คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

Re: คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

โพสต์โดย otgento » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 9:53 am

ขอเข้ามาเป็นกำลังด้วยอีกคน

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้คับ

"...ขวากหนามมากน้อยคอยกัน
แต่ฝันของฉันคือบิน อยู่บนท้องฟ้าสักวัน..."

(ที่จิงผมเองตกรอบไปตั้งแต่พรีสกรีนแร้ววว) [smilie=bn26.gif]
"Life isn't about the journey, but the connections we make along the way."
... so you thing you can fly ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
otgento
Economy Class

จำนวนการตอบ: 85
Reputation point: 0
otgento โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: คนอกหักพักบ้านนี้ ไม่ผ่าน เสียใจมากเลย

โพสต์โดย taykhung » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 1:05 pm

ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ตกไปจากหน้านี้เลย...
กระทู้ที่เต็มไปด้วยกำลังใจ และแรงผลักดันให้สู้ต่อไปในยามที่ผิดหวัง ท้อแท้ ผมเองก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นหรอกแต่ก็ต้องดีขึ้นครับ เพราะชีวิตยังมีเรื่องอีกมากมายให้ต้องทำ สู้ๆกันนะครับ [smilie=16.gif] [smilie=16.gif]
taykhung

จำนวนการตอบ: 90
Reputation point: 5
taykhung โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ninny_potter » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 7:32 pm

การบินไทยไม่ได้เป็นทั้งหมดของชีวิตก้จริง แต่เหมือนจะเป็นครึ่งหนึ่งของชีวิตเลยทีเดียว เรารอมานานถึง 3 ปี การสมัครครั้งนี้เราทุ่มเททั้งแรงกายละแรงใจเต็มที่ เพราะ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายก็ว่าได้ ถ้าเปิดอีกก็คงอายุเกินจนสมัครไม่ได้ [smilie=bn34.gif] เราสมัครที่อื่นมาตั้งเยอะ ไม่ได้ก็ยังไม่เป็นไร ยังไม่เสียใจและท้อกับชีวิตเท่าไร แต่สมัครการบินไทยครั้งนี้ทำเอาเราร้องไห้เป็นบ้าเป็นวันๆ เสียใจมาก รู้สึกท้อแท้จนไม่อยากจะทำอะไรอีกเลย รู้สึกเหนื่อยจนไม่อยากจะตามล่าฝันนี้ต่อไปและไม่อยากจะทำอะไรอีกเลย รู้สึกหมดแรงสู้ยังไงไม่รู้ หรือว่าทางนี้อาจจะไม่ใช่ทางของเราหรือเปล่า ไม่มีครั้งไหนเหนื่อยเท่าครั้งนี้มาก่อนเลยอ่ะ เหนื่อยกายไม่เท่าไรแต่เหนื่อยใจ ปวดใจ นี่เกินจะเยียวยาจริงๆ ให้ตายเหอะ ไม่อยากจะเชื่อตัวเองว่าฝันของฉันได้พังลงไปแล้ว อยากให้สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นความฝันไม่ใช่ความจริงที่ปวดร้าวแบบนี้ ไม่รู้ต้องใช้เวลากี่วันถึงจะหายเสียใจ ขนาดไปวัดทำใจก่อนล่วงหน้า นึกว่าจะช่วยบรรเทาได้บ้างแต่ก็เปล่าเลย เสียใจเหมือนเดิม
เรารักการบินไทย แต่ทำไมการบินไทยไม่รักเรา อยากเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ใจจะขาด และอยากให้ระบบก๋วยเตี๋ยวหมดไปจากสังคมไทยและการบินไทยเสียที [smilie=bn24.gif]
ninny_potter
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 18
ninny_potter โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Bird Ba-do san » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 7:49 pm

ninny_potter เขียน:การบินไทยไม่ได้เป็นทั้งหมดของชีวิตก้จริง แต่เหมือนจะเป็นครึ่งหนึ่งของชีวิตเลยทีเดียว เรารอมานานถึง 3 ปี การสมัครครั้งนี้เราทุ่มเททั้งแรงกายละแรงใจเต็มที่ เพราะ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายก็ว่าได้ ถ้าเปิดอีกก็คงอายุเกินจนสมัครไม่ได้ [smilie=bn34.gif] เราสมัครที่อื่นมาตั้งเยอะ ไม่ได้ก็ยังไม่เป็นไร ยังไม่เสียใจและท้อกับชีวิตเท่าไร แต่สมัครการบินไทยครั้งนี้ทำเอาเราร้องไห้เป็นบ้าเป็นวันๆ เสียใจมาก รู้สึกท้อแท้จนไม่อยากจะทำอะไรอีกเลย รู้สึกเหนื่อยจนไม่อยากจะตามล่าฝันนี้ต่อไปและไม่อยากจะทำอะไรอีกเลย รู้สึกหมดแรงสู้ยังไงไม่รู้ หรือว่าทางนี้อาจจะไม่ใช่ทางของเราหรือเปล่า ไม่มีครั้งไหนเหนื่อยเท่าครั้งนี้มาก่อนเลยอ่ะ เหนื่อยกายไม่เท่าไรแต่เหนื่อยใจ ปวดใจ นี่เกินจะเยียวยาจริงๆ ให้ตายเหอะ ไม่อยากจะเชื่อตัวเองว่าฝันของฉันได้พังลงไปแล้ว อยากให้สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นความฝันไม่ใช่ความจริงที่ปวดร้าวแบบนี้ ไม่รู้ต้องใช้เวลากี่วันถึงจะหายเสียใจ ขนาดไปวัดทำใจก่อนล่วงหน้า นึกว่าจะช่วยบรรเทาได้บ้างแต่ก็เปล่าเลย เสียใจเหมือนเดิม
เรารักการบินไทย แต่ทำไมการบินไทยไม่รักเรา อยากเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ใจจะขาด และอยากให้ระบบก๋วยเตี๋ยวหมดไปจากสังคมไทยและการบินไทยเสียที [smilie=bn24.gif]

พยายามทำใจนะครับคุณNinและเพื่อนๆทุกคน
ผมเองตกไฟนอลมาแล้ว2ครั้ง
ผมเข้าใจดีครับว่ามันอาจจะต้องใช้เวลาในการทำใจนานหน่อย
ตอนนี้ทุกคนคิดเหมือนกันว่าอยากจะให้สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพียงแค่ความฝันเพราะความจริงมันปวดร้าวมาก
แต่เชื่อเถอะครับว่าสิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้เป็นเพียงแค่มรสุมและความผิดหวังที่เข้ามาช่วยทำให้เราเข้มแข้งและมีภูมิต้านทานขึ้น
สำหรับชีวิตในวันข้างหน้า
ผมว่าอาจจะเป็นเพราะว่ากระบวนการตั้งแต่รอบแรกจนถึงรอบสุดท้ายใช้เวลานานอย่างที่คุณPOMMOPว่าไว้ก็ได้นะครับ
ยิ่งนานวันเข้าจิตใจเราเริ่มเรียนรู้,เริ่มหวังและเริ่มผูกพัน
พอผลออกมาปรากฏว่าเราไม่ได้แทบไม่ต่างอะไรกับการอกหักถูกทิ้งเพราะรักเค้าข้างเดียวเลยครับ
แต่ถึงอกหักชีวิตเราก็ต้องเดินต่อไปและหลังจากนั้นไม่นานทุกๆคนก็จะเจอคนใหม่ที่ดีกว่าเข้ามาแทนที่จริงหรือเปล่าครับ

บอกตัวเองนะครับว่า"อย่าให้ความจริงที่เป็นอดีตไปแล้วที่เราเคยผูกพันมาหลายปีมาเป็นอุปสรรคต่อชีวิตทีเหลือของเราอีกทั้งชีวิต"นะครับ
ความผิดพลาดเป็นครูฉันใด
ความเสียใจก็เป็นภูมิต้านทานด้านจิตใจฉันนั้น
ถ้าเราเคยผิดหวังเสียใจมากที่สุดในชีวิตแล้ว
ตัวเราจะมีภูมิต้านทานและกลายเป็นคนที่มีสติและเข้มแข็งได้ครับ
จากนั้นไปก็จะไม่มีอะไรมาทำให้เราเสียใจได้เช่นนี้อีกแล้วครับ

ถ้าวันไหนเสียใจหรือรู้สึกแย่มากๆก็ให้เข้านอนเร็วๆนะครับ
และบอกกับตัวเองว่า"พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"
Bird Ba-do san
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 114
Bird Ba-do san โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย jirayutt99 » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 8:24 pm

[size=150]ผมอ่านแล้ว น้ำตาจะไหล ผมเป็นอีกคนที่ไปสมัครการบินไทย เพราะ ฝันอยากจะร่วมงานกับสายการบินนี้มากๆ ผมว่า คนส่วนมากที่สมัครก็คิดเช่นเดียวกับผม พอได้อ่านได้รู้ว่าการที่เราตกรอบ เราไม่ได้เศร้าคนเดียว มีคนอื่นจำนวนมากที่ใส่ความตั้งใจ ความหวัง ความพยายาม มากกว่าผมหลายเท่า เค้ามีต้นทุนสูงกว่าผมทั้งนั้น เค้าต้องแลกมาด้วยแรงกาย แรงใจ ทั้งการพัฒนาตนเองด้าน บุคคลิก ภาษา เสริมดวง หาเส้น แรงเงิน และยังต้องจ่ายค่าเสียโอกาสก้าวหน้าในสายงานอื่นอีก สำคัญที่สุด คือ เวลาที่ต้องเสียไป ซึ่งประเมินค่าไม่ได้ "แต่ผมอยากจะพูดแบบตรงๆ ในพื้นฐานความเป็นจริงว่า" การบินไทยไม่สามารถรับพวกเราทุกคนได้" พูดง่ายๆคือ งานนี้มีคนน้อยคนที่จะดีใจ แต่ต้องมีคนจำนวนมากต้องเจ็บ เป็นความจริงที่หนีไม่ได้ และเราทุกคนต่างรู้
ทางออกมี2ทางคือ
1 ไม่หมดกำลังใจ และสู้ต่อไป ฝันคงเป็นจริงเข้าสักวัน
2 ไปหาอย่าอื่นทำเหอะ มันไม่ใช่ที่สุดของชีวิต
คนที่ไม่ได้ก็จะมานั่งอ่านกระทู้แบบนี้ ถูกแล้วครับ เราต้องระบายมันออกมา เราต้องเป็นกำลังใจให้กันและกัน
คนที่อายุไม่เกินผมแนะนำให้ลองไปเรื่อยๆ จนกว่าอายุจะเกิน ลองสายการบินอื่นด้วย คุณอาจพบสิ่งที่เป็นของคุณ อย่างน้อยคุณก็จะรู้ว่ามันไม่เหมาะกับคุณ

ถ้ามีใครสักคนต้องรับผิดชอบต่อความเสียใจของเรา ผมขอแนะนำให้โทษ ดวง ครับ อาชีพนี่เก่งอย่าเดียวไม่ได้ ต้อง บวกเฮงด้วย แล้วต้องเฮงให้ถูกที่ถูกเวลาอีกตังหาก
[/size]
jirayutt99
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 30
jirayutt99 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย sky_walker » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 8:56 pm

อยากให้กำลังใจน้องๆที่พลาดนะครับแต่อยากจะให้น้องๆได้มองในอีกแง่มุม ที่ว่าอาชีพนี้มันอาจไม่ได้สวยหรูอีกต่อไปแล้วและนี่คือความจริงในปัจจุบันนะครับ
วันนี้น้องๆอาจเสียใจเพียงเพราะภาพที่สวยงามที่ได้วาดฝันเอาไว้ วาจะได้ใส่ยูนิฟอร์มการบินไทย ได้เดินหล่อๆสวยๆในสนามบิน ได้ไปเที่ยวแถมยังได้เงิน แต่
น้องๆรู้ไหมครับว่าสิ่งที่น้องมันเป็นเพียงภาพที่น้องๆสร้างขึ้นแต่ในความเป็นจริงนั้นตอนนี้พวกเรากำลังถูกบีบจากทางบริษัทมากมาย จนพวกๆพี่รู้สึกท้อและต่างก็มานั่ง
คุยกันทุกครั้งที่เราไปบินว่าเรามาทำอะไรกันอยู่ที่นี่มันไม่สวยงามอย่างที่พวกเราเคยรู้สึกอีกต่อไปแล้ว ทุกวันนี้พวกพี่ๆได้แต่ทำงานกันแบบหมดกำลังใจแต่ก็ยังทำเต็มที่
เพราะมันคือหน้าที่ พวกพี่ทุกคนรวมถึงน้องๆต่างจบกันมาดีๆทั้งนั้น แต่เราก็ยอมทิ้งงานดีๆๆ เงินดีๆๆเพื่อความฝันนี้ แบบที่น้องๆๆยอมทิ้งกัน แต่วันนีพวกพี่ทุกคนต่างรู้สึกเสียใจ
และเสียดายโอกาสที่เราเคยทิ้งมาแทบทุกคนเพราะนโยบายที่ออกมาบีบความรู้สึกเช่นสัญญาก็ถึงแค่ 45 แล้วหลังจากนั้นละน้องๆเคยคิดไหมว่าน้องจะไปทำอะไรกินกัน
ถ้าน้องทำงานอื่นน้องก็คงเป็นผู้บริหารที่มีหน้ามีหน้าตา ร่ำรวยเงินทองและเกียรตแล้วละครับ ดังนั้นพี่อยากจะบอกว่าถ้ายังมีทางเลือกที่ดีกว่าลุกขึ้นสู้และเลือกโอกาสที่ดีกว่ากันนะครับ
อย่ามาเป็นแบบพวกพี่ทุกวันนี้เลยที่ต่างก็พยายามดิ้นรนหาอย่างอื่นทำเพราะไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะโดนให้ออกเมื่อไร

วันนี้พี่สะเองอีกที่รู้สึกดีใจและอิจฉาน้องๆที่พลาดงานนี้ เพราะนั้นฟ้ากำหนดให้น้องมีโอกาสที่ดีและได้เลือกกับอนาคตน้องอีกครั้งนะครับ คิดกันดีๆๆนะครับอย่ามัวแต่ติดภาพที่สวยหรู
เพราะมันไม่มีอีกแล้วในโลกแห่งความเป็นจริงนะครับ เชื่อพี่แล้ววันนึงจะรู้ว่าน้องคิดถูกจริงๆที่ทิ้งฝันนี้ไป พี่และเพื่อนๆน้องต่างหากที่กำลังหมดโอกาสในชีวิตครับ

สู้ๆนะครับแต่หากว่างานนี้คือชีวิตจริงๆและคิดว่าถ้าไม่ได้ทำก็เหมือนเสียชาตเกิด พี่ก็คงไม่ขัดแต่ขอให้จำสิ่งที่พี่ได้บอกในวันนี้นะครับ จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง
sky_walker

จำนวนการตอบ: 5
Reputation point: 2
sky_walker โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย taykhung » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2011 9:26 pm

sky_walker เขียน:
วันนี้พี่สะเองอีกที่รู้สึกดีใจและอิจฉาน้องๆที่พลาดงานนี้ เพราะนั้นฟ้ากำหนดให้น้องมีโอกาสที่ดีและได้เลือกกับอนาคตน้องอีกครั้งนะครับ คิดกันดีๆๆนะครับอย่ามัวแต่ติดภาพที่สวยหรู
เพราะมันไม่มีอีกแล้วในโลกแห่งความเป็นจริงนะครับ เชื่อพี่แล้ววันนึงจะรู้ว่าน้องคิดถูกจริงๆที่ทิ้งฝันนี้ไป พี่และเพื่อนๆน้องต่างหากที่กำลังหมดโอกาสในชีวิตครับ

สู้ๆนะครับแต่หากว่างานนี้คือชีวิตจริงๆและคิดว่าถ้าไม่ได้ทำก็เหมือนเสียชาตเกิด พี่ก็คงไม่ขัดแต่ขอให้จำสิ่งที่พี่ได้บอกในวันนี้นะครับ จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

ขอบคุณครับสำหรับแง่คิดในอีกมุมหนึ่ง หลายคนบอกผมแบบนั้นเหมือนกันครับ หลายคนให้กำลังใจ หลายคนสมน้ำหน้าที่ผมฝืนดวงตัวเอง ผมเสียใจมากหลังจากผลออก แล้วผมก็บอกตัวเองเลยว่าผมจะขอเสียใจอยู่แค่ 2 วันเท่านั้น เพราะยังมีอย่างอื่นให้ทำอีกมาก และยิ่งกว่านั้น ผมไม่อยากให้แม่ผมเสียใจ ที่เห็นผมเสียใจ และนี่เป็นแรงผลักดันที่บังคับตัวผมว่าผมต้องดีขึ้น

ยังไงชีวิตก็ต้องลุกขึ้นเพื่อต่อสู้กับสิ่งต่างๆที่จะต้องผ่านเข้ามา จะมามัวเสียใจก็เท่านั้น วันเสาร์นี้ผมจะต้องไปสอบสัมภาษณ์เพื่อขึ้นบัญชีบรรจุเข้ารับราชการ ถ้ามัวแต่มานั่งเสียใจจะพาลให้ทุกสิ่งอย่างพังตามไปด้วย สิ่งดีๆยังรออยู่นะครับ อย่ามัวนั่งผิดหวัง ท้อแท้อยู่เลยครับ ลุกขึ้นสู้นะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ [smilie=16.gif] [smilie=16.gif]
taykhung

จำนวนการตอบ: 90
Reputation point: 5
taykhung โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Protocol » วันศุกร์ มิ.ย. 10, 2011 11:49 am

taykhung เขียน:
sky_walker เขียน:

ขอบคุณครับสำหรับแง่คิดในอีกมุมหนึ่ง หลายคนบอกผมแบบนั้นเหมือนกันครับ หลายคนให้กำลังใจ หลายคนสมน้ำหน้าที่ผมฝืนดวงตัวเอง ผมเสียใจมากหลังจากผลออก แล้วผมก็บอกตัวเองเลยว่าผมจะขอเสียใจอยู่แค่ 2 วันเท่านั้น เพราะยังมีอย่างอื่นให้ทำอีกมาก และยิ่งกว่านั้น ผมไม่อยากให้แม่ผมเสียใจ ที่เห็นผมเสียใจ และนี่เป็นแรงผลักดันที่บังคับตัวผมว่าผมต้องดีขึ้น

ยังไงชีวิตก็ต้องลุกขึ้นเพื่อต่อสู้กับสิ่งต่างๆที่จะต้องผ่านเข้ามา จะมามัวเสียใจก็เท่านั้น วันเสาร์นี้ผมจะต้องไปสอบสัมภาษณ์เพื่อขึ้นบัญชีบรรจุเข้ารับราชการ ถ้ามัวแต่มานั่งเสียใจจะพาลให้ทุกสิ่งอย่างพังตามไปด้วย สิ่งดีๆยังรออยู่นะครับ อย่ามัวนั่งผิดหวัง ท้อแท้อยู่เลยครับ ลุกขึ้นสู้นะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ [smilie=16.gif] [smilie=16.gif]

ไม่ถึงกับเสียใจร้องไห้หรอกครับ แต่ก็รู้สึกเซ็งๆ สัก 2 วันคงดีขึ้น ฮ่าๆ [smilie=bn27.gif]
lil_Jay
รูปภาพ
Protocol
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 478
Reputation point: 2
Protocol โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Bird Ba-do san » วันอาทิตย์ มิ.ย. 12, 2011 11:00 am

sky_walker เขียน:อยากให้กำลังใจน้องๆที่พลาดนะครับแต่อยากจะให้น้องๆได้มองในอีกแง่มุม ที่ว่าอาชีพนี้มันอาจไม่ได้สวยหรูอีกต่อไปแล้วและนี่คือความจริงในปัจจุบันนะครับ
วันนี้น้องๆอาจเสียใจเพียงเพราะภาพที่สวยงามที่ได้วาดฝันเอาไว้ วาจะได้ใส่ยูนิฟอร์มการบินไทย ได้เดินหล่อๆสวยๆในสนามบิน ได้ไปเที่ยวแถมยังได้เงิน แต่
น้องๆรู้ไหมครับว่าสิ่งที่น้องมันเป็นเพียงภาพที่น้องๆสร้างขึ้นแต่ในความเป็นจริงนั้นตอนนี้พวกเรากำลังถูกบีบจากทางบริษัทมากมาย จนพวกๆพี่รู้สึกท้อและต่างก็มานั่ง
คุยกันทุกครั้งที่เราไปบินว่าเรามาทำอะไรกันอยู่ที่นี่มันไม่สวยงามอย่างที่พวกเราเคยรู้สึกอีกต่อไปแล้ว ทุกวันนี้พวกพี่ๆได้แต่ทำงานกันแบบหมดกำลังใจแต่ก็ยังทำเต็มที่
เพราะมันคือหน้าที่ พวกพี่ทุกคนรวมถึงน้องๆต่างจบกันมาดีๆทั้งนั้น แต่เราก็ยอมทิ้งงานดีๆๆ เงินดีๆๆเพื่อความฝันนี้ แบบที่น้องๆๆยอมทิ้งกัน แต่วันนีพวกพี่ทุกคนต่างรู้สึกเสียใจ
และเสียดายโอกาสที่เราเคยทิ้งมาแทบทุกคนเพราะนโยบายที่ออกมาบีบความรู้สึกเช่นสัญญาก็ถึงแค่ 45 แล้วหลังจากนั้นละน้องๆเคยคิดไหมว่าน้องจะไปทำอะไรกินกัน
ถ้าน้องทำงานอื่นน้องก็คงเป็นผู้บริหารที่มีหน้ามีหน้าตา ร่ำรวยเงินทองและเกียรตแล้วละครับ ดังนั้นพี่อยากจะบอกว่าถ้ายังมีทางเลือกที่ดีกว่าลุกขึ้นสู้และเลือกโอกาสที่ดีกว่ากันนะครับ
อย่ามาเป็นแบบพวกพี่ทุกวันนี้เลยที่ต่างก็พยายามดิ้นรนหาอย่างอื่นทำเพราะไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะโดนให้ออกเมื่อไร

อยากกด"ชอบ"ให้จังเลยครับ
อ่านคอมเมนต์ของพี่คนเดินบนท้องฟ้าแล้วนึกถึงตัวเองเมื่อก่อนเลยครับ สิ่งที่คิดความรู้สึกทุกอย่างมันเป็นความรู้สึกและเครื่องหมายคำถามที่อยู่ในใจของลูกเรือหลาย ๆ คนเลยครับ (อ่านจากเว็บคลื่นลูกใหม่)
ผมจำได้ว่าเมื่อห้าปีก่อนตอนได้สายการบินแห่งหนึ่งนั้นดีใจมาก วาดภาพฝันทุกอย่างไว้สวยหรู
แต่พอเข้าไปทำจริง ๆ แล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่อย่างที่เคยฝันหรือจินตนาการ ผมถามตัวเองทุกวันว่า ผมมานั่งทำอะไรอยู่ตรงนี้
ความมั่นคงในชีวิตมีมากแค่ไหน เพราะดูเหมือนว่าบริษัทนั้นไม่เคยเห็นความสำคัญของลูกเรือเลย หนำซ้ำยังเคยมีคนมาเล่าให้ฟังอีกว่า
ท่าน ๆ เค้าเรียกพวกเราว่าเด็กเสริ์ฟ รุ่นพี่หลาย ๆ คน(รวมทั้งผม)ทั้งโดนบีบ โดนเอาเปรียบสารพัด แต่ก็ต้องทน เพราะหลาย ๆ คนอายุเยอะแล้ว ไม่รู้จะออกไปทำอะไร แต่ ณ ตอนนั้นตัวผมโชคดีที่อายุยังน้อยสามารถเริ่มต้นชีวิตใหม่ได้

จากนั้นไม่นานผมก็ตัดสินใจลาออกแล้วหางานบริษัททำ หาอยู่นานมากจนรู้สึกท้อ ทุกครั้งที่ถูกสัมภาษณ์ ผู้สัมภาษณ์มักจะถามว่าทำอะไรมา
พอตอบว่าเป็นลูกเรือ เค้าก็จะถามว่าทำอะไรบ้าง มีประสบการณ์อะไรบ้าง พอผมตอบไปว่าผมเคยทำอะไรบ้างทุกอย่างก็จะจบแค่นั้น แล้วก็หายไปไม่มีคัดเลือกหรือเรียกไปทำงานใด ๆ อีกทั้งสิ้น ทำให้ผมเข้าใจดีอยู่ 2 อย่างว่า 1.ในสายตาของbusiness manคนเอเชียส่วนมาก
(ญี่ปุ่น,ไทย)เค้ามีมุมมองที่ดีต่ออาชีพนี้ แต่ว่าประสบการณ์ที่ลูกเรือมีไม่ใช่สิ่งที่เค้าต้องการ 2.ประสบการณ์อาชีพนี้ของเรานั้นเมื่อเปลี่ยนสายอาชีพงานไปทำงานบริษัทแล้วจะเท่ากับศูนย์ครับ

หลาย ๆ คนอาจจะคิดว่าในเมื่อผมเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้แล้วจะมาสมัครอีกทำไม ที่ผมมาสมัครเพราะผมคิดและเชื่อว่ากบทนั้นดีกว่าและให้ความมั่นคงกับชีวิตผมได้(อย่างน้อยก็ถึง45)มากกว่าที่ ๆ ผมเคยทำแน่นอน
สิ่งที่ผมต้องการสื่อนั้นไม่ได้หมายความว่าอาชีพนี้ไม่ดี มันขึ้นอยู่กับบริษัทที่เราทำงานด้วย และก็อยากจะบอกเพื่อน ๆ ที่เสียใจว่าเหรียญมันมีสองด้าน อย่ามองแต่ด้านที่เราอยากเห็นอยากให้เป็น ให้คิดและบอกกับตัวเองว่าลองดูเหรียญอีกด้านหนึ่งแล้วเหรียญด้านนั้นอาจจะทำให้เรามีความสุขก็ได้ครับ

สำหรับผมก่อนเข้านอนบอกตัวเองว่า"พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"มาหลายคืนแล้วครับ จนเช้าวันนี้ของผมเป็นเช้าวันปกติธรรมดา ๆ วันนึงจนลืมไปแล้วด้วยซ้ำว่ามันเกิดอะไรขึ้นและผมเคยสมัครอะไรไป ทุกอย่างกับเข้าสู่โหมดปกติครับ และก็รู้สึกยินดีกับเพื่อน ๆ ทุกคนที่ฝันของเค้าเป็นจริง
จากการที่ผมกลับมาสิงสถิตย์อยู่ในบอร์ดนี้อย่างน้อยก็ร่วม ๆ 3 เดือนทำให้ผมรู้สึกว่าเราทุกคนเป็นเพื่อนกัน เมื่อฝันของเพื่อนเป็นจริงและมีความสุข ผมก็ยินดีกับเพื่อนด้วยครับ
Bird Ba-do san

จำนวนการตอบ: 114
Bird Ba-do san โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย otgento » วันจันทร์ มิ.ย. 13, 2011 8:01 am

Bird Ba-do san เขียน:
sky_walker เขียน:อยากให้กำลังใจน้องๆที่พลาดนะครับแต่อยากจะให้น้องๆได้มองในอีกแง่มุม ที่ว่าอาชีพนี้มันอาจไม่ได้สวยหรูอีกต่อไปแล้วและนี่คือความจริงในปัจจุบันนะครับ

อยากกด"ชอบ"ให้จังเลยครับ
อ่านคอมเมนต์ของพี่คนเดินบนท้องฟ้าแล้วนึกถึงตัวเองเมื่อก่อนเลยครับ สิ่งที่คิดความรู้สึกทุกอย่างมันเป็นความรู้สึกและเครื่องหมายคำถามที่อยู่ในใจของลูกเรือหลาย ๆ คนเลยครับ (อ่านจากเว็บคลื่นลูกใหม่)
ผมจำได้ว่าเมื่อห้าปีก่อนตอนได้สายการบินแห่งหนึ่งนั้นดีใจมาก วาดภาพฝันทุกอย่างไว้สวยหรู
แต่พอเข้าไปทำจริง ๆ แล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่อย่างที่เคยฝันหรือจินตนาการ ผมถามตัวเองทุกวันว่า ผมมานั่งทำอะไรอยู่ตรงนี้
ความมั่นคงในชีวิตมีมากแค่ไหน เพราะดูเหมือนว่าบริษัทนั้นไม่เคยเห็นความสำคัญของลูกเรือเลย หนำซ้ำยังเคยมีคนมาเล่าให้ฟังอีกว่า
ท่าน ๆ เค้าเรียกพวกเราว่าเด็กเสริ์ฟ รุ่นพี่หลาย ๆ คน(รวมทั้งผม)ทั้งโดนบีบ โดนเอาเปรียบสารพัด แต่ก็ต้องทน เพราะหลาย ๆ คนอายุเยอะแล้ว ไม่รู้จะออกไปทำอะไร แต่ ณ ตอนนั้นตัวผมโชคดีที่อายุยังน้อยสามารถเริ่มต้นชีวิตใหม่ได้

จากนั้นไม่นานผมก็ตัดสินใจลาออกแล้วหางานบริษัททำ หาอยู่นานมากจนรู้สึกท้อ ทุกครั้งที่ถูกสัมภาษณ์ ผู้สัมภาษณ์มักจะถามว่าทำอะไรมา
พอตอบว่าเป็นลูกเรือ เค้าก็จะถามว่าทำอะไรบ้าง มีประสบการณ์อะไรบ้าง พอผมตอบไปว่าผมเคยทำอะไรบ้างทุกอย่างก็จะจบแค่นั้น แล้วก็หายไปไม่มีคัดเลือกหรือเรียกไปทำงานใด ๆ อีกทั้งสิ้น ทำให้ผมเข้าใจดีอยู่ 2 อย่างว่า 1.ในสายตาของbusiness manคนเอเชียส่วนมาก
(ญี่ปุ่น,ไทย)เค้ามีมุมมองที่ดีต่ออาชีพนี้ แต่ว่าประสบการณ์ที่ลูกเรือมีไม่ใช่สิ่งที่เค้าต้องการ 2.ประสบการณ์อาชีพนี้ของเรานั้นเมื่อเปลี่ยนสายอาชีพงานไปทำงานบริษัทแล้วจะเท่ากับศูนย์ครับ

หลาย ๆ คนอาจจะคิดว่าในเมื่อผมเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้แล้วจะมาสมัครอีกทำไม ที่ผมมาสมัครเพราะผมคิดและเชื่อว่ากบทนั้นดีกว่าและให้ความมั่นคงกับชีวิตผมได้(อย่างน้อยก็ถึง45)มากกว่าที่ ๆ ผมเคยทำแน่นอน
สิ่งที่ผมต้องการสื่อนั้นไม่ได้หมายความว่าอาชีพนี้ไม่ดี มันขึ้นอยู่กับบริษัทที่เราทำงานด้วย และก็อยากจะบอกเพื่อน ๆ ที่เสียใจว่าเหรียญมันมีสองด้าน อย่ามองแต่ด้านที่เราอยากเห็นอยากให้เป็น ให้คิดและบอกกับตัวเองว่าลองดูเหรียญอีกด้านหนึ่งแล้วเหรียญด้านนั้นอาจจะทำให้เรามีความสุขก็ได้ครับ

สำหรับผมก่อนเข้านอนบอกตัวเองว่า"พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"มาหลายคืนแล้วครับ จนเช้าวันนี้ของผมเป็นเช้าวันปกติธรรมดา ๆ วันนึงจนลืมไปแล้วด้วยซ้ำว่ามันเกิดอะไรขึ้นและผมเคยสมัครอะไรไป ทุกอย่างกับเข้าสู่โหมดปกติครับ และก็รู้สึกยินดีกับเพื่อน ๆ ทุกคนที่ฝันของเค้าเป็นจริง
จากการที่ผมกลับมาสิงสถิตย์อยู่ในบอร์ดนี้อย่างน้อยก็ร่วม ๆ 3 เดือนทำให้ผมรู้สึกว่าเราทุกคนเป็นเพื่อนกัน เมื่อฝันของเพื่อนเป็นจริงและมีความสุข ผมก็ยินดีกับเพื่อนด้วยครับ

ขอกด like ด้วยอีกคนค้าฟฟฟ [smilie=bn49.gif]
"Life isn't about the journey, but the connections we make along the way."
... so you thing you can fly ...
otgento

จำนวนการตอบ: 85
otgento โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile