สอบภาษาที่สามวันนี้

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

สอบภาษาที่สามวันนี้

โพสต์โดย bumblebee » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 3:16 pm

เราสอบภาษาจีนมา เจอกรรมการชาย1(คนไทย)และหญิง2(คนจีน) กรรมการใจดีนะ ยิ้มเก่งโดยเฉพาะคนจีน แต่เสียดายเราตื่นเต้นมากจนลืมทุกอย่างที่เตรียมมาจนสิ้น(ชีวิต)เลยอ่ะ กลายเป็นว่าประโยคง่ายๆกลับนึกภาษาจีนไม่ออกซะงั้น [smilie=bn34.gif] สงสัยไม่ได้ใช้งานมานาน คำถามก็แอบฟังยากอยู่เพราะกรรมการพูดเร็วมากประหนึ่งว่าเราเป็นคนจีนแต่กำเนิด [smilie=bn22.gif] ของเราโดนถามว่าทำไมถึงอยากเป็นแอร์ ไม่อยากเป็นไกด์เหรอ ทำงานอะไรมาบ้าง มีหน้าที่อะไร มีญาติที่ทำงานในกบท.มั้ย แล้วเค้าก็เอาpassageภาษาอังกฤษให้แปลเป็นภาษาจีน [smilie=bn29.gif] มีเนื้อความประมาณว่า Medical assistance needed, ladies and gentlemen, one of our passenger urgently reqiures medical assistance, if there is any doctor on board, please contact us immediately,thank you. แล้วก็ให้เราอ่านpassageภาษาจีน(ศัพท์ไม่ง่ายเท่าไหร่)ด้วยอ่ะ ออกมานี่อึ้งไปเลยครับพี่น้อง [smilie=bn35.gif] เราจำได้ว่าเราติ๊กไปว่าภาษาจีนเราระดับพอใช้นี่นา ไหงโดนถามซะadvancegเรย [smilie=bn47.gif]
bumblebee
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 25
Reputation point: 0
bumblebee โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: สอบภาษาที่สามวันนี้

โพสต์โดย LaValentine » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 4:31 pm

ระดับพอใช้ในความหมายของทางสายการบินทั่วๆไป หมายถึง

จะต้องสามารถประกาศพีเอเป็นภาษานั้นๆตามบทประกาศของบริษัทค่ะ

ดังนั้น กรรมการจึงให้บทประกาศคุณมาอ่านไงคะ

ส่วนระดับแอดว๊านซ์ต้องสามารถประกาศได้ทันทีโดยไม่ต้องใช้บทประกาศค่ะ
LaValentine
Economy Class

จำนวนการตอบ: 80
LaValentine โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย POMMOP » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 5:50 pm

เค้าช่วยกี่คะแนนอะ ตอนพีเอเราทำไม่ดีเลย แต่เราว่าครั้งนี้ให้คะแนนสดนะ ไม่อัด
ピンクスパイダー...空は見えるのに... ピンクスパイダー ... 失敗だぁ...ピンクスパイダー... 翼が欲しい
ภาพประจำตัวสมาชิก
POMMOP
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 199
Reputation point: 5
POMMOP โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Pennypenny » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 6:29 pm

ได้ยินมาว่ามีคะแนนช่วย 5 คะแนนค่ะ บางคนบอกว่าน้อยแต่เราว่ามันก้อมีความหมายนะ

เราสอบภาษาเยอรมันค่ะ กรรมการที่สัมภาษณ์เป็นลูกเรือไทย ที่พูดเยอรมันได้เป๊ะมาก [smilie=bn21.gif]
ถามเรื่องทั่วไปๆ ไม่ยากค่ะ ถ้าพูดได้จริง แบบไม่งูปลาก็น่าจะตอบได้ สลับไทยบ้างเยอรมันบ้าง พี่กรรมการน่ารักใจดีมากมาย

มีให้อ่าน PA ซึ่งมีศัพท์เฉพาะทางพอสมควร แต่อ่านได้ค่ะ เพราะจะยากยังไงก็ใช้ตัวโรมัน กล้อมแกล้มไป เดาได้
เราว่าของเจ้าของกระทู้เป็นภาษาจีน ซึ่งตัวเขียนยาก เราเลยเข้าใจว่ามันน่าจะยากกว่า รวมถึงภาษาญี่ปุ่นด้วย (รึเปล่าคะ? จริงๆ ก็ไม่มีความรู้อ่า แหะๆ)

แต่ตรงที่ให้แปล PA นี่ อึ้งไปนานเหมือน คิดคำไม่ออก ความรู้เราไม่ได้ advance ขนาดน๊านนน ไม่ได้พูดมาหลายปีละด้วย [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]
Pennypenny

จำนวนการตอบ: 10
Pennypenny โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ize » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 7:17 pm

PA เราพูดนะ

แต่มารู้ตอนหลังว่ากูอ่านโจทย์ผิด !!!

ตายยิ่งกว่าพูดไม่ได้อีก พูดเป็นอีกเรื่องนึงเลย
Up and down again
But this time it's different
ize
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 410
Reputation point: 3
ize โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย myzeecretz » วันพุธ มิ.ย. 01, 2011 7:56 pm

เราได้พีเออันเดียวกับ จขกท ค่ะ
ขอเวลากรรมการคิดซักพักนึงแล้วก้พูดแบบชนิดที่ว่า แกรมม่าแปร่งๆ
(แต่เราพูดออกตัวก่อนแล้วว่า ถ้าแกรมม่าผิดไม่เป็นไรใช่มั้ยค้าาา 55)

โดยรวมสำหรับเราก้โอเคนะคะ ไม่ยากเท่าที่เตรียมมา
แต่เจอพีเอก้ไม่ง่ายค่ะ พีเอภาษาจีนเราอาจจะโชคดีที่ได้อันที่อ่านได้หมด

กรรมการน่ารักมากค่ะ^^

Pennypenny เขียน:ได้ยินมาว่ามีคะแนนช่วย 5 คะแนนค่ะ บางคนบอกว่าน้อยแต่เราว่ามันก้อมีความหมายนะ

เราสอบภาษาเยอรมันค่ะ กรรมการที่สัมภาษณ์เป็นลูกเรือไทย ที่พูดเยอรมันได้เป๊ะมาก [smilie=bn21.gif]
ถามเรื่องทั่วไปๆ ไม่ยากค่ะ ถ้าพูดได้จริง แบบไม่งูปลาก็น่าจะตอบได้ สลับไทยบ้างเยอรมันบ้าง พี่กรรมการน่ารักใจดีมากมาย

มีให้อ่าน PA ซึ่งมีศัพท์เฉพาะทางพอสมควร แต่อ่านได้ค่ะ เพราะจะยากยังไงก็ใช้ตัวโรมัน กล้อมแกล้มไป เดาได้
เราว่าของเจ้าของกระทู้เป็นภาษาจีน ซึ่งตัวเขียนยาก เราเลยเข้าใจว่ามันน่าจะยากกว่า รวมถึงภาษาญี่ปุ่นด้วย (รึเปล่าคะ? จริงๆ ก็ไม่มีความรู้อ่า แหะๆ)

แต่ตรงที่ให้แปล PA นี่ อึ้งไปนานเหมือน คิดคำไม่ออก ความรู้เราไม่ได้ advance ขนาดน๊านนน ไม่ได้พูดมาหลายปีละด้วย [smilie=bn18.gif] [smilie=bn18.gif]

ดีจังเลยค่ะ ของเราแค่เปิดประตูก้าวเข้าไปก้ภาษาจีนแล้วววว 55
myzeecretz

จำนวนการตอบ: 77
myzeecretz โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย srisombatpi » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 12:35 am

bumblebee เขียน:เราสอบภาษาจีนมา เจอกรรมการชาย1(คนไทย)และหญิง2(คนจีน) กรรมการใจดีนะ ยิ้มเก่งโดยเฉพาะคนจีน แต่เสียดายเราตื่นเต้นมากจนลืมทุกอย่างที่เตรียมมาจนสิ้น(ชีวิต)เลยอ่ะ กลายเป็นว่าประโยคง่ายๆกลับนึกภาษาจีนไม่ออกซะงั้น [smilie=bn34.gif] สงสัยไม่ได้ใช้งานมานาน คำถามก็แอบฟังยากอยู่เพราะกรรมการพูดเร็วมากประหนึ่งว่าเราเป็นคนจีนแต่กำเนิด [smilie=bn22.gif] ของเราโดนถามว่าทำไมถึงอยากเป็นแอร์ ไม่อยากเป็นไกด์เหรอ ทำงานอะไรมาบ้าง มีหน้าที่อะไร มีญาติที่ทำงานในกบท.มั้ย แล้วเค้าก็เอาpassageภาษาอังกฤษให้แปลเป็นภาษาจีน [smilie=bn29.gif] มีเนื้อความประมาณว่า Medical assistance needed, ladies and gentlemen, one of our passenger urgently reqiures medical assistance, if there is any doctor on board, please contact us immediately,thank you. แล้วก็ให้เราอ่านpassageภาษาจีน(ศัพท์ไม่ง่ายเท่าไหร่)ด้วยอ่ะ ออกมานี่อึ้งไปเลยครับพี่น้อง [smilie=bn35.gif] เราจำได้ว่าเราติ๊กไปว่าภาษาจีนเราระดับพอใช้นี่นา ไหงโดนถามซะadvancegเรย [smilie=bn47.gif]

ผมได้อีกอันนึงอ่ะ อยากได้อันนี้จัง ผมคงแปลได้ง่ายกว่า ผมได้ เครื่องบินยังจอดไม่สนิท ให้คาดเข็มขัดไว้จนสัญญาณไฟดับ ผมก็แปลแบบจอดไม่สนิท คาดเข็มขัดจนไฟที่มีรูปเข็มขัดดับไป ค่อยแกะออก เล่นแปลภาษาบ้านๆเลยคับ เหมือนกะที่ผมพูดกะที่บ้าน ๕๕๕๕
ฟังกะพูดพอไหว แต่อ่านนะ ไม่รอด ๕๕๕๕ เค้าถามผมว่าอ่านได้ป่าว ผมบอกว่าผมเลยเรียนมาแต่ตัวเต็ม เค้าเกาหัว แล้วยื่นให้ผม บอกว่าลองอ่านดู เหอๆ มีการบอกผมว่า อ่านไม่ได้ก็อ่านข้ามๆไปละกัน ๕๕ น่ารักโคดๆ [smilie=bn27.gif]
srisombatpi
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 26
srisombatpi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile