การบินไทยกับสนามบินดอนเมือง

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

การบินไทยกับสนามบินดอนเมือง

โพสต์โดย morakottofly » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:09 am

คืออยากทราบน่ะครับว่า การบินไทยนี่ไม่มีการบินทั้งในประเทศและต่างประเทศที่สนามบินดอนเมืองแล้วใช่ไหมครับ
มีแต่นกแอร์และวันทูโกหรือครับ ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
morakottofly
Economy Class

จำนวนการตอบ: 51
Reputation point: 0
morakottofly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: การบินไทยกับสนามบินดอนเมือง

โพสต์โดย p.nickynick » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:16 am

TG ไม่มีไฟล์ทแล้วครับ แล้ว AOT ก็มีแผนจะให้ย้ายสายการบินทั้งหมดที่ operate อยู่ที่ DMK ไปอยู่ BKK ทั้งหมดเลยในเร็วๆนี้ครับ จ้างบริษัทฝรั่งมาเข้าสภาที่ปรึกษาจนสรุปแผนไปเรียบร้อยแล้วครับ เป็นอันว่ายุติเรื่องสนามบินคู่ขนาน 2 แห่งไปเลย ต่อไปจะปรับปรุง DMK เป็นฝ่ายซ่อมบำรุงกับศูนย์ประชุม MICE แทนครับ [smilie=bn20.gif] แล้วก็ AOT จะเอางบประมาณไปลงทุนขยายที่ BKK เพิ่มแทนครับ เคยเห็นแปลน BKK Terminal 2-4 อยู่เหมือนกันครับ ที่เราเห็นทุกวันนี้นั่นคือแค่ครึ่งเดียวครับ มีแผนสร้างต่ออีกหลายอาคาร หลายรันเวย์อยู่เหมือนกัน

เท่าที่จำได้ก็ประมาณนี้นะครับ
"เวลาอาจจะเปลี่ยนผัน แต่หัวใจของชั้นไม่เคยเปลี่ยนเลย"
p.nickynick

จำนวนการตอบ: 88
p.nickynick โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: การบินไทยกับสนามบินดอนเมือง

โพสต์โดย morakottofly » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 10:29 am

p.nickynick เขียน:TG ไม่มีไฟล์ทแล้วครับ แล้ว AOT ก็มีแผนจะให้ย้ายสายการบินทั้งหมดที่ operate อยู่ที่ DMK ไปอยู่ BKK ทั้งหมดเลยในเร็วๆนี้ครับ จ้างบริษัทฝรั่งมาเข้าสภาที่ปรึกษาจนสรุปแผนไปเรียบร้อยแล้วครับ เป็นอันว่ายุติเรื่องสนามบินคู่ขนาน 2 แห่งไปเลย ต่อไปจะปรับปรุง DMK เป็นฝ่ายซ่อมบำรุงกับศูนย์ประชุม MICE แทนครับ [smilie=bn20.gif] แล้วก็ AOT จะเอางบประมาณไปลงทุนขยายที่ BKK เพิ่มแทนครับ เคยเห็นแปลน BKK Terminal 2-4 อยู่เหมือนกันครับ ที่เราเห็นทุกวันนี้นั่นคือแค่ครึ่งเดียวครับ มีแผนสร้างต่ออีกหลายอาคาร หลายรันเวย์อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ แต่อยากทราบอีกว่า ที่บอกว่าจะสร้างดอนเมืองเป็นฝ่ายซ่อมบำรุงและศูนย์ประชุม แล้วนกแอร์กับวันทูโกยังจะบินอีกไหมครับ

morakottofly โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย p.nickynick » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 11:37 am

morakottofly เขียน:
p.nickynick เขียน:TG ไม่มีไฟล์ทแล้วครับ แล้ว AOT ก็มีแผนจะให้ย้ายสายการบินทั้งหมดที่ operate อยู่ที่ DMK ไปอยู่ BKK ทั้งหมดเลยในเร็วๆนี้ครับ จ้างบริษัทฝรั่งมาเข้าสภาที่ปรึกษาจนสรุปแผนไปเรียบร้อยแล้วครับ เป็นอันว่ายุติเรื่องสนามบินคู่ขนาน 2 แห่งไปเลย ต่อไปจะปรับปรุง DMK เป็นฝ่ายซ่อมบำรุงกับศูนย์ประชุม MICE แทนครับ [smilie=bn20.gif] แล้วก็ AOT จะเอางบประมาณไปลงทุนขยายที่ BKK เพิ่มแทนครับ เคยเห็นแปลน BKK Terminal 2-4 อยู่เหมือนกันครับ ที่เราเห็นทุกวันนี้นั่นคือแค่ครึ่งเดียวครับ มีแผนสร้างต่ออีกหลายอาคาร หลายรันเวย์อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ แต่อยากทราบอีกว่า ที่บอกว่าจะสร้างดอนเมืองเป็นฝ่ายซ่อมบำรุงและศูนย์ประชุม แล้วนกแอร์กับวันทูโกยังจะบินอีกไหมครับ

บินเหมือนเดิมครับ แต่ย้ายไป operate flight ที่สุวรรณภูมิทั้งหมด
คือ ดอนเมืองจะไม่มีสายการบินไหนให้บริการเลยครับ ลูกค้าต้องไปเช็คอินไปบินขึ้นลงอะไรที่สุวรรณภูมิทั้งหมดทุกรูทครับ เป็นไปตามมติของ AOT [smilie=bn48.gif]
"เวลาอาจจะเปลี่ยนผัน แต่หัวใจของชั้นไม่เคยเปลี่ยนเลย"
p.nickynick

p.nickynick โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย morakottofly » วันจันทร์ พ.ค. 30, 2011 9:15 pm

น่าเสียดายจังนะครับ ถ้าไม่มีสายการบินไหนให้บริการจริงๆ เพราะบ้านผมก็อยู่ใกล้สนามบินดอนเมือง ขี้เกียจเดินทางไปสุวรรณภูมิ อิอิ

โพสต์โดย Peterboi » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 8:39 am

เอ แต่เท่าที่ทราบว่า BKK จะมี 3 terminal นิคับ มี terminal 1,2 และ Satellite Terminal ที่จะเป็นอาคารสำหรับสายการบินโลว์คอสและผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่องโดยเฉพาะ

ถ้าเ็ป็นจริงสนามบินก็จะคึกคักมากขึ้น มีไฟล์บินไปบินมามากขึ้น สายการบินก็จะมาลงทุนตั้งเบสกันมากขึ้น ทำให้พวกเราได้มีโอกาสทำงานในฝันมากขึ้นด้วย [smilie=bn46.gif]

แต่มองกลับมาในความเป็นจริง ต้องอายุสักเท่าไหร่นะถึงจะได้ฤกษ์ตอกเสาเข็ม [smilie=bn20.gif]
Peterboi
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 423
Reputation point: 19
Peterboi โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Protocol » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 11:25 am

Peterboi เขียน:เอ แต่เท่าที่ทราบว่า BKK จะมี 3 terminal นิคับ มี terminal 1,2 และ Satellite Terminal ที่จะเป็นอาคารสำหรับสายการบินโลว์คอสและผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่องโดยเฉพาะ

ถ้าเ็ป็นจริงสนามบินก็จะคึกคักมากขึ้น มีไฟล์บินไปบินมามากขึ้น สายการบินก็จะมาลงทุนตั้งเบสกันมากขึ้น ทำให้พวกเราได้มีโอกาสทำงานในฝันมากขึ้นด้วย [smilie=bn46.gif]

แต่มองกลับมาในความเป็นจริง ต้องอายุสักเท่าไหร่นะถึงจะได้ฤกษ์ตอกเสาเข็ม [smilie=bn20.gif]

ตอกเสาเข็มคงภายในชาตินี้ กว่าจะสร้างเสร็จก็...คงชาติหน้าอ่ะ โกงกินกันจนตัวอิ่มก่อน ฮ่าๆ [smilie=bn32.gif]
lil_Jay
รูปภาพ
Protocol

จำนวนการตอบ: 478
Reputation point: 2
Protocol โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย p.nickynick » วันอังคาร พ.ค. 31, 2011 1:09 pm

Protocol เขียน:
Peterboi เขียน:เอ แต่เท่าที่ทราบว่า BKK จะมี 3 terminal นิคับ มี terminal 1,2 และ Satellite Terminal ที่จะเป็นอาคารสำหรับสายการบินโลว์คอสและผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่องโดยเฉพาะ

ตอกเสาเข็มคงภายในชาตินี้ กว่าจะสร้างเสร็จก็...คงชาติหน้าอ่ะ โกงกินกันจนตัวอิ่มก่อน ฮ่าๆ [smilie=bn32.gif]

คิดแบบนั้นเหมือนกัน ขืนรอจนถึงบัดนั้น คงอายุเกินเกณฑ์ละครับ 555555+
นอนโลงแล้วยังสร้างอาคารไม่เสร็จเลยมั้ง ^^

อยากบินไม่ยาก...เอาฮาตาริมาเปิด ก็ได้กระเด็นขึ้นฟ้าเหมือนเจ้าในโฆษณาแล้ว [smilie=bn27.gif]
p.nickynick

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile