ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

Re: ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

โพสต์โดย Bird Ba-do san » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 9:01 pm

beebah เขียน:พี่สะไภ้เราเป็นลูกเรือการบินไทยมา 3-4 ปีแล้ว ตอนนี้เฉลี่ยต่อเดือนได้ไม่เกิน 40,000 เลย
บอกว่า sched บินไม่รุ่งเรืองเหมือนแต่ก่อน เพราะช่วงที่บริษัทฯ เปิดให้เออร์รี่รีไทร์ แอร์ออกน้อยมาก
ตอนนี้ทุกคนเหมือนบินน้อยลง (หรือเป็นแต่พี่สะไภ้เราก็ไม่รู้นะ) บินยุโรปก็แทบไม่ค่อยได้บินเลย
ส่วนใหญ่อยู่แต่แถบ SEA กับ Australia ...แต่ถ้าพอเครื่องบินที่สั่งมาใหม่ 75 ลำมาถึงเมื่อไหร่ อะไรๆ น่าจะดีขึ้นนะ เราว่า

ขอมองอีกมุมนะครับ
ผมคิดว่าเครื่องบินที่สั่งมาใหม่ไม่น่าจะมีผลทำให้ผู้โดยสารเพิ่มขึ้นได้อย่างมีนัยยะสำคัญครับ
นอกจากว่าจะเพิ่มหรือเปิดรูตบินใหม่ซึ่งทำให้ลูกเรือมีบินเยอะขึ้นครับ
Bird Ba-do san
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 114
Reputation point: 0
Bird Ba-do san โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

โพสต์โดย OpEroN » วันพฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 9:47 pm

Bird Ba-do san เขียน:
beebah เขียน:พี่สะไภ้เราเป็นลูกเรือการบินไทยมา 3-4 ปีแล้ว ตอนนี้เฉลี่ยต่อเดือนได้ไม่เกิน 40,000 เลย
บอกว่า sched บินไม่รุ่งเรืองเหมือนแต่ก่อน เพราะช่วงที่บริษัทฯ เปิดให้เออร์รี่รีไทร์ แอร์ออกน้อยมาก
ตอนนี้ทุกคนเหมือนบินน้อยลง (หรือเป็นแต่พี่สะไภ้เราก็ไม่รู้นะ) บินยุโรปก็แทบไม่ค่อยได้บินเลย
ส่วนใหญ่อยู่แต่แถบ SEA กับ Australia ...แต่ถ้าพอเครื่องบินที่สั่งมาใหม่ 75 ลำมาถึงเมื่อไหร่ อะไรๆ น่าจะดีขึ้นนะ เราว่า

ขอมองอีกมุมนะครับ
ผมคิดว่าเครื่องบินที่สั่งมาใหม่ไม่น่าจะมีผลทำให้ผู้โดยสารเพิ่มขึ้นได้อย่างมีนัยยะสำคัญครับ
นอกจากว่าจะเพิ่มหรือเปิดรูตบินใหม่ซึ่งทำให้ลูกเรือมีบินเยอะขึ้นครับ

ผมได้อ่านมาจาก hflight.net เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เห็นว่ากำลังมีการพิจารณาเพิ่มความถี่ในบางเส้นทางรวมถึงเปิดเส้นทางบินในยุโรปเพิ่มเติม 4 - 5 จุดครับ เช่น บรัสเซล เวียนนา เป็นต้น แต่ถึงแม้จะมีเครื่องบินใหม่เข้ามา ของเก่าก็ต้องปลดระวางออกไปด้วย รุ่นที่กำลังจ่อคิวปลดระวางก็เช่น A300-600 / B737-400
Life's too short to be sitting around miserable...
ภาพประจำตัวสมาชิก
OpEroN
Business Class
Business Class

จำนวนการตอบ: 257
Reputation point: 9
OpEroN โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile