คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สมัคร Fly Dubai, Oman, Qatar และสายการบินตอ.กลางอื่นๆ

ภารโรง: myoldeditor

คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สมัคร Fly Dubai, Oman, Qatar และสายการบินตอ.กลางอื่นๆ

โพสต์โดย myoldeditor » วันอังคาร ม.ค. 23, 2007 7:10 pm

คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สนใจสมัครเป็นพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินของสายการบิน Qatar และสายการบินในภูมิภาคตะวันออกกลางอื่นๆ

หมายเหตุ 1: ทั้งหมดเป็นข้อมูลจากการประกาศรับสมัครงานล่าสุดของสายการบินดังกล่าว โปรดตรวจสอบอีกครั้งเมื่อมีการรับสมัครครั้งใหม่

หมายเหตุ 2: แปลเป็นภาษาไทยและตีความโดย myoldeditor โดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงเนื้อความภาษาอังกฤษต้นฉบับ โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน ทีมงานไม่อาจรับผิดชอบต้อความผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้น

...............................

Fly Dubai

Urgent!! Open opportunity for all who have the same passion of becoming a cabin crew member of the fastest growing airline in the Middle East.

FlyDubai, in association with MECCTI and Ajarn Aum’s Language and Personal Development School (Perfect Angel’s by Ajarn Aum), is now recruiting new members who meet the requirements.

This could be a once in a life time opportunity to work with the United Arab Emirates’ number 1 low fare airline. You will also be able to develop your career and learn new skills through our comprehensive training and development programme.

A qualified candidate for FlyDubai should pass the following requirements:

- Male/female
- Over 21 years old.
- Minimum 158 cm in height (without shoes).
- Must have a minimum of one year Customer Service or Sales working experience.
- Medically fit.
- Educated to high school.
- Fluent in written and spoken English.
- Must hold a valid passport
- Tattoos and body piercing must not be visible.

Please follow the information below for the pre-selection date and venue:

Date: Sunday, March 24th 2013

Time: registration time (you may select only one time slot)
1st slot: 08:30 sharp
2nd slot: 11:00 sharp
3rd slot: 14:00 sharp

Venue: Ajarn Aum’s Language and Personal Development School 410/93-94 Soi Rachadapisek 22, Rachadapisek Rd.
Samsen -Nork, Huay-Kwang, Bangkok 10310
(MRT Rachada - Exit 4)

Please follow the link for map:
http://www.ajarnaum.com/

(*Please note that due to limited parking space, candidates are not allowed to bring their personal vehicles)

You may be required to bring along the following documents on the pre-selection date.
1. An original and two copy of national ID card
2. An original and one copy of educational certificates (in English)
3. An original and one copy of your TOEIC or TOEFL score (optional)
4. Your updated resume in English with a 2” recent photo attached

REMARKS: This event is open to the public. You are welcome to attend
this walk-in pre-selection without having to apply in advance

Any inquiries, please email to
[email protected]

For more information on FlyDubai, please visit
http://www.flydubai.com/en/cabin-crew/

...............................

Oman Air (รับสมัครที่กรุงเทพ)

รูปภาพ

Oman Air offers you the chance to be ambassadors for a recognized leader in aviation industry, with a reputation for integrity and excellence. If you have what it takes to be part of our team, you must be:

Female, 21-26 years of age

Educated to at least high school level

A warm, pleasing personality

Fluency in written/spoken English

Single (with no children)

Physically fit to meet regulatory requirements

As part of the Oman Air Cabin Crew team, you will be responsible for ensuring the safety of our guests as well as providing exceptional customer service at all times. You should be able to demonstrate strong cultural awareness and the ability to adapt to new environments and people.

We offer a competitive, tax-free salary with travel benefits on Oman Air and partner airlines.
Those interested may send their resume, with full-length and passport size photographs to:

[email protected]

Applications close Tuesday, 3rd July 2012

REF: http://www.bangkokpost.com

.......................................

Oman Air (รับสมัครที่เชียงใหม่)

Chiang Mai: 10th December 2012 | Venue: Holiday Inn

Registration from 08:30am until 11:30am.
No candidates will be accepted after 11.30am. The assessment is scheduled to last till 5.00pm.

Oman Air offers you the chance to be ambassadors for a recognised leader in the aviation industry, with a reputation for integrity and excellence.

This position is based in Muscat, Oman. Oman Air offers a competitive tax-free salary with travel benefits on Oman Air and partner airlines. Fully furnished shared accommodation is included.

If you have what it takes to be part of our team, you must be:

Female, single, Age: 21-27
Height minimum 160cm, weight in proportion
Educated to at least high school level
A warm, pleasing personality
Fluent in English (written and spoken)
Physically fit to meet regulatory requirements
Ability to swim unaided
As part of the Oman Air Cabin Crew team, you will be responsible for ensuring the safety of our guests as well as providing exceptional customer service at all times. You should be able to demonstrate cultural awareness and the ability to adapt to new environments and people.

Candidates must come with:

1.Copy of resume
2.Passport Copy
3.Full length colour photograph

http://careers.omanair.com/about-us/car ... ty-beckons

.......................................

Oman Air (สัมภาษณ์วันที่ 9 กพ.59 ที่กัวลาลัมเปอร์)

สายการบินโอมานรับสมัครแอร์โฮสเตสส่ง resume และรูปถ่ายทางอีเมล์ก่อนวันที่ 5 กพ.59 นี้ (สัมภาษณ์วันที่ 9 กพ.ที่กัวลาลัมเปอร์)

รูปภาพ

Please note that Inter-Excel is not affiliated or connected to any flight attendant schools or agents in Thailand.

Qatar Airways (รับสมัครที่เชียงใหม่)

สามารถ walk-in ไปสมัครได้เลย ไม่จำเป็นต้องมี invitation letter

About You:
To be part of this winning team, you need to meet the following requirements:
Minimum age of 21 years
Minimum arm reach of 212 cms on tip toes
Minimum high school education with fluency in written and spoken English
Excellent health and fitness
Willingness to relocate to Doha, Qatar
Outgoing personality with good interpersonal skills and the ability to work with a multinational team.

The Event:
CHIANGMAI
Venue: HOLIDAY INN CHIANGMAI – 318/1 Chiang Mai – Lamphun Road, T.Watkate, A.Muang, Chiangmai, Thailand
Date: 08th October 2016
Time: Between 9 am to 5 pm
Attire: Formal business attire

Bring along:
1 x CV
1 x passport photocopy
1 x passport photograph taken in the same dress code mentioned above (without glasses).
1 x full length photograph taken in the same dress code mentioned above (without glasses).
1 x photocopy of your highest education certificate (in its original language is fine).

http://careers.qatarairways.com/qatarai ... yID=116769

Review : Qatar Airways Sep 3,4,and 5, 2016
SUCHAYA POY·TUESDAY, SEPTEMBER 27, 2016
ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะรีวิวหลังจากที่ได้รับเมลตรวจสุขภาพให้เรียบร้อยก่อน แต่เพื่อนๆหลังไมค์มาถามขั้นตอนกันเยอะเลย แล้วก็ Qatar จะมาอีกรอบวันที่ 8 october นี้ที่เชียงใหม่ ก็เลยตัดสินใจรีวิวไปเลยแล้วกัน หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆนะคะ
**คำเตือน เราอาจใช้ภาษาของตัวเองในการรีวิว หากคำพูดของเรา offense ความรู้สึกใคร ขออภัยมา ณ ที่นี้นะคะ **
ก่อนอื่นเราขอบอกเลยว่านี่เป็นสนามครั้งที่ 2 ของสายการบินตะวันออกกลางของเรา สิ่งหนึ่งที่เรารู้คือ การ Pre-screen เป็นขั้นตอนอะไรที่แบบสุดๆแล้วอ่ะ คือเป็นขั้นตอน 3 -5 นาที ที่เราไม่รู้ได้เลยว่า เค้าจะชอบกุมั้ยวะ ความสามารถก็ยังไม่ได้โชว์ โชว์แต่หน้ากับรอยยิ้มและการพูดจาเพียงไม่กี่ประโยค เราจะต้องทำอย่างไรถึงจะชนะใจกรรมการ ถ้าเกิดเราตกด่านนี้ เราก็จะไม่รู้อีกว่า “เราทำไรไม่ดีอ่ะ ข้อผิดพลาดเราคืออะไรอ่ะ” เพื่อนๆที่ไปสมัครแอร์หลายๆสนาม คงเข้าใจความรู้สึกนี้ดี
ขั้นตอนแรกของการสมัครแอร์การ์ต้าคือ สมัคร online ก่อนเลยค่ะ ถึงแม้เค้าจะบอก walk-in ได้ก็ตาม สมัครออนไลน์ไว้ก่อนคือดีที่สุด ส่วนรอบของเราเค้าก็ไม่ได้ระบุว่าเป็น Invitation only นะคะ
แต่ทางการ์ต้าก็มีการแจก invite และก็อนุญาติให้คนวอคอินด้วยค่ะ
Sep 04, 2016 -- Open day
อย่างที่รู้กันรอบล่าสุด การ์ต้ามารับสามวันติดเลย คือ 03 , 04, and 05 sep. คือตอนแรกเราคิดว่า เออคงมีพรีสกรีนสามวันมั้ง แล้วมารวมโพรเสสทีเดียว เพราะอย่างที่รู้การ์ต้าไม่ได้มารับที่ไทยนานสักพักแล้ว แต่ครั้งนี้นางฟาด พรีสามวัน โพรเสสแยกของแต่ละรอบอีกสามวัน งงใจ มารับเยอะมากๆเลยรอบนี้
เราได้อินไวท์เชิญไปวันที่ 4 ค่ะ เราไปถึงก็ประมาณ 7 โมงครึ่ง คนก็เริ่มมากันแล้ว เราไปคนเดียวก็ทำความรู้จักกับเพื่อนใหม่ไป ชวนคุยให้มันรู้สึกผ่อนคลายขึ้น วันนั้นเราไปจำได้เลยเรานั่งแถวหน้าสุดเลยจ้า รีบไปไรเบอร์นั้น แต่การรีบไปมันมีดีอย่างคือ กรรมการยังไม่เหนื่อยไง เค้ายังมี energy ที่จะคุยกับเรา กรรมการไม่ใช่โรบอทเนอะ เค้าต้องเจอคนเป็นร้อยเป็นพันทั้งวันเป็นเราเราก็เหนื่อย ฉะนั้นแนะนำนะคะ ไปแต่เช้าค่ะ!! กรรมรอบพรีที่กทม. มีทั้งหมด 4 คนค่ะ มีสัญชาติโปแลนด์ ฝรั่งเศส อินเดีย และไทยค่ะ กรรมการจะเดินเข้ามาทักทายเราในห้องรอค่ะ เราว่านั่งหน้ามันก็ดีอย่างนะ คือกรรมการเห็นกุแน่นอน 5555555 เราก็นั่งตั้งใจฟัง นั่งให้สวยสง่าที่สุด ยิ้มเออออไปกับนาง ไม่เสนอหน้ามาก แต่เสนอหน้าเนียนๆ งงมั้ย 555555 คราวนี้พนักงานโรงแรมจะมาเรียกเราให้ต่อแถวเดินลงไปห้องพรีที่อยู่ชั้นล่าง อีนี่อยู่คนที่ 4 ของแถวเลยจ้า และเป็นคนแรกของกรรมการ เราได้กรรมการอินเดียค่ะ ที่ใครๆก็ต่างบอกว่านางโหด แต่สำหรับเรานางใจดีมากนะคะ เราเดินยิ้มเข้าไปเลยค่ะ คำว่ายิ้มตรงนี้ขอให้เป็นยิ้มที่มาจากใจเนอะ ถ้าเรายิ้มแบบฝืน หรือเฟคยิ้ม กรรมการก็ดูออกเนอะว่ารอยยิ้มมันไม่ได้ออกมาจากใจ ฉะนั้นยิ้มค่ะ ฝึกยิ้มจากข้างในเอาไว้ และที่สำคัญ be yourself!! อันนี้กรรมการเค้าพูดนะ และเราก็เห็นด้วย เป็นตัวของตัวเองไปเถอะค่ะ แต่ก็ไม่ใช่ห่ามจนดิบ หรือ ร่าเริงจนเป็นบ้า คือมันก็ต้องเก็บอาการแต่ไม่ pretend เป็นคนอื่นที่เราไม่ใช่ การฝืนหรือการโกหกตัวเองมันจะทำได้ไม่ดีและไม่นานเนอะ สิ่งที่เราทำอย่างแรกคือยิ้มแล้วทักทายกรรมการค่ะ
เรา : Hello, How r you?
กรรมการ: I’m good. thank you. How’s about you?
เรา: I’m good, thank you.
กรรมการ: What are you doing right now?
และบลาๆ เราเจอสองสามคำถามค่ะ แต่!! อย่างที่หลายคนบอก กรรมการอินเดียจะพูดเบานิดนึง คือตัวเราเองก็มีโมเม้นที่เราไม่ได้ยินนางจริงๆว่านางพูดอะไร คือคนไม่ได้ยินอ่ะไม่ผิดนะในความคิดเรา เราก็พูดไปว่า pardon แล้วก้มตัวลงไปเพื่อให้ฟังชัดยิ่งขึ้น นางก็ไม่ได้ดูมูดดี้หรืออารมณ์เสียที่เราไม่ได้ยิน นางกลับยินดีที่จะพูดอีกครั้ง ในเหตุการณ์นี้ถ้าหากใครเจอ ถ้าเราไม่ได้ยินก็อย่าอายที่จะถามกลับเลยนะคะ ขอให้เค้าพูดซ้ำยังดีกว่าเราตอบผิด แล้วอีกอย่างหากเราไม่ได้ยิน เราก็ควรที่จะแสดงท่าทีอะไรมั้ยเราไม่ได้ยินแล้วเราอยากได้ยินชัดขึ้นอ่ะค่ะ ถ้าเกิดคุณพูดกับกรรมการว่า พูดอีกทีได้มั้ยคะ แต่คุณก็ยังยืนห่างตัวตรงเด้ะ มิได้แสดงท่าทีว่าจะอยากฟังให้ชัดขึ้นเลย ถ้าเราเป็นกรรมการเราก็จะแบบ เอ้า! คุณก็ขยับเข้ามาสิอีนี่ อะไรประมาณนี้ค่ะ 5555555555
ในรอบนี้ ถ้าผ่านกรรมการจะให้ใบเล็กๆสีขาว เขียนหมายเลขและวันนัดหมายในขั้นตอนถัดไปมาให้นะคะ กรรมการจะบอกเราเลยว่าให้ยูวเก็บใส่กระเป๋าแล้วอย่าบอกใครนะ ไปเปิดที่บ้านอย่าเปิดให้ใครเห็นแบบนี้อ่ะค่ะ ถ้ากรรมการบอกว่าแล้วจะส่งเมลหรือติดต่อกลับไป ก็ทำใจนิดนึงว่า คงไม่น่าจะได้แล้วในรอบนี้ แต่บางรอบก็มีเมลไปเรียกนะคะ ฉะนั้นก็ขึ้นอยู่กับกรรมการทั้งหมดค่ะ :)
Sep 07, 2016 -- Assestment Day

สำหรับขั้นตอนในวันนี้นะคะ
- English Examination
- Public speaking 1
- Public speaking 2
- Final Interview
-------Englis Examination------
ข้อสอบภาษาอังกฤษของการ์ต้า มีทั้งพาร์ท choice and essay ในความคิดของเรามันไม่ยากเลยค่ะ แต่คนตกในรอบนี้เยอะมาก มาดูกันค่ะว่าทำไม เราขอพูดถึงพาร์ท essay ก่อนเลย เค้าจะมีหัวข้อประมาน making decision, communication skill, culture sensitivity, how to adapt to change. และเค้าก็ระบุมาว่า no less than 50 words and no more than 150 words. ใครที่พลาดรอบข้อสอบเพื่อนๆลืมอ่านตรงนี้กันหรือเปล่าเอ่ย บางคนโชว์ทักษะ academic writing ฟาดไปเลยจ่ะทั้งแผ่น ก็ตกนาจา เค้าไม่ได้ต้องการคนที่จะไปสอนภาษาอังกฤษ เค้าแค่จะวัดว่ายูวพอเขียนได้หรือไม่ และที่สำคัญยูวฟอลโล่กฏหรือเปล่า มันเป็น simple command ถ้ายูวยังละเลยตรงนี้ กรรมการก็คงจะไม่เอาเราไปด่านถัดไปต่อให้เราเก่งภาษาแค่ไหนก็ตามนะคะ ส่วนข้อสอบตรงอื่นไม่ยากเลยค่ะ simple grammar มากๆ มันจะมีตรงนึงเป็นเนื้อเรื่องเว้นไว้ให้เติมศัพท์ โดยส่วนตัวเราแบบ แปลไม่ออกเลยอีหอกก (คำสบถ 555) แต่เราใช้หลักอ่ะตรงนี้น่าจะนาม อ่ะหานามใส่ ตรงนี้กริยาแน่ๆ อ่ะเอากริยามาใส่ ดูบริบทรอบๆเอาค่ะ ไม่ได้ยากมาก แล้วก็มีคำนวณง่ายๆสองข้อนะคะ ขอบอกเลยว่าคนส่วนใหญ่พลาด essay หลังจากนี้ห้ามพลาดแล้วนะคะ ระวังด้วยเน้ออ
*** ข้อแนะนำ พกปากกาเขียนดีดีไปสักแท่งนะคะ ลิควิดแบบเทปด้วยค่ะ ลบจะสะอาดกว่าน้ำ แต่ไม่แนะนำให้เขียนผิดจนต้องลบยาวเป็นพรืดนะคะ อย่าทำให้กระดาษดูสกปรกค่ะ คนตรวจจะไม่อยากตรวจเนอะ*****
หลังจากนั้นก็รอผลกันตุ้มๆต่อมๆ กรรมการจะประกาศเป็นหมายเลขค่ะ ไม่ใช่เขียนแล้วใส่กระดาษแปะหน้าห้องอย่างอีเค ระหว่างนี้ก็ลุ้นขี้แตกค่ะว่ามีชื่อเรามั้ย เลขใครที่กรรมการเรียกก็ได้ไปต่อค่ะ
------- Public Speaking 1 --------
รอบนี้นะคะเป็นการจับหัวข้อพูดต่อหน้ากรรมการค่ะ เราว่ารอบนี้กรรมการไม่ได้มาซีเรียสกับคำตอบของเรามาก เราว่าเค้าแค่ออยากเชคผิวค่ะ ตั้งแต่เข้าห้องเลยค่ะ กรรมการจะขอให้เราถอดสูทออกค่ะ เหลือแต่ซับในเน้นๆ เซะซี่เหลือล้น 555555 สปอร์ตไลท์ก็มา ไฟหน้าต่างก็มา ฟาดเข้าไปค่ะ ใครมีสิวกลบให้มิด ใครหน้าไม่เนียนจัดการด่วนๆ กรรมการการ์ต้าเชคผิวโหดมาก เชคผิวจนต้องร้องขอชีวิต

พอตาเราเข้าห้องไปเราก็ทักกรรมการก่อนเลยค่ะ Hello, How r you.
กรรมการตอบเรากลับมาแค่ Good ! แล้วทำหน้านิ่งๆ คือตรงนี้ใครโดนทำแบบนี้ ก็หน้าด้านหน้าทนยิ้มต่อไปนะคะ อย่าได้แสดงอาหารเหวอออกมาเลยนะคะ สตรองค่ะ กรรมการเล่นบทโหดค่ะ เราก็ต้องยิ้มต่อค่ะ กรรมการจะให้เราไปเอื้อมแตะก่อนค่ะ เราสูง 173 การเอื้อมแตะ 212 cm นี่ถือว่าชิลๆ ใครตัวเล็กก็ไปยืดมานะคะ สายนี้ไม่วัดส่วนสูงนะคะ เป็นโอกาสที่ดีของเพื่อนที่สูงไม่ถึง 161 cm. ค่ะ หลังจากนั้นกรรมการจะให้เราจับหัวข้อ เราจับได้หัวข้อ how to create positivity to others ระหว่างที่เราตอบๆอยู่ นางคั่นจบแต่เรายังพูดไม่จบ แอบเหวอเหมือนกันนะคะแต่ไม่แสดงออกค่ะ อ่ะจบก็จบ ถามว่านอยมั้ยนอยมากกกกกก คิดในใจไม่ผ่านแน่ๆเลย ไปเอ๋อใส่เค้าอีก คือก่อนหน้านี้มีคนได้พูดสองหัวข้อ แล้วตอนที่เค้าตัดจบเราก็คิดว่าเค้าอาจอยากให้เราพูดหัวข้อใหม่ อีนี่ยื่นมือไปหยิบหัวข้อใหม่เลยจ่ะ กรรมการบอก No no, you’re good. แล้วให้ออกจากห้อง ความเอ๋อนี้ได้แต่ใดมา นั่งวอแวเวิ่นเว้ออยู่นาน สักพักกรรมการก็ประกาศ เอ้าผ่านอีกรอบค่ะ
------- Public Speaking 2 --------
คราวนี้แหละ Public ของจริง มีงานไมโครโฟนก็มา audiences ก็มี กรรมการจะให้เราจับหัวข้อค่ะ คิด 1 นาที พูด 1 นาที หัวข้อมีสากกะเบือยันเรือรบ แล้วแต่จริงๆว่าเราจะจับได้หัวข้อไหน หัวข้อไม่ได้ยากถึงขนาดแปลไม่ออก มันก็เป็นเรื่องทั่วๆไป Ex: Advantages of social media, last holiday, good vs exceptional. อะไรประมาณนี้ค่ะ ด่านนี้ต้องใช้ความมั่นใจกับภาษานิดนึง ไปฝึกฝนตัวเองให้ไม่อายนะคะ ด่านนี้ใครขี้อายก็จะ challenge นิดนึงเนอะ ส่วนเรื่องภาษาเอาแค่พูดได้ อธิบายได้ ฟังรู้เรื่อง กรรมการก็น่าจะโอเคค่ะ อย่าลืมเรื่องเวลานะคะ อย่าสั้นไปอย่ายาวไป เอาที่พอดีพอดี ฝึกพูดมันตั้งแต่วันนี้เลยค่ะ ฝึกให้ตัวเองคิดเร็ว เพราะวันจริงเวลาจะบีบ ความตื่นเต้นจะบีบ ทำตัวให้ชินไว้ เราะได้คอนโทรลมันง่ายขึ้นค่ะ
------ Final Interview ----------
และแล้วก็มาถึงด่านสุดท้าย เข้ามาด้วยความงง เอ้าไฟนอลแล้วหรอ 55555555 กรรมการก็จะให้เรากรอกเอกสารแล้วก็ดีแคลร์แผลเป็นไปค่ะ ด่านนี้เชคผิวอี๊กกกก สปอร์ตไลท์ที่รัก กรรมการก็จะถามคำถามอีกค่ะ แต่ไฟนอลของการ์ต้า ไม่เหมือนไฟนอลของอีเคนะคะ ไฟนอลของอีเคจะถามคำถามค่อนข้างเยอะมาก แต่การ์ต้าจะไม่ถามเท่ากับที่ ek ถามเลยค่ะ บางคนเข้าไปเร็วมากก บางคนเข้าไปก็ใช้เวลานิดนึง ส่วนเราคำถามที่เราโดนถามคือ How can you benefit Qatar airways? เราก็ตอบไป แล้วเราดีแคลแผลเป็นไป 1 ที่ คือเรามีแผลเป็นขนาด 2 cm ที่หัวไหล่ แต่มันอยู่ในร่มผ้า เราก็พอรู้มาว่า qatar ไม่โอเคกับพวกแผลเป็น กรรมการก็ถามเราว่าเรามีแผลเป็นตรงไหนนอกจากหัวไหล่มั้ย เราก็บอกว่าเราไม่มีนะ เราก็เลยถามกลับไปว่าแผลเป็นของฉันมันโอเคมั้ยตรงหัวไหล่ กรรมการบอกว่าถ้าแผลอยู่ในร่มผ้าไม่ต้องกังวลเลย กรรมการของให้เราเสยผมขึ้นเพื่อเชคหน้าเพิ่ม หน้าเราไม่มีสิวหรือรอยสิวเลย ส่วนตามแขนขาก็ไม่มี โชคดีไป แล้วที่พีคคือ กรรมการขอให้นี่ยืนขึ้นให้ดูหน่อย คือคนก่อนหน้านี้ที่เข้าไปก่อนไม่มีใครออกมาเล่าสักคนว่ากรรมการให้ยืนให้ดู แล้วทำไมอีนี่ถึงโดนยืน ระหว่างเรายืนเราก็เลยถามกรรมการว่า “Am I too fat?” กรรมการขำทั้งคู่เลยค่ะ 555555 เค้าว่า โนวๆๆ ไอไม่ได้จะว่ายูวอ้วน ไอแค่อยากเห็นหุ่นยูวเฉยๆ บลาๆ แล้วกรรมการก็ชวนเราคุยถึงตอนว่าให้ดูแลตัวเองยังไง ถ้าไปอยู่ที่นู่นแล้ว ยูวจะต้องทำงานหนัก นอนไม่เป็นเวลา บลาๆ ยูวจะต้องดูแลตัวเองดีดีให้เมคชัวร์ว่ายูวพร้อมที่จะไป อะไรประมาณนี้ค่ะ แล้วกรรมการก็ถามว่าพร้อมไปเมื่อไหร่ เท่านั้นค่ะเป็นอันจบไฟนอล
แล้วหลังจากนั้นสองวัน กรรมการก็ส่งเมลมาขอรูป กับให้เรากรอก Advanced Candidate Zone บางคนก็ได้เมล Regret ค่ะ ตอนนี้การ์ต้าก็เพิ่งส่งเมลมาให้ดีแคล์แผลเป็นไป เรากับเพื่อนๆบางคนไม่ได้เมลนี้ค่ะ เพราะเรากับเพื่อนๆไม่มีแผลเป็นนอกร่มผ้ากันเลยค่ะ ที่หน้าก็ไม่มีกัน ก็แอบนอยนะ ว่าจะอะไรยังไง ก็เลยปรึกษาพี่ที่เคยทำงานการ์ต้า พี่เค้าบอกว่าพี่มีแผลเป็นแล้วดีแคล์ไป โดน hold 3 เดือนเพื่อให้ไปรักษา แต่ก็ได้บินนะคะ แต่อาจจะไปช้ากว่าเพื่อนนิดหน่อย ส่วนตอนนี้ทุกคนก็รอเมลตรวจสุขภาพกันไปค่ะ หวังว่าจะเรียกเร็วๆนี้เน้อออ
**** ข้อแนะนำ Grooming นะคะ ใครมั่นใจสูทก็ใส่สูทเน้อ ใครมั่นใจแบบไหนก็ไปแบบนั้น ใครชอบลิปสีแดงก็ทางแดง ใครชอบชมพูก็จัดชมพูด งานผิวขอเนี้ยบๆเลยนะคะ เพราะรอบกทม.ที่ผ่านมา มี Senior Grooming Officer ของ Qatar Airways มาเองเลยนะจ้ะ ขอให้เพื่อนๆโชคดีทุกคนเลยน้าา ขอให้ได้ขอให้โดนกันถ้วนหน้าเลย
หากใครมีคำถามอะไร หลังไมค์มาได้นะคะ ยินดีตอบค่ะ :)

https://www.facebook.com/notes/suchaya- ... 5377082154

....................................

Qatar Airways (รับสมัครที่กรุงเทพ)

รูปภาพ

Last date of application : 20-Dec-2014 (สมัครด่วน ปกติจะปิดรับสมัครก่อนกำหนดการจริงทุกครั้ง)

About You:
To be part of this winning team, you need to meet the following requirements:

Minimum age of 21 years
Minimum arm reach of 212 cms on tip toes
Minimum high school education with fluency in written and spoken English

Willingness to relocate to Doha, Qatar
Outgoing personality with good interpersonal skills and the ability to work with a multinational team.

Note: you will be required to attach the following:

1. Resume / CV
2. Passport-size photograph
3. Full length photo
4. Highest Education Certificate
5. Copy of Passport

Apply online : https://qatarairways.sniperhire.net/Use ... nelID=1787

หมายเหตุ :

1. ไม่ต้องใช้ผล TOEIC หรือผลภาษาอังกฤษอื่นๆ (กาต้าร์มีการทดสอบข้อเขียนภาษาอังกฤษเอง)
2. แต่งงาน จดทะเบียนสมรสแล้ว, มีบุตรแล้ว, ยังเรียนไม่จบ ป.ตรี สามารถสมัครได้ (ขอแค่อายุเกิน 21 ปี และจบ ม.ปลายแล้ว กรณีที่ยังเรียนไม่จบ สามารถใช้วุฒิ ม.ปลายสมัครได้)
3. รูปถ่ายรอบแรกกรรมการจะยังไม่เคร่งมาก แต่สำหรับคนที่ผ่านเข้ารอบต่อๆ ไป กรรมการจะขอรูปถ่ายที่ถูกระเบียบ นั่นคือ ยืนตรงๆ ห้ามยืนเฉียง มือวางข้างลำตัว พื้นหลังสีฟ้า
4. ไม่ได้จดหมายเชิญ (Invitation) walk-in ได้ไหม? >> ขึ้นอยู่กับกรรมการและนโยบายของแต่ละรอบ รอบล่าสุด August 2014 กรรมการอนุญาตให้ walk-in ได้, รอบ May 2014 มีวัน pre-screen 2 วัน วันแรก กรรมการอนุญาตให้คนที่ไม่มีจดหมายเชิญสามารถ walk-in ได้ แต่วันที่สอง กรรมการไม่อนุญาตให้ walk-in ทุกกรณี ต้องมีจดหมายเชิญเท่านั้น ส่วนรอบ April 2014 กรรมการอนุญาตให้ walk-in ได้โดยไม่ต้องมีจดหมายเชิญ แต่รอบ March 2013 และรอบก่อนหน้านั้น กรรมการไม่อนุญาตให้ walk-in (ดังนั้นรีบสมัคร online ให้เร็วที่สุดและรอจดหมายเชิญหรือ Invitation)

กระทู้ที่มีประโยชน์ :

ตัวอย่างหัวข้อรอบ Public Speaking
viewtopic.php?f=18&t=85248

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ August 2014
viewtopic.php?f=18&t=85715

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ July 2014 (@ Kuala Lumpur, Malaysia)
viewtopic.php?f=18&t=85643

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ 27 June 2014 (pre-screened by Qatar Airways)
viewtopic.php?f=18&t=85568
viewtopic.php?f=18&t=85240

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ 19 June 2014 (pre-screened by MECCTI)
viewtopic.php?f=18&t=85367
viewtopic.php?f=18&t=85173
viewtopic.php?f=18&t=85191

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ May 2014 (@ Jakarta, Indonesia)
viewtopic.php?f=18&t=84985

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ May 2014
viewtopic.php?f=18&t=84914
viewtopic.php?f=18&t=85052
viewtopic.php?f=18&t=84903

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ April 2014
viewtopic.php?f=18&t=84898
viewtopic.php?f=18&t=84650

แชร์ประสบการณ์ Qatar รอบ March 2014
viewtopic.php?f=18&t=84507
viewtopic.php?f=18&t=84605
viewtopic.php?f=18&t=84607

แนะนำการกรอกใบสมัครออนไลน์ Qatar Airways
viewtopic.php?f=18&t=83316

ร่วมด้วย ช่วยกัน ติวส์ จุ๊บ จุ๊บ รวมทุกอย่างเกี่ยวกับ Qatar Airways : Pre-Screen - ข้อสอบ - Essay - Group Discussion - Final Interview กระทู้นี้กระทู้เดียว
viewtopic.php?f=18&t=74452

สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, ความสูง, หน้าหมวย, ขนแขน ฯลฯ ต่างๆ
viewtopic.php?f=18&t=78081

source: http://careers.qatarairways.com/qatarai ... cyID=85246

หมายเหตุ :

1. ไม่ต้องใช้ผล TOEIC หรือผลภาษาอังกฤษอื่นๆ (กาต้าร์มีการทดสอบข้อเขียนภาษาอังกฤษเอง)
2. แต่งงาน จดทะเบียนสมรสแล้ว, มีบุตรแล้ว, ยังเรียนไม่จบ ป.ตรี สามารถสมัครได้ (ขอแค่อายุเกิน 21 ปี และจบ ม.ปลายแล้ว กรณีที่ยังเรียนไม่จบ สามารถใช้วุฒิ ม.ปลายสมัครได้)
3. รูปถ่ายรอบแรกกรรมการจะยังไม่เคร่งมาก แต่สำหรับคนที่ผ่านเข้ารอบต่อๆ ไป กรรมการจะขอรูปถ่ายที่ถูกระเบียบ นั่นคือ ยืนตรงๆ ห้ามยืนเฉียง มือวางข้างลำตัว พื้นหลังสีฟ้า
4. ไม่ได้จดหมายเชิญ (Invitation) walk-in ได้ไหม? >> ขึ้นอยู่กับกรรมการและนโยบายของแต่ละรอบ รอบล่าสุด August 2014 กรรมการอนุญาตให้ walk-in ได้, รอบ May 2014 มีวัน pre-screen 2 วัน วันแรก กรรมการอนุญาตให้คนที่ไม่มีจดหมายเชิญสามารถ walk-in ได้ แต่วันที่สอง กรรมการไม่อนุญาตให้ walk-in ทุกกรณี ต้องมีจดหมายเชิญเท่านั้น ส่วนรอบ April 2014 กรรมการอนุญาตให้ walk-in ได้โดยไม่ต้องมีจดหมายเชิญ แต่รอบ March 2013 และรอบก่อนหน้านั้น กรรมการไม่อนุญาตให้ walk-in (ดังนั้นรีบสมัคร online ให้เร็วที่สุดและรอจดหมายเชิญหรือ Invitation)

....................................

Qatar Airways (รับสมัครที่ภูเก็ต)

Welcome to a world where ambitions fly high

From experienced pilots to dynamic professionals embarking on new careers, Qatar Airways is searching for talented individuals to join our award-winning team.

We take pride in our people—a dynamic and culturally diverse workforce is essential to why we are one of the finest and fastest growing airlines in the world.

We offer competitive compensation and benefit packages and Doha based employees receive a range of allowances and enjoy a tax-free income.
About Your Job:
Reach for the stars! Join one of the most awarded airlines in the sky.

Do you love travelling and meeting new people? Do you have excellent interpersonal skills? Are you a team player who would love to be part of an award-winning team?

If your answer is YES, then Qatar Airways wants to hear from you. We are looking for dedicated and energetic individuals to join our multinational, award-winning cabin crew. Apply now to take advantage of this excellent opportunity to travel the world and become a flying ambassador for Qatar Airways.

Typical duties will include:

Providing outstanding customer service in the aircraft to impress our customers, recognising cultural differences and individual needs.
Working within a team of Cabin Crew to time constraints to ensure that all elements of the Qatar Airways product is successfully delivered to our passengers satisfaction.
To maintain Qatar Airways high level of safety standards onboard the aircraft at all times for the safety of passengers and employees.
To maintain a high standard of personal presentation at all times and to feel proud to wear the Qatar Airways uniform as an ambassador of a 5-star Airline.
To present yourself in a positive, approachable and professional manner at all times regardless of the situation.
To work together with other Qatar Airways staff to ensure quality results are achieved for Qatar Airways.
To enhance the passengers journey from start to finish and ensure their return custom with the worlds 5-star airline.

About You:

Skills, experience and knowledge.

Being cabin crew is not just a job but a way of life.

We invite applications from those who meet the following requirements:

Minimum age: 21 years
Minimum arm reach: 212 cm (on tip toes)

Minimum education: high school degree
Fluent in written and spoken English (ability to speak another language is an asset)
Outgoing personality with good interpersonal skills and the ability to work with a multinational team

You excel in a fast-paced, team environment, demonstrating your commitment to achieving the highest possible standards of customer service and guest experience, quality and professionalism.

Still interested? Then what are you waiting for, apply online now.

The Event:

We would love for you to apply online so that we can get to know you in advance of our visit. If you would rather meet with us in person we will be at:

Venue: Radisson Blu Plaza Resort Phuket Panwa Beach - 44/5 Moo 8 Sakdidesh Road, Vichit, Muang, Phuket, 83000 Thailand

Time & Date: 9:00am-12:00pm on 17th November 2012

We know that your time is precious so why not save some and apply online! If you are shortlisted we will be in touch with your personal invite to the event.

Please note that all expenses incurred by you to attend any recruitment campaign will not be the responsibility of Qatar Airways.

Short listed candidates will be required to attend further interview processes over the following days.

What to expect

If you want to meet us, please make sure to be on time, wear business attire and be yourself.

Ladies - Knee length skirt and short sleeve blouse. Hair neatly tied back. Suitable make-up.

Please bring your CV in English along with full length and passport size photographs with you on the day.

Please submit your online application before the closing date on 15th November 2012 to allow the Qatar Airways Recruitment team time to consider it
Note: you will be required to attach the following:
1. Resume / CV
2. Passport-size photograph
3. Full Length Photograph
4. Passport Copy (details/photograph page only)

http://careers.qatarairways.com/qatarai ... cyID=51140

* เอกสารที่นำไปสมัครในวัน pre-screen มีดังนี้
1. CV หรือ Resume
2. รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว
3. รูปถ่ายเต็มตัว 4 x 6 นิ้ว
(เอกสารอื่นๆ เช่น Transcript/ ใบจบ, passport, ไว้ยื่นในรอบสุดท้ายครับ)

** ไม่ต้องมีผล TOEIC หรือผลภาษาอังกฤษใดๆ
*** รับวุฒิแค่ High School ฉะนั้นไม่มีวุฒิปริญญาตรี หรือใครเรียนใกล้จะจบ ก็สมัครได้ครับ
**** ไม่จำเป็นต้องสมัคร Online ก่อน ไป walk-in ด้วยตัวเองเลยก็ได้ครับ หรือจะสมัคร Online ให้เขาพิจารณาใบสมัครไว้ก่อนก็ได้ (ถ้าสมัคร online ผ่านก็ต้องไป walk-in ด้วยตัวเองอยู่ดี แต่จะดีกว่าตรงที่เขาจะจัดแถวพิเศษให้ยื่น CV กับกรรมการเป็นพิเศษเลย ฉะนั้นจะเร็วกว่า และใบสมัครเราก็จะผ่านการพิจารณามาแล้วเบื้องต้นครับ ส่วนจะผ่านไปรอบสองหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของกรรมการตอนเจอตัวเป็นๆ อีกทีนึงครับ)

***** กระทู้ดีๆ มีประโยชน์สำหรับคนเตรียมตัวสมัคร Qatar Airways ครับ

ร่วมด้วย ช่วยกัน ติวส์ จุ๊บ จุ๊บ รวมทุกอย่างเกี่ยวกับ Qatar Airways : Pre-Screen - ข้อสอบ - Essay - Group Discussion - Final Interview กระทู้นี้กระทู้เดียว
viewtopic.php?f=18&t=74452

สำหรับคนที่กังวลใจเรื่อง แผลเป็น, Tattoo, Birthmark, จัดฟัน, ฟันเรียงไม่สวย, สีผิว, ความสูง, หน้าหมวย ฯลฯ ต่างๆ
viewtopic.php?f=18&t=78081

แก้ไขล่าสุดโดย myoldeditor เมื่อ วันจันทร์ ส.ค. 04, 2008 8:34 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2211
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย melon_artist » วันอังคาร ม.ค. 23, 2007 7:17 pm

ขะ ขะ ขอบคุณเด้อคร่า...จะพยายามหมั้นเพียร สมัครสายการบินตะวันออกกลาง เนื่องจากข้าพเจ้ามีเพียง วุฒิม.6 จ้า
^^ To the sky by heart ^^
melon_artist
Economy Class

จำนวนการตอบ: 55
Reputation point: 0
melon_artist โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย taitai » วันอังคาร ม.ค. 23, 2007 9:15 pm

พี่My Old ใจดีจังเรยยยย
Fly me to the Moon
taitai
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 266
taitai โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lamour » วันอาทิตย์ ม.ค. 28, 2007 11:30 am

อยากรู้จังว่า กาตาร์เปิดรับสมัครอีกเมื่อไหร่ ใครรู้ช่วยบอกทีค่า อยากสมัครจัง
lamour

จำนวนการตอบ: 87
lamour โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย RUN WAY » วันอาทิตย์ ม.ค. 28, 2007 1:08 pm

ขอบคุณครับผม
RUN WAY
Free Ticket 1st Class Everywhere
Free Ticket 1st Class Everywhere

จำนวนการตอบ: 996
RUN WAY โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Honey de Paris » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 10:39 pm

ขอบคุณพี่มากมายค่ะ....
~*~ yOu cAn gEt iT iF U rEaLLy wAnT~*~Kurtie_Kleine~*~สวยเลือกได้ค่า~*ก้อช้านมะสวยนี่ค้า~* T^T
Honey de Paris

จำนวนการตอบ: 5
Honey de Paris โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Keaw » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 1:42 pm

เมื่อไหร่จะเปิดรับสมัครอีกค่ะ
Keaw
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 36
Keaw โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย phunkung » วันศุกร์ มี.ค. 16, 2007 4:50 pm

ฟันไม่สวยทำไงอ่ะ
phunkung

จำนวนการตอบ: 8
phunkung โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

อยากเป็นแอร์สายการบินตะวันออกกลางจัง

โพสต์โดย zaniaza » วันอังคาร มี.ค. 20, 2007 2:18 pm

ตอนนี้ก็ได้แต่นั่งคิด นั่งฝัน เรียนภาษาเพิ่มเติมต่อไป ขอบคุณพี่ๆ ในเว็ป ทุกคนนะค่ะ
zaniaza

จำนวนการตอบ: 1
zaniaza โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย jajamay~* » วันจันทร์ มี.ค. 26, 2007 6:13 pm

ถ้าแห้ว Emirates :cry: ... Qatar คือป้ายต่อไป :!: :!: :!: :x
FLY EMIRATES
Instagram: @jajamay
jajamay~*
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 178
jajamay~* โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย P>MiE » วันศุกร์ เม.ย. 13, 2007 2:53 pm

thxz rilly much ^^
------>> moo ping <:> tua lek <<-----
P>MiE

จำนวนการตอบ: 120
P>MiE โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย tanitep » วันอังคาร มิ.ย. 05, 2007 10:42 pm

เมื่อไหร่จะเปิดรับสมัครอีกค่ะ คงเป็นสนามสอบที่แรก สู้สู้ค่ะ
tanitep

จำนวนการตอบ: 9
tanitep โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Oman, Qatar และสายการบินอื่นๆในภูมิภาคตะวันออกกลาง