*แชร์ประสบการณ์สมัครแอร์ Thai Smile* + Tips & Trick

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

*แชร์ประสบการณ์สมัครแอร์ Thai Smile* + Tips & Trick

โพสต์โดย Ploykamonl » วันพุธ ก.ค. 29, 2015 6:35 pm

หลังจากที่มีข่าวว่าไทยสมายล์จะเปิดรับลูกเรือ เลยอยากเอาประสบการณ์วัน Pre-Screen มาแชร์กันค่า (ปีกแรกของเราเลย หลายปีแล้ว555)
ณ ตอนที่สมัครคือ ปลายปี 2013 ค่ะ^^

จากการที่เราฝึกงานที่สนามบิน ได้เห็นแอร์แทบทุกสายการบิน สีชุดที่เด่นที่สุดคือชุดของแอร์ ThaiSmile สีส้มมาแต่ไกลเลยจ้า
ซึ่งไม่เคยคิดเลยว่าจะมีโอกาสได้ใส่ชุดของสายการบินนี้ ><

ตัดมาถึงวันสมัคร คือเป็นวันที่วุ่นวายมาก เพราะช่วงปลายปีที่แล้วสายการบินเปิดพร้อมกันเยอะจริงๆ เราไปสมัครไทยสมายวันแรกตอนสายๆ
เราไปถึงการบินไทยหลักสี่ ประมาน 10 โมงครึ่ง เห็นคนแต่งตัวสมัครแอร์เดินผ่านมาเลยถามเค้าว่าเสร็จแล้วหรอคะ มาตั้งแต่กี่โมง
เค้าบอก “มาตั้งแต่ 8 โมงเลยค่ะ นี่เพิ่งเสร็จตะกี้เลย” โอววว นานแท้ แต่ไม่เป็นไร รอได้ค่ะ!

เข้าไปเสร็จจะมีโต๊ะอยู่หน้าห้องสมัครให้กรอกข้อมูลส่วนตัวลงกระดาษและแปะรูป 2 นิ้ว + เรียงหลักฐานการสมัครให้เรียบร้อย
(ที่นี่รับโทอิคขั้นต่ำ 600 สูง 160+ วุฒิ ม6) จากนั้นเดินเข้าไปยืนไปสมัครข้างในค่า
ข้างในแบ่งเป็นหลาย partition เลยค่ะ มีโต๊ะรับใบสมัคร โต๊ะกรอกข้อมูล ห้องที่แบ่งไว้ก็จะเป็นห้องสัมภาษณ์เดี่ยว กับห้องทำกิจกรรมกลุ่มค่ะ
ขอบอกว่าเรายืนรอต่อแถวยื่นใบสมัครนานมากกก ไม่มีที่นั่งนะคะT_T เมื่อยสุดๆ
พอตรวจเอกสารเสร็จก็จะได้เลขที่แปะตรงหน้าอกค่ะ แล้วก็ไปกรอกข้อมูลส่วนตัวของเราเองลงโน็ตบุ้คของเค้าค่ะ เป็นพวกชื่อ เบอร์โทร อีเมลล์
แล้วก็ไปนั่งรอพี่เค้าเรียกวัดส่วนสูง ช่างน้ำหนัก จากนั้นก็สัมภาษณ์เดี่ยวจ้า(รอนานมากกกกกกกกกค่ะ คนเยอะกรรมการน้อย)

พอถึงคิวเราเข้าไปสัมภาษณ์ ทำขายหน้าตั้งแต่ตอนไหว้เลยค่ะ พอดีผมเราปาดข้างละมันไม่อยู่ ต้องเอามือคอยจับตลอดเวลาไม่ให้มันตกลงมา
พอตอนไหว้สวัสดีกรรมการ ผมข้างหน้าร่วงลงมาเลยจ้า กรี๊ดดังๆในใจ เอาละพลอย ทำขายหน้ากรรมการอีกละ ร่วงแน่ๆ!
ในใจ ในแป้วแล้วค่ะ แต่หน้ายังยิ้มอยู่ เลยบอกไปว่า อุ้ยขอโทษค่ะ แล้วเอามือปาดผมเก็บเข้าที่
จากนั้นกรรมการก็บอกให้แนะนำตัวเอง ซึ่งพอบอกว่าอายุ 21 กรรมการขมวดคิ้วเลยค่ะ ละถามว่า อายุ 21 เองหรอคะ เราเลยบอกว่าใช่ค่ะเพิ่งเรียนจบเลยค่ะ 3 ปีครึ่งค่ะ กรรมการก็ไม่ได้ว่าอะไร
จากนั้นก็ถามเรื่องทั่วๆไปในใบสมัครค่ะ แล้วก็ถามเรื่องฝึกงานที่การบินไทยว่าฝึกที่ไหน ทำอะไร แล้วก็ให้ชูแขนขึ้นทั้งสองข้าง ให้หันหลัง ให้เดินให้ดู คุยอีกนิดหน่อย จากนั้นก็เป็นอันเสร็จค่ะ
ออกมานั่งรอ ติดพักเที่ยงอีกค่ะ TT รอทำกิจกรรมกลุ่มตอนบ่าย ต้องรักษากิริยามารยาทให้ดีนะคะ เพราะในแคนทีนอาจมีกรรมการมองเราอยู่ค่ะ

พอบ่ายได้เวลา เค้าก็เรียกว่ายืนเรียงแถวตามเลขที่ กลุ่มนึงมี 10 คน เดินเข้าไปในฉากกั้นค่ะ ก็จะมีพี่แอร์2คน กับพี่วิงสแปนเป็นกรรมการ ถือกระดาษรายชื่อให้คะแนนค่ะ
เราสำรวมทุกกริยาท่าทางเลยค่ะเพราะกรรมการจดๆอะไรตลอดเวลาเลย กลัววว 555
เค้าจะมีกิจกรรมให้ทำร่วมกันโดยแบ่งเป็นสองกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ให้หยิบเหรียญจากกล่องโฟมที่มีเหรียญอยู่ในน้ำเย็นกับน้ำแข็ง สมมุติ 11.50 บาท เค้าจะดูว่าเราวางแผนกันยังไงถึงจะได้ครบตามจำนวนนั้น
ก่อนไปหยิบเหรียญเค้าจะให้เวลาวางแผน ซึ่งตอนนี้ควรมีส่วนร่วมสุดๆ ช่วยพูดช่วยวางแผน ท่องไว้ว่ากรรมการมองอยู่จ้า ><
สำหรับกลุ่มเราหยิบเหรียญขึ้นมาได้ครบตามจำนวนพอดี (เหรียญ 5,5,1,0.25,0.25)
จากนั้นเค้าจะให้เราถามคำถามคนละ 1 คำถามค่ะ อะไรก็ได้แต่ให้เราดูดีนิดนึงน้า (คำเป็นคนแรกของกลุ่มค่ะคิดไม่ทัน เอ๋อมาก555มีอะไรโดนก่อนตลอดด)
จากนั้นก็ไหว้กรรมการพร้อมกัน จบการทำกิจกรรมกลุ่มค่ะ เสร็จประมาณบ่ายสอง รวมเวลาแล้ว 3 ชั่งโมงกว่าๆกับการสมัครวันแรก แนะนำว่าใครจะไปสมัครให้ไปเช้าๆ ไม่ก็เย็นไปเลย คนจะได้น้อย : )

** คำแนะนำในการทำกรุ้ป **
1 ยิ้มเยอะๆค่ะ พูดจาฉะฉาน คนอื่นพูดอะไรให้มองหน้าคนพูด เพื่อแสดงความสนใจค่ะ
2 มีส่วนร่วมในกิจกรรมทุกขั้นตอน จนจบ ไม่ใช่ว่าพอเราจับเหรียญของเราเสร็จ ก็ไปเลยไม่ช่วยเหลือเพื่อน(ต้องช่วยคอยดูเพื่อนในกลุ่มเราเพื่อให้เห็นว่าเราสามารถทำงานเป็นทีมได้ค่ะ)
ปล. ตอนที่เราเป็นลูกเรือที่นี่ ได้มีโอกาสไปช่วยรับสมัครลูกเรือรุ่นใหม่ด้วยค่ะ มีความลับเล็กๆน้อยๆจะมาบอก อิอิ

การแต่งตัว
สายการบินนี้ชอบความสดใส น่ารัก ยิ้มง่าย คุยสนุก การแต่งตัวเลยเป็นแนวน่ารักเรียบร้อย แต่ไม่ต้องพิธีการมากค่ะ(ไม่จำเป็นต้องใส่สูทนะคะ)
ควรใส่เดรสสีสดใส กรรมการบอกเราว่า ทำไมเค้าฮิตใส่เสื้อฟูฟ่อง(เสื้อที่เราๆใส่เป็นตัวในของสูทอะค่ะ)กับกระโปรงกันจัง เนี่ย ถ้าใครใส่เดรสพองๆบานๆน่ารักๆมานะ จะให้ผ่านเลย!
บุคลิก
ควร keep look ตลอดเวลา แล้วต้องนั่งรอนาน ห้องรับสมัครจะเป็นห้องโถงใหญ่ๆ ผู้นั่งรอจะนั่งกลางห้องซึ่งเด่นมาก และเราเห็นหลายๆคนนั่งเล่นมือถือ นั่งเอนหลังยาวๆพิงเบาะ ไขว่ห่าง กระดิกเท้า คือแบบ งงมากทำไมไม่กลัวกรรมการมาเห็นเลยย เพราะมันดูไม่สุภาพและไม่มีความเป็นมืออาชีพ ไม่เหมือนคนมาสมัครงานเลยค่ะ
กรรมการทุกคนจะมีใบให้คะแนนของผู้สมัครแต่ละคน เค้าจะเขียนลงไปเลยว่าคนนี้เป็นยังไง ดูทุกอย่าง ละเอียดมากๆและโหดมากๆด้วย พยายามตอบคำถามให้ชัดเจน มั่นใจ ในรอบพรีสกรีนเดี่ยวนี้อาจให้มีการอ่านบทความภาษาอังกฤษและสรุป หรือตอบคำถามด้วยค่ะ

สงสัยอะไรเพิ่มเติม ถามได้เลยจ้าา ^^
เราทำเพจไว้สำหรับแชร์การมัครแอร์/ ข่าวสาร / เทคนิคต่างๆด้วยค่ะ ^^
มีข้อสงสัยอยากถาม Inbox รึโพสมาที่เพจได้เลยนะคะ

https://www.facebook.com/dreamcatcherair
Ploykamonl

จำนวนการตอบ: 2
Reputation point: 0
Ploykamonl โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: *แชร์ประสบการณ์สมัครแอร์ Thai Smile* + Tips & Trick

โพสต์โดย Ploychalisa » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2015 12:00 pm

ขอบคุณมากค่าา [smilie=bn18.gif]
Ploychalisa

จำนวนการตอบ: 9
Ploychalisa โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: *แชร์ประสบการณ์สมัครแอร์ Thai Smile* + Tips & Trick

โพสต์โดย giezeki » วันพฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2015 8:45 pm

ขอบคุณมากค่าา [smilie=bn18.gif]
giezeki
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 29
giezeki โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย cupidcrew4343 » วันพุธ ส.ค. 05, 2015 6:04 pm

ขอบคุณ ที่มาแนะนำนะคะ ใครอยาก ทราบรีวิว อื่นๆ ไปเจอกันได้ที่ กลุ่ม ติดดินก็บินได้ นะคะ
cupidcrew4343
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 44
cupidcrew4343 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile