รวมภาพ workshop: Airline Terminlogy by Genex

ภารโรง: myoldeditor

รวมภาพ workshop: Airline Terminlogy by Genex

โพสต์โดย myoldeditor » วันพุธ มิ.ย. 21, 2006 3:05 pm

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 มิถุนายนที่ผ่านมา แม้ฝนจะตกหรือแดดจะออกลำบากยากเย็นขนาดไหน สมาชิก thaicabincrew.com หลายต่อหลายคน ก็ยังมาเข้าร่วมกิจกรรมดีๆ และฟรีอีกแล้วซึ่งสถาบันธุรกิจการบินและภาษา Genex ได้จัดขึ้นสำหรับสมาชิกเว็บไซต์ thaicabincrew.com โดยเฉพาะ

ชื่อหลักสูตร Airline Terminlogy ออกจะเรียกยาก ซึ่งในตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจว่าเกี่ยวกับอะไร แต่เมื่อได้มีโอกาสแอบไปนั่งแจมเป็นเด็กหลังห้องไปซักครู่ก็เข้าใจดี และเห็นว่ามีประโยชน์จริงๆ มิใช่สำหรับผู้ที่เป็นลูกเรือแล้วเท่านั้น แต่ก็เหมาะสำหรับผู้ฝันจะเป็นลูกเรือด้วยเหมือนกัน

รูปภาพ

และที่สำคัญ หลักสูตร Airline Terminlogy ที่น้องๆ ได้เข้าร่วมอบรมในครั้งนี้นับเป็นครั้งแรกของเมืองไทย เพราะหลักสูตรดังกล่าว เป็นหลักสูตรที่ลูกเรือซึ่งผ่านการคัดเลือกเข้าไปแล้วจะได้รับการอบรมก่อนขึ้นไปปฏิบัติงานจริงบนเครื่อง โดยมีระยะเวลาในการอบรมประมาณ 1-1.5 เดือนขึ้นอยู่กับแต่ละสายการบิน

แต่สำหรับผู้ที่ยังไม่ได้เป็นลูกเรือ หลักสูตร Airline Terminlogy ก็มีความสำคัญมากๆ ด้วยเหตุผล 2 ข้อ

1. ทำให้น้องๆ เข้าใจถึงการทำงานของงานสายการบินมากขึ้น และมีความมั่นใจ มีการเตรียมตัวที่ถูกต้องและถูกทางในการสมัครลูกเรือในครั้งต่อๆ ไป

รูปภาพ
ของฟรีๆ มีประโยชน์ต้องจดกันยิกๆ อย่างนี้ล่ะครับ

2. มีแนวคิดที่ถูกต้องต่ออาชีพลูกเรือ ได้เรียนรู้ว่าสิ่งสำคัญอันเป็นหัวใจของการเป็นลูกเรือไม่ใช่เพียงแค่การมี service mind แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการให้ความปลอดภัยแก่ผู้โดยสาร (safety), การตรงต่อเวลา (punctuality), การอำนวยความสะดวกให้กับผู้โดยสาร (passenger comfort) และการคำนึงถึงความประหยัด (economy)

รูปภาพ
ลีลาของอาจารย์แมน หรือ ดร.วาที ปริยพงศ์

เรียนกันเป็นเดือนๆ ให้พี่ๆ ลูกเรือเค้าเรียนกันไปเถอะ แต่สถาบัน Genex ได้ปรับแต่งเพื่อนำมาเปิดอบรมโดยใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมงเท่านั้น เนื้อหาหลักๆ ที่นำมาอบรมในครั้งนี้เป็นเรื่องเกี่ยวกับ

รูปภาพ
น้องตุ๊กตา อืมม ต้องบรรยายอะไรอีกเหรอ อิอิ

1.ชีวิตการทำงานประจำวันของลูกเรือตั้งแต่เริ่มออกจากบ้านจนกระทั่งถึงเวลาปฏิบัติงานบนเครื่องที่จำเป็นต้องเกี่ยวข้องกับหน่วยงานส่วนต่างๆ เช่น นักบิน พนักงานภาคพื้นดิน

รูปภาพ
ดีใจครับงานนี้มีน้องผู้ชายเข้าร่วมด้วย หลบๆ อยู่ด้านหลังเล็งๆ ให้ดีครับ

2. สาระความรู้ต่างๆ ที่จำเป็นสำหรับลูกเรือเพื่อใช้ในการปฏิบัติงานจริง เช่น การสร้างความรู้จักคุ้นเคยกับส่วนต่างๆ ของเครื่องบิน (aircraft familization), สินค้าอันตรายที่สามารถรับบรรทุกได้ (dangerous goods), การ sterile flight deck , ขั้นตอนการลงจอดฉุกเฉิน (emergency landing procedure) เป็นต้น

รูปภาพ
น้องมีมี่ว่าที่แอร์สายการบินญี่ปุ่นครับ

สามารถกล่าวได้ว่า การนำหลักสูตรของลูกเรือมาประยุกต์และเปิดอบรมให้กับบุคคลที่ต้องการเป็นลูกเรือแบบนี้เป็นครั้งแรกของเมืองไทย โดยทางสถาบัน Genex มีนโยบายจะเปิดอบรมหลักสูตรนี้อีกครั้งสำหรับผู้สนใจ แต่จะเป็นเมื่อไหร่คงต้องติดตามอย่างไม่กระพริบตา มิฉะนั้นอาจพลาดโอกาสดีๆ แล้วจะหาว่าทีมงาน thaicabincrew.com ไม่เตือนไม่ได้นะครับ

รูปภาพ

ทีมงานต้องขออภัยที่แจ้งให้สมาชิกทราบในระยะเวลาอันกระชั้นชิด จึงทำให้น้องๆ บางท่านกลับลำไม่ทันอดเข้าร่วมกิจกรรมดีๆ แบบนี้ไปอย่างน่าเสียดาย อย่างไรก็ตาม มีน้อง 1ท่าน confirm กันทางโทรศัพท์เรียบร้อยแล้วแต่ก็ยังเบี้ยวทำให้น้องสมาชิกคนอื่นที่ต่อคิวต้องพลอยแห้วไปด้วย ไม่เป็นไรครับ เพราะเราได้บรรจุชื่อคุณไว้ใน blacklist ไม่มีสิทธิ์เข้าร่วมกิจกรรมดีๆ และฟรีแบบนี้อีกแล้วในอนาคต

รักจะเป็นลูกเรือแต่เรื่องแค่นี้ยังรับผิดชอบไม่ได้ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ

รูปภาพ
ภาพหมูเช่นเคยครับก่อนจาก

ทีมงานขอขอบคุณสมาชิก thaicabincrew.com ทุกท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมนี้, สถาบัน Genex โดยเฉพาะอาจารย์สืบ อาจารย์แมนและคณะทำงานทุกท่านมา ณ โอกาสนี้

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม www.genex-school.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
myoldeditor
TCC Staff
TCC Staff

จำนวนการตอบ: 2253
Reputation point: 39
myoldeditor โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย senorita2bitchy » วันพุธ มิ.ย. 21, 2006 8:52 pm

.....ได้ความรู้มากมายเลยค่ะจากการเข้าร่วม work shop ครั้งนี้..

......ขอบพระคุณ อาจารย์แมน & gen X ,TCC และที่สำคัญคือคุณครูสืบสุดหล่อที่สอนให้รู้และเข้าใจมากขึ้นว่า เครื่งบินมันบินได้อย่างไร (หลังจากที่แอบคิดว่าตัวเองรู้มาตั้งนานแล้ว...5555) และทำให้รู้ว่าหากแอร์ฯและเจ้าหน้าที่ทุกคนขาดความระมัดระวัง หรือไม่รอบคอบแค่เพียงเล็กน้อย ก็สามารถทำให้เกิดการสูญเสียอันยิ่งใหญ่ได้........

*******ขอบคุณมากมายเลยค่ะ******

***นอกจากได้ความรู้แล้วยังได้เพื่อน(น้อง)ใหม่ด้วย...ดีใจที่ได้รู้จักนะคะ 3 สาว ....ทุกคนน่ารักกันทั้งนั้นเลยค่ะ***มีหลายคนที่เราไม่มีโอกาสได้คุยด้วย..เสียดายจังค่ะ........***
senorita2bitchy
Business Class

จำนวนการตอบ: 296
ที่อยู่: ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ในอ้อมใจของ N' ตุ้ย V12 ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ 7th Floor in Heaven
Reputation point: 0
senorita2bitchy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย sexygirl8910 » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 8:15 am

senorita2bitchy เขียน:.....ได้ความรู้มากมายเลยค่ะจากการเข้าร่วม work shop ครั้งนี้..

......ขอบพระคุณ อาจารย์แมน & gen X ,TCC และที่สำคัญคือคุณครูสืบสุดหล่อที่สอนให้รู้และเข้าใจมากขึ้นว่า เครื่งบินมันบินได้อย่างไร (หลังจากที่แอบคิดว่าตัวเองรู้มาตั้งนานแล้ว...5555) และทำให้รู้ว่าหากแอร์ฯและเจ้าหน้าที่ทุกคนขาดความระมัดระวัง หรือไม่รอบคอบแค่เพียงเล็กน้อย ก็สามารถทำให้เกิดการสูญเสียอันยิ่งใหญ่ได้........

*******ขอบคุณมากมายเลยค่ะ******

***นอกจากได้ความรู้แล้วยังได้เพื่อน(น้อง)ใหม่ด้วย...ดีใจที่ได้รู้จักนะคะ 3 สาว ....ทุกคนน่ารักกันทั้งนั้นเลยค่ะ***มีหลายคนที่เราไม่มีโอกาสได้คุยด้วย..เสียดายจังค่ะ........***

3 สาว มีนู๋ด้วยป่าวน้า :roll:

หายยังจ๊ะ พี่สาวฉุดฉวยยยยยย :P
สู้ ๆ สู้ตายค๊า ~

สู้ไม่ไหวล่ะ จิตใจห่อเ*่ยวววววว
sexygirl8910
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 40
sexygirl8910 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย por_narak » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 9:54 am

:( :( :( โหย...อิจฉาง่า พลาดเรยๆๆๆๆ :cry: :cry: :cry:

----------------------------------------------

Lufthansa " There is no better way to fly "
por_narak
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 446
Reputation point: 5
por_narak โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย senorita2bitchy » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 12:45 pm

3 สาว มีนู๋ด้วยป่าวน้า

หายยังจ๊ะ พี่สาวฉุดฉวยยยยยย

.......แน่นอนอยู่แล้วจ้า..หนูก็เป็นหนึ่งใน power puff girls ของพี่จ้า..
......เกือบหายแล้วล่ะ...จะได้เลิกใส่แว่นซะที5555
.....อย่าลืมไปสมัคร Ground TG นะคะ..คนเตี้ยอย่างเจ้จะป็นกำลังใจให้
:D
แนบไฟล์
3 สาว Power Puff Girls !!! น้องหญิงจูน หญิงชมภู่ และหญิงเอมี่
GENX---Power-Puff-Girls.jpg (57.22 KiB) เปิดดู 7588 ครั้ง
senorita2bitchy

จำนวนการตอบ: 296
ที่อยู่: ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ในอ้อมใจของ N' ตุ้ย V12 ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ ~ 7th Floor in Heaven
senorita2bitchy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

แง่มๆ

โพสต์โดย amy_aimmie » วันพุธ มิ.ย. 28, 2006 3:17 am

หง่า ไม่ได้เข้ามาอ่านที่เว็บบอร์ดนี้อ่า เพราะมองไม่เห็น มัวแต่ไปดูเรื่องข่าวสารการบิน อีกอย่างช่วงนี้ต้องทำหน้าที่เป็นทูตที่ดี ต้อนรับญาติมาจากต่างแดน เลยไม่มีเวลาเข้ามาเช็คข่าวสารเลย ต้องบอกว่า เป็นกิจกรรมที่ดีมากๆ และอยากให้จัดอีกเรื่อยๆ นะคะ ต้องขอขอบคุณ อาจารย์แมน พี่สืบ พี่ ๆ ที่สถาบัน Genex และทางเว็บของ Thaicabincrew ที่จัดกิจกรรมขึ้นมานะคะ ถ้ามีอีกรับรอง เอมี่มะพลาดแน่ๆ ยินดีที่ได้รู้จักพี่อุ้มนะคะ แล้วก็ พี่ชมพู่ คนอิ่นๆ ก็ด้วยคะ ถึงแม้ไม่รู้จักชื่อ เพราะเวลากระชั้นชิดมาก ๆ แต่ก็ทำให้เราพอรุ้ได้นะว่า น่ารักทุกคน

Well, ดีใจจังได้เป็น 1 ใน 3 powerpuff girl ด้วย แล้วเจอเพื่อนๆ กันใหม่นะคะ
amy_aimmie
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 129
amy_aimmie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง กิจกรรมชิงรางวัล ส่งข่าวถึงสมาชิก ข่าวประชาสัมพันธ์กิจกรรมที่จัดโดยเว็บไซต์ รวมภาพกิจกรรม