เห็นจำนวนการรับลูกเรือคนไทยรุ่น 2013 แล้วอ่อนใจจากครับ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

เห็นจำนวนการรับลูกเรือคนไทยรุ่น 2013 แล้วอ่อนใจจากครับ

โพสต์โดย someone1000 » วันพุธ มี.ค. 27, 2013 11:12 pm

อ้างอิงจากเพจๆหนึ่ง รับคนไทยรวมชายหญิงแล้วประมาณร้อยกว่าคน

ไอ่เราก็บุคลิกภาพธรรมดา ภาษาที่สามไม่มี โทอิคก็ไม่มาก

บางคนอาจบอกว่าถ้าตั้งใจก็อาจจะได้ แต่ลองนึกดูในความเป็นจริงแล้ว

คนบุคลิกเทพ โปรไฟล์เทพ ได้ภาษาที่สาม โทอิค 900+ มาสมัครครั้งนี้กันเยอะ

ในขณะที่จำนวนรับน้อยกว่าทุกๆปี คุณสมบัติเค้าย่อมเป็นที่ต้องการมากกว่า

แต่ก่อนเคยคิดว่าถ้าตั้งใจ มุ่งมั่นต้องทำได้สิ่ แต่มาเดี๋ยวนี้ชักไม่ค่อยแน่ใจ บางทีอาชีพนี้มันอาจสูงเกินไปสำหรับเราจริงๆ

ปล. กระทู้ตัดพ้อน่ะครับ อย่าได้สนใจครับ [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
someone1000
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 30
Reputation point: 0
someone1000 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: เห็นจำนวนการรับลูกเรือคนไทยรุ่น 2013 แล้วอ่อนใจจากครับ

โพสต์โดย ican » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 12:18 am

จริงๆ เห็นด้วยมาก
แต่รอเค้าประกาศอย่างเป็นทางการก่อนไหม ตอนนี้อย่าพึ่งท้อนะ
เพราะการบินไทยเปลี่ยนนโยบายรายวัน ก็รู้ๆกันอยู่ ไม่อยากให้ท้อ
สู้เต็มทีครับ
ican

จำนวนการตอบ: 34
ican โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: เห็นจำนวนการรับลูกเรือคนไทยรุ่น 2013 แล้วอ่อนใจจากครับ

โพสต์โดย teddy26304 » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 8:47 am

สู้ๆคับ อย่าเพิ่งหมดหวัง คนหล่อสวยเก่งก้อตกรอบกันมาแล้วเหมือนกัน อยู่ที่ความมั่นใจคับ :)
teddy26304

จำนวนการตอบ: 25
teddy26304 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Arya » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 8:56 am

เราเข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้นะคะ

ในแต่ละสายการบินเราคิดว่าการคัดเลือกก็แตกต่างกันออกไป แต่ลองสังเกตุดูนะคะ บางคนที่คุณสมบัติต่าง ๆ พร้อม มีภาษาที่ 3 TOEIC 900+ ก็ยังไม่ได้รับการคัดเลือกก็มีถมไปค่ะ

เราต้องการจะบอกว่า คุณสมบัติต่าง ๆ เหล่านั้นบางทีก็ไม่ได้เป็นส่วนสำคัญ ส่วนสำคัญคือตัวเรา ทัศนคติของเราค่ะ และที่คุณsomeone1000 บอกว่า ถ้าตั้งใจ มุ่งมั่นมันจะต้องทำได้ เป็นความคิดที่ถูกแล้วค่ะ แต่นอกจากนั้น เราจะต้องรอให้ถึงเวลาที่เหมาะสมด้วยค่ะ ท้อได้ แต่อย่าถอยนะคะ [smilie=bn49.gif]

เคยมีคนบอกเราว่า ทุกคน มีสายการบินสายนึง เป็นของตัวเองอยู่แล้ว แต่ที่เราฟันฝ่าสมัคร และพยายามกันมาทั้งหมด เพียงเพื่อที่จะเจอกับสายการบินที่ถูกต้องของเรา ในเวลาที่เหมาะสม ค่ะ

เราชื่อว่าทุกคนมีความสามารถและมีศักยภาพไม่น้อยไปกว่ากัน แต่ใครจะดีด้านไหน และใครจะเหมาะกับสายการบินไหนเท่านั้นเองค่ะ อย่าไปคิดว่าเราด้อยกว่าคนอื่นเลยนะคะ เราก็มีดีของเรา (สำคัญคือว่าเราต้องหามันให้เจอค่ะ) มั่นใจในตัวเองและสู้ต่อไปนะคะ [smilie=bn21.gif]

ปล. เราเองก็ยังต้องสู้ต่อไปเหมือนกันค่ะ [smilie=bn43.gif] [smilie=bn35.gif]
Arya

จำนวนการตอบ: 33
Arya โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย khobfha » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 9:58 am

เอาเถอะครับ มาแล้วยังดีกว่ามาช้า มาช้ายังดีกว่าไม่มา รับน้อยยังดีกว่าไม่รับเลย ย่างน้อยโอกาสก็ยังพอมีอยู่บ้าง ผมเองเฉพาะการบินไทยก็ ปาเข้าไป 4 รอบครับกว่าจะประสบความสำเร็จยังมีที่อื่นอีกรวมๆก็หลายครั้งอยู่เหมือนกัน โทอิกก็ไม่ได้เยอะแยะมากมายอะไร จขกร อย่าเพิ่งหมดกำลังใจนะครับ สุ้ๆ ครับ
วิธีเดียวทีจะจัดการกับความฝัน คือทำมันให้เป็นจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
khobfha
Royal First Class
Royal First Class

จำนวนการตอบ: 645
khobfha โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย prosword » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 10:19 am

คุณครับ..... [smilie=16.gif]

ผมบอกไรให้...... เพื่อนผม น้องผม ที่สนิทๆนะ ไม่ต่ำกว่า 10 คน นะครับ ตกรอบที่แล้วตั้งแต่รอบพิจารณาบุคลิกภาพ (Pre-Screen) เขาเหล่านั้นมีคุณสมบัติดังนี้ครับ

1. โทอิค 800++ แทบทุกคนครับ

2. หล่อสวย หน้าใส บุคลิกผ่านเช่นกันครับ

3. จบมหาวิทยาลัยชื่อดัง คณะที่เรียนภาษาโดยตรง และที่สำคัญ ส่วนมากเรียนเอกภาษาที่สามด้วยนะครับ มีบางคนเรียนเอกการโรงแรม และเคยฝึกงานกับ กบท และ
โรงแรมชื่อดังทั้งในและต่างประเทศครับ

4. บางคนมี ญาติ พ่อ แม่ พี่ เป็น แอร์ เป็น สจ๊วต เป็น เพอร์เซอร์ และที่สำคัญที่สุด หนึ่งในนั้นพ่อเป็นกัปตัน ก็ยังร่วงมาแล้วครับ

5. สุดท้าย 1 คนในนั้น เป็นหมอครับ จบเกียรตินิยม จากมหาวิทยาลัยแถวสามย่าน (คนนี้ตกรอบข้อเขียนครับ)

ส่วนผมม จบป.ตรี เอกอังกฤษ (เหมือนจะต้องเก่งอังกฤษมากเลยช่ายป่ะ) แต่ไม่เลย โทอิคผม 705 ครับ ไปสอบมาใหม่ได้น้อยกว่าเดิมด้วยซ้ำ และผมไม่หล่อ หน้าไม่ใสกิ๊ก ผมสูง 181 หนัก 77 ภาษาที่สามไม่มี ไม่ได้ ไม่เคยเรียน น้าผม (น้องแม่แท้ๆ) เป็นเพอร์เซอร์ เค้าบอกเลยช่วยไรผมไม่ได้หรอก เค้าก็แค่พนักงานต้อนรับคนหนึ่ง ไม่ได้มีสิทธิอะไรที่จะไปจูงจมูกบริษัทให้มาเลือกผม หรือชอบผม ทุกอย่างต้องเกิดจากตัวผมเอง โปรไฟล์ของผมทั้งหมด ทำให้ผมผ่านถึงรอบสุดท้ายเมื่อครั้งที่แล้ว และต้องตกรอบสุดท้าย ด้วยสาเหตุคือตัวผมเอง เราก็ต้องแก้ไขคราวนี้เอาใหม่ ..... ประมาณนี้ครับ

อย่ากลัวในสิ่งที่ยังไม่เกิดครับ อย่าไปมโนว่ามันจะเลวร้ายเลย อยู่กับตัวเอง ไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่จะมาบั่นทอน ออกกำลังกาย พักผ่อน กินให้อิ่ม สู้ๆ สิ่งที่ การบินไทยต้องการคือ คนที่พร้อมจะทำงานกับบริษัทได้ เค้าไม่ได้ต้องการคนเก่ง คนประเสริฐเลิศเลออะไรมากมายครับ สิ่งที่ผมจะทำให้ได้ในรอบนี้คือ บกกับตัวเองว่า กูทำได้ และ กูทำได้ดีด้วยย... ผมจะต้องเป็น 1 ใน 99 คนของจำนวนผู้ชายที่ กบท จะรับรุ่นใหม่นี้ให้ได้ (ถ้าจำนวนเพิ่มขึ้นก็โชคดี ถ้าไม่เพิ่มก็ไม่เป็นไร)

สู้ๆครับ ยิ้มมมมมมมมมมมมมมมม [smilie=bn40.gif] เจอกันวันพรีสกรีนครับ ชื่อผมขึ้นต้นด้วย ร เรือ น่าจะได้วันกลางๆ เดานะ ไม่รู้เค้าจะเปลี่ยนวิธีเรียงรายชื่อหรือไม่

ปล. ผมบ้าปะละ สมัครนักบินไปด้วย รวมแล้วเสียค่าสมัครสองโครงการ 1500 บาท 5555555 เก๋เว่อร์รรรรรร์

prosword
Economy Class

จำนวนการตอบ: 95
prosword โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Metropolis » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 10:33 am

เห็นด้วยเจ้าของกะทู้ครับว่า คุณทำถูกแล้วที่ประเมินคู่แข่ง คุณเองก็ประเมินตัวเองถูกต้องว่าอยู่ในเลเวลไหน
ดีแล้วที่มองข้อบกพร่องของตัวเองออก ไม่หลอกตัวเอง แต่!!

ต่างกะผมตรงที่ว่า เมื่อผมมองเห็นจุดอ่อนของตัวเอง ผมกลับรู้สึกว่า ผมจะต้องผ่านในมาตรฐานของตัวเองให้ได้ คือสแตนดาร์ดอันใหม่ที่คิดว่าจะได้แน่ๆ โดยตั้งขึ้นมาเอง แล้วทำให้ได้ทั้งหมด

โทอิคสอบครั้งแรก 615 ก็สอบใหม่ จบที่ 895
หน้าไม่ใส่ ซื้อคอร์สเลเซอร์ ยิงแบบหนักหน่วง
บุคลิกไม่เป็นมิตร ไม่โดดเด่น ก็ซ้อมหน้ากระจกทุกวัน

และอีกมากมายที่พยายาม และพยายาม ให้ตัวเองได้อยู่ในมาตรฐานที่ควรจะได้ วันนี้เวลาน้อย ขอถ่ายทอกแค่นี้นะครับ จริงๆยังมีความพยายามที่น่าตกใจอีกหลายสิ่ง ทั้งเจ็บตัว ทั้งทรมาน วันนึงถ้าได้ มันจะมาจากความพยายามล้วนๆ แต่ถ้าไม่ได้ มันก็คือ พยายาม.แล้ว.
"เมิงครับ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Metropolis

จำนวนการตอบ: 79
Metropolis โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย someone1000 » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 11:23 am

ขอบคุณทุกคนครับ ยังไงผมก็ยังจะสู้ต่อครับ ผมเดินทางมาไกลเกินคำว่าท้อและยอมแพ้แล้ว

สู้ไปด้วยกันครับ [smilie=bn40.gif]
someone1000

จำนวนการตอบ: 30
someone1000 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Mr_T » วันพฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2013 7:00 pm

สู้ๆครับคุณ คนอื่นจะอะไรยังไงอน่าไปสน เราทำตัวเราเองให้สุดความสามารถดีกว่า นะครับ ถ้าไม่ได้ก้อเก็บไว้เป็นบทเรียนเอามาพัฒนาตัวเองด้านอื่นๆครับ
Mr_T

จำนวนการตอบ: 8
Mr_T โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย OrangeMuffin » วันอาทิตย์ มี.ค. 31, 2013 10:28 am

prosword เขียน:คุณครับ..... [smilie=16.gif]

ผมบอกไรให้...... เพื่อนผม น้องผม ที่สนิทๆนะ ไม่ต่ำกว่า 10 คน นะครับ ตกรอบที่แล้วตั้งแต่รอบพิจารณาบุคลิกภาพ (Pre-Screen) เขาเหล่านั้นมีคุณสมบัติดังนี้ครับ

1. โทอิค 800++ แทบทุกคนครับ

2. หล่อสวย หน้าใส บุคลิกผ่านเช่นกันครับ

3. จบมหาวิทยาลัยชื่อดัง คณะที่เรียนภาษาโดยตรง และที่สำคัญ ส่วนมากเรียนเอกภาษาที่สามด้วยนะครับ มีบางคนเรียนเอกการโรงแรม และเคยฝึกงานกับ กบท และ
โรงแรมชื่อดังทั้งในและต่างประเทศครับ

4. บางคนมี ญาติ พ่อ แม่ พี่ เป็น แอร์ เป็น สจ๊วต เป็น เพอร์เซอร์ และที่สำคัญที่สุด หนึ่งในนั้นพ่อเป็นกัปตัน ก็ยังร่วงมาแล้วครับ

5. สุดท้าย 1 คนในนั้น เป็นหมอครับ จบเกียรตินิยม จากมหาวิทยาลัยแถวสามย่าน (คนนี้ตกรอบข้อเขียนครับ)

ส่วนผมม จบป.ตรี เอกอังกฤษ (เหมือนจะต้องเก่งอังกฤษมากเลยช่ายป่ะ) แต่ไม่เลย โทอิคผม 705 ครับ ไปสอบมาใหม่ได้น้อยกว่าเดิมด้วยซ้ำ และผมไม่หล่อ หน้าไม่ใสกิ๊ก ผมสูง 181 หนัก 77 ภาษาที่สามไม่มี ไม่ได้ ไม่เคยเรียน น้าผม (น้องแม่แท้ๆ) เป็นเพอร์เซอร์ เค้าบอกเลยช่วยไรผมไม่ได้หรอก เค้าก็แค่พนักงานต้อนรับคนหนึ่ง ไม่ได้มีสิทธิอะไรที่จะไปจูงจมูกบริษัทให้มาเลือกผม หรือชอบผม ทุกอย่างต้องเกิดจากตัวผมเอง โปรไฟล์ของผมทั้งหมด ทำให้ผมผ่านถึงรอบสุดท้ายเมื่อครั้งที่แล้ว และต้องตกรอบสุดท้าย ด้วยสาเหตุคือตัวผมเอง เราก็ต้องแก้ไขคราวนี้เอาใหม่ ..... ประมาณนี้ครับ

อย่ากลัวในสิ่งที่ยังไม่เกิดครับ อย่าไปมโนว่ามันจะเลวร้ายเลย อยู่กับตัวเอง ไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่จะมาบั่นทอน ออกกำลังกาย พักผ่อน กินให้อิ่ม สู้ๆ สิ่งที่ การบินไทยต้องการคือ คนที่พร้อมจะทำงานกับบริษัทได้ เค้าไม่ได้ต้องการคนเก่ง คนประเสริฐเลิศเลออะไรมากมายครับ สิ่งที่ผมจะทำให้ได้ในรอบนี้คือ บกกับตัวเองว่า กูทำได้ และ กูทำได้ดีด้วยย... ผมจะต้องเป็น 1 ใน 99 คนของจำนวนผู้ชายที่ กบท จะรับรุ่นใหม่นี้ให้ได้ (ถ้าจำนวนเพิ่มขึ้นก็โชคดี ถ้าไม่เพิ่มก็ไม่เป็นไร)

สู้ๆครับ ยิ้มมมมมมมมมมมมมมมม [smilie=bn40.gif] เจอกันวันพรีสกรีนครับ ชื่อผมขึ้นต้นด้วย ร เรือ น่าจะได้วันกลางๆ เดานะ ไม่รู้เค้าจะเปลี่ยนวิธีเรียงรายชื่อหรือไม่

ปล. ผมบ้าปะละ สมัครนักบินไปด้วย รวมแล้วเสียค่าสมัครสองโครงการ 1500 บาท 5555555 เก๋เว่อร์รรรรรร์

นับถือในทัศนคติและความมุ่งมั่นของคุณจังเลยค่ะ

เราเพิ่งเคยออกล่าฝัน ครั้งนี้ครั้งแรกเลย

ยังไงขอเป็นกำลังใจให้คุณ prosword ค่ะ ความตั้งใจจริงของคุณจะส่งคุณขึ้นไปบนฟ้าได้แน่ค่ะ [smilie=bn22.gif]
OrangeMuffin

จำนวนการตอบ: 47
OrangeMuffin โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile