank you, have a nice day too.

แล้วเราก็เดินออกจากห้องด้วยความโล่งอย่างบอกไม่ถูก เหมือนทำเต็มที่แล้ว ผลจะเป็นไงก็ช่างมัน ทำดีที่สุดแล้ว ^.^

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... ko&group=3
แก้ไขล่าสุดโดย ชูใจ เมื่อ วันอังคาร ม.ค. 08, 2013 6:06 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันอังคาร ม.ค. 08, 2013 6:02 am

ประสบการณ์สมัครแอร์ - ครั้งแรกกับ Qatar Airways BKK 19-08-2012
โดย MsRoseQuartz

วอล์คอินครั้งแรกกับสายการบินสุดโหดและเขี้ยวอย่าง Qatar Airways

ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง หลังจากที่เราผลัดผ่อนมานาน ไม่อยากหางานเลย แงแง แต่เกาะพ่อเกาะแม่กินอย่างเดียวก็ใช่เรื่อง-_-;;

เราตื่นตั้งแต่ตีสี่ แต่ได้เริ่มแต่งหน้าแต่งตัวอีกทีตอนตีสี่ครึ่ง แต่งหน้าไปเดินไปอุ่นเกี๊ยวกุ้งเซเว่นที่ซื้อมาก่อนนอนกิน เบลอ ๆ มึน ๆ เพราะนอนน้อยอ่ะ ได้นอนตีหนึ่งกว่าเพราะมัวแต่ทาเล็บกับซ่อมปริ้นเตอร์จะปริ้นเรซูเม่ แต่สุดท้ายก็ซ่อมไม่ได้ ตอนนั้นเที่ยงคืนกว่าแล้วเราเกือบขับรถไปแถวข้าวสารแล้วเพราะเป็นที่เดียวที่คิดออกว่ามันน่าจะมีร้านคอมเปิดอยู่ พอดีระหว่างทางเจอแถวบ้านเปิดเป็นร้าน 24 ชั่วโมง โอยยยโชคดีแท้

กว่าจะฉาบหน้าแต่งสวยเสร็จก็เจ็ดโมงนิด ๆ เพราะมัวแต่เอ้อระเหยลอยชายหมุนไปหมุนมา ออกจากบ้านหัวใจเต้นตุุ้บๆ เอาเถอะ ยังไงก็ไม่มีอะไรจะเสียอะนะ

รูปหน้าโรงแรมจ้า

โบกแท็กซี่ไปเพราะขับรถไปไม่ถูก ตอนเดินเข้าไปข้างในก็ขาสั่นๆ นิดหน่อยเพราะคนสวย ๆ เป๊ะๆ ก็มีเยอะเลย พอดีเจออีกสองคนมาวอล์คอินคนเดียวเหมือนกัน นั่งข้าง ๆ กันด้วยก็เลยนั่งคุยกันไปเรื่อย รองเท้าก็หลวม ปวดด้วยเพราะยัดทิชชูใส่รองเท้าไป ระหว่างนั้นก็นั่งดูคนที่มาสมัครแต่ละคนคุยกับกรรมการแล้วก็ยิ้มไปด้วย คือตื่นเต้นไง 555+ กลบเกลื่อนนิดนึงง

บรรยากาศในงานจ้า เราไม่ได้ถ่ายเองนะ ขอคนข้าง ๆ มาอีกที

ก่อนหน้านี้เวลาเพื่อนเราไปสมัครแอร์หรือไปวอล์คอิน เราจะให้กำลังใจเพื่อนว่าเออไม่ต้องกลัว ไม่ต้องตื่นเต้นแค่ทำให้ดีที่สุดก็พอ พอถึงเวลาของตัวเองจริง ๆ เราบอกได้เลยว่าสั่นมากกกก ห้ามใจไม่ให้ตื่นเต้นนี่มันยากนะ(แต่เพื่อนบอกว่าไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะชินเอง 555+) แต่ตอนนั้นยังจิตดีิอยู่นะโต๊ะมีสามโต๊ะเราได้ยื่นเรซูเม่กับคนผมทองขวาสุด

เรา ::Good morning maam, here is my cv

กรรมการ:: Good morning, how are you?

ดันพูดพร้อมกันอีกกริ๊ดดดดด T_T

เรา ::I'm good, thank you. How are you?

ถามไปแล้วก็อยากจะตบปากตัวเองเพราะจำได้ว่าเคยอ่านเจอที่ไหนสักที่ว่าอย่าไปถามเค้ากลับ แง

กรรมการ:: i'm good, thanks

หลังจากนั้นสายตาเค้าก้มดูเรซูเม่เราเราก็ยิ้มรอคำถามนะ ใจดีสู้เสือมากเพราะก่อนหน้านี้เค้าถามคนอื่นว่าทำไมถึงอยากเป็นแอร์เหรอ เราก็คิด ๆ เตรียมคำตอบเอาไว้

กรรมการ:: What are you doing now?

เรา ::I'm a freelance writer maam

กรรมการ:: Is this your first time apply job with Qatar Airways?

เรา ::Yes, and i'm very nervouse

คือตอนนั้นเราก็ขำตัวเองนะ หัวใจแทบจะกระโดดออกมาเต้นแทงโก้อยู่แล้ว กรรมการก็ขำ บอก Nooo, don't be แล้วก็บอกว่า Thank you for coming ไอ้เราก็นะยังใจดีสู้เสืออยู่ ยิ้มแล้วบอกว่า Thank you very much and hope to see you tomorrow เสร็จแล้วก็เดินออกมาแบบสวยๆ ทั้งที่โคตรจะสั่นเลย บรื๋ออออว์

อันนี้ตลกดีโดนฝรั่งแก่หลี -_-;;คือตอนเดินออกมาก็กะว่าจะมองซ้ายมองขวาดูเผื่อเจอคนรู้จัก มีอีตาฝรั่งคนนึงเดินมาถามว่าเค้าทำไรกันเหรอทำไมคนเยอะ ก็บอกอ๋อเค้ามาสมัครงานกัน ลุงแกถามต่องานไร(จะว่าลุงก็ไม่ได้นะเพราะดูอายุน่าจะประมาน40) ก็บอกว่าแอร์โฮสเตส แกก็ถามต่ออีกสายการบินไร-*- ตอนแรกที่คุยด้วยเราก็นึกว่าแค่สงสัยไงเพราะคนเยอะอยู่ต่อแถวยาวเป็นงูเลื้อยเลยหลัง ๆ มาลุงแกชักมาเยอะบอกว่าเนี่ยเดี่ยวไอจะไปวัดวันนี้แล้วคืนนี้จะไปไหนต่อดียูมีที่ไหนแนะนำมั้ย เราเลยบอกไปไปข้าวสารดิ 5555+มีการมาให้เราสะกดคำให้ด้วยนะแต่เราไม่อยากรับมือถือเค้ามาเพราะกลัวเดี๋ยวคนแถวนั้นหาว่าอินี่ใจง่ายฝรั่งแก่ๆ มาขอเบอร์ก็ให้ เลยบอกให้เค้าสะกดเอง(มาคิดดูแล้วมันก็เหมือนเราบอกเบอร์เค้าป่ะวะ555+) ตอนนั้นเริ่มแหม่งๆ ละ แม่งมาหลีป่าววะสักพักลุงแกถาม "แล้วยูไม่ไปข้าวสารคืนนี้ใช่มะ"เราก็ยิ้มแล้วตอบว่า "ไม่ไป กำลังหาเพื่อนอยู่ have a good day" เค้าก็โอเคๆ

แต่ตอนนั้นนี่ด่าในใจเลยนะสาดดด ไม่ไปโว้ย กรูมาสมัครงาน แก่แล้วหาที่จีบสาวไม่ดูตาม้าตาเรือเลยนะลุง พอเดินออกมาแล้วพอดีเจอสองคนที่นั่งคุยกันตอนรอยื่นเรซูเม่ให้กรรมการพอดี จริง ๆ สองคนนั้นเห็นเราก่อนนี้ตอนที่ฝรั่งมาถามว่าเค้าทำอะไรกันทำไมคนเยอะแล้วอ่ะ เราเลยแบบบ่นไปไม่ช่วยกันเลยนะT_T สองคนนั้นบอกอ่าว ไม่รู้ นึกว่าแฟน กริ๊ดดดดดด ไม่ใช่ค่าาาาา

กลับมาบ้านแบบมึนๆ ไม่รู้ว่าตัวเองทำดีหรือเปล่า ผิดพลาดอะไรไปตอนไหนมั้ย สิ่งสำคัญคืออะไรที่พลาดไปให้กลับมาแก้ไข ไม่ใช่ไปโทษกรรมการว่าเค้าตาถั่ว เพราะถ้ามัวแต่คิดแบบนี้ชาตินี้ทั้งชาติก็คงไม่ได้งาน

พอถึงบ้านเราก็ล้างหน้าที่ฉาบออกแล้วนอนกอดโทรศัพท์รอคอลล์ฮืออออออ

ตอนแรกกะว่าถ้าได้คอลล์จะไปแว็กซ์ขนที่ห้างแล้วซื้อนาฬิกาใหม่เพราะนาฬิกาถ่านหมด...แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ไปเพราะไม่ได้คอลล์ แป่วแหว่วแหว่วววว เราตื่นมารอโทรศัพท์อีกทีตอนห้าโมงรอยันทุ่มนึง พอรู้ว่าไม่ได้คอลล์แน่แล้วก็หลับต่ออีกยาวเลย คือเหนื่อยอ้ะ

เพื่อนเราก็น่ารักมากเลย อย่างฝน (ที่ตอนนี้ได้โอมานไปแล้ว แต่ก่อนนี้นางก็ได้เข้าไฟนอลการ์ต้าและไฟนอลสิงค์โปร์) ก็ให้กำลังใจดี บอกว่า เออ ไม่เป็นไรแกยังมือใหม่อยู่ คราวหน้าเอาใหม่ กับเฟิร์น ที่รับโทรศัพท์และฟังเรานอยด์แดก555+ รวมถึงเพื่อนใหม่ที่เจอวันนี้งึมงำรอคอลล์ด้วยกัน ตลกดี^_^

จริง ๆ แล้วใครเห็นเราเงียบไปนี่เราไม่ได้อะไรนะเว้ย บอกก่อนเผื่อเพื่อนมาอ่าน เราเป็นคนคิดง่าย ปลงง่าย ไม่คิดมาก อย่างการไปวอล์คอินครั้งนี้เราก็คิดว่าช่างมันเถอะ ไม่ใช่องุ่นเปรี้ยวนะเพราะถามว่าเสียใจมั้ยก็ไม่เสียใจเลยแต่ออกแนวผิดหวังนิด ๆ มากกว่า แต่เพราะเพิ่งวอล์คอินครั้งแรกเลยไม่ซีมากเก็บไว้เป็นประสบการณ์ (ตอนแรกกะว่าแค่ได้คอลล์ก็ดีใจมากแล้ว) เพื่อนเราหลายคนที่ได้ไปก็ไม่มีใครที่วอล์คอินครั้งเดียวแล้วได้เลย

ก็อย่างที่หลายคนพูดกันนั่นแหละว่าครั้งนี้ไม่ได้ครั้งหน้าอาจจะได้ก็ได้ครั้งที่ 20 ไม่ได้ครั้งที่ 21 อาจจะได้บางคนสมัครมา 10-20 ครั้งไม่เคยได้แต่บทจะได้ก็ได้ที่ 2-5สายก็มี ฮ่า ๆๆๆที่สำคัญที่สุดเลยคืออย่าท้อแค่นั้นแหละ ^_^

แต่ดูเหมือนว่าพ่อกับแม่เราจะแอบผิดหวังนิดหน่อยเราลูกสาวคนเดียวพวกเค้าก็หวังไว้สูงอ่ะนะแต่ดูเค้าไม่กล้าถามมากเพราะคงคิดว่าเราจะเสียใจเดี๋ยวไว้พรุ่งนี้ไปแหย่เค้าหน่อยดีกว่าเค้าจะได้ไม่คิดมาก

จากนี้ไปจะเป็นการบ่นแล้วนะ ขอบ่นเรื่องแท็กซี่หน่อย อย่างที่บอกไปด้านบนว่าเราโบกแท็กซี่ไปเพราะขับรถไปไม่ถูกก่อนขึ้นก็ถามแล้วนะว่าไปถูกมั้ย Amari Atrium เนี่ย แกบอกไปถูกกกก พอถึงเวลาจริง ๆ พาเราไป Amari Watergate ซะงั้นอ่ะ -*- แอบโกรธเพราะถามแล้วถามอีกว่าถูกมั้ยยังจะพาหลงอีกค่ารถ 111 ให้ไป 120 ทอนให้ 5 บาท เราเกลียดแท็กซี่ไทยก็ตรงนี้ คือไม่ใช่เราเป็นคนคิดเล็กคิดน้อยนะเพราะมันก็แค่ 4 บาท แต่ลุงท่านช่างหน้าด้านมากพากรูหลงทางแล้วยังทอนเงินได้โคตรหน้าด้านอีก แต่ตอนนั้นไม่อยากจะอะไรมากเพราะรีบก็เลยช่างเถอะไป

(นอกเรื่องต่ออีกนิดอย่างเรื่องทิปเงินเนี่ย ถ้าเป็นที่อเมริกาคนขับรถจะต้องทอนเงินให้เราก่อนนะแล้วเราถึงจะยื่นทิปให้เค้าไม่ใช่ว่าทิปตัวเองเสร็จสรรพเหมือนพี่ไทย)

ขากลับก็เจอแท็กซี่กวนส้นอีก เราบอกพี่แกว่าจะไป xxx พี่แกบอกว่าจะขึ้นทางด่วนเพราะรถติด โอ้ย ถ้านี่มันวันธรรมดาเราจะไม่พูดไรเลยเพราะเราก็ไม่ชอบนั่งรถแท็กซี่นานๆ แต่นี่มันวันอาทิตย์ตอน11 โมง! แล้วพอเราบอกทางว่าจะไปทางไหนๆ ก็เหมือนจะไม่ชอบใจเท่าไหร่นะ -*-

(จะว่าไปเราก็เคยโดนไล่ลงจากรถแท็กซี่เพราะบอกทางแท็กซี่นะ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมบอกทางไม่ได้ งงวุ้ย 555+ คือเราคนขับรถเราก็รู้ทางอ่ะว่าจะไปทางไหนทางไหน เล่าให้เพื่อนฟังมีแต่คนขำ)

กะว่าหลังจากนี้คงทำนิยายต่อให้เสร็จ deadline สิ้นเดือนเรายังทำไปได้ไม่ถึงไหนเลย T_T แล้วก็คงจะต้องไปทำบุญด้วยเพราะรู้สึกช่วงนี้ดวงตกประหลาดๆ เจอแต่คนประหลาด แถมเมื่อวานก็โดนแท็กซี่สอยตูดเบาๆ ด้วย แผลไม่แรง ไม่เยอะ แต่เสียเวลาเพราะเราต้องทำธุระ ต้องซื้อของหลายอย่าง แถมฝนก็ตกกระหน่ำ กว่าประกันจะมาเราเสียเวลาไปเปล่าๆ สองชั่วโมง เพลียมากจริงๆ

เดือนหน้าได้ข่าวว่า Qatar ไม่มาด้วยอ่ะ แง่งงงง

แปะรูปที่เราแต่งหน้าทำผมเองวันนี้ ให้แม่ช่วยเก็บลูกผมข้างหลังให้นิดหน่อย อิอิ แปล้มากกกก

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=12

ประสบการณ์สมัครแอร์ - Qatar Airways BKK 22-09-12

ต้องบอกตัวเองให้รีบมาอัพก่อนจะขี้เกียจและข้ามพาร์ทนี้ไป วันนี้ไปวอล์คอินการ์ต้ามาอีกแล้ว

และก็ไม่ได้คอลเหมือนครั้งทีแล้ว 5555555+ (คนอ่านงง อินี่จะรีบบอกไปไหน 555+ ช่วยเก็บไว้ก่อนได้มั้ยยย ช่วยเซอร์ไพรซ์หน่อยยยย)

คือเหมือนมันมีลางยังไงก็ไม่รู้อ่ะ เพราะเราตื่นมา แต่งหน้า แต่งตัว หิวข้าว พอไปต้มมาม่ากินเท่านั้นล่ะ ลมตีขึ้นเหมือนแบบกรดอยู่ในกระเพาะเยอะ แต่มันไม่ยอมเรอออกมา อีโนก็ไม่มี ตอนแรกกะว่าจะนั่งแท็กซี่ไปเพราะรู้สึกผะอืดผะอมตลอด กลัวจะขับรถไม่ไหว แต่ก็นะด้วยความอยากประหยัด (นิดหน่อยก็เอา) และไม่ชอบขึ้นแท็กซี่เพราะขี้เกียจไปล้งเล้งกะคนขับก็เลยขับรถไป

ปรากฏว่า...หลงทางจ้าาาาาา 555555555+

ฮามาก เพราะเรามาเส้นรัชดา ถ้าตรงไปแล้วเลี้ยวซ้ายก็เพชรบุรี จะถึงอยู่แล้วอ่ะแต่ปรากฏเราดันไปเลี้ยวผิดแยกไปเลี้ยวทางที่จะไปรามคำแหงแทน T_T ทำไปทำมาเราไปโผล่ตรงทางขึ้นทางด่วนเฉยเลย ตอนนั้นงงมาก นี่กรูอยู่ส่วนไหนของกรุงเทพ โดนไปอีก 45 บาทยังไม่พอ อิทางด่วนมันพาเราไปลงสุขุมวิท ผ่านเทอร์มินอล21 นาทีนั้นนี่แบบคิดในใจ "อาห์ นี่กรูว์มาทำอันใด ที่นี่กรูว์ควรจะไปอยู่ถนนเพชรบุรีมิใช่ ฤ? รู้งี้นั่งแท็กซี่มาดีมั้ยยยยย"

ขอตั้งชื่อรูปนี้ว่าหลงทางแต่ยังยิ้มได้ 555+ หน้าโคตรหมวยเลย ตาไม่มีเหล่าเต๊ง (จริง ๆ อ่ะมี แต่มันหลบอยู่ในหลืบบบ)

ตอนนั้นขับรถตามรถไฟฟ้าจากนานามาเอกมัย T_T วนไปวนมาอีกนิดหน่อย แต่สรุปก็ไปถึงที่โรงแรมได้โดยสวัสดิ์ภาพจ้า แต่แนะนำว่าถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ อย่าเอารถไปเลยดีกว่านะ ที่จอดรถโรงแรมมีไม่เพียงพอต่อปริมาณความต้องการ ต้องไปจอดรถที่อีกตึกนึงแทน เดินไม่ไกลมากหรอกถ้าไม่ใส่ส้นสูง 555+ แล้วค่าที่จอดก็แอบแพงด้วยอ่ะ จอดฟรีครึ่งชม. แรกหลังจากนั้นคิด ชม.ละ 30 บาท (เราโดนไป 90 อ่ะวันนี้)

แอบอิจฉาเล็ก ๆ คือเราเห็นมีบางคนพาแฟนมาให้กำลังใจด้วยอ่ะ เราเห็นตอนเค้ากำลังจะกลับไปเอารถที่ที่จอดรถ เห็นคนเดินจับมือกับแฟนเห็นแล้วแบบ แอร๊ ต่อมอิจฉากระตุกกกก T_T

อ่ะ กลับมา ๆ เพราะมัวแต่หลงทางเลยไปถึงโน่นประมานสิบโมงกว่า พอไปถึงเท่านั้นล่ะ ป๊าดดดด คนเยอะมากกก!!! เราว่าครั้งที่แล้วยังไม่เยอะเท่านี้เลยอ่ะ เราได้คิวเบอร์ที่หกร้อยต้น ๆ เดินไปเข้าห้องน้ำแป๊บเดียวกลับมาคนที่มาต่อแถวเราเค้าได้คิวที่ 633 แล้ว -_-;; เยอะไปหนายยย

ขอตัดไปถึงตอนยื่น cv เลยละกันนะเพราะตอนรอมันไม่มีอะไรอ่ะ แค่นั่งคุยกับคนข้าง ๆ รอบนี้จะพิเศษคือมีคนที่ได้ online มาด้วย เหมือนว่าคนที่ได้ online ทุกคนจะได้ยื่นกับคุณพันทิป แต่ตอนที่ใกล้จะถึงคิวเราคุณพันทิปเค้าทำของคนที่ได้ online เสร็จแล้ว ก็เลยมาทำคนที่มา walk-in ต่อ

ถ้าคนที่เคยไปจะรู้ว่าเวลาขยับแถวจะขยับแถวแบบงูกินหาง ตอนจะถึงคิวเรา เราก็มองว่านี่เราต้องรอต้นแถวยื่นก่อนหรือเปล่า (เพราะเราอยู่ปลายแถวแต่ตรงหน้าคุณพันทิป) แต่คนที่อยู่ปลายแถวเค้าลุกขึ้นแล้วเดินไปยื่น cv ให้คุณพันทิปเลย เราก็เลยเลยตามเลย พอคุณพันทิปตะโกน "next” เราก็ลุกขึ้นยืนแล้วเดินไป

Committee :: Good morning.

Me :: Good morning. Here is my cv.(บทเดิม 55555+)

Committee :: What's your nick name?

Me :: My nick name is Aom.

Committee :: Is this the first time you apply with Qatar Airways?

Me :: Nope, this is my second time.

Committee (ถึงตอนนี้เค้าเงยหน้าขึ้นจ้องหน้าเราแบบสงสัยอ่ะ) :: อันนี้เราจำไม่ได้ว่าเค้าใช้คำพูดว่าอะไรแต่ถามประมานว่าเข้าไปถึงรอบไหน

Me :: I didn't go through the pre-screen.

Committee :: You meant cv sucmission?

Me (กริ๊ดดดดด ไปพูดชื่อ process เค้าผิดอีก T_T) :: Yes.

Committee :: So what happened?

Me :: It was my first time so I was very nervous.

Committee (เค้าพูดขึ้นมาตอนที่เรากำลังพูดว่า I was very nervous พอดี) ::What are you doing for living?

Me :: I'm a freelance writer here inThailand.

Committee :: What kind of author?

Me :: Teenager love story, อธิบายเค้าว่าถ้าไปที่ร้านหนังสือจะเห็นหน้าปกเหมือนการ์ตูนญี่ปุ่นอ่ะแต่จริง ๆ เป็นนิยายรัก (จริงๆ คือเราจำไม่ได้แล้วด้วยอ่ะว่าพูดว่าไรบ้างพูดผิดพูดถูก ตื่นเต้นน่ะฮ่า ๆ )

Committee (พยักหน้าแล้วทำหน้าแบบอื้อหือออ 555+) :: Alright, thank you.

Me :: Thank you.

พอมานั่งอ่านดูที่เราคุยกับเค้าเหมือนจะเยอะเลยนะ แต่จริง ๆ แล้วมันแป๊บเดียวมาก ๆ ตอนเดินออกมานี่เราก็แอบเ*่ยวอ่ะ เพราะมันมีประมาน 2-3 ครั้งเลยที่เราพูดแล้วเค้าก็เริ่มพูดขึ้นมาพร้อมกัน -*-เสร็จแล้วเราก็เดินกะเผลกๆ กลับไปเอารถเพราะรองเท้าไม่ค่อยอำนวย

ถึงบ้านเราก็เหนื่อยแทบขาดใจเพราะนอนไปแค่สองชั่วโมง แต่(ก็ยังจะคิดในแง่ดี)ว่าถ้าได้คอลล์พรุ่งนี้จะไม่ใส่อิรองเท้าคู่นี้แล้ว เพราะแม่บอกตั้งแต่วันที่ไปสมัครนกแอร์แล้วว่าใส่แล้วเดินแปลก ๆ แต่เราก็ยังฝืนใส่คู่นี้มาเรื่อย ๆ ใส่มาตั้งแต่ตอน walk-in กาต้าร์ครั้งแรกเลยเพราะไม่อยากซื้อใหม่ เสียดายเงิน แต่คราวนี้มันไม่ไหวแล้วจริงๆ อ่ะ เราใส่มันมาสี่ครั้งแล้ว และทุกครั้งเรารู้สึกว่ามันก็สร้างปัญหาให้กับเราตลอด ต้องมานั่งพะวงกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ก็เลยบึ่งรถไปเดอะมอลล์งามซื้อรองเท้าใหม่ โดนไปอีกสองพันกว่า (คร่อกกกกก)

ตอนที่เราซื้อรองเท้าเสร็จก็ปาเข้าไปห้าโมงครึ่งแล้ว แม่อยากกินแมคโดนัลล์ก็เลยไปนั่งรอ เข้าไปดูใน TCC เห็นหลายคนเริ่มถอดใจแล้วว่าไม่ได้คอลล์แหง เราก็งง เอ๊ อะไรหว่าทำไมถอดใจกันง่ายจัง แต่มารู้ตอนหลังเพื่อนบอกว่าคุณพันทิปพูดในห้องว่าถ้าไม่ได้คอลล์หลังหกโมงครึ่งก็คือไม่ได้คอลล์นะจ้ะ

สรุป...เราก็ไม่ได้คอลล์จรืง ๆ 5555+ (ย้ำอีกรอบบ)

แต่รอบนี้เราไม่เ*่ยวเท่ารอบที่แล้วนะ รอบที่แล้วจะบอกว่าวันต่อมาเราแอบร้องไห้อ่ะ แต่ไม่ได้ร้องไห้ฟูมฟายนะ แต่คือโดนถามเยอะไงว่าเป็นไงบ้าง ทำไมไม่ได้คอลล์ นาทีนั้นนี่แบบเข้าใจแล้วว่ามันจิ๊ดแบบนี้นี่เอง คือเราไม่รู้ไงว่าเราพลาดไปตอนไหน พอมารอบนี้มันทำให้เราฮึดมากกและสงสัยมากว่าทำไม? เพราะอะไร? คือพยายามนึกหาข้อผิดพลาดของเราออกมาทีละข้อๆๆๆ อย่างรอบนี้เราก็สงสัยหลายอย่างมาก

เราอยู่ปลายแถว แต่ดันไปยื่น CV กับเค้าก่อน (ข้อนี้อาจไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์แต่มีส่วน แต่เราคิดว่าถ้าเป็นงั้นเค้าไม่น่าจะคุยกับเราเยอะแยะ)

พูดพร้อมกันกับเค้า (อย่างที่เราบอกว่า บางทีเรากับเค้าพูดอะไรขึ้นมาพร้อมกัน แล้วไม่ใช่แค่ครั้งเดียว ประมาน 2-3 รอบ คือบางทีเรายังตอบไม่จบ แบบ จะแอดอะไรเพิ่ม แล้วเค้านึกว่าเราพูดจบแล้ว ก็เลยถามคำถามต่อมา -_-;;)

ไปพูดชื่อ process ของเค้าผิด อันนี้ถ้าเราเป็นกรรมการจะบอกให้ go home เลย 555+ เค้าเรียกว่า cv submission เราดันไปเรียกว่า pre-screen จ๊ากกกกก ต่อยหน้าตัวเองหนึ่งที ผั๊วะๆๆๆ เอ้ย นั่นมันสี่ทีแล้ว

รองเท้าที่รัก... บางทีเค้าอาจจะเห็นเราเดินประหลาดก็เลยกลัวเราไปเดินแบบประหลาด ๆ บนเครื่องก็เป็นได้ 55555+

ก็ประมาณนี้แหละที่เราคิดไว้นะ คือจริง ๆ อาจมีอีกแต่เรานึกไม่ออกอ่ะ แต่จริง ๆ เราว่าไอ้สี่ข้อนี้ที่เราเอ่ยมามันก็คงจะพอที่จะทำให้เราไม่ได้คอลล์แล้วแหละโดยเฉพาะอิข้อสามเนี่ย แม่มมมม ฮือ ๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เป็นไรครั้งหน้าเอาใหม่ ไฟท์เท่งงงงงงงงง

แต่จะบอกว่าคุณพันทิปเค้าเริ่ดเหมือนที่ใครหลายคนว่าไว้จริง ๆ ด้วยอ่ะ คือหลังจากได้เจอตัวจริงเค้า ได้ฟังเค้าพูดแล้วเราก็เข้าใจนะว่าทำไมหลาย ๆ คนถึงชอบเค้า เห็นเค้าเป็นไอดอล ตอนแรกเรานึกว่าเค้าจะดูแก่ๆ หน่อย แต่ตัวจริงยังดูสวย ดูเป็นวัยรุ่นอยู่เลย เพื่อนเราบอกว่าวันนี้คุณพันทิปดูโทรมแล้วนะปกติสวยกว่านี้ -_-;; เรานี่แบบโหยยยยนี่โทรมแล้ว??? ตอนที่ยื่นเรซูเม่กับเค้าเราแอบอยากกระซิบบอกเค้านะว่าเราได้ยินชื่อเค้ามานานแล้วแล้วก็ดีใจมากที่วันนี้ได้เจอ แต่ไม่กล้าพูดกลัวเค้าหาว่ายัยเด็กคนนี้อยากได้คอลล์จัดรีบพูดเลียแข้งเลียขาใหญ่อะไรประมานนี้ ก็เลยเงียบๆ ไว้ดีกว่า เก็บมากริ๊ดในบล็อกแทน555+

เรื่องฮาๆ ประจำวันนี้ก็คือพอเรามาถึงบ้านปุ๊บ แม่บอกว่าแม่ซื้อก๋วยเตี๋ยวมาให้แล้วนะ เท่านั้นล่ะเรารู้ทันทีเลยว่าแม่ต้องแอบหนีไปดูหมอมาแน่ๆ (เพราะใกล้ ๆ ร้านหมอดูมีก๋วยเตี๋ยวเจ้าอร่อยอยู่) เพื่อนเราทุกคนจะรู้ว่าแม่เราชอบดูหมอมากกกกกกกกกกกกก -_- ดูบ่อยโคตร ๆ เรายังบอกเลยว่านี่ถ้าเค้ามีโปรบัตรสะสมแต้มดูครบสิบครั้งแถมฟรีหนึ่งครั้งแม่เราคงได้ดูฟรีไปหลายสิบรอบแล้วอ่ะ พอกินเตี๋ยวเสร็จแม่ก็แจ้งข่าวเรื่องที่ไปดูหมอ และแน่นอนว่าพ่อหมอก็แม่นอีกละ เค้าบอกว่าครั้งนี้เราอ่ะยังไม่ได้หรอกเจ้ากรรมนายเวรยังอยู่ แม่บอกเนี่ย แม่เปิดไพ่ขึ้นมาเป็นรูปยักษ์เลยนะ ให้ไปถือศีลเพิ่ม (เราเพิ่งถือศีล 8 มา 3 วันจ้า ใครยังไม่เคยถือน่าลองดูนะ ใจสงบขึ้นเยอะมาก จะลำบากก็ตรงที่ห้ามกินข้าวหลังเที่ยงนี่แหละ)

อ้ะ...อีกเรื่องที่ตลกก็คือหลายคนคงรู้แล้วว่าตอนนี้กาต้าร์เปิดให้ส่งออนไลน์ก่อนได้ แน่นอนว่าไอ้อ้อมไม่พลาด เราส่งเสร็จตอนประมานสองทุ่มนิด ๆ ของวันที่ 19 ส่งเสร็จก็ลัลล้าเลย ไปหาของกิน นั่งคุยกับแม่ นั่งคุยสไกป์ พอเช็คเมลล์ เอ๊ะ เมลล์ของกาต้าร์ส่งอะไรมา ตอนแรกนึกว่าเป็นเมลล์ขอบคุณที่สนใจอาชีพนี้ตอนนี้โปร์ไฟล์ของคุณกำลังอยู่ในขั้นตอนการพิจารณาบลาๆ อะไรเทือกนี้ แต่ปรากฏว่าอ่านดี ๆ เจอคำว่า regret!

ตอนนั้นแบบเห้ย??? สายตามองนาฬิกาทันที 12.19 am ของวันที่ 20 การ์ต้าไวมากกกกกกกกก เพิ่งจะสี่ชั่วโมงก็รู้ผลแล้วเหรอ แต่ตอนนั้นเราแอบฮา คือว่าแหมนี่เรซูเม่เรามันเห็นแล้วถึงขั้นต้องรีบ regret เลยใช่มั้ยยย 5555555+ จะเก็บไว้ทดก่อนสักวันก็ไม่ได้เลยเหรอออ ไวได้อีก ตลกมาก แล้วมีการส่งมาสองรอบด้วยนะ ตอนนั้นเรากำลังเม้าท์กับเพื่อนอยู่ว่าได้เมลล์ regret มา ตุ๊ง! เมลล์มาอีกรอบ ตอนนั้นแอบนึกในใจว่าเอ๊~ หรือกรรมการจะเปลี่ยนใจ แต่เปล่าจ้า regret เหมือนเดิม ฮ่วย! รู้แล้วว่าไม่ได้เฟร้ยยยย ไม่ต้องย้ำ!!! 555+

ถึงตอนนี้เราก็ขอให้เพื่อน ๆ ที่ได้คอลล์ได้ติดปีกสมใจหวังไว้และทำให้ดีที่สุดนะจ้ะะะะ ส่วนใครที่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะ สักวันต้องเป็นของเรา ขอให้โชคดีกันถ้วนหน้าทุกคนค่าาาา

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=15
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันอังคาร ม.ค. 08, 2013 6:23 am

ประสบการณ์สมัครแอร์ - Qatar Airways BKK 21-10-12

สำหรับวอล์คอินคราวนี้เราก็ทำเหมือนเดิมตาม step ของการ์ต้าจ้า คือส่ง online ไปสมัครก่อน ก็ส่งไปแบบเดิมค่ะ คือเราก็ไม่รู้่นะว่าเค้าคัดเอาจากอะไรว่าจะให้คนไหนได้ congrats email หลายคนบอกว่า "ได้ทุกคน" เพราะไม่เคยได้อีเมลล์ regret แต่ขอบอกนะว่าไม่จริง เพราะเราโดน regret มาสองครั้งแล้วจ้า อ่าห้อย T_T

ตอนได้อีเมลล์ congrats นี่กำลังนั่งอยู่ในร้านทำผมทำสีผมใหม่ นั่งหัวเราะดัง ๆ (ในใจ)อย่างสะใจ อารมณ์ว่า เป็นไงล่ะการ์ต้า regret กรูดีนัก (เราโดน regret มาสองรอบ รอบกรุงเทพกับเชียงใหม่ที่ผ่านมา) อย่านึกนะว่ากรูจะยอมแพ้ เพราะกรูหน้าด้าน ในที่สุดก็ congrats กรูจนได้ อุว่ะฮ่ะฮ่ะฮ่ะฮ่า~ (ดูมัน -_-;;)

แต่จริง ๆ แล้วคนที่ได้ invited email ก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่ไม่ได้มากนักหรอก เพราะยังไงก็ต้องไปยื่นเรซูเม่เหมือนกัน แถมได้กันตั้งเยอะแน่ะ คนที่ได้อีเมลล์คราวนี้จะได้ยื่นกับ Ms.Sumudi หรือซูมินั่นเอง ตอนแรกเราก็ไม่รู้หรอกว่านี่อ่ะคือซูมิ รู้แต่เค้าเริ่ดมาก ขนตาปลอมนางนี่ทั้งหนาทั้งยาวนึกว่ากันสาด รองเท้าห้านิ้วสีเงินดิสโก้มากกกก ผมยาวถึงก้นเลยยย

ขอเล่าไปถึงตอนที่เรายื่น cv เลยละกันนะคะ

เรา :: Good morning
กรรมการ :: Good morning, how are you?
เรา :: I'm good, thank you.
กรรมการ :: bla bla bla bla bla
เรา (ชิบหายละ ฟังไม่ออก) :: Pardon?
กรรมการ :: bla bla bla bla bla
เรา (เชร็ด... กรูตกรอบแน่) :: I'm sorry but i couldn't hear you.
กรรมการ :: So what are you doing currently, are you working or studying?
เรา (ปาดเหงื่อ) :: I'm just graduated but I just got back from traveling around europe for 1 month.
กรรมการ :: Where did you go?
เรา :: I went to Holland, down to Belgium, France and Spain.
กรรมการ :: So how old are you?
เรา :: I'm 23 years old.
กรรมการ :: Alright, Thank you.
เรา (ห๊ะ เสร็จแล้วเหรอ) :: ขอบคุณค่ะ, Thank you.

ตอนนั้นก็งงตัวเองไปเหมือนกันนะว่าทำไมพูดขอบคุณค่ะไปวะ ฮ่า ๆๆ แต่เราก็ไหว้เค้าไปด้วย ตอนนั้นสบตากันนิดหน่อยก่อนเราเดินออกมา สบตาแบบมีนัยย์อ่ะ ในใจก็แบบ อุ้ย ๆๆ มีลุ้นเว้ยเห้ยยยยยยยย แต่ตอนเดินไปหยิบกระเป๋าก็เริ่มนอยด์

ชิบหายละ จุดประสงค์เราที่บอกเค้าไปว่าเราเพิ่งไปเที่ยวกลับมานี่คือเราอยากสื่อว่าเราพอรู้วัฒนธรรมการใช้ชีวิตที่แตกต่างจากเมืองไทยบ้างนะ แล้วถ้าเคยไปเที่ยวเนี่ยภาษามันก็ต้องไถ ๆ ไปได้ในระดับนึง แต่ถ้าเค้าคิดว่าเราพูดแบบนั้นเพราะเราอยากอวดล่ะ ถ้าตอนที่สบตาเค้าตอนนั้นเป็นเพราะเค้าหมั่นไส้เราแบบว่า...อินี่ เชอะ ไปแค่สี่ประเทศทำมาอวด กรูเคยไปเยอะกว่าคุณกรูยังไม่พูดเลย ประมานนี้ คิดเยอะมาก กลัวมาก

ตอนนั้นคือไม่ใช่ไรนะ เสียดายค่าแต่งหน้าทำผม วันนี้เราไม่ได้แต่งหน้าเองค่ะ แต่แต่งกับช่าง โดนไป 700 ทั้งหน้าและหัว ซึ่งถามเรา เราไม่ชอบอ่ะ เราว่าเครื่องสำอางเค้าไม่ถูกกับหน้าเรา เราเป็นคนมีแก้ม พอยิ้มแล้วรองพื้นเค้ามันตกไปที่ร่องแก้มเรา แถมอายแชโดว์ตรงหางตาพอสาย ๆ ก็เลอะอีก แต่เราไปวอล์คอินกลับมานี่แม่เราชอบหน้าเรามากเลยนะ เค้าบอกว่าช่างให้แสงรองพื้นสวยมากกก สวยกว่าเราแต่งเองเยอะเลย -*- นานาจิตตังเนาะ

อีกเรื่องที่ประทับใจวันนี้คือตอนจะออกจากโรงแรมเจอแอร์ของการ์ต้าด้วยอ่ะ อยากจะกรี๊ด ตอนนั้นเราอ่ะไม่ทันเห็นหรอกเพราะมัวแต่มองเพื่อนอีกคนอยู่ เพื่อนอีกคนนึงเห็นก่อน เจอกันตรงหน้าประตูโรงแรมพอดี เค้าก็แบบโอ้ย สวยจังงงง เราถึงได้หันไปมอง ตอนนั้นแบบ โหย... ชุดแบบนี้ ลากกระเป๋าแบบนี้เลยที่เราอยากได้ อยากมี อยากเป็น T_T เราก็มองเค้าจนเค้าเดินออกไปหมดนั่นล่ะ พอเดินออกมาจากประตูโรงแรม กลุ่มแอร์ที่อยู่บนรถทัวร์ซึ่งเตรียมตัวจะไปสนามบินแล้วบนรถหันมาโบกมือให้กันใหญ่ เราก็โบก ๆ กลับ นาทีนั้นแบบ น้ำตาจะไหล อยากจะเกาะล้อรถตามไปด้วยเหลือเกินนน T_T

กลับมาบ้านก็ไม่ไรเลย ง่วงและหิว ลากพ่อไปกินเกาเหลาแล้วกลับมาบ้านล้างหน้า หมดสำลีไปเก้าแผ่น -___-;; เสร็จแล้วก็งีบไป

ตื่นมาเพราะมีเบอร์ 02 โทรเข้ามือถือตอน 3.28 pm ใจเต้นตึ้ก ๆ ก่อนจะกดรับ

เรา :: สวัสดีค่ะ
กรรมการ :: bla bla bla (คือเราอ่ะจำไม่ได้เองเพราะเพิ่งตื่น 5555+) Jatuporn right?
เรา :: Yes
กรรมการ :: Your number is xx and please come here on Tuesday at 10
เรา :: Ok number xx tuesday at 10 right, Thank you.

เผลอ ๆ นางจะไม่ได้ยินเราพูด Thank you ด้วยซ้ำมั้งเพราะกดวางสายไปเลย คงมีอีกหลายคนที่เค้าต้องรีบโทรไปหาอ่ะนะ แต่หลังวางสายนี่เราแอบมึนเบา ๆ... อารมณ์ว่าโห จริงเหรอวะเนี่ย มันเป็นอย่างงี้นี่เอง กรูได้คอลล์การ์ต้าแล้ว ฟินมากอ่ะ T_T ไม่เสียดายค่าแต่งหน้าทำผมแล้ววววว

มานั่งคิดดูวันนี้เราแทบไม่ตื่นเต้นเลยอ่ะ ครั้งที่ 3 แล้วนี่เนอะ คืออารมณ์ว่ามันก็ไม่มีอะไรจะเสียนี่หว่า ก็แค่ 700 ค่าแต่งหน้าทำผม (ยังไม่เลิก) แต่นอกนั้นมันก็ไม่มีไรจะเสียจริง ๆ ไม่ได้ก็เอาใหม่ จบ เออ ชิลล์ดีแท้

ก่อนออกจากบ้านวันนี้จังหวะเราเปิดประตูบ้านออกมาเห็นพระสงฆ์กำลังบิณฑบาตรก็เลยใส่บาตรสักหน่อย ใส่น้ำเต้าหู้กับปาท่องโก๋ไปสามรูปเพื่อเสริมความเป็นสิริมงคลเนาะ อย่างน้อยก็ใจชื้นขึ้นมาบ้าง T_T ขอบคุณคุณพระคุณเจ้าที่ทำให้ลูกได้คอลล์ อร๊ากกกกส์

ขอจบแบบดื้อ ๆ เนี่ยล่ะค่ะ ขอตัวไปนั่งร้องไห้ด้วยความปลื้มปิติก่อนล่ะ ใครด่ากรูเว่อร์กรูไม่สนใจละนะ ก่อนนี้ไม่เคยเข้าใจเลยว่าทำไมแค่ได้คอลล์หลายคนถึงดีใจมากมายหรือทำไมตกรอบถึงท้อแท้ ตกรอบก็ทำใหม่เซ่ แต่พอถึงเวลาจริง ๆ มันก็ไม่ได้ทำใจได้ง่าย ๆ ขนาดนั้น มันรู้สึกเหมือนเราไม่เป็นที่ต้องการอ่ะT^T

เอาล่ะ! ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าต่อจากนี้จะเป็นไง แต่เราจะพยายามทำให้ดีที่สุดนะ

ไฟท์เท่งงงงงงงงงงงงง แล้วหนูจะเกาะล้อตามพี่ ๆ แอร์สาวไปนะคะ (เพ้อออ)

ปล. ตอนนี้เราอัพบล็อกไว้สองที่จ้า อีกที่คือ msrosequartz.exteen.com ใจนึงก็อยากเลิกอัพบล็อกแก๊งค์ เพราะรู้สึกว่าปัญหาเยอะเวลาอัพแต่ก็ยังรักพี่เสียดายน้องตัดใจไม่ลงสักที ฮ่วยยย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=18

ประสบการณ์สมัครแอร์ - Qatar Airways BKK - Essay

อะโลฮ่าาาาาาาาาาา

>_< อย่างที่บอกไปในบล็อกที่แล้วว่าเราได้คอลล์แล้ว (ในที่สุดดด) วันนี้จะมาเล่าต่อว่าเกิดอะไรขึ้นนะ ฮ่า ๆๆๆ

ขอข้ามขั้นตอนการเตรียมตัวไป(อีกแล้ว)เพราะขี้เกียจ เราไม่ได้ใส่สูทไปแต่ใส่เป็นเสื้อ blouse สีชมพูแปร๋นที่เคยโพสในไดวอล์คอินการ์ต้าหน้าก่อน ๆ จ้า อยากบอกว่าเราตื่นเต้นมากกกกกกกก มากถึงมากที่สุด ตื่นเต้นถึงขนาดนอนไม่หลับ ได้นอนไปประมานสองชั่วโมงนิด ๆ ก็ต้องตื่นมาอาบน้ำแต่งตัวแล้ว T_T เราไปถึงตอนประมาน 9.15 ตอนนั้นก็มีคนมารอกันหลายคนแล้วจ้า (เค้านัด 10 โมง)

บอกตรง ๆ ว่าพอเห็นเพื่อน ๆ ที่ได้คอลล์แต่ละคนแล้วเราใจสั่นนะ เพราะหลาย ๆ คนสวยมากกก grooming เป๊ะมากกก ตอนนั้นเรายังตื่นเต้นกับการได้คอลล์อยู่นะ แบบว่า one step closer อ่ะ แล้วตอนนั้นแม่มจู่ ๆ เรารู้สึกเหมือนจะร้องไห้ขึ้นมา คือทั้งกลัว ทั้งตื่นเต้น พอเห็นคนเยอะ ๆ แล้วอยากกลับบ้าน 555+ ตอนนั้นเลยรีบชิ่งไปตั้งสติในห้องน้ำก่อน T_T พอเดินออกมาจากห้องน้ำก็เจอจูน เลยนั่งคุยกัน ซึ่งจูนก็เพ่ิงได้คอลล์ครั้งแรกเหมือนกัน พอมีเพื่อนคุยก็ลดความประหม่าได้เยอะเลย >_<

กรรมการแอบเริ่มเลทด้วยอ่ะ ตอนนั้นสิบโมงครึ่งแล้วเค้าถึงเรียกไปนั่งรวมตรงหน้าห้อง เรามัวแต่เม้าท์กะจูนกับคนข้าง ๆ เลยลืมเลยว่าจริง ๆ ควรจะไปนั่งตรงนั้นนะ - - เค้าก็อธิบายอะไรคร่าว ๆ นิดหน่อยแล้วพาเดินเข้าไปในห้อง รับสติ๊กเกอร์ที่เค้าเขียนเลขประจำตัวกับชื่อเราไว้ก่อนจะไปนั่งดูสไลด์ของ Qatar Airways ก่อนทำ essay

ด้วยความซวยที่เรามาสายตั้งแต่ตอนแรก เราเลยต้องไปนั่งหลังสุดเลยเพราะได้เข้าห้องคนท้าย ๆ T__T แล้วนั่งหลังสุดนี่แบบเซ็งมากกกกก กรรมการที่ชื่อจิลลี่เป็นคนอธิบายสไลด์ เราแทบไม่ได้ยินเลย ได้ยินเป็นบางพาร์ท บางพาร์ทก็งึมงัม ๆ (ไม่ว่าเค้านะเพราะเค้าก็พูดเสียงดังแหละ แต่ห้องมันใหญ่ แล้วเค้าก็ไม่ได้ใช้ไมค์ด้วยอ่ะ)

ตอนนั้นเซ็งอ่ะ แล้วก็สงสัยด้วยว่าเราไม่ได้ยินคนเดียวป่าววะ ทำไมคนอื่นไม่เห็นพูดไรกันเลย เลยหันไปถามคนข้าง ๆ เค้าก็บอกไม่ได้ยินเหมือนกัน ตอนนั้นนะจะยกมือหลายรอบแล้วว่าให้ช่วยพูดดัง ๆ หน่อยได้มั้ย เพราะถ้าไม่ฟังสไลด์ให้ดี ๆ ก็จะทำข้อสอบพาร์ทที่เกี่ยวกับสายการบินไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ยก -*- กลัวเด่นเกิน (นิสัยคนไทยอีกละ)

นาทีระทึกมาถึงเริ่มแจกข้อสอบค่ะ ข้อสอบจะแบ่งเป็น 2 ชุดคือ ชุด A กับชุด B ซึ่งอยากบอกว่าแบบทดสอบภาษาอังกฤษเค้าแอบง่าย(ว่ะ) ตอนแรกงงมากว่าทำไมมันง่ายจัง อารมณ์ว่าเรื่องการใช้ศัพท์เกี่ยวกับ past, present, future อ่ะ โคตรจะง่ายยยยยย

แต่พอมาข้อสอบที่เกี่ยวกับการ์ต้าเท่านั้นล่ะ เชร็ดโด้ว แกรมม่าขั้นเทพ และแน่นอนว่าคนที่แกรมม่าขั้นเทพอย่างเราก็ต้องตอบไม่ได้ 555+ มั่วเอา แต่พาร์ทนี้มีแค่ 4 ข้้อจ้า แล้วก็มีข้อคำนวนเวลาอ่ะ เรากลัวมากเพราะเราโง่เลข T_T แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี ไม่ยากเท่าที่คิด มีข้อบวกลบธรรมดาด้วยนะ อิอิ

ส่วน writing นี่เห็นว่าปกติจะบอกปากเปล่านะคะ แต่ตอนที่เค้าเดินมาแจกข้อสอบ เราแอบบอกจิลลี่ไปว่าช่วยพูดเสียงดังหน่อยได้มั้ยเพราะเราไม่ค่อยได้ยินเค้าตอนเค้าพูดเท่าไหร่ (เรากลัวไม่ได้ยินตอนเค้าบอกโจทย์ writing แถมถ้าได้ยินผิด ๆ อีกล่ะก็แย่แน่ ๆ ) เค้าเลยโจทย์ฉายเอาบนสไลด์เลย ส่วนโจทย์ก็คือ What was the challenging in your life, how did you deal with it? โจทย์ประมานนี้จ้า

ข้อนี้เราเล่าคร่าว ๆ เรื่องที่เราไป work and travel ที่ las vegas คนเดียวค่ะ ประมานว่าเราเป็นลูกสาวคนเดียว พ่อแม่ไม่อยากให้ไปเพราะเค้าเป็นห่วง และถึงแม้เราจะเคยไป work มาแล้วแต่ครั้งที่แล้วเราไปกับคนรู้จัก แต่ครั้งนี้เราไปคนเดียวแล้วไม่รู้จักใครที่โน่นเลย แล้วเราเองก็ไม่เคยอยู่คนเดียวมาก่อนด้วย ก็เล่า ๆ ไปว่าเราแก้ปัญหายังไง หลังจากกลับมาแล้วเราได้อะไรมาบ้าง ^_^

ระหว่างที่ทำข้อสอบชุดนี้ กรรมการจะคอยเรียกไปเอื้อมแตะด้วย เรานี่กลัวกรรมการเรียกแล้วจะไม่ได้ยินมาก เพื่อนข้าง ๆ เราก็น่ารักมากกก เห้นเรา panic ก็แบบ เธอ ๆ ยังไม่ถึงคิว 555+ ตอนเค้าเรียกไปเราก็ถอดรองเท้าออกก่อนเอื้อมแตะค่ะ เค้าก็ถามว่ามีแผลเป็น รอยสัก หรือไฝมั้ย เราก็บอกไปว่าเรามีไฝตรงหลังอ่ะ จบ กลับมานั่งทำต่อ (เราเดินกลับเข้าห้องไปแล้วนึกขึ้นได้ว่าลืมรองเท้าด้วยอ่ะ ฮามาก)

สำหรับการทำข้อสอบจะใช้เวลาทำประมาน 50 นาที เรานี่จับเวลาไว้เลย กลัวทำเลยเวลา เราเห็นมีบางคนทำไม่ทันอ่ะ เสียดายแทน T_T เราแอบเอ๋อ(อีกละ) กรรมการบอกว่า ข้อ B ให้ยื่นกับซูมิ ข้อ A ให้ยื่นกับจิลลี่ เราดันยื่นผิดคนซะงั้น ตอนนั้นแบบ...สาธุ อย่าจำหน้ากรูได้เลยนะ ถ้าตกรอบเพราะเรื่องกระจิ๋วแค่นี้กลับบ้านไปจะกระโดดเอาหัวโหม่งกำแพงจริง ๆ -*-

หลังจากนั้นก็ให้เวลากรรมการตรวจข้อสอบประมาน 45-50 นาทีค่ะ เราก็ออกมานั่งคุยกับจูน แต่จูนเอื้อมแตะไม่ถึงอ่ะ ขาดไปติ๊ดเดียวเอง อยากบอกว่าเราเสียดายแทนมากกกกกกกกกกกก เพราะจูนหน้าโคตรจะสวยยยยยย (ถ้าจูนได้แวะมาอ่านคงยิ้มระรื่นนนน แต่จูนสวยมากจริง ๆ) ซึ่งทุกคนลงความเห็นกันแล้วว่าถึงแม้กรรมการจะบอกว่าเทปที่แปะไว้บนกำแพงมัน 212 cm. แต่แม่งเกิน 212 ชัวร์ ๆ อ่ะ โคตรจะสูง เราเห็นยังตกใจเลย ดีนะที่เราสูงเลยเอื้อมถึง -*-

เราก็เม้าท์กับจูนเรื่องนู่นนี่นั่นไปพักนึง เห็นเพื่อน ๆ ที่เข้ารอบวิ่งกรูกันกลับเข้าห้อง ตอนนั้นใจนี่แบบเอาละเว้ยยยย จะประกาศแล้วววว ก็วิ่งดุ๊ก ๆ กลับห้อง พอถึงหน้าห้องก็หยุดวิ่งแล้วเปลี่ยนเป็นเดินอย่างสง่างาม 5555 เดี่ยวกรรมการเห็นว่าวิ่งหน้าตั้ง หลังจากนั้นก็ประกาศผลแล้วววว กริ๊ดดดดด

นาทีนั้นเรานั่งเอามือประสานบนโต๊ะ หลับตา แบบว่าพ่อแก้วแม่แก้วช่วยหนูด้วยยย พระพรหมขาช่วยลูกช้างด้วยยยพอได้ยินเบอร์ 63 เท่านั้นแหละ ตัวกระตุกกก เลขของข้าาาาาาาาาา ซิกตี้ตรี~ แล้วหลังจากนั้นจิลลี่ก็ทวนเลขอีกรอบ แล้วก็พูดทำนองว่าให้อยู่ต่อนะ

ทีนี้ดันมีคนในห้องมึน อารมณ์ว่าตกลงคนที่ไม่ได้เลขคือคนที่ได้ใช่มั้ย เราก็แบบ อ้าว T_T กรูนึกว่ากรูได้ หรือกรูฟังผิด ตกลงว่ายังไง จิลลี่เห็นคนงงกันก็เลยบอกว่าคนที่ไม่ได้ยินเลขตัวเองให้ say good bye กับเพื่อนแล้วคราวหน้าให้พยายามใหม่นะ ตอนนั้นถึงแม้จะทึ่ง ๆ ที่ผ่านแต่ในใจเรานี่ก็แอบกริ๊ดอ่ะ เข้ารอบ group discussion แล้วววววววว >_____

อื้อหือ นี่ขนาดเล่าแค่ตอนทำ essay นะ ยังยาวขนาดนี้ เดี๋ยวเรามาเล่าเรื่อง group discussion ต่อบล็อกหน้าแล้วกัน หนีไปนอนก่อนล่ะ จะตีสองแล้วววว พรุ่งนี้มีเรื่องต้องทำเยอะเลย T_T เหนื่อยยยยยยยยยย

ปล. บล็อกที่แล้วเห็นมีคนบอกว่าจำเราได้ด้วย ขอบคุณนะคะที่จำกันได้ ^___^ อยากบอกว่าถ้าเจอกันก็ทักกันได้น๊าาาาาา~ แต่ถ้ากลัวเรากัดก็ไม่เป็นไรรรรร~ เอ๊ะ -O-;;

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาอ่านอีกเช่นเคยยยย

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=19

ประสบการณ์สมัครแอร์ - Qatar Airways BKK - Group Discussion

ต่อกับรอบกรุ๊ปค่ะ บล็อกนี้สั้น รีบอัพจะรีบไปนอน พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้าอีก

หลังจากเรารู้ว่าเราเข้ารอบ group discussion แล้ว กรรมการก็ให้เราออกไปนอกห้อง ซึ่งคนที่เข้ารอบกรุ๊ปเยอะมากกก ประมานยี่สิบกว่าคน แบ่งเป็นสองกลุ่มเอาเก้าอี้มาแบ่งเป็นครึ่งวงกลมสองวง แล้วกรรมการก็ให้โจทย์ โจทย์ก็คือให้เราคิดแบรนด์น้ำหอมของการ์ต้า กลิ่นอะไร ใครเป็นพรีเซ็นเตอร์ให้ ทำไมถึงจะเอาพรีเซ็นเตอร์คนนี้ ชื่อน้ำหอมอะไร (มีอีกแต่เราจำไม่ได้ละ)

กลุ่มเราก็เมามันส์กับการนั่งนึกพรีเซ็นเตอร์จนลืมเรื่องอื่นไปเลย มีทั้ง lady gaga, angelina jolie อันนี้เราเสนอเอง ใครอีกน้อ paris hilton มีคนเสนอมาริโอ้ด้วยนะ คุยกันไปคุยกันมาก็ให้โหวตกันเพราะมันเริ่มกินเวลาเยอะแล้ว เราดันยกมือผิดตอนเค้าให้โหวต ดันไปยกมือเลดี้กาก้าทั้งที่เราเสนอ angelina jolie พอถึงคิวโหวต angelina jolie เราเลยแกล้งพูดว่า can i vote 2 times? T_T แถมาก 555+

เวลาผ่านไปห้านาที กรรมการบอกหมดเวลา กลุ่มเราเพิ่งเลือกพรีเซ็นเตอร์เสร็จ ยังตกลงเรื่องชื่อไม่สำเร็จ เวรรรรรร เค้าจะหาว่าเรา manage เวลาไม่ดีหรือเปล่าเนี่ยยย

หลังจากนั้นจิลลี่ก็ถามบางคนให้พูดสรุปค่ะ เค้าเรียกเป็นคน ๆ เลยนะ น่ากลัวมาก กลัวโดนเรียก แต่เรารอดอ่ะ ไม่โดน อาจจะเพราะเค้าเห็นว่าเราเองก็พูดบ้างตอนทำกรุ๊ป แล้วเค้าก็ให้พักห้านาทีก่อนให้กลับเข้าห้องค่ะ ตรงนี้ต้องรักษาเวลาดี ๆ นะคะ เค้าบอกห้านาที ก็คือห้านาที คอยมองตามเพื่อน ๆ ไว้ เพราะถ้ามาไม่ตรงเวลาเค้าจะถือว่าไม่รักษาเวลา จากนั้นจิลลี่บอกจะประกาศผลแล้วนะ 1,2,4บลา ๆๆๆ ประกาศออกมาเยอะมากกกกกกก จนกระทั่ง 63! เราก็เฮ้ยยยย มีเลขเราด้วย ตอนนั้นเรานี่เสียวสันหลังวาบเลย กรูตกรอบป่ะเนี่ยยยยย

นาทีนั้นก็เอาอีกละ ทุกคนหันมามองกันเอง คืองงกันอีกว่าตกลงมีเลขนี่คือเข้ารอบหรือตกรอบ จิลลี่บอก โอเค คนที่มีชื่อคือคนที่ได้นะคะ

.
.
.

อร๊ากกกกกกกส์ กริ๊ดดดดดด โล่งงงงงงงงง เราหันไปมองหน้ากิ๊ฟ (เพิ่งรู้จักกันตอนทำรอบกรุ๊ปเนี่ยแหละ) ว่าได้แล้วเว้ยเห้ยยยยยยยยย เข้าไฟนอลแล้วววววววววว แต่คนเข้าไฟนอลเยอะมากเลยค่ะ รอบของเรามีทั้งหมด 18 คน ไม่รวมรอบอื่น ๆ อีกนะ เยอะไปมั้ยอ่ะะะ

หลังจากนั้นจิลลี่ก็แจกฟอร์มและใบดีแคลร์พวกไฝฝ้ารอยสักแผลเป็นมาให้ มีใบกฏการ์ต้าด้วยค่ะ ให้เอาไปอ่าน คาดว่าจะออกสอบนะ เราอ่านไปแล้วหน่อยนึงงงง

ต่อไปเป็นรอบไฟนอลแล้วววว วันพรุ่งนี้แหละ โชคดีที่เราได้เวลาเตรียมตัวค่อนข้างเยอะแต่เราไม่ได้เตรียมตัวไรเลยนะมัวแต่นั่งดูแรงเงาย้อนหลัง ว๊ากกกกก

จะหมู่หรือจ่าก็คราวนี้แหละไอ้อ้อมเอ้ยยยยยย ขอให้ได้ทีเถอะ ไม่อยากกลับไปเริ่มต้นใหม่แล้ว เดี๋ยวเรากลับมาแล้วจะมาอัพบล็อกเล่าให้ฟังน้าาาาาา

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=20

ประสบการณ์สมัครแอร์ - Qatar Airways BKK - Final Interview

กลับมาเล่าเรื่องไฟนอลวันนี้จ้า (26/10/12) รีบมาอัพบล็อกเพราะต้องหาทางระบายออกหน่อยไม่งั้นไม่ไหวแน่ ๆ เก็บกดตายยยย

หลังจากเสร็จรอบ group discussion แล้วเราเลือกสัมภาษณ์วันที่ 26 ตุลา เวลา 11 โมงจ้้า ซึ่งเรามีเวลาเตรียมตัวตั้งสองวันก่อนถึงวันไฟนอล ตอนนั้นก็กะว่าเวลากำลังดีนะไม่ต้องตื่นเช้ามากมีเวลาละเมียดละไมกับตัวเอง ไม่เร่งรีบ

สองวันก่อนไฟนอลเราก็ทำนู่นทำนี่ไปเรื่อย ทั้งถ่ายรูปไฟนอล ถ่ายเสร็จก็แวะไปหาเสื้อตัวในที่ยูเนี่ยนมอลล์แล้วก็แวะไปตามหาลิปสติกสีแดงของ nyx เพราะไปลองทาที่ร้านถ่ายรูปแล้วสีสวยมากก แม่บอกว่าเข้ากับหน้า เค้าไม่ชอบเวลาเราทาปากสีชมพูสด ๆ อ่ะนะ เค้าบอกเหมือนคนปากเบิร์น-*-เลยต้องรีบไปตามหาก่อนจะลืม

ก่อนนอนเราก็ตั้งนาฬิกาปลุกไว้สองรอบ 5.45 และ 6.15 ปกติจะตั้งเยอะกว่านี้นะแต่ก่อนนอนแฟนบอกว่าจะปลุกเลยตั้งแค่นี้จะได้มีเวลางัวเงียหน่อย

ปรากฏว่าตอนที่เรากำลังนอนหลับฝันหวานนั่นเองได้ยินเสียงแฟนเราตะโกนผ่านskype

แฟน :: อ้อมมมม อ้อมมม

เรา :: อืมมมมม วอททททท

แฟน :: wake up! it's half past eight!

เรา :: what!?!?

ตอนนั้นยังไม่ตื่นดีหรอกแต่พอบอกแปดโมงครึ่งแล้วเท่านั้นล่ะเด้งตัวแทบไม่ทัน

พอมองนาฬิกาแล้วเราแบบอยากจะกริ๊ดดดดดดดดดดดดด!!! แม่งแปดโมงครึ่งแล้วจริง ๆ ด้วย แล้วเรานัดช่างแต่งหน้าไว้ตอนแปดโมง ตอนนั้นแอบนอยด์แฟนอ่ะว่าแม่มบอกจะปลุกกรูไม่ยอมปลุก 555+ แฟนก็แบบ อ้าวก็ได้ยินเสียงนาฬิกาปลุกตอนเกือบ ๆ หกโมงเลยนึกว่ายูตื่นแล้วจะมาโทษเค้าไม่ได้นะ ตอนนั้นเราก็แบบ ช่างเถอะรีบโทรไปบอกพี่ช่างแต่งหน้าพี่เค้าก็น่ารักมากคือเค้าอ่ะมีธุระต้องไปข้างนอกต่อแต่บอกให้เรารีบมา จะรอ

ระหว่างที่เรากำลังโกยของใส่กระเป๋าก็มีเบอร์โทรแปลก ๆ มาอีกเรามองเบอร์แล้วก็เริ่มนิ่งละเหมือนเริ่มรู้ชะตากรรมตัวเองว่าจะเกิดอะไรขึ้นแต่ขอให้ตัวเองคิดผิด

เรา ::ฮัลโหล

ซูมิ ::hello, this is Jatuporn right?

เรา ::yes.

ซูมิ ::can you come here for the interview earlier maybe about 10 or 10.15maybe 10.30

เรา(อ๊ากกกกกก กรูว่าแล้ว):: i'm not sure if i'm gonna make it because i'm actually just gotup.

ซูมิ ::it's ok, if you arrive here at 10.15 is fine.

เรา ::ok

ตรู๊ด ตรู๊ด ตรู๊ด ซูมิกดวางสายไปแล้ว

อิแฟนเรามองเราที่ทำหน้าเหวอกับชีวิตก็ถามวอท วอท เพราะรู้แหละว่าเป็นกรรมการโทรมาได้ยินเราคุยเป็นภาษาอังกฤษไงพอเราบอกว่ากรรมการบอกให้ไปก่อนเวลาชั่วโมงนึงเท่านั้นแหละฮีหน้าเสียเลย มีการบอกรู้สึกผิดด้วยที่ไม่ได้ปลุกเรา

หลังจากนั้นเราก็รีบโทรหาพี่ช่างแต่งหน้าอีกรอบบอกพี่คะ หนูไปไม่ได้แล้วค่ะกรรมการเพิ่งโทรมาเปลี่ยนเวลาสัมภาษณ์ไฟนอลให้เร็วกว่าเดิมครึ่งชั่วโมงสรุปเราก็ต้องแต่งหน้าเองทำผมเองหมดเลย ฟอร์มก็ยังกรอกไม่เสร็จด้วยเหลืออีกนิด ๆ หน่อย ๆ

ขอบคุณแม่มากๆที่เอาเอกสารไปถ่ายเอกสารให้และมาช่วยทาครีมกลบร่องรอยอารยธรรมบนขาให้ลูกสาวเพราะลูกสาวมือไม่ว่างเลยนั่งโบกรองพื้นเองยิก ๆแต่งหน้ายังไม่เสร็จก็มาทำผมก่อนเพราะจะไม่ทันแล้ว

ทำผมเปลี่ยนเสื้อผ้าเสร็จเราเอามาสคาร่า ที่ดัดขนตาลิปสติกใส่กระเป๋าติดไปด้วยแล้วไปแต่งหน้าต่อบนรถบอกพี่คนขับว่าคะขึ้นทางด่วนเลยค่ะ!แต่ขนาดบนทางด่วนรถก็ติดนรกไม่ต่างกับทางไม่ด่วนเท่าไหร่เลยเราก็คอยมองนาฬิกาตลอด โอ้ยจะทันมั้ยยย

แต่ก็ยังมีกะใจจะถ่ายรูปนะจ๊ะ 5555555555555+

ที่เห็นใส่สูทเพราะเรารู้สึกว่าใส่สูทแล้วมันดู professional กว่า เพราะเสื้อตัวในที่เราเพิ่งซื้อมาระบายมันเยอะมาก เลยใส่สูทแหละ play safe ดี

ขออวดหน่อย กว่าจะได้ไอ้ฟอร์มนี่มากรอกนี่ลำบากมากเลยนะ เลือดตาแทบกระเด็น!

ลงจากรถปุ๊บก้มมองนาฬิกา จะบอกว่าเราไปถึงตอน 10.15 พอดีเป๊ะ! บร๊ะเจ้า!รีบเดินขึ้นไปชั้นสองทันที ตอนนั้นไปถึงมีคนรอคิวสัมภาษณ์ก่อนอยู่แล้วคนนึงค่ะ พอคนที่เพิ่งสัมภาษณ์เสร็จเดินออกมาก็อ้าวรู้จักกันนี่ ก็เลยคุยกับเค้าแป๊บนึงเค้าบอกว่าของเค้าได้สัมภาษณ์ตอน 11.30 แต่กรรมการโทรบอกให้มาก่อนเวลาเหมือนกัน โชคดีที่เค้ากำลังแต่งหน้าแต่งตัวอยู่เลยมาได้ไว

คนที่มาสัมภาษณ์ก่อนหน้าเราเค้าพาคุณแม่ไปด้วยค่ะ เราไม่รู้ว่าสัญชาติอะไรแต่หน้าดูออกแขกๆ หน่อย ผิวเข้มทาปากแดงสวยมาก พอเค้าสัมภาษณ์เสร็จเดินออกมาคุณแม่เค้าบอกว่า"นั่นยังไม่ถึงห้านาทีเลยนะ” คือไวมากกกจริง ๆ

อย่างว่าแหละเพราะเท่าที่เราถาม ๆ มารอบนี้เค้าเอาเข้าไฟนอลประมาน 60 คนได้ เยอะมากกกกกกก กรรมการเลยอยากจะทำเวลาเพื่อนเราที่ไปสัมภาษณ์เมื่อวานนี้ก็โดนเหมือนกัน เราถึงได้บอกว่าก่อนรับสายซูมินี่เราทำใจเลยว่าขอให้อย่าให้เป็นอย่างที่เราคิดด้วยเถอะ ฮืออออ

ขอเล่าตอนถึงคิวสัมภาษณ์ของเราเลยก็แล้วกันนะ ตอนนั้นกรรมการอีกคนที่ชื่อจิลลี่เดินออกไปไหนไม่รู้ให้เรานั่งสัมภาษณ์กับซูมิคนเดียว เค้าก็ถามคำถามเราโดยเบสจากประสบการณ์การทำงานของเราที่เขียนใส่ในฟอร์มไป ซึ่งเราก็ตอบได้นะไม่มีปัญหาเพราะฟังออก แอบแปลกใจเหมือนกันที่ตัวเองสติดีเกินคาด ตอบได้ทุกคำถามเลย (แต่จะตรงคำถามมั้ยนี่อีกเรื่องนะ 555+)

หลังจากนั้นซูมิก็ถามเราว่ามีอะไรจะถามมั้ยเราก็บอกว่าขอบคุณมาก ๆเลยสำหรับโอกาส ประมานนี้

แต่ยังไม่จบแค่นั้น เพราะอยู่ดี ๆ ซูมิก็ยื่นหน้าเข้ามาใกล้แล้วจ้องหน้าเรา เรานี่แบบเอาแล้วไงงงงงงงงงง อย่านะเว้ยยยยยยยย คือหน้าเราไม่เนียนอ่ะมีหลุมสิวบ้าง ถ้าไม่ส่องไฟหรือจ้องใกล้ๆ ก็เห็นไม่ชัดหรอกแล้วเค้าก็ถามเราทำนองว่านี่อะไร T____T แม่มเอ้ยยยยย ตอนแรกนึกว่าจะรอดแล้วแท้ ๆ โดนถามจนได้

เราก็บอกว่าสมัยก่อนอ่ะเราเป็นสิวไปหาหมอให้หมอฉีดยาให้แล้วหมอฉีดยาให้เยอะเกินมันเลยเป็นหลุม แต่ตอนนี้เรากำลังรักษาอยู่นะ เค้าก็บอกเราว่า please take care of your skin แล้วบอกเราให้ออกไปก่อนระหว่างรอจิลลี่เพราะเค้าจะให้จิลลี่มาดูหน้าเราอีกทีนึง

ตอนเดินออกมาเราก็กริ๊ดดดดดด ชิบหายแล้วววววว แต่ทำอะไรไม่ได้และก็เดินออกมารอหน้าห้องสักพักจิลลี่ก็มา เราเลยบอกจิลลี่ว่าซูมิบอกให้ไอมารอหน้าห้องเพราะจะให้ยูดูหน้าไออ่ะ จิลลี่ก็แบบ โอเค แป๊บนึงนะ แล้วเค้าก็กลับเข้าไปในห้องพักนึงก็ออกมา บอก come!

เราเดินเข้าไปในห้องใจสั่น ๆ เห็นจิลลี่ยืนอยู่ริมหน้าต่างที่มีแสงอาทิตย์เจิดจ้า...อาห์ กรูไม่รอดแน่แล้วก็เลยช่างเถอะ เดินไปยืนตรงหน้าจิลลี่จิลลี่ก็ส่อง ๆ แล้วบอกโอเคเรียบร้อยแล้ว เราก็บ๊ายบายเค้าบอก have a nice day แล้วเดินออกมา

เสร็จปุ๊บก็โทรบอกพ่อ พ่อถามเป๊นไงบ้าง ก็ตอบไปว่าไม่รู้ดิT_T คือเราไม่รู้จริงๆ อ่ะว่าเค้าคิดอะไรอยู่กลับมาบ้านก็นอยด์แดก

ถึงตอนนี้เราก็ยังเครียดอ่ะนะ คิดว่าถึงแม้ว่าเราจะคิดว่าเราตอบคำถามได้ดี ไม่มีตะกุกตะกัก แต่เราก็ไม่รู้ว่าคำตอบของเราจะดีพอสำหรับกรรมการไหม หลายอย่างมาก คิดไปอีกว่าถ้าเราไม่ผ่านเพราะหลุมสิวล่ะจะทำยังไง เพราะเท่าที่รู้มาคือการ์ต้าจะชอบคนหน้าใส ๆ เนียน ๆ ก็อดที่จะด่าตัวเองไม่ได้อีกว่าทำไมตอนที่เค้าทักเรื่องหลุมสิวเราถึงไม่เงียบไปนะ ไม่น่าไปพูดชี้โพรงให้กระรอกเลยยยย โอ้ย หลายอย่างอ่ะ

เอาเป็นว่าตอนนี้เราก็ทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะนอกจากรอผลจากทางอีเมลล์ซูมิบอกว่าจะให้เวลาประมานสามอาทิตย์ ซึ่งคงเป็นสามอาทิตย์ที่โคตรจะทรมาณเพราะขนาดนี่ผ่านมายังไม่ถึงหนึ่งวันเรายังรู้สึกเหมือนผ่านมาเป็นปีแล้วเลยอ่ะ แง แง

พรุ่งนี้จะแวะไปเอารูปถ่ายไฟนอลเพราะวันนี้ส่งให้กรรมการไม่ทัน เสร็จแล้วก็คงจะแวะไปไหว้พระพรหมสักหน่อย เดือนที่แล้วเราไปบนกับท่านเอาไว้ว่าจะไปย้ำกับท่านอีกรอบเผื่อท่านลืมฮ่า ๆๆๆๆ

ใครที่กำลังรอผลการ์ต้าขอให้โชคดีกันถ้วนหน้าจ้าาาาาาา ส่วนใครที่กำลังพยายามกับสายนี้ก็ขอให้สู้ ๆ นะคะ ถ้าเราไม่ผ่านไฟนอลก็อาจจะได้เจอกันตอนวอล์คอินอีกนะ 5555555555+ แต่ขอให้ผ่านเถอะะะะะะ เหนื่อยแล้วววววววว ไม่อยากวอล์คอินแล้วววววววว แว๊กกกกกกกกก (เป็นบ้า)

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=22
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันอังคาร ม.ค. 08, 2013 6:36 am

Walk in QR 25 Nov. 2012 @ Bangkok
โดย น้องป่าน

https://docs.google.com/file/d/0B1yk3A8 ... edit?pli=1
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันอังคาร ม.ค. 08, 2013 6:37 am

คำถามที่ถามใน VDO Interview
โดย Poonnapha Kothong

5 คำถาม 11 นาทีเอง ข้อละประมาณ 2 นาที จ๊ะ
1. What qualities u have that make u a five star cabin crew?
2. What the biggest challenge u have faced in ur life?
3. Tell us about a time u had to help a team member reach a goal?
4. what do u like about ur own culture?
5. U have 2 mins to add any further comments u may have.

เค้าส่งไปแระ คิดจะพูดอย่างดี แต่เอาเข้าจริงเอ๋อเลย มั่วซั่วเลยจ้า พี่แพรสุดสวยช่วยด้วยย ฮ่าๆ สนุกดี ไม่เคยทำ i do the best i could.

ที่มา : http://www.facebook.com/ComeFlyWithMeBy ... ts&fref=ts

เพิ่มเติม viewtopic.php?f=18&t=80826
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันเสาร์ ม.ค. 12, 2013 8:07 am

แนะแนวทางการตอบคำถาม VDO Interview พร้อมตัวอย่างคำตอบ
Qatar Airways online interview, How to

โดย: LitaParis (Air-Islto-Ry ... แอร์ตอหลี), วันที่ : 11 มกราคม 2556

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... 1&gblog=33
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันอังคาร ก.พ. 12, 2013 6:55 am

VDO Interview

โดย JBJibby » วันอาทิตย์ ม.ค. 27, 2013 8:26 am
Video interview เรียบร้อยแล้วค่ะเมื่อวาน แอบประหม่าเล็กน้อย แต่สู้ตายค่ะ :)
คำถามที่เจอคือ

1. Can you tell us about what you know Qatar Airways?
2.Tell us about the time where you had to make a difficult decision under pressure?
3. What unique qualities or abilities would you bring to the role of cabin crew?
4. What kinds of people do you like working with?
5. คุณมีเวลา 2 นาที อยากจะแนะนำอะไรเพิ่มเติมไหม ?

โชคดีทุกท่านค่ะ :)

viewtopic.php?f=51&t=80791&start=12
ชูใจ

โพสต์โดย ชูใจ » วันพฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2013 10:54 am

รวมทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับการสมัครแอร์
posted on 11 Nov 2012 21:44 by paint125466
All About Cabin Crew Interview

หลังจากไปสัมภาษณเสร็จสรรพ์เรียบร้อย บจ.ก็อยากจะมาแชร์ประสบการณ์
ให้เพื่อนๆที่มีฝันเดียวกันได้รับรู้ เผื่อคนที่ยังกล้าๆกลัวๆ ไม่รู้จะไปดีไหม
ต้องเตรียมตัวยังไง ซื้อเสื้อผ้าที่ไหน สงสัยว่าขั้นตอนเป็นอย่างไร
จะได้มีข้อมูลไว้ประกอบการต้ดสินใจเพิ่มขึ้น

ต้องบอกก่อนว่าบจ.เองก็ไม่ได้มีประสบการณ์การสมัครอะไรมามากมาย
เคยไป walk-in ที่การ์ต้ารอบนึง แล้วมาอีกครั้งก็ที่นี่เลย
แต่อยากรวมข้อมูลสำคัญๆที่ตัวเองเคยหาไว้มานำเสนอ
ผิดถูกยังไงก็ต้องขออภัยไว้ณที่นี้นะจ้ะะะ

การเตรียมตัว

1.เอกสาร

**เตรียมเอกสารทุกสิ่งอย่างทั้งในรูปแบบกระดาษและไฟล์ในคอมพิวเตอร์นะจ้ะ
***บางที่ต้องการเอกสารมากน้อยต่างกัน เอาให้ดีก็เตรียมไว้ให้หมด พร้อมเสมอ
เวลาสมัคร ก็ดูแค่ว่าสายการบินนั้นเอาอะไรมั่ง แล้วค่อยหยิบออกมา
บจ.ขอบอกไว้เลยว่า เตรียมเอกสารนี่เหนื่อยสุดละ
ทางที่ดี ขอให้เตรียมสิ่งต่างๆต่อไปนี้ไว้หลายๆชุดยิ่งดี

- บัตรประชาชน
- ใบสำเร็จการศึกษา หรือ ทรานสคริปก็ได้
- ใบเกิด (ส่วนใหญ่ไม่ใช้)
- สำเนาทะเบียนบ้าน (ส่วนใหญ่ไม่ใช้)
- ผลโทอิค*
- เรซูเม่* (resume or CV)
- พาสปอร์ต* (เวลาถ่ายเอกสารก็ถ่ายหน้าที่มีหน้าสวยๆของเรานะ)

*โทอิคกับเรซูเม่กับพาสปอร์ตสำคัญมากกกกก ทำไว้แต่เนิ่นๆจะดี เพราะอย่างพาสปอร์ตมันต้องใช้เวลากว่าจะได้ เกิดปุปปัปมีสายการบินรับสมัครแล้วยังไม่ได้ไปทำ ก็อาจจะชวดได้

เรซูเม่ - เวลาใส่ความสามารถอะไรก็ดูที่มันเกี่ยวกับงานบริการนิดนึงนะจ้ะ ไม่จำเป็นต้องใส่ลงไปหมดทุกอย่าง

พาสปอร์ต - ใครยังไม่ได้ทำ ก็ไปทำซะนะจ้ะ เอาไปแต่ตัวกับบัตรประชาชน พร้อมเงินสด 1,000 บาท สถานที่ ต้องแล้วแต่สะดวก แต่บจ.ทำที่เซนทรัลบางนา ชั้นใต้ดิน

โทอิค - สามารถโทรไปจองที่นั่งสอบได้ทุกวัน จันทร์ถึงเสาร์ จองล่วงหน้าหนึ่งวันจะดีมาก ค่าสอบ 1,500 บาท สำนักงานอยู่ตรงอโศก แถวตึกแกรมมี่ นั่งรถไฟฟ้าไปลงอโศกแล้วต่อมอไซค์ บอกไปตึก bb building สำนักงานอยู่ชั้น 19 ห้อง 1907 สอบเสร็จก็ไปรับผลได้ในวันถัดไปเลยจ้า รวดเร็วทันใจ Tel. 02-260-7061
(บางสายการบินใช้ผลโทอิค บางที่ไม่ใช้ แต่ไปสอบเผื่อไว้ก็ดี ให้ได้600ขึ้น ข้อสอบมันไม่ได้ยากขนาดนั้น ไม่ต้องเสียเงินไปเรียนติวหรอก เชื่อบจ. ซื้อหนังสือมาอ่านก็พอ เราซื้อหนังสือชื่อ Complete Toeic by Edward William Guertin มาอ่าน ดีมาก รวมทุกพาร์ทในเล็มเดียว หน้าปกเป็นผู้หญิงเท้าคาง ข้างในมีซีดีฝึกฟังให้ด้วย แต่ว่าเป็นหนังสือภาษาอังกฤษนะ ที่ิฺฺB2S มีขาย ดีที่ว่ามันไม่เหมือนพวกเล่มอื่นๆที่แยกพาร์ทนึงเล่มนึง ประสาท จะแดกเงินกูท่าเดียว) >> ป.ล. สายการบินตะวันออกกลางไม่ต้องใช้ผล TOEIC

*แนะนำเพื่อนไป เพื่อนก็บอกหนังสือช่วยได้มากกก
รับประกันความพึงพอใจจากเบญจาเอง :D

2. รูปถ่าย

รูปที่ต้องมีคือ
- รูปถ่ายเต็มตัว 6*4 นิ้ว และ
- รูปถ่ายหน้าตรงขนาด 2 นิ้ว (passport size)

คือจริงๆจากที่ดูๆมาแล้ว ถ่ายที่ไหนก็ได้หมดแหละจ้ะ
เอาที่ถ่ายออกมาแล้วดูดี เราพอใจก็พอ
แต่ถ้าให้แนะนำจากประสบการณ์ที่บจ.ไปถ่ายมา
ก็ต้องเป็นที่ Photolista
รูปออกมาสวยมาก (อันที่จริงแล้วพี่เค้าช่วยรีทัชให้ 555+)
เวลาไป ก็ไปแต่ตัว หน้าโล้นๆ คีบแตะช้างดาวไป
ที่สตูดิโอเขามีช่างแต่งหน้าและชุดสูทให้เลือกเสร็จสรรพ (แต่มีเฉพาะสูทผู้หญิงนะจ้ะ)

ราคาค่อนข้างสูงนิดนึง แต่คือที่ดังๆเดี๋ยวนี้ก็สูงแบบนี้กันหมด
ถ้าถ่ายฉากเดียว(หมายถึงพื้นหลังสีเดียว) ก็ 1,990 บาท
ถ้าสองฉาก(ทั้งสีขาวและน้ำเงิน) ก็ 3,490 บาท
*บจ.ถ่ายฉากขาวฉากเดียว แล้วให้เพื่อนที่เรียนโฟโต้เปลี่ยนแบกกราวน์ให้ ชนะเลิศศศ :D

สำหรับคนที่ยังไม่มีสูทหรือแต่งหน้าไม่เก่ง นี่ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
แต่ถ้ามีสูทแล้ว แต่งหน้าทำผมเองได้ ถ่ายร้านสตูดิโอทั่วไป ประหยัดเงินไว้จ่ายอย่างอื่นดีกว่าจ้ะ
ยังมีให้จ่ายอีกเยอะะะ

ปล.ร้านดังๆที่บจ.เคยรวบรวมข้อมูลไว้มีดังนี้

1. Photolista (ขโมยรูปในเว็บเขามา )

2. Suthasinee (ที่นี่พี่สาวบอกถ่ายสวยแต่งหน้าให้ด้วย แต่แอบสว.(สูงวัย)เล็กน้อย )

3. Airmade (ที่นี่เขาเป็นสถาบันสอนแอร์ด้วย)

4. Cyber photo Siam Square (อันนี้เห็นเค้าบอกมาว่าดีเหมือนกัน แต่ถ้ารูปตัวอย่างมาไม่ได้จริงๆ)

3. สูท

จะซื้อสำเร็จหรือจะตัดก็แล้วแต่งบจะอำนวยจ้ะ
แต่ถ้าตัดก็มีข้อดีข้อเสียคือ ถ้าตัดดีเข้ารูปก็สวยไปเลย
แต่ถ้าตัดไม่มี ทรงออกมาไม่เหมาะกะสัดส่วนเรา เวลาไปแก้ก็อาจจะยากนิดนึง
ต้องเลือกร้านที่ไว้ใจได้

แต่ถ้าร้านสำเร็จสวยๆ ตามสยามมีหลายร้าน แต่ราคาจะค่อนข้างสูงนิดนึง
ประมาณ 2500-4000 ไม่น่าเกินนี้
บางคนบอกแถวอนุเสาวรีย์มีสูทสวยและถูก แต่บจ.ไม่เคยไป เลยไม่รู้ว่าดีแค่ไหน

สยามร้านดังๆที่มีคนเคยมารีวิวไว้ก็มี

1. ร้าน V-sign ลิโด้ ซ.3 Tel: 02-252-1889 เรามีสูทร้านนี้ ทรงก็สวยดีนะ พนักงานใจดี เป็นกันเอง

2.ร้านวิจิตร L-5 ลิโด้(หลังร้านหนังสือดอกหญ้า) Tel: 02-658-1806

3. ร้าน Moda Suit A22 ลิโด้ ซ.3 085-913-9992 Tel: 02-658-1806
ส่วนสีสูท ไม่จำกัดจ้า จะขาว ดำ เทา แดง ม่วง ฟ้า บานเย็นอะไรก็ได
ใส่ได้ทุกสี เอาสีที่เราใส่แล้วดูดี เกิด เกิด
*บางคนเขาใช้เทคนิคว่าถ้าไปสายการบินสีอะไรก็ใส่สีนั้น
เช่นไปการ์ต้าก็แดงเถือกไปเลย หรือไปสายการบินแแถบเอเชียคิกขุ ก็ใส่สีหวานๆพาสเทล อะไรแบบนี้
แต่บจ.ว่าเรื่องสีสายการบินเขาไม่ซีเรียส
ใส่สีที่เรามั่นใจไปจะดีที่สุด

เสื้อตัวในนั้น เลือกเอาที่ใส่คู่กับสูทเราแล้วสวย
จะเกาะอก เสื้อเชิร์ต เสื้อคอจีน คอเต่า คอปิดอะไีรก็ใส่ไป แต่อย่าใส่ให้คว้านลึกเห็นนมต้มเป็นพอ
*แต่บจ.ว่าเสื้อเรียบๆจะดี ไม่ต้องประดับมุก ฝังเพชร ถมลูกไม้อะไรมากมาย

4. อุปกรณ์เสริมต่างๆ (เครื่องประดับผม รองเท้า กระเป๋า ต่างหู นาฬิกา)

รองเท้า - คัทชูปิดหน้าปิดหลังแบบเรียบ สีเอาให้เข้ากับสูท สูทเข้มรองเท้าเข้ม สูทอ่อนรองเท้าอ่อน
ความสูงควรอยู่ที่ประมาณ 2.5-3 นิ้ว ไม่ควรใส่แพลทฟอร์มและส้นเข้มเล็กๆ มันดูไม่สุภาพ

ถุงน่อง - ใส่ไปดูเรียบร้อยกว่า ถ้าเขาจะดูขาก็ค่อยถอดออกเอา

กระเป๋า - แนะนำให้ใช้ประเป๋าเรียบๆ สีเข้ากับรองเท้าจะดี
ใบขนาดพอดีๆ ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป
ที่สำคัญ ไม่ควรถือกระเป๋าแบรนด์เนมจ๋า
ปราด้าแอร์เมสไปกรรมการอาจข้องใจว่าอีนี่ลูกคุณหนูไปจะขัดส้วมได้ไหม

ต่างหู - งดเว้นห้อยระย้า มุกหรือเพชรเม็ดเล็กๆน่าจะพอ และขอแค่รูเดียว

สร้อยข้อมือ - ไม่ต้องใส่ไปดีกว่า

แหวน - แหวนแฟชั่นไม่เอา แหวนนิ้วนางข้างซ้ายมีแล้วก็ไม่เอา เขาจะเอาคนโสด

นาฬิกา - เรือนเล็กๆ เรียบๆ ไม่ต้อง ROLEX

เครื่องประดับผม - จะใส่เนทก็ได้ แต่ไม่ค่อยมีใครเขาใส่กัน ถ้าจะหาอะไรไว้ติดปิดรอยแยกผมก็เลือกอุปกรณ์ติดผมที่มันสีโทนเดียวกับผมเรา ดำหรือน้ำตาลเข้ม

5. เล็บ ฟัน หน้า ร่างกาย

เล็บ - ตัดให้สั้น ดูสะอาดสะอ้าน เฟรนช์เนลไม่รู้ว่าได้ไหม แต่มีคนบอกว่าอย่าดีกว่า
สีเล็บแล้วแต่สะดวก
บางโรงเรียนสอนแอร์เขาบอกให้ทาเล็บแดงถ้าสมัครสายการบินตะวันออกกลาง
และทาเล็บสีอ่อนใส่ ถ้าสมัครสายการบินเอเชีย
*แต่บจ.ว่า กรรมการไม่ค่อยแคร์ ทาสีอะไรก็ได้ เอาให้สุภาพ และเล็บเท้าเล็บมือสีเดียวกัน
*บางคนก็บอกให้ทาเล็บสีเดียวกับสีเสื้อ แต่ก็อีกนั่นแหละ แล้วแต่วิจารณญาณ

ผิวหน้า - สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
อย่าให้สิวและผดขึ้นช่วงที่ไปสมัครเป็นพอ เพราะบางที่เขาจะดูหน้าเราระยะใกล้ชิดเลยนะ
ส่วนรอยดำรอยแดงสิวเก่าก่อน เวลาแต่งหน้าแค่ทาคอนซีลเลอร์ปิดให้มิดก็อยู่แล้ว
*คือบางคนเครียดมากว่ามีรอยสิว มีหลุมสิวอะไรแบบนี้
จากประสบการณ์ที่ไปสมัครสิงคโปร์แอร์มานั้น เขาไม่ได้จะเป็นจะตายขนาดนั้นนะ
คือแบบถ้ามีสิวมีผด เขาก็จะถามว่ารักษาหายไหม ก็แสดงสปิริตออกไปว่ากำลังรักษาอยู่ งู้นงี้
ถ้าความสามารถด้านอื่นๆเราดีมากพอ เรื่องแค่นี้เราว่าเขาไม่น่าเครียด
แต่ทางที่ดี ดูแลผิวหน้าให้ดีจะเวิร์กสุด เวลาเราไปสัมภาษณ์จะได้มั่นใจ ไม่ต้องมากังวล

ฟัน - คือเป็นคนฟันไม่สวยเป๊ะเหมือนกัน
เลยเข้าใจคนที่กำลังกังวลอยู่ว่าเขาซีเรียสเรื่องฟันมากไหม
จากที่ได้ฟังมา เขาบอกว่าสายการบินตะวันออกกลางจะดูฟันนะ
แบบว่าต้องขาว เรียงสวย
แต่คือ จริงๆเราว่าถ้าฟันไม่ได้เหลืองน่าเกลียด หรือไม่ได้เกซ้อนอย่างเห็นได้ชัด
ก็ไม่ต้องไปกังวลมาก ลองไปดูก่อน ของแบบนี้ไม่ไปไม่รู้
เราอาจจะวิตกและคิดมากไปเอง
*แต่ถ้าดัดฟันอยู่ และอีกนานหลายศกกว่าจะถอด ก็รอใกล้ๆถอดค่อยไปสมัครดีกว่า
เพราะบางที่เค้าไม่เอาคนดัดฟันเลย คือต้องใกล้ถอดจริงๆ เค้าอาจจะอลุ่มอล่วย

แขนและขา - คือว่าสายการบินตะวันออกกลางไม่ชอบหญิงมีขน
ดังนั้นหญิงมีขนเยี่ยงเราทั้งหลายก็ต้องไปแวกซ์กำจัดเสีย
ไม่รู้เหมือนกันว่าระดับขนแค่ไหนที่สายการบินส่วนใหญ่รับได้
แต่ดิฉันขนค่อนข้างเห็นชัด ก็เลยไปกำจัดเสียให้สิ้นก่อนไปสมัคร
*จริงๆไม่มีขนก็ดูเป็นคนสะอาดขึ้นดีนะ แต่ก็อีกนั่นแหละ แวกซ์แล้วก็ต้องแวกซ์ตลอดชีพ

ส่วนพวกรอยแผลเป็นตามแขนขานั้น ถ้าเห็นชัดอาจจะมีผลต่อการพิจารณา
เพราะเวลาไปสัมถาษณ์เขาจะให้ถกเสื้อผ้า ดูแขนตั้งแต่ศอกลงมา และขาตั้งแต่หัวเข่าลงมา
บางที่ก็ดูหลังด้วย ว่ามีสิว มีรอยสักอะไรอย่างนี้ไหม
พวกรอยนูนรอยยุบค่อนข้างซีเรียส แต่ถ้าพวกขี้แมงวัน รอยยุงกัด เอาคอนซีลเลอร์โบ๊ะไปก็ได้
*บางที่เขาจะถามในใบสมัครก่อนเลยว่ามีแผลเป็นไฝฝ้ากระเกรื้อนอะไรหรือเปล่า คือถ้ามันเห็นชัดจริงๆ
กรอกไปว่ามีก็จะดีกว่า เพื่อความซื่อสัตย์
แต่ถ้ามันเแผลเล็กน้อย ไม่ต้องกรอกก็ได้ เขาจะเพ็งเล็งเราเสียเปล่าๆ (ดูขัดแย้งในตัวเองชอบกล)

5. หน้าผมวันไปสัมภาษณ์

บางคนจ้างช่างมาแต่งหน้าทำผมให้
คือถ้าทักษะการแต่งหน้าทำผมต่ำจริงๆจะจ้างมาก็ได้

แต่บจ.ว่าไม่จำเป็นเลย มีคนที่สมัครหลายคนไม่แต่งหน้ายังผ่าน
ส่วนผมนั้น สถาบันสอนแอร์เข้าบอกว่าสายการบินเอเชียต้องการเป๊ะ
คือต้องตีโป่ง ทรงกล้วยกันเลยทีเดียว แต่จากประสบการณ์จริง มัดเรียบตึงๆผ่านมีตั้งหลายคน
(คิดให้ดี จ้างครั้งนึงมากกว่าพันนะ แถมไม่การันตีความสำเร็จด้วย)

ส่วนสายการบินตะวันออกกลาง ไม่ชอบคนเป๊ะ
ผมโป่งพอง บางครั้งมีให้แก้แล้วทำเองใหม่ คือเขาอาจจะต้องการคนที่พร้อมจริงๆ
ไม่งั้นเกิดติดขึ้นมา ต้องไปบินใครจะมานั้งทำผมให้
ฝึกทำเองให้เป็นก็ไม่เสียหลายนะจ้ะ บจ.ว่า

ผมนั้นแค่รวบให้ตึง ไม่ให้ผมมาระหน้าระตาแล้วก็เก็บเป็นมวยหรืออะไรให้เรียบร้อยแล้วแต่ถนัด
ไม่ควรจะมีสีผมสะดุดตานะ ใครที่ย้อมผมแดงแจ๋ ทองอร่าม ไปย้อมกลับก็ดี

สีปาก เขาบอกอีกแล้วว่าถ้าตะวันออกกลางให้ทาสีแดง
ถ้าเอเชียให้ทาสีชมพูนุ่มนวล
แต่บจ.ว่าทาไปเถอะ สีอะไรก็ได้ที่ทาแล้วสวยมั่นใจ
เอาให้ไม่แตกร่อน หรือเป็นคราบก็พอ

รองพื้น คอนซีลเลอร์อะไรก็โบีะไปตามสะดวก
เอาให้ดูได้ แต่ไม่หนาเตอะไป

ส่วนตาก็เอาสีที่ทาแล้วดูดี ถ้าจะสโมคกี้ ก็อย่าสโมคให้มันหนักไป
แต่สีที่ปกติก็สีโทนเข้ม น้ำตาล เทาดำ น้ำเงินก็ได้ถ้าจะไปสมัครสิงคโปร์แอร์ไลนส์

ขนตาปลอม คอนแทคเลนส์สีและบิกอาย ถ้าตามกฎเวลาได้เป็นจริงเขาจะห้ามใส่
แต่เราเห็นคนที่ใส่ไปผ่านรอบสุดท้ายหลายคน
คือถ้าไม่ใส่ไปก็ดี แต่ถ้าไม่มั่นใจเมื่อไร้ขนตาปลอมและคอนแทคส์สีบิกอาย
จะใส่ไปก็ไม่ผิด แต่กรรมการเขาก็จะบอกว่าตอนบินจริงคุณใส่ไม่ได้นะ

ทั้งหมดทั้งมวลนี้คือสิ่งที่บจ.รับรู้และประสบมา
ใครจะเอาไปปรับใช้ยังไงก็แล้วแต่ความสะดวกเลยจ้า

ช่วงนี้สายการบินเปิดรับเยอะมาก ใครกำลังรอโอกาสอยู่ รีบคว้าเลยนะจ้ะ

โชคดีมีชัยทุกคนนน

edit @ 20 Nov 2012 18:46:48 by PainT

http://paint125466.exteen.com/20121111/entry-1
ชูใจ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง