ประสบการณ์ว่ายน้ำของผม เผื่อจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนได้ครับ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

ประสบการณ์ว่ายน้ำของผม เผื่อจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนได้ครับ

โพสต์โดย navychat » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 8:05 pm

เริ่มเลยนะครับ ผมเป็นคนว่ายน้ำไม่เป็น ไม่เคยคิดจะลงสระ ว่ายท่าลูกหมาตกน้ำยังจะไม่ได้เลย สระลึกๆผมต้องเกาะขอบสระตลอด ความกลัวนี่มาสุดๆเลย แล้วพอมารู้ตัวว่าต้องสอบว่ายน้ำ 100 เมตร ผมเลยนอยนิสนึงเพราะว่าเรามันว่ายไม่ได้ ทำไรก็ไม่ได้ ถึงขั้นให้แม่หาครูสอนว่ายน้ำให้

ครูสอนว่ายน้ำผมเรียนวันละชั่วโมงครับ เรียน 10 ครั้ง วันนี้ก็พึ่งไปว่ายครั้งที่ 8 เองครับ

1-4 ครั้งแรก ผมแทบจะเหนื่อยตาย ครูให้เตะขาทั้งชั่วโมง ฝึกนู่นฝึกนี่ ผมเหนื่อยมากกก จนแบบว่าไม่ไหวแล้ว

ครั้งที่ 5 ให้ลองว่ายแบบไม่ต้องมี คิ๊กบอร์ดดู ผมก็ทำได้ 25 เมตร แต่เหนื่อยมากกก และก็กินน้ำมากกกก น้ำเข้าจมูกเยอะมากกก จนแบบว่าแทบจะท้อเลยว่าทำไมเป็นแบบนี้ มันเลยเกิดความกลัวขึ้นมาว่าผมคงทำไม่ได้ ครูฝึกบอกผมว่า "100 เมตรเอง ฝึกเรื่อยๆมันได้เอง ต้องหมั่นฝึกเยอะๆ วิ่งตอนเช้า ว่ายตอนเย็นทุกวัีน ครูรับประกันว่าได้แน่นอน ภายใน 10 ครั้ง ถ้าไม่ได้ 100 เมตร ครูไม่เอาเงินสักบาท" ผมก็ฝึกเรื่อยๆ

ครั้งที่ 6-7 ผมว่ายได้ 50 เมตร พร้อมกับความดีใจเพราะว่าไม่เคยว่ายมาก่อน แต่ก็ยังกินน้ำชิพหายเลย สำลักน้ำด้วย หายใจผิดจังหวะ

ครั้งที่ 8 (วันนี้) ผมสามารถว่ายได้ 100 เมตรแล้วครับ ไม่ไช่แค่ครั้งเดียว แต่ 4 ครั้งเลย (ว่ายทีนึง พัก 10 นาที ว่ายอีกที พัก 5 นาที และ ก็แบบนี้อีก 2 ครั้ง) ผมสามารถทำได้ ผมดีใจสุดๆเลย ครูฝึกก็บอกว่า "เห็นไหม เรียน 8 ครั้งเองว่ายได้ละ มันยากตรงไหน จะไปกลัวอะไร"

ดังนั้นผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ "ถ้าคนอย่างผม ซึ่งว่ายน้ำไม่เป็น ไม่ชอบลงสระ กลัวจมน้ำชิพหาย กินน้ำเขาจะหมดสระ สำลักแทบตาย สามารถทำได้ คุณก็ทำได้ครับ สู้ๆนะครับเพื่อนๆ ^^ "
navychat
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 16
Reputation point: 0
navychat โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ประสบการณ์ว่ายน้ำของผม เผื่อจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนได้ครับ

โพสต์โดย thaimex21 » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 8:18 pm

อยากทำได้จัง ผมยังไม่ได้เลย [smilie=bn18.gif]
tourism student
thaimex21
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 215
Reputation point: 2
thaimex21 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ประสบการณ์ว่ายน้ำของผม เผื่อจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนได้ครับ

โพสต์โดย Protocol » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 8:25 pm

นับถือครับ เก่งมากเลย เป็นกำลังใจให้ทุกคนเลยครับ [smilie=bn40.gif]
lil_Jay
รูปภาพ
Protocol
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 478
Reputation point: 2
Protocol โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย knack_y » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 8:55 pm

มาชื่นชมค่ะ และก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนด้วยคร่าาาาาาาาาาา [smilie=bn40.gif]
knack_y
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 145
Reputation point: 1
knack_y โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย sweetiecarrot » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 8:57 pm

เหมือนกันเลยค่ะ เราอ่ะไม่เคยเรียนว่ายน้ำ ตอนเด็กๆก้ว่ายน้ำบ่อยแต่เป็นการว่ายแบบผิดๆถูกๆ คือว่ายไม่ถูกท่าทางหรอก แต่ถ้าจมน้ำคือสามารถเอาตัวรอดได้ แล้วเราเป็นคนตัวเล็กค่ะ ปอดก้เล็ก เหนื่อยง่าย ไม่ได้ว่ายน้ำมาแบบให้ปอดขยายมาเกือบ 10ปี ทุกครั้งที่ว่ายคือ ลงไปแช่น้ำแล้วก็เดินไปเดินมาทำอะไรตามประสาคนโตๆแล้ว (ไม่ได้ว่ายเอาเป็นเอาตาย) จนกระทั่งวันก่อนเราไปลองฝึกว่ายดู ปรากฎว่าวันแรกไปรอบแรก 25 เมตร กลับมาได้อีกครึ่งสระ เราแทบตาย คือถ้าไม่หยุดคงตายคาสระจิงๆ เพราะใจคิดแต่ว่าทนๆๆๆๆๆ เดี๋ยวก็ถึง แต่มันไม่ไหว แล้วเราก็ว่ายเบี้ยวตลอดเวลาเพราะวันแรกไม่ได้ใส่แว่น จนกระทั่งวันนี้ไปฝึกอีกรอบ ปรากฎว่าเราสามารถทำได้แล้ว ไปกลับ 25 เมตร ด้วยท่าฟรีสไตล์แบบถูกหลักด้วย [smilie=bn46.gif] ภูมิใจมากๆๆๆค่ะ สามารถทำได้ แล้วมันก็ยิ่งภูมิใจมากๆเลยที่ตัวเองสามารถผ่านมาถึงรอบนี้ได้ แล้วก็ว่ายน้ำได้อีก

คนที่ยังว่ายไม่ถึงเราขอบอกว่าให้ฝึกเยอะๆค่ะ เพราะร่างกายเราจะเริ่มปรับสภาพและทนต่อความเหนื่อยไปได้เอง เราผ่านด่านยากๆกว่านี้กันมาตั้งเยอะ ทำไมแค่ว่ายน้ำจะทำกันไม่ได้คะ จิงมั้ย^^

ปล.ขึ้นจากสระมาเราแทบเดินไม่ได้อ่ะ ขาล้ามากกกกกก จะนั่งจะยืนแต่ละทีแทบล้ม
sweetiecarrot

จำนวนการตอบ: 41
sweetiecarrot โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย taykhung » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 10:19 pm

ผมไม่เคยเรียนว่ายน้ำครับ เคยลงเรียนที่มหาลัยก็ไม่ช่วยอะไร จนค้นพบว่าครูฝึกที่ดีที่สุดของผมคือ Youtube นี่เองครับ ผมเรียนจากครูคนนี้ จนว่ายเป็น แรกๆก็ไม่กี่สิบเมตร ผ่านไปซักเดือนนึงจะ 1000 1500 เมตร มาเถอะได้หมด ทักษะการว่ายน้ำเป็นสิ่งที่ถ้าได้แล้วจะติดตัวไปครับ เพียงแต่ถ้าทิ้งไปนานๆ อาจจะต้องใช้เวลาซักหน่อยถึงจะกลับมาว่ายยาวๆได้

สำคัญที่สุด ขอให้ได้เข้าไปว่ายเป็นพอ จะให้ว่ายกี่เมตรก็จัดมา!
ภาพประจำตัวสมาชิก
taykhung
Economy Class

จำนวนการตอบ: 90
Reputation point: 5
taykhung โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย bewithyou88 » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 11:14 pm

อ่านแล้วยิ้มเลย ^^ ดีใจด้วยนะครับ
bewithyou88

จำนวนการตอบ: 16
bewithyou88 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย livelypandy » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 11:19 pm

ชื่นชมด้วยมากๆค่า เก่งมากเลย [smilie=bn49.gif]

เราแอบสงสัยนิสสสนึงอ่ะค่ะ
ที่บอกว่าฟรีสไตล์ .. ท่ามันต้องถูกเป๊ะๆเลยอารัยยังงี้มั้ยอ่า
คือเราก้อแค่ พอว่ายได้ แต่ก็ไม่รู้ stroke / ท่า / การหายใจ อะไรมันถูกหรือผิดยังงัย มันก็ไม่เปนอะไรช่ายมั้ยค๊าาา [smilie=bn18.gif]
เราว่าย 25 ส่วนอีก 25 จะแค่ดำน้ำตีขาเอาเฉยๆก็ได้ช่ายป้ะ ? [smilie=bn43.gif]

พรุ่งนี้ต้องไปฝึกอีกซักรอบ .. เหมือนคุณ sweetiecarrot เลย .. อาทิตย์ที่แล้วไปว่ายมา (หลังจากที่ไม่ได้ว่ายจิงจังมาเป็นสิบๆปี) แทบเดินลงบันไดไม่ได้ ต้องเกาะราวบันไดตลอด สภาพขาไม่มีแรง [smilie=bn45.gif]
livelypandy

จำนวนการตอบ: 90
livelypandy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย natty_aniz » วันจันทร์ มิ.ย. 06, 2011 11:51 pm

sweetiecarrot เขียน:เหมือนกันเลยค่ะ เราอ่ะไม่เคยเรียนว่ายน้ำ ตอนเด็กๆก้ว่ายน้ำบ่อยแต่เป็นการว่ายแบบผิดๆถูกๆ คือว่ายไม่ถูกท่าทางหรอก แต่ถ้าจมน้ำคือสามารถเอาตัวรอดได้ แล้วเราเป็นคนตัวเล็กค่ะ ปอดก้เล็ก เหนื่อยง่าย ไม่ได้ว่ายน้ำมาแบบให้ปอดขยายมาเกือบ 10ปี ทุกครั้งที่ว่ายคือ ลงไปแช่น้ำแล้วก็เดินไปเดินมาทำอะไรตามประสาคนโตๆแล้ว (ไม่ได้ว่ายเอาเป็นเอาตาย) จนกระทั่งวันก่อนเราไปลองฝึกว่ายดู ปรากฎว่าวันแรกไปรอบแรก 25 เมตร กลับมาได้อีกครึ่งสระ เราแทบตาย คือถ้าไม่หยุดคงตายคาสระจิงๆ เพราะใจคิดแต่ว่าทนๆๆๆๆๆ เดี๋ยวก็ถึง แต่มันไม่ไหว แล้วเราก็ว่ายเบี้ยวตลอดเวลาเพราะวันแรกไม่ได้ใส่แว่น จนกระทั่งวันนี้ไปฝึกอีกรอบ ปรากฎว่าเราสามารถทำได้แล้ว ไปกลับ 25 เมตร ด้วยท่าฟรีสไตล์แบบถูกหลักด้วย [smilie=bn46.gif] ภูมิใจมากๆๆๆค่ะ สามารถทำได้ แล้วมันก็ยิ่งภูมิใจมากๆเลยที่ตัวเองสามารถผ่านมาถึงรอบนี้ได้ แล้วก็ว่ายน้ำได้อีก

คนที่ยังว่ายไม่ถึงเราขอบอกว่าให้ฝึกเยอะๆค่ะ เพราะร่างกายเราจะเริ่มปรับสภาพและทนต่อความเหนื่อยไปได้เอง เราผ่านด่านยากๆกว่านี้กันมาตั้งเยอะ ทำไมแค่ว่ายน้ำจะทำกันไม่ได้คะ จิงมั้ย^^

ปล.ขึ้นจากสระมาเราแทบเดินไม่ได้อ่ะ ขาล้ามากกกกกก จะนั่งจะยืนแต่ละทีแทบล้ม

ใช่ที่วันนี้ไปว่ายกะแฟนป่ะ [smilie=bn46.gif]
~ ~ i b e l i e v e i c a n f l y ~ ~ w a n n a b e p r o j e c t ~ ~
natty_aniz

จำนวนการตอบ: 93
natty_aniz โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย hikaruzaza » วันอังคาร มิ.ย. 07, 2011 12:05 am

ว่ายน้ำต้องอาศัยความกล้า ที่จะสลัดความกลัว"จมน้ำ" ออกไปก่อนนะจ้า
ถ้าเราจับจังหวะถูก ก็จะว่ายเป็นแบบอัตโนมัติเองจ้า
พอว่ายได้แล้ว ต้องฝึกบ่อยๆ หัดว่ายเรื่อยๆ แล้วมันจะชิน ท่าทางมันจะเข้าที่เข้าทางมากขึ้น
แล้วก็จะเริ่มพูดได้ว่า "ว่ายน้ำเป็นแล้วจ้า" [smilie=bn49.gif]

บางคนอาจจะเริ่มจากท่ากบ ท่ากรรเชียง หรือท่าอะไรก็แล้วแต่
ขอให้สลัดความกลัวจมน้ำออกไป แล้วหมั่นวิ่งหรือฟิตร่างกายไว้ด้วยนะ
มันจะช่วยเสริมให้เราว่ายได้อึดขึ้น นานขึ้น จ้า
พูดง่ายๆคือ ว่ายแล้วไม่เหนื่อยเร็วนั่นเอง
Dreams will come true . . . .

Fly Away..
hikaruzaza

จำนวนการตอบ: 97
hikaruzaza โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ize » วันอังคาร มิ.ย. 07, 2011 7:35 am

อยากมีชื่อ ขอให้ได้ว่ายน้ำด้วยเถิด
Up and down again
But this time it's different
ize

จำนวนการตอบ: 410
Reputation point: 3
ize โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย KuSAMO_K » วันอังคาร มิ.ย. 07, 2011 11:50 am

คนที่มีชื่อเข้าทดสอบว่ายน้ำแล้วคงจะผ่านกันหมด เตรียมความพร้อมกันดีๆทั้งนั้นเลย ใครยังไม่เริ่มฟิตก็เริ่มได้แล้วนะครับ ถ้าไม่เริ่มตอนนี้แล้วไม่ผ่านเสียดายแย่เลยครับ
KuSAMO_K

จำนวนการตอบ: 83
KuSAMO_K โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile