การค้ำประกัน

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

การค้ำประกัน

โพสต์โดย wnidcharee » วันเสาร์ มิ.ย. 11, 2011 10:13 am

ขอถามเรื่องการค้ำประกันนิดนึงนะคะ

พอดีเราได้อันดับท้ายๆเลย กว่าจะถูกเรียกไปเทรน ก็น่าจะปลายปีเลย

สมมติ ว่าระหว่างรอเรียก เราเกิดโชคดีผ่านสัมภาษณ์สายการบินอื่นด้วย แล้วมีโอกาสได้เริ่มงานทันที

ถ้าเราให้ผู้ค้ำมาเซ็นสัญญาค้ำประกันไว้แล้ว แต่สมมติว่า อาจจะไม่ได้ร่วมงานกับที่นี่ (เพราะอนาคตยังอีกยาวไกล ไม่มีใครรู้ล่วงหน้า)

สัญญาจะมีผลอะไรกับผู้ค้ำมั๊ยคะ ?

ขอบคุณมากค่ะ
wnidcharee
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 31
Reputation point: 0
wnidcharee โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: การค้ำประกัน

โพสต์โดย Peterboi » วันเสาร์ มิ.ย. 11, 2011 10:52 am

ถ้าบริษัทมาอ่านคงน้อยใจปนเสียใจที่ให้โอกาสคุณขนาดนี้แล้วคุณก็ยังคิดจะทิ้งโอกาสนั้นไป ลองนึกถึงใจคนที่เค้าตั้งใจแต่ไม่ได้ด้วยนะครับ

แต่ถ้าคุณมีเหตุผลส่วนตัวอันจำเป็นจริงๆ แล้วละก็ ในกรณีนี้หลังจากทำสัญญาค้ำประกันไปแล้ว ยังไม่ถือว่าเริ่มงานเพราะยังไม่ได้ทำสัญญาเริ่มงาน ฉะนั้นไม่ถือว่าทำงานไม่ครบตามสัญญา ยกเว้นทำสัญญาว่าจ้างและเริ่มทำงานไปแล้วไม่ถึง 2 ปีตรงนี้บริษัทเอาผิดคุณได้ด้วยการปรับเป็นเงิน 50,000 บาทตามระบุไว้ เมื่อไม่ต้องการเข้าทำงานให้ติดต่อขอสละสิทธิ์ก่อนลงนามสัญญาว่าจ้าง บริษัทก็จะไม่ทำการจ้างและจะไม่เรียกร้องค่าเสียหายใดใดจากคุณครับ

ว่าแต่ไม่รักการบินไทยแล้วเหรอ [smilie=bn18.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Peterboi
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 423
Reputation point: 19
Peterboi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย wnidcharee » วันเสาร์ มิ.ย. 11, 2011 11:11 am

ขอบคุณมากๆนะคะคุณPeterboi

พอดีผู้ค้ำประกันเป็นคนในครอบครัวเราเอง ที่บ้านเราเลยมีคำถามและข้อสงสัยนิดหน่อยค่ะ

ไม่ใช่ว่าไม่รักแล้วอย่างงั้นน๊าาาา ทั้งหมดนี้แค่เหตุการณ์สมมติเฉยๆค่ะ เผื่อไว้ๆ

เพราะไม่มีใครรู้ว่าอนาคตมันเป็นยังไง

ยังไงก็รักการบินไทยที่สุดดดดดด ค่า [smilie=bn49.gif]
wnidcharee
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 31
wnidcharee โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย H_love » วันอาทิตย์ มิ.ย. 12, 2011 4:12 pm

สัญญาค้ำประกัน ต่อเมื่อ เราทำสัญญาจ้างงานกับการบินไทยครับ

ซึ่งเราจะได้ทำก้ต่อเมื่อ วันท่ีี่เราเิร่มเทรนครับ......
H_love

จำนวนการตอบ: 11
H_love โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile