เพื่อนๆที่ผ่าน ช่วยทีนะคะ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

เพื่อนๆที่ผ่าน ช่วยทีนะคะ

โพสต์โดย Narita » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 1:32 am

เพื่อนๆที่ผ่านทุกคนคะ เราอยากทราบแนวการสอบภาษาที่ 3 แล้วก็รายละเอียดตอนทำกรุ๊ปและการสัมภาษณ์

อยากขอให้เพื่อนๆช่วยเล่าเท่าที่เล่าได้ด้วยนะคะ จะได้เป็นวิทยาทานให้กับคนอื่นๆรวมทั้งตัวเรา ที่ไปได้แค่รอบข้อเขียน

[smilie=bn18.gif]

จะได้เตรียมพร้อมไว้ เพื่อรอบหน้าตอนปลายปีนี้ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Narita
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 422
Reputation point: 0
Narita โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: เพื่อนๆที่ผ่าน ช่วยทีนะคะ

โพสต์โดย c_4sk » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 9:41 am

อันนี้เป็นหลักตอนที่ผมใช้นะครับ

ทำกรุ๊ป...

คือโจทย์ก็แล้วแต่กลุ่มไป แต่ที่ตั้งสติให้ได้คือ อ่านโจทย์ตอนเริ่มก่อนเลย

เพราะตอนแรกพอได้โจทย์มาแต่ละคนจะอ่านกันในใจ เงียบ จนกรรมการท่านถามว่า ออกเสียงก็ได้นะค่ะ

เลยต้องอ่านโจทย์ร่วมกันน่ะครับ แล้วก็แสดงความคิดเห็นด้วยกัน แชร์กัน ช่วยกัน

สมมติ ว่าได้สรุปแล้ว กลุ่มผมเค้าให้เวลา 20 นาที แต่หาคำตอบได้ตั้งแต่ 10 นาที

เลยใช้วิธีว่า ใครมีความคิดเห็นอะไรอย่างอื่นอีกไหม ลองหาวิธีการอื่น เผื่อจะดีกว่านี้

จะได้มีประเด็นและช่วยกันคิดวิธีการที่ดีที่สุดน่ะครับ

--------------------

สัมภาษณ์เดี่ยว...

คำตอบก็แล้วแต่บุคคลอ่ะ แต่มีเทคนิดส่วนตัวนิดนึง

คิดว่ากรรมการถามอังกฤษ เราก็ตอบอังกฤษไป กรรมการถามไทย เราก็ตอบไทยหมด อย่าใช้ทับศัพท์

(อันนี้เทคนิคส่วนตัวอ่ะครับ อาจจะไม่ใช่วิธีที่ถูกที่สุด)

คือแบบว่า... สมมติ กรรมการถามว่า คุณคิดว่ามีคุณสมบัติอะไรที่จะเป็น cabin crew ได้

บางคนอาจจะตอบ "ผมมีศักยภาพที่จะ hold ผู้โดยสาร และสามารถ take care ให้ผู้โดยสาร .... บลา บลา บลา"

แต่ผมเลือกจะตอบแบบ "ผมมีศักยภาพที่จะดูและผู้โดยสาร และสามารถให้บริการเพื่อตอบสนองผู้โดยสาร ... บลา บลา บลา"

และอย่างคำว่า cabin crew ที่กรรมการถาม ผมก็เลือกที่จะใช้คำว่า "พนักงานต้อนรับบนเครื่องบิน" ตอบไปมากกว่าอะครับ

เพราะไม่งั้นพอเจอกรรมการถามเสน่ห์ไทย พอเราอธิบายไป กรรมการท่านอาจจะคิดได้ว่า

"ไหงยังตอบไทยคำอังกฤษคำอยู่เลย"

แล้วมันจะดูไม่ดีอ่ะ ในความคิดส่วนตัวครับ...

------------------

ปล.ความเห็น+เทคนิคส่วนตัวล้วนๆ อาจจะไม่ถูกทั้งหมด แต่คงพอเป็นแนวทางบางส่วนนะครับ [smilie=bn21.gif]
c_4sk
Economy Class
Economy Class

จำนวนการตอบ: 64
Reputation point: 7
c_4sk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย rio » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 9:53 am

ผมไม่รู้ว่าเกณฑ์จริงๆคืออะไรนะครับ แต่ผมผ่านมาได้นี่ ต้องขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดที่นำข้อมูลมาแชร์ให้ และผมได้คำปรึกษาจากพี่ที่รู้จักที่เป็นแอร์ สจ๊วตด้วย

ตอนทำกรุ๊ป พยายามมีส่วนร่วม และตระหนักถึงคำว่า teamwork กับมารยาทในการทำงานร่วมกับผู้อื่นไว้คับ เช่น ยกมือก่อนพูด เริ่มด้วย "ผมคิดว่า เราคิดว่า........" และลงท้ายด้วย "แล้วคุณมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ" เสมอ

ส่วนตอนสัมภาษณ์ ผมเตรียมจาก คำถามที่เพื่อนๆพี่ๆ เอามาแปะในบอร์ดอะคับ แต่เนื่องจากรอบนี้สัมภาษณ์แบบ 3-3 สองครั้ง ผมเลยรู้สึกว่าเค้าถามได้น้อยลงมั้ง... ถามกันแค่คนละคำถามเอง เวลาตอบอย่าลน และอย่านึกนาน
ผมโดนถามว่า คุณจบ...มา ทำไมถึงมาทำงานนี้ , พูดถึงเรื่องความปลอดภัย คุณคิดว่างานที่คุณทำ จะเกี่ยวข้องกับพนักงานต้อนรับยังไง , ถ้าเจอผู้โดยสารเมา แล้วเค้าอาละวาดจะเอาเบียร์ จะรับมือยังไง , คุณเคยทำสิ่งดีๆให้กับสังคมบ้างหรือป่าว , คุณคิดว่าพนักงานต้อนรับบนการบินไทย ควรปรับปรุงตรงไหนบ้างมั้ย , พูดอะไรก็ได้ที่ทำให้เราอยากรับพวกคุณ [smilie=bn34.gif]

หวังว่าข้อมูลของผมจะเป็นประโยชน์ให้ได้บ้างคับ
rio

จำนวนการตอบ: 9
rio โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Don Juan » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 2:39 am

สัมภาษณ์กลุ่มของการบินไทย คือ group activities ครับ ไม่ใช่ group discussion น้า

ดังนั้น ไม่ใช่แค่นั่งคุยกัน รอออกความเห็นในจังหวะดีๆเหมือนปกติ แต่ต้องการดูการมีส่วนร่วมในการทำงานเป็นทีมครับ

ดูการเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี ดูความมีกาละเทศะในการแสดงออกต่อเพื่อนร่วมงานที่อาจไม่คุ้นหน้ากัน

เพราะเมื่อไปบิน เราจะเจอกับลูกเรือที่ไม่รู้จักอีกเยอะแยะครับ ต้องปรับตัวให้เร็วและรู้กาละเทศะ(สำคัญมาก)

สัมภาษณ์เดี่ยว เคล็ดลับเล็กๆคือต้องรู้จักตัวเองครับ ในresumeเรา มีอะไรเด่น เค้าจะถามอันนั้นแหละครับ

ลองนั่งดูและคิดว่า ถ้าเราเป็นกรรมการมาอ่าน เราอยากจะถามอะไรคนๆนี้

จุดเด่นมีก็ต้องงัดออกมาโชว์ (รอจังหวะเหมาะๆนะครับ เด๋วกรรมการจะมองว่าเราโชว์พาวเกิน) เรื่องนี้สอนยาก ต้องหัดเอาเอง

จุดด้อยต้องเลี่ยง ถ้ารู้ตัวว่าเริ่มโดนกรรมการจับผิด หรือมุ่งมาที่ข้อด้อยเรา เราต้องพลิกสถานการณ์ให้ได้ครับ
ต้องคิดให้เร็ว ซ้อมกับเพื่อนๆบ่อยๆน่าจะช่วยได้ครับ เป็นการฝึกไหวพริบนั่นเอง

หวังว่าจะมีประโยชน์ ไม่มากก้อน้อยครับ
Don Juan

จำนวนการตอบ: 2
Don Juan โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Narita » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 10:34 pm

ขอบคุณทุกคนมากจริงๆค่ะ [smilie=bn21.gif] [smilie=bn21.gif]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Narita

จำนวนการตอบ: 422
Narita โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile