สัมภาษณ์วันแรกเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

สัมภาษณ์วันแรกเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย shiinosuke » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 3:16 pm

มีเพื่อนๆคนไหนไปสัมภาษณ์มาแล้วบ้างค่ะ

รบกวนแชร์หน่อยได้ไหมค่ะว่าบรรยากาศเป็นอย่างไรบ้าง

แล้วมีสัมภาษณ์แบบกลุ่มไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ [smilie=bn43.gif] [smilie=bn43.gif] [smilie=bn49.gif] [smilie=bn49.gif]
shiinosuke

จำนวนการตอบ: 8
Reputation point: 0
shiinosuke โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สัมภาษณ์วันแรกเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย Pavel » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 3:30 pm

ปูเสื่อรอเหมือนกันครับ

หวังว่าจะมีคนใจดีมาแชร์บ้าง

รอนี้เงียบบจริงๆ
Pavel
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 104
Pavel โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สัมภาษณ์วันแรกเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

โพสต์โดย guzzkes » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 3:53 pm

สัมภาษณ์เดี่ยว เรียงตามเลขที่ใบสมัครครับ
guzzkes
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 18
guzzkes โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย por_narak » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 4:09 pm

ปูเสื่อรอฟังด้วยคนคร้าบบ [smilie=bn40.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_narak
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 446
Reputation point: 5
por_narak โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย guzzkes » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 4:13 pm

ได้สัมภาษณ์ห้องที่ 2 กรรมการใจดี ส่วนมากจะถามภาษาไทย ผมโดนถามภาษาอังกฤษไป 2 ข้อ
และให้รายงานตัวเป็นภาษาอังกฤษ
guzzkes

จำนวนการตอบ: 18
guzzkes โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Minniebo » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 6:32 pm

มีใครพอทราบมั้ยคะประกาดผลวันที่เท่าไหร่ [smilie=bn26.gif]
Minniebo

Minniebo โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย pap_ja » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 6:57 pm

Minniebo เขียน:มีใครพอทราบมั้ยคะประกาดผลวันที่เท่าไหร่ [smilie=bn26.gif]

2 ม.ค. ครับ
pap_ja
Business Class

จำนวนการตอบ: 290
pap_ja โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Minniebo » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 8:42 pm

pap_ja เขียน:
Minniebo เขียน:มีใครพอทราบมั้ยคะประกาดผลวันที่เท่าไหร่ [smilie=bn26.gif]

2 ม.ค. ครับ

ขอบคุนนะคะ [smilie=bn40.gif]
Minniebo

Minniebo โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย pap_ja » วันจันทร์ ธ.ค. 02, 2013 11:20 pm

เงียบเลย ผมเล่าเองก็ได้ (อาจจะงงๆ นะครับ ผมเล่าเรื่องไม่เก่ง)

ก็ไปถึงชั้น 5 แล้วก็นั่งรอกันไปครับ แล้วเดี๋ยวจะมีคณะกรรมการมาจัดที่นั่งให้เรียงตามใบสมัครครับ

ก็นั่งคุยกันไปตามเรื่องตามราว ถ้ายังไม่ถึงคิวจะไปเข้าห้องน้ำ ไปดื่มน้ำก็ตามสบายครับ

แล้วก็จะเรียกทีละ 4 คนครับ อย่าลืมเอาบัตรประจำตัวสอบกับบัตรประชาชนไปด้วย

ก็เรียกกันไปเรื่อยๆ ครับ ระหว่างนั่งรอบางทีก็จะมีคณะกรรมการแวะเวียนมาคุยด้วยครับ (ลดความเครียดได้พอสมควรเลย)

ก็จะแนะนำเรื่องต่างๆ นิดๆ หน่อยๆ ครับ ระหว่างนั้นก็จะได้ยินเสียง ปิ๊งป่อง ก็แสดงว่ามีห้องว่าง 1 ห้อง (คิวของเราใกล้เข้ามาอีก 1 คิว)

พอถึงเวลาที่คณะกรรมการเรียกไปเซนต์ชื่อแล้วก็ยังไม่ได้เข้าสัมภาษณ์นะครับ ย้ายไปนั่งรอหน้าห้องสัมภาษณ์แทน

พอได้เวลาเราสัมภาษณ์คณะกรรมการก็จะแจกใบสมัครที่เราปรินท์มานั่นล่ะครับคืนมาให้เรา ให้เราเอาไปยื่นให้คณะกรรมการด้านใน

เข้าห้องไปก็มีโต๊ะให้วางของ แล้วก็ไปนั่งคุยครับ เนื้อหาก็เป็นเรื่องทั่วๆ ไป ของผมไม่โดนหัวข้ออะไรที่ซีเรียสเลย

อยากขายอะไรก็ขายไปครับ เดี๋ยวมีคำถามอะไรเค้าจะถามเรามาเอง

แนะนำได้อย่างเดียวครับ "มีสติ" ครับ

ขอให้ผมและทุกๆ ท่านโชคดีครับ
pap_ja

จำนวนการตอบ: 290
pap_ja โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย quantum » วันอังคาร ธ.ค. 03, 2013 8:57 am

้ห้องที่2ครับ ถามชิว เรื่อยๆเกินไปจนน่ากลัว [smilie=bn34.gif]
quantum

จำนวนการตอบ: 24
quantum โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย frungzuaa » วันอังคาร ธ.ค. 03, 2013 9:33 am

quantum เขียน:้ห้องที่2ครับ ถามชิว เรื่อยๆเกินไปจนน่ากลัว [smilie=bn34.gif]

ห้องที่ 2 เหมือนกันค่ะ รอบบ่ายโมง ถามชิวจริงๆค่ะ เรื่อยๆ [smilie=bn28.gif]
frungzuaa

จำนวนการตอบ: 32
frungzuaa โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย zakeki » วันอังคาร ธ.ค. 03, 2013 9:38 am

วันแรก บรรยากาศทั่วไปก็ตามด้านบนบอกค่ะ
ถ้าใครยังไม่ได้ทานข้าว ทางกรรมการก็มีแซนวิชให้ทานก่อนเข้าห้องด้วย

ของเรา ห้อง 4 กรรมการ ญ2 ชาย2

โดนแนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษอย่างเดียว นอกนั้นถามไทยหมด
- แต่งหน้าทำผมเองป่าววันนี้ ปกติแต่งเองมั้ย
- คิดว่าตัวเองมีเสน่ห์ตรงไหน
- เคยใส่ยูนิฟอร์มมั้ย
- อะไรคือหน้าที่ของแอร์ (ไม่เอาเรื่องเซฟตี้ การบริการ บลาๆๆๆ)
- ถ้าเจอผู้โดยสารขอตลอดเวลาเราจะทำไง
- ถ้าเจอ ผดส ที่นั่งหน้าซีด เหงื่อออกจะทำไง
- ถามเรื่องครอบครัวนิดหน่อย

เข้าไปก็ขอให้มีสตินะคะ แล้วก็ยิ้มเยอะๆ เป็นตัวของตัวเองให้มากๆ

โชคดีค่า

ป.ล. ผลออก 2 ม.ค เตรียมตัวว่ายน้ำกันเลยเนาะ มีเวลาเดือนนึงแหน่ะ
zakeki
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 64
zakeki โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile