ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

โพสต์โดย beebah » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 8:45 pm

ถามจริงจังนะจ๊ะ ไม่มีเจตนาแฝงอื่นใด เพราะความใคร่รู้
ทำไมเพื่อนๆ ทุกคนมีใจรัก อยากทำงานลูกเรือกัน
เหตุผลมันเพราะอะไรกันบ้าง?

สำหรับคนที่อยากเป็นลูกเรือการบินไทยแบบเจาะจง
อยากรู้เพิ่มว่า "ทำไมต้องการบินไทย"
อยากรู้เหตุผลของแต่ละคนหง่ะ

แล้วถ้าสมมติ การเป็นลูกเรือ รายได้ต่อเดือนติดเพดานที่ไม่เกิน 25,000 บาท
และเมื่อเติบโตในหน้าที่การงาน จนเกษียณ รายได้ก็จะโตได้ไม่เกิน 50,000 บาท / เดือน
มันจะทำให้เราเลิกอยากเป็นกันมั้ย?
beebah
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 145
Reputation point: 6
beebah โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: ทำไมถึงอยากเป็นลูกเรือ ?

โพสต์โดย adenboy » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 9:12 pm

ตอบ beebah นะ

อืม เราขอพูดจากใจจริง ไม่ต้องประดิษฐ์คำพูดเลยอะ

เอาอันแรกก่อน ทำไมอยากเป็นลูกเรือ?
ลักษณะอาชีพมันตรงกับไลฟ์ไสตล์ของเราอะ ตอนนี้เราก็ทำ freelance อยู่นะ
คือเราชอบแบบทำงานไม่เป็นเวลา เราหยุดเค้าไม่หยุด เค้าได้หยุดแต่เราไม่ได้หยุด
ชอบตื่นไม่เป็นเวลา ชอบไปนู่นนี่นั่น ชอบแบบทำงานเสร็จเสร็จกัน

ทำไมถึงต้องเป็นการบินไทย?
เราชอบตรงที่เค้าไม่เคย lay off พนักงานเลยนะ (ไม่นับรวมการเลื่อนเทรนของปี 2008 ครึ่งหลัง
และการรับเพียงแค่ 91 คนในภายหลังนะ) คือเรารู้สึกค่อนข้างมั่นคงอะ ถึงเราจะชอบ freelance
แต่งานแบบนี้มันไม่แน่นอนไง แต่ถ้าได้เป็นลูกเรือการบินไทย ลักษณะงานมันคล้ายๆ freelance
แต่มันมั่นคงไง คือมันรู้แน่ๆ มายังไงก็ต้องทำงานในเดือนๆ นี้ ทำกี่ครั้ง และจะต้องได้เงินอย่างต่ำ
เท่านี้แน่ๆ อาจจะมีมรสุมบ้างตามที่เราได้ยินข่าวกัน แต่เค้าก็ไม่ได้ไล่ออก แต่อาจมีมาตรการให้เรา
ต้องดูแลตัวเอง หรือเอาใจใส่ต่องานตลอดเวลา เช่น การควบคุมน้ำหนักพนักงานเป็นต้น แต่ก็ยังอยู่
ในขอบข่ายที่เรารับได้ ที่สำคัญอยู่ประเทศไทยด้วย ได้อยู่กับครอบครัว กับแฟน กับเพื่อน ฯลฯ

ถ้าได้เงินแค่ 25,000 บาท - 50,000 ไม่เกินนี้ตลอดอายุงาน จะยังอยากเป็นไหม?
ทุกวันนี้ก็ได้ไม่ถึงด้วยอะ ที่ทำ freelance อะนะ ตอบตรงๆ รายได้ของลูกเรือก็เป็นส่วนหนึ่งของ
ปัจจัยที่อยากเป็น แต่เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะ อย่างที่บอกเราชอบเนื้องานมันอะ ส่วนตัวก็เลยยังอยากที่จะเป็นอยู่
และสำหรับเรา รายได้ที่บอกมานี้ก็ถือว่าดีใช้ได้ รวมๆ แล้วก็ยังอยากทำอยู่ดีอะ ชอบ

ประมาณนี้แหละจากใจจริง แต่ตอนตอบกรรมการดัดจริต กะล่อน ปลิ้นปล้อน ตอแหล ยกย่อง เชิดชู จุ๊กกรู้ฮู
ไปกว่านี้เยอะ แต่ขอไม่บอกแล้วกันนะว่าตอแหลไปยังไงบ้าง แต่สาระสำคัญก็ประมาณนี้แหละ เพียงแต่ใช้คำ
ให้มันดูดี ไม่โฉ่งฉ่างแบบนี้ แบบมีวาทะศิลป์จีบหญิงไรงี้อะ

แล้วคำตอบของ beebah หละเป็นยังไงหรอ? อยากรู้ด้วยอะ มาแบ่งปันคุยกับเราบ้างนะ

ปล. เนี่ยวันที่ 6 มิ.ย. นี้ก็จะไป walk-in Jet Satr เหมือนกัน แต่หวังว่าวันที่ 8 เราจะมีชื่อประกาศสำหรับการบินไทยนะ สาธุ
อยากเป็นสจ๊วต อยากเป็น อยากเป็น สู้โว้ย!!!!!
adenboy
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 27
Reputation point: 1
adenboy โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย morakottofly » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 9:18 pm

เอาแบบสั้นๆเลยนะครับ
ถ้าเป็นผมจะตอบว่า
"เพราะรักการบินไทยและรักการเป็นลูกเรือ ไม่ว่าจะให้เงินเดือนน้อย เสี่ยงต่อสุขภาพและชีวิต ก็อยากทำและจะทำไปตลอดครับ" ถ้ากรรมการถามก็จะตอบอย่างนี้แหละ จากใจจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
morakottofly
Economy Class

จำนวนการตอบ: 51
Reputation point: 0
morakottofly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 9:23 pm

adenboy เขียน:ตอบ beebah นะ

อืม เราขอพูดจากใจจริง ไม่ต้องประดิษฐ์คำพูดเลยอะ

เอาอันแรกก่อน ทำไมอยากเป็นลูกเรือ?
ลักษณะอาชีพมันตรงกับไลฟ์ไสตล์ของเราอะ ตอนนี้เราก็ทำ freelance อยู่นะ
คือเราชอบแบบทำงานไม่เป็นเวลา เราหยุดเค้าไม่หยุด เค้าได้หยุดแต่เราไม่ได้หยุด
ชอบตื่นไม่เป็นเวลา ชอบไปนู่นนี่นั่น ชอบแบบทำงานเสร็จเสร็จกัน

ทำไมถึงต้องเป็นการบินไทย?
เราชอบตรงที่เค้าไม่เคย lay off พนักงานเลยนะ (ไม่นับรวมการเลื่อนเทรนของปี 2008 ครึ่งหลัง
และการรับเพียงแค่ 91 คนในภายหลังนะ) คือเรารู้สึกค่อนข้างมั่นคงอะ ถึงเราจะชอบ freelance
แต่งานแบบนี้มันไม่แน่นอนไง แต่ถ้าได้เป็นลูกเรือการบินไทย ลักษณะงานมันคล้ายๆ freelance
แต่มันมั่นคงไง คือมันรู้แน่ๆ มายังไงก็ต้องทำงานในเดือนๆ นี้ ทำกี่ครั้ง และจะต้องได้เงินอย่างต่ำ
เท่านี้แน่ๆ อาจจะมีมรสุมบ้างตามที่เราได้ยินข่าวกัน แต่เค้าก็ไม่ได้ไล่ออก แต่อาจมีมาตรการให้เรา
ต้องดูแลตัวเอง หรือเอาใจใส่ต่องานตลอดเวลา เช่น การควบคุมน้ำหนักพนักงานเป็นต้น แต่ก็ยังอยู่
ในขอบข่ายที่เรารับได้ ที่สำคัญอยู่ประเทศไทยด้วย ได้อยู่กับครอบครัว กับแฟน กับเพื่อน ฯลฯ

ถ้าได้เงินแค่ 25,000 บาท - 50,000 ไม่เกินนี้ตลอดอายุงาน จะยังอยากเป็นไหม?
ทุกวันนี้ก็ได้ไม่ถึงด้วยอะ ที่ทำ freelance อะนะ ตอบตรงๆ รายได้ของลูกเรือก็เป็นส่วนหนึ่งของ
ปัจจัยที่อยากเป็น แต่เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะ อย่างที่บอกเราชอบเนื้องานมันอะ ส่วนตัวก็เลยยังอยากที่จะเป็นอยู่
และสำหรับเรา รายได้ที่บอกมานี้ก็ถือว่าดีใช้ได้ รวมๆ แล้วก็ยังอยากทำอยู่ดีอะ ชอบ

ประมาณนี้แหละจากใจจริง แต่ตอนตอบกรรมการดัดจริต กะล่อน ปลิ้นปล้อน ตอแหล ยกย่อง เชิดชู จุ๊กกรู้ฮู
ไปกว่านี้เยอะ แต่ขอไม่บอกแล้วกันนะว่าตอแหลไปยังไงบ้าง แต่สาระสำคัญก็ประมาณนี้แหละ เพียงแต่ใช้คำ
ให้มันดูดี ไม่โฉ่งฉ่างแบบนี้ แบบมีวาทะศิลป์จีบหญิงไรงี้อะ

แล้วคำตอบของ beebah หละเป็นยังไงหรอ? อยากรู้ด้วยอะ มาแบ่งปันคุยกับเราบ้างนะ

ปล. เนี่ยวันที่ 6 มิ.ย. นี้ก็จะไป walk-in Jet Satr เหมือนกัน แต่หวังว่าวันที่ 8 เราจะมีชื่อประกาศสำหรับการบินไทยนะ สาธุ

เราชอบของคุณ adenboy นะ จากใจ
คือเราก็ทำงานอิสระมาเหมือนกัน รายได้ไม่แน่นอน บางเดือนนี่ได้แค่เฉียดๆ หมื่นเอง
อยู่บ้านมีเบื่อบ้าง ก็หอบงานไปทำสตาร์บัคส์ดมกลิ่นกาแฟหอมๆ แสงส้มๆ สบายตา
ถ้าตื่นสาย ก็ไม่มีใครว่า แค่ต้องเร่งงานให้มากขึ้นเท่านั้น

เราอยากเป็นลูกเรือ เพราะเหตุผลแรกที่ผุดขึ้นในหัวเลยคือ
เราชอบเครื่องบิน 555555 เรามองว่ามันเป็นยานพาหนะที่น่าหลงใหลมากๆ
ไม่ใช่เพราะมันบินได้ แต่เราไม่สามารถอธิบายได้ว่าเราประทับใจอะไรในมัน
สำหรับเราแล้ว ต่อให้มีรายได้ตามที่ว่า ต่อให้ทำจนตายได้ไม่เกิน 30,000 เราก็ยังชอบอยู่นะ
เราไม่ใช่คนมี service mind อะไรมาก แต่ทุกครั้งที่เราทำอะไรเพื่อคนอื่น แล้วเค้าพอใจ เรารู้สึกชอบ
แต่บางครั้งก็ไม่อยากทำอะไรให้ใครเหมือนกัน

สำหรับทำไมต้องเป็นการบินไทย
เราตอบแบบติดเห่ยๆ นิดนึงได้เลยว่า เราชอบวัฒนธรรมที่เป็นเอกลักษณ์ของบ้านเมืองไทยซึ่งหาจากสายการบินอื่นไม่ได้
และที่สำคัญก็เหมือนกันเลย...คือได้อยู่บ้าน และมันเป็นสายการบินของชาติเรา

สรุปก็คือ มันก็เป็นงานอันดับหนึ่งในใจเราอยู่ดี [smilie=16.gif]
beebah

beebah โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 9:25 pm

morakottofly เขียน:เอาแบบสั้นๆเลยนะครับ
ถ้าเป็นผมจะตอบว่า
"เพราะรักการบินไทยและรักการเป็นลูกเรือ ไม่ว่าจะให้เงินเดือนน้อย เสี่ยงต่อสุขภาพและชีวิต ก็อยากทำและจะทำไปตลอดครับ" ถ้ากรรมการถามก็จะตอบอย่างนี้แหละ จากใจจริง

[smilie=bn21.gif]
จริงๆ นะ (ถึงปีนี้จะไม่มีโอกาสไปถึงรอบสัมภาษณ์)
แต่ก็เคยคิดอยู่เหมือนกัน ว่าถ้าเค้าถามคำตอบโลกแตกนี่มา "ว่าทำไมอยากเป็นลูกเรือการบินไทย"
เราก็ไม่รู้จะตอบยังไง สงสัยเหตุผลอยู่ในจิตไร้สำนึกมั้ง 55555
ก็รู้อย่างเดียว ว่ามันอยากเป็นอ่ะ ทุกอย่างมันดูดีในสายตาเราไปหมด
ใครจะว่าเราเป็นแค่คนใ้ช้บนที่สูง ในเครื่องแบบสวยหรู เราก็ไม่สน
เราชอบไส้ในของงานเหมือนกัน [smilie=bn21.gif]
beebah

โพสต์โดย kimcheri » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:01 pm

รักค่ะ ไม่สามารถหาเหตุผลชัดเจนเป็นรูปธรรมมาตอบได้ รู้แต่มันต้องเป็นงานลูกเรือเท่านั้นที่เราจะทำ
แต่ถ้าให้นึกถึงที่มาที่ไปจริงๆ ก็เป็นไปได้ว่า
1. เป็นคนอยู่ไม่สุข ไม่ชอบอยู่กับที่ อยู่เฉยๆ ไม่ได้ ขอให้ได้มีอะไรทำเถอะ ได้หรือไม่ได้อะไรกลับมาค่อยว่ากัน
2. แล้วเวลาที่ช่วยเหลือใครแล้วเค้ายิ้มขอบคุณหรือกล่าวชมจากใจนี่มันเป็นความสุขที่งานผู้บริหารสูงๆ เงินเดือนแสนๆ ไม่สามารถมีแบบนี้ได้ แต่เรามีได้
3. เป็นคนอะไรก็ได้ จะกินตอนไหนก็ได้ จะให้นอนกี่โมงก็ได้ จะให้ไปไหนก็ได้ มันก็เลยไม่เป็นอุปสรรคกับงานนี้เลย แถมเป็นประโยชน์อีก
4. ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดตั้งแต่อายุเท่าไหร่ และเกิดได้อย่างไร แต่รักบรรยากาศ สนามบินและบนเครื่องบินมากๆ ค่ะ ตั้งแต่จำความได้ก็ชอบแล้ว
ใครชวนไปสนามบินเมื่อไหร่ก็จะไปตลอด ยิ่งตอนฝึกงาน มีโอกาสขึ้นเครื่องทุกวันก่อน boarding ยิ่งเพิ่ม passion เข้าไปใหญ่ เรียกได้ว่าหลงบรรยากาศเลยค่ะ
อยู่จุดนั้น มีความสุขมากจริงๆ ชอบไปช่วยพี่สต๊าฟเดินตรวจความเรียบร้อย เบาะปรับตรงรึยัง ใต้เบาะมีของครบมั้ย มีอะไรเสียรึเปล่า
สุขจริงๆ ค่ะ เงินก็ไม่ได้ แต่มีความสุขตลอดเวลาที่ทำ มันคงเป็นความรู้สึกเฉพาะตัวที่ไม่สามารถหาเหตุผลได้อะค่ะ จะว่าบ้าก็คงบ้าหน่อยๆ แต่ก็บ้าแล้วมีประโยชน์
ทั้งหมดนี่คือส่วนสัญชาติญาณดิบที่สอดคล้องกับงานค่ะ
แล้วยิ่งพอรู้ตัวว่าชอบ ได้มีโอกาสศึกษาคลุกคลีกับอาชีพนี้มากขึ้นแล้วยิ่งมีอีกหลายอย่างที่ทำให้รักงานนี้มากขึ้นค่ะ
นี่คือนอกเหนือจากเรื่องรายได้และสวัสดิการนะคะ ซึ่งแน่นอนว่าพอรวมเข้าไปด้วยมันยิ่งทำให้มีแรงบันดาลใจที่จะทำงานให้ดีขึ้นกว่าที่ตั้งใจไว้
เพราะขนาดแบบไม่มีค่าตอบแทนเรายังเต็มใจทำอย่างมีความสุข แล้วเมื่อบริษัทเค้าให้ค่าตอบแทนเราขนาดนี้ ยิ่งรู้สึกว่าต้องทำให้เค้ายิ่งกว่าคุ้มค่าที่เสียให้เรามาค่ะ
เป็นความเหนื่อยที่แลกกับความสุข ถึงจะเครียดบ้าง อันตรายบ้าง ลำบากบ้าง มันก็เรื่องธรรมดาของมนุษย์ทุกคนอยู่แล้ว
แต่เหนื่อยแล้วสุขก็ดีกว่าจำใจไปทำสิ่งที่ไม่ชอบแม้จะสบายค่ะ โดยส่วนตัวเป็นสาวแกร่งและถึก (คือทน แล้วก็ไม่เกี่ยงแม้เรื่องใช้แรงงาน ทั้งที่ก็ห่วงสวยบ้างนานๆ ที)

เอ่อ บรรยายไม่จบค่ะ ให้อธิบายจนถึงวันประกาศผลก็ยังนึกได้เล่าต่อได้เรื่อยๆ มันเป็นอะไรที่พูดถึงเราปั๊บ เรื่องลูกเรือจะเป็นสิ่งแรกที่คนนึกถึงเลยก็ว่าได้

จริงๆ ไม่ได้เจาะจงสายการบินค่ะ รักที่ตัวงานและบรรยากาศการทำงานอย่างที่ร่ายมา แต่ถามว่า ณ ตอนนี้
มาถึงจุดคาบเส้นว่าจะได้เป็นลูกเรือการบินไทยหรือไม่ 50/50 ขนาดนี้ ก็เริ่มคิดว่า โชคดีนะ ที่เป็นของการบินไทยด้วย
อย่างน้อยที่สุด ก็สายการบินประจำชาติเรา ถ้าเราต้องเหนื่อย ต้องใช้พละกำลังกายใจ เราทำให้กับที่ที่เป็นหน้าตาชื่อเสียงของบ้านเราคงดีกว่า
อย่างน้อยก็ภูมิใจที่ได้มีโอกาสเป็นตัวแทนชาวไทย แสดงถึงภาพพจน์และเอกลักษณ์ความเป็นไทยให้ต่างชาติเห็นก็ยิ่งภูมิใจขึ้นมาค่ะ รู้ตัวอีกทีก็สู้ไม่ถอยแล้ว

หวังว่าคงไม่เขียนเยอะรบกวนพื้นที่เกินไปนะคะ แหะๆ เหมือนได้ระบายความรู้สึกไปในตัว ว่ารักในงานนี้จริงๆ
แล้วก็คาดว่า ทั้งหมดที่กล่าวมาคงจะตอบคำถามเรื่องเงินเดือนได้ อย่าว่าแต่ 2 หมื่นเลยค่ะ หมื่นเดียวก็ยังจะทำ ^^

สู้ๆ นะคะ ทุกๆ คน
(ตัวจริงพูดไม่เก่งเท่านี้ ใครเจอตัวจริง อย่าประหลาดใจนะคะ 555)
[smilie=bn40.gif]
รูปภาพ
kimcheri
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 49
kimcheri โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย zerock » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:04 pm

ตอนเด็ก ๆเคยดูหนังจีนฮ่องกงที่เค้าไปถ่ายที่แคนาดา แล้วฝังใจว่าอยากไปแคนาดามาก อยากเห็นหิมะ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้มีความคิดอยากเป็นลูกเรืออ่ะคับ ตอนนั้นอยากเป็นครูภาษาอังกฤษ
แต่เริ่มมีความรู้สึกอยากเป็นตอนเรียนมหาลัย(ตอนนั้นขอแม่จัดฟัน โดยให้เหตุผลว่าถ้าฟันเหยินเค้าจะไม่ให้เป็นสจ๊วต) และที่สำคัญเพื่อนที่เรียนด้วยกันอยากเป็นลูกเรือ เราคงซึมซับเค้ามามั้งคับ
พอเริ่มทำงานก็ทำงานสายบริการแล้วมีความรู้สึกว่าทำได้ดี ชอบริการคนอื่น ไม่ได้รู้สึกอึดอัดใจอะไรเลย ก็เลยอยากทำงานสายบริการต่อ (แล้วเพื่อนสนิท ๆ สมัยมหาลัยบินกันหมดแล้ว ยิ่งทำให้เรารู้สึกว่าควรจะทำในสิ่งที่อยากทำได้แล้ว หลังจากที่ปีที่แล้วเชื่อหมอดูว่าอย่าเพิ่งออกจากงานเก่า [smilie=bn20.gif] )
หากพูดถึงงานนี้ ผมคิดว่าผมเองและหลาย ๆ คนคงคิดเหมือนกันว่าเป็นงานที่ให้ค่าตอบแทนสูงแล้วก็ดูมีเกียรติ ได้แต่งตัวสวย ๆ หล่อ ๆ
แต่ถ้าหากเงินเดือนชนเพดานไม่เกิน 25000บาท ผมก็ยังอยากทำนะ ครั้งหนึ่งในชีวิตอยากลองทำดูว่าจะทำได้ดีรึเปล่า
ถึงแม้ว่าจะเคยมีเพื่อนค้านว่าจะคุ้มค่ารึเปล่าที่ต้องเอาเงินที่หาได้มารักษาตัวตอนแก่ตัวไป
แล้วที่สำคัญก็ยังอยากไปแคนาดาอยู่เลยคับ [smilie=bn40.gif]
ปล.อย่าขำเหตุผลผมนะคับ [smilie=bn40.gif]
ถ้าไม่เคยพบพานกับความทุกข์ แล้วจะรู้จักความสุขได้ยังไง...
zerock

จำนวนการตอบ: 54
zerock โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย beebah » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:13 pm

kimcheri เขียน:รักค่ะ ไม่สามารถหาเหตุผลชัดเจนเป็นรูปธรรมมาตอบได้ รู้แต่มันต้องเป็นงานลูกเรือเท่านั้นที่เราจะทำ
แต่ถ้าให้นึกถึงที่มาที่ไปจริงๆ ก็เป็นไปได้ว่า
1. เป็นคนอยู่ไม่สุข ไม่ชอบอยู่กับที่ อยู่เฉยๆ ไม่ได้ ขอให้ได้มีอะไรทำเถอะ ได้หรือไม่ได้อะไรกลับมาค่อยว่ากัน
2. แล้วเวลาที่ช่วยเหลือใครแล้วเค้ายิ้มขอบคุณหรือกล่าวชมจากใจนี่มันเป็นความสุขที่งานผู้บริหารสูงๆ เงินเดือนแสนๆ ไม่สามารถมีแบบนี้ได้ แต่เรามีได้
3. เป็นคนอะไรก็ได้ จะกินตอนไหนก็ได้ จะให้นอนกี่โมงก็ได้ จะให้ไปไหนก็ได้ มันก็เลยไม่เป็นอุปสรรคกับงานนี้เลย แถมเป็นประโยชน์อีก
4. ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดตั้งแต่อายุเท่าไหร่ และเกิดได้อย่างไร แต่รักบรรยากาศ สนามบินและบนเครื่องบินมากๆ ค่ะ ตั้งแต่จำความได้ก็ชอบแล้ว
ใครชวนไปสนามบินเมื่อไหร่ก็จะไปตลอด ยิ่งตอนฝึกงาน มีโอกาสขึ้นเครื่องทุกวันก่อน boarding ยิ่งเพิ่ม passion เข้าไปใหญ่ เรียกได้ว่าหลงบรรยากาศเลยค่ะ
อยู่จุดนั้น มีความสุขมากจริงๆ ชอบไปช่วยพี่สต๊าฟเดินตรวจความเรียบร้อย เบาะปรับตรงรึยัง ใต้เบาะมีของครบมั้ย มีอะไรเสียรึเปล่า
สุขจริงๆ ค่ะ เงินก็ไม่ได้ แต่มีความสุขตลอดเวลาที่ทำ มันคงเป็นความรู้สึกเฉพาะตัวที่ไม่สามารถหาเหตุผลได้อะค่ะ จะว่าบ้าก็คงบ้าหน่อยๆ แต่ก็บ้าแล้วมีประโยชน์
ทั้งหมดนี่คือส่วนสัญชาติญาณดิบที่สอดคล้องกับงานค่ะ
แล้วยิ่งพอรู้ตัวว่าชอบ ได้มีโอกาสศึกษาคลุกคลีกับอาชีพนี้มากขึ้นแล้วยิ่งมีอีกหลายอย่างที่ทำให้รักงานนี้มากขึ้นค่ะ
นี่คือนอกเหนือจากเรื่องรายได้และสวัสดิการนะคะ ซึ่งแน่นอนว่าพอรวมเข้าไปด้วยมันยิ่งทำให้มีแรงบันดาลใจที่จะทำงานให้ดีขึ้นกว่าที่ตั้งใจไว้
เพราะขนาดแบบไม่มีค่าตอบแทนเรายังเต็มใจทำอย่างมีความสุข แล้วเมื่อบริษัทเค้าให้ค่าตอบแทนเราขนาดนี้ ยิ่งรู้สึกว่าต้องทำให้เค้ายิ่งกว่าคุ้มค่าที่เสียให้เรามาค่ะ
เป็นความเหนื่อยที่แลกกับความสุข ถึงจะเครียดบ้าง อันตรายบ้าง ลำบากบ้าง มันก็เรื่องธรรมดาของมนุษย์ทุกคนอยู่แล้ว
แต่เหนื่อยแล้วสุขก็ดีกว่าจำใจไปทำสิ่งที่ไม่ชอบแม้จะสบายค่ะ โดยส่วนตัวเป็นสาวแกร่งและถึก (คือทน แล้วก็ไม่เกี่ยงแม้เรื่องใช้แรงงาน ทั้งที่ก็ห่วงสวยบ้างนานๆ ที)

เอ่อ บรรยายไม่จบค่ะ ให้อธิบายจนถึงวันประกาศผลก็ยังนึกได้เล่าต่อได้เรื่อยๆ มันเป็นอะไรที่พูดถึงเราปั๊บ เรื่องลูกเรือจะเป็นสิ่งแรกที่คนนึกถึงเลยก็ว่าได้

จริงๆ ไม่ได้เจาะจงสายการบินค่ะ รักที่ตัวงานและบรรยากาศการทำงานอย่างที่ร่ายมา แต่ถามว่า ณ ตอนนี้
มาถึงจุดคาบเส้นว่าจะได้เป็นลูกเรือการบินไทยหรือไม่ 50/50 ขนาดนี้ ก็เริ่มคิดว่า โชคดีนะ ที่เป็นของการบินไทยด้วย
อย่างน้อยที่สุด ก็สายการบินประจำชาติเรา ถ้าเราต้องเหนื่อย ต้องใช้พละกำลังกายใจ เราทำให้กับที่ที่เป็นหน้าตาชื่อเสียงของบ้านเราคงดีกว่า
อย่างน้อยก็ภูมิใจที่ได้มีโอกาสเป็นตัวแทนชาวไทย แสดงถึงภาพพจน์และเอกลักษณ์ความเป็นไทยให้ต่างชาติเห็นก็ยิ่งภูมิใจขึ้นมาค่ะ รู้ตัวอีกทีก็สู้ไม่ถอยแล้ว

หวังว่าคงไม่เขียนเยอะรบกวนพื้นที่เกินไปนะคะ แหะๆ เหมือนได้ระบายความรู้สึกไปในตัว ว่ารักในงานนี้จริงๆ
แล้วก็คาดว่า ทั้งหมดที่กล่าวมาคงจะตอบคำถามเรื่องเงินเดือนได้ อย่าว่าแต่ 2 หมื่นเลยค่ะ หมื่นเดียวก็ยังจะทำ ^^

สู้ๆ นะคะ ทุกๆ คน
(ตัวจริงพูดไม่เก่งเท่านี้ ใครเจอตัวจริง อย่าประหลาดใจนะคะ 555)
[smilie=bn40.gif]

เป็นอะไรที่เห็นภาพมาก อ่านจนจบ ไม่ขัดตาหรือเปลืองพื้นที่สมองเลย ขอให้ทำเต็มที่ สู้ๆ
ทำแทนเรา และเพื่อนๆ อีกหลายๆ คน ที่ไม่ได้มาถึงรอบลึกขนาดนี้ด้วย [smilie=16.gif]
beebah

โพสต์โดย beebah » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:15 pm

zerock เขียน:ตอนเด็ก ๆเคยดูหนังจีนฮ่องกงที่เค้าไปถ่ายที่แคนาดา แล้วฝังใจว่าอยากไปแคนาดามาก อยากเห็นหิมะ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้มีความคิดอยากเป็นลูกเรืออ่ะคับ ตอนนั้นอยากเป็นครูภาษาอังกฤษ
แต่เริ่มมีความรู้สึกอยากเป็นตอนเรียนมหาลัย(ตอนนั้นขอแม่จัดฟัน โดยให้เหตุผลว่าถ้าฟันเหยินเค้าจะไม่ให้เป็นสจ๊วต) และที่สำคัญเพื่อนที่เรียนด้วยกันอยากเป็นลูกเรือ เราคงซึมซับเค้ามามั้งคับ
พอเริ่มทำงานก็ทำงานสายบริการแล้วมีความรู้สึกว่าทำได้ดี ชอบริการคนอื่น ไม่ได้รู้สึกอึดอัดใจอะไรเลย ก็เลยอยากทำงานสายบริการต่อ (แล้วเพื่อนสนิท ๆ สมัยมหาลัยบินกันหมดแล้ว ยิ่งทำให้เรารู้สึกว่าควรจะทำในสิ่งที่อยากทำได้แล้ว หลังจากที่ปีที่แล้วเชื่อหมอดูว่าอย่าเพิ่งออกจากงานเก่า [smilie=bn20.gif] )
หากพูดถึงงานนี้ ผมคิดว่าผมเองและหลาย ๆ คนคงคิดเหมือนกันว่าเป็นงานที่ให้ค่าตอบแทนสูงแล้วก็ดูมีเกียรติ ได้แต่งตัวสวย ๆ หล่อ ๆ
แต่ถ้าหากเงินเดือนชนเพดานไม่เกิน 25000บาท ผมก็ยังอยากทำนะ ครั้งหนึ่งในชีวิตอยากลองทำดูว่าจะทำได้ดีรึเปล่า
ถึงแม้ว่าจะเคยมีเพื่อนค้านว่าจะคุ้มค่ารึเปล่าที่ต้องเอาเงินที่หาได้มารักษาตัวตอนแก่ตัวไป
แล้วที่สำคัญก็ยังอยากไปแคนาดาอยู่เลยคับ [smilie=bn40.gif]
ปล.อย่าขำเหตุผลผมนะคับ [smilie=bn40.gif]

เป็นเหตุผลที่น่ารักดี [smilie=bn21.gif]
ไอคำที่พูดว่า จะคุ้มมั้ยที่ต้องเสียสุขภาพ ก็เคยมีคนถามมาเหมือนกัน
ไหนจะนอนไม่เป็นเวลา อยู่กับสภาพความกดอากาศ และออกซิเจนที่จำกัด
แถมต้องเดินๆ + ทำงาน (ซึ่งบางไฟลท์เหมือนไม่ได้หยุดเลย)
แก่มาคงต้องสุขภาพเสียแน่ๆ ก็เป็นความน่ากลัวในใจที่ยังหาทางออกไม่ได้อยู่นะ อิอิ
beebah

โพสต์โดย taykrub » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 7:39 am

ไม่มีเหตุผลที่แน่นอนเหมือนกันว่าทำไม แต่รู้เพียงแค่ว่าตัวผมเอง "ชอบเครื่องบิน"
ให้นั่งมองเครื่องบินขึ้นลงทั้งวันก็ทำได้ (รู้สึกเหมือนหมายังไงไม่รู้แฮะ กร๊ากๆๆๆ)
มันดูสวยมาก เวลาเครื่องทะยานขึ้นไป หรือกำลังจะร่อนลง
ชอบมองเวลาแอร์ สจ๊วตเค้าทำงาน ดูเพลินๆ
ชอบเล่นอุปกรณ์ทุกสิ่งthing บนเครื่อง ทั้งที่นั่ง ห้องน้ำ (เป็นโรคขี้สงสัยว่าไอ้นั่นใช้ทำอะไรไอ้นี่เพื่ออะไรแล้วมันมาติดตั้งบนพื้นที่แค่นี้ได้ยังไง)
อย่างเครื่องการบินไทย อันนี้ต้องยอมรับ ว่าขึ้นไปแล้วมีความสุขจริงๆ
วอลเปเปอร์ สีเบาะ สี uniform อาหาร คือโอเคไปหมด ถึงแม้ว่า เทคโนโลยีจะสู้สายการบินอื่นไม่ได้เท่าไหร่ [smilie=bn34.gif]
แตก็ชอบนะ จากใจเลย แล้วผมเป็นคนที่พูด "ขอบคุณ" ทุกครั้ง ไม่ว่าพี่ๆ เค้าจะเอาอะไรมาเสิร์ฟก็ตาม
ลองมาคิดดู ถ้าเป็นเรา แล้วมีคนพูดขอบคุณเรา เราก็คงมีความสุขเช่นกันที่เราได้ทำให้เค้า
กับ "การบินไทย" เห็นมาตั้งแต่เกิด นั่งกับเค้ามาแล้วทุกรุ่น ไม่ว่าจะมีเครื่องไหนมา
บินกับเค้ามาแล้ว เกือบทุก class ไม่ว่าจะ Royal First , Silk , หรือ Eco
ยิ่ง First นี่ประทับใจไม่รู้ลืม รู้สึกได้ว่าเค้าเหมือนบ้าน ฝึกงานก็ฝึกที่การบินไทย
ยิ่งทำให้รู้สึกได้ว่า อยากเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวนี้ ได้ยินมาตลอดทั้งเรื่องดีและไม่ดีภายใน
แต่ก็นะ เราอยากบิน "แล้วจะแคร์ทำไม"
เรื่องเวลา เรื่องสุขภาพ ไม่ใช่ปัญหา เพราะทุกวันนี้ทำงานโรงแรม แทบไม่ต่าง เดี๋ยวเดี๋ยวบ่ายเดี๋ยวดึกยันเช้า โดนมาหมดแล้ว

เรื่องเงินเดือน ไม่ได้ใส่ใจ เพราะไม่ได้ฟุ้งเฟ้ออยู่แล้ว เสื้อผ้า "บางอย่างก็แบรนด์ บางอย่างก็แพลตินั่ม" แต่ส่วนใหญ่ JJ กะ Union Mall 55

"ถึงทำแล้วไม่ได้รวยเหมือนใครๆ แต่เราก็สุขใจที่ได้บิน แค่นี้ก็พอ" คิดไรมากเนอะ
เอ้า ใครจะบิน ยกมือขึ้น บินกันให้หมดนี่ล่ะ
taykrub

จำนวนการตอบ: 68
Reputation point: 0
taykrub โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย ize » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 8:18 am

สวยอะ [smilie=bn32.gif]
Up and down again
But this time it's different
ize
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 410
Reputation point: 3
ize โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Protocol » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 8:31 am

ize เขียน:สวยอะ [smilie=bn32.gif]

แรงส์ 555+ [smilie=bn40.gif]
lil_Jay
รูปภาพ
Protocol

จำนวนการตอบ: 478
Reputation point: 2
Protocol โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile