ช่วยด้วยครับ!!! ขอคำแนะนำเรื่องการเลื่อนสัมภาษณ์

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

ช่วยด้วยครับ!!! ขอคำแนะนำเรื่องการเลื่อนสัมภาษณ์

โพสต์โดย adenboy » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 10:30 am

เนื่องจากผ่านสอบข้อเขียน แต่ไม่สามารถไปสัมภาษณ์ตามวันนัดต้นธันวาที่ประกาศได้ครับ เพราะไปต่างประเทศกับครอบครัวซึ่งได้จองไว้ตั้งแต่กลางปีแล้ว

โทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะให้เลื่อนเฉพาะกรณีติดงานเท่านั้น เหตุผลอื่นไม่ให้เลย ฟังดูแล้วหมดหวังมากครับ

กะว่าจะไม่ไปกับครอบครัวแล้ว แต่ถ้าไม่มีผมทุกคนก็ทำอะไรไม่ได้ประมาณเหมือนหวังพึ่งผมเรื่องเดินทาง เรื่องภาษา ที่สำคัญจะบินกันคืนพรุ่งนี้แล้วด้วย

เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ในนี้ว่า เคยมีใครขอเลื่อนโดยให้เหตุผลอื่นๆ อีกไหม ที่ไม่ใช่เรื่องงาน และทางการบินไทยยอมให้เลื่อน

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ

/เสียดายมากครับ ไม่อยากสละสิทธิ์เลย อุตส่าห์ผ่าน [smilie=bn34.gif]
อยากเป็นสจ๊วต อยากเป็น อยากเป็น สู้โว้ย!!!!!
adenboy
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 27
Reputation point: 1
adenboy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ช่วยด้วยครับ!!! ขอคำแนะนำเรื่องการเลื่อนสัมภาษณ์

โพสต์โดย Metropolis » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 11:28 am

ตอนพรีสกรีนของผมเกิดอะไรขึ้นทราบไหมครับ เดินทางไปต่างประเทศทั้งครอบครับ จองไว้ตั้งแต่ต้นปี กำหนดการณ์เดินทางวันที่ 24 ได้วันพรีวันที่ 28 [smilie=bn44.gif] [smilie=bn47.gif] [smilie=bn36.gif]
ไปส่งเอกสารขอเลื่อน เลื่อนไม่ได้ ขนาดบอกว่าติดต้องไปทำทำธุรกิจที่ ตปท และเที่ยว เจ้าหน้าที่โทรมาเพียงบอกว่า ถ้ามาไม่ได้วันที่กำหนด หรือวันสุดท้ายก็สละสิทธิ์นะค่ะ [smilie=bn41.gif] [smilie=bn36.gif]
คิดหนักมากกะจะไม่ไปละ เพราะรอบพรี ขอเลื่อนก็ไม่ได้ เพราะต้องไปต่อท้ายอย่างเดียว เหตุผลที่ว่าก็ใช้ไม่ได้
มีให้เลือก 2 ทางคือ ไม่ไปพรี หรือ ซื้อตั๋วใหม่เดินทางวันที่ 28 คนเดียว(ตามไปทีหลัง) ซึ่งผลตัดใจเลือกอย่างหลัง ทิ้งตั๋วใบแรกที่ซื้อไว้แค่ 13000(ตี๋วโปรโมชั้น รีฟันได้ค่าภาษีสนามบินคืน 700 บาท [smilie=bn38.gif] ) แล้วซื้อตั๋วใหม่ในราคา 24000 รวมเฉพาะขาไป ไม่รวมกลับ จ่ายค่าตั๋วไป 37000 [smilie=bn18.gif] วันที่ 28 พรีเช้าเสร็จบินบ่าย ตกเครื่องกันสนุกสนานมากมาน [smilie=bn38.gif] และแล้วก็รู้ว่าคุ้มเมื่อมาถึงไฟนอล และจะไปต่อ สู้ๆครับ บางครั้งเราอาจจะต้องแลกมากกว่าคนอื่นเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่เท่ากัน ฮือๆๆๆ พูดคำนี้แล้วเจ็บ บิลบัตรเครดิตรค่าตั๋วที่ซื้อออนไลน์ไว้มาพอดี [smilie=bn18.gif] [smilie=bn45.gif]
"เมิงครับ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Metropolis
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 79
Reputation point: 0
Metropolis โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ช่วยด้วยครับ!!! ขอคำแนะนำเรื่องการเลื่อนสัมภาษณ์

โพสต์โดย adenboy » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 12:59 pm

ขอบคุณมากนะครับ คุณ Metropolis

ผมพอจะรู้แล้วว่าต้องทำยังไง

ขอบคุณครับ

[smilie=bn40.gif]
อยากเป็นสจ๊วต อยากเป็น อยากเป็น สู้โว้ย!!!!!
adenboy

adenboy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย imabigbiggirl » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 4:21 pm

Metropolis เขียน:ตอนพรีสกรีนของผมเกิดอะไรขึ้นทราบไหมครับ เดินทางไปต่างประเทศทั้งครอบครับ จองไว้ตั้งแต่ต้นปี กำหนดการณ์เดินทางวันที่ 24 ได้วันพรีวันที่ 28 [smilie=bn44.gif] [smilie=bn47.gif] [smilie=bn36.gif]
ไปส่งเอกสารขอเลื่อน เลื่อนไม่ได้ ขนาดบอกว่าติดต้องไปทำทำธุรกิจที่ ตปท และเที่ยว เจ้าหน้าที่โทรมาเพียงบอกว่า ถ้ามาไม่ได้วันที่กำหนด หรือวันสุดท้ายก็สละสิทธิ์นะค่ะ [smilie=bn41.gif] [smilie=bn36.gif]
คิดหนักมากกะจะไม่ไปละ เพราะรอบพรี ขอเลื่อนก็ไม่ได้ เพราะต้องไปต่อท้ายอย่างเดียว เหตุผลที่ว่าก็ใช้ไม่ได้
มีให้เลือก 2 ทางคือ ไม่ไปพรี หรือ ซื้อตั๋วใหม่เดินทางวันที่ 28 คนเดียว(ตามไปทีหลัง) ซึ่งผลตัดใจเลือกอย่างหลัง ทิ้งตั๋วใบแรกที่ซื้อไว้แค่ 13000(ตี๋วโปรโมชั้น รีฟันได้ค่าภาษีสนามบินคืน 700 บาท [smilie=bn38.gif] ) แล้วซื้อตั๋วใหม่ในราคา 24000 รวมเฉพาะขาไป ไม่รวมกลับ จ่ายค่าตั๋วไป 37000 [smilie=bn18.gif] วันที่ 28 พรีเช้าเสร็จบินบ่าย ตกเครื่องกันสนุกสนานมากมาน [smilie=bn38.gif] และแล้วก็รู้ว่าคุ้มเมื่อมาถึงไฟนอล และจะไปต่อ สู้ๆครับ บางครั้งเราอาจจะต้องแลกมากกว่าคนอื่นเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่เท่ากัน ฮือๆๆๆ พูดคำนี้แล้วเจ็บ บิลบัตรเครดิตรค่าตั๋วที่ซื้อออนไลน์ไว้มาพอดี [smilie=bn18.gif] [smilie=bn45.gif]

"บางครั้งเราอาจจะต้องแลกมากกว่าคนอื่นเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่เท่ากัน"

ไม่ได้ล็อกอินเข้ามาตอบนานแล้ว แต่อ่านประโยคนี้แล้ว ขอหน่อย น้ำตาจะไหล
เราเป็นคนนึง ที่กว่าจะได้มาพรีสกรีนครั้งนี้ มีอุปสรรคมากมาย
บอกได้คำเดียวว่า แทบกระอัก! เหมือนเป็นบททดสอบอย่างหนึ่ง
แต่พอได้มาถึงไฟนอลอีกครั้ง มันก็คุ้ม [smilie=bn49.gif]
dream a little dream
imabigbiggirl
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 235
Reputation point: 3
imabigbiggirl โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย bhubhuja » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 5:04 pm

วันสอบข้อเขียนที่ผ่านมา
ผมจองตั๋วเครื่องบินไป-กลับ, ที่พัก, และเช่ารถไว้ด้วยครับ
เนื่องจากรอบก่อนหน้านี้ ข้อเขียนสอบวันเสาร์
เข้าใจว่ารอบนี้ก็คงวันเสาร์เหมือนกัน
ผมวางแผนการท่องเที่ยวไว้วันธรรมดา คิดว่ายังไงก็ไม่โดนแน่
สรุปสอบวันพฤหัส ซึ่งแทรกกลางทริปเลยครับ

ตัดสินใจจองตั๋วใหม่ทั้งหมดครับ
สอบเสร็จวันนั้น แล้วบินไฟล์ทเย็นวันนั้นเลย

ผลการสอบข้อเขียน ผมผ่านครับ

ตัดสินใจดูครับ

[smilie=bn49.gif]
รูปภาพ
The First Choice Carrier with Touches of Thai
bhubhuja

จำนวนการตอบ: 18
bhubhuja โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย adenboy » วันพฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 10:02 pm

ขอบคุณครับคุณ bhubhuja คุณเด็ดขาดมาก และดีใจด้วยนะครับที่ผ่าน

ตัดสินใจเรียบร้อยครับ เจริญรอยตามคุณสองคนเลย

ก็อย่างที่คุณ Metropolis ว่า ต้องแลกมากกว่าคนอื่นเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่เท่ากัน

แต่ถ้าได้จริงๆ ก็คุ้มมาก

[smilie=bn40.gif]
adenboy

โพสต์โดย bkv1 » วันพุธ ธ.ค. 04, 2013 4:52 pm

ถ้าจำเป็นต้องเลื่อน มีผลกับคะแนนการคัดเลือกมั้ยคะ
หรือมีกับลำดับการเทรนเฉยๆอะค่ะ

รบกวนขอเบอร์โทรไปสอบถามหน่อยนะค้าาา
ขอบคุณค่ะ
bkv1

จำนวนการตอบ: 8
bkv1 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile