คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

Re: คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

โพสต์โดย yameera » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 3:50 pm

``เสียดายเช่นกันค่ะ กะความฝันนี้ แต่ชีวิตก็ต้องก้าวต่อไป บางที่เราอาจเป็นบุคคลที่กรรมการไม่ได้เลือก แต่ถึงอย่างไร เราก็คงไม่ทุกข์ไปตลอด และสุขไปตลอด ไม่งั้นจะเรียกว่าชีวิตหรือค่ะ ส่วนตัวเราก็สมัครเป็นครั้งแรกในชีวิตเหมือนกัน เข้ามาถึงรอบสุดท้าย ก็ภูมิใจที่ได้มาตามฝันแล้ว แต่ก้จะขอตามต่อไป เพราะอายุยังน้อยอยู่ 24 ปีค่ะ ก็อาจมีโอกาสอีกครั้งสองครั้งมั่ง แต่ก็จะทำให้ดีที่สุดค่ะ ในครั้งต่อๆไป เป็นกำลังใจให้คนที่บอบช้ำทุกๆคนนะคะ (น้ำตาแอบซึมอ่าาาา) [smilie=bn18.gif] อย่างน้อยก็มี เราเป็นเพื่อนนะ ที่มั่นใจสุดฤทธิ์ว่าจะได้ แต่ก็ไม่ได้
yameera
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 30
Reputation point: 0
yameera โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

โพสต์โดย p.nickynick » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 5:16 pm

Gu_Ton206 เขียน:
View from my eyes เขียน:
Inferno เขียน:คือ ครั้งนี้เราอายุ26แล้ว สมัครที่ไหน รอบสัมภาษณ์ เราก็ทำได้ดีมาตลอด มาตอนนี้รู้สึกเสียใจมาก ไม่น่าเอาชีวิตตัวเองมาทิ้งไว้กับทีจี เราปฏิเสธสายการบินอื่นไปตั้งสองสาย ทั้งสายการบินตะวันออกกลาง ทั้งสายการบินยูนิฟอร์มแดงเพราะคิดว่า การบินไทยเท่านั้นที่ฉันต้องการ ทั้งชีวิตฉันรอจะได้ใส่ชุดผ้าไหม เสิร์ฟสวยๆ อย่างพี่สาวบ้าง อีกสิบ ยี่สิบปีข้างหน้า ก็อยากจะขึ้นเป็นเพอร์เซอร์อย่างคุณป้าบ้าง ได้เป็นทายาทคนสุดท้องของครอบครัวที่จะได้ทำงานกับที่นี่ต่อไป สุดท้ายเป็นไงล่ะ ไม่เหลืออะไรสักอย่าง โง่บัดซบที่สุด โง่มาก โง่ที่ปฏิเสธเงินห้าหกหมื่น ใครจะสมน้ำหน้าเราก็ได้ จุดนี้เรายอมรับ ใครที่คิดว่าฉันจะรักจะทำงานที่นี่ที่เดียว ให้ดูความโง่ของเราไว้เป็นตัวอย่าง ชีวิตเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ถามว่าเสียใจมั้ย เสียใจมากที่สุดในชีวิต โง่มากที่ไม่ยอมไปสมัครSQ PG JET STAR ชีวิตหมดแรงบันดาลใจ เมื่อไหร่จะหายก็ไม่รู้

เป็นกำลังใจให้คุณ Inferno นะครับ
ผมก็แบบคุณแหละ คงได้รุ่นนี้รุ่นสุดท้าย เอาเวลามาทุ่มให้กับมันมากเลยอะเจ้า TG นี่ คิดว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาเราก็แน่ละ
ทำงานฟิวนี้มาสองปี ได้รางวัลโน่นนี่ TOEIC ก็ไม่แพ้ใคร ทุกรอบมั่นใจ เจอผลรอบสุดท้ายเข้าไป หงายเก๋งเลย ตอนนี้ แผลสดยังซิบๆนะ
แต่คงไม่ปล่อยให้เป็นแผลเป็นครับ เยียวยาตัวเองให้ได้ แล้วก้าวต่อไป ช้าหรือเร็วต้องก้าวต่อครับ

ผมดิ ยิ่งยื่นใบลาออกที่เก่าไปแล้วด้วย แบบมั่นใจมาก
สุดท้าย ก็เลยคิดเสียว่า อะได้หยุด เปลี่ยนงานละกัน
แต่ทุกครั้งที่สมัคร TG ผมทำใจไว้ตลอดแหละ เพราะที่นี่ เราไม่รู้เลยว่า ทำดีของเรามันจะได้ชัวร์ๆ รึเปล่า

บางที อะไรที่มันสุดจะคาดเดาแบบนี้ อาจจะไม่เหมาะกับเราคนซื่อๆก็ได้เนอะ

สู้ต่อไป ทาเคชิทั้งหลาย
ไม่สมหวังเป็นเพอร์เซอร์ ความสามารถที่มีก็ไม่ได้งูๆปลาๆ กันนะ มาเป็นเมเนเจอร์แต่เท้าแตะพื้นแทนละกันครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกนะคับผมก็ครั้งสุดท้ายเหมือนกัน.....

ผมก็สละสิทธิ์การเป็นข้าราชการแลกกับการไปสอบที่ยังไม่รู้ผลลัพธ์....

เพียงเพราะผมคิดว่าผมต้องทำได้กับความฝันที่ผมพยายามไขวขว้ามาตลอด

ทุกๆคนในบ้านเพื่อนฝูงคนรอบตัวบอกกับผมว่าปี้นี้แหละได้แน่

เราพร้อมแล้วล่ะเป็นสิ่งที่ผมคิดและฝึกฝนตัวเองมาตลอด

จนกระทั่งเมื่อคืน.....กลับมาจากการว่ายน้ำและเล่นเวท

ผมนั่งอยู่เฉยๆหลังจากดูประกาศถึงตี 5 นั่งเฉยๆไม่ได้ทำอะไร

อยากร้องไห้ก็ร้องไม่ออก มันเป็นความรู้สึกที่ยิ่งกว่าเสียใจ จะทำอะไรต่อก็ไม่รู้ ตัวชาๆ

นึกย้อนไปถึงสิ่งที่เตรียมตัวมาตลอด เล่นเวท ฝึกบุคลิกภาพ การเดิน การนั่ง ภาษา การฝึกนั่งสมาธิ

แต่ก็ปล่อยไปละกันคับเราอาจจะไม่เหมาะจิงๆก็ได้กับงานนี้

หลังจากพล่ามมายืดยาวสุดท้ายนี้ผมขอใช้พื้นที่ตรงนี้

ขอบคุณบอร์ด tcc ที่ให้ความรู้ ข้อมูลต่างๆ มาตลอดหลายปี

ลาก่อนคับการบินไทย ลาก่อนนะความฝันของผม

อาจจะถึงเวลาที่ผมต้องไปตามหาความฝันใหม่ๆของผมแล้วล่ะคับ

ผมอ่านคอมเม้นท์พวกพี่ๆแล้วรู้สึกเห็นใจพวกพี่ๆเลยครับ น้ำตาจะไหล
เมื่อคืนผมก็พูดอะไรไม่ออกเหมือนกัน แต่พวกพี่ๆเอาอะไรหลายๆอย่างในชีวิตแลกไปกับครั้งสุดท้าย
ผมนับถือและขอคารวะในความเด็ดเดี่ยวจริงๆครับ ขอให้พี่ๆได้พบโอกาสใหม่ๆที่คุ้มค่ากว่าสิ่งที่พี่ยอม
แลกไปโดยไม่ได้มันมาครับ...สุดยอดทั้งนั้นจริงๆ
"เวลาอาจจะเปลี่ยนผัน แต่หัวใจของชั้นไม่เคยเปลี่ยนเลย"
p.nickynick
Economy Class

จำนวนการตอบ: 88
p.nickynick โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย summerprince » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 9:19 pm

ยังมีคนอีกมากครับ ที่เสียใจจนไม่อยากทำอะไร ดีใจกับว่าที่ลูกเรือทุกคนนะครับ
summerprince

จำนวนการตอบ: 2
summerprince โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Bird Ba-do san » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 9:33 pm

อยากให้ทุก ๆ คนคิดไว้ว่า โชคชะตาอาจจะกำหนดให้เราได้ดีกับอย่างอื่นก็ได้นะครับ
บอกตัวเองว่าเราทำดีที่สุดแล้วนะครับ แต่ว่าไม่ได้ก็คือไม่ได้ มันคือความจริง ถึงจะเสียใจไปก็เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้
แต่ถ้าเสียใจจริง ๆ ก็ร้องไห้ให้มันซะ แต่ร้องแค่วันเดียวนะแล้วต้องเข้มแข็ง ชีวิตยังต้องเดินต่อไป อย่าให้ความจริงที่เป็นอดีตไปแล้ว
มาทำร้ายอนาคตดี ๆ ที่รอเราอยู่
อยากให้เปลี่ยนความเสียใจเป็นพลัง(ฮึด)นะครับ คนเราต้องเดินหน้า พยายามอย่ามอง, อย่าคิดและอย่ายึดติดกับสิ่งที่ทำให้เราเสียใจ
ให้คิดซะว่าสิ่งนี้เป็นบททดสอบจิตใจที่ยากที่สุด ถ้าเพื่อน ๆ ผ่านมันไปได้ ต่อให้ชีวิตนี้เจอมรสุมอีกกี่ครั้งก็จะสามารถเข้มแข็งยืนหยัดได้นะครับ
ไม่แน่ว่าในอนาคตอีกสัก3-4ปี ถ้าเกิดเพื่อน ๆ เจอสิ่งที่ดีในชีวิตที่ทำให้ชีวิตมีความสุขอาจจะขอบคุณความผิดหวังและเสียใจในวันนี้ก็เป็นได้
จำไว้ว่าไม่มีประโยชน์อะไรที่เราจะใคร่ครวญถึงอดีตถ้าเราเปลี่ยนแปลงมันไม่ได้ แต่เราสามารถเรียนรู้จากความผิดพลาดนั้นได้เสมอนะครับ
สู้ ๆ ครับ

ป.ล. ถ้าเสียใจจริง ๆ PMหาผมได้นะครับ ผมยืนดีเป็นเพื่อนปรับทุกข์นะครับ
Bird Ba-do san
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 114
Bird Ba-do san โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย canfly » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 9:51 pm

เข้ามาอ่านของเพื่อนๆพี่ๆแต่ละคนแล้ว น้ำตาจะไหลแทนเลยครับ [smilie=bn18.gif]
ผมขอให้กำลังใจกับทุกๆคนนะครับ
Nothing can stop me
Spread my wings so wide
ภาพประจำตัวสมาชิก
canfly

จำนวนการตอบ: 26
canfly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย yukanclub » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 10:26 pm

ไม่ได้เหมือนกันค่ะ หวังไว้เยอะมากๆ ตอนนี้คงต้องถอดใจ ไปเรียนต่อแทนแล้ว
เสียใจ แต่ร้องไห้ไม่ออก น้ำตามันไม่อยู่ที่ตา ปวดใจแทน

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับลูกเรือใหม่ทุกคนด้วย
ส่วนเราๆ ใครใคร่มีฝันด้านนี้ ก็สู้ต่อไปค่ะ
ส่วนใครพอแล้ว (แบบเรา) ก็ขอให้โชคดีกับทางเดินใหม่ๆเหมือนกันค่ะ [smilie=bn44.gif]
yukanclub

จำนวนการตอบ: 25
yukanclub โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Inferno » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 10:48 pm

ขอบคุณทุกคนนะคะ เราพิมพ์ไปก็ร้องไห้ไป มันเสียใจจริงๆนะ มันปวดจี๊ดเข้าไปข้างใน อีกนานกว่าจะทำใจได้ ไม่อยากเข้าไปในห้องพี่สาว ไม่อยากเห็นชุดผ้าไหมนั่นอีก กลับบ้านก็ต้องขับรถผ่านศูนย์ลูกเรือหลักสี่ทุกวัน ไม่อยากมอง ไม่อยากเห็น สักวันเราจะเข้มแข็งขึ้นให้ได้
Inferno

จำนวนการตอบ: 139
Inferno โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย srisombatpi » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 11:34 pm

View from my eyes เขียน:สู้เว้ยยย 55

เป็นครั้งแรก ที่สัมภาษณ์แล้ว มั่นใจ แต่เมื่อมันไม่ได้
ก็ไม่ท้อละกัน

เอามาลองสู้ครั้งหน้า หวังว่าฟ้าคงมีตามามองเราบ้าง

แหม เปรียบเปรยยังกับ จอมยุทธ

ปล.ตอนนี้ กำลังหาทาง คืนสภาพจิตอยู่อะครับ บอกคนอื่นว่า OKๆ แต่ลึกๆ ก็เฟลนะ
เพื่อนๆทำไงกันบ้างอะ กะว่าพรุ่งนี้ จะไปทะเลให้รู้แล้วรู้รอดละ ทำใจ อิอิ

เหมือนกันครับ อันนี้เป็นครั้งแรกของผม ผมก็ค่อนข้างมั่นใจเช่นกัน แต่เมื่อไม่ได้ ผมก็ต้องมูฟออนคับ แล้วครั้งหน้ามาเจอกันนะคับ ส่วนผม เสาร์นี้ก็แพลนจาไปทะเลเรียบร้อยแล้วคับ ๕๕๕๕๕
srisombatpi

srisombatpi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย srisombatpi » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 11:39 pm

Inferno เขียน:คือ ครั้งนี้เราอายุ26แล้ว สมัครที่ไหน รอบสัมภาษณ์ เราก็ทำได้ดีมาตลอด มาตอนนี้รู้สึกเสียใจมาก ไม่น่าเอาชีวิตตัวเองมาทิ้งไว้กับทีจี เราปฏิเสธสายการบินอื่นไปตั้งสองสาย ทั้งสายการบินตะวันออกกลาง ทั้งสายการบินยูนิฟอร์มแดงเพราะคิดว่า การบินไทยเท่านั้นที่ฉันต้องการ ทั้งชีวิตฉันรอจะได้ใส่ชุดผ้าไหม เสิร์ฟสวยๆ อย่างพี่สาวบ้าง อีกสิบ ยี่สิบปีข้างหน้า ก็อยากจะขึ้นเป็นเพอร์เซอร์อย่างคุณป้าบ้าง ได้เป็นทายาทคนสุดท้องของครอบครัวที่จะได้ทำงานกับที่นี่ต่อไป สุดท้ายเป็นไงล่ะ ไม่เหลืออะไรสักอย่าง โง่บัดซบที่สุด โง่มาก โง่ที่ปฏิเสธเงินห้าหกหมื่น ใครจะสมน้ำหน้าเราก็ได้ จุดนี้เรายอมรับ ใครที่คิดว่าฉันจะรักจะทำงานที่นี่ที่เดียว ให้ดูความโง่ของเราไว้เป็นตัวอย่าง ชีวิตเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ถามว่าเสียใจมั้ย เสียใจมากที่สุดในชีวิต โง่มากที่ไม่ยอมไปสมัครSQ PG JET STAR ชีวิตหมดแรงบันดาลใจ เมื่อไหร่จะหายก็ไม่รู้

สู้ๆคับ ถึงยอมไปสมัครพอผลออกมา ช่วงนี้ก็ยังไม่มีกำลังใจที่จะสู้ในสายการบินอื่น วันนี้ผมไปเจทสตาร์มา แทบไม่เอาวิญญาณไปด้วยเลยคับ ผมค่อนข้างมั่นใจ แต่ในเมื่อมันไม่ได้ เค้าคงเลือกคนที่เหมาะสมที่สุดแล้วคับ เป็นกำลังใจให้นะคับ สู้ๆ แล้วเจอกันในสนามอื่นๆนะคับ
srisombatpi

srisombatpi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย zerock » วันพุธ มิ.ย. 08, 2011 11:49 pm

Inferno เขียน:ขอบคุณทุกคนนะคะ เราพิมพ์ไปก็ร้องไห้ไป มันเสียใจจริงๆนะ มันปวดจี๊ดเข้าไปข้างใน อีกนานกว่าจะทำใจได้ ไม่อยากเข้าไปในห้องพี่สาว ไม่อยากเห็นชุดผ้าไหมนั่นอีก กลับบ้านก็ต้องขับรถผ่านศูนย์ลูกเรือหลักสี่ทุกวัน ไม่อยากมอง ไม่อยากเห็น สักวันเราจะเข้มแข็งขึ้นให้ได้

เป็นกำลังใจให้นะคับ ขอให้กลับมาเข้มแข็งไวไวนะคับ ตอนนี้ผมเองก็แย่ไม่แพ้กันแต่สิ่งเดียวที่ทำได้ก็พยายามปลอบใจและให้กำลังใจตัวเองนะคับ
...ไม่มีใครได้ทุกอย่างดั่งใจหวัง แล้วก็ไม่มีใครผิดหวังทุกครั้งไปนะคับ
สู้ ๆ นะคับ [smilie=bn40.gif]
ถ้าไม่เคยพบพานกับความทุกข์ แล้วจะรู้จักความสุขได้ยังไง...
zerock

จำนวนการตอบ: 54
Reputation point: 1
zerock โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย neungsie » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 12:04 am

View from my eyes เขียน:สู้เว้ยยย 55

เป็นครั้งแรก ที่สัมภาษณ์แล้ว มั่นใจ แต่เมื่อมันไม่ได้
ก็ไม่ท้อละกัน

เอามาลองสู้ครั้งหน้า หวังว่าฟ้าคงมีตามามองเราบ้าง

แหม เปรียบเปรยยังกับ จอมยุทธ

ปล.ตอนนี้ กำลังหาทาง คืนสภาพจิตอยู่อะครับ บอกคนอื่นว่า OKๆ แต่ลึกๆ ก็เฟลนะ
เพื่อนๆทำไงกันบ้างอะ กะว่าพรุ่งนี้ จะไปทะเลให้รู้แล้วรู้รอดละ ทำใจ อิอิ

ขอกดlikeครับ รู้สึกแบบนั้นจริงๆ ไปไหนมาไหนก็จิตใจล่องลอยอะครับ
neungsie

จำนวนการตอบ: 43
neungsie โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย POMMOP » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 8:25 am

เราก็เสียใจเหมือนกันผิดหวังมาหลายที่นะ แต่คราวนี้ก็ร้องไห้เลยล่ะ
เราว่ามันอาจจะเป็นเพราะว่า โพรเซทมันนานอ่าค่ะ คือเราเลยเตรียมตัวอะไรกันนาน
แล้วก็เลยเหมือนมีความหวังเพิ่มขึ้นๆ มันก็เลยกลายเป็นหวังมาก [smilie=bn18.gif]
แต่ว่าเราอยากให้ทุกคนสู้ๆนะ เราก็เดินทางนี้มา สองปีละ
แต่ก็ไม่สมหวังสักทีน่ะ เข้าไฟนอลบ้าง ตกก่อนไฟนอลบ้าง ตกพรีสกรีนบ้าง
ตกมาหมดทุกรูปแบบแต่ก่อ ในเมื่ออายุไม่เกิน ก่อ หยุด ไม่ได้ค่ะ
สังขารเท่านั้นที่จะหยุดเรา [smilie=bn33.gif]
ピンクスパイダー...空は見えるのに... ピンクスパイダー ... 失敗だぁ...ピンクスパイダー... 翼が欲しい
POMMOP

จำนวนการตอบ: 199
Reputation point: 5
POMMOP โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile