แนะนำการแต่งหน้าทำผมสำหรับลงน้ำค่ะ

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

แนะนำการแต่งหน้าทำผมสำหรับลงน้ำค่ะ

โพสต์โดย sweetiecarrot » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:14 pm

ตามนี้เลยค่ะ
1. สำหรับการลงหน้า เราแนะนำว่าเพื่อนๆหาแป้งอัดแข็งที่ผสมรองพื้นทาแบบโบ๊ะนะคะ เน้นว่าโบ๊ะแบบติดทนหน้ากดแล้วกดอีก ซึ่งสำหรับการว่ายน้ำเพียงระยะเวลาแค่แป๊บเดียวแป้งจะยังคงติดค่ะ หรือถ้าไคมีแป้งแบบ ทูเวย์ จะดีมากค่ะ แป้งประเภทนี้จะสามารถทนได้ทั้งเหงื่อและน้ำ มันติดทนมากจิงๆ วิธีใช้ก้ง่ายๆคือ เอาพัฟแต่งหน้าจุ่มน้ำหมาดๆแล้วก้มายีแป้งในตลับแล้วก้ลงกับหน้าเราได้เลย ซึ่งผลที่ออกมาคือหน้าเพื่อนๆจะเนียนถึงขีดสุด แต่วิธีนี้ไม่เหมาะกับการแต่งหน้าธรรมชาตินะคะ เพราะมันโบ๊ะเกินไป แต่สำหรับการลงน้ำถือว่าเยี่ยมเลยทีเดียว หลังจากขึ้นจากสระ ก้เอาผ้าซับๆๆๆๆแป้งยังคงติดทนแน่นอน เพื่อนๆก็แค่เตรียมแป้งไปโบ๊ะเพิ่มเติมอีกนิดเดียวก้น่าจะอยู่ค่ะ

2.สำหรับตา เราแนะนำว่าทาให้พอประมาณมีสีพอชัดก้น่าจะอเคแล้วนะคะ ง่ายๆก้แค่หาสีเข้มๆทาช่วง1/3 ของตาหลัง อาจมีการบล๊อคตาเล็กน้อย แล้วก้หาสีสว่างๆเช่นขาวมุกทาเกลี่ยช่วงหัวตา หรือถ้าไคแต่งไม่เป็น ก็แค่ใช้สีน้ำตาลเข้มหาทั้งตาไปเลยสีเดียวแต่คุมเรื่องการบล๊อคตานิดนึง พวกอายแชโดว์ ไม่มีแบบกันน้ำนะคะ เพราะส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบฝุ่น สำหรับอายแชโดว์เนื้อครีมควรหลีกเลี่ยงนะคะ เพราะเมือ่ขึ้นจากสระแล้วต้องแต่งเพิ่ม มันจะยากเนื่องจากเยิ้มมมมค่ะ ส่วนการแต่งตาเพิ่มเติมก้ไม่ยากค่ะ เพียงแค่เช็ดให้แห้งแล้วก็ทาทับเพิ่มได้เลย เพราะแบบเก่าที่เราทาไว้มันก็เป็นแบบฝุ่น ชิมเมอร์มันอาจจะหลุดไปบ้างแต่เม็ดสียังคงติดอยู่แน่นอนค่ะ ทาเพิ่มเติมเข้าไปก็เด้งไฉไลแล้ว

3.อายไลเนอร์ ใช้แบบกันน้ำค่ะ หลีกเลี่ยงแบบเนื้อครีมหรือเนื้อเจลเลยนะ(ที่เป็นแบบกระปุกแล้วใช้แปรงเขียน) เพราะจะเละเทะแน่นอน เช็ดกันอ้วกเลย ใช้แบบกันน้ำ ที่เวลาล้างออกมันจะเป็นเส้นๆอ่ะคะ ยี่ห้อแนะนำนะ Majolica ค่ะ อันนี้ดีทีเดียวเขียนง่าย แท่งเล็ก พกพาสะดวก เราเคยลงเล่นน้ำแล้วไม่หลุดถ้าไม่เอามือถูๆขนาดใช้มือถูยังออกยากเลย ซึ่งถ้าขึ้นจากสระแล้วเอาผ้าซับความเปียกออก ถ้ามีช่วงไหนหลุดหายไปเราก้สามารถเติมทับลงไปได้เลย โดยที่ไม่ต้องกลัวว่าจะลงมาเลอะตาล่าง ถ้ายี่ห้ออื่นที่ดีๆ ก้มี Etude Oh My Eye Line ค่ะ อันนี้ก้โอ แล้วก็ถ้าราคาย่อมเยาว์ก็จะมี Maybelline eye Studio อันนี้หาซื้อง่ายตามวัตสัน โลตัสก้มี ราคาไม่ถึง 200 มั้ง อันนี้เป็นแบบหัวแข็ง แต่เวลาล้างก็เป็นเส้นๆ หมดปัญหาเรื่องตาเลอะเยิ้มแน่นอน

4. มาสคาร่า เราแนะนำของ Loreal ค่ะ แท่งที่เป็น2ด้าน สีดำกับสีทอง ตัวนี้คอนเฟิร์มว่าเด้งสุด หนาสุด ลงน้ำแล้วเป๊ะมาก แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าขึ้นจากน้ำแล้วจะยังงอนอยู่รึป่าว ก็เตรียมที่ดัดไปเพิ่มเติมด้วยนะ พอเช็ดให้แห้งก้ดัดเพิ่มแล้วก็ปัดทับน่าจะเอาอยู่ หรือแนะนำเพื่อนๆว่าถ้าไม่ชัวร์ตอนเช้าก็ปัดไปเบาๆพอ ขึ้นจากสระก็ค่อยติดเป็นขนตาปลอมแทน เพราะขนตาปลอมจะช่วยอำพรางความน่าเกลียดของขนตาจิงที่เละเทะเพราะน้ำได้ค่ะ เพียงแต่ดัดทับอันเก่า ปัดมาสคาร่าเพิ่มนิดหน่อยแล้วก็แปะขนตาปลอมโลด

5.ส่วนบลัชออนกะลิปสติกคงไม่มีปัญหากันอยู่แล้วล่ะ ขึ้นมาก้ซับน้ำแล้วปัดใหม่ง่ายมากกก

6.ทรงผมเราแนะนำว่าหาเน็ตไว้อันนึงค่ะ ตอนเช้าก็รวบง่ายๆติดเน็ตไป หลังจากว่ายเสร็จขึ้นมาก็เช็ดๆไดร์ๆพอผมแห้งหรือพอหมาดก้รวบขึ้นแล้วติดเน็ตแบบง่ายมากๆไม่ต้องไปเข้าร้านเลย เพื่อนๆอาจเตรียมไดร์อันเล็กๆเจลกระปุกนึงแล้วก็กิ๊บแค่นั้นก้เอาอยู่ ตรงไหนร่วงก็อัดเจล พอเกล้าทุกอย่างเสร็จก็ฉีดสเปรย์แบบอัดแข็งเข้าไป เพราะหลังจากว่ายน้ำเสดแล้วใช้เวลาปฐมนิเทศน์ไม่นานค่ะ แล้วก็ไม่ได้มีการสัมภาษณ์อะไรอีก เพราะฉะนั้นถ้าต้องไปเข้าร้านเสียตังค์อีกครึ่งพันมันแพงนา เก็บตังดีกว่า (เพราะเวลาเราไปเกล้าผมที่ 500 อ่ะ แพงสุดยอด น้ำตาแทบร่วงกันเลยทีเดียว)ตอนสอบข้อเขียนเราก็เซ็ทผมไปเองเหมือนกันนะ โอเครเลย เราว่าเน้นแค่เรียบร้อย ให้เกียรติกรรมการและสถานที่ก็โอเครแล้วค่า

ส่วนเพื่อนคนไหนมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็เต็มที่กันเลยนะ จะได้เป็นประโยชน์กับคนที่แต่งหน้าไม่เก่งและไม่รู้จะใช้เครื่องสำอางค์ยี่ห้อไรดี ส่วนเราไปสวดมนต์ต่อก่อน ขอให้มีชื่อในวันที่ 8 555 [smilie=bn45.gif]
sweetiecarrot
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 41
Reputation point: 0
sweetiecarrot โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: แนะนำการแต่งหน้าทำผมสำหรับลงน้ำค่ะ

โพสต์โดย Peterboi » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 8:34 pm

ผมคงไม่ต้องแต่งหน้าลงสระ แต่เข้ามาปรบมือในความมีน้ำใจ จขกท. ครับ

น่าเห็นใจสาวๆ ที่นอกจากต้องกังวลเรื่องว่ายน้ำแล้วต้องมาหาเครื่องสำอางค์กันน้ำอีก

ว่าแต่แต่งหน้าลงสระกันเป็นร้อยๆ คน วันต่อมาผู้ชายลงสระบ้าง ตอนขึ้นมาหน้าจะเด้งบ้างมั้ยฮะ แบบว่าว่ายไปหน้ากวาดผ่านเครื่องสำอางค์ในน้ำไป

แล้วผู้หญิงแต่งตาไปสวยๆ นี่ใส่แว่นตากันน้ำกันไหมครับ พอถอดออกมาขนตายังงอนงาม ไม่เคยเห็นมาก่อนแฮะ 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
Peterboi
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 423
Reputation point: 19
Peterboi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: แนะนำการแต่งหน้าทำผมสำหรับลงน้ำค่ะ

โพสต์โดย imabigbiggirl » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 9:47 pm

Peterboi เขียน:ผมคงไม่ต้องแต่งหน้าลงสระ แต่เข้ามาปรบมือในความมีน้ำใจ จขกท. ครับ

น่าเห็นใจสาวๆ ที่นอกจากต้องกังวลเรื่องว่ายน้ำแล้วต้องมาหาเครื่องสำอางค์กันน้ำอีก

ว่าแต่แต่งหน้าลงสระกันเป็นร้อยๆ คน วันต่อมาผู้ชายลงสระบ้าง ตอนขึ้นมาหน้าจะเด้งบ้างมั้ยฮะ แบบว่าว่ายไปหน้ากวาดผ่านเครื่องสำอางค์ในน้ำไป

แล้วผู้หญิงแต่งตาไปสวยๆ นี่ใส่แว่นตากันน้ำกันไหมครับ พอถอดออกมาขนตายังงอนงาม ไม่เคยเห็นมาก่อนแฮะ 555

เออจริงด้วย ใส่แว่นกันนํ้า น่าจะช่วยให้ ขนตาปลอม survive ต่อไปด้ายเนอะ [smilie=bn46.gif]
สวยสะเทิ้นนํ้าสะเทิ้นบกจริงๆ [smilie=bn46.gif] [smilie=bn46.gif]
dream a little dream
imabigbiggirl
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 235
Reputation point: 3
imabigbiggirl โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย natty_aniz » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 10:23 pm

จขกท ...น่ารว๊ากอ่ะ อิอิ [smilie=bn45.gif]
~ ~ i b e l i e v e i c a n f l y ~ ~ w a n n a b e p r o j e c t ~ ~
natty_aniz
Economy Class

จำนวนการตอบ: 93
natty_aniz โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย platuna » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 10:52 pm

มาเสริมค่ะ
สำหรับสาวๆที่คิ้วน้อย คิ้วบาง ที่เกรงว่าขึ้นจากน้ำปุ๊บจะร้องคิ้วหาย
อย่ากังวลไปคะ เราค้นพบแล้ว ที่เขียนคิ้วแบบเมจิก canmake
50 เมตร ชิวๆค่ะ คิ้วอยู่ครบแน่นอนนนนน ยาวถึงเย็น ไม่ต้องกังวลปัญหาคิ้วหาย 55555
ปลาทูน่า กะยึกกกก กะยักก~~~~~~~~~~~~~~~~~
platuna

จำนวนการตอบ: 15
platuna โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ize » วันศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 8:04 am

อยากให้มีชื่อบ้าง อะะ [smilie=bn25.gif]
Up and down again
But this time it's different
ize

จำนวนการตอบ: 410
Reputation point: 3
ize โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Dedie603 » วันศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 9:27 am

ถ้ามีชื่อจิงๆ. [smilie=bn40.gif] เค้ากะลงหน้าสดเลยนะเนี่ยยยยย

พอเหนกระทู้ ซึ่งเจ้าของน่ารักจิงๆ ปรบมือเลย อิอิ ใส่ใจรายละเอียดมากค่ะน่ารักจิงๆ

กำลังคิดว่า จะสดดีอ่ะป่าวววว [smilie=bn28.gif]

แต่ตอนนี้มีชื่อก่อนดีก่าเนอะๆๆๆๆๆ [smilie=bn26.gif] [smilie=bn26.gif]
รูปภาพ ...Da Way I Am... รูปภาพ
Dedie603

จำนวนการตอบ: 18
Dedie603 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย sweetiecarrot » วันศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 6:35 pm

หลังจากรอบว่ายน้ำ ญ เสร็จ เราว่าน้ำในสระคงจะขุ่นน่าดูเลย 555+ เห็นใจพวกผู้ชายจัง [smilie=bn46.gif]
sweetiecarrot

จำนวนการตอบ: 41
sweetiecarrot โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Bird Ba-do san » วันศุกร์ มิ.ย. 03, 2011 7:20 pm

เกิดเป็นหญิงข่างลำบากยิ่งนัก
ของผู้ชายเพียงแค่จัดระเบียบสังคมนิดหน่อยเป็นใช้ได้
ลุยโลด
Bird Ba-do san
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 114
Bird Ba-do san โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย p.nickynick » วันอาทิตย์ มิ.ย. 05, 2011 10:33 pm

Bird Ba-do san เขียน:เกิดเป็นหญิงข่างลำบากยิ่งนัก
ของผู้ชายเพียงแค่จัดระเบียบสังคมนิดหน่อยเป็นใช้ได้
ลุยโลด

เปลี่ยนชุด อาบน้ำ แล้วก็ GO! 55555+ เห็นด้วยครับ
ช่วงขึ้นมาประกอบร่างใหม่ก็รวดเร็วเต็มที่ไม่เกิน 20 นาทีเกมแล้ว ^^

sweetiecarrot เขียน:หลังจากรอบว่ายน้ำ ญ เสร็จ เราว่าน้ำในสระคงจะขุ่นน่าดูเลย 555+ เห็นใจพวกผู้ชายจัง [smilie=bn46.gif]

แบบนี้น่าจะให้ผู้ชายก่อนนะครับ ไม่ต้องกลัวติดเชื้อนะครับ ผมฉีดยากันพิษสุนัขบ้ามาแล้ว อิอิ [smilie=bn40.gif]
"เวลาอาจจะเปลี่ยนผัน แต่หัวใจของชั้นไม่เคยเปลี่ยนเลย"
p.nickynick

จำนวนการตอบ: 88
p.nickynick โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย chocaholic_kwan » วันพุธ ส.ค. 31, 2011 11:38 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ [smilie=bn40.gif]
chocaholic_kwan

จำนวนการตอบ: 4
chocaholic_kwan โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile